1830 UTC. ni saa nane kamili hapa washington popote ulipo msikilizaji na kukaribisha kwa habari za dunia za hivi punde kutoka chumba chetu cha habari jina langu ni bmj mridhi kwa mara ya kwanza ndani ya kipindi cha karibu miongo miwili, wapiga kura wa jimbo la California hapa Marekani leo wanaamua iwapo watamwondoa gavana wao kupitia kura ya maoni ambayo pia inaambatana na uchaguzi. Gavana Gavin Newsom anakabiliwa na upinzani kutoka kwa wagombea 46 na anahitaji angalau asilimia 50 ya kura ili kuendelea kuliongoza jimbo hilo kubwa zaidi hapa Marekani. Swali la kwanza kwenye karatasi za kupigia kura ni iwapo mpiga kura anaunga mkono kuondolewa kwa gavana wa sasa wa chama cha Democratic. E, katika siku za karibuni viongozi wa kitaifa wa chama hicho wamekuwa wakitafakari utendakazi wa gavana utenda huyo katika kipindi cha miezi ishirini iliyopita, huku baadhi wakiwarai wapiga kura kuendelea kuunga mkono uongozi wake kama gavana. Rais Joe Biden amekuwa mmoja wa watu mashuhuri wa chama hicho kumpigia upatu Newsom, ambapo jana usiku alimpigia debe katika mji wa Long Beach, akimuita mpinzani wa karibu zaidi wa Newsom, Larry Elder, mtu anayeandamana na rais wa zamani Donald Trump. Wapinzani wa Newsom pia wameongeza kampeni zao katika siku za mwisho mwisho za uchaguzi huo huku uchunguzi wa maoni ukionyesha kwamba kuna uwezekano mkubwa wa Newsom kukubaliwa kuendelea na kazi yake. Wakati kura zilipoanza kupigwa mwendo wa saa mbili leo asubuhi, tayari idadi kubwa ya wakazi wa jimbo hilo walikuwa wamepiga kura za awali kwa njia ya posta. Mmoja wa watu mashuhuri wa jamii ya wakimbizi wa Rwanda nchini Msumbiji ambaye alikuwa amewaambia polisi kwamba kuna njama za kumuua ameuawa kwa kupigwa risasi, shirika la habari la BBC limeripoti. Revocate Karemangingo ambaye ni mfanyabiashara alikuwa luteni katika jeshi la Rwanda katika serikali iliyopinduliwa mnamo mwaka 1994 na vikosi vilivyoongozwa na Rais Paul Kagame. Kiongozi wa jamii ya wakimbizi ya Rwanda nchini Msumbiji, Cleofas Abiaremie amesema kwamba Karemangingo alikuwa ni mfanyabiashara na hakuhusika katika siasa. Serikali ya Rwanda imeshutumiwa mara kwa mara kwamba imekuwa ikiwalenga wapinzani wanaoishi nje ya nchi, lakini imekuwa ikikanusha madai hayo. Kare Mangingo, ambaye alikuwa mweka hazina wa chama cha wakimbizi cha Rwanda nchini Msumbiji, alikuwa akiendesha gari lake kuelekea nyumbani karibu na mji mkuu wa Msumbiji, Maputo, wakati gari hilo lilipovamiwa jana Jumatatu. Polisi wamesema kwamba alipigwa risasi mara tisa. Hakuna mtu aliyekamatwa kufikia sasa na polisi bado hawajui sababu za mauaji hayo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken, anakabiliwa na duru nyingine ya maswali kutoka kwa wabunge juu ya kuondolewa mwezi uliopita kwa wanajeshi wa Marekani kutoka Afghanistan wakati akihojiwa na kamati ya mambo ya kigeni leo Jumanne. Katika kikao cha jana mbele ya kamati ya mambo ya nje ya baraza la wawakilishi, ambapo alihojiwa kwa njia ya mtandao kwa takribani saa tano, Blinken alitetea bila kutetereka uamuzi wa utawala wa rais Biden wa kuondoa wanajeshi wa Marekani nchini Afghanistan baada ya miaka 20. Alipokuwa akiulizwa maswali makali na mengine yenye hasira kutoka kwa baadhi ya wabunge, mwanadiplomasia huyo mkuu wa Marekani aliliambia jopo hilo kwamba, na hapa namnukuu Hakuna ushahidi kwamba kukaa muda mrefu kungefanya vikosi vya usalama vya Afghanistan au serikali ya Afghanistan iweze kujitawala zaidi au kujiendeleza. Aliongeza, ikiwa miaka ishirini na mamia ya mabilioni ya dola katika msaada, vifaa na mafunzo hayatoshi, kwa nini mwaka mwingine au miaka mitano au hata kumi italeta mabadiliko? Mwisho wa kunukuu. Waasi wa Taliban walichukua udhibiti wa Afghanistan katikati mwa mwezi jana, wakati rais wa nchi hiyo Ashraf Ghani alikimbilia uhamishoni katika Falme za Kiarabu. Ni hayo tu kwa sasa kutoka chumba chetu cha habari, lakini namuona mwenzangu Idi Ligongo yuko tayari kabisa kukuletea mpango wa Kwa Undani. Mimi ni BMJ Mridhi, tuonane wakti mwingine, Mungu akijalia ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani tutaangalia eh, tangazo ambalo linaendelea kushtusha ulimwengu wa afya ambapo hapa Marekani imeonekana watoto wameendelea kupata maambukizo ya Covid 19 na maambukizo yao hivi sasa kwa hapa Marekani yamepanda mpaka kufikia asilimia 240 toka mwezi wa Julai. Hali hiyo inaendelea kuleta eh, tishio kubwa kwa mataifa mbalimbali ulimwenguni kutokana na takwimu hizo. Katika sehemu ya pili, tutaangalia hali inavyoendelea nchini Afghanistan ambapo hivi sasa e, kamati ya mahusiano ya nje inaendelea kufanya kikao chake na waziri wa mambo ya nje Antony Blinken kueleza kile ambacho kimesababisha Marekani kujitoa na kwa nini Taliban wanaonekana wamechukua utawala wa taifa hilo katika hali ambayo haikutarajiwa ya haraka. Ninayekukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na ninakusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo ya Kwa Undani. Nam, karibu katika matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na katika sehemu hii hi leo tunaanzia kuangazia COVID-19 kwa watoto ambapo maambukizi yake e, yameongezeka kwa kundi hilo la watoto hasa hapa Marekani toka mwezi Julai kwa mujibu wa takwimu ambazo zimechapishwa siku ya Jumatatu e, na kile chama cha wataalamu wa afya wa Marekani kinavyofahamika kama American Academy of Pediatrics ambapo katika ripoti ambazo zimetolewa zimeonyesha maambukizi mapya ya watoto yamefikia kuwa ni laki mbili arobaini na tatu elfu mia tatu na sabini na tatu eh, maambukizo mapya kwa watoto yaliyotokea katika wiki iliyopita. Hii inaonekana vilevile licha ya kushuka kwa maambukizi ukilinganisha, eh, na juma lililopita ambapo maambukizi yalikuwa ni laki mbili 51781 ya kesi ambazo zimeripotiwa, lakini inaelezwa kwamba kumekuwa na ongezeko la asilimia 240 eh, ya maambukizo toka mwanzoni mwa mwezi Julai wakati ambapo, uh, maambukizo kwa watoto yalikuwa ni 71726 katika kile ambacho kinaonekana baada ya kushuka kwa maambukizo hayo eh, miongoni mwa watoto kipindi hiko cha majira ya joto ambacho ilikuwa ni takriban maambukizi laki tano e, yanaonekana kupatikana ndani ya wiki mbili tu zilizopita. Takwimu hizi ambazo zimetolewa uh, zinaonyesha kukwenda na sambamba kabisa na kufunguliwa kwa shule mbalimbali, ambapo hivi sasa wanafunzi wanakwenda mashuleni kwa ajili ya kusoma, na imetolewa tahadhari kwamba watu wazima inabidi wachanjwe kwa ajili ya kuwalinda watoto walio chini ya umri wa miaka kumi na miwili ambao mpaka hivi sasa bado wenyewe hawajawekwa katika ule mpango wa kupatiwa chanjo. Na mpaka siku ya Alhamisi, takribani watoto milioni tano nukta tatu ambao walikutwa na maambukizi ya COVID 19 e, wameonekana kwa namna moja ma nyingine e, idadi yao kuleta athari kubwa, ambapo ikiwa uh, kile kinachoonekana ni asilimia 29 e, ya asilimia 29 ya maambukizo yote ambayo yametokea uh, nchini uh, kote humo hapa uh, Marekani. Hatua hii imesababisha uh, hali ya mambo kuendelea uh, kuzusha hofu kubwa duniani kote kwamba je, endapo watoto wanaendelea kupata hali hii ya maambukizo je tutarajie nini kuona kinatokea katika sehemu nyingine za dunia, na je, dunia iko tayari kwa ajili ya kuangazia namna gani inaweza kuwakabili uh, watoto wasipata maambukizo zaidi. Kutokana na hayo yote, nimezungumza na Daktari Shedrack Mwibambe ambaye yeye ni raisi wa chama cha madaktari nchini Tanzania, na kwanza nikataka kufahamu kile uh, kinachoendelea kwanza nchini Tanzania, lakini kiujumla, eh, nini ambacho anakiona kwa mataifa ya Afrika, je ya yapo tayari kukabiliana na maambukizo hayo mapya kwa watoto, lakini vilevile je, eh, mwamko upo miongoni mwa watu kwamba maambukizo ya COVID 19 hivi sasa yanaonekana kuwepo kwa watoto zaidi? Ah, okay, juhudi ni kubwa. Ipo sehemu kubwa sana ya juhudi ni kupitia wizara afya. Wizara afya inashirikiana na vyombo vya kitaaluma kutoa elimu ya ya chanjo, umuhimu wa chanjo na sehemu kubwa ambayo inatumia sahizi ni kupitia vyombo vya habari, na vyombo vya habari ambavyo inavitumia ni redio pamoja na television, sehemu kubwa kwa sasa. Lakini mipango ya mbele ni kwenda kubadilika. Kama tayari coverage imeshakuwa kubwa kwenye vyombo vya habari, basi itaingia katika njia nyingine. Lakini niseme tu kwamba kwa Tanzania bado tuko nyuma, mwamko bado ni mdogo. Watu ndo kidogo kidogo wana- wanabadilika wanabadilikawaagia kwenda kuchanja. Ijulikane wazi kwamba sisi tumeanzia kwenye negative, wakati nchi zetu zilianzia, nchi zingine zilianzia zero, zikawa zinapanda, sisi tulirudi nyuma. Kwa hiyo, yaani, inabidi kwanza, lazima tutoke kwenye negative tuje kwenye zero, alafu tuanze kwenye zero, tuanze kupanda. Kwa hiyo ndiyo maana unaweza kuona kwamba sisi kidogo tuko nyuma, lakini juhudi zinaendelea, na wakati mwingine nguvu kazi, ili juhudi ziweze kuwa kubwa, zinahitaji hela. Yaani, lazima kuwe na incentives ili watu waweze kuwapeleka no, na nguvu iweze kuongezeka, akini kwa sababu ya constrain ya hela vile vile tunashindwa kupata coverage kubwa kwa muda mfupi no. Bado zipo lakini ziko slow. Lakini daktari, kwa juhudi ambazo zipo hivi sasa, unadhani jamii mm. uh, hasa ya mataifa ya Afrika zinauelewa kwamba uh, Covid sasa hivi inasumbua hata watoto? Maanake uh, kwa takwimu za hapa Marekani inaonekana kwamba maambukizi yanaendelea sasa, je, kuna ile hali unadhani ya watu kufahamu kwamba watoto pia wako hatarini, maanake unakumbuka wakati inaanza COVID eh, ilikuwa inaonekana kama vile vijana hawadhuriki sana. Huo uelewa naweza kusema tu kwamba bado haupo. Kama upo utakuwa kulikuwa wachache sana, kwa sababu kwanza ili, ili uelewa wa kitu kwamba kitu kipo kinategemea na na madhara ambayo yanatokea. Mpaka sahizi kwa nchi zetu bado madhara yanaonekana kwamba wanaoteseka sana, wanaoathirika zaidi ni watu wa katika miaka arobaini na kuendea, ambao wanaathirika sana na wengi ambao wanapoteza uhai ni watu wazima, ko, itakuwa ni ngumu sana kuwa convince watu au kuwapa watu ili e, kupata uelewa wa haraka kwamba hata watoto wanaathirika, labda mpaka matokeo yaanze kutokea. Lakini kwa sasa katika jamii yetu inaonekana watoto wanaathirika, lakini bado sio katika ile hali ya kuhitaji labda kulazwa au kuweza kupoteza maisha au kwenda kwenye, kwenye chumba maalum cha uangalizi maalum kwa upande wa watoto, bado hiyo hatua haijafikia. Ndio maana hii inachangia sana watu bwa, washindo kuelewa kwamba hata watoto wanaweza kuathirika, wanaangalia madhara madhara bado kwa watoto hayajaonekana. Wengi ambao wanapata vifo ambao wanapelekwa vyumba vya ja, uangalizi maalum ICU bado ni watu wazima. Watoto bado kama hafo, basi ni kidogo sana, kama nilivyosema mwanzo, bado takwimu za watoto naweza kusema sina. Na kile ambacho sasa unaweza kutueleza uh, wewe kama mtaalamu wa sekta hii ya afya mm-hmm, inatoa picha gani hivi sasa kama haya maambukizi ya korona ya yanaamia kwa watoto? Picha kubwa ni kwamba hii vita vya korona hatuwezi kuvishinda kwa kwenda kwa grupu, ni kwa grupu ndogo, ni kwa namba ndogo kwa ya watu kwenda kwenye zile njia sahihi za kujikinga na, na, na covid. Kwa mfano njia sahihi sahihi kubwa ambayo ya kujikinga tunasema ni chanjo, lakini hatuwezi kushinda chanjo, hatuwezi kushinda covid kwa watu wachache ambao wametokeza, ambao takribani inakaribia wako laki tatu kwao, ijulikane tu wazi kwamba maadamu watoto wanaweza akapata covid na wanaweza wakasambaza hata kwa watu wazima. Watu wazima bado wakaonekana kwamba wameathirika zaidi, ijulikane wazi kwamba hizi jitihada ni za wote, lazima wote wapate elimu ya chanjo, ili watu wote wakiwezekanika wawe vaccinated. Vilevile daktari, uh, labda ungetueleza uh, kwa mazingira ambayo yapo sasa hivi, uh, unadhani Afrika itakumbwa na changamoto gani hasa endapo maambukizo yataanza kwenda kwa watoto kama inavyoelezwa hapa Marekani? Yani, yani itakuwa kwa kweli, itakuwa itakuwa naweza na kusema ita, itakuwa kubwa sana, itakuwa ni maafa makubwa sana, kwa sababu hata viko kwa watu wazima hivi imekuwa hivo. Sasa watoto ambao hata kuelewa hawaelewi, itakiwa watu wazima ambao kuelewa, ambao kuelewa mbo man, wakaelewa maana madhara. Mtoto mtoto hata akipata maambukizi ya COVID hana hofu, wakati watu wazima, wakati mwingine wanaweza kaathirika zaidi, kwa sababu ya hofu ya kuogopa kitakachotokea lakini mtoto hiyo jambo juu ya kifo hicho e, e, ana hofu sasa. Itakapofikia pointi eingie kwa watoto, mi nafikiri hali itakuwa ni mbaya zaidi, na ndio tutakaoelekea kwa sababu sisi tumekataa kujifunza. Si tu kwamba elimu haifiki, lakini elimu inafikia, lakini hawataki. Wanaona kwamba kwa sababu wako salama bado, wanaishi yameshapita mawimbi ma, ma, ma, matatu, bado wanaishi, bado wapo, basi chanjo ni ya nini kwao, mtu mpaka iweze kumfika. Ndio maana sahizi tunaangalia sana kuwa miongoni mwa wa watu ambao miongoni mwa watu ambao, mstari wa mbele kuhamasisha, ni wale ambao katika familia zao wameathirika, labda mtu kapoteza baba na mama, baba alifariki leo, baada ya wiki moja mama akafariki. Tunataka miongoni mwa watu hao, hizo familia ambao zimeathirika, ziwe miongoni mwa watu ambao wako mstari wa mbele kuweza kualimisha jamii. Watakuwa wanaongea kwa mifano ko, mara nyingi tunaamini kwamba watakuwa wanaongea hisia hisia zaidi, watu waweze kuelewa kwamba mtu anaongea anamaanisha na kwa nini labda hapo awali haikuonekana kama ugonjwa uh, huu wa korona unaweza ukawa vile vile tatizo changamoto nyingine, eh, kwa watoto. Na changamoto kubwa ambayo hapa inaelezwa ni kwamba watoto ndio wamekuwa waambukizaji eh, kwa watu wazima, kwa kwa sababu eh, kuangalia sana kwa watoto, kwa sababu kuangalia sana watoto madhara. Mwisho wa siku tunaangalia madhara hela ya mwisho. Madhara mengine madogo madogo watu hayaangalii hayaangalii sana, tunaangalia madhara ya mwisho madhara ya mwisho ambayo ni makali sana ya COVID ni mtu kulazwa mtu kulazwa, kulazwa labda chumba cha uangalizi maalum, mtu kulazwa labda labda anaendelea na matibabu hospitalini, lakini hata kupoteza maisha. Sasa hatua za awali, ukiangalia wimbi la kwanza, ukiangalia wimbi la pili, bado inaonyesha kwamba wengi ambao walikuwa wanaathirika walikuwa ni watu wazima, ndio maana swala la watoto halikuangaliwa sana. Lakini kwa takwimu za sasa hivi na baadhi ya nchi ambazo zimeenza kutoa takwimu, ni kwamba watoto wanaonekana hasa na wengine we, watoto wanaathirika na mpaka kupeleka hospitali, mpaka kulazwa, lakini kubwa zaidi ni kwamba watoto wanakuwa ni wasambazaji wazuri kwao, ule mnyololo wa maambukizi ya COVID unakuwa ni mkubwa mno, kwa sababu hili kundi hili kundi ni kama vile tumelisahau tumeliona kwamba haliathiriki, lakini kwa sasa inabidi tufungue macho kwanza, kuliangalia kwa katika hali ya tofauti na kupanga mikakati upya, namna ya kupambana, kwa sababu mikakati ambayo ilikuwepo sasa ilikuwa ni, ilikuwa ni ya watu wazima zaidi, lakini sasa inapokuja swala la watoto, inabidi mbinu za kupambana na COVID ziweze kubadilika. Asante sana Dktar Shedraki Mwa Ibambe kwa kueleza haya yote. Na hapa basi, tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya Kwa Undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ambapo tutaangalia hali inavyokwenda nchini Afghanistan. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii tunaelekea nchini Afghanistan, lakini tunaanzia hapa hapa Marekani ambapo hivi sasa kamati ile ya mambo ya nje ya baraza la seneti inaendelea kusikiliza uh, hoja zinazotolewa kwa nini Marekani imejitoa Afghanistan, lakini kikubwa zaidi, imekuwaje wa Taliban wameweza kuchukua udhibiti wa taifa hilo katika hali ambayo haikutarajiwa kwa kipindi cha muda mfupi. Kumbukwe Marekani ilikuwa ikiwa na majeshi yake katika taifa hilo kwa takriban miaka ishirini iliyopita ambapo sasa eh, hali ya mambo bado inaendelea kuwa ya wasiwasi wa nini mustakabali wake juu ya Marekani. Kabla ya kuangazia hali ilivyo hivi sasa nchini Marekani, tusikilize ripoti ya Khadija Riami ambayo kwa namna moja manyingine inaangazia hali hii. Wiki mbili baada ya ndege ya mwisho ya Marekani kuondoka Kabul na kumalizika takriban miaka ishirini ya kuhusika kwa jeshi la Marekani nchini Afghanistan, Wabunge wa Marekani wamewahoji maafisa wa utawala wa Biden kwa mara ya kwanza kwa kushindwa kutarajia kwa Taliban haraka itachukua udhibiti wa nchi na kuendelea kushikilia tarehe ya mwisho ya Agosti 31 ya kuwaondoa wanajeshi wa Marekani. No, hakuna ushahidi kwamba tungeendelea kubaki kwa muda zaidi, kungefanya majeshi ya Afghanistan au serikali ya Afghanistan kuwa na nguvu ya kujimudu yenyewe kama miaka ishirini na mabilioni ya dola za misaada, vifaa na mafunzo havikusaidia, kwa nini mwaka mmoja mwingine au miaka mitano au mingine kumi itasaidia? Utawala umetetea vurugu na matokeo mabaya wakati wa uokoaji ambao uligeuka kuwa ni uondoaji mkubwa wa watu katika historia ya Marekani. Marekani na washirika wake walioondoa takriban watu laki moja na elfu ishirini na nne wengi wao raia wa Afghanistan baada ya kuanguka kwa Kabul hapo Agosti 15. Warepublican wanasema White House huenda ingeweza kuepuka picha hizo za vurugu ambazo zimebadili hadhi ya Marekani kimataifa. Tulikwenda We Afghanistan, because... Afghanistan mara ya kwanza kwa sababu ya Taliban ilikuwa inapatia hifadhi Alqaida, sawa walitushambulia Septemba 11 hivi sasa miaka ishirini, na baadaye Taliban wamerejea na wana udhibiti huko, na vifaa vya mabilioni ya mabilioni ya dola ye ya thamani ya silaha zetu, na mara nyingine tena wao ni hifadhi salama kwa magaidi. Sasa kwa nini hiyo sio kushindwa kwa kiwango kikubwa kupita chochote kile? Blinken amewaambia wabunge kwamba wakati juhudi za Marekani nchini Afghanistan zilisaidia kuondoa vitisho kutoka Alqaida, kulikuwa na funzo ba la kujifunza kuhusu kuhusika kwa Marekani nje ya nchi. While we are very effective, wakati ambapo tunafanya kazi kwa ufanisi mkubwa kukabiliana na vitisho vya kigaidi kwa nchi yetu, ambapo tulifanya hivyo mapema sana nchini Afghanistan, wazo la kutumia nguvu ya jeshi kujaribu kuifanya jamii iwe kitu fulani nje ya njia na uwezo wetu. Tunahitaji kufikiria kwa kina sana kuhusu iwapo tunataka kujihusisha katika mambo kama hayo ili tusonge mbele. Wakati baadhi ya wabunge wa, wa Demokrat wamekosoa njia ambayo White House imeitumia kuondoka huko, wanadai kuwa Biden aliwekwa katika hali isiyo ya kawaida ya kukabiliana na swala ambalo lilishafanyiwa maamuzi na rais wa zamani Donald Trump. Wacha niwakumbushe kwamba makubaliano ya Trump yameilazimisha serikali ya Afghanistan kuwaachia wafungwa elfu tano na kutoa uhalali wa kimataifa kwa Taliban yalikuwa ni makubaliano ambayo yalishindwa kuitaka talibani kuwatenga miongoni mwa magaidi na hayakutaka talibani kuacha kuishambulia serikali ya Afghanistan. Makubaliano yalibadili utaratibu wa kisiasa katika nchi. Marekani haijaitambua Taliban kama serikali rasmi ya Afghanistan. Blinken alisema Jumatatu kwamba kiasi cha wa wamarekani mia moja wanasubiri kuondolewa kutoka Afghanistan na kwamba wizara ya mambo ya nje inaharakisha utaratibu wa kuidhinishwa kwa viza maalum za uhamiaji kwa raia wa Afghanistan. Khadija Riami, VOA, Washington. Asante sana Khadija Riami kwa ripoti hiyo. Na nimezungumza na Profesa David Monda kutoka New York na nikataka kufahamu kile ambacho anakiona kipo kwa masuala yanayoendelea hivi sasa nchini Afghanistan. Profesa, hebu tueleze kwanza hali uh, ikoje kiujumla kwa hivi sasa uh, juu ya mwelekeo wa Taliban na Afghanistan yenyewe na nini ambacho uh, kinaelezwa kama ni moja kati ya vitu vyenye kutishia, ukichukulia hivi sasa kamati ya mambo ya nje inaendelea kuhoji wizara eh, ile ya mambo ya nje na kutaka kufahamu imekuwaje, Marekani imekuwa eh, imejiondoa hapo na waziri wa mambo ya nje anahojiwa Hali kiujumla bado ni hali tete, manake kwa wakati huu bado hatujajua msimamo wa serikali mpya ya Taliban itakuwa ni, ni upi. Uh, upande wa masuala ya kidemokrasia ni kwamba hatujui, uh, kutakuwa uchaguzi lini, na pia kwenye masuala ya kijamii Hali ya kibinadam ni mbaya, inaendelea kuzoroteka uh. Madola makuu yameifungia uh, taifa la Afghanistan na Wataliban uh, michango au misaada ya kutoka nje, na pia kwa ujumla ile hatma ya wanawake, uhuru wa wanawake uh, haki za kijinsia bado haijulikani uh, kwa sasa itakuwa ni uh, mustakabali gani. Kwa hivyo kwa wakati huu ni hali tete kwa njia nyingi, na kwenda mbele itabidi tuangalie, tuone serikali ya Taliban itaamua uh, kutumia mkondo gani ili kuweza kuingiza wawekezaji na kukaribisha jamii ya kimataifa lakini tunaona suala la kibinadamu ambalo umegusia hivi sasa ambalo linazungumzwa sana na jumuia ya kimataifa ni wakimbizi wa Afghanistan. Kumekuwa na hali fulani ya wasiwasi kwa baadhi ya mataifa kupokea hawa wakimbizi, kwenye hili likoje hasa mpaka hivi sasa? Eh, kuna vitu viwili pale. Kwa upande fulani serikali ya Afghanistan haitaki Uh, watu au uh, uh, wakaazi wote au uh, wa Afghanistan wote waonekana ya kwamba wanakimbia hususan wale ambao wana uh, kipato cha kuweza uh, kutoroka kwenye nchi. Hawa ndio watu uh, waalimu, wakufunzi, watu wa tajriba ya hali ya juu. Lakini upande mwingine, mataifa ambayo yanapokea hawa wakimbizi pia kuna ule utata ya kwamba E, bwana mwenyekiti hujui kwamba unampokea mkimbizi au pengine utampokea mgaidi? aa, aa, au utapokea gaidi ambaye anaweza kuja kudhulumu taifa lako, na tulis, tuliona hivi karibuni kule Afrika Kusini ya kwamba walisema eh, hawa, hawa, walikataa kuchukua uh, wakimbizi ingawa taifa la Uganda eh, walikubali kuchukua wakimbizi kwa hivyo kuna hali tete hata hapa Marekani. Kumekuwa na patashika shika hali ya zile visa vibali vya kupokea wakimbizi. Kuna sehemu nyingi hapa Marekani ambapo wakaaji hawataki wakimbizi, wanaogopa ya kwamba pengine wakawa magaidi, pia huko Ulaya. Kwa hivyo kuna hali tete, serikali ya Taliban haitaki wa uh, uh, wakaazi au uh, waafghan waonekana ya kwamba wanakimbia nchi yao, lakini pia zile nchi ambazo zinapokea hawa wakimbizi, kwa wakati mwingine hawajui kwamba pengine huenda wakawa wanapokea wakimbizi au wao wanapokea eh, eh, eh, wa, wa, wa, wapiganaji sugu au magaidi ambao ambayo, ambao wanaweza kudorora au kudhofisha hali ya usalama kwenye mataifa ambayo wanawapokea wana hawa wakimbizi. Utawala wa rais Joe Biden kupitia waziri wa mambo ya nje Anthony Blinken bado wameendelea kusisitiza kwamba kulikuwa kuna umuhimu eh, wa kuondoka kuondoa majeshi ya Marekani, na akazungumza kwamba eh, wamekaa zaidi ama takriban ya miaka ishirini na hakuna kikubwa ambacho kimeonekana kama kufanikiwa. Kwa hiyo hata wangekaa mwaka mmoja, miwili hata kumi, e, isingeweza kuleta mabadiliko yoyote kwa mujibu, e, wa kauli hii ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Anthony Blinken. Kwa nini bado huu mjadala unaendelea mpaka hivi sasa hapa Marekani? E, e, ni kwa sababu upande wa wanaRepublican wanataka kusisitiza kwamba serikali ya ya Joe Biden imeshindwa kazi ya kwamba uh, walitoroka kule Afghanistan, wamehatarisha usalama sio tu ya Wamarekani lakini pia ya washirika wengi wa Marekani, washirika wengi mataifa ya NATO uh, mataifa ya asha ya kati, washirika wa Marekani sasa wanaile hofu kusema kweli, Marekani ikiwa kuna hatari, maneno yakiwa ni magumu, Marekani itatoroka ama kweli itakaa nasi kidete kama washirika wa Marekani kutusaidia kudhibiti hali ya ugaidi au vitisho vingine. Na pia kwa upande mwingine, bwana mwenyekiti, pia ni hivi, ni kwamba eh, ni ule mswada au mstakabali ya kujaribu ku, uh, ku, ku, ku kufikiria kweli makosa yalikuwa wapi na mimi kwa maoni yangu, kwa ujumla, makosa yamejitokeza kwenye uongozi wa rais wengi, kutoka George Bush, kutoka bwana Obama, kutoka Donald Trump, na hata pia hapa uh, kwa uongozi wa Joe Biden. Ni kama hakujakuwa na mwelekeo uh, wa kuangalia mbele kusema kwamba Marekani kweli iko hapa, inakuja kufanya nini. Ilianza kusema ya kwamba Marekani imefika Afghanistan uh, kumwondoa Osama bin Laden, alafu baadaye sasa ikawa ni kama ni kazi ya kujaribu kujenga taifa kwa kimsingi ya kiliberali ya kidemokrasia ya Marekani, na nafikiria hii kazi imedorora na vile Marekani baada ya miaka ishirini ikaonekana imechoka ikajiondoa. Kwa hivyo hapa kuna mengi naulizwa, wa serekali, maswali mengi yanaulizwa. Wakosoaji wa serikali wanauliza maswali hayo kusema mbona tumetoroka ovyo hivi, mbona hakukuwa na mpangilio mwafaka kuhakikisha kwamba Marekani imejitoa, na je kweli kuondoka au kutoroka kwa Marekani Asia ya kati itaongeza ile nguvu kwa hawa magaidi waendelee kutushambulia? Asante sana Profesa David Munda kwa kueleza haya yote. Na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami. Tukutane tena kesho, na usikose kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia saa 12 e kamili asubuhi saa za Afrika ya mashariki sawa na saa 11 alfajiri saa za Afrika ya kati.