ka tikiretidaas ay soo saarayaan aan ka tarjumaynin. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hi leo ni mimi Patrick Kinguimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Rais wa zamani wa Algeria Abdelaziz Bouteflika amezikwa leo Jumapili katika uwanja wa Ale Alia huko Algiers uliotengwa kwa ajili ya mashudaa wa vita wa kutetea uhuru. Baada ya miaka ishirini akiwa kiongozi wa Algeria, Abdelaziz Buteflika alifariki Ijumaa akiwa na umri wa miaka themanini na nne nyumbani kwake huko Zeralda, magharibi mwa Aljaz. Shughuli za mazishi yake zilianza Jumapili mchana mbele ya mrithi wake Abdelmajid Taubone pamoja na viongozi wengine wakiwemo wana diplomasia na familia yake. Kiongozi huyo wa zamani madarakani a Aprili elfu mbili kumi na tisa chini ya shinikizo kutoka kwa jeshi kufuatia wiki kadhaa za maandamano juu ya azma yake ya kuwania urais kwa muhula wa tano. Baada ya kuacha, alikuwa amekaa mbali na macho ya umma magharibi mwa al Kundi la waasi limedai kufanya mfululizo wa mashambulizi ya kombora yaliyozinduliwa usiku kwenye uwanja wa ndege wa Bujumbura, mji mkuu wa Burundi, siku moja kabla ya Rais Evariste Ndayishimiye kutakiwa kwenda kwenye mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa mjini New York, Marekani. Mashambulio hayo ambayo hayakusababisha athari na uharibifu kwa watu wowote wa yalisikika mbali sana katika katikati mwa jiji Jumamosi. Tulipiga makombora kadhaa kuelekea uwanja wa ndege wa kimataifa wa Bujumbura, waasi wa Red Tabara walisema kwa njia ya Twitter. Pia tulikuwa na angalau saa moja ya kushambuliana kwa risasi na wanajeshi katika moja ya eneo walilokuwa wanalinda kwenye uwanja wa ndege. Afisa wa uwanja wa ndege ambaye hakutaka jina lake litajwe aliiambia AFP alisikia mlio mli wa risasi wa moja kwa moja. "Kwa kweli tuliogopa, lakini hazikudumu kwa muda mrefu," alisema. Hakuna uharibifu. Ndege ya Kenya Airways hata hivyo ilitua leo asubuhi bila shida yoyote. Mtu mwingine kutoka uwanja wa ndege ambaye hakutaja jina lake alisema makombora angalau matatu yalichua katika uwanja wa ndege, lakini yalisababisha uharibifu mdogo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Wafanyakazi wa wanawake katika serikali ya mji wa Kabul wameambiwa wabaki nyumbani, huku kazi ikiruhusiwa tu kwa wale ambao kazi zao haziwezi kubadilishwa na wanaume. Meya wa mpito wa mji mkuu wa Afghanistan alisema Jumapili, akieleza masharti hayo ya hivi karibuni kwa wanawake na watawala wapya wa Taliban kwa mujibu wa shirika la habari la AP linaripoti kuwa wakati huo huo, mashahidi wamesema mlipuko ulilenga gari la Taliban katika jiji la Jalalabad, mashariki mwa mkoa wa maafi mwa mkoa, na maafisa wa hospitali walisema watu watano waliuawa katika mlipuko huo wa pili mbaya katika siku nyingi kwenye ngome ya kundi la Islamic State. Uamuzi wa kuwazuia wafanyakazi wengi wa jiji kurudi kazini kwao ni ishara nyingine kwamba Taliban ambao wa walishinda na kukamata udhibiti mwezi uliopita wanalazimika wa kufanya ufafanuzi wa sheria zao kali za Kiislamu licha ya ahadi za awali na wengine kwamba watakuwa wavumilivu na kujumuisha watu wengine katika sheria yao ya zamani. Katika miaka elfu moja mia tisa tisini Taliban ilikuwa inazuia wasichana na wanawake kwenda shule, kufanya kazi na kushiriki katika harakati za kawaida hadharani liwaambia wanafunzi wa kike wakati, wakati na sekondari kwamba hawawezi kurudi shuleni kwa wakati huo wakati wavulana walianza tena masomo mwishoni mwa wiki hii. Wanafunzi wa kike wa vyuo vikuu waliarifiwa kuwa masomo yangefanyika katika mazingira yaliyotengwa na jinsia kuanzia sasa na kwamba lazima watii kanuni kali ya mavazi ya Kiislamu. Chini ya serikali inayoungwa mkono na Marekani iliyofutwa na Taliban, masomo ya chuo kikuu yalikuwa yameunganishwa kwa sehemu kubwa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hapa Washington DC. Unaweza kufuatilia vipindi vyetu vingine kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Tunapatikana katika Facebook na Twitter. Katika habari nyingine, Rais Joe Biden wa Marekani anakwenda Umoja wa Mataifa wiki hii akiwa na ujasiri wa kupeleka kesi katika dunia kuchukua hatua haraka dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona, mabadiliko ya hali ya hewa na ukiukwaji wa haki za binadamu. Njia yake ya ushirikiano mkubwa zaidi ulimwenguni inakuja wakati washirika wanazidi kuwa na wasiwasi juu ya ni kiasi gani sera za kigeni za Marekani zimebadilika tangu rais Donald Trump kuondoka madarakani. Biden ana mpango wa kupunguza muda wake katika mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa sababu ya wasiwasi wa virusi vya korona. Amepangwa kukutana na katibu mkuu Antonio Guterres Jumatatu na kuhutubia mkutano siku ya Jumanne. Tunapumzika kidogo kusikiliza matangazo mengine. Nitarejea baada ya muda mfupi kukusomea muktasari wa habari. Unaweza kufuatilia vipindi vyetu vingine na matangazo mengine kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com, ambako kule utakutana na taarifa nyingine ya Jumapili ninapukalika katika salamu ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ninayekukaribisha ni mimi mwenyeji wako wa leo, naitwa Idi Ligongo na nagulia uwe nami mpaka mwisho wa kukusomea hizi salamu ambazo wewe umetutumia hii leo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Shukran na karibu sana Kupata ujumbe wake, si mwingine ni Salum na soro sayungu ye. Salim anasema anapatikana kule maeneo ya Kagera, Tanzania. E, eh, anasema salamu zake ziwafikie ndugu, jamaa na marafiki wote ambao, eh, wanamfahamu katika pande zote za Afrika na maziwa makuu. Lakini vilevile angemsalimia vile, vile, eh, rafiki zake wote, kama vile Vincent Kaji, eh, bila kumsahau Juma Silvester Max, Vincent Kaji, eh, Abdul Ali Kosha na wengine wote ambao wanamfahamu. Hivi sasa nakamata ujumbe wake, si mwingine ni Kasim Ali, ticha. Anasema zake salam, e, ziwafikie ndugu jamaa na marafiki, lakini bila kuwasahau, e, Ruiza Antony Andre Perbon Ombeni, e, itutu, itutu, a, bila kumsahau ndiye singura Ronald. A, hivi sasa anaenda moja kwa moja nchini Uganda ambapo nakamata, e, ujumbe wake, si mwingine ni Ronald, e, ndiye singura anasema zake salam zifikie ndugu jamaa na e, e, marafiki wote ambao wamekuwa wakifuatilia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na ujumbe wake ni hakika tuwe pamoja na idhaa ya Kiswahili. Lakini vilevile vile, amependa kuzipeleka salamu kwa watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kwa niaba ya yao mimi nakuambia shukran sana kwa kutukumbuka kwa siku hii ya leo. Hivi sasa anakamata ujumbe wake, si mwingine ni msalika wa yeye msalika. Uh, Msalika anasema angependa kuwasalimia eh, bila kuwasahau, Piloi Tedi Mlema, uh, Hasan Machui, uh, Malikwesa Alis Kambale Fundi John Goya Sami Wamesebu. uh, vilevile zake salam zimwendee damasin kutoka eh, kule eh, maeneo ya Ruhebeza. Hivi sasa nakamata ujumbe wa simu mwingine, huyu amejitambulisha kwa jina la Piloi Tedi Malema Junior eh, anasema anapatikana kule maeneo ya taifa la Kenya, wengine eh, wanasema taifa la 254 ama taifa la Uhuru Kenyatta. Zake salam zimfikie si mwingine ni e, Ocheng George, bila kumsahau Hussein Machui, e, Malukisa Alexis Kambale, Fundi John Wangoya, Sami Mwarabu, na vilevile vile salam zimwendee kwa Robert e, Cheruyot. E, majina hayo basi, moja kwa moja tuelekee katika burudani ya muziki, na kama nilivyokuambia, kipindi hiki cha salamu huwa kinakwenda sambamba kabisa na burudani ya muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na hivi sasa tunakwenda kusikiliza a, wimbo huu unaitwa Hero ambao umefanywa e, na Trop Trend, e, Trop Tard. kabila kabisa kibao hicho kitamu eh uh, na tad akiwa ameshirikiana um, na Linda na Wimbo unakumbia hira eh, ni mambo matamu kabisa ndani ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutangazia eh, kutoka hapa Washington DC. Hivyo eh, sasa nakamata ujumbe wake, si mwingine, ni King Majuto anasema, anapatikana kule maeneo ya Gaita eh, zake salamu zimfikie Paluku eh, bila kumsahau Ngalama amependa kumsahau kumsalimia, vile vilevile John John, usio uzio Liganga wa Liganga, e, Emmanuel Kimbise, bila kumsahau Juma wa Koshogwa na salamu anasema, tuendelee kukumbukana kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hivi e. Sasa moja kwa moja tunaelekea kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambapo tunakutana na si mwingine ni Kabanzi Jen eh, Kabanzi, e, Kabanzi anasema ya ziwafikie salamu e, wana Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wote, hasa wale E, wazungumzaji wa lugha ya Kiswahili ndugu yangu, e, wakumbuke wote hata wale ambao wanazungumza Lingala e, Kifaransa. Haya basi wewe unapeleka salamu zako kwa marafiki zako wote ambao umekuwa ukifanya nao shughuli za hapa na pale kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini hujasita kutokumbuka hapa, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Huyo hapa si mwingine ni Paluku Benezeti anasema anatupatikana kule zimfikie rafiki yake John John, Zubeda wa Zubeda, bila kumsahau Abdallah Kimani, Musa wa Kabinga, vile vile angependa kumsalimia Kasongo wa Kasongo, na ujumbe anasema ni vizuri tukaendelea kukumbukana hasa kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ambayo inakutangazia kutoka Washington DC. Lakini vile vile ndugu yangu huyu amenikumbuka mimi hapa mtangazaji wa zamu hii leo. E, bwana mimi nakwambia shukran kabisa wasalimie kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na hivi sasa moja kwa moja tunaelekea maeneo ya Mwanza, Tanzania tunakutana na Ngalama Maluta. Ngalama Maluta anasema angemsalimia Hosea Kambinda E, bila kumsahau Charles Emmanuel MC Masai Fuso Fuso, vilevile vile angependa kumsalimia Emmanuel Charles MC. Uh, bila kumsahau Rifat Mboya na salamu zake. Hivi sasa nyingine ambazo tunazikamata si za mwingine eh, huyu amejitambulisha kama Frelon Mbusa. E, anasema yuko pale maeneo ya kwao Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na kikubwa ambacho anakizungumza e, ni kwamba jamani, yeye tukumbukane wote ili kuhakikisha kwamba e, mambo yanakwenda na yanakuwa sawa bin sawia moja kwa moja tunaelekea katika taifa la namba 254 yanazungumzia ya Kenya, na kutana naye Loketo Lawrence Loketo Raul Lawrence. Anasema anapenda kutoa salamu kwa ndugu jamaa na marafiki popote e, pale ambao wanamsikiliza hivi sasa kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ambapo katika wakati huu tunapeperusha salamu na muziki, na tunasikiliza kibao hiki kinaitwa Raha akiwa amekifanya Arrow Boy akiwa na Nadia Mukami. Sikiliza ngoma hii kutoka kule maeneo ya 254. mm, mm, mapenzi matamu a sijazoea kupembelezwa unavondekeza bwana mm, pendane mkupe wana kina safari na lola wakuwite na wewe baba mm. Ni vingi tumepitia, matosi na wivu nimejionea, nikavumilia jina na pesa nilizopata, na mimi nikakuvimbia. Ukipata unaempenda kwa penzi lako mimi nimeloa, yakukunda my baby uuu Asante sana uh, Nadia Mukami pamoja na Ero eh, Ero boy <laughs> majina hayo sisikie, bwana, wanakuambia raha, na ni raha kwelikweli hapa ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ambapo wakati huu eh, majira ya joto yakiwa yanakimbia tunaelekea majira ya baridi. Kwa hiyo shughuli eh, ni pevu kwelikweli, kwanza kutafuta fedha nyingine za kununua viwalo vipya kwa ajili ya baridi eh, au tukimbie kidogo, tukimbie kule eh, Afrika ya Mashariki na kati. E, pengine tuendele Lubumbashi kule e, au Maniema <laughs> au Ruchuru au maeneo ya Goma e, unaweza ukakimbia popote pale. Sasa moja kwa moja, tukiwa tunasonga mbele ndani ya a, salam na muziki, na kamata ujumbe wake. Sospeter Mziwanda anasema yuko pale maeneo ya Shabibi e, Dar es Salam, au pale jijini Dodoma makao makuu ya taifa la Tanzania, anasema zake salamu ziwafikie eh, abiria wote ambao wanatumia basi la Shabibi, lakini angependa kumsalimia vilevile eh, rafiki yake Maulid vilevile eh, bila, bila kumsahau Salehe wa Salehe na jamaa na ndugu wote ambao wamekuwa wakisikiliza, lakini bila kumsahau rafiki yake eh, Abeid, huyu mtaalam naye wa pale Shabibi. Anasema eh, na ujumbe basi, tuendelee kukumbukana kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni ujumbe kutoka kwa Sospita Mziwanda kutoka yale maeneo ya Dodoma, Tanzania. Tukizidi kusonga mbele katika kipindi hiki cha salam na muziki eh, kwa siku hii ya leo tulivu kabisa Jumapili, mimi hivi sasa nakamata ujumbe wake, si mwingine huyu. Ni Vincent JJ Kaji eh, anasema zake salam zimfikie Juma Silvester Max, vilevile eh, vile, eh, Abdul Ali Costa, Kasim Ali Ticha, eh, Riza Antony Andre eh, Peribon Ombeni, eh, bila kumsahau eh, Itutu wa Itutu. Majina hayo unaambia Itutu wa Itutu ni kama vile mtutu kwa mtutu. <laughs> Mambo mazuri kabisa hapa ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hivi sasa nakamata ujumbe mwingine wa David Sechenga, anasema anapatikana kule maeneo ya Wagun, Tunduma. E, hii Tunduma, Muheza, Tanga, ndugu yangu, mbona unanchanganya kidogo? Maanake mi jiografia e, imekaa vizuri, ndugu yangu, naijiwajua maeneo. Sasa unaposema a, Tunduma, naelewa kule maeneo ya mpaka wa Tanzania na Zambia, na ukisema Muheza e, najua kule maeneo ya Eh, unaweza ukapata machungwa machungwa maapo matunda damu <laughs> eh, unacheza na vitu vizuri vizuri vya matunda. Lakini anyway tuendelee mbele, ni kwamba kile ambacho unasema wewe ni kwamba ungetumia salamu ndugu, jama na marafiki wote ambao wanakusikiliza hivi sasa, lakini ungependa vile vile za kusalamu zimfikie Hussein Machui Malikwisa, Alexis Kambale, bila kumsahau Sami uh, wamesabu Jean Dabassen Rubani uh, Constantine Sebastian vile vile Robert Cheru, yote ungependa kuwasalimia, na ni wasaa mwingine tena kusikiliza e burudani ya muziki. Na hivi sasa kwa burudani hii ya muziki, basi moja kwa moja e, twende kumsikiliza e, Juno Kizigenza anakuambia please me please me <laughs> haya ndo mambo hayo, lakini sikiliza ngoma hiyo. Nam, asante sana basi Juno Kizigenza, ukiwa unasema, na tunaelekea ngwe ya mwisho ya matangazo haya ama kipindi hiki cha salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hivi sasa nakamata ujumbe wa si mwingine, ni King Majuto e. Vilevile zako salamu ungesema uzipeleke kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo e. Ulimi hauna mfupa kwake kabanzi Benadi Sang uh, Kurosoi uh, bila kumsahau Salum Fazili Mukata uh, vilevile zako salamu uh, zimfikie kwa Malikwisa Alexis Malikwisa Kambale vilevile eh, vile Ngalama Maluta Hosea Kangimba bila kumsahau Freloni Mbusa. Ujumbe uh, wako unasema tuendelee kupeana salamu kwa kukumbukana watu wote popote pale, e, walipo hivi sasa. Nakamata ujumbe wa e, huyo amejitambulisha kuwa ni Mungu Iko Modesta Batambara, zake salam zinamfikia Emmanuel Charles MC Masai, e, Rifat Mboya Kabanzi Jen, Emmanuel Charles MC Masai, Charles Emmanuel Masai, vilevile vile, Amos Mwanga, bila kumsahau Loketo Lawrence PC Dankara na Charles Emmanuel, MC Masai. Na kamata ujumbe wa nani huyu? Amejitambulisha kama Vincent. J eh, anasema zake salam ziwafikie wasikilizaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika popote pale walipo ambao wanaisikiliza. Nakamata ujumbe wake si mwingine, ni Denis Oino. E, eh, Denis Oino anasema anamsalimia Kasim Ali Ticha ah, Malikwisa Alexis Kamali Ososi Ojijo ah, bila kumsahau na Fred Longo. Basi mimi kwa niaba ya wenzangu hapa studio nasema tunakamilisha matangazo haya ya salam na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo hii ya leo, mimi naitwa Idi Ligongo. Shukran za dhati kwako kwa wewe msikilizaji kuweza kusikiliza matangazo haya, na ni kutakia kila laheri popote pale ulipo Afrika, afrika pale uli ya mashariki afrika ya kati ina uzima la maziwa makuu, lakini popote pale ulimwenguni ambapo unatusikiliza kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com, shukran kwa kuwa nami, asante sana na alamsiki <mulia> Mimi na baby wangu tunapendana lilo fatuna mambo ya drama hadi tunaanza fanana. Upaufuatao mba, sasa ni muktasari wa habari. Rais wa zamani wa Algeria Abdelaziz Butefrika amezikwa leo Jumapili katika uwanja wa El Alia huko Algers uliotengwa kwa ajili ya mashujaa wa vita vya kutetea uhuru. Baada ya miaka ishirini akiwa kiongozi wa Algeria, Abdelaziz Butefrika alifariki Jumaa akiwa na umri wa miaka themanini na nne nyumbani kwake huko Zelarda, magharibi mwa Algers. Kundi la waasi limedai kufanya mfululizo wa mashambulio ya kombora yaliyozinduliwa usiku kwenye uwanja wa ndege wa Bujumbura, mji mkuu wa Burundi, siku moja kabla ya rais Evariste Ndayishimiye akitakiwa kwenda kwenye mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa mjini New York. Mashambulio hayo ambayo hayakusababisha athari au uharibifu kwa watu wowote, yalisikika mbali sana katikati mwa jiji Jumamosi. Wafanyakazi wanawake katika serikali ya mji wa Kabul nchini Afghanistan wameambiwa wabaki nyumbani, huku kazi ikiruhusiwa tu kwa wale ambao kazi zao haziwezi kubadilishwa na wanaume. Meya wa mpito wa mji mkuu wa Afghanistan alisema Jumapili, akieleza masharti hayo ya hivi karibuni kwa wanawake na watawala wapya wa Taliban. Rais Joe Biden anakwenda Umoja wa Mataifa wiki hii akiwa na ujasiri wa kupeleka kesi katika dunia kuchukua hatua haraka dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona, mabadiliko ya hali ya hewa na ukiukwaji wa haki za binadamu. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.