Karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa undani Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, tutaangalia hatua ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kutangaza ukame unaokabili baadhi ya sehemu za nchi hiyo katika eneo la kaskazini ni janga la kitaifa na katika sehemu ya pili tutaangalia basi hatua ambayo imejitokeza ya kutangazwa kwamba, e, hapo jana shirika la fedha like la kimataifa IMF E, liliridhia kutoa mkopo e, wa bei nafuu kwa serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wa jumla za e, dola za Kimarekani 567.25 ikiwa ni sawa na shilingi trilioni 1.3 e, za Kitanzania kwa ajili ya kukabiliana na athari za janga la COVID-19. Ninayekukaribisha katika matangazo haya mimi jina langu ni Idi Ligongo, nam karibu katika matangazo ya kwa undani, ambapo tunaangalia tangazo ambalo limetolewa na Rais Uhuru Kenyatta e, ambaye ameamua kutangaza ukame unaokabili baadhi ya sehemu za nchi kuwa ni janga la kitaifa. Ukame umeathiri kaunti kumi kati ya 47 za nchi ya Kenya, na takriban Wakenya milioni mbili wameathirika na ukame huo. Rais Uhuru Kenyatta ameeleza wizara ya fedha na ya mambo ya ndani zinatakiwa kusaidia wale walioathirika na hali hiyo. Ametangaza hatua hii katika mkutano wa viongozi kutoka maeneo yaliyoathirika na yale yaliyoathirika kidogo kaskazini mwa taifa hilo la Kenya, ambapo mvua ilionyesha ilikuwa ni chini ya asilimia hamsini ya wastani wa kawaida. Wakazi wa maeneo ambayo yameathirika sana na ukame huu, wengi wao ni wafugaji wanakabiliwa na baa la njaa na mifugo yao tayari imeanza kufa. Serikali ya Kenya imeeleza kwamba inafanya mpango maalumu wa umwagiliaji katika maeneo hayo. Ikumbukwe eneo hili miaka Eh, takribani sita iliyopita imekuwa ikikabiliwa na hali ya ukame wa mara kwa mara na kusababisha upungufu mkubwa wa chakula. Lakini vilevile hali hii inaelezwa kujitokeza katika mataifa jirani kama vile Tanzania ambayo yenyewe imeshatoa ishara kwamba kuna uwezekano mwaka huu taifa hilo likakabiliana na upungufu wa chakula kutokana na hali ya ukame ambayo imekuwa ikiendelea kutokea katika taifa hilo na ukanda huo wa Afrika Mashariki, lakini eneo la kaskazini mwa Kenya, ikumbuka eneo hilo limekuwa na e, ile asili ya kuwa ni jangwa. Licha ya hayo, serikali imekuwa ikitoa e, taarifa mbalimbali na ahadi mbalimbali juu ya kuhakikisha kwamba matukio hayo ya ukosefu wa chakula na baa la njaa halijokeze katika eneo hilo. Kutaka kufahamu hali halisi e, juu ya hili, inazungumza hapa na Profesa Fulbert Namwamba ambaye yeye ni mtaalamu wa maswala ya janga ya majanga mbalimbali ambayo yanatokana na hali ya kiasili ya dunia. Professor, sasa labda ungetueleza kile ambacho kipo hivi sasa. Tunaona hili linajitokeza tena kwa mara nyingine. Nini ambacho unaweza kutueleza kama ni chanzo halihalisi au sababu ambayo imekuwa ikifanya eneo hili kuwa na eh, matukio haya mara kwa mara? Ieleweke ye, kwa wasikilizaji ambao si wana Kenya kuwa asilimia sabini ya taifa la Kenya ni jangwa na nyika kwa hivyo, uh, asilimia themanini ya Wakenya wanaishi kusini ambako kuna mvua, lakini uh, sehemu ya kaskazini ni jangwa. Sasa wengi wanaoishi kule ni wachungaji na kawaida wanatosheleza matakwa yao na mifugo yao. Kiangazi kikifika, hawana maji ya kutosha kwa mifugo, na vile wao huuza mifugo ndipo wapate fedha ya kununua chakula kingine. Sasa kukiwa na na kiangazi, huwa ni shida kubwa. Halafu niongezee kuwa kuna mageuzi ya tabia nchi, na kukiwa na mageuzi ya tabia nchi kutakuwa na hiki tunachoita kwa Kiingereza extreme event. Kama sasa vimbunga upande wa Uropa na katika nchi za joto, uh, karibu na ikweta tutakuwa na ukame mwingi, na hilo ndilo linaeleza. Na hili swala limekuwa likijitokeza katika miaka sana ya hivi karibuni. Kwa nini, profesa, nimekueleza kuwa kuna mageuzi ya tabia nchi na mageuzi ya tabia nchi ndiyo ne, nilikuwa nimeeleza pale na kuwa sasa kuna kile tunaita kwa Kiingereza frequency, yani matukio ya athari yanakuwa zaidi kuliko kama hapo awali. Sasa shida ya rais wa Kenya ni kuwa vitu, matukio mawili yaliyotokea uh, miaka sita iliyopita ni kuwa serikali ilikuwa haipo tayari wakati kiangazi na ukame ulifika. Wakati huu nafikiri serikali inajaribu kujitayarisha, sababu ukame Kenya huwa na shida maji. Yanapopunguka, yale makabila ya wachungaji wanaanza wizi wa mifugo, huja huwa zaidi na hii inakuwa sasa jambo hata la usalama, na watu wakiibiwa mifugo, basi maisha yao ni hiyo mifugo. Na la ajabu ni kuwa kaskazini mwa Kenya wale wachungaji wana silaha hatari, hata kuwashinda polisi ni jana uh, waziri wa usalama alisema kuwa ukienda Laikipia uh, wale wachungaji wana silaha bora kuliko uh, polisi wa Kenya. Sasa kile ambacho uh, kipo maanake, tunaona serikali vilevile imetangaza kwamba inataka kuanza mkakati eh, wa kuanza kuhakikisha kwamba eh, hali ya maji na umwagiliaji inapatikana ya kutosha. Je, ni kwamba serikali imechelewa kwenye hili? Sasa la ajabu, wengi wetu wanaoishi Kenya kwa tumesikia hii ikisemwa tangu tukiwa shule za msingi, wakisema kuwa upande wa unyunyizaji wa maji watajipanga, na kumekuwa na miradi lakini mikakati haijakuwa ya kutosheleza. Basi na mikakati ambayo imefanywa kama kule Tana River imesambaratika na haikupangwa vizuri. Sasa ni kujaribu kuamini kuwa wakati huu wakisema mkakati utafanyika, lakini mikakati tumesikia miaka nenda miaka rudi, ni kuwa tuna imani kuwa wakati huu watakuwa na mkakati bora. Baadhi ya mataifa ya Afrika Mashariki kwa mfano kama vile Tanzania yamesha uh, tangaza kwamba kuna uwezekano hali ya upungufu wa chakula ukajitokeza. Uh, suala hili unaweza ukalioanisha ama ukaliweka uh, pamoja na tatizo ambalo lipo Kenya, au ni unaweza ukasema kwamba ni matukio mawili tofauti? Ni asili ya eneo hili la kaskazini ya Kenya ndiyo imesababisha uh, hali hii iwe najitokeza au kwa hivi sasa Uh, mataifa hayo mengine ya Afrika Mashariki yanavyoeleza kwamba hali hii inaweza kujitokeza, ni hali nzima ya kikanda. Ni hali nzima ya kikanda, inaweza kuhusishwa kikanda, sababu mageuzi ya tabia nchi haiwi kwa nchi moja tu, huwa ni katika kanda nzima ya dunia. Kwa hivyo mm, sehemu za nyika Kenya, Tanzania hata Karamoja Uganda zitakuwa na ukame mkubwa na mkakati lazima uwekwe sababu kama Kenya kwa mfano, fedha nyingi zimepewa serikali za gatuzi, kama gatuzi la Lodwa na gatuzi la Mandera huwa na fedha nyingi, lakini wakati uh, ukame unapofika au ukiangazi kikiwa inaonekana kuwa hawakupanga zile fedha bora zaidi. Kwa hivyo inabidi serikali kuu zote za hizi nchi ziingilie pale kwenye mkakati na ni lazima wajihusishe kwa sehemu ya IGAD, Uh, kanda ya IGAD na COMESA na hizi zote, serikali lazima ziweke akili pamoja. Uh, shida ya Tanzania na, ni shida ya Kenya na shida ya Kenya ni shida ya Somalia cha mwenzako kikinyolewa chako kikitie maji. Sasa kile ambacho unaweza kutueleza uh, kwa mfano uh, hali hii ikiendelea ku, uh, kuwa hivi, tutarajie kuona nini ambacho kina uh, tokea kikubwa? Tayari tunajua maafa ishatokea watu kufa, uh, pamoja na mifugo kufa, lakini tukiangalia ukanda mzima huo ambao kwa miaka mingi umekuwa unategemeana kwa chakula tutarajie nini? La kwanza, inafaa serikali kuu za nchi hizo zinunue mifugo, ndivyo ile mifugo inayobaki iweze kutumia maji yatakayokuwa pale, sababu maji yakipunguka, hayatoshi mifugo ambayo iliyopo. Serikali inunue mifugo na itafute soko kama mashariki ya kati, Arabia na kwingine pa kuuza hii mifugo. Hilo ni jambo la kwanza. Pili, serikali ikisaidia kwa kununua hii mifugo wale wachungaji wanapata fedha za kununua chakula. Tatu, ni lazima ziwekwe ghala za mikakati. Nikiziita ghala za mikakati, ni kuwa sasa, inabidi wanunue chakula na kuweka kwenye ghala, kukingojea wakati kutakuwa na upungufu wa chakula, serikali iweze kusaidia pale. Na upande wa kanda, sasa aliye na chakula zaidi, kwa mfano Uganda ina chakula zaidi, upande kwenye penye kuna kwenye kuna mvua so Uganda inaweza kupata fedha za kusaidia kama Karamoja. Kenya haina la ajabu, watu wengi hawajui kuwa Kenya haina eh, kilimo cha kutosha na kutosheleza wakati kuna ukame kama huo. Kwa hiyo pengine Kenya itategemea Tanzania na Zambia na halafu Tanzania ni lazima ijipange kivyake, kuwa wanaoishi kwenye nyika eh, kama mifugo yao haitoshi kununua chakula, lazima serikali itaingilia pale kwa mkakati kwa kuona kuwa chakula kimetosheleza kuwasaidia wale watakaokuwa wanahitaji. Wewe kama mtaalamu wa masuala haya e, unaweza kutoa ushauri gani kwa ajili ya kuhakikisha kwamba matukio haya yasiyo yanaendelea yakijirudia, na ukichukulia kwamba kwa, kwa hivi sasa kuna mabadiliko makubwa ya tabia nchi ambao ulimwengu mzima unalia hivi sasa, jambo ambalo kurejesha si siku moja wala si siku mbili? Ni vitu viwili kuna mikakati na kuna miundo mbinu. Mkakati, mkakati, mkakati na na na miundo mbinu. Bila kuwa na mikakati, ndio saa zote kuwa umeshutuliwa kuwa kuna janga limeingia. Ukiwa na mkakati, utaweka chakula cha kutosha, utaweka fedha za kununua mifugo, utanunua malori ya kubeba maji, vitu kama hivyo. Kwa hivyo, hizi serikali ni lazima zijipange na mikakati ya kutosheleza, ni jambo la maana. Uh, nikisema miundombinu ni sababu. Je, unaweza kuwa na chakula kipo kama Kitale au pengine Njombe, Tanzania okay. Je, itakuwaje kama kuna watu walio na njaa kaskazini wa kwa Kenya na kuna chakula Uganda au kuna chakula Tanzania au kuna chakula pengine Kitale au Wasinigishu kule Kenya, lazima uwe na miundombinu na lazima uwe na malori na vifaa vya kutosha vya kusongesha chakula penye palipo chakula kingi kufikisha pale kili, e, puna, pana upungufu. Na pia kuwa mifugo ni lazima ipunguzwe iafikiane na upungufu wa maji. Asante sana Profesa Fulbert Namwamba kwa kueleza hayo yote hapa. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii ya pili hii leo e, moja kwa moja tunaangalia e, hatua ambayo imetangazwa na Bodi ya Wakurugenzi ya Shirika la Fedha la Kimataifa IMF ambalo imeridhia kutoa mkopo nafuu kwa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa jumla ya dola za Marekani milioni 567.25 sawa na shilingi trilioni 1.3 kwa ajili ya kukabiliana na athari za COVID-19 kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na msemaji wa e, Wizara ya Fedha ambaye vilevile ni mkuu wa kitengo cha mawasiliano e, ya serikalini e, katika idara hiyo ya mambo ya fedha Beni Mwa Ipaja ameweka bayana kwamba fedha hizo zinajumuisha mkopo nafuu usio na riba kupitia dirisha la Rapid Credit Facility RCF kwa jumla ya dola za Marekani milioni 189.08 na mkopo nafuu wenye riba ndogo kupitia dirisha la Rapid Financing Instrument RFI wa dola za Marekani milioni 378.17, e, kwa ujumla ndo inakamilisha e, dola milioni 567 mbili tano. Fedha hizo zitatumika ndani ya mwaka huu wa fedha katika kukabiliana na athari za kiuchumi na kijamii zinazotokana na janga la covid 19. Sekta zinazonufaika kulingana na makubaliano ya IMF na e, serikali ya Tanzania ni katika sekta ya afya, elimu, utalii, maji pamoja na kusaidia e, kaya ama familia masikini kupitia mfuko wa hifadhi ya jamii TASAF na kuwezesha makundi maalum ya vijana na wanawake na wenye ulemavu, ulemavu, katika sekta uh, hiyo itatumia fedha hizo katika masuala yanayolenga kukabiliana na athari za COVID 19, lakini kumbukwe, wakati huo huo uh, Benki ya Dunia ilishaeleza kwamba Tanzania ni moja kati ya mataifa yaliyoathirika kwa kiwango kikubwa katika sekta ya utalii. Ikumbukwe sekta ya utalii inachangia eh, pato la Tanzania kwa kiwango kikubwa kabisa na ni mdao wa mfuko ule wa E, pa mapato ya taifa la Tanzania. Kutokana na hayo yote hapa nazungumza na, uh, na Daktari Specials Kayoza ambaye anafafanua kile ambacho kipo na hali halisi ya kiuchumi ya Tanzania. Profesa, labda ungetueleza kile ambacho kipo. Hali hii hasa inatokana na nini? Bila shaka kama zilivyo nchi nyingi kusini mwa jangwa la Sahara na nchi nyingine ambazo zinaendelea duniani Uh, suala la covid kumi na tisa limeathiri vibaya mno ukuaji wa wa uchumi, lakini pia ukuaji huo ukawa umeathiriwa zaidi na makusanyo kwe ya, ya mapato. Kwa hiyo uwiano kati ya kodi na pato ghafi la eh, nchi kama zilivyo nchi nyingine kume kumekwepwa kume na tatizo sasa. Kwa umahususi nchini Tanzania uh, mambo makubwa mawili yametokea: moja uchumi ume zubaa mno kwa maana ya ukuaji e, taarifa za serikali zikionyesha asilimia nne nukta tano kutoka asilimia sita nukta tisa kabla ya Covid kumi na tisa, lakini taarifa za vyombo vingine vya kimataifa zinaonyesha ni uchumi ulishuka mpaka kupindukia ukuaji wa asilimia mbili, afa zingine zinasema asilimia moja kwa hiyo kwa wastani kusema uchumi wa tanzania umetoka ukuaji wa asilimia sita nukta tisa kabla ya covid kumi na tisa mpaka asilimia tatu nukta tano walau wachumi wengi tunakubaliana kwenye kwenye kigizo hicho lakini makusanyo yenyewe pia yameathirika vibaya kwa sababu tofauti na misukosuko mingine ya kiuchumi covid kumi na tisa imekuwa mshtuko ndani ya uchumi wenyewe lakini ikaathiri pia ikawa mshtuko nje ya uchumi kwa hiyo fedha za kigeni ambazo zimekuwa zikiingia tanzania na hasa kupitia sekta kwa mfano za utalii na sekta za mazao ya kilimo ziliathirika vibaya kwa ujumla wake. Ukijaribu kuangalia eh, ripoti za BOT zilipungua kwa zaidi ya asilimia hamsini na mbili. Kwa hiyo kwa, kwa kila shilingi mia moja ambayo tanzania ikuwa inapata kutokana na biashara zake nje ya nchi, shilingi arobaini na nane kwa kweli zilipungua na hivyo kuweza kuathiri zaidi mapato ya nchi kutoka eh, vyanzo vya nje, yani kwa zile bidhaa tunazoziuza, na hiyo kufanya Tanzania kutafuta njia mpya kwa kweli za kuweza kupata mapato mapya eh, na hali hiyo bila shaka ikawa na changamoto kubwa e, kwenye kufikia makusanyo makusanyo ya TRA taasisi yetu ya makusanyo nchini Tanzania, kwa mwaka ambao umemalizika, inaonekana kwamba imekosa kufikia malengo yake kwa kiwango cha takribani trilioni mbili nukta sita na hiki ni kiwango kikubwa cha kukosa e, kufikia kiwango ambacho alikuwa amekipanga takriban miaka mitano iliyokuwa imepita. Daktari, labda tukigeukia kwenye suala la utalii, benki ya dunia vilevile vile imesema hali imezorota. Ili kurejesha utalii wa Tanzania, nini ambacho nyinyi wataalamu wa uchumi, wataalamu ambao mnaangalia e, mwelekeo wa mapato, nini kifanyike? Uh, moja ni hilo. Mimi ni miongoni mwa wachumi ambao tunakubaliana tu toka mwanzo toka mwezi wa tano mwaka jana kwamba Tanzania ingehitaji fedha nyingi mfuko maalum kutoka mashirika makubwa ya kimataifa ili kuweza kusisimua uchumi wake, kwa sababu kumbuka taarifa za serikali zenyewe ukizichukua na ukazilinganisha kwenye kile tunachokiita uchumi mpana, uh, janga hili lingeweza kuingiza watu kwenye umaskini wa kutopea zaidi ya laki tano. Yani ingeongeza umaskini kwa zaidi ya laki tano, na hii maanaake unahitaji eh, njia mpya za kupata vipato za kukusanya ma, eh, mapato ili uweze kusaidia watu hawa. Sasa njia mojawapo ni ya, ni ya utalii utalii wetu serikali ilikuwa inaonyesha kwamba ingeweza kupata shilingi trilioni mbili nukta saba kabla ya COVID kumi na tisa mea watalii takriban milioni moja nukta tisa ambao hawa wakufikia, na ingeweza kuajiri watu zaidi ya laki sita e, na ushehe. Hivi sasa vitu vyote hivi havikuweza kutokea. Kwa hiyo njia kama ya World Bank, I mean ya IMF ya kutoa shilingi trilioni moja nukta tatu ni njia nzuri ya kuweza kutafuta vyanzo vipya vya mapato. Wasiwasi wangu mkubwa, na huu ni jambo ambalo watu wengi ndani ya serikali bila shaka hawajaliangalia sana. Wa wanaweza kuendelea kutumia kanuni za kawaida za kusisimua uchumi ili kuweza kuongeza mapato, yaani ku, eh, kutafuta jinsi ya kuchomeka fedha kwenye biashara kubwa eh, na kwenye sekta kama hizo, kwa mfano za utalii, ambao nasema ni kitu kizuri, lakini ni muhimu sana fedha za aina hiyo kwenda kwenye kulinda biashara ndogo ndogo na biashara za kati kwa sababu huko kuna fedha nyingi sana ambazo serikali inaweza ikazikusanya. Taarifa za serikali, ikiwa kwa mfano utakusanya fedha zote zinazo ambazo kwenye sekta ya biashara ndogondogo na ya kati, ya biashara ndogondogo na ya kati, unaweza kuongeza mapato ya Tanzania kwa zaidi ya asilimia ishirini na mbili, na hiki ndo kitu ambacho kimekuwa kifanyiki. Fedha kama IMF iliyotolewa trilioni moja nukta tatu, ukiipeleka kwenye hiyo tunaita lifeline fund, ili uweze kulinda biashara zilizopo, watu wasiweze kupunguzwa kutoka kwenye ajira zao lakini wakati huo huo ukaweza kuwapa mikopo wale ambao wenye biashara hizo ndogo ndogo, unao uwezo mkubwa sana e, wa kutengeneza mapato kwa kawaida kwenye uchumi. Ukitaka kufanya njia hiyo, unahitaji asilimia sifuri nukta tano mpaka asilimia moja ya pato lako ghafi. Tanzania tuna uchumi wa takriban shilingi trilioni mia moja arobaini na nane asilimia moja, asilimia sifuri nukta tano mpaka asilimia moja ya pato ghafi, ili kuweza kuwekeza kwenye hilo uweze kuchochea uchumi na kuvuta mapato mengi. Maanake wanahitaji takribani shilingi bilioni mia saba mpaka bilioni mia nane. Kwa hiyo fedha ya IMF inatosha kwa trilioni moja nukta tatu kama watataka kusisimua shughuli za kibiashara na kulinda ajira, wanao uwezo mkubwa sana wa kubadilisha hali na kuweza kukusanya mapato zaidi. Wasiwasi wangu ni kwamba ni je, serikali inaliangalia hilo au itaendelea na utaratibu wa kuweka tozo kubwa kwenye maisha ya kawaida ya watu na wakati huo fedha walizozipata kuzipeleka kwenye miundombinu mbinu mikubwa na ule ugonjwa mkubwa tulionao hivi sasa. Na kama watafanya hivyo, sasa hizi hazitaweza kusaidia sana. Kile ambacho tunakiona ni kwamba sekta ya utalii imedorora na tunaona juhudi ambazo zinafanywa hata hivi sasa. Uh, Rais Samia Suluhu Hasan yuko eh, na wale watengenezaji wa filamu, ambayo ametembelea vivutio mbalimbali vya utalii kwa mazingira sasa ya uh, Uh, utalii wa Tanzania, tatizo ni kutangazwa, tatizo ni miundo mbinu, tatizo ni janga la Covid 19. Kwa kile ambacho wewe unakiona, uh, mimi nimeona ni, ni me, ni jambo hilo na nafikiri changamoto ya uchumi wa Tanzania ni kwamba kila kitu tunachokiona katika maeneo mengine tunafikiri kwamba kinaweza kufanya kazi. E, rais na watu wake inawezekana wanayo nia nzuri sana ya kuweza kubadilisha hali ilivyo kwenye utalii na sekta zingine kama hizo, lakini njia, hawana njia sahihi. Wanajua tatizo, lakini hawa, sidhani e, kama wamefikiria vizuri juu ya njia sahihi ya kuweza kutatua tatizo hili. So, tatizo kubwa ni kuweza kutangaza, lakini namba mbili hata kama ni kutangaza, hauwezi kutangaza kwa staili hiyo, kwa sababu eh, kwenye dunia hiyo ya hali hiyo eh, sio kila mtu kwa sababu ni rahisi anaweza kufanya eh, akavutia aka huo uwekezaji eh, wa aina hiyo Kweo. kwa hiyo sioni sehemu ya kwanza kama hiyo ni, ni njia sahihi. Njia sahihi ni ipi? Hivi sasa njia sahihi kubwa ni ya mfumo wa sheria, sera na mazingira ya kibiashara katika sekta ya utalii na sekta zingine zozote ambazo zinahusu uwekezaji nchini Tanzania. Pigia kelele au watu wakishangilia au kuikosoa ya mwanya wa kufanya biashara au rahisi wa kufanya biashara ya, ya, ya Benki ya Dunia. Kuna ripoti nyingine ambayo ni muhimu zaidi, na tumesema sana na tumeandika far kuhusu uchumi wa Zanzibar hivi sasa. Ripoti ambayo inapaswa kutumia nchini in Tanzania hivi sasa ni jinsi ya mwongozo wa taratibu za kibiashara, wanaita uh, World Bank Index ya, ya Governance Index kwa maana ya taratibu za kibiashara Tuna sheria nyingi sana Tanzania, tuna taratibu nyingi sana Tanzania ambazo moja, haziruhusu ubunifu wa kutosha kwenye sekta zenyewe za kibiashara, lakini namba mbili, zina sheria nyingi zenye makodi mengi ambayo sio ya lazima. Na ukisema hoja hii, kuna watu wengine wanafikiri kwamba unazungumza juu ya eh, bepari na ujamaa. Hilo sio swala. Kwa nafikiri jambo kubwa sana, kubwa kuliko yote, serikali ya Rais Mama Samia ni muhimu sana ikaangalia mfumo wa uendeshaji wa shughuli za kiuchumi hasa kwenye sera e, sheria hizo ambazo zinakwamisha mitaji kuingia nchini Tanzania au hata ikiingia inazorotesha ukuaji kwa wale ambao wako ndani na wale ambao wanatoka nje. Jambo hili lisipofanyika, shughuli nyingine zote zinaweza zikawa zinafanyika, lakini zinaweza zisi, zisaidie sana. Namba mbili ni kuendelea kuruhusu kwa vizuri kwa kuiratibu vizuri sekta, eh, binafsi ambayo ilikuwa imedorora. Ni kweli kuna jitihada njaribu kuziona, kama nilivyosema, jitihada hizo haziwezi kukidhi ku, ku, mahitaji ikiwa bado una mfumo ule ule na viongozi au watunga sera waendesha sera ndani ya serikali waone kwamba biashara ni sehemu ya uchumi eh, wasichukulie biashara kama ndio uchumi wenyewe, kwa sababu wakiangalia biashara basi wanafikiria kwamba kila kitu. Kwa mfano unaangalia kodi, unaweza ukakusanya ukakusanya kila unavyotaka kufanya fanya hivyo, maanake unangalia uchumi kabisa. Uchumi ni, amini biashara ni sehemu ya uchumi kwao, lazima uangalie mazingira mapana ya jinsi ambavyo eh, biashara yenyewe inacheza kwenye, kwenye uchumi. Nadhani haya ndiyo mambo ambayo Uh, yanaweza kufanyika, sio kazi rahisi, lakini ni jambo ambalo wanaweza wakalifanya. Asante sana, uh, Profesa Kayuza kwa kueleza haya yote, na hapa ndo tunakamilisha matangazo haya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami mlikuwa mkifuata kipindi cha marudio cha kwa undani. Tuna waageni tukiwaachia kibao hiki cha muziki.