VOA1, the, the hits. Kutoka Studio 15 hii ni VOA Express. Hicho hey ni kitambulisho tosha kwamba ni safari ya VOA Express ndio sasa imeanza rasmi, ikiwa ni saa kumi unusu saa za Afrika Mashariki na saa tisa unusu saa za Afrika Kati na pia maziwa makuu. Karibu. Mimi ni Josephat Kioko na mimi ni Salma Mohamed. Leo ni tarehe 14 mwezi wa Septemba. Kumbuka ni katika kipindi hiki ambacho utapata mada ya Barazani tukijadili maswala ya kijamii, pia tukikuhabarisha kuhusu yanayojiri kote duniani. Siasani, katika jamhuri ya Kongo vijana wazungumza na rais kumshauri kuwapa nafasi katika uongozi. Na katika kitengo chetu cha kero, hii leo tumsikize mtangazaji ana kero, na lipi ni kipi ambacho jamii inatizama kwa wale wakubwa wazao. Burudani ipo tele, maua sama akiwa pamoja na asley wanazungumzia wivu, ambao pia katika barazani ni masuala ya wivu na mahaba. Utapata mengi, kwanza tupate taarifa kuu. Shirika la maendeleo ya wanawake Tanzania SMWT limetoa wito wa kupambana na tatizo la mimba za utotoni na mitazamo hasi dhidi ya wanawake nchini humo. Mwanzilishi wa shirika hilo Dr Sumta Mshama, ambaye ni mbunge wa zamani nchini Tanzania, amezungumza na mwenzangu Sande Shomari ambaye kwanza alitaka kujua yale yanayofanywa na shirika hilo. Shirika hili tulilianzisha au nilianzisha kwa kusudi la mambo matatu kwa wanawake na tukizingatia, uh, mambo matatu ambayo tunataka kuyasimamia au kuyakazania ili wanawake wayafikie: swala la uchumi, swala la uongozi, swala la elimu. Kwa hiyo shirika hili limelenga kuwaelimisha wanawake na Watanzania kwa ujumla, namna gani ya kuweza kujisimamia na kujiamini na ili wanawake wapate kuwa wengi katika vyombo vya maamuzi. Umetaja mambo ya msingi sana hapa. Kile ambacho pengine kwenye taasisi yako mnafanya kuwasaidia vijana wa kike nao weza kupita shi, eh, changamoto hizo pengine ni ipi, au changamoto zenu ziko wapi? Kwanza sisi katika katika shirika letu tuna dili na wanawake, tena na vijana, bila kuwaacha nyuma wanaume. Inachomaanisha ni nini? Kwa mfano tuna vikoba sisi, vikoba vyetu wamejiunga wanawake na wanaume, walipoona kuna tija, wakaingia kwenye vikoba vyetu. Kwa hiyo sisi tuna njia mbili mpaka sasa ambayo tunatumia vikoba kuwawezesha na hasa wasichana ambao wamepata mimba za utotoni, na hivi sasa hivi tumeanzisha kituo kiko kiko kule kule kule Misenyi ambacho tunataka kuweka kitu kama homecraft. Sasa hivi tumepeleka application nyingi maombi mengi kwa mashirika mbalimbali, hata kwa mtu binafsi kama wewe Mtashomali, tunapiga tuna mbi, mbiu kwamba kila mtu anayeweza kutusaidia atusaidie. Nia yetu kuweka kituo ambacho wanawake watajifunza mambo ya uchumi. La kwanza tunataka kufundisha wanawake kutengeneza sabuni za maji, ukiangalia kwamba kuna COVID eh, lakini pengine kitu ambacho E, leo kani hii ya na moja bado tunakizungumza ni kupata nafasi ya mwanamke kusonga mbele kiuchumi na kielimu. Tatizo liko wapi? Tunakotakiwa kubadilika, bado tunaendelea kuhamasishana wanawake. Unajua hiki kitu kiliasili eh? y kusema mwanamke ni wakupika, mwanamke ni wakuolewa, mwanamke ni wakufanya hivi, kimechukua mda mwingi. Ni mahojiano hayo na mwasisi wa shirika la wanawake huko Tanzania, Dr. Asumta Mshama akizungumza na Sandey Shomari hapa ndani ya VOA Express. Na kwingineko katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, vijana sasa wamepaza sauti kuhusiana na uongozi wa nchi yao, na wanamshauri Rais Felix Tshisekedi kuwapa nafasi katika uongozi badala ya kusalia uongozini na wazee. Tangu miaka 1960 yaani takriban miongo mitano iliyopita, wanasema nchi hiyo imekuwa ikiongozwa na wazee. Kwa taarifa zaidi, tuungane na mwandishi wetu Austin Malivika. Kuru Ijipa Yeshandale alipata digri yake ya Kiingereza mwaka wa elfu mbili kumi na nne. Hadi sasa hana ajira kwani hajapata mtu kutoka kwa serikali ama mashirika yasiyokuwa ya, ya serikali anayemwajiri. oga wasichana limesema ni ile sagisi shefu anasema niko ni tayari kukupa kazi, lakini kazi mbele nikupe ile kazi tendo ya ndoa, na wee utafanya tendo ya ndoa hasa we, sa unaona hauko tayari kufaa naye ile tendo ya ndoa, unasema basi aache kazi ubakia tu kunyumba, hauko tayari kufaa tendo ya ndoa. Kuru Shandal ameomba Rais mpya wa sasa Felici chisekedi kuwasaidia vijana hasa wasichana ili wapate ajira na kufanya mabadiliko katika serikali kwenye nyadhifa mbalimbali, kwa kuwapisha vijana ambao wana nguvu za kutosha, wakichangia mabadiliko katika taifa tajiri, lakini idadi kubwa ya wananchi wake wakiwa masikini. tuketunezomba serikali waangalie hizi makazi baone sagisi wale wenye wa bashakuwa wazee wanastahili mapasio wawapatie ile mapasio zavo bare aeoapasiapumuzikishe sha waangaje wajene wenyewe wako na ile nguvu wa kutumika zile kazi wafae kazi na ngufu na juhudi, na, na si bien ça. Wengine wakimaliza shule nao wakipata matatizo la kupata ajira kama Jivinali Kombi aliyepata digri ya sheria mwaka wa 2013 amejiajiri mwenyewe akianzisha duka ya chakula ama restaurant katika mji wa Goma. Hatukupata ajira sababu gani? Watu wengi wamekamata maneno ya serikali kama yao inafanana kama kitu ya famili, na mtu akiingia katika mambo ya kisiasa, anaweka watoto washangazi wa ndugu wa huko, na kazi imefanana kama ni ya watu wamoja kwenye nchi yetu, kwa sababu kuna watu wengi ambao wamezeekea kwenye kazi na hawapendi kutoka. Taasisi inayotetea haki za wafanyakazi UNTC, Union Nationale des Travailleurs au Congo, hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ikiomba serikali kuwasikiliza wananchi wake hasa vijana pamoja na wasichana. Chernozeme Kambale inaomba kufanya politiki sosiali, politiki ya kuangalia maisha wake, kwani mtu o na maisha ya kutumika anabakia stabu, atatumika kazi yake, hana mafikiri mingi mingi ya, ya, ya, ya karibu ya, ya, ya ya kichwa yake. Lakini sasa kunaangalia sasa sie kama ile politiki hakuna, watu wote wanakimbia porini, watu wanakimbia wa mwungini, watu waona tena kofiansa, kofiansa inapotea, kisha wamingi wanaenda njia fulani fulani. Lakini leta fanye nguvu, alete watu wote fasi mmoja, alete makampuni watu watumike, utaona watu kazi yepeke itakuwa malivika. Sauti Amerika, Goma. Asante sana Malivika na taarifa hiyo kutoka nchini DRC na vizuri kwamba wamesema wame wako tayari kuongoza labda ni ishara kwamba mambo ya uasi, vijana kupewa bunduki kuenda kupigana vita ambavyo havina faida huenda yakaonekana yanakuisha. Sasa pengine kuna kumepatikana suluhu katika tatizo hilo ambalo limedumu kwa miaka mingi sana, nenda rudi na nchini jirani. Basi Tanzania, mimba za utotoni inakuwa ni swala ambalo ni mada kuu inazungumziwa kwa upana zaidi mpaka hivi sasa. Unaona harakati za wanawake pia limeingilia swala hilo. Tuwape matumaini kwamba wanafanikiwa na kupiga hatua zaidi. Taarifa hizi pamoja na maelezo burudani, muziki unayopokea kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tunaungana pia na redio wa shirika kupasha mengi, kanda yote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Sasa tuungane na BMJ Moredhi atuletee habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken huenda akakabiliwa na nduru nyingine ya maswali magumu kutoka kwa wabunge juu ya kuondolewa mwezi uliopita kwa wanajeshi wa Marekani nchini Afghanistan wakati atakapofika mbele ya kamati ya mambo ya kigeni leo Jumanne hapa Washington. Katika kikao cha jana mbele ya kamati ya mambo ya nje ya baraza la wawakilishi, ambapo alihojiwa kwa njia ya mtandao kwa takribani saa tano Blinken alitetea bila kutetereka uamuzi wa utawala wa Biden wa kuondoa na jeshi wa Marekani nchini Afghanistan baada ya miaka 20. Alipokuwa akiulizwa maswali makali na mengine akiwa yenye hasira kutoka kwa baadhi ya wabunge, mwanadiplomasia huyo mkuu wa Marekani aliliambia jopo hilo kwamba, na hapa ni namnukuu, hakuna ushahidi kwamba kukaa muda mrefu kungefanya vikosi vya usalama vya Afghanistan au serikali ya Afghanistan iweze kujitawala zaidi au kujiendeleza, mwisho wa kunukuu. Aliongeza, ikiwa miaka ishirini na mamia ya mabilioni ya dola katika msaada, vifaa na mafunzo hayatoshi, kwa nini mwaka mwingine au miaka mitano au hata kumi italeta mabadiliko? Waasi wa Taliban walichukua udhibiti wa Afghanistan katikati mwa mwezi jana, wakati rais wa nchi hiyo Ashraf Ghani alikimbilia uhamishoni katika Falme za Kiarabu. Marekani imewahamisha watu 124,000 wengi wao wakiwa wa Afghanistan pamoja na Wamarekani wapatao 5,500 kutoka uwanja wa ndege wa Kabul katika siku za mwisho za Agosti na kuwaacha karibu wa Marekani 100. Utawala wa Biden umekuwa ukikabiliwa na ukosoaji mkubwa hususan kutoka kwa upinzani kuhusu jinsi alivyoshughulikia suala hilo. Rais Joe Biden atakuwa mwenyeji wa mkutano wa kwanza wa ana kwa ana na viongozi wenzake wa nchi ziitwazo Quad, Australia, India, Japan na Marekani, ambazo zimeonyesha azma ya kuongeza ushirikiano kukabiliana na uthubutu na ushawishi unaoongezeka wa China. Msemaji wa White House Jen Saki alisema katika taarifa Ziara za hapa Marekani za mawaziri wakuu wa Australia, India na Japan, na Scott Morris, Narendra Modi na Yoshihide Suga zitaenda sambamba na mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa mjini New York ambao Biden atahutubia tarehe 21 mwezi huu wa Septemba. Katika mkutano kwa njia mtandao wa viongozi wa Quad mnamo mwezi Machi mwaka huu, waliahidi kushirikiana kwa karibu katika masuala ya chanjo za COVID-19 na hali ya hewa na kuhakikisha kwamba eneo la indo pacific liko huru na wazi licha ya changamoto kutoka Beijing. Mjini Beijing leo Jumanne, msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa China amesema China inaamini mfumo wowote wa ushirikiano wa kikanda unapaswa kuenda na mwenendo wa nyakati na uwe ni mzuri. Msemaji Zao Lijian amesema mikutano kama hiyo haipaswi kulenga mtu yeyote au watu fulani. Fupi, hiyo ikiwa inatupatia nafasi ya kuingia katika gumzo letu la barazani kila siku za Jumatatu hadi Alhamisi. Kumbuka swali tumetuma pale katika FB peji yetu ya VOA Swahili, tembelea pale kwa mada motomoto moto kila siku. Hii leo katika barazani tunakuuliza hivi, kuna faida au hasara gani kwa wazee kuwa na mahusiano na wasichana wadogo? na kama wahitaji kufanuliwa, haya ni kuhusu mahaba. Naona basi dondoo zipo teletele <laughs> tele, kutoka miji yote ya Afrika Mashariki. Wewe unafikiria nini? Tuanzie katika mji wa Kampala huko Uganda, tumpate Andre Perebon Ombeni, anasema, vyo Swahili niko hapa, naomba kuchangia. Karibu basi utupe kauli yako ya. Wazee wengi wanataka kurudisha tamaa kwa sababu wanachukua wasichana wadogo bila malengo ya kuafikisha katika nafasi ama viwango ambavyo wanataka kwenye maisha yao ya baadaye, lakini wanapenda wajiridhishe kingono kisha wawatu wawache tu. Hivyo kujiridhisha roho ni nzuri, lakini endapo mtu unamchukulia lakini ha, hautaki naye ile maisha yake ya baadaye hauyafikiria ataenda vipi, ni vibaya kwa sababu future yako umeiharibu. Oh, sasa huku ni hiyo, ni kwa msichana ama ni kwa huyo mzendo ameharibu future yake wameharibu future ya msichana, lakini ye mzee amepata kila alikuwa anahitaji hitaji. Kuna mahusiano ambayo yanaleta ya chija, unaweza kutana lakini, hawa, hawa mashauri, ndiyo, aa, mzee anamshauria msichana, lakini walio wengi hawafanyi mashauri, bali wanaingia katika mapenzi, ndiyo hairuhusiwi. Mimi ni mjenzi pia mwanafunzi, na unasikiliza vya Kiswahili kwa redio ama kwa mitandao? Kwa mitandao sana, kwa redio sina muda, nasikiliza kwa mitandao sana. Asante sana, ndiyo mmoja huyo katoweka kutoka nchini Uganda, jiji la Kampala. Sasa tunakuja hapa jijini Mombasa, tumpate Chacha Joseph Manyengo. Asema kuna hasara nyingi kuliko faida. Uh, kulingana na tafiti za afya msichana akikiwa na mahusiano na na mzee anayemzidi umri. Unajua, inakuwaga ni vyema mtu apate mtoto wakati bado umri ni, ni mdogo. Akipata ujauzito, huenda mtoto akawa na matatizo labda. Hasara kutokana na mahusiano hayo ni pamoja na kuvunjika kwa ndoa haswa uh, mzee mhusika. Pia kuna hasara nyingine ambayo husababisha pia vurugu za kijinsia, kwa sababu upande wa msichana, kumbuka, anaye yule mpenzie ambaye ana umri wa chini, akigundua kwamba ana uh, mahusiano na mzee, huenda kukawa na vurugu haya. Asante sana, uh, shukran. Eh, kauli nyingine ya kiume hiyo kutoka kwa Chacha Joseph. Hamna mwanadada ambaye ataka kuchangia kweli Namwona yuko mmoja anachungia pale, anaitwa Mama Maige akiwa kule Chanika, Dar es Salaam, Tanzania, asema yeye ni tamaa tu ya wasichana kuishi na wazee. Ah, wazee wa watu naona, ame, naona hapo ametetea kina dada wenzake. Tumsikie basi kauli yake, napatikana kutoka Dar es Salama. Naona umesema kwamba ni tamaa tu ya wasichana kuishi na wazee maana yangu sasa hivi, yani tuseme uh, watoto wa sasa hivi wanayekuwa hawapo kama enzi zile za zamani. Sasa hivi mtoto hawezi kumheshimu mtu mzima ambaye hajazaliwa naye, anamwona kama mtoto mwenzie, anahisi kama yeye, yani ni wasaiji yake. Wanakuwa na mahusiano na watu wazima kwa kutegemea tamaa zao za kutaka pesa za kujikizwa wenyewe kwa mambo yao yenyewe bila kujua kwamba athari zake ni nini. Pia na hata hawa wazee wenyewe wanakuwa wanapoteza zile yale maadili ya, ya kuishi na watoto, wanachukulia mtoto wa mwenzie kama sio mtoto, ni sawa na mkubwa wa mwenzie, na hawa wazee pia wanachukua wale watoto ishi nao kuwaharibia tu maisha, sio hawako na malengo fulani katika maisha yao, yani wanawaharibia kutokana na zile tamaa zinazowapelekea wale watoto na wale wazee nao wanachukua wale watoto kwa tamaa zao, wanakuwa wanaharibu sana watoto sasa hivi. Na je, haya mahusiano kwa maoni yako ni mapatano ama kuna kushurutisha? Mengine anakuwa sio mapatano, mengine anakuwa ni kushurutisha, kwa, kwa tamaa ya mtu inavyomtuma yeye, mwenyewe anahisi labda nikifanya jambo fulani, kwa kuwa yule mtu yuko hivi, nitafanikiwa mambo yangu endapo wakishapata zile athari sasa, ndo hivyo, kuna maradhi, kuna um, mimba, watoto wanatupwa ovyo, ndo tunaishi na watoto mitaani, wanakuwa ndo wabakaji, wengine wanakuwa ndo hivyo, yani mazingira yanakuwa ohe hae. Asante sana Mama Maige kwa mchango wako huo, napeana salamu zetu hapo Chanika. Asante, tumemaliza na simu ikiwa, ndo sasa tunaingia katika ujumbe mfupi, na nianze na ujumbe wake Victoria Muyira anasema haina faida hapo, ni kudharau usichana wako. Naye Rubalema Ramadhan wa Geita Tanzania anasema hivi hapo hamna faida, bali kwa mzee ni hasara tupu, anakuwa mtumwa wa mapenzi na pesa haitoshi kutoka Zanzibar asema roho haikongi. Nyie mlifahamu hilo ala, karusha swali kwetu, sio kabisa, ni kamilishe. na Joffrey Sonkuri anasema vioe, sukumeni hili swali kwa wadau wanaohusika hasa madaktari. Haya basi, tukisalia katika masuala ya mahusiano tunaingia katika burudani, na ni katika maswala hayo hayo tunaangalia wivu. Wivu wow. ni kwa kina dada, maana kwa kina kaka, maanake Tomi Kayumba anasema huyu mzee hata zeeka haraka, basi tumpe mziki wa kumwongoa wivu huo, kibao chake Maua akimshirikisha Aslay sama huyu kuna wakati aliimba hiyo kote, na sasa akiwa na Slay wanatupa vibao moto moto. Lakini mimi na, na, naona nitamunga mkono wivu lazima katika mapenzi, maanake mapenzi bila wivu si mapenzi. Mwelekeo ndio huo basi wa mahaba, na wengine husema kipenda choroho ni dawa. Tuangalie basi katika kitengo chetu hii leo cha kero langu, ambapo utamsikia mtangazaji wa muda mrefu wa nyimbo za kizazi kipya akizungumzia tabia zinazomkera kutoka kwa wasanii wa kizazi kipya, ikiwemo mistari nyimbo zao na hata jinsi wanavyovaa. Kiukweli kuna vitu vingi sana vinavyokera kutoka kwa wasanii, lakini acha nizungumzie tu baadhi. Wasanii wengi sana hawajui kuzingatia muda. Tuseme mathalan umemwita labda ni katika mahojiano ama ni kwenye tamasha, msanii kama huu hatakuja on time, atakuja ule muda wake anaojisikia yeye. Ukija ukimuuliza okay? Imekuwaje, mbona umechelewa? Oh, visababu vingi, au sijui foleni, mambo mengi tu... Kwa nini usiheshimu muda? Maanake muda pesa. Hiyo kitu ina kera sana. Kitu chingine kutoka kwa wasanii ambacho wanakosea pakubwa ni ile lugha zao, ama kutumia maneno machafu, aidha katika mitandao ya kijamii au katika nyimbo zao, yani wanatumia maneno sawa, labda ni kisanii sanii, lakini mwisho wa siku wanakosa kuelewa kwamba wanapotosha jamii. Nikisema kupotosha jamii, inazungumzia ile generation ambayo inafuatilizia. Kumbuke hawa ni role models, watu mwingine so unapokuwa mrahisi wa kutumia maneno machafu machafu, jiulize huu mdogo unamfundisha kitu gani? Kikweli huwa inakera sana, hasa sisi watangazaji wa maredio tunapata wakati mgumu. Unasikiliza wimbo inabidi una, unafanya censoring, yani mwisho siku wimbo kama ule unato, unatoa ule utamu, umenielewa? isho nyingine binafsi ambayo mi nahisi nanikera ni swala la fashion, yani kwenye swala la mavazi sawa. Tukatae nyinyi ni kio cha jamii, lakini je yale mavazi yenu mnayoavaa, ndugu zanguni, je maadili yanasemaje? Nyinyi kama kioo cha jamii, je, maadili upande wa fashion mnazingatia, au ndo hivyo tu? Yale maadili tunashindwa kuyalinda. Upande wa fashion kuna wasanii wanavaga vibaya, si so? Najuliza nyinyi ni viongozi, nyinyi ni macho yetu, jamii inasoma nini? Vizazi vinavyokuja vinasoma nini kutoka kwenu? Wasanii tafadhali, vijana wanaokuja wanawatazama nyinyi, angalieni mavazi yenu Mistari mnaotunga jamani, angalieni, tunaangalia katika mitandao yenu ya kijamii vitu mnavyofanya tunawategemea pakubwa kiukweli. Mimi swala la mavazi, swala la muda, swala la maneno wanaotumia wawasanii, binafsi mimi huwa linanikera sana. Amekwisha kushauri hapo mtangazaji mwenzetu huyu Sister Shaniz, kuna wakati alikuwa Redio Kaya na mambo haya ya mziki wa kizazi kipya. Sasa basi, kuondoka hapo, tupate yanaovuma katika mitandao mbalimbali mbali ya kijamii na pia vyombo vya habari. Mwenzetu hapa BMJ Mredhi yuko tayari kabisa kutupasha mengi. Ah, asante sana, asante sana hapo Mombasa. Kwenye mitandao ya kijamii kuna suala ambalo limekatalia eh, hasa katika nchi ya Kenya, na ni suala tulizungumza hapo juzi, eh, kuhusu wanasiasa kuyabadilisha madhabahu ukipenda, maeneo ya kuabudu kuwa ni maeneo ya kisiasa au jukwaa za kisiasa. Swala hili limekuwa likivuma, naona kwenye KOT Kenyan Zone Twitter limekuwa linavuma. Hii ni baada ya askofu wa kanisa la ACK Anglican Church of Kenya askofu Jackson Olesapite kutangaza hadharani hawataruhusu wanasiasa kuhutubia waumini katika kanisa hilo. Limepata hisia mseto kutoka kote nchini, ikiwa ni pamoja na makanisa mengine, sio tu ACK, wengi wakiunga mkono hatua wa hiyo. Mjadala huo umeendelea na hata Waislamu wanazungumzia suala hilo, na kile kinachoelezwa zaidi ni kwamba Wakristo nchini Kenya kuwaiga Waislamu kwa upande huo ambapo ni vigumu sana inaelezwa kuwaona Waislamu wakipiga siasa kwenye misikiti. Pia kuna zile COVID restrictions ambazo zimekuwa na serikali na hivyo wanasiasa wanakimbilia makanisani. Kalonzo Musyoka, ambaye ni kiongozi wa chama cha upinzani cha Wiper, ndio pia amezungumzia suala hilo, lakini yakakosoa yale yaliyozungumzwa na huyo askofu Ole Sapiti akisema ni vizuri wanasiasa pia wapewe afweni kwa sababu anaeleza wana uhuru wa kuwa kanisani na kuhutubia waumini katika makanisa hayo. Tuvuke mpaka tuingie nchini Tanzania. Tagomena Tax, daktari huyu ah, ameteuliwa juzi kuwa ni waziri wa ah, wizara ya ulinzi JKT eh, na Rais Samia Suluhu Hassan eh, limekuwa ni gumzo kubwa kumhusu eh, ni mara ya kwanza kupata mwanamke huyu kuwa mmoja wa wanawake saba kupata mwanamke akiwa katika wizara nyeti namna hiyo katika serikali, Dr Stagomena Tax. Kinachofanya jina lake kuvuma sana nafikiri ni kwa sababu eh, Rais Samia Suluhu Hassan alimtolea mfano wakati wakati wa uapisho wake hapo jana, Akasema kwamba sio lazima uwe mwanaume na misuli yako ndio uweze kuongoza, kwa sababu uongozi ni tofauti sana na mambo ambayo yanahitaji misuli, alisema ya rais Samia Suluhu Hassan. Sasa suala hili kwa hakika kwenye mitandao ya kijamii ni kuvuma, linavuma sana, baadhi wanaosema wana matumaini makubwa kwamba rais Samia Suluhu Hassan ataendelea kuwapa wanawake wengi zaidi nafasi nyeti katika serikali yake. Yanayovuma ni mengi, isipokuwa tumechagua hayo mawili kwa sasa. Naondoka, jina langu ni BMJ Mridhi. Tuonane wakati mwingine, nawarejesha kwa wenzangu kule Mombasa. Asante BMJ kwa mengi hayo katika yavumayo mitandaoni, na tunakwenda katika swali la leo. Tumekuuliza hivi pale katika kurasa FB VOA Swahili page, tumesema: Je, una maoni gani juu ya mabadiliko ya baraza la mawaziri? Swala lingine la kisiasa hilo. Tuanze na Elias Juma Kigami, anasema kwangu mimi naweza kusema kuhusu mabadiliko hayo, kuna vitu naona havijakaa sawa kwenye hizo nafasi Haya, Grace Msekanabo naye akiwa kule kiwanja Rushuru, mashariki mwa DRC, asema kama mama Rais Samia alipangilia hivyo ni vizuri. Ameweka wale ambao watatekeleza yote atakayowaambia. Naye malikwisha Alexis Kambale wa Congo DRC anasema hilo baraza lilikuwa la yule aliyemtangulia, yafaa sasa naye ateue baraza lake. Kutoka Arusha, TZ, Maria Karama anasema haihitaji maoni yetu, anajua anayewateua. Mimi nikamilishe na Pius Dankala, ama ni Pius Dankala anasema madaraka ni kama koti la kuwazima. Nami namalizia na ujumbe wake, Prince Junior anasema nothing special ametumia Kiingereza, sio ndio? Kabisa na zikatangaza kwa Kiswahili. Okay, nothing special about it. Tuondoke eh, tuondoke. Asante sana msikilizaji wetu kwa kuungana nasi, kesho pia ni siku, panapomajaliwa. Naitwa Salma Mohamed, mimi hapa. Joshat Kioko, nusu saa ya safari ya Vexpress imefika kikomo, abiria watu wamekwisha shuka. <laughs>