Karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tunaangazia ripoti iliyotolewa na Umoja wa Mataifa kuhusu taifa la Burundi, ambayo inaeleza licha ya Burundi kupata utawala mpya wa Rais Evariste Ndayishimiye, uh, hali ya ukiukwaji wa haki za binadamu imeendelea kudorora katika miezi 15 iliyopita. Katika sehemu ya pili, tutaendelea kuangazia uh, kesi inayomkabili mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, chama cha demokrasia na maendeleo uh, CHADEMA, Freeman Mbowe, ambaye e, kesi yake inaendelea kusikilizwa na huku leo kukitokea vuta ni kuvute mahakamani baada ya kanuni mpya ya kuelezwa kwamba watu wasiingie na simu, hatua ambayo iligomewa na upande wa utetezi. Ninayekukaribisha katika matangazo haya mimi, jina la langu ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika matangazo ya kwa undani e, ambapo hivi sasa moja kwa moja tunaelekea nchini Burundi, ambapo licha ya uh, Burundi kupata rais mpya Evariste Ndayishimiye e, ambaye aliahidi kumaliza hali ambayo ilikuwa inaonekana uh, inaendelea ya ukandamizaji ukiukwaji wa haki za binadamu eh, lakini kwa mujibu wa ripoti ya Umoja wa Mataifa inaelezwa kwamba hali hiyo imezidi kuwa mbaya uh, toka alipoingia madarakani. Eh, kwa mujibu wa uchunguzi wa uliofanyika na Umoja wa Mataifa, Ndayishimiye alichaguliwa uh, mwaka jana eh, hali ambayo ilikuwa imezusha matumaini ya kuwepo kwa hali ya usawa wa kisiasa na mazingira mazuri ya haki za binadamu eh, baada ya taifa hilo kukumbwa E, shitaka, na mashtaka na shutuma mbalimbali za ukiukwaji wa haki za binadamu na kusumbua wapinzani na wale watu ambao wamekuwa wakikosoa serikali ya taifa hilo. Lakini ripoti ambayo imezinduliwa hii leo na tume ya Umoja wa Mataifa inayohusiana na uchunguzi wa Burundi imeeleza kwamba licha ya serikali kuonekana kulegeza baadhi ya kanuni, masharti na sheria ambazo zilikuwa zi imesababisha eh, hali hiyo kuwa mbaya kwa vyama vya upinzani, wanahabari pamoja na mashirika ya kiraia, bado inaonekana hali hiyo inaendelewa na watu hao wamekuwa wakisakwa na kwa yule ambaye alikuwa ni mwenyekiti wa tume hiyo e, Doudou Diene ameeleza katika taarifa yake kwamba toka Rais Ndaishimie alivyoingia madarakani miezi kumi na mitano iliyopita si tu haki za binadamu zimekuwa zikiendelea kuvunjwa, lakini kuna baadhi ya mambo hali yake imezidi kuwa mbaya a, mambo ambayo kwa namna moja manyingine hayataki, hayata, hayatakiwi kuvumiliwa. Wanachama wa vyama vya upinzani bado wamekuwa wakilengwa na kufanyiwa e, vitendo vya uvunjifu wa amani, na vilevile wamekuwa wakivunjiwa haki za binadamu ikiwemo pamoja na kupotea e, ama kutekwa, vilevile kukamatwa kusiko na maelezo ya kisheria, pamoja na kushikiliwa na kuteswa kwa mujibu wa taarifa hiyo ya Umoja wa Mataifa, waangalizi walitarajia kwamba serikali ya Ndayishimiye ingeweza kusaidia taifa hilo kurejea katika hali nzuri na kuweka rekodi nzuri ya haki za binadamu, lakini kwa mujibu wa wachunguzi wa Umoja wa Mataifa wameeleza kwamba vikosi vya Burundi bado vilikuwa vikiendelea kufanya uvunjifu wa haki za binadamu na vilevile bado wameendelea eh, kufanya vitendo kwa namna moja au nyingine vime ni vibaya zaidi pengine toka alipoingia madarakani. Na katika taarifa hiyo imeeleza kwamba hali ya Burundi ilianza toka mwaka wa elfu mbili na kumi na tano wakati rais Pierre Nkurunziza alipotaka eh, kuwania eh, muhula wa tatu ambao walifanikiwa kushinda vilevile vile uchaguzi ambao uligomewa na upinzani. Takriban watu elfu moja na mia mbili wameuawa na zaidi ya laki nne wamelazimishwa kukimbia taifa hilo kutokana na ghasia ambazo Umoja wa Mataifa unasema uh, hasa zilifanyika na vikosi vya serikali. Nkurunziza aliendelea kubaki katika madaraka mpaka katika uchaguzi wa Mei mwaka jana elfu mbili na ishirini ambapo aliachia madaraka na kumwachia Rais eh, Evariste Ndayishimiye wa sasa, lakini alifariki dunia baadaye muda mfupi eh, baada ya uchaguzi kumalizika. Nimezungumza na Cosmas Mahalu ambaye yeye ni mchambuzi wa masuala haya, na nikataka kufahamu kwa nini hali hii inaendelea kujitokeza licha ya kwamba uh, Burundi imepata utawala mpya wa Rais Evariste Ndayishimiye. Yeah, ni kweli kwamba Burundi kuna kuna viongozi kuna uongozi uh, mpya rais mpya, lakini bado Burundi ina changamoto uh, watu wanadhani kwamba labda, kama ulivyosema, ni kwamba baada ya rais Nkurunziza kuondoka madarakani, labda kungekuwa na hali ambayo ingeweza kuwa uh, nafuu na kadhalika, lakini kumbuka tu kwamba Burundi ni miongoni mwa taifa ambayo yalikuwa ya kwenye vita ya muda mrefu ya kikabila, lakini pia utakuta kwamba e, mgawanyiko ndani ya jamii ni mkubwa, pia vyama vya siasa, lakini pia kuna kuna kuna e, tuweze kusema ni kwamba kuna e, kwa mfano e, chama tawala na vyama vingine vimetumia vi, hasa, hasa vijana vibaya wakati wa mambo ya kisiasa kiasi kwamba kumekuwa na changamoto mpaka sasa. Burundi bado kuna hali ambayo bado haijatengamaa vizuri, na kile ambacho unaweza kutueleza, kwa nini sasa rais Evariste Ndayishimiye e, anashindwa kuyamaliza haya? Maanake jumuiya kima ya kimataifa ilikuwa imeshaanza kupata ahueni ya kuona, kutokana na utawala mpya upo, basi mambo yatabadilika e, katika mataifa haya. Kama unavyosema, kama, kama, ni Burundi ni kwamba raisi mpya lakini amekuja kukutana na changamoto nyingi nyingi nyingi sana. Kumbuka sio kwamba tu raisi alikuwepo kwa raisi, lakini pia alikuwa kiongozi wakati wa serikali iliyopita, lakini bado changamoto za Burundi tungeweza kuziona labda tunge kama unaivyofikia tukifikiria kwamba zinaweza kk zikawa nafuu, lakini kumbuka mifumo ambayo ilikuwa yapo, kulikuwa ni changamoto mingi ambayo inahitaji mabadiliko ambayo bado nadhani serikali haijafanya, na kwamba bado wanahangaika na na na na na, na ku, ku, ku, ku, ku, kufanya vyombo vyake vy, vy, vy, vy, vy, kama unakumbuka baada ya Arusha, mkataba wa Arusha miaka ile, kumekuwa na changamoto ya kuhamisha eh, tuseme kufanya mageuzi makubwa katika vyombo vya ulinzi na usalama, lakini katika siasa za ndani, ambazo mpaka bado mpaka sasa bado Burundi haijafika hatua ambayo inatuweza kusema kwamba imekamilisha hatua hizo, kwa bado kuna changamoto kwenye vikundi vyenye silaha, bado kuna Uh, vikundi vyenye silaha na vikundi ambavyo vina silaha ndani ya nchi wache vile ambavyo viko nje ya nchi, lakini bado kuna changamoto kubwa ambazo serikali ya Burundi inatakiwa iongeze nguvu zaidi. Makosa haya uh, serikali inashutumiwa moja kwa moja kuhusika. Sasa uh, kile kinachomfanya uh, Rais Ndaishimi kushindwa eh, kutekeleza haya kama eh, ripoti jinsi inavyoeleza ni kwamba hii inatokana na yeye kuwa sehemu ya serikali iliyopita au eh, ni mfumo wenyewe uliopo ndio unaomsumbua. Eh, ukweli uliopo ni kwamba kuongoza kwa serikali katika mataifa ya, ambayo yamegawanyika ni kazi ngumu zaidi. Eh, sio kazi rahisi eh, kwa hasa kwa, kama ilivyosema mataifa ambayo yamegawanyika tukabila bado yalikuwa anajaribu kujenga japokuwa walianza ku kuhakikisha kwamba idara ngapi mbali mbalimbali za serikali wanafanya mageuzi makubwa, kuhakikisha makabila mbalimbali mbali yanashirikia kwenye uongozi wa serikali, lakini utakuta bado kuna mapam, mapambano ambayo bado yapo katika jamii ambako, kama serikali lazima pia unaweza kukuta inatakiwa uweke nguvu mb... zake kubwa na kuhakikisha kwamba mambo yanakuja ku-yawe kuku... sawa, lakini matokeo yake ni kwamba inasomeka kwamba wanawaa-wanachuka haki za binadamu. Mambo haya ni hivyo kwamba nguvu za dola zikitumika, e, e, unaona kwamba huku wanataka hali ya mambo iwe sawa, kumbe madhara yake pia inaweza kusemekana ku, kwa, kwa kwamba unakiuka haki za binadamu. Serikali nyingi za, za ambazo zinatokea kwenye hali za, za mgawanyiko, mara nyingi waka nakuta zinaelekea katika hali ya mambo kuwa hivyo. Na kwa mazingira sasa uh, ya Burundi yalivyo, unataka kuniambia uh, wewe sasa, kama mtaalamu wa uh, hali uh, ya kusuluhisha migogoro, umetembelea katika mataifa mbalimbali kufanya kazi ambayo migo imekuwa katika migogoro, unataka kuniambia hali hii Burundi haiwezekani kabisa ikaondolewa? Hapana, unachosema <clears throat> ni kwamba Burundi inahitaji muda wa kuweza kujijenga, eh, hasa hasa hatuseme, hata rais mpya huyo anatakiwa apate muda wa kujijenga kuweza kuisha nchi yake kwende hali yake inavyotakiwa na, na akamkumbuka, Bunungi ni miongoni mwa nchi za ambazo Umoja wa Mataifa ulitengeneza tuseme programu ya kujenga amani ya kudumu, inaitwa Peace Building Commission ya Umoja wa Mataifa, iliweka nguvu kubwa sana Burundi na Sierra Leone lakini Burundi wakiwa e, na maana kwamba mataifa kama haya yanarudi kwenye vita baada mitano, e, kama, e, taifa, ya miaka mitano kama jumuiya ya kimataifa asipoweka nguvu nyingi zaidi kuhakikisha kwamba e, mfumo ya utawala na demokrasia, uchumi, ajira kwa, ajira kwa vijana, lakini kufanya maridhiano makubwa ya kitaifa yatakiwa yafanyike. Unakuta ya nchi nyingi bado hata Burundi bado bado kuna changamoto hizo ambazo abazo kuna swala ambalo umelizungumza kwamba Burundi inahitaji muda wa kujijenga ni uh, vitu gani hasa vinatakiwa kujengwa ili eh, kuepukana na hali hii? Mojawapo ni, ni utaifa tuseme, maridhiano makubwa ya kitaifa kuondokana na migongano ya eh, ndani yani kujenga kujenga Nadhani kulikuwa na tume ya maridhiano ya kitaifa lakini, inahitajiwa iongeze nguvu zaidi kufanya maridhiano ya ndani ya nchi na watu, kila mtu wajione kwamba ni Murundi na kwamba ana haki zote za kuwa Murundi. Changamoto iliyokuwepo ni kwamba kuna wengine wengine wanaonekana ni watu muhimu zaidi kuliko wengine. Sasa ile inatakiwa imalizike, ili taifa lionekane kwamba inajenga Burundi inalenda, inajenga maendeleo ya pamoja, lakini pia inaohakikisha kwamba raia wake wanapata haki ya ku miliki mali, upata ajira serikalini na vyombo vingine bila kugawanyika au kutengwa au ku, ku, ku, ku, ku, tuseme kuwekwa vu, pembeni. kwa ni changamoto kubwa ambazo inahitaji eh, mageuzi makubwa katika nyanja za ulinzi na usalama kusha eh, kwamba vyombo vyake vya ulinzi na usalama vina eh, vinafanyiwa vina, vina, vina, vina, vina, vina, vina mageuzi makubwa, japokuwa kimsingi Burundi ilishafika ngazi nzuri katika masuala hayo, lakini bado kuna eh, hasa hasa kubwa ile ambalo nimekuambia la, la, la, la ajira kwa vijana ambao wasiweze kuchukuliwa haso, haraka haraka e, vijana, imbone, imbone Mbaba, mekua na vyama vya siasa. Kwa mfano hawa vijana wanaitwa imbone la kure, ambao mara nyingi wamekuwa wanachukuliwa na vyama vya siasa kwenye mambo ya kisiasa zaidi, na labda wanaweza kushindwa kushiriki katika kazi za maendeleo na kuona kujenga taifa lao ya Burundi kwa pamoja. Sasa hii inahitaji hitaji mageuzi makubwa ya kifigra lakini kiache hivyo lakini vya siasa vinatakiwa kufanya mageuzi, vifanye siasa za maendeleo ya badala ya siasa zinazolenga na kabila na historia za zamani, ambazo hata tunaweza kusema Burundi imeshaanza kupiga hatua, lakini bado tunasema inahitaji kusaidiwa na jumuiya ya kimataifa, lakini pia nguvu nyingi za serikali ziongezeke, na pia wananchi waweze kushiriki kwa kila hatua inazofanyika, matendo haya ambayo yameainishwa katika ripoti ya Umoja wa Mataifa. O unadhani ni yanachochewa na sababu za kisiasa au ni sababu za historia yenye ya Burundi? Uh, unajua historia ya Burundi inageuzwa kwenye siasa, ndio unakuja changamoto nakubwa ule kugawanyika kwa Burundi na mahali zake imeweza kuwa inawekwa kwenye mambo ya kisiasa zaidi. Uh, lakini pia uh, una, uh, labda unaweza kutaka labda kuhakikisha kwamba wanajiimarisha kiutawala ili waweze kuwa na nguvu za kujenga taifa, lakini madhara yake ni kwamba unaona kwamba inaleta madhara ambayo labda inaumiza wengine. Eh, kinacho kikubwa hapa nilichotakiwa ni kwamba serikali kama mlezi wa taifa wa watu wote katika taifa lake waweze kusimamia eh, mambo yote vizuri: usalama, ajira, kusanya kodi, eh, bila kunyanyasa wengine au ku, ku, ku, haki za ardhi kwa wakimbizi ambao walikuwa wanatoka mataifa mengine, wanapata wanatakiwa wapate haki zao ndani ya nchi yao wasigawanyika wasitengwe na kadhalika. Kwa kuna mambo ambayo kimsingi eh, serikali lakini eh, inahitaji kuongeza nguvu, lakini pia ahakikisha eh, kwamba kila mwananchi anaweza kuwa na amani katika taifa lako. Asante sana Cosmas, uh, kwa kueleza maelezo hayo, na hapa tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo tunaelekea nchini Tanzania, ambapo kesi inayomkabili mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA Freeman Boy imeendelea tena hii leo uh, lakini katika hali ambayo haiku uh, imeshangaza ni kwamba gazeti la Mwananchi liliripoti kwamba usikilizaji wa kesi ya uhujumu uchumi inayomkabili mwenyekiti wa chama cha uh, CHADEMA Freeman Boy na wenzake wawili ulikwama kwa muda baada ya wanachama na wafuasi wa Chadema kugomea masharti yaliyowekwa na mahakama ya watu wanaotaka kuingia ukumbini kusikiliza kesi hiyo. Mboe na wenzake Khalfani Bwire, Hassan Adam Hassan Kasekwa na Muhamedi Abdullahi Lingwenya uh, wanatuhumiwa kujihusisha na makosa ya ugaidi na uhuchumu, uhujumu uchumi. Kesi hiyo nambari 16 mwaka 2021 na inasikilizwa katika mahakama kuu ya divisheni ya makosa ya rushwa na uhujumu uchumi ya jijini Dar es Salaam. Miongoni mwa sharti yaliyogomiwa ni kutuingia na simu katika chumba cha mahakama, lakini nimezungumza hapa na wakili wa Freeman boy Peter Kibatala. Peter, labda tuanze kwa kutueleza hali ya kesi hii leo, kwanza imekwendaje kiujumla? Uh, leo tulimalizia ushahidi wa shahidi wa kwanza wa upande wa mashtaka e, ambaye ni ACP na sikini nitaja chio chake vizuri, Ramadhani Kingai ambaye pia ana hudumu kama kamanda wa polisi wa mkoa wa kipolisi wa Kinondoni hapa Dar es Salaam, lakini ambaye wakati wa hatua uh, za awali za upelelezi kwa mjibu wa ushahidi wake alihudumu kama e, mkuu wa upelelezi wa mkoa wa, wa Arusha. Kwa hiyo alianza kutoa ushahidi wake jana, kwa maana tarehe kumi na tano mwezi wa tisa akatoa ushahidi lakini akataka kutoa maelezo wanaosema wao upata mashtaka na maelezo ya onyo ya mshtakiwa wa pili kwenye kesi ya Freeman Mbowe na wenzake lakini sisi mawakili tukapinga. Ni mambo ya kisheria, sita kuchosha naye wala nayo kuwachosha wasikilizaji, lakini tulipinga kutolewa kwa e, statement vigezo kwamba ilichukuliwa nje ya muda uliowekwa kisheria ambao ni masaa manne tangu e, mshtakiwa kukamatwa. Lakini pia tulisema kwamba e, mshtakiwa amesema kwamba aliteswa kabla ya kuandika hiyo statement kwao. Kwa, kwa mjibu wa sheria inapojitokeza swala kama hilo, hatua ninayofuata ni tunaacha kesi mama tunakwenda kwenye kesi ndogo ili kuweza kuthibitisha iwapo hayo madai ni ya kweli au la. Kwa hiyo katika hiyo kesi ndogo, jana akatoa ushahidi e, akafanyiwa mahojiano na sisi, na leo wenzetu walikuwa na nafasi ya mwisho ya, ya kufukia mashimo yale ambayo alijitokeza na kesi itaendelea tena kesho tarehe kumi na saba mwezi wa tisa, kwa wenzetu upande wa mashtaka kuendelea kuita mashahidi wengine katika zoezi hilo nilosema la kesi ndogo ndani ya kesi mama, ndani ya kesi kubwa. Lakini kuna taarifa hii leo kwamba kulikuwa kumetokea hali ya sintofahamu mahakamani. E, je, unaweza kutueleza ni nini hasa ambacho kilijitokeza kwenye hili? Ni bahati mbaya sana sana kwamba na, na hapa sitaki kumkosea mtu yoyote lakini bahati mbaya kwa maoni yangu binafsi ni kwamba busara haikutumika kabisa toka tumeanza shauri hili e, busara siku zote imekuwa inaprevail ukitoa hapa na pale, lakini kwa leo busara haikutumika, na imezua tatizo mahali ambapo kulikuwa hakuna tatizo lolote, na kwa kifupi ni kwamba e, uongozi wa mahakama e, ya, ambayo inashughulika na, na makosa ya uhujumu uchumi kwa sababu moja au nyingine walitoa maelekezo kwamba wahudhuriaji wa kesi wasiingie na simu mahakamani, kwa madai kwamba wanaripoti vinavyoendelea mahakamani, na sababu kama hizaba, nisiingia sana kwenye sababu, lakini bottom line ni kwamba wali, walitoa hiyo amri ya zuio. Kwa hiyo e, sisi kidogo hatukuwa tumeridhika na hilo tukalifuatilia, e, kwa E, hatua hizo hizo za kimahakama kwa maana ya kwamba tulifanya engagement na uongozi wa mahakama niliyoitaja, lakini baadaye, baada ya juhudi kama nilivyosema, hatimaye busara ilirejea na watu wote wakaruhusiwa kuingia mahakamani na simu zao na kesi ikaanza mnamonafirikwa ram saa saba hivi. Peter, tunafahamu hii kesi ni kesi ambayo ina umuhimu mkubwa kwa taifa la Tanzania. Mwelekeo wake hivi sasa, wewe kama wakili eh, wa Freeman Boy unaona ukoje? Uh, kesi inaendelea, sisi tunajitahidi kadi ya uwezo wetu kutimiza majukumu yetu ya kisheria, na wenzetu upande wa mashtaka, of course, wanajitahidi kadi wanavyoweza kuthibitisha mashtaka dhidi ya Mbowe na wenzake. Kwa hiyo ni ndo kwanza tumeanza jana, ni hatua za awali uh, wacha tuone eh, kati tunavyokwenda mambo yatakuwaje. Lakini kama tulivyokuwa tunasema siku zote tutatumia nguvu zetu zote na akili yetu yote Mungu aliotujalia kuhakikisha kwamba tunawapigania wateja wetu ili hatimaye wawe huru, kwa sababu wao kama ambavyo wameshasema mahakamani ni kwamba wao hawana hatia yoyote ile, na wanaamini kwamba E, mashtaka dhidi yao e, hayana e, msingi thabiti wa kisheria wala wa kimantiki. Lakini mwisho wa siku, kwa sababu suala liko mahakamani, namna pekee ya kufanya ni sisi mawakili kutumia juhudi zetu zote kuhakikisha kwamba yale ambayo wateja wetu wanayaamini basi na mahakama inayaamini ili hatimaye aweze kuachiwa huru na kile ambacho sasa unaweza kutueleza yeah? Kwa mazingira halisi ambayo uh, yamekuwa yakiendelea mpaka hivi sasa, nyinyi kama eh, watetezi wa Freeman Mboye uh, yale ambayo mnaona kabisa kwamba kwa namna moja ama nyingine yanaweza kawa eh, hayahusiani kabisa, ni vitu ambavyo kwa namna moja ama nyingine mnaona havina msingi, ni masuala gani hasa mpaka hivi sasa kwa namna kesi inavyokwenda? kama nilivyosema katika e, substance ya kesi kwamba kesi yenyewe cha kufanya ni kusubiri waite shahidi mmoja baada ya mwingine, na nao shughuli ya kisheria, ili tuweze kuifikishia mahakama ujumbe kwamba hapa hakuna kesi yote ya maana. Namna ya pekee ya kufanya hivyo kama nilivyosema ni kwa kupitia mchakato wa kimahakama, kwa sababu tayari kesi iko mahakamani. Sasa haya ni changamoto, hizi nyingine ambazo zimejitokeza kama hii iliyotokea leo kama nilivyosema ni tatizo ambalo limeibuliwa e, bila sababu yote ya msingi, kwa sababu tu haikutumika busara ya ku- ya kutosha, na narudia tena kwamba nasema haya bila kusudia kumofendi mtu yote, lakini ndio hali halisi. That is my opinion. Na ni opinion ya e, benchi zima la la la la, la, la, la mawakili wanamsikia, ambayo kwamba tatizo lime, lime limeibuliwa ambalo halikuwepo toka mwanzo, kwa sababu watu kuingia na simu haijawahi kuwa tatizo hata siku moja. Kwa hiyo e, lakini kutu, kwa aina ya kesi yenyewe e, vitu kama hivi e, siku zote ilikuwa ni lazima vijitokeze e, changamoto za ndani na nje ya mahakama, lakini e, tuko kamili kabisa kuzikabili na ndio maana e, Filmuni Mboyo na wenzake walituchagua wakijua kwamba e, hatima yao iko salama kabisa mikononi mwetu kwa mazingira yenyewe ya kesi, jinsi ilivyo, na kwa kanuni, taratibu za mahakama na sheria vilevile, zinaelezwa kesi kama hizi ziendeshwe katika mazingira gani, kwa umma eh, labda kufahamu moja kwa moja, uh, na namna gani zinakwenda, au uh, nini ambacho sheria inaeleza bayana. Uh, kanuni ya kwanza kubwa ya msingi kabisa ya uendeshaji mashauri au kesi, kesi ndo mashauri E, ni kwamba kesi inaendeshwa katika mahakama ya wazi. Kwa nini inaendeshwa katika mahakama ya wazi? Kwa sababu, e, ni mchakato ambao wanatakiwa wananchi wa waweze kushiriki, e, ili sio tu wafahamu kinachoendelea lakini pia waweze kujenga imani kwamba kinacho e, inayoendeshwa ni kesi na sio mambo mengine. Sasa ukianza e, kuweka vizingiti bila kukumbuka kwamba hii ni kesi ya namna gani, inamhusu nani, kwenye mazingira gani, tayari unaanza ku, ku, ku, ku, ku, kuibua sintofahamu eh, kwenye jamii ambazo pengine, lakini kwa mujibu wa sheria kama nilivyosema, kesi kesi yote ile ikiwemo hii inasikilizwa katika mahakama ya wazi isipokuwa tu pale ambapo kwa sababu maalumu za kiusalama na hii Me, mjira, lazima maombi yapelekwe maalumu kwa jaji yajadiliwe ya yatolewa uamuzi eh, kwamba kuna baadhi ya mashahidi pengine ushahidi wao unaweza ukatolewa bila watu wengine kuwepo, lakini eh, hilo hatujafikia. Asante sana Peter Kibatala kwa maelezo hayo yote, na hapa ndo tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na shukran kwa kuwa nami. Mkifuata kipindi cha marudio cha Kwa Undani, tuna wageni tukiwaachia kibao hiki cha muziki. Yo, DJ, I...