hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc hujambo msikilizaji popote ulipo Jina langu ni BMJ Mridhi na kukaribisha kwa matangazo yetu ya jioni leo, ikiwa ni Ijumaa tarehe eh, ikiwa ni mwaka elfu mbili na ishirini na moja tunasikika kupitia redio zetu shirika katika maeneo ya Afrika mashariki na kati, zikiwa ni pamoja na Radio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia mawimbi yetu mafupi ya masafa mafupi. E kadhalika, kukumbusha tu, ni tarehe 17, mwezi wa Septemba. Tunasikika pia kupitia Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Andamana nasi hadi mwisho katika matangazo yetu hii leo, ikiwa ni Ijumaa kama ilivyo ada, tutakuletea live talk, yaani majadiliano ya wiki, tukiangazia hali ya uhuru wa kidemokrasia hususan katika mataifa ya Afrika mashariki na kati, katika wiki ambayo ulimwengu umeadhimisha siku ya demokrasia. Baadhi ya raia wa moja ya nchi za Afrika mashariki wanasemaje kuhusu hili? Kwa mawazo yangu, naona kama demokrasia kama inaaminywa kidogo, kwa sababu upande wa vyama vingine, ina maana vinaonekana kama vinabanwa kidogo koo. Mimi niwaombe tu kwamba watawala walio wengi hasa katika mataifa haya ya Afrika wanatakiwa kuangalia na kuipa kipaumbele sana demokrasia ni kati ya yale tuliyokuandalia hivi leo katika matangazo yetu haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington, matangazo ambayo pia unaweza kuyasikia kupitia masafa ya FM kote duniani na kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Kabla ya kupata habari eh, kabla ya kwenda kwenye live talk, hebu tusikilize habari za dunia zikisomwa na Mkamiti Kibayasi. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Rais wa Ghana Nana Akufo-Addo akifuatana na viongozi wengine wa Afrika Magharibi wapo Gine hii leo ili kukutana na viongozi wa kijeshi wapya siku moja baada ya Jumuiya ya Uchumi ya Afrika Magharibi ECOWAS, kuwawekea vikwazo viongozi hao wa kijeshi kwa kumtimua rais Alpha Conde madarakani na kudai kurejeshwa utawala wa kikatiba. Jumuiya ya ECOWAS ilikubaliana katika mkutano huko Ghana jana Alhamis kuzuia mali za kifedha na kuweka marufuku ya safari kwa wajumbe wote wa kijeshi na ndugu zao na kudai Konde kuachiliwa bila masharti. Ilikuwa uamuzi mgumu kufanywa na ECOWAS kufuatia baraza la kijeshi kuchukua udhibiti wa nchi hiyo, ambapo wanajeshi wa vikosi maalum walichukua udhibiti wa makazi ya rais na kumshikilia Konde baada ya kutokea mashambulizi ya muda mrefu ya risasi na walinzi wa rais kufuatia tangazo Wawakilishi wa baraza tawala walisema katika televisheni ya taifa ya Gine kwamba kundi la viongozi wa ECOWAS watatembelea Conakri ambao ni mji mkuu leo Ijumaa na kufanya mazungumzo na viongozi wa mapinduzi. Wawakilishi hawajajibu lolote kuhusiana na vikwazo vilivyotolewa. Viongozi wa majimbo huko Somalia leo Ijumaa walitoa wito kwa rais na waziri mkuu kumaliza ugomvi wao, wakionya juu ya hatari ya kutokuwa na utulivu wa kisiasa katika taifa hilo la pembe ya Afrika. Mzozo huo uliongezeka kwa haraka jana Alhamis, wakati Rais Mohamed Abdullahi Mohamed ambaye ni maarufu kama Farmajo aliposimamisha mamlaka ya utendaji ya waziri mkuu Mohamed Hussein Robe, hatua iliyopingwa mara moja na waziri mkuu na kueleza kwamba inakwenda kinyume na sheria. Viongozi hao wawili wamekuwa wakivutana juu ya uteuzi wa maafisa wa juu wa usalama katika mzozo ambao unatishia kuhatarisha uchaguzi ocheleweshwa mara kwa mara na kuvuruga juhudi za kukabiliana na uasi wa Kiislamu uliokuwepo kwa muda mrefu nchini humo. Viongozi wa majimbo matano huru ya Somalia waliwataka wahusika kuacha kutupiana maneno na kutatua tofauti zao kupitia mazungumzo ya upatanishi na kuheshimu katiba ya mpito. Umoja wa Mataifa umeelezea wasiwasi wake hii leo kutokana na kwamba mamia ya malori ya misaada hayajarudi kutoka mkoa uliokumbwa na vita wa Ethiopia wa Tigrei na kwamba kutoweka kwao ni kikwazo cha msingi kukomesha majibu ya kibinadamu. Maelezo kutoka programu ya chakula ya Umoja wa Mataifa WFP yanakuja wakati hofu inaongezeka ya vifo vinavyotokana na njaa huko Tigrei ambapo hapo awali UN ilikadiria kuwa watu laki nne wanakabiliwa na hali ya njaa. Msemaji wa WFP Gemma Snowdon alisema katika taarifa kwamba kati ya malori 446 yaliyoingia Tigrei tangu Julai kumi na mbili ni malori thelathini na nane pekee yamerejea. Kwa sasa hiki ndiyo kikwazo cha msingi cha kusafirisha misaada ya kibinadamu kwenda Tigray. Hatuwezi kufanya misafara ijayo kwa sababu ya ukosefu wa malori, alisema Snowdon. Tunaendelea kufanya kazi na wasafirishaji na mamlaka za mitaa huko Tigray kwa malori haya kutolewa. WFP haina taarifa kuhusu malori hayo yapo wapi au yanatumiwa kwa kazi ipi, Snowdon alisema. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. India ikiwa na matumaini ya kufikia malengo ya nishati ya kijani na kupunguza uchafuzi wa hewa katika miji ya India, wakati na kuuza tasnia yake ya ufundi wa magari, serikali ya nchi hiyo Jumatano ilitangaza kushinikiza dola bilioni tatu nukta tano kwa magari yanayotumia umeme na hidrojeni. Mpango huo ambao ni pamoja na motisha watengenezaji magari kuwekeza katika magari safi ya teknolojia itaruhusu India kujiongeza kwa magari yanayosafirisha mazingira, baraza la mawaziri lilisema wakati likitangaza juhudi hizi, itatangaza enzi mpya katika teknolojia ya juu, utengenezaji wa magari yenye ufanisi zaidi na kijani kibichi, ilisema taarifa hiyo. Magari ya mafuta safi hadi sasa yanaunda sehemu ya magari ya nchi hiyo, licha ya malengo kabambe yaliyotangazwa miaka minne iliyopita kwa mabadiliko ya asilimia mia moja kwa magari ya umeme ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Ufaransa imewasimamisha kazi wafanyakazi wa huduma ya afya elfu tatu ambao hawakuchanja chanjo ya Covid 19 kufikia tarehe ya mwisho iliyoamriwa na serikali ya Septemba 15 kwa darzeni kadhaa ya wafanyakazi wa afya milioni 2.7 wa nchi hiyo Waziri wa Afya Olivia Viran alisema jana Alhamis aliamua kujiuzulu badala ya kupata chanjo dhidi ya virusi vya korona. Maelfu na maelfu ya wafanyakazi wa afya hawakupata chanjo hapo Julai wakati Rais Emmanuel Macron alipotangaza tarehe ya mwisho ya Septemba kumi na tano huwa na angalau dozi moja ya chanjo hiyo kwa wafanyakazi hao. Verana alisema wafanyakazi wengi waliosimamishwa walifanya kazi katika huduma za msaada wakati madaktari na wauguzi wachache walikuwa miongoni mwa waliosimamishwa kazi. Kituo kinachofuatilia ripoti za virusi vya korona cha John Hopkins cha Marekani kilisema mapema leo Ijumaa kwamba Ufaransa imeripoti zaidi ya kesi milioni saba za covid na zaidi ya vifo elfu mia moja kumi na sita za covid 19. Kinyang'anyiro cha kuamua waziri mkuu ajaye wa Japan kilianza rasmi leo huku mwanasiasa mkongwe wa Japan Taro Kono akionekana kuongoza kidogo, uchunguzi wa maoni umeonyesha hivyo. Kono, waziri anayezungumza moja kwa moja kwenye mitandao ya kijamii juu ya chanjo, anakabiliwa na ushindani kutoka kwa wagombea wengine watatu ambao wataweza kulazimisha kura marudio ambayo inaweza kuwa isiyo na uhakika zaidi. Waziri mkuu wa sasa Yoshihide Suga mwanzoni mwa mwezi huu alitangaza kwamba atajiuzulu baada ya kutumikia nafasi hiyo kwa mwaka mzima kufuatia umma kutopendezwa na namna serikali ya nchi hiyo inavyoshughulikia suala la virusi vya korona. Kujiuzulu kwa Suga kunaongeza uwezekano kwamba Japan itarudi katika kipindi cha mawaziri wakuu wanaojirudia, jambo ambalo liliashiria miongo kadhaa iliyopita. Kile kinachoonekana kwa karibu hivi sasa ni kwamba waziri mkuu ajaye wa Japan atatoka kwenye chama tawala cha Liberal Democratic Party LDP. Mahakama ya juu nchini Afrika Kusini hii leo ilithibitisha tena amri yake ya kumfunga jela Jacob Zuma, ikimtuhumu rais huyo wa zamani nchini humo kwa mashtaka ya ujanja, katika uamuzi ambao ulimshutumu kwa kuhujumu mahakama. Kesi hiyo hata hivyo haiathiri kuachiliwa kwa Zuma mapema mwezi huu kwa ajili ya suala la afya, jambo ambalo lilizusha malalamiko wakati wa madai ya ukiukwaji wa taratibu za msamaha. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka studio nambari 15 hapa Washington DC, ukiwa nami BMJ Mridhi. Ni mshukuru Mkamiti Kibayasi kwa kutusomea habari hizo za dunia. Karibu msikilizaji sasa hivi kwa majadiliano yetu ya Live Talk leo, tukiangazia hali ya kidemokrasia barani Afrika na hususan tukilenga kwa ukaribu eneo la Afrika Mashariki na Kati. Ni majadiliano ambayo yanajiri wakati wiki hii eh, juzi Jumatano, dunia imeadhimisha rasmi siku ya demokrasia, na kuadhimishwa kwa siku hiyo ni njia moja ya kuwakumbusha watu kote duniani kwamba demokrasia inafaa kuwepo saa ishirini na nne kwa siku siku mia tatu sitini na tano kwa mwaka. Kwanza nikupe historia fupi kabla tujawakaribisha wageni wetu. Hapo mwaka wa elfu mbili na saba mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa ulipitisha azimio la kuadhimisha tarehe kumi na tano Septemba kila mwaka kama siku ya demokrasia duniani ikiwa e ni kwa kusudi la kuku, kukuza na kuzingatia kanuni za demokrasia na kuzialika nchi zote wanachama wa Umoja huo na mashirika yaliyo na uhusiano na umoja huo kuadhimisha siku hiyo kwa njia inayofaa ambayo inachangia ukuzaji na ufahamu kwa umma. Kwa kifupi, azimio hilo lilieleza hivi kwamba wakati nchi na maeneo mbalimbali yana mbali, mifumo inayofanana ya demokrasia, hakuna mfano mmoja wa demokrasia ambao unafaa nchi zote na kwamba demokrasia siyo ya nchi yoyote au eneo lolote. Ukaendelea kueleza kwamba demokrasia ni thamani ya ulimwengu kwa msingi wa mapenzi ya watu yaliyowekwa wazi kufanya uamuzi wao wenyewe wa kisiasa, kiuchumi, mifumo ya kijamii na kitamaduni, pamoja na ushiriki wao kikamilifu katika nyanja zote za maisha. Ni siku inayoangazia umuhimu wa ushiriki wa nchi zote za ambazo ni wanachama wa jumuiya hiyo katika kudumisha na kuimarisha demokrasia. Ni mengi ambayo yameelezwa kuhusu E, hali ilivyo katika demokrasia. E, tunajua yote yaliyotokea barani Afrika katika miaka ya karibuni, na tangu miaka ya sitini na miaka ya tisini ambapo kumekuwa na mabadiliko makubwa katika mifumo ya kisiasa katika nchi nyingi za Kiafrika, na mabadiliko hayo ya taasisi yamesababisha kwa mfano, kufa kwa mfumo wa ubaguzi wa rangi kule Afrika Kusini na kuletwa kwa demokrasia isiyo ya ubaguzi, na tawala nyingi za kidikteta na vilevile vile za kiraia na za kijeshi zimeanguka zikitengeneza njia ambayo imepelekea kuanzishwa kwa mifumo ya utawala wa sheria ambao unatambuliwa na katiba na serikali za katiba kote duniani. Katika e, mazungumzo yake katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres ametoa wito wa uwazi katika e, serikali mbalimbali mbali kote duniani, na kwamba ziwe na uwajibikaji katika kulishughulikia janga la COVID-19 kwa sababu maadhimisho haya yanafanyika kwa mwaka wa pili sasa, e, nchi ama nchi kadhaa, nchi nyingi duniani, karibu zote zikikabiliwa na janga hilo au zikikumbwa na janga hilo la Covid 19. Nilikuwa nakupa maelezo mafupi pia kuwapa muda wale ambao ni eh, wageni wetu hivi leo katika live talk. Nafahamishwa na mwelekezi wetu kwamba tuko tayari na mgeni wa kwanza Dr. Kaluyu Kavinga. Eh, huyu ni mtetezi wa demokrasia na vilevile vile amewahi kwa wakati mmoja kugombania au kugombea kiti cha urais nchini Kenya, na vilevile vile tuko naye Suraya Hasi, mtetezi pia wa demokrasia nchini Kenya, na tuna wengine tunaowatarajia kama Janet Jo Rike. Nafahamishwa kwamba atajiunga nasi baadaye kidogo, lakini kwanza nimkaribishe Dr. Kaluyu Kavinga. Huyu yuko hapa hapa mjini Washington DC, na ana mengi ya kutueleza kwa sababu ni suala ambalo pia amelisomea na wakati fulani pia alinieleza, alifunza watu kuhusu demokrasia. Wakati unaposikia yale yanayoendelea, Dr. Kavinga, Kaluyu Kavinga, hebu e, tueleze nini ambacho unaweza kuwaeleza wasikilizaji kabla hatujaingia katika nchi mbalimbali kuhusu demokrasia na jinsi inavyoadhimishwa kwa mujibu wa ilivyowekwa na Umoja wa Mataifa. Kwanza na wasalimia wasikilizaji wote popote walipo katika Jamhuri ya Kenya na Afrika na Amerika, popote wanaposikiza saa hii, mmefahamishwa yeah. Kwa jina ni Dr. Jeff Kaluyu. Uh, jina langu la mwisho ni Kaluyu si Kavinga, lakini katikati ni Kavinga which is very good, kwa sababu nilikuwa mwane, mwaniaji wa kiti cha urais katika uh, taifa la Kenya mwaka wa 2017 kwa hivyo nataka kura zangu zikiwa za 2022 zikuwe uh, za haki na ukweli bila kukosea jina. So kuangalia mambo ya demokrasia ni mambo ya you know, karibu sana kwangu, kwa sababu hayo ndio mambo mimi wanatetea. Mimi ni mtetezi wa demokrasia, na sasa kile ya muhimu ni kuangalia kwanza, kuelewa demokrasia ni nini ndio tukuwe tunaongelelea kitu kimoja. Na kusema ukweli, venye ulikuwa umesema uh, awali ni kwamba demokrasia ziko mingi kama venye tuko na mawakili katika dunia. Kila nchi demokrasia yake iko kidogo uh, inafanana, haifanani na kila mtu, kwa sababu kidini, si kimambo ya kabila, kimatraditions, hizo zote ziko tofauti, hata ikiwa ni France, ikiwa ni America, ikiwa ni UK hizo zote ziko tofauti kidogo, lakini ni kusema kuna ile international standard ama katika jamii ya ulimwengu ya, ya international standards, kuna ile kitu inaitwa democracy uh, uh, democracy index ni kuangalia kama hiyo nchi iko na usawa wa kupiga kura, kuna usawa wa kimahakama ama sheria, kuna usawa wa maisha na kibinadamu human rights na kuangalia kama wako na uhuru wa uh, kusema na uhuru ku, wa uh, kwa kongamano ama kukutana venye wanavyotaka. Kuna nchi zile ziko mbele ka kipaumbele katika Africa, uh, kama Angola, kuna Botswana, kuna other countries, lakini hizo zote zimeonekana zikiwa zinaangazia mambo ya demokrasia. South Africa tukuja kama East Africa na mambo mengine tutaongelea, uh, uh, you know kuendelea na mbele, lakini cha muhimu ni kujua kwamba Afrika sana sana ile tulianzia, manake demokrasia ililetwa na western countries ama watu wa maga, uh, you know, uh, mataifa ya magharibi ni hiyo demokrasia imeanza kurudi nyuma, iko katika mstari ya kurudi nyuma. Iliendelea mpaka kitu kama 90s 80s, lakini ikakuja ika sana wakati watu walipatiwa motipati, lakini sasa wameanza kurudi na nyuma. Wale walikuwa kipa, walikuwa mbele, walikuwa West African naam. Uh, kama huko wa Angola, lakini sasa wameanza kurudi nyuma kidogo. Kwa hivyo siwezi kusema Afrika iko na demokrasia, iko na majoritarianism na tunaweza kuongelelea mbele hiyo ni nini, uh, na vyenye demokrasia inaweza kuendelea mbele na kudumishwa na vyenye tunaweza kurudi kwa Main bila shaka, bila shaka, bila shaka tutakuja kujua mengi kuhusu majoritarianism, wale ambao wanataka eh, kufahamu ufasaha wa neno hilo la Kiingereza <coughs> lakini kwanza, eh, Sureya Hasi yuko nasi, yuko kule mjini Mombasa, nchini Kenya. Kenya ni moja ya nchi ambazo Uh, sasa hivi tunaona cheche za moto uh, kwa uh, mirengo, maswala yanayohusu siasa, lakini hata bila kuzungumza siasa, kwanza tupe uh, Surea, tupe hali halisi ya demokrasia hapo nchini Kenya, jinsi unavyoiona. Asante sana. Kwanza ningependa kuwasalimu popote ulipo. Uh, kama ulivyosema kwa majina naitwa Surea, ambaye pia mimi nimekuwa katika uongozi kwa muda na ni mtetezi wa kidemokrasia na hasa masala ya kina mama na uongozi. Na mimi nikiwa hapa mjini Mombasa, kama mnavyofahamu sisi uh, watu wa pwani kweli, kama wanavyosema mambo ni mengi, na sisi tunashukuru ya kuwa tumetoka mbali, na nataka kuwa na maoni ya, ya, ya, ya, kikiwa, ya kimaendeleo ya kuwa na matumaini, kuwa na matumaini ya kuwa eh, hata kama hatujaridhika na ile demokrasia ambayo tuko nayo sasa, lakini naamini tumepiga hatua kubwa sana, na tunaamini ya kuwa sisi watu wa Kenya ambao tuko na katiba yetu tuliyoidhinisha ya mwaka elfu mbili na kumi, kila kitu kiko katika katiba hiyo. Lakini sasa, kwa sababu ya mirengo ya siasa, kwa sababu ya, ya, ya, ya, ya mambo tofauti tofauti ya maoni ya watu, tunakuwa bado tunaonekana ni kama tuko nyuma, lakini ukweli ni kwamba ninaamini tuko na demokrasia bado tuna kazi ngumu sana ya kutekeleza maadili mengi ambayo yako katika katiba yetu ya mwaka elfu mbili na kumi ambayo tuliidhinisha na ambayo kama tungeweza kuifuatwa kihalali, tungekuwa tuko mbele sana. Tumepiga hatua bila shaka, naam, bila shaka. surea harsi, tutakuja kuzungumza kuhusu katiba ya mwaka elfu mbili na kumi hapo, na nitarejea kwako kwa sababu ningependa usikie jinsi alivyozungumza Rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta, sio siku nyingi zimepita eh, kuhusiana na hali ya demokrasia hapo. Lakini kwanza tumkaribishe Abdul Zeimana. Huyu ni mkimbizi kutoka nchini Burundi, yuko nchini Ubelgiji. Eh, na karibu kwa kipindi hiki, na kwanza kabisa tukizungumza mambo ya demokrasia ni vigumu kutenganisha masuala ya demokrasia na haki za binadamu, na hiyo jana hapa tu idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tumeripoti kuhusu uh, Umoja wa Mataifa, ripoti ambayo imetoka uh, siku mbili zilizopita e, kwamba ikieleza kwamba hali imekuwa ni mbaya wakati wa utawala wa rais wa sasa. E, e, e, e, e, ikilinganishwa na rais aliyeondoka, labda uzilizungumzia hilo kwa kifupi, kabla ya kuangazia kabisa hali ya demokrasia ikoje nchini Burundi kwa maoni yako nam. Asante sana ndugu mtangazaji e, napeleka salamu kwa wadau wangao wengine ambao wanachangia kwenye kipindi hiki, na nilikuwa nataka mwanzo kabisa nikosoe nikosoe jambo moja leo mimi sio tena mkimbizi, mimi ni raia, ni Mrundi, raia Mrundi ambaye anaishi Belgique, anaishi Belgium en, mimi sio tena mkimbizi sababu nimesha kuwa na uraia wa hapa nchi ambayo iliyonipokea. Hili nadhani ni la msingi na ni muhimu eh. Sasa ama kuhusu swala hili ambayo walizungumzia la demokrasia eh, mi nikipenda ku sema kuwa kitu kimoja kinacholeta kinacho taabu kule kwetu Afrika ni kuigiza. e, demokrasia kwa kawaida ni jambo zuri na mambo mengi ya kidemokrasia yalikutwa katika mila na tamaduni zetu sisi wa Afrika, lakini tatizo ni kwamba hatukukuza hatukukuza demokrasia yetu ki, ya, ya, ya u, u, undani. Tulichukua yale ambayo yanatoka nje, na haya, kama kwa wale ambao wamefuatilia sana eh, mambo ya siasa yameanza miaka ya tisini, ndiyo yameanza. E, wakati ilifanyika kama, wa wenye kuwa na kumbukumbu nzuri, -kumbu wakati ilivyofanyika conference ambayo ilifanyika mahala kunaitwa La Bolu, mm. E, ni kule Ufaransa. Basi nchi hizo za magharibi zikawa zimechukua majukumu ya kusema kuwa nchi ambazo hazitoonyesha kuwa zinaendelea napiga hatua katika mambo ya demokrasi, basi hivyo hazitoweza kupewa misaada, yani wakaambatanisha kutoa misaada na eh, maendeleo ya demokrasi ndani ya nchi eh, za Afrika. Na sisi ubovu wa bahati, nchi zetu nyingi hazikutazama, hazikupiga picha mm-hmm, ya kila nchi, maanake kila nchi ya Afrika iko kivyake. Kila nchi ina utamaduni wake wa siasa, kila nchi ina matatizo yake, kila nchi ina, ina naweza kusema ina nguvu zake bila za kitamaduni ambazo zingeweza kutumiwa na kuweza kujenga demokrasia ambayo ikikuwa nzuri kwa kila nchi nchini Afrika, hilo halikuwepo. Sasa leo tuko na demokrasi ambayo tumepiga kopi ya wazungu, na, na hii demokrasi ya kopi ya wazungu uh, kwa kweli nitasema eh, kuwa hai hai- hai, hai haikutusaidia sana kuweza kutoka chini kuweza kunyanyuka na kuweza kujenga demokrasia yetu. Leo tutarejea tut, kwako nama, ab, Abduzeimana nyo, na, naona, kwa sababu tuna wageni wengi tuwape fursa uh, pia tuko na Sami Ruhusa nafahamishwa ambaye antokea nchini Tanzania, lakini kabla sijamkaribisha Sami Ruhusa ndo, ndo nimuulize swali moja kwa moja. Hebu kuna kauli ambayo ametoa juzi Raisi wa Tanzania Samia Suluhu Hassan, kwanza tuisikilize. Uhuru wa kutoa maoni Tanzania tumefanya kazi nzuri na tumefanya kazi kubwa. Tanzania ni miongoni mwa nchi zinazoongoza kwa kuwa na vyombo vingi vya habari magazeti 257 redio 197 televishen hamsini televishen mtandao 451 blogi tunazotizama kwenye simu zetu 122. Na hii ni kwa mujibu wa taarifa ya mwezi Mei 2021. Na, na katika vyombo hivyo vya habari zaidi ya asilimia 75 vinamilikiwa na watu binafsi, na kila chombo kinatoa habari zinazoona zinafaa kwa wakati huo. Kwa uhuru wa kujieleza na uhuru wa habari Tanzania tuko vizuri sana. Sami Ruhuza, sitaongeza chochote, lakini naomba uchangie baada ya raisi kusema hayo, kwa sababu tukizungumzia demokrasia eh, lazima pia tuzungumzie uhuru wa kujieleza. Hali ikoje hapo, eh, kwa mujibu eh, tukizingatia hayo ambayo anasema Raisi Samia Suluhu Hasan? Asante uh, sana kwa kunikaribisha kwenye kipindi chako na nimesikiliza hiyo ni e, kwamba wanasema kuongea ni rahisi sana kuliko kutekeleza, kwa sababu hilo waliloongea ndilo ambalo tungepaswa wote tulijivunie nalo. Lakini unajiuliza hivyo vyombo vya habari vina uhuru gani wa, ku, wa kutoa habari? Wakati vikizungumza kitu chochote ambacho ni ambacho hakimfurahishi mtawala, basi hicho chombo cha habari kinafungiwa Yani, vyombo vya habari vipo ndio, magazeti yapo, TV zipo, redio zipo nyingi tu, lakini utoaji wa habari wake umekuwa ukifinywa katika kutoa habari. Matokeo yake unakuta magazeti kila siku yanafungiwa, utakuta uh, faini zinakuwa nyingi kwa vitu ambavyo hata havitakiwi. Mfano tu mdogo sana, gazeti la Raia Mwema wiki mbili zilizopita zilitoa taarifa ambayo hakuna mtu yoyote ambaye anaona kama kuna tatizo lakini kwa sababu kilikuwa kinagusa chama tawala, hizo taarifa eh, kuna kuna, kuna mtu alifanya, alifanya, alifanya mauaji na akauawa, hasa huyo mtu ni mwanachama wa chama tawala, basi gazeti likaandika kwamba huyu mwanachama wao, basi oh, serikali ikasema kwamba yale maandishi ni kero kwa chama tawala, wakati chama tawala chenyewe hata kijalalamika, lakini mm-hmm, serikali ikakifungia limefungia ile gazeti kwa siku thelathini, naam, kwa mambo ambayo hayatakiwi. Sasa huo <laughs> uhuru wa, wa, wa demokrasia katika vyombo vya habari haupo, na pia hata katika watu wenyewe. e, mtu unapozungumza, unapotoa maoni yako, unapofanya nini, unakuwa muoga, kwa sababu hata juzi e, jana jana huyu wa, waziri wa, wa mambo ya ndani ametangaza kwamba wataanza kufuatilizia watu wote ambao wanazungumza vitu ambavyo ni vya kashifa kwa kwa serikali. Yani, wanataka kusifiwa tu, lakini ukizungumza jambo lolote la kuikosoa serikali, wao tafsiri yao ni kashifa. Kwa hiyo uko, uko, uko katika kilengeo cha kukamatwa na kuchukuliwa hatua. Demokrasia namna gani? Ninavyokusikia Sami Sami Ruhuza ni kwamba unasema demokrasia hapo kidogo haikai vizuri, na naona kwa sababu muda wetu wa sehemu ya kwanza unaelekea kuisha, nimpe tu uh, Dr. Kaluyu Eh, sekunde thelathini atuelezee jinsi anavyoona nchini Kenya kule ambako yeye mwenyewe alijaribu, eh, kuwania urais kabla hatujafunga sehemu ya kwanza alafu tujiunge nanyi katika sehemu ya pili. Dokta Kaluyu, vile mi mwenyewe uh, ninaona katika taifa letu la Kenya ni kwamba kuna ile tunaita ma, ma, wanatumia uh, hisia za kidemokrasi ama fikira za kidemokrasi kama a good idea, mm -hmm. Alafu wanaitumia hiyo kuingia katika mamlaka. Wakiingia katika mamlaka, inaonekana kwamba sana sana wanatumikia uh, wale watu, walipi, wa, watu wa mrengo yao, ikiwa ni party. So ile mambo ya manifesto inaenda kwa dust in the first day of so uh, mambo mengi yale, ahadi mingi hazijatimizwa na sasa wanaanza ku, ku, you know, kujitayarisha kwa ile, kwa ile uchaguano o uchaguzi bila shaka. Nina hakika rais Uhuru Kenyatta atakuwa na maoni tofauti, lakini hatuko naye kwenye show. Kwa hivyo e, tuta, labda tutasikia atakavyosema katika sehemu ya pili, maanake e, tuna kauli zake. Msikilizaji, tunafunga sehemu ya kwanza ya matangazo haya ya live talk kutoka hapa Washington. Ni washukuru nyote mliotusikiliza na wote waliofanikisha. Jina langu BMJ Muridhi, tuonane katika sehemu ya pili, hasa kwa wale wanaojiunga nasi kwa njia ya mtandao. Karibu kwa sehemu hii ya pili ya kipindi hiki cha Live Talk, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Leo tukizungumzia hali ya demokrasia nchini eh, au katika ukanda wa Afrika Mashariki na Kati ni katika bara la Afrika kwa ujumla, kwa sababu pia tutasikia jinsi ambavyo wale ambao tuko nao wageni wetu watazungumzia hali ilivyo, kwa mfano, kule Afrika Magharibi ambako tumeona mabadiliko ya kila aina katika mifumo ya kisiasa na demokrasia katika eneo hilo. Tuko naye Dr. Jeff Kavinga Kaluyu, huyu ni mchambuzi wa masuala ya demokrasia, pia ni mtetezi wa demokrasia na amewahi kugombea kiti cha uraisi nchini Kenya. Na tuko pia naye Sureya Harsi, huyu pia ni mtetezi wa haki za kidemokrasia akiwa nchini Kenya. Tuko naye Samiruhuza na tuna wageni wengi ambao tunajaribu kuwaleta kwenye laini ili tupate kujua mengi ambayo wanazungumzia kuhusu swala hili. E, tuko pia, tungependa kuwakaribisha wasikilizaji popote pale mlipo, mwendelee kutupatia e, yale ambayo mnazungumzia kuhusu swala hili muhimu. Ni wakati na tunalizungumzia katika wiki ambayo dunia imeadhimisha siku ya demokrasia, siku ya Jumatano, siku mbili zimepita. Sasa Jeff, ulikuwa unaeleza hapo uh, lakini kabla hatujaenda mbali uh, nilikuwa nimemwahidi Sureya Hasi kwamba tutacheza uh, kauli ya Rais Uhuru Kenyatta anavyoiona demokrasia katika nchi yake. Rais Kenyatta: sisi ni wana demokrasia. We believe in democracy. Musione simba amenyeshewa, mufikirie mipaka kila kitu na wakati wake. Watu wapigapige ile wanataka kupigapiga, waandike ile mabarua wanataka kuandikaandika. I am in charge of this government and I am in control of what we are doing. Tunaelewana, wenzangu? Hey, sitaki mutu akunilecture mimi. Sasa uh, swali hili na, na kutupia surea, lakini pia uh, Dr kaluyu unaweza kuingilia hapo katikati tuzungumze kwa kifupi. Tulikuwa tunasema hali ya kisiasa hapo imepamba moto tayari kuelekea uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. E, lakini wakati rais anasema yeye ako in charge, ni nini ambacho kinapelekea hii? Najua wengi wamesikia mvutano uliopo kati yake na naibu wake, lakini e, kusema kutoa kauli kali namna hiyo, uh, hii ni ku, ni ku, inapelekana na demokrasia kama ambavyo inafahamika kusema ukweli. Ninasema Kenya kidemokrasia, it is not a lost cause, ama si ati ni mambo mbaya sana. Imeanza ime, ime kufanyika, ile iko ni kutakiwa kupiga msasa yale mambo yanaenda mrama uh, kidogo uh, sana sana kwa matamshi. Mimi niliendo uh, President Kenyatta, Uhuru Kenyatta, wakati sikuwa na kura ambazo zimetosha niyeye nilimwendoe nikasema, aendelee na nitamuunga mkono na nimekuwa nikimuunga mkono. Ndiyo, mambo lazima tusahau kisiasa uh kidogo, ndio tuendeleze nchi yetu. Kwa hivyo nasema kuna mambo kadha wa kadha, unajua kiafrika demokrasia ile iko, unaona saa hii wanataka ku, uh, kuungana ni alliances ni wakina nani wanataka kukuja pamoja, manake ukiwa katika mamlaka, ikiwa hauko unafiki, unafikia kama hauko katika uongozi, na hiyo ni very dangerous, ni kitu mbaya sana na inaweza kuharibu kuharibu nje. Ndio sababu unaona urais in Africa, ama Kenya, kila mtu anapigania kwa vyo vyote vile, na wanaweza kufanya chochote kwa sababu wale hawako katika ndani ya, ya serikali, unasikia muda huu lazima tukuwe ndani ya serikali. Hiyo ni kusema nini? Hiyo ni kitu mbaya sana. Unatakiwa kusema yule tutachagua atakuwa ata anasimamia mahitaji ya kila mtu, hata akiwa Mkikuyu, Mkamba, Mjaluo, kila mtu yoyote. Kwa hivyo hiyo mambo, kuna ile feelings ama maoni kwamba ukiingia katika serikali, na hiyo maoni inatoka mahali kwa sababu ndeo, pengine it has been practiced ama imeonekana. Kwa hivyo na, na, na, one of the legacies ya President Kenyatta anataka kumuuliza ni atuachie legacy, maanake hata rudi atuachie legacy na apige msasa, ionekana yoyote ataingia katika president mm -hmm. atakuwa anatu, udu, anatumikia Wakenya wote. Na kitu ya mwisho ni media, media Kenya inatumikia yule ako na pesa mingi ndio, unaona kuna watu wengi wanasema wanataka kukimbia urais 2022 lakini wanachagua Ruto, Raila na watu wengine. Ndio kwa sababu kuna ile, in Africa tunasema corruption ya media, na media ni watetezi wa demokrasia wa media oh, wasipoungana un mkono waonyeshe wa, wa, wa, wa, wa, ni nini mbaya na ile nzuri inaendea kwa kila mtu. Demokrasia inaanzia hapo, Aosamani Dk Kalui. Sijui tuna matatizo hapo, sijui nani ambaye simu yake ina iko na kelele, labda kuna watu wanazungumza kule nyuma, inatuharibia sio yako, ndio? E, e, lakini uh, nafikiri hiyo point yako imeshaingia kabisa, jinsi unavyoeleza hapo Dr. Kaluyu e, Dr. na kwa sababu nilikuwa pia namuuliza surea harsi, lakini kwa sababu ya kubalansi maneno, kwanza twende huko Tanzania. amezungumzia swala nzuri hapo Dr. Kaluyu e, naenda kwake sasa Sami Ruhuza e, kuhusu Uh, vyombo vya habari na na kwamba vinatumiwa na watu ambao wana pesa. Sijui kama hali kama hii unaishuhudia hapo, uh, ulipo Tanzania? Sami, asante. uh, hilo la watu wenye pesa kutumia vyombo vya habari kwa hapa sijalithibitisha, lakini inachokiona mimi zaidi katika vyombo vya habari ni kwamba mtawala hupendelea zaidi kuandikwa habari zake kwa kwa mawazo chanya zaidi kuliko kuandikwa kwa mawazo hasi, yaani kwamba eh, wewe chombo cha habari unapotaka kutoa habari basi hakikisha wewe habari zako haziingii popote pale kumsema mtawala. Ukimsema mtawala katika hali ambayo italeta picha tofauti kwa wasomaji au wasikilizaji, then uko katika hali ambayo unaweza ukafungiwa chombo chako cha habari. Kwa hiyo eh, hata kama mtu na hela zako unataka habari yako itoke, labda zinaweza zikatoka habari za kawaida tu hizi za za, za, za, za, za za kijamii za kawaida, za, za, za, za, lakini katika zile za kuji, kama vile Kenya wanapofanya, mimi naona wako mbele zaidi, wale wale habari zao zinatoka tu, wanazungumza. Hata Uganda wako mbele zaidi katika utoaji wa habari kuliko hata sisi. Sisi vyombo viko vingi sana, lakini utoaji wa habari ni lazima uelemee katika hali ya kumsifia E, mtawala katika hali ya kuonyesha mema me anayoyafanya mtawala, lakini ukianza kuandika vitu ambavyo ni tofauti, chombo chako cha habari saa yoyote kinaweza kikafungiwa. Asante uh, sana sana dok, uh, uh, Sami Ruhuza. Na usiondoke hapo, kuna msikilizaji ambaye nilikuwa nazungumza naye kidogo hapo kabla hatujaja hewani na nikarekodi sauti yake, na alikuwa na kauli ambayo inahitilafiana ama inakinzana na yale na vile ambavyo wewe unaangalia mtizamo wa mambo hapo Tanzania. Hebu tusikie sauti yake. Uh, kwa majina anaitwa Emmanuel Chazi au MC Masai, nazungumza na, na nyinyi kutoka hapa babayu Dodoma nchini Tanzania. Uh, ikiwa ni hizo majuzi tu imepita wiki ya demokrasia duniani. Kwa taifa langu la Tanzania, mimi na, na kimtazamo wangu ninavyoona kwamba ni taifa ambalo linajali zaidi demokrasia uh, nadhani watu wengi sana wanaweza wakanishangaa kwa sababu gani nasema hivyo. Kwa sababu uh, tunaona kwamba nchi imekuwa ikitawaliwa kwa kuzingatia masuala mazima ya sheria, kuzingatia masuala mazima ya kiutu lazima tutofautishe kwamba demokrasia na masuala mazima ya kisiasa, kwa sababu kuna mambo ya kisiasa ambayo yamekuwa yakiendelea. Sasa watu wamekuwa wakiyahusisha na masuala ya kidemokrasia. Siasa hazikatazi kufanya kwamba watu tufanye siasa, lakini siasa tunazozifanya lazima kwamba tuhakikishe tunafata zile sheria za nchi. Sasa utakapokuwa unafanya siasa alafu ukawa unakiuka zile sheria za nchi, uka, uka, ukachukuliwa hatua usizani kwamba mtu amekiuka demokrasia. Hapana, demokrasia ni kwamba demokrasia ipo na inajaliwa lakini zile siasa ambazo tunazifanya lazima zifate sheria za nchi. Nikupe nafasi Samir huza sekunde chache umujibu huyo msikilizaji, kwa sababu anasikia kauli yake eh, kabisa yeye anaona mambo ni safi huko Tanzania. Uh, yee mwenyewe kwanza alivyoanza tu hoja yake ameanza kwa kujipinga yee mwenyewe. Kwa maana hiyo ni kwamba ameanza kwamba watu watajishangaa sana nikisema demokrasia ni, ni ipo yaani, yee yaani yeye mwenyewe amejipinga, kwa maana kwamba yeye mwenyewe amejishangaa. Kwa hiyo haya yaliyoongea yote baadaye ni kwamba ameongea tu kwa kwa, kwa fikira zake anazozijua yeye, lakini yeye mwenyewe ameshaona kwamba hata watu watanishangaa. Ni kwamba hali ilivyo ni tofauti na alivyoongea. Maanangu ni kwamba vyama e, vya, vya, vya siasa vipo, vyama vya siasa vipo Tanzania, wala hilo hatupingani nalo Ruhusa ya vyama vya siasa kuwepo ipo kikatiba, hakuna mtu anayepingana nalo. E, sheria ambazo zimepitishwa na Bunge ambazo zipo kisheria zipo. Ukifanya kosa mtu nakamatwa, haijalishi wewe ni nani wala nani, lakini ukifanya kosa na kosa likaonekana limetendeka, basi wewe ni mhalifu. Hilo ilo lipo, na utapelekwa polisi, utapelekwa mahakamani. Hilo lipo, hakuna mtu anayepambana nalo. Hoja ni kwamba, je, huo uhuru wa wewe kutoa hiyo hoja, uhuru wa wewe kukosoa, uhuru wa wewe kujieleza. Mfano tu mdogo, Rais wetu alizungumza kabla kwamba eh, aliwaambia kwamba wakati kwama wakati anaapisha wateule wake wa, wa kwanza kwamba nendeni, mkafanya kazi, msifikirie uchaguzi wa elfu mbili na ishiri na tano. Maanake ni kwamba mfanye kazi, msifikirie chaguzi zinazokuja, fanyeni mkifikiria leo. Ndio hoja ambayo aliisimamia ali sasa juzi tu katika e, siku ya, ya, ya, ya, ya, ya demokrasia, anaongea na wakinamama sijui wa chama chake, anawaambia kwamba elfu mbili na ishiri na tano nani amesema mimi sigombei? Elfu mbili na ishiri na tano ndo tasimika mwanamke. Hiyo peke yake hiyo ni nje ya demokrasia, kwa sababu yeye amewazuia watu kutangaza kugombea. mm -hmm. Amewazuia watu kutangaza masuala ya siasa nafasi za na kugombea, alafu yeye kwa sababu yuko kwenye madaraka ndio peke yake mwenye haki ya kuzungumza kwamba uchaguzi wa elfu mbili na ishirini na tano anategemea na, kusimama na, na uchaguzi huo ndo utamuweka mwanamke madarakani. Kwa hiyo anatumia pia jinsia yake yeye, mimi mm -hmm. sijawahi hata siku moja kumsikia rais mi-nani, eh, eh, kansela wa mika wa, wa Ujerumani akitumia jinsia yake kupata kura au kutumia jinsia yake kutafuta huruma ya kura kwa kwa akina mama, japo yeye ni mwanamama ambaye anaongoza nchi kubwa kama Ujerumani. Sasa hii swala la la, la la kutumia jinsia swala la, la kuzuia watu wasijitangaze wasi, wasi, wasi, wasi, wasi, wasi, kugombea nafasi swala ambalo eh, unatumia platform ambayo wewe utaki wenzako waitumie ni jambo ambalo haliendani kabisa na swala la kidemokrasia. Demokrasia ni mtu kuwa huru. Kama unataka kampeni zianze, basi fanyeni kampeni make leo. Eh, picha nyingi zimeanza kutembea mitandaoni zikionyesha kwamba kuna Imani na Mama elfu mbili na ishirini na tano. Kwa maana hiyo ni kwamba amewaruhusu afanye kampeni. Nafikiri statement yako umeiweka ume, vizuri, imeeleweka kabisa, na ni vizuri, ni wakati mzuri tumkaribishe uh, Suraya Harsi ambaye yeye ni mwanamke alizungumzia hili kwa sababu pale Kenya alipo kumekuwa na magu, ma, mazungumzo kuhusu eh, kuweka wanawake katika mstari wa mbele wa uongozi. U, unasikiaje kauli hiyo ambayo inatolewa na mwenzetu kule Tanzania, Sureahesi, kuhusu mtu kutumia jinsia eh, kujitangaza badala ya eh, ku, kuweka utendakazi kwanza, jinsi nilivyomwelewa. <coughs> Asante sana eh, nilikuwa nimekatika kidogo lakini kama nitafuatilizia mazungumzo mm -hmm. Nataka ku, ku, kusema, ni kweli lazima tutumie utekelezaji, wa kazi huwa ndo kipaumbele. Unakuwa kiongozi kwa sababu wewe ni mtekelezaji wa ile kazi uliyopewa, halafu jinsia yako inakuja nyuma yake. Lakini unajua sisi kama Afrika na hasa upande huu wa East Africa tu sisi tumeona ni kitu kikubwa sana kumpata mama Suluhu Tanzania kama kiongozi na eh, kiongozi wa hiyo wa hiyo nchi. Kweli demokrasia yetu bado katika sisi nchi zetu, bado tuko na changamoto nyingi. Mwenzangu alisema lazima tupige sasa, mambo mengi. Tuko na mama kama president, sisi Kenya hapa, hata sijui tutafikia lini hapo. A, tuko na kila kitu chetu sawa, lakini mambo yetu bado hayajaenda, bado yako haya tu yanaenda hivi hivi, na sisi mpaka siwasi sisi, ikiwa tunaweza tulifikiri sisi Kenya tutakuwa mbele katika kupata kiongozi wa kina mama kabla kwetu, jirani yetu Tanzania na sisi tunasema sisi tuna demokrasia kushinda wetu wa Tanzania wetu, maanake sisi tuko mbele namba wani katika mambo mengi sana. Huo ndio ukweli wa mambo, lakini katika kuku, kuka, kuku, kukubali ya kuwa mama ni kiongozi, tunaongea tu kwenye midomo, lakini viongozi wetu wa kina baba zetu bado hawajatilia mkazo uh -huh. tuna jambo ambalo likuwa ametajia pale kizungumza juu ya Usione simba amenyeshewa ukadhani ni paka. Kweli ni kwamba uongozi huja na majukumu, uongozi huja na majukumu. Katiba yetu imekubali ya kuwa thuluthi moja lazima kuwe na jinsia ya kike, lakini tunazungumza tu, hatutaki kutekeleza katiba. Ikifika wakati wa kupiga kura, unakuta nusu ya watu katika bunge hawako lakini tukifika nje tunasema tunawapenda kina mama, kina mama ni viongozi, kina mama tutawapatia kazi. Lakini wakati ukifika, wewe kama kiongozi ushurutishi watu wako kuwachagua, lakini yale unayotaka wewe nayatekeleza. Ukizungumzia juu ya vyombo vya habari, mwenzangu ameongea, ni kweli, vyombo vya habari va Kenya vinamilikiwa na watu binafsi wenye kufuata mi, mi, mi, mi, mirengo wanayotaka wao. Kwa hivyo mambo mengi ambayo utaka kujua, ukiingia kwa chaneli hii utajua hapo, utasikia kitu gani, huyu atamponda huyu, huyu atambakiza huyu. Demokrasia tuko nayo kwenye makaratasi, lakini we have to walk the talk, kama wazungu wanavyotuambia. Na ikiwa wewe ni kiongozi, ukiwa utapiga makelele ukisema ya kuwa usinione mimi, ni paka mimi ni simba, basi jitekeleze kazi yako kama simba, tukuone wewe ni simba. Ikiwa kuna mambo yanayotendeka sio sawa, jitokeze wazi, useme wewe, wa pili wa tatu, lazima tuelekee mwenda huu. Lakini tukiongea kwa mafumbo hivi, na sisi ni kiongozi, tunatarajia mwananchi wa kawaida afanye kitu gani? Basi nzuri kwa kila Sh... Sh... Sh... shikilia, Sh... shikilia wazo hilo kwanza, tusikie manake msikilizaji, unaendelea kusikiliza Live Talk, moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni vizuri pia tuwashirikishe wale ambao mmekuwa mkichangia kwa njia kubwa kupitia mitandao ya kijamii, tusikie nini mnachokisema hasa. Nasikia Mkamiti Kibayasi, mwelekezi wangu ananiambia wa kwamba amekuwa akipekua pekua kuona ni nini mnasema kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Twende kazi. Shukrani sana BMJ Muridhi kunipa fursa hii. Basi nasoma ujumbe kutoka kwa Salim Nasoro Sayungu, yeye ya anapatikana Ngara Kagera nchini Tanzania. Ameandika kwa Tanzania demokrasia inafuatwa, hakuna ukandamizwaji, ila wanaokwenda kinyume na sheria za nchi ndio wanaochukuliwa hatua za kinidhamu. Pilo Tedi Malema Junior yeye anasema anapatikana huko Kenya, ameandika demokrasia nchini Kenya imepiga hatua kubwa kulinganishwa na nchi zingine za Afrika, demokrasia ambayo watu wenye pesa na wasio na pesa wanaweza kujipatia mahitaji ya msingi sawa bila ubaguzi. Kupitia uongozi, demokrasia imeleta uwazi katika miradi na kufikia malengo ya maendeleo endelevu huko nchini Kenya. Juma Sylvester Max wa Ilemela, Mwanza, Tanzania ameandika, siridhishwi hata kidogo, hakuna uhuru kwa vyama vya upinzani. Demokrasia ya Tanzania inaruhusu chama kimoja pekee kufanya mikutano na makongamano popote pale nchini. Wapinzani wanaishi kama wahalifu, hawana uhuru unaotakiwa ili kukidhi matakwa ya demokrasia. Chaguzi zetu zote zimegubikwa na utata mwingi. Abu ali Costa yeye anasema, anapatikana majengo Dodoma, Tanzania. Anasema yeye binafsi anaona wengine wanalalamika na wengine wanafurahia, au kwa kejeli wanaolalamika na hawa wote ni wanasiasa. Ukiwasikiliza kwa makini sana, utasikia wanasema wote wanajenga nyumba moja. Ameendelea kuandika, anaomba mwaulizi wachambuzi ni kwa namna gani wananchi wanaweza kuchagua upande kati ya hawa wanaolalamika na hao wanaowabeza au wanaolalamikiwa, haswa kwenye masuala muhimu ya kitaifa kama katiba mpya, uhuru wa kujieleza, demokrasia na kadhalika? Haya basi, BMJ Muridhi, naona nirudi kwako uweze kuendelea na live talk ya leo inayohusiana na masuala ya uhuru wa demokrasia katika eneo ulilopo. Asante ah, sana mwenzangu, Mkamiti Kibayasi. Umesikia hayo Dr Jeff Kaluyu. Eh, labda, kwa sababu nilikuwa nataka kukuuliza tuangazie eneo nzima, eneo pana hilo la Afrika Mashariki na Kati, kwa sababu muda pia unakimbia, tunaweza pia kuangalia hali inayoendelea kule eh, West Africa, Afrika ya Magharibi. Rwanda, Uganda, Burundi, Togo, Chad, Cameroon, Misri na sasa Guinea Conakry ni kati ya nchi ambazo wamefanya mabadiliko eh, kuhakikisha kwamba maraisi ama viongozi wameongeza muda E, ili warudi tena madarakani au kwa sababu zingine zote zinazoelezwa. Hebu e, tuangazie hilo bado pia ukijibu swali hilo ambalo mkamiti amelisoma kutoka kwa mmoja wa wasikilizaji wetu. Uh, ukweli ni kwamba uh, na nitataja haraka haraka manayake kwa muda hiyo, umesema imetupa ime kisogo kidogo, lakini kusema ukweli uh, West Africa ile uh, Afrika Magharibi huko Mali uh, ngini Liberia, hao walikuwa kipaumbele ni watu wale walikuwa mbele sana kwa demokrasia, lakini saa hii inaonekana wamerudi nyuma ukiangalia konde kutoka, uh, niungini, uh, kutoka ngini ame Uh, amengeuziwa serikali na tumboya akachukua aka, aka mamlaka kwa nguvu uh. Ama kuu uh, ni kwa sababu ile sababu yake ilikuwa, alikuwa anataka kwenda muhula watatu na sasa ilikuwa katiba ye aende mara mbili. Sasa hiyo imekuwa problem kubwa ama makosa kubwa katika wale wako katika mamlaka kungeuza katiba na kuendelea mbele. Maanake ahadi ina inaonekana ahadi za viongozi hazidumu. Alafu ukikuja chini kidogo, unakuta kama even Ethiopia unaona uh, wale wako kule North uh, mm-hmm. wanajisikia wana wana wana hawasikizwi na serikali ile kitu nilikuwa naongea juu ya madini juu ya makabila. Lazima kila demokrasia ya Afrika lazima iingize kila mtu katika uongozi, na mtu akichanguliwa, si lazima ahudumie wale watu walimchagua, ama wale watu walikuwa uh, you know, na wana, wanampinga Sa lazima akuwe kiongozi wa kila mtu kama Biden ni wa kila mtu, Republicans na Democrats. So unaona hiyo sasa, hawa watu wakaanza kufanya mikutano uh, mm -hmm. uchaguzi peke yao, na sasa kuna vita huko Northern Ethiopia. Ukiingia hapa Rwanda unakuta, you know uh, Kagame ameenda 20 years, even though hiyo ni demokrasia ya kivyao uh, awapigani na saa ingine wanamuunga mkono kabisa, bado kuna wale ndani na hiyo kila condition ya kila taifa iko different maanaake, you know, uh, Hutu walikuwa wamechukua uongozi for a very long time kutoka sixties na kutoka even before sixties, lakini Tusi wakakuja wakachukua. Sasa nafikiri kuna woga kwamba uh, Tusi uh, uh, Hutu wakichukua tena wengine watajilipiti za kisasi manake, uh, you know the president ameenda karibu miaka 20. So, kila country iko na dynamics in different. Ukiingia hapa Somali utaona kwamba dini ni kipaumbele. Watu wale wa dini zingine, bado kuna demokrasi, lakini uh, dini ile iko mbele, ni Islam na huna choisi mingi. Sasa tukienda kwa index ya uhuru wa kuchagua, hakuna kabisa lakini bado zile sehemu zingine za dem demokrasia wanataka kupractice, so hapo demokrasia ina change. Tanzania imetupa actually, kusema ukweli, Tanzania imetupa the longest time ya kuchange, uh, ama kungeuza utawala peacefully for the full longest time na wanakuwa marafiki, so sehemu hiyo ya ya ki demokrasia wamefanya vizuri, hawafanyi vita, watu wauliwi sana lakini, wakati wa uchanguzi mm -hmm, saa yote wanapigana pia hao. Na ukikuja Kenya unakuta ile kabila makabila, hata sa hii wanaungana kimakabila. Wanaungana tukiwa Wakikuyu lazima tu, tukuwe na deputy. Tukiwa na hao Wakamba lazima tukuwe ndani ya serikali. Watu wa mlembe watu wa kosti hatuna, watu wanataka chama yao, si unaona hiyo? Ni mahali demokrasia iko na na na wasiwasi kabisa, kwa sababu mtu yule kiongozi, na ndiyo nasema President Kenyatta lazima atu, atu, atuachie legacy kwamba yoyote atakuwa kiongozi atakuwa kiongozi, hata ikiwa ni mimi nataka kuwa kiongozi. Nikiwa kiongozi nitakuwa president wa kila mtu, hata wale wamenichagua na wale hawajanichagua. Na mwisho kabisa, uh, ukiingia hapa Uganda uh, Bobi Wine alikuwa anasema watu wale bilo uh, 34, which are considered as youth hawajui uh, our president mwingine, na kila wakati katiba inangeuzwa ina na sasa, hiyo inaleta tensions sana katika uh, you know, generations, so kwa hivyo mimi ile nataka kuwapa ni kuwapa wale uh, professionals Ndiyo. wale wa universities wadao wa vyuo vikuu vya Africa na Kenya na kule kwingine waanze kuandika ile model ile mzuri ya demokrasia ya Kiafrika, manake demokrasia ile tuko nayo ni ya western. Asante sana. Western tradition. Asante sana. Naam, asante sana. Asante sana Dr. Kaluyu. E, tusikie msikilizaji mmoja alafu nije kwake Sami Ruhuza, tufunge kwa sababu muda ndio huo nakimbia. Asante. <laughs> Naitwa na Kasimu Haji Siata kutoka Kamega. Kenya. Kwa maoni yangu mi nilikuwa naona kama demokrasia nchini mwetu Kenya, hamna demokrasia na hii demokrasia imetowera kwa sababu ya siasa. Siasa imeingizwa kwa demokrasia sana, maanake utapata mtu akitoa maoni yake inakuwa ina, ina ni yani, wengi wawapokelee vizuri, kwa maana ni right ya mtu kuongea chochote anachotaka. Hiyo ndo demo, kukuza demokrasia, lakini utapata viongozi wenyewe ndio anaekuruga na ndio wao wa, wa, wa, wa ndio wanapaswa kuijenga demokrasia, ndiposa hata kila mwananchi wa chini pia anufaike na ile demokrasia. Bado tuko nyuma sana, maana hata kujiuliza chenyewe wengi wanakilia we, we, we, we, we, we, we shaka, unapata mtu anasumbuliwa. Acha niseme hamna demokrasia nchini Kenya, seme hivyo. Na kama iko iko, kwa, kwa kwa ile percentage ya chini sana demokrasia ni mmoja wa wasikilizaji akitoa wa maoni yake. Tumebakia na dakika kama tatu tu, na naona hi, hili ni swala pana, nafikiri tunahitaji kama masaa kama ishirini hivi kuzungumzia demokrasia kwa kweli, lakini e, samiruhuza e, katika kauli zako za mwisho mwisho nilitaka sana tutaje kuhusu hili la Kenya, Liberia, Ghana zikiwa baadhi ya nchi ambazo e, ziko na mifumo mfumo ambao unasema lazima rais labda aende kwa miula miwili na akimaliza ampe mwingine na zimeheshimu hiyo kwa miaka ambayo zimekuwa zikitimiza ziki, e, e, hilo kama sehemu ya katiba zake. Hapo Tanzania, hili ni suala ambalo labda linafikiriwa? Tukimaliza ka, kauli zako za mwisho mwisho kwa daka moja tu. Asante uh, sana. Labda kwa kifupi sana kutokana na muda ulivyo niweze kuzungumza kidogo tu kwamba, eh, eh, rais wa nchi yoyote ile yoyote ile anatakiwa afanye majukumu makubwa mawili. Cha kwa kwanza ni kuunganisha watu wake, yaani kuwa na umoja wa kitaifa ndio jambo kubwa la kwanza la rais, ambayo watakiwa walifanya kwamba wananchi wafikirie zaidi nchi yao na kuendelea na maendeleo yote katika kuwaunganisha pamoja. Cha pili, baada ya kuwaunganisha ni kujenga uchumi, kujenga nchi, kujenga maendeleo, kujenga demokrasia. Yote hayo yanakuja katika masuala baada ya kuwaunganisha, lakini demokrasia ndio inayoleta eh, umoja wa kitaifa sasa unapoanza kuambia wananchi kwamba e, kipindi changu hiki cha miaka kumi ambacho labda ni mihula miwili imeshapita sasa, mimi ndo peke yangu ambaye anafaa kuwa rais kwa mihula mingine inayokuja, ile peke yake tayari umeshaanza kuwagawa wale wananchi katika nchi yako. Kwa maana hiyo ni kwamba unaenda sasa kugawa nchi badala ya kuijenga nchi kwa pamoja, wakati ambapo katika katiba zinaeleza hivyo kwamba wewe ni miula miwili, ni miula miwili, unapoanza kutaka, kutaka buhula watatu, lakini kwamba unawegawa nchi, hata katika masuala mengine haya ya kwamba mimi sasa ni rais wa nchi, hata nyinyi wengine wote tulieni, msiongee chochote kile, msifanye chochote kile, msifanye siasa Tanzania sasa. Sasahivi hatufanye siasa, kwa sababu vyama vyote vya upinzani haviruhusiwi kufanya siasa ila Chama cha Mapinduzi peke yake kinachofanya siasa, kinazunguka huko kinafanya siasa zote, chama tawala. Lakini mpinzani haruhusi kufanya mkutano, haruhusi kufanya chochote kile, polisi watakuja. Hata vikao vya ndani a mageuzi ilikuwa na ina kamati kuu inakutana kwa ajili ya kujadiliana masuala ya msingi ndani ya kikao, polisi wamekuja wamevuruga kile kikao, hakuna kilichoendelea na watu wamepata hasara. Sasa vitu kama hivi ni vitu ambavyo vinagawa jamii badala ya kuwaunganisha jamii, ambapo rais ambaye yupo madarakani anatakiwa waunganishe jamii. Kwa hiyo mimi ningetoa rai tu kwa marais wote yeah, wa nchi zetu za Afrika wajaribu zaidi kuzingatia vitu viwili: kuunganisha wananchi pamoja na kujenga nchi katika hali ya maendeleo katika maisha na vizazi vinavyokuja. Bila shaka tungekuwa na muda wa kutosha tungezungumza zaidi. Kuna mengi ambayo hatukuweza kuyagusia, lakini eh, Mungu akijalia wa tutapata wakati mwingine kuzungumzia hili kuhusu demokrasia, hasa huko nchini Tanzania, ambako kama unavyoeleza eh, gumzo hapo kuhusu nani yakaya miaka mingapi oh, na mambo kama hayo. Msikilizaji, umekuwa ukisikiliza Live Talk kutoka hapa Washington. Eh, muda umetupa kisogo. Tumekuwa naye Dr. ka, ka Jeff Kaluyu E, pamoja pia na a, Madam Sureya Harsi na vilevile vile, e, huyo Same Ruhuza ambaye tumemaliza naye e, na mimi naondoka hapa. Jina langu ni BMJ mridhi. Mwelekezi amekuwa ni Aida Isa. Msimamizi amekuwa ni Abdu Shakur Abud. Kwa heri kwa sasa.