Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harizon Kamau, undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo kile ambacho tunakiangalia ni siku ya demokrasia, ambapo hii leo tutaangazia je, mataifa ya Afrika yanakabiliwa na changamoto gani katika kutekeleza demokrasia? Eh, ikiwa ni maadhimisho ya Septemba 15 ya siku ya demokrasia. Na katika sehemu ya pili, tutaangalia hali ya kupanda kwa bei ya mafuta eh, katika mataifa ya Tanzania na Kenya, eh, hali ambayo inaashiria uh, kwamba kuna msukosuko fulani katika uchumi wake, kwa mujibu wa mtaalamu ambaye tumezungumza naye, ambaye utamsikia kwa kina kabisa akiangazia jambo hili, licha ya serikali za mataifa hayo mawili kueleza kwamba hatua hiyo inatokana na bei ya mafuta katika soko la dunia kupanda. Ninayekukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na katika Kwa Undani eh, moja kwa moja tunaanzia kuangazia siku hii ya leo ya Septemba uh, 15 ambayo ni maadhimisho ya siku ya demokrasia uh, kimataifa, ambapo bara la Afrika hivi sasa linakabiliwa, linakabiliwa na changamoto mbalimbali ya demokrasia, hasa kutokana na matukio ya serikali kupinduliwa licha ya kwamba Uh, mafanikio katika miaka ya hivi karibuni yameonekana yakijitokeza katika baadhi ya mataifa mengine eh, kama vile Malawi eh, pamoja na Zambia ambapo wagombea upinzani wameweza kushinda uchaguzi eh, kumshinda rais ambaye yupo madarakani. Lakini wakati huo huo bado kuna nchi nyingi tu ambazo zinaelezwa zana zinakabiliwa na hali ya kidemokrasia. Katika kwa undani, tunaanzia na chombo uh, na Collins Adede kuangazia siku hii. Asante sana wenzetu Washington DC. Kama ulivyogusia hivi leo, tunaangazia siku ya demokrasia duniani. Shirika la Umoja wa Mataifa limetenga siku hii ya tarehe 15 mwezi Septemba kila mwaka kuangazia hali ya demokrasia duniani mwaka huu maadhimisho yakiwa yanaangazia sana kuimarisha na kudhibiti demokrasia nyakati za majanga siku za usoni, hii ikiwa ni kauli mbiu ya maadhimisho ya mwaka huu. Kuna mengi yamefanyika katika mataifa ya Afrika kote duniani na Afrika Mashariki, na ikiwa mataifa haya ya Afrika Mashariki yakiorodheshwa miongoni mwa yale yamefanya vizuri katika maswala ya demokrasia duniani, Kenya ikiwa pamoja na Liberia na Ghana katika mataifa bora duniani kuhusiana na masuala ya demokrasia. Katika siku hii ya leo, mataifa kadhaa yamefanya sherehe. Kenya hakuja kuwa na sherehe zozote, lakini Tanzania kumekuwa na sherehe. Naam, Tanzania kumekuwa na sherehe ambapo rais wa taifa lile Samia Suluhu amekutana na wanawake katika kuadhimisha eh, siku hii ya demokrasia, na lao kubwa ilikuwa ni kushirikisha kwa mwanamke ngazi zote za maamuzi anasema uh, kwamba wanawake wanaendelea kuandamwa na vikwazo vingi pindi wanapotaka kujitokeza kwenye ngazi za kisiasa. Ndio maana kwenye kongamano la leo basi, sehemu kubwa ya ujumbe ni ule ambao anataka wanawake kuendelea kuaminika na kupewa nafasi. Huo ndio ujumbe wake mkuu ambao ameutoa leo. Licha ya hayo, kumekuwa na tafurani ambazo zimeshuhudiwa barani Afrika mwaka huu pekee, kukiwa kuna matukio karibu matatu ama manne ya mapinduzi ya serikali, hii ikiwa ni hatari kwa demokrasia. E, kumekuwa na mapinduzi ya hivi karibuni kule Guini, kumekuwa na mapinduzi mara mbili kule Mali na pia kumekuwa na mapinduzi ambayo hawakufanikiwa katika taifa la Niger, lakini kumekuwa na mafanikio ambapo kumekuwa na uchaguzi uliokamilika vizuri katika taifa la Zambia, rais Edgar Lungu akiondoka na mwenzake Hakainde Chihichilema akichukua wadhifa huo. Pia Botswana wamefanya uchaguzi, lakini kule kwingine, Eswatini, rais wa taifa hilo akaondoka taifa baada ya tafurani kutokea nchini na hii ni kutokana na masuala mengi ambayo yanachangia usawa wa demokrasia katika mataifa ya Afrika. Bado kuna marais katika baadhi ya mataifa ya Afrika ambao wamebadilisha katiba zao ili kuondosha ile sheria ya rais kuongoza kwa mihula miwili. Mfano wa mataifa hayo ni pamoja na taifa la Uganda ambapo tumemwona rais Museveni ameendelea kuongoza kwa zaidi ya miaka uh, thelathini hivi. Pia vilevile vile, kumbuka, Uganda waliondosha umri wa juu wa mtu kuwa rais mwaka elfu mbili kumi na saba. Walisema kwamba hakuna age limit. Mtu yote anaweza kuwa rais kwa wakati wowote. Taifa jingine ambalo pia rais um, um, aliondosha uh, kipenge hicho ni pamoja na Rwanda ambapo rais Kagame ameendelea kuongoza na pia vilevile vile, vile Egypt pia waliondosha, kutaja tu baadhi ya mataifa hayo kulingana na taarifa kwenye ukurasa wa mtandao wa shirika la utangazaji la CNN ni kwamba kampuni ya Afrobarometer ilifanya utafiti barani Afrika katika mataifa 19 ambapo kutokana na utafiti huo, watu sita kati ya kumi walioulizwa walisema kwamba eh, hali ya uh, ufisadi umechangia sana kudorora kwa usimamizi wa mataifa mengi, hii ikiwa ni mojawapo ya matatizo ambayo yanatatiza uwepo wa demokrasia kwa taifa. Maswala mengine ni pamoja na usimamizi mbaya na umaskini, haki za binadamu ambazo zimechangia sana kudorora kwa demokrasia katika mataifa hayo. Tunapata fursa ya kuzungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini Kenya, Maur Bwana Maka. Bwana Maka, karibu tuangazie. Eh, hali iko vipi kuhusiana na masuala ya demokrasia barani Afrika? Naweza kusema kwa baadhi ya nchi zingine katika Afrika ni nzuri, na naweza kusema kwa baadhi ya nchi zingine hali si nzuri na iko sababu ambazo zinasababisha hali kuwa nzuri na hali kutokuwa nzuri. Tuna umuhimu pia kuelewa hiyo demokrasia ambao ni mfumo ambao unahusisha watu katika maamuzi na uchaguzi, tembeleshwo kwa ile lugha wanatumia lugha ya Kimombo ama kwa lugha ya Kiswahili, harakati ama maamuzi yanayofanywa ni watu wakiwemo watu kwa ajili ya watu, By the people, for the people. Walakini, baadhi ya sehemu ambao huu mfumo unafanya kazi vizuri, utakuta ni katika zile nchi ambao kidogo eh, zimestawi kiuchumi kidogo zimestawi kielimu, na zile nchi ambazo kwamba mfumo huu unakuwa haufanyi kazi vizuri, unakuta pia kuna changamoto katika jamii kubwa sana ya kipato, yaani ya kiuchumi na na kielimu, kwa sababu mfumo wa demokrasia kuweza kubobea na kustawi unavyostahiki ni mfumo ambao unahitaji kuwekezwa katika mazingira ya watu ambao wameshiba na watu ambao wameelimika. Kinyume chake, inakuwa mara nyingi ni unyanyasaji sasa baadhi ya vile sehemu utakuta mfumo huu ama mfumo wa demokrasia haujashamiri vilivyo ni kutokamana na kwamba nchi hizo zina changamoto za viwango vya umaskini wa juu na viwango vya ukosefu wa elimu ama elimu duni. Sasa hivi magari... kumekuwa na mapinduzi yanayoshuhudiwa katika mataifa ya magharibi, labda kwa nini sasa hivi yanaongezeka? Unapata kama mali imekuwa kuinako, kinachofanyika huko ni kimoja tu, wajua, lazima tuambizane ukweli. Kweli nchi nyingi ama Afrika, tunadhani ya kwamba tumepata uhuru, lakini ukweli kabisa, tukitathmini kwa kina, ki kina kindaki, utagundua nchi nyingi za Afrika pewa uhuru bendera, na mpaka sasa maamuzi makubwa ya nchi zetu yanafanywa kutoka nchi za magharibi Uropa na haswa nchi za Afrika ya Magharibi, ambazo hususan hizi zilizotawaliwa na Mfaransa zina changamoto kubwa sana mpaka leo, kutokamana na kwamba nchi ambayo kwamba banki yao kuu ni benki ya Ufaransa, sarafu yao inapelekwa ni benki ya Ufaransa. Je, yeah, nchi kama ile na no uhuru, ina maana viongozi kule wanapokuwa wanasimama na wanakwenda saa ingine labda kinyume na maadili au malengo ya, ya nchi ya Faransa, Ghafla binfu huzuliwa, sababu akaambiwa wamependuliwa na ni mfumo ambao umekuwepo kwa muda mrefu. Tunakumbuka Thomas Sankara, uh, Valentin Stresa, nchi hizi unakuta walipoanza kufanya mapinduzi kujenga masilahi ya nchi zile kwa kiasi kikubwa, ghafula unakuta wale marafiki zao wa karibu ama walinzi wao wanatumika kuwapendua. Hapa Lore Kabila, eh, hapa ndani ya Kongo hapa huku Mgendo wa Zabanga, kumekuwa na mpangilio kama huo, kiasi ya kwamba si mapinduzi kwa sababu ya wale wenyewe wamependa mapinduzi, lakini mapinduzi ambayo yanashawishiwa kutoka maeneo mengine. Bwana Maka, tunataka turudi sasa eh, Afrika Mashariki, hali iko vipi? Hali tuseme, kwa mfano Kenya, kama ni demokrasia ya kupiga mdomo kufyata. Alhamdulillah, tuko na demokrasia kubwa ya kusema tu. Hapa tunasema ajabu ya ramani, tumeruhusiwa kutukanana, kuvurugana, tunasema chochote tutakacho, ushafahamu eh. Sasa katika ushughulikaji wa mchakato mzima wa kidemokrasia kweli, katika kenya yetu upo lakini kuna sheria fichefiche ambazo zinawekeza mazingira ya kwamba wananchi hawafaidiki kihalisi katika ule ma malengo ya mfumo ama falsafa ya demokrasia. Ukienda Uganda, tunaielewa vizuri, hata ukizungumza ni kupoteza wakati. Unakuta siku zote kuna uchaguzi, kuna upinzani, lakini bwiji wa siasa kule, kila siku anaobea kutoka kwa kwa ni mshindi, na unakuta ule ushindi wake unaridhiwa na wale wenye kumfadhili awe kiongozi pale. Ukienda nchi ya Tanzania, kweli tunaona kuna elimu ya siasa, elimu ya umma kubwa, wanatanzania wanasherekea na wanashpaofurahi na nchi yao vile vile vizuri sana, lakini kuna uimla wa kichama. Unakuta chama kimoja kimeshika kime, yani kung'atuka yaitwa sio leo wala sio kesho, lakini kuna ku, ku badilishana, badilishana. Ukienda Rwanda eh, hata mambo yake ni hayo hayo mm -hmm. kwamba mfumo ni mmoja na ni huyo huyo mpaka atakapotaka kuondoka. Burundi ni mambo ya bahati nasibu, kwa hivyo kitu iliyoko ni kwamba ni kana kwamba tuna mfumo wa demokrasia ambao tunawekeza na kuelekeza kwa taswira zetu wenyewe, tunavyotaka wenyewe. Nini kifanyike? Tukimalizia japo kwa dakika moja, kifanyike ni watu waongeze viwango vya elimu, ushafahamu. Kwa hivyo wakiongeza viwango vya elimu wataweza kuongeza viwango vya kipato, na wanaposhiba wataweza kutumia akili yao kufanya maamuzi na yote pia vile vile ni watu waweze tena ku, ku, ku kama wamepewa nafasi ya kujisajilisha kama wapigaji kura, wajisajilishe kama wapigaji kura, lakini wasijisajilishe kama wapigaji kura hakulipwa. Sasa watu kama hawa wanapokuwepo wengi katika jamii na wanasukumwa ni msukumo wa falsafa za ujinga, basi unakuta maamuzi siku zote anafanywa maamuzi mabaya, na ile lengo la demokrasia la kuwezesha watu waweze kuja na mpango mzuri na waweze kuwa na viongozi wazuri wa kuweza kusherehesha yale mawazo yao ama kufikia yale ma ma malengo yao inakuwa haiwezekani. Tunaishia kuchagua makaragosi na wasanii ambao wanakuwa ni matapeli baridi ambao wanakuja kwa jina ya wanasiasa na wanapita na watu na wanachaguliwa na wanakwenda, kwa sababu wapigaji kura hawapigi kwa sababu ya malengo yao, wanapiga kutokana na kile wanachokipata. Tukushukuru sana uh, Maur, bwana Maka kwa wakati wako na kuchangia katika kipindi chetu cha kwa undani umoja wa mataifa unasemaje kuhusiana na swala hili la demokrasia umoja wa mataifa kupitia katibu mkuu antonio guterres ametaka serikali ama vilevile vile mataifa kuwa na uwazi na uwajibikaji hasa wanaposhughulikia dharura zinazohusiana na kukabiliana na janga la covid 19 hasa wakati huu ambapo mataifa yanapokea chanjo na kuna mambo mengi tu ambayo yanaendelea kufanyika huku akihimiza kuwepo na uhuru wa kujieleza na pia uhuru wa vyombo vya habari na hii inaendana pamoja na misimamo ambayo inatolewa kukabiliana ama kuhakikisha kwamba kuna usawa na demokrasia. Ni kwamba masuala ya ufisadi, usimamizi mbovu, umaskini uweze kushughulikiwa, na basi e, demokrasia itaimarika. Miaka ya mwaka elfu moja mia tisa hamsini na sita mpaka elfu mbili na moja takriban, e, kulikuwa na mapinduzi ya serikali themanini na ikiwemo mia moja na nane ambayo haikufanikiwa. Na mambo hayo sasa, wadadisi wanasema ni kama yanaanza kuchipuka tena na kutia wasiwasi, msikilizaji. Kwa Undani tunakamilisha hapo, tunakurejesha Washington. Asante sana Libert Adede na Amina Chombo kwa kutuletea sehemu hii ya matangazo ya Kwa Undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ambapo tutaangalia hali ya kupanda kwa bei za mafuta katika mataifa ya Kenya na Tanzania nam karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hii e, tunaangalia hali ambayo inaonekana ni ya kupanda kwa bei ya mafuta, ambapo raia wa Kenya wanaotumia mitandao ya kijamii wameelezea wa hasira zao kutokana na kupanda kwa bei e, ya mafuta kwa kasi. Idara ambayo inadhibiti nishati EPRA, ambayo a, huweka bei ya mafuta, ilitangaza kuongezeka kwa bei ya mafuta kwa shilingi 130 za Kenya kwa kila lita moja na kuwa bei ya juu kabisa. Bei ya petroli imekuwa ikiongezeka katika nchi kutokana na kuongezeka kwa bei ya mafuta ghafi pamoja na kuongezeka kwa kiwango cha kodi cha chini. Katika miezi miwili iliyopita, serikali imekuwa ikiwalipa wafanyabiashara wa mafuta fidia ya ongezeko hilo ili bei isiongezeke. Jumanne jioni EPRA ambao ni wadhibiti wa wa bei ya nishati walitangaza ongezeko la bei ya petroli kote nchini ikijumuisha ongezeko la asilimia sita na kufikia shilingi mia moja za Kenya katika mji mkuu wa Nairobi. Bei mpya zimeanza kutumika rasmi hii leo. Ikumbukwe hapo Septemba mosi ya, mamlaka inayosimamia nishati nchini Tanzania EWURA nayo ilitangaza bei, lakini wakati huo E, aliyekuwa waziri wa nishati Dkt. Medad Kalemani alijitokeza na kueleza kwamba bei hiyo haitatumika. Lakini hata hivyo, msemaji wa serikali ya Tanzania Gerson Msigwa, wiki hii, akinukuliwa hali ya mafuta kupanda ni kutokana e, na soko ambalo lipo katika uh, soko la dunia ambalo limekuwa likiuza mafuta bei yake imeongezeka, lakini vilevile kumbuke, vile vilevile Tanzania imeongeza kodi ya mafuta katika kila lita, mtu anayenunua kuna pesa ambayo anaichangia kwenda kwa serikali uh, moja kwa moja. Kutokana na hayo yote nimemtafuta d uh, uh, Kaoza eh, ili kufahamu kile ambacho kinaendelea, nini hasa ambayo inatokea juu ya hili Dk Kaoza, labda ungetueleza kwa nini hili linajitokea. Bila shaka kuna hoja ya eh, bei ya mafuta kupanda katika soko la dunia. Uh, ni hali ambayo kwa vyote vile ingeweza kusababisha au inaweza kusababisha taharuki kwenye rubaa za kiuchumi ndani ya chumi zenyewe. Na hii ni kwa sababu moja kubwa ni kwamba nchi hizi zinatumia e, dola e, kwa maana ya dola ya Kimarekani kuagiza mafuta kwa asilimia mia moja, kwa hiyo kuliko bidhaa za aina zingine zote, kwa sababu ya kile tunachokita e, petrodola toka nchi ambazo zinazalisha mafuta. Na kwa siku za hivi karibuni, sarafu kwa mfano ya Kenya imeshuka dhidi ya sarafu dhidi ya dola ya Kimarekani, na wakati huo huo sarafu ya Tanzania imekuwa sio himilivu kwa muda wa karibia mwaka mmoja hivi, unapohusanisha na sarafu na dola ya Kimarekani. Kwa hiyo gharama ya soko la dunia inapopanda kwa vyote vile, hata kabla hata kama mlikuwa na soko ya kutosha, inatuma alama inatuma ujumbe kwenye soko la mafuta e, gharama zake kuenda juu, kwa sababu inakuwa inaonyesha kwamba hata mkitaka kuagiza, kwa vyote vile, gharama ya uagizaji itakuwa ni kubwa. Kwa hiyo, wafanyabiashara au sekta yenyewe mafuta itahitaji kufidia gharama hizo ambazo e, serikali hii zime- zimetumia zime, zime au nchi hizi zimetumia kuagiza hayo mafuta. Lakini nje ya hapo, kuna hoja ya chumi zenyewe, kwa sababu athari za kuongezeka kwa bei ya mafuta duniani hazijaziathiri nchi zote kwa kiwango sawa, na kwa umahususi kwa, eh, kwa, kwa, kwa muktadha wa hoja ya hizi nchi mbili, kumekuwepo na ongezeko kubwa sana la kodi katika eh, mafuta ya kuendeshea eh, viwanda na mitambo na vitu vingine, kwa mfano usafiri, na katika maeneo hayo, kwa mfano nchini Tanzania hoja ikiwa ni kukusanya fedha zaidi ili kuweza kuweka kwenye miundo msingi ya kijamii uh, basic infrastructures wanasema. Na kwa nchini Kenya kumekuwepo kuongezeka kwa gharama hizo eh, kwa sababu ya mbinyo ambao upo kwenye nakisi yake ya bajeti, kwao ilitarajiwa kwamba wangeweza kufanya vile. Matokeo yake ni kwamba hii inaolazimisha kuongeza eh, gharama za mafuta, na kwa Tanzania ni kwa kiwango kikubwa kuliko ilivyowahi kuwa kwa miezi kumi na nane iliyopita na nchini, eh, nchini Kenya ni muda karibia wa miezi kumi na moja au miezi kumi na moja toka gharama hizo ziwe kubwa kwa kiwango ambacho kimekoza hata kwenye gasoline. Kwa hiyo kuna sababu za ku no. za kikodi ku, ndani ya uchumi ambazo zikihusanishwa na sababu za nje ya uchumi uh, wa, wa Kenya Tanzania, zinaleta hali hii ambayo unaiona hivi sasa na kile sasa ambacho uh, kinajitokeza tutarajie kuona hizi bei labda zikienda chini au ndio zitaendelea siku zote eh, kwenda juu kulingana na hayo ambayo umetueleza kwamba kiwango cha fedha eh, thamani yake kushuka hmm. Lakini vilevile hali labda ya mdororo kwa namna moja ma nyingine ya uchumi hmm. Zinaweza kushuka moja, itategemea na hali ambavyo itaendelea kuwa katika eh, soko la la dunia lakini hiyo sio kitu ambacho unaweza ukakitegemea sana. Uh, unachoweza kutegemea ni hali ya ndani ya uchumi wenyewe, ikiwa uhimilivu wa, wa uzalishaji wa bidhaa na mauzo ya bidhaa katika nchi hizi mbili au zetu katika Mashariki, kuuza bidhaa nje ili kuweza kupata sarafu au fedha za kigeni, thaya ataendelea kuwa juu eh, katika hali hiyo. Kwa hiyo unahitaji uchumi ambao unatija ya kutosha, viwanda vinazalisha na bidhaa hizo zinaweza kuwa shindani ili aweze kupata fedha za kigeni. Lakini eneo la pili ambalo linaonyesha kwamba gharama hizo zitashuka kwa zi sababu, kimipango inaonekana mataifa haya ya Afrika Mashariki yanajaribu kutumia njia ya kodi kuweza kutimiza majukumu yake mengine ya miundombinu ki, ya, ya msingi ya kijamii, public based infrastructures, wanaziita uh, uh, ili kuweza kuhudumia wananchi katika mazingira hayo. Maana yake ni kwamba zitajikuta zinapotaka kufanya hivyo, zinaongeza kodi kwenye uh, kwenye mafuta ili kwa sababu ndo sehemu rahisi. Uchumi katika maeneo mengine uchumi ha uzalishi vizuri, kwa hiyo gharama hizi zinaweza kuendelea uh, kwenda juu zaidi kwa umahususi wake. Jambo la tatu ni mwanya wa nakisa ambao nimeusema hapa nchini Kenya na kiasi yake imefika kwa kiwango cha juu kabisa eh, kilinganisha na kiwango cha kawaida katika nchi za Afrika Mashariki, ambacho tunapaswa zaidi ya asilimia nne mpaka tano, imekwenda hivi sasa mpaka asilimia nane. Katika mazingira hayo, lazima watafute fedha sehemu nyingine, na sehemu mojawapo kwa kuweza kupata mikopo, lakini kumekuwepo na kelele nyingi juu ya mikopo ambayo inaingizwa. Kwa hiyo watatafuta jinsi ya kupata fedha ndani ya uchumi wenyewe, na hii ni kuweza kutumia kodi nchini Tanzania. Vile vilevile serikali inasema kwamba imekopa vya kutosha na kuna kelele pia zinapigwa. Kwa hiyo anasema tutafuta vyanzo vya ndani vya kuweza ku, eh, kupata fedha hizi. Lakini vyanzo hivyo vya ndani matokeo yake makubwa, uh, utayaona kwenye gharama eh, za mafuta, hivyo itaweza kusababisha mfumko uh, wa bei katika bidhaa zingine. Na umegusia swala la mfumuko wa bei, na ni swali ambalo nilikuwa ningependa kujua athari uh, zake kwa upana. Tutarajie kuona uh, nini hasa kinatokea, maanake mafuta ndiyo kila kitu bila shaka kuna kile ambacho kinaitwa athari e, msambao au kinaitwa ripple effect. Kama unaongeza garama, kama garama za mafuta zinaongezeka, kwa sababu ni cheni cheni katika uzalishaji na katika usafirishaji. Ukijaribu kuangalia chumi za Afrika Mashariki zinaendeshwa sana, e, sekta ya usafirishaji, moja ya sekta muhimu ambazo zinachangia katika ukuaji wa uchumi. Lakini chumi hizi pia zinaendeshwa na matumizi binafsi, yani tunaita private consumption na hivi vyote kwa sehemu kubwa sana kwa kweli vinategemea sekta ya mafuta. Kwa mafuta yanapokuwa yameongezeka bei, bila shaka sekta ya usafirishaji inaathirika zaidi, kwa sekta ya viwandani pia gharama zake zina eh, zinaongezeka, na madhara yake utayakuta kwenye mfumuko wa bei ya chakula. Kumbuka Afrika Mashariki, sehemu kubwa sana ya mfumuko wa bei unaanzia kwenye mfumuko wa bei ya eh, ya chakula, na chakula ili kuweza kusafirishwa kutoka kwenye sehemu zina zinazozalishwa na hasa kuja mijini inategemea sana sekta hii eh, hii ya mafuta. Kwa hiyo katika mazingira ya aina hiyo, ni kwamba athari zake zitaweza kuwa kubwa eh, kwenye mfumuko eh, wa bei, na hii inaweza kuongeza hali ya maisha eh, ya watu kuwa chini, kwa sababu ukiangalia viwango vya mishahara kwa kweli haviongezeki kulingana na mabadiliko ya sekta muhimu za kiuchumi, na hii inaweza ku, kuleta utata mkubwa sana wa jinsi gani serikali itaweza kwa upande mmoja e, kukuza uchumi na kupunguza makali au kupunguza umaskini, lakini wakati huo huo inahitaji kuwa na gharama nafuu e, za kimaisha. Kwa mujibu wa Numbeo ambao wanafanya tafiti za gharama kwenye majiji a, nchi, a, katika maeneo mengi duniani wamejaribu kuonyesha kwamba jiji la na Nairobi na jiji la Dar es Salaam linaweza kuwa katika gharama kubwa za, sana za, za gharama za maisha zinaweza kuwa juu zaidi wa mfumko wa bei ya vyakula mijini ambayo inasababishwa na nishati. Mataifa ya Kenya na Tanzania ni mataifa ambayo ndiyo yenye uchumi mkubwa kwa hapo Afrika Mashariki, ikiongozwa na Kenya. Kwa ishara hizi, unaweza ukajumuisha kwamba kuna hali ya mtetereko wa kiuchumi kwa mataifa haya mawili mte-mtetereko, mtikisiko ni, ni dhahiri. Mataifa haya yametikisika kwa kiwango kikubwa na hasa ukianzia e, nchini Kenya. Ikumbukwe kwamba matumizi katika eneo la Afrika Mashariki ya bidhaa zote zinazozalishwa asilimia sitini yanatumika katika jiji la Nairobi. Kwa hiyo uchumi unapotetereka e, katika e, jiji la kwa nchi ya Kenya unaathiri sehemu kubwa sana ya uchumi. Kwa mfano wa nchini Tanzania kwa, kwa sababu tusahau miaka sita iliyopita E, uwezo wa Tanzania kuuza bidhaa zake nchini Kenya umeongezeka zaidi, na hii ni kwa sababu hali ya kiuchumi nchini Kenya i, e, inaendelea kuwa inaimarika na ukuaji Tanzania unaongezeka. Kwa hiyo hali inapotereka nchini Kenya bila shaka uzalishaji wa bidhaa hizi e, unakwenda unashuka. Na tusahau kwamba pamoja na Tanzania kuuza bidhaa nyingi nchini Kenya, nchi hizi zinategemeana katika maeneo e, maeneo mengi ya kibiashara; ni washirika wakubwa. Kwa hiyo hali hii inaweza kuzifanya nchi hizi kuendelea kuwa katika hali ambayo ni tete Eh, kidogo moja katika ukuaji wa uchumi ambao unaonekana katika maeneo yote mawili eh, juzi wametoa statement benki kuu ya Tanzania, na kuonyesha ukuaji wa uchumi haujafikia asilimia tano; nchini Kenya hali kadhalika kuna halik eh, kuna hali kama hiyo. Eneo la pili ni kwamba mitaji kwa kweli katika chumi hizi ime- imezorota, imezubaa, hakuna uingiaji wa mitaji mikubwa eh, kwa sababu ya hali ambayo imekuwa ikitokea. Namba tatu, tija katika uchumi productivity imeweza nayo kushuka kwa kiwango kikubwa, na nchi hizi mbili kwa kweli kujaribu kuangalia uchangiaji wake au ukuaji wake wa tija unakuwa kwa asilimia hasi. Maana yake ni kwamba uwezo wa chumi hizi kuwa shindani, uh, kwa kweli ume- umepungua. Asante sana Dk Kayuza kwa kutueleza hayo yote na hapa ndio tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami Asante sana kwa muda ulionipa, wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC, hadi wakati mwingine. Jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana. It's