Tarehe 17 Septemba 21, wengi wanaita furahi dei, anayokaribisha ikiwa nimekushajaa tele kama pishi la mchele langu. Jina Sandei Shomari na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. VOA Express leo utasikia taarifa mbalimbali, ikiwa ni pamoja na huko nchini Tanzania Freeman Boe afungua kesi Umoja wa Mataifa kupinga kukamatwa kwake, akidai haki zake zinakiukwa na pia tutakuwa na yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii, swali la leo na bila kusahau burudani ya muziki na vilevile, tutakuwa na taarifa za michezo na burudani. Na katika ripoti nyingine, idadi ya viongozi wa chama cha Republican wakiwemo wa magavana wa majimbo wanataka kuifungua mashukulifungul ya mashtaka serikali ya rais Joe Biden. Idadi hiyo sasa inaongezeka. Basi moja kwa moja tuanze na habari ya mwenyekiti wa chama cha upinzani cha Chadema nchini Tanzania, Freeman Mbowe amefungua kesi Umoja wa Mataifa dhidi ya serikali ya nchi hiyo kwa kumweka kizuizini na kukiuka haki zake. Sande Shomari amezungumza na makamu mwenyekiti wa Chadema, Tundulisu, na kwanza kutaka kujua ni kwa nini wamechukua hatua hiyo na ina maana gani nani? Tanzania ni mwanachama wa Umoja wa Mataifa na Tanzania vilevile ni mwanachama wa mikataba mbalimbali mbali ya kimataifa iliyo rati, inayoratibiwa na Umoja wa Mataifa inayohusu mambo mbalimbali mbali ya haki za binadamu, e, utawala bora na, na mambo kama hayo. Sasa kama sehemu ya mikataba hiyo, Umoja wa Mataifa una kikosi kazi eh, working group inaitwa kikosi kazi maalum kinachoshughulikia matatizo ya serikali kukamata watu hovyohovyo, kukamata watu bila kufuata taratibu za, kima, za, za, za kisheria ambazo zimewekwa kwenye hii mikataba ya kimataifa. Sasa eh, hili shauri ambalo tumepeleka umoja wa mataifa limepelekwa kwenye kikosi- kikosi kazi maalum kinachoshughulikia hayo matatizo ya serikali kukamata watu hovyohovyo hovyo, na, ku, na kuwanyima kuwanyima haki zao. Na pengine Tundu Lissu, kuna wengine watauliza, labda niulize tu kwamba kuna mahakama ya Afrika ya Mashariki na kuna mahakama ya Afrika. Kwa nini, eh, kesi hii isingepelekwa huko? Eh, hilo ni swali nzuri sana Afrika Mashariki kama unavyosema, kuna mahakama ya ya Afrika, na wanasheria wetu wame wame wametushauri kwamba kwa sasa njia bora zaidi ni kwenda kwenye kwenye hiki kikosi kazi maalum cha Umoja wa Mataifa. Vyovyote watakavyoamua, kama wakichunguza wakaona kwamba mwenyekiti Mbowe alikamatwa kinyume cha sheria ni Umoja wa Mataifa utakuwa umezungumza, na sauti ya Umoja wa Mataifa ni kubwa zaidi kuliko sauti ya Jumuiya ya Afrika Mashariki au kuliko jumuiya ya, eh, eh, sauti ya ya ya ya Afrika vilevile eh. Ikumbukwe labda kama kwa, kwa, kwa, kwa faida ya, ya wasikilizaji wako u, ukitaka kufungua mashauri katika Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu Una sharti kwamba uwe umemaliza taratibu zote za za kisheria za kutafuta haki katika katika nchi yako. Maana yake ni kwamba kwa kesi kama ya mwenyekiti Mbowe, tusubiri mpaka taratibu zote mpaka mahakama ya rufaani ziishe, ndio tuende mahakama ya ya Afrika. Tutasubiri miaka mingi sana, wakati haki za za haki zake zinaumizwa, zina sasa hivi na anahitaji nafuu haraka iwezekanavyo. Ni Tundu Lisu, makamu mwenyekiti wa Chadema akizungumza na VOA Express kutoka Ubelgiji. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC na katika ripoti nyingine, hapa Marekani, idadi ya viongozi wa chama cha Republican wakiwemo magavana wa majimbo wameapa kuifungulia mashtaka serikali ya rais Joe Biden. Idadi hiyo sasa inaongezeka kufuatia amri yake ya kuwataka wafanyakazi wote wa serikali na makampuni makubwa kupata chanjo dhidi ya ugonjwa wa COVID-19. Na wakati huo huo, madai yasiyo na msingi ya chanjo hiyo yanazidi kusambaa, kama anavyotaarifu Abdu Shakur Abud akisoma ripoti ya mwandishi wa Sauti Amerika aliyeko White House, Patsy Wida Kuswara. Miongoni mwa changamoto zinazoikabili serikali ya Joe Biden kwa hivi sasa katika kupambana na ugonjwa wa covid-19 ni pamoja na habari zisizo na msingi zilizotolewa kupitia ujumbe wa Twitter wa mwanamuziki mashuhuri mzaliwa wa Trinidad, Nicki Minaj, kwamba chanjo hiyo inapunguza nguvu za kiume. Mara moja, White House inasema iko tayari kuzungumza na gwiji huyo kumweleza ukweli wa chanjo hiyo. Kwa upande mwingine, juhudi za magavana wa chama cha Republican wanaopinga serikali kuu kuamrisha watu kupigwa chanjo kuishtaki serikali mahakamani ni tatizo kwa Washington. Hapo jana Alhamisi, rais Biden aliwashambulia magavana hao wanaopinga amri yake ya wiki iliyopita. Mimi so nilipendekeza haja ya watu kupata chanjo ya covid right? na magavana wa majimbo hayo wanathubutu kueleza, ninanukuu, hatua ya utumiaji nguvu kwa kikatili. Hili kwa hakika ni aina mbaya kabisa ya siasa, kwa sababu inaweza kuweka hatarini maisha ya raia wa majimbo yao, hasa watoto. Ninapinga kubadili msimamo wangu. Katika amri yake Biden alitaka wafanyakazi wote wa serikali, wafanyakazi wa huduma za afya, pamoja na wale wanaofanya kazi katika makampuni yenye wakazi mia moja au zaidi, ni lazima wapate chanjo. Zaidi ya majimbo darzeni moja yamepitisha sheria kupinga amri ya watu kupata chanjo ya COVID-19 au hata kuonyesha uthibitisho kwamba wamechanja. Mmoja kati ya magavana wanaokaidi amri na masharti ya kupambana na covid-19 ni gavana wa Florida, Ron De Santis. unapokuwa like unconstitution... na rais kama Biden ametoa amri zinazokwenda kinyume na katiba dhidi ya wananchi wa Marekani, basi tunawajibu kwa kusimama na kutetea katiba na kupinga vikali, na ndicho tunachokifanya katika jimbo letu la Florida ingawa chanjo hiyo ni bure na inapatikana kwa urahisi kabisa, lakini ni asilimia 55 tu ya Wamarekani waliopata chanjo zao kamili. Utawala una matumaini kwamba amri ya Biden ya kutaka watumishi wa serikali kuchanja itaongeza idadi hiyo. Hatua hiyo inaungwa mkono na asilimia 60 ya Wamarekani, kulingana na uchunguzi wa maoni wa hivi karibuni uliofanywa na taasisi ya Axios Ipsos. Shukran sana, Abdu Shakur Abud. Basi hivi sasa tuungane na mwenzangu Mkamiti Kibayasi kwa habari muhimu za dunia. Mahakama ya Juu nchini Afrika Kusini leo Ijumaa ilithibitisha tena amri yake ya kumfunga jela Jacob Zuma, ikimtuhumu rais huyo wa zamani wa Afrika Kusini kwa mashtaka ya ujanja, katika uamuzi ambao ulimshutumu kwa kuhujumu mahakama kesi hiyo, hata hivyo, haiathiri kuachiliwa kwa muda Zuma mapema mwezi huu kwa ajili ya suala la afya, jambo ambalo lilizusha malalamiko wakati wa madai ya ukiukwaji wa taratibu za msamaha kifungo chake hapo mwezi Julai kilizua mlipuko mbaya zaidi wa kisiasa tangu kumalizika kwa ubaguzi wa rangi wakati wafuasi wake walipofanya maandamano ya vurugu ambayo ilisababisha uporaji mkubwa wa mali katika maduka makubwa pamoja na maghala. Zuma mwenye umri wa miaka 79 aliiomba mahakama ya kikatiba kutengua uamuzi wa wake wa kumhukumu kifungo cha miezi 15 kwa kukataa kujibu maswali katika uchunguzi wa ufisadi. Viongozi wa majimbo huko Somalia leo walitoa wito kwa rais na waziri mkuu nchini humo kumaliza ugomvi wao wakionya juu ya hatari ya kutokuwa na utulivu wa kisiasa katika taifa hilo la pembe ya Afrika. Mzozo huo uliongezeka kwa haraka jana Alhamis wakati rais Muhamed Abdullahi Muhamed ambaye ni maarufu kama Farmajo aliposimamisha mamlaka ya utendaji ya waziri mkuu Muhamed Hussein Robe, hatua iliyopingwa mara moja na waziri mkuu na kueleza kwamba inakwenda kinyume na sheria. Viongozi hao wawili wamekuwa wakivutana juu ya uteuzi wa maafisa wa juu wa wa usalama katika mzozo ambao unatishia kuhatarisha uchaguzi uliocheleweshwa mara kwa mara na kuvuruga juhudi za kukabiliana na uasi wa Kiislamu uliokuwepo kwa muda mrefu nchini humo. Viongozi wa majimbo matano huru ya Somalia waliwataka wahusika kuacha kutupiana maneno na kutatua tofauti zao kupitia mazungumzo ya upatanishi na kuheshimu katiba ya mpito. Ufaransa imewasimamisha kazi wafanyakazi wa huduma ya afya elfu tatu ambao hawakuchanja chanjo ya covid-19 kufikia tarehe ya mwisho iliyoamriwa na serikali ya Septemba 15, kwa darzeni kadhaa ya wafanyakazi wa afya milioni 2.7 wa nchi hiyo. Waziri wa afya Olivia Veran alisema jana Alhamis, aliamua kujiuzulu badala kupata ya kupata chanjo dhidi ya virusi vya korona. Maelfu na maelfu ya wafanyakazi wa afya hawakupata chanjo hapo Julai, wakati Rais Emmanuel Macron alipotangaza tarehe ya mwisho ya Septemba 15 kuwa na angalau dozi moja ya chanjo hiyo kwa wafanyakazi hao. Veran alisema wafanyakazi wengi waliosimamishwa walifanya kazi katika huduma za msaada, wakati madaktari na wauguzi wachache walikuwa miongoni mwa waliosimamishwa kazi. Kituo kinachofuatilia ripoti za virusi vya korona cha John Hopkins cha Marekani kilisema mapema leo kwamba Ufaransa imeripoti zaidi ya kesi bilioni saba za covid-19 na zaidi ya vifo 116,000 vya covid-19. ni matangazoanajsuta hadijumaa zifmasharii9 sasa hivi. Sasa basi, tuangalie kipengele cha jicho letu ambapo mwenzetu Lucy Patrick anaangazia umuhimu wa kulinda taarifa zako kwenye mtandao. Hili jambo ni mwafaka kwelikweli, sikiliza kwa makini. Ni wakati wa jicho letu. Ninayekualika ninaitwa Lucy Patrick. Jicho linamulika kuhusu mambo ya kuzingatia katika kulinda faragha za taarifa za watu. Hapa ninaye Yusufu Kileo ambaye yeye ni mtaalamu wa usalama mitandao na uchunguzi wa makosa kidijitali. Mambo muhimu ya kuzingatia a, katika hili ni kwamba kuna mambo kama matatu naweza kuyazungumzia. Swala la kwanza kabisa, kila mtu anatakiwa kufahamu kwamba taarifa zako binafsi kama tarehe yako ya kuzaliwa IP address yako na vitu vingine mbalimbali ni muhimu sana na vina thamani kubwa, kwa hiyo lazima uvilinde kwa namna yoyote, kwa sababu bila kufanya hivyo unaweza ukakuta mhalifu mtandao ameweza kuzipata na kuzitumia ndivyo sivyo, na baadaye kukusababisha we matatizo kama ya udukuzi, wizi wa fedha katika mitandao na kadhalika. Swala so, la pili ni kwamba um, kuna kuna kitu kuna hizi applications zimekuwa na, na, na, uh, sisemi kuingilia faragha lakini uh, kuna, kuna vitu ambavyo huwa vinauliza watu, mfano unaweza ukakuta umeinstall application ukitaka kuitumia inakuambia kwamba inataka ku inataka kuangalia contacts zako, inataka kupitia picha zako, inataka kufanya vitu vingi sana. uwez nawzi na tabia ya kuchukua kuitisha vitu vingi sana kwa hiyo, ni muhimu kwamba kila mtu akajijengea ile tabia ya ku review na kupima kwamba hivi vitu hii application inaniitisha, na na kitu ambacho nakipata kutoka kwenye application, kama vina uzito sawa. Na na vilevile tujenge tabia ya kupitia application ambazo tunazo kwenye simu zetu, kwenye vyombo vyetu vya mitandao kama laptops na kadhalika. Ni application gani unazitumia na na gani ambazo hauzitumii lakini bado uko nazo kwenye simu? Kwa hiyo kama uko nazo lakini huzitumii, basi zitoe na vitu kama hivyo, kwa ni jambo la msingi sana, na hizo data pri privacy yako uwe unaichunga kwa sababu kama ina una, unapewa application lakini, uh, inachukua vitu vingi ambavyo wewe labda hukutaka uh, vichukuliwe na hiyo uh, application, basi ni muhimu pia ukalizingatia hilo. Na swala la mwisho kabisa ni kwamba kuna kitu kinaitwa Uh, privacy and security settings kwenye application kwenye website mbalimbali mbali, kwenye uh, ambazo tunazitumia, ni vizuri ukawa unatembelea hiyo sehemu, ili wewe mwenyewe ukawa ni master wa kile unachokitumia, kwamba unataka kiwe shared na watu kiasi gani, kwa sababu watu wanasahau kitu kimoja, kupatia kampuni taarifa zako za siri ama zako binafsi ni swala moja, lakini wewe kuruhusu ile kampuni kuanza kushare zile taarifa zako kwa watu wengine. For example kwa anataka kuona na asitaka kuziona, hilo ni swala lingine. Ni jinsi gani utashughulika uta, uta, uta kwenye hilo ni kupitia private settings. unaenda unaangalia ni taarifa gani unataka watu waone na gani ambayo unataka watu waone, ingawa umeshapatia ama umewapatia kampuni fulani ama application fulani. Kwa hilo ni swala la msingi sana, jaribu kupitia uh, private settings yako kwenye kila app, kila kila website ambazo natumia, kuna hicho kipengele kiko, jaribu kuangalia pale, cheza napo kwa mujibu wa comfort zone yako. Unataka kiasi gani kiwe shared na kiasi gani kisiwe shared. Hayo ndio mambo ya msingi ambayo unaweza kuzingatia. Shukrani sana Yusufu kwa kushiriki nasi katika jicho letu kwa siku ya leo. Mimi ninaitwa Lucy Patrick, VOA Express Nam na sasa basi, twende kwenye masuala ya muziki. VO Express bila muziki haijakamilika na gurudumu lake bado linakuwa halijakamilika, hasa tupate kibao cha Tanasha Dona akiwa na Diamond Platinum. Haya, kinaitwa Gere kikupa mpaka nikipekenya pekenya, pekenya, nisiwahi chelewa namaseresana kibao maridadi kabisa, hicho Tanasha Donna, binti wa Kenya huyu msikilizaji, akishirikiana Diamond Platinumz, mtaalam na kitu hicho gere. Natumaini umepata burudani ya kutosha kabisa. Basi moja kwa moja e, pote pale ulipo, tuelekee katika maswala ya burudani na michezo. Colin Zadede kutoka kule Mombasa ametuandalia mengi, anasema ikiwa pamoja na mashindano ya riadha ya Kipkeino na vilevile timu mbalimbali za volleyball zinapambana huko Kigali, Rwanda kutafuta taji la Afrika katika mchezo huo. Asanteni sana wenzangu, Washington DC. Katika michezo na burudani Ijumaa ya leo, ni kwamba wapenzi wa riadha nchini Kenya watapata burudani wikendi hii katika mashindano ya Kipkeino Classic kuandaliwa hapo kesho jijini Nairobi. Mashindano hayo ya riadha ya siku moja yamevutia wanariadha mbalimbali wa mbali mbali wa kimataifa, ikiwemo bingwa mara mbili wa dunia katika mbio za mita mia moja Justin Gatlin. Gatlin atapambana na mwenzake Trayvon Bromwell na Fedinand Umbanyala wa Kenya ambaye amekuwa akifanya vizuri katika mashindano hayo ya mita 100 katika mashindano ambayo ameshiriki hivi karibuni. Wengine ni pamoja na Marie Jose Talu wa Ivory Coast na Christine Mboma wa Namibia watakao wamenyana katika mbio za mita 200 kwa wanawake. Mashindano haya pia yamevutia wanariadha kibao wa Kenya akiwemo Faith Kipiegon ambaye amepata matokeo mazuri katika mashindano ya olimpiki na pia Diamond League hivi karibuni. Wanariadha watamenyana katika fani mbalimbali mbali kama vile mbio za mita mia moja, mia mbili, mia nne, mia nane, mita elfu moja mia tano, elfu tano, elfu tatu, kuruka maji na viunzi elfu kumi, kuruka kwa upote yani pole vault, na pia kuruka umbali yani long jump. Mashindano ya Kip Keino ni mojawapo ya mashindano yanayotambuliwa na shirikisho la riadha duniani IAAF na hufanyika kando ya yale ya Diamond League na mengine ya dunia. Tuachane na riadha tuingilie voliboli ambapo mataifa mbalimbali mbali ya Afrika yanaendelea kutoa na kijasho katika mechi za voliboli kwa wanaume na wanawake huko Kigali, Rwanda. Timu ya voliboli ya wanawake ya Kenya imejikatia tiketi ya kucheza katika semi fainali baada ya kuishinda Burundi kwa seti tatu sufuri huku Tunisia ikiishinda DR Congo katika mashindano ya hapo jana. Tunisia walitawaza mabingwa wakifuatiwa na Kamerun, huku Tanzania ikimaliza nafasi ya mwisho. Katika orodha ya wanaume, timu ya wanaume ya Kenya ilikamilisha katika nafasi ya tisa timu 16 zimefuzu kushiriki mechi hizo mwaka ujao. Kwa sasa ni awamu ya wanawake, ambapo zimesalia mechi kati ya Cameroon na DR Congo na ile mechi kati ya Tunisia na Burundi kabla ya awamu ya semifainali kuanza rasmi kwa wanawake. Afrika Mashariki inawakilishwa na Kenya, DR Congo na Burundi. Hatimaye katika burudani, hali bado ni tulivu pwani ya Kenya, watu wengi wakitarajiwa kujituliza ufuoni na katika bustani mbalimbali mbali za kujistarehesha. Na kwa wale wanaopenda kupiga sheshe, watakuwa katika migahawa mbalimbali huku wakifuatilia ligi mbalimbali mbali za soka ya bara Uropa. Ligi ya soka ya nchini Kenya bado iko mapumzikoni na inatarajiwa kuanza rasmi Septemba 25. Sina la ziada katika dawati la michezo na burudani. Kutoka Mombasa, mimi ni Collins Liberty Adede. Shukran sana Liberty Adede. Msikilizaji, nakukumbusha matangazo haya yanasikia pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. pamoja na redio zetu shirika afrika mashariki na maziwa makuu ikiwa pamoja na rurale kanyabayonga redio semuliki kule beni redio jambo isiro drc mwenedu redio voi kenya sauti ya mwananchi redio kule nakuru Masuala yanayotamba kwenye mitandao ya kijamii mojawapo ni kuhusu mzozo wa kisiasa kati ya Rais wa Somalia Mohamed Abdullahi Farmajo, na waziri mkuu wake Mohamed Hussein Robo, ambapo wawili hao wamekuwa wakipingana juu ya uteuzi wa nafasi ya juu ya usalama katika mzozo unaotishia kuhatarisha uchaguzi mkuu wa nchi hiyo, ambapo kwenye mitandao ya kijamii kuna picha ya viongozi hao wawili, na kila mmoja anaangalia upande tofauti bila ya tabasamu na maelezo zaidi yakisema nchi bado ina safari ndefu ya kukabiliana na uasi na kurejesha utulivu wa kisiasa. Mengineyo yanayozungumziwa kwenye mitandao hiyo ya kijamii ya Facebook, Twitter na kadhalika, kuna picha ya William Ruto, naibu rais wa Kenya, akiwa ana tabasamu, inaendana na maelezo yanayosema niko tayari kwa mazungumzo ya amani bila masharti na rais Uhuru Kenyatta. Maelezo haya hayakuishia hapo, Ruto anasema niko tayari sasa, kwa kuwa maaskofu wamesema kwamba wanataka kutupatanisha na bosi wangu, kwa sababu tulichaguliwa pamoja na Wakenya na walitupa jukumu la kuendesha serikali hii kwa kipindi fulani, mwisho wa kunukuu. Haya basi, na sehemu nyingine ni huko Tanzania, kwenye mitandao ya kijamii ni kuhusiana na kesi ya kiongozi wa chama cha upinzani cha Chadema Freeman Mbowe, ni kwamba mahakama Kuu divisheni ya makosa ya rushwa na uhujumu uchumi imeanza kupokea ushahidi kwa mkaguzi wa jeshi la polisi Mahita Omari Mahita katika kesi ndogo ndani ya kesi kubwa ya msingi inayomkabili Mbowe na wenzake watatu. Pia kuna picha ya Mbowe akiwa na watu watatu wamekaa kwenye benchi na pembeni yao kuna askari wa magereza ambaye amesimama ni hayo tu niliyokuwa nayo hivi sasa katika yavumayo mitandaoni. Ninakurudisha kwake Sande Shomari kuendelea zaidi na VOA Express. Nam, basi baada ya kusikia hayo yanayovuma kwenye mitandao, moja kwa moja tuangalie katika swali letu la leo. Inasema, je, juhudi gani zinafanyika kupambana na ukiukaji wa haki za binadamu kule Burundi? Nini kifanyike? Naanza naye Nico Bernard akiwa Mwanza, Tanzania, anasema umoja wa Afrika ungeweza kuwa na nguvu ya maamuzi hapo mahali pangekuwa pa sahihi kabisa kuingilia hilo swala. Mungu asikie kilio chao. Naye masengo stil, kutoka DRC Kisangani, anasema leo duniani kote, hali ya binadamu, hakuna haki, hakuna kama huku kwetu DRC. Watu wanachinjwa kila siku kama wanyama, serikali kwa kweli inashindwa kutatua. Tunataka ituletee swala la amani. Mimi nasoma ujumbe kutoka kwa Fredi Dei, anapatikana Bukavu huko DRC. Anasema kitu kimoja ni kwamba serikali ichukue tahadhari na pia iangalie wajibu ndani ya nchi yake. Na ujumbe mwingine ni kutoka kwa Jazari Hassan Kumkatila, yanapatikana huko Mtogwele, Mtwara nchini Tanzania. Anasema ni hatua ngumu kwa nchi isiyokuwa na muunganiko wa makabila, dini, vyama na ujamaa. Ha, lakini tiba ndogo tu rasimu ni kuwepo na propaganda ya elimu ya haki pamoja na sheria, ambapo vyote hivyo msingi wake ni walimu mashuleni kutoa elimu hiyo. Nam basi, hivyo express ndio inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Abdu Shakur Abud, mwelekezi Aida Isa. Hapa studio nimeshirikiana na Mkamiti Kibayasi. Jina langu ni Sunday Shomari na watakieni wote