Hits. Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Barabara kabisa safi, msikilizaji, karibu kwa matangazo yetu ya VOA Express kutoka hapa Washington DC, ambayo kujia kila siku kuanzia Jumatatu hadi Ijumaa kutoka jiji kuu la Marekani. Jina langu ni BMJ Muridhi na mimi mi, ni Sanday Shomari. Tayari nimekusha jaa tele kama pishi la mchele, msikilizaji kuletea vitu vizito katika show ya leo ambapo, ah, kwa kweli tumepanga vitu kweli kweli utakuletea ripoti ya hivi punde kuhusu kura iliopigwa katika jimbo la Kalifornia hapa Marekani, na hali kadhalika, utasikia kuhusu uzinduzi wa simu mpya ya iPhone 13 pamoja pia na yale yanayovuma kwenye mitandao kati ya mengi mengine. Kweli kabisa Sandi, kwani pia kuna masuala ya barazani na bila kusahau burudani ya muziki, na yote hayo ni hapa VOA Swahili katika VOA Express ndani ya dakika 30 zijazo. Tuanzie hapa Marekani, jimbo la California liliitisha uchaguzi maalum wa gavana uliofanyika jana Jumanne, na gavana Gavin Newsom aliibuka na ushindi akiwa gavana wa pili katika historia malum ya Marekani kushinda katika uchaguzi maalum ulioitishwa na wananchi. Mwenzangu Sani Shomari amezungumza na mchambuzi wa siasa za Marekani Profesa Fulbert Namwamba wa Chuo Kikuu cha Salisbury, Maryland, na kwanza akataka kujua nini kilipelekea uchaguzi huo maalum mfumo mpya wa kurudi madarakani wakiangalia kama California imekuwa upande wa mrengo kwa kushoto kidogo, manake uko upande wa demokrat. Sasa walifikiri kuwa wakipata makosa ya kutosha kwa huyu gavana na watu wawe hawajafurahia huyu gavana wana sheria ambayo inasema recall. Recall ni kusema kuwa mtapiga kura na kumtoa kazini au kumtoa mamlakani governor, na pia mkifanya recall, mnapewa fursa ya kuchagua gavana mpya, na yule atakayepata ushindi pale, yule aliye madarakani atatoka na mtakuwa na gavana mpya. Sasa walifikiria kuwa kama watu hawajafurahia gavana watapiga hiyo kura pia maoni ni kura kamili na kumng'oa. Lakini nafikiri walikuwa wamepiga hesabu yao vibaya, na sasa basi amekuwa gavana wa pili kwenye historia ya nchi hii kuweza kubaki madarakani baada ya uchaguzi huo maalum kuitishwa e, na wananchi huko California, pengine sasa gavana Nyusa ambaye amekuwa na kazi ngumu, lakini amefanikiwa ushindi mkubwa. Ushindi wake una maana gani? E, kwa siasa za malifu, za California na Marekani kwa jumla. la kwanza ni tuangalie takwimu. takwimu huwa hivi hata angeshinda lakini awe asilimia hamsini na moja au asilimia hamsini na tano ungesema kuwa watu hawajafurahia, lakini sasa amepata thuluthi mbili kwa tatu, ni kusema kile tunaita clear majority ni kwa asilimia sitini na sita na, na juu yake zaidi ni kuwa watu wengi sana wamefurahia kazi yake. Lakini sio hivyo pia, kinachoonyesha ni kuwa Demokrat wameona kuwa Republican wanatupa mbilu tofauti tofauti, na California ndio wanaona kuna uh, wananchi milioni arobaini. Uchumi wa California peke yake bila kuhesabu Marekani yote utakuwa kama ndio uchumi wa nguvu wa nane duniani, kwa hiyo California ni kama nchi. Kwa hivyo, hii ni kusema kuwa Democrats wameshikilia pale kidete na pia kwa wametuma ujumbe kwa Republicans kuwa sasa nao hawatakubali tu kusukumwa, vile vile wamesimama na kuna mapambano bado yanaendelea. Asante ah, sana, Sandi Shomari. Ni matangazo ya VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunashukuru msikilizaji kwamba unaendelea kuwa nasi. Sasa tugeukia maswala mengine. Rais Kais Said wa Tunisia amesema jana jioni kwamba nchi yake inaendeshwa na genge la mafia na ameahidi kupambana na wale wanasiasa anaosema ni walaji rushwa. Katika video iliyochapishwa kwenye ukurasa wa Facebook ya Ikulu, rais huyo anasema kwa mara nyingine tena hatojadiliana na wale ambao wanawaeleza kuwa ni wezi wa nchi. Sasa ni mpishe Abdu Shakur Abud asimulie zaidi. Hii ni mara ya pili katika muda wa wiki moja ambapo rais Said amekataa pendekezo la kuzungumza na wale anawaita wasaliti ikionekana anazungumzia wapinzani wake wa chama kikuu nchini humo cha Waislamu wenye mrengo wa wastani Enhada. Chama hicho kimetoa wito wa kuitishwa mkutano wa kitaifa kujadili njia za kuendelea mbele baada ya Rais Said kumfuta kazi waziri mkuu hapo Julai 25 na kusitisha kazi za bunge na kuchukua madaraka kamili, hatua ambayo vyama vya kisiasa vinadai ni mapinduzi. Kwenye video yake ya jana iliyochapishwa kwenye mtandao wa Facebook akiwa pamoja na washauri wake, kiongozi huyo anasema hataki mazungumzo na wasaliti: Hili ni taifa lenye utawala aina mbili, kuna aina ya utawala wenye taasisi zake na utawala wa kweli unaoendeshwa na mafia unaotawala Tunisia. Sitojihusisha nao katika majadiliano. Said, msomi wa sheria na profesa wa zamani wa sheria, alichaguliwa mwaka elfu mbili kumi na tisa na kujieleza kuwa ni mtekelezaji wa haki wa katiba. Alichukua udhibiti wa mamlaka hapo Julai 25 na udhibiti wa mfumo wa mahakama wakati kulikuwa na mvutano mkubwa bungeni ambao ulivuruga hali ya utawala nchini humo, na kutangaza kampeni kabambe ya kupambana na rushwa iliyosababisha kukamatwa watu, kupigwa marufuku safari za nje za maafisa wa serikali na kuwaweka katika vifungo vya nyumbani wanasiasa, wafanya biashara na maafisa wa mahakama. Hadi hivi sasa Said hajateua serikali mpya au kutangaza mpango wowote kuelekea utawala wa sheria, licha wito wa mara kwa mara kutoka kwa wanasiasa. Mwishoni mwa wiki alisema atateua hivi karibuni serikali mpya na kuzungumzia mabadiliko ya katiba kuhusiana. Uh, ta na, katiba ninaiheshimu na ninaheshimu utaratibu wake, nitaendelea kuiheshimu, lakini uh, ta tunaweza kufanya mabadiliko kadhaa kwenye katiba. Hapo jana alisema kwamba serikali itaundwa karibuni, lakini alisitiza kwamba ni lazima wafahamu sera zitotekelezwa na serikali hiyo. Lengo lake anasema ni kutekeleza mahitaji ya Tunisia, na kwamba hatufanya kazi na wasaliti. Na hatua hizo zake zimekosolewa na majaji na wapinzani lakini baadhi ya wananchi wa Tunisia waliochoshwa na wanasiasa na ulaji rushwa pamoja na kutohukumiwa watu na kushindwa kuimarishwa hali ya maisha ya watu wa kawaida kwa zaidi ya mwongo mmoja, wanachukulia kuwa hiyo ndio njia pekee muhimu ya kushughulikia matatizo yao. Vyombo vya habari nchini humo vimekuwa vikieneza uvumi kwamba rais Saidi huenda akatangaza serikali ya muda ikifuatiwa na mageuzi ya katiba yatakayowasilishwa kwa wananchi kuidhinishwa kabla ya kuitisha uchaguzi mkuu. Chama cha Enhada kinapinga katu kusitishwa Chama cha Enhada kinapinga katu kusitishwa kwa katiba au kubadili mfumo wa kisiasa ikiwa ni pamoja na kupinga kuitisha kura ya maoni. Shukran sana, Abdul Shakur Abud kwa ripoti hiyo, safi kabisa. Umepata kujua mengi kuhusu siasa za ukanda huo. Sasa naona ni wakati umewadia wa kukuleteni habari mbalimbali mbali za dunia, zikiletwa kwako na Sandi Shomari. Miezi miwili kabla ya kuanza wa kampeni za uchaguzi za uraisi nchini Gambia, muungano kati ya chama cha rais Adama Baro na ule wa mtangulizi wake Yahya Jame, anayetuhumiwa kwa ukiukaji wa haki za binadamu, unaisumbua nchi hiyo ndogo kutoka Afrika ya Magharibi. Maelewano kati ya chama cha bwana Baro cha National Peoples Party, NPP, na Alliance for Reorientation and Construction, APRC, cha Jame kabla ya uchaguzi wa Desemba nne ulikasirisha kituo cha Gambia kwa waathirika wa ukiukaji wa haki za binadamu. Ushirikiano huu unakuja wakati tume ya ukweli, maridhiano na malipo ya fidia TRRC ipo karibu kukamilisha dhamira yake na kutoa ripoti yake ya mwisho na mapendekezo kwa Rais Baro. Mashirika ya habari ya Reuters na AFP yameripoti Wizara ya sheria ya Marekani imewasilisha hoja ya dharura mbele ya jaji wa serikali kuu ikimtaka alizuie jimbo la kusini magharibi la Texas kutekeleza sheria mpya inayopiga marufuku utoaji mimba wa aina zote katika jimbo hilo. Katika maelezo yake ya kurasa 45 yaliyowasilishwa siku ya Jumanne jioni katika mahakama ya serikali kuu, wizara ya sheria ilisema kwamba sheria hiyo mpya inayojulikana kama muswada wa seneti namba 8 iliandikwa ili kuwazuia wanawake kutekeleza haki zao za kikatiba kuweza kutoa mimba. Hoja hiyo ya dharura ni hatua ya pili ya kisheria ambayo utawala wa Biden umechukua dhidi ya jimbo la Texas juu ya sheria hiyo mpya. Hii ni baada ya kufungua kesi wiki iliyopita ikitoa sababu hizo hizo, hizo za kisheria. Korea Kaskazini ilirusha makombora mawili ya masafa mafupi siku ya Jumatano, ikiwa ni urushaji wa pili chini ya wiki moja na jaribio la hivi karibuni la kuongeza shinikizo la kidiplomasia kwa Marekani. Jeshi la Korea ya Kusini linalofuatilia urushaji huo lilisema makombora hayo ya Korea Kaskazini yalisafiri karibu kilomita 800 na kufikia urefu wa kilomita 60 kabla ya kuanguka baharini katika pwani ya mashariki mwa Korea Kaskazini. Wizara ya ulinzi ya Japan imesema makombora hayo hayakuingia katika eneo la Japan na yalianguka nje ya eneo la kipekee la kiuchumi la nchi hiyo. Katika taarifa, kikosi cha Marekani cha eneo la Indo Pacific kilisema urushaji huo unaangazia athari ya mpango haramu wa silaha za Korea Kaskazini. Haijafahamika mara moja ni aina gani ya makombora yaliyorushwa Korea ya Kaskazini, ya iliyokuwa ikifanya majaribio ya aina kadhaa za makombora mapya ya masafa mafupi tangu mwaka elfu mbili na kumi na tisa. wakati katia lile gumzo letu ya barazani, ambapo tumeuliza je, mabaraza ya lugha ya Kiswahili yanaendana na kasi ya maneno mapya ya lugha hiyo? Kwanza basi tusikia wanaozungumza moja kwa moja kwa njia ya simu wanasemaje, kabla hatujaangazia mnayosema kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Msikilizaji, naomba utaje jina lako na mahali ulipo, kisha uchangie mada ya leo. Sawa, ninaitwa Hosea Kanjimba, niko Bukoba, uh, Kagera, mkoa wa Kagera, Tanzania. Uh, kimsingi, kama mada ilivyokuwa inazungumzia uh, ki, ki, uh, mabaraza ya Kiswahili kwa kweli hayatutendei uh, kwa sababu ukiangalia Kiswahili cha sasa kimetawala sana kuliko Kiswahili cha zamani. Kwa hiyo tunategemea yale mabaraza ya Kiswahili ya hapa Tanzania, mfano kama Tanzania sisi tuna baraza la Kiswahili inaitwa BAKITA, linatakiwa kutoa elimu kubwa sana kwenye vyombo vya habari kupitia redio, runinga na kadhalika ili tuweze kuwa tunatumia kile Kiswahili ambacho ni fasaha kuliko Kiswahili cha sasa kwa kweli kimetawala ulimwengu mzima, na kwa kweli hakipendezi Kiswahili hiki ambacho tunakitumia kwa sasa. Hata mimi nakitumia Kiswahili cha kisasa kutokana na kile cha oni yaombe, kama alivyosema, haya mabaraza yetu kama BAKITA kwa kweli <laughs> ijikite kwenye kuelimisha zaidi ili tuweze kuelewa hichi Kiswahili ambacho ni fasaha. Asante sana, asante sana. Aa, kwa majina naitwa Emmanuel Chazi au MC masai kutoka hapa Babai Dodoma, nchini Tanzania. Katika hii mada mimi niseme tu kwamba uh, baraza la Kiswahili hasa hapa nazungumzia hapa Tanzania haliendani uh, na kasi ya maneno ambayo yanaibuka kila kuchapo, kwa sababu kuna maneno mengi sana ambayo tumekuwa tukiyasikia Yakijitokeza, lakini nadhani baraza la Kiswahili hapa Tanzania bado halijaenda na kasi ya... ukiangalia sasa hivi vijana tumekuwa na misemo mingi sana ambayo kimsingi kabisa imekuwa ikitakiwa kupatiwa uh, ma -ma majibu sahihi hasa katika lugha yetu ya Kiswahili. Kwa hiyo lugha yetu ya Kiswahili, uh, wahusika nadhani ni wajibu wao sasa wahakikishe kwamba wanaenda kasi na, na, na, na, na haya mabadiliko ya maneno ambayo ya yanajitokeza mara kwa mara. Haya basi nikiangalia kwa upande watoa maoni yao kwenye Facebook hapa tunaanza naye Ochieng George, Kakamega, Kenya. Sasa mimi kama mdau na mpenzi wa lugha ya Kiswahili naona kwamba baraza hayo hayaendani na kasi ya lugha hiyo hivyo ningependa kuhimiza wahusika wote wahakikishe kwamba wanatoa wa elimu ili watu waendane na kasi ya maeneo mapya. Pongezi kwa wataalamu lugha ya Kiswahili akiwemo Ustadhi Guru Walla bin Walla. Haya, naye Kikalabu Moses Kambale akiwa DRC anasema, mimi naweza kusema walimu ndio waongeze shuleni ili Kiswahili kiweze kukaa vichwani mwetu. Naye Goligote Magabe wa Geita, Mwanza, Tanzania anasema baraza ya lugha bado hayaendani na Kiswahili kwa sasa, maana Kiswahili ni kipya na kinazidi kukuwa zaidi na zaidi kwako BMJ. Na mimi ni some anayoyasema huyu. Faustin Siahanua anasema yuko kule Alibongo, Lubero, DRC, anasema kwa mtazamo wangu, naona kwamba Kiswahili ni lugha ambayo sisi Wakongomani hatuielewi vizuri kwa hivyo tuwaomba walimu kufanya kasi, kufanya kazi ili tuelewe e vizuri. Twende kwake Mumbere Vyakumeso, anasema yuko kule Kaheri, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kivu Kaskazini, mtaani Lubero, anasema kwangu mimi Swahili haijafika uh, haija, haija huku DRC sababu kila Mkongomani anaposema hiyo lugha anaichanganya na Kifaransa. Haya. Hoya, oh, haya ndio maoni yake. Nimalizie naye Grace Nsekanabo kutoka e, kiwanja Rushuru. Anasema sisi wa Kongomani hatuelewi Kiswahili vizuri, hasa wakati wanatumia maneno mapya. Umewadia ule wakati wa kupata ngoma ya mziki, wanaposema ni kwamba bila mziki express huwa haiendi popote <laughs> kwa hivyo basi, namwona e, mwanamuziki huyu ama hawa wanamziki wajulikana kama Heart the Band E, wakishirikiana pamoja na mato wegi, wanasema waiting for you, twende kazi. The band Heart the wakishirikiana na Matt Owegi wimbo huo Waiting for You, safi kabisa kabisa, moja kwa moja. Basi tugeukie masuala ya teknolojia. Kama tunavyokueleza hapo mwanzo, ni kwamba kampuni ya teknolojia hapa Marekani, Apple imezindua simu mpya ya iPhone 13 pamoja na iPad ndogo na saa mpya ya mkononi, ikipanua wigo wake katika teknolojia ya mfumo wa 5G lakini bila kupandisha bei ya vifaa hivyo ikilinganishwa na muundo wa simu ya awali iPhone 12 na iPad iliyotangulia. Kwa mengi zaidi, basi inampisha mzee wa kazi BMJ Murithi tupe vitu iPhone 13 mini pad na saa hiyo zote zinatumia chipsi zenye kasi kubwa na kamera zilizo na uwezo wa kupiga picha bora zaidi kuliko simu na iPad za awali za kampuni hiyo. iPhone 13 itakuwa na chip mpya inayoitwa A15 Bionic itakayoiwezesha kwa mfano kutambua wakati kamera yake yenye nguvu inaelekezwa kwenye maandishi, kubadilisha focus yake wakati mtu anapiga video kwa kutumia kamera hiyo. Hapo imesema kwamba iPhone 13 itakuwa na uwezo wa kipekee wa kupokea signal za 5G na pia vifaa vingine vya redio vitakavyoiwezesha kuwa na kasi kubwa, na itakuja kwa rangi tano tofauti. Na hata ingawa, kampuni hiyo ya Apple yenye makao yake makuu mjini Cupertino California, haikutangaza uzinduzi wa vifaa vikubwa au hata uwezo mkubwa zaidi wa vifaa vyake ikilinganishwa na uzinduzi wa miaka iliyopita, wachambuzi wanasema wateja ambao walikuwa wanatumia miundo ya zamani ya simu zake kama iPhone X huenda wakakimbilia kununua simu hiyo mpya na vifaa vingine. Bob O'Donnell ni mkuu wa kampuni ya utafiti wa teknolojia ya Technalysis. you know, unajua nilifikiri iPhone 13 ilikuwa tu vile kila mtu alitarajia iwe chip; ilikuwa ni kuimarisha uwezo wake wa kutumia chip aina ya A15, ilikuwa ni kuimarisha uwezo wake wa kamera na kurefusha maisha ya betri yake, vitu vyote vya msingi ambavyo ungependa hata ingawa sio mabadiliko mengi sana waliyofanya. Kumbuka, watu daima wanabadilisha simu zao, kwa hivyo watu wengi walio na iPhone X za awali watasema, wajua nini, wakati umewadia wa kununua iPhone 13. Kama njia ya kuwavutia wateja, makampuni ya mawasiliano ambayo hushirikiana na Apple katika utoaji huduma tayari yana viashiria vya kuwapunguzia bei watumiaji wa vifaa hivyo, huku msimu wa likizo wa mwisho wa mwaka ukikaribia, ambapo inaelezwa kwamba kuna hata uwezekano wa kampuni ya Apple kupeana simu na iPad hizo bila malipo kwa baadhi ya watu kama uhamasisho kwa wateja wake kupitia kwa makampuni hayo ya mawasiliano mradi tu mteja anarudisha simu au iPad yake ya zamani na je, bei yake ikoje? Simu hii itaanza kuuzwa kwa dola 699, huku iPhone 13 Pro ikianza kuuzwa kwa dola 999 na Pro Max kwa dola 1099. Aina zote za simu hiyo zitaanza kuwafikia wateja tarehe 24 mwezi huu. Kampuni hiyo pia imezindua iPad ndogo itwayo MiniPad yenye uwezo wa kuwasiliana vyema na mfumo wa 5G na muundo uliorekebishwa ambao unaifanya ionekane kama aina ya hali ya juu ya iPad air au Pro. Na mwisho, saa mpya ya Apple sasa ina uwezo mkubwa wa kiteknolojia, ambapo mbali na kutekeleza majukumu ambayo saa za awali zilikuwa zikitekeleza, mwenyewe sasa anaweza kuwasiliana na vifaa vingine kwa urahisi. Asante sana BMJ Mridhi. Sina shaka kwamba mzaji wetu unaosikiliza na unaopenda iPhone unasubiri kwa hamu kuweza kuchukua hiyo kitu kitu iliyotoka au kujipatia minipadi mpya. E, ingawa bado nasikia bei e, ziko juu kidogo hapa, lakini basi inategemea na mfuko wa mtu, msikilizaji. Naona muda wa vio express unakimbia kweli kweli. Ni kweli kabisa, Sandi Shomari, ila hatuwezi kuondoka bila kuangazia yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Naona umekuwa okay, ukipekua pekua kwenye Instagram, Twitter, TikTok, Facebook, Nazi, na zingine nyingi na kadhalika. Hebu tueleze nini ambacho kinavuma sasa hivi kwenye mitandao haya. Basi moja kwa moja nikiangalia ujiri kwa Instagram, Facebook na kwingineko na mitandao mbalimbali, ni uchaguzi maalum ulioitishwa hapa Marekani wa gavana Newsom kule California, ambapo wengi wamekuwa wakifuatilia. Hatimaye gavana huyo ameshinda tena uchaguzi ambao ulioitishwa kumpinga na wale ambao hawakutaka endelee kubaki madarakani hapa Marekani. Kwingineko nchini Tanzania, rais wa jamhuri ya muungano wa nchi hiyo Samia Suluhu Hassan akizungumza katika siku ya demokrasia, habari zake zinatambaa pale, akisema kwamba yoyote atakae oja sheria atashughulikiwa kwa mujibu wa sheria. Na akiongea kuhusu kugombea uraisi amesema kwamba iwapo baadhi ya wa watu wameanza kumchokoza na kusema kwamba hata gombea uraisi mwaka elfu mbili na ishirini na tano, yeye yeah, anagombea, akisema nataka niwaambie wanawake bado hamjamweka rais mwanamke. Rais mwanamke amesikaa kwa sababu ya kudra za Mungu na matakwa ya katiba. Sasa ndugu zangu, rais mwanamke tutamweka madarakani elfu mbili na ishirini na tano. Haya, kwingineko Nigeria, mke wa aliyekuwa mhubiri maarufu wa Nigeria TB Joshua na b Evelyn Joshua ameteuliwa kwa kiongozi wa kanisa eh, na Sinagogi kwa Mataifa yote. Taarifa ya kanisa hilo imesema kwenye mitandao mbalimbali kwamba itakuwa chini ya nabii anaitwa Evelyn chini ya uongozi wa Mungu, akisema kwamba awali kulikuwa na maswali kujua nani atakabidhiwa kanisa kuliongoza mara baada ya mwasisi wa kanisa hilo TB Joshua kufariki dunia ghafla. Eh, mwaka huu kule Lagos, Nigeria kwingineko ni michuano ya Champions League UEFA, ambayo inaendelea hivi sasa. Mechi ya jana kati ya Barcelona na Bayern Munich, hatimaye hatimaye Bayern Munich ilitoka na ushindi wa goli tatu kwa nunge, ikizungumza kwelikweli, baada ya Lewandowski kutandika bao mbili peke yake eh, kwenye mchezo huo. Michezo hii inaendelea hivi sasa washabiki, eh, wa soka wakiwa macho na masikio yao yote eh, ni kwenye michuano hiyo. Wakati vijana the blues, Manchester United walitoka na Chelsea, kumradhi, walitoka na no ushindi wa bao moja kwa bila zidi ya Zenit. Mambo si mabaya kwao hata kidogo, wakati Juventus nao waliwatandika tatu kwa bila Malmo, na hali kadhalika eh, Dynamo Kiev Benfica waitoka nunge kwa nunge, Villarreal Atlanta wakatoka nao dro mbili mbili, kwa michano hii ambayo inaendelea hivi sasa, eh, washabiki wa soka eh, macho na masikio yao yote ni kwenye michano hii. Basi hayo ni baadhi ya mitandao mbalimbali. ni wili kwako BMJ Muridhi, safi kabisa, sande Shomari. Sasa tukielekea ukingoni, hebu tuone nini wasikilizaji wanachokieleza katika kujibu swali letu la leo, ambapo tuliuliza: hivi leo Jumatano, ulimwengu unaadhimisha siku ya demokrasia duniani, je, nini kifanyike kuimarisha hali ya demokrasia katika eneo lako? Tuone wanajibu vipi wasikilizaji wetu. Nianze naye Obiero Odinga anasema yuko kule Kenya, anasema sidhani demokrasia ndio mfumo wapeke, wa pekee wa uongozi. Demokrasia imefanya mataifa mengi ya Afrika kuwa na vurugu za kila mara. Hakuna nchi hata moja, kwa mfano Kenya, iliyotumia demokrasia na kufaulu kila uchaguzi kunaibuka vyama, makundi, chuki, machafuko na sababu ya kutaka uongozi, na ni kwa sababu ya kutaka uongozi. Sidani naunga mkono demokrasia, naona Swaziland wanaendelea vyema bila demokrasia. Ni maoni yake Obiero Odinga huyo. Viki Mandela Nelson anasema, anapatikana Lubumbashi nchini DRC. Kwangu mimi, naona nchi yangu haina demokrasia kwa sababu sisi wananchi hatuna uhuru Nimalizie naye Kasimu Ali Ticha. Ndiposa hili lifanyike, twahitaji michango za taasisi kando, kama haki za kibinadamu na ile ya kudhibiti semi za wanasiasa. Haya mashirika ya kujifunga vibwebwe, demokrasia lazima itakuwa imara. Ni maoni ya Kasimu Ali Ticha akiwa kule Kakamega nchini Kenya ni maoni mseto kutoka kwa wasikilizaji waliozungumzia mambo haya hii leo, ikiwa ni siku ya maadhimisho ya demokrasia duniani. Basi naona muda umetupa kisogo kabisa. Shukran sana nyote ambao umejiunga nasi kwa takriban dakika 30 hii leo. Ni mshukuru pia mwelekezi wa kipindi hiki cha VOA Express Aida Issa, msimamizi Abdu Shakur Abude. Umekuwa nami BMJ Muridhi nikishirikiana kishirikianana mwenzangu Sandi Shomari ss wa pamoja tunawatakia ni jioni njema kutoka hapa Washington.