Popote pale ulilipo, karibu. Mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni Sandy Shomari, tunakukaribisha kwenye matangazo yetu ya jioni ya leo Jumatatu tarehe ishirini mwezi Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia redio zetu shirika kwenye maeneo ya Afrika Mashariki na kati pamoja na maziwa makuu. Pia tunasikika kupitia katika masafa ya FM na sehemu mbalimbali kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili. Miongoni mwa ripoti za kuandalia kwa matangazo yetu ya jioni ya hii leo ni ripoti juu ya mahakama kuu ya Rwanda kumpata na hatia kuhusiana na masuala ya ugaidi Paul Rusesa Bagina aliyepatwa mashuhuri kutokana na filamu ya Hotel Rwanda. Na katika ripoti nyingine kwa leo ni kwamba ofisi ya msajili wa vyama vya siasa nchini Tanzania imetangaza rasmi kwa kukutanisha wadau wa siasa nchini humo kujadili mwelekeo wa siasa na demokrasia katika nchi hiyo. Hizo basi ni baadhi tu za ripoti za kuandalia kwa, kwa jioni ya hii leo kwanza. Lakini Sande Shomari, unaweza kutuambia habari muhimu nyingine za dunia kwa hii leo? Katika sehemu za mkoa wa Tigre nchini Ethiopia, watu sasa kwa siku kadhaa wanakula majani. Katika kituo kimoja cha afya wiki iliyopita, mama na mtoto wake mchanga aliyekuwa na uzito wa paundi moja nukta saba tu walifariki dunia kutokana na njaa. Katika kila wilaya zaidi ya ishirini ambako kundi kimoja cha misaada kinafanya kazi, wakazi wamekufa kwa njaa kwa miezi kadhaa. Umoja, umataifa, umoja njaa, wa mataifa umeonya juu ya njaa katika eneo la kaskazini mwa Ethiopia ambalo limekumbwa na matatizo na kuwita ni mzozo mbaya sana wa njaa duniani kwa kipindi cha miaka kumi. Nyaraka za ndani na maelezo ya mashuhuda yanabaini vifo vya kwanza kutokana na njaa ya tangu serikali ya Ethiopia mwezi Juni ilipoweka kile Umoja wa Mataifa na kita kizuizi cha misaada ya kibinadamu. Njaa ya kulazimishwa ndiyo sura mpya hivi karibuni katika mzozo ambapo watu za wa kabila la Tigray wameuawa kubakwa na magengi ya watu na kufukuzwa miezi baada ya mazao kuchoma moto na jamii kunyang'anywa kila kitu, aina mpya ya vifo imeanza kutokea. Waziri mkuu wa Kanada, Justin Trudeau, anaweza kubakia mamlakani katika uchaguzi wa leo Jumatatu, lakini inaonekana atapoteza wingi katika bunge baada ya kampeni kali ambayo iliondoa matumaini yake ya ushindi mkubwa. Trudeau ana utawala wa wachache, hivyo kumlazimisha kutegemea vyama vingine kufanya maelewano ya sera katika utawala huku kura za maoni mwezi uliopita zikimwonyesha akiwa mbele sana, alichochea kura miaka miwili mapema, akisema wapiga kura walihitaji kutoa maoni yao juu ya usimamizi wa serikali yake ya mrengo wa kati kushoto, jinsi walivyoshughulikia suala la COVID-19. Lakini hali ya kutokuwa na furaha iliongezeka juu ya kuitishwa mapema uchaguzi na alishindwa kudumisha uongozi wake mkubwa wataalam wa mikakati wanakubali itakuwa ngumu kushinda viti zaidi ya mia tatu thelathini na nane katika bunge la nchi hiyo. Rais wa Zambia Hakainde Hichilema anasifiwa kwenye mitandao ya kijamii kwa kuandamana na maafisa wachache kabisa aliposafiri kuelekea mjini New York hapa Marekani kuhudhuria mkutano wa kila mwaka wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Rais Hichilema ameelekea New York kutokea Lusaka akitumia ndege ya Qatar Airways akisafiri kama abiria wa kawaida na kufuatana na mawaziri wawili peke yake. Kabla ya kuondoka, katika taarifa yake amesema kama walivyoahidi kabla ya kuchukua madaraka atahakikisha anatumia kwa tahadhari mali ya umma, kwa hivyo anasafiri na timu ndogo ya mawaziri wa mambo ya nje Stanle Kakubo na wa fedha Situmbeko Musokotwane. Na rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania ni miongoni mwa viongozi wachache wanaohudhuria mkutano 76 wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York, ambao kwa sehemu kubwa unafanyika kupitia mtandao. Hata hivyo, karibu viongozi mia moja watahudhuria mkutano huo kupitia mtandao baada ya kushauriwa kutoka na New York, katika juhudi za kupambana na ugonjwa wa COVID-19. Akizungumza na VOA alipowasili jana Jumapili, Rais Hassan alisema atahudhuria vikao mbalimbali mbali, lakini anatilia mkazo zaidi suala la mabadiliko ya hali ya hewa na jinsi nchi yake inavyokabiliana na janga hilo. Aida Isa anasoma ripoti kamili. Bi Hassan ambaye atahutubia mkutano wa baraza kuu siku ya Alhamis anasema mbali na kuhudhuriwa mazungumzo juu ya masuala mbalimbali ya mbali, Umoja wa Mataifa amefuatana na ujumbe muhimu wa wafanyabiashara kwa ajili ya kukutana na wafanyabiashara wa Marekani. Ni kweli tatizo la tabia nchi halijaacha nchi yoyote duniani sasa, lakini Tanzania tunapata mafuriko ya hapa kwa pale miaka kwa miaka, lakini pia ukame na tumejipanga kurekebisha. Kuna msemo unasema, huwezi kuinjoi mazingira mazuri mpaka uwe rafiki wa mazingira. Kwao Tanzania tumejipanga kuwa rafiki wa mazingira. Tuna program za kupanda miti, tuna program za kufundisha watu wetu wasikate miti ovyo, tuna programu za kutunza vyanzo vya maji ndani ya Tanzania. Tuna programu nyingi tu za kimazingira na nadhani tutapata wasaa mzuri wa kueleza mipango yetu na matarajio yetu kwenye mambo ya mazingira. Hii ni mara ya kwanza kwa rais wa Tanzania kuhudhuria mkutano wa baraza kuu la umoja wa mataifa baada ya karibu miaka mitano, na atakutana pia na viongozi wengine kuzungumzia uhusiano na ushirikiano na nchi yake. Kwa hiyo tumekuja na uh, kundi kubwa kidogo la wafanyabiashara ambao walishatangulia, ambao pia watakuwa na mkutano na wafanyabiashara wenzao wa huku, nasi tutashiriki kusema katika huo mkutano wao. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hispania imeongoza malalamiko juu ya kuongezeka kwa bei ya nishati kote barani Ulaya, ambayo wachambuzi wanaofia inaweza kuhatarisha kufufua uchumi wa bara hilo baada ya janga la COVID-19. Serikali ya muungano ya mrengo ya kushoto ya Madrid wiki iliyopita iliidhinisha mpango wa kubadilisha dola bilioni tatu nukta tano kutoka kampuni za huduma kwenda kwa watumiaji katika miezi sita ijayo hadi bei za gesi zitakapotarajiwa kuwa thabiti. Katika bara zima, serikali inatoa au kufikiria kutoa msaada wa serikali kupunguza maumivu yanayotokana na kupanda kwa bei ya jumla ya gesi, ambayo iliongeza bili za umeme, na kampuni zingine za huduma zimelazimishwa kutoka kwenye biashara au kuona bei zao za hisa zikishuka. Wachambuzi wa SNP Global Platts wameiambia Sauti Amerika kwamba bei za umeme zimeongezeka kwa sababu ya ongezeko la bei ya gesi asilia, kwani uzalishaji mkubwa wa makaa ya mawe umeondolewa. Chama tawala kinachoungwa mkono na Kremlin cha United Russia kimedai kimeshinda theluthi mbili katika bunge kuu la Russia baada ya siku tatu za upigaji kura zilizogubikwa na madai ya wapinzani juu ya kuongezeka kwa ukiukaji na wizi wa karatasi za kupigia kura uchaguzi huo unaonekana kwa kiasi kikubwa kama sehemu muhimu ya juhudi za Rais wa Russia Vladimir Putin za kuimarisha nguvu zake kabla ya uwezekano wa uchaguzi katika uchaguzi wa urais wa mwaka elfu mbili na ishirini na nne na kufanya udhibiti wa bunge la Russia, au Duma, kuwa muhimu. Kura hiyo pia imegubikwa na ukosefu wa upinzani mkubwa baada ya mamlaka kutangaza kwamba taasisi zenye uhusiano na mfungwa Aleksey Navalny kuwa ni zenye msimamo mkali na kumzuia mtu yeyote kutoka kwenye mtandao wake kuweza kugombea kwa mara ya kwanza tangu mwaka 1993. Waangalizi wa uchaguzi kutoka shirika la usalama na ushirikiano barani Ulaya OSCE hawakuwapo kwa sababu ya udhibiti uliowekwa na maafisa wa Rusia. Asante sana Sande Shomari kwa taarifa hiyo ya habari. Na hivi sasa, mpendwa msikilizaji, habari yenye uzito jioni hii leo inatupeleka huko Rwanda, ambako mahakama kuu nchini humo imemhukumu kwenda jela miaka ishirini na tano Paul Rusesa Bagina, kiongozi wa chama cha upinzani cha MRCD ambacho kinatuhumiwa na serikali ya Rwanda kufanya mauaji ya raia wasio na hatia miaka miwili iliyopita. Amehukumiwa sambamba na aliyekuwa msemaji wa kundi lake aliyejulikana kama Kalista Sankara Silvanus Karemera. Mwandishi wetu wa Kigali anatuarifu zaidi. Rusesabagina my... alikuwa akichukua makosa tisa ya ugaidi pamoja na wenzie ishirini wote hii leo wamepokea hukumu zao, lakini yeye kama kiongozi wao na kiongozi mwingine mwandamizi Kalisten Sabimana maarufu kama Meja Sankara walihukumiwa kifungo cha kwenda jela miaka ishirini mitano kila mmoja. Jaji akisoma hukumu dhidi yao amesema, Rusesabagina kiongozi mkuu wa kundi la FLN ambayo ilikuwa ni tawi la kijeshi la chama chake cha MRCD amekutikana na hatia ya kosa la ugaidi kwa kusaidia kuunda kikosi cha ugaidi kilichofanya mauaji ya raia wasio na hatia nchini Rwanda. As provided by the law of, the law of... kwa mujibu wa kifungu cha sheria cha mwaka 2018 kuhusu makosa ya ugaidi, Rusesabagina anahukumiwa kwenda jela miaka 25 na kulingana na alivyoonekana mahakamani na mwisho hata kususia kuhudhuria kesi yake mahakamani, adhabu hii haiwezi kupunguzwa. Kwanza angepewa hukumu ya kwenda maisha jela, lakini hata hivyo, sheria inasema kwamba hata adhabu hiyo ikipungua haiwezi kwenda chini ya miaka ishirini na mitano. Mahakama imefanua kwamba mashta ya kuhusu mauaji aliofanyika katika maeneo ya Chitabi Ulayani Nyamagabe, kusini mwa Rwanda, yenyewe yanawahusu hata wale hawakuwa mstari wa mbele katika kutekeleza mauaji dhidi ya raia, kwa sababu hata wao walikuwa kwenye kundi hilo, hata kama hawakuhusika katika mauaji hayo. Paul Rusesabagina aliyejulikana sana ulimwenguni kupitia filamu yake ya Hoteli Rwanda iliyohusu nafasi yake katika kusaidia maisha ya watu zaidi ya elfu moja katika mauaji ya kimbari aligekwa kuwa hasimu mkuu wa serikali ya Rwanda baada ya kuunda kundi la wapiganaji na yeye mwenyewe kutangaza azima ya kufanya mapinduzi dhidi ya serikali ya Rwanda mwaka 2018. Silvanus Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Matangazo haya yanasikika pia kupitia washirika wetu: Mbeya Highlands FM ya kule Tanzania, Nuru FM Iringe, Tanzania, Hits FM ya Zanzibar, bila kusahau Voice, Voice of Muhabara, Kampala, Uganda, na UBC Radio huko huko Uganda. Pia tunasikika kupitia Radio Sole e na RTGL za Butembo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Radio Progress na redio sango malamu za Bunya, DRC, na redio citizen kote nchini Kenya. Pia usisahau mtandao wetu www voaswahili.com. Na tukitoka huko Rwanda, tunaelekea Tanzania ambako ofisi ya msajili wa vyama vya siasa imetangaza rasmi kukutanisha wadau wa siasa na kujadili mwelekeo wa siasa na demokrasia nchini humo ili kuondosha ilichosemwa ni mkanganyiko uliojitokeza baina ya wanasiasa na mamlaka nyingi za dola. Dina Chahali kutoka Dar es Salaam ana tuarifu zaidi. Msajili wa vyama vya siasa nchini, Jaji Francis Mutungi, amesema kuna hoja mbalimbali zilitolewa baada ya kutangaza azma ya kukutana na wadau wa siasa kujadili mgogoro katika uendeshaji wa siasa nchini, lakini ofisi yake baada ya kusikiliza ushauri juu ya namna bora ya kumaliza sintofahamu zinazojitokeza ilikutana na wadau wachache wahusika wa, wa jambo hilo akiwemo mkuu wa jeshi la polisi IGP, kiongozi wa kituo cha demokrasia na mwenyekiti wa baraza la vyama vya siasa. Tangu tarehe sita mwezi wa tisa nilipowatangazia umma kwamba tutakuwa na kikao cha wadau Leo ni tarehe ishirini. Hapo katikati ilibidi nifanye consultations. Nimekutana na wadau wachache wahusika wa hili jambo, tupeane mashauriano ni namna gani tutalifanya hili zoezi, na ili zoezi hili zoezi likawa na tija inayotazamiwa jaribu kuzungumza watu nilioshauriana nao, ili kusudi zoezi letu kweli liwe na uzito unaostahili vilevile vile amesema kabla ya kikao hicho cha wadau ambacho ametangaza kukifanya Oktoba 21 mwaka huu jijini Dodoma, anaazimia kufanya tena kikao kati ya ofisi ya msajili wa vyama vya siasa na jeshi la polisi ili kupata mwelekeo wa nini watakizungumza na kukitolea ufafanuzi katika, katika kikao hicho kikubwa cha wadau wa siasa hapa nchini. Nataka mjue mantiki ya, ya kutanguliza hiki kikao ni kusudi kikao cha wadau kiwe kimesheheni hoja ambazo tumeziandaa na zimefanyiwa kazi na zinaletwa kwenye kikao rasmi, sio za kubuni tu. Tunapokuwa tumeitisha hicho kikao alafu tarehe thelathini mwezi wa tisa tutaitisha kamati ya uongozi wa baraza, kwa sababu imeonekana pia tusi, tusiongee tu na polisi na wanasiasa, tuwape kikao maalum, wakae warasmishe hoja ambazo ndizo zinazo semekana au ndizo walizo nazo zinazohusiana na swala zima la hiyo sintofahamu tulioko tunajaribu kuisema. Amesisitiza kwamba watatafuta mtu ambaye hana upande katika wanaolalamikiwa, ili kuwezesha wadau hao wa siasa kuwa huru na hivyo kufikia mwafaka wa mtanziko wa kisiasa uliopo. Tunajaribu ku carry on board, mawazo ya baadhi ya wa wadau ambao tumewasikia wakisitasita wakipata kigugumizi, kwa sababu kikao hicho cha wadau kikiendeshwa na IGP kinaweza kaleta taswira. IGP, wewe ndio tunamlalamikia. Kikiendeshwa na msajili, msajili huyo naye kidogo ana madudu yake tunataka ya kuyasema. Kwa hiyo labda hawatakuwa huru hao wada. Mwenyekiti wa uendeshaji wa kikao hicho, tutatafuta mtu neutral. Kwa mujibu wa msajili wa vyama vya siasa hapa nchini, jaji Mutungi, mbali na vyama vya siasa wataalika pia wadau wengine kushiriki mkutano huo wa mwafaka, yakiwemo mashirika yasiyo ya, ya, ya kiserikali yanayojihusisha na siasa hapa nchini. Dina Chahali, Dar es Salaam. Mpendo wa msikilizaji, kabla ya kutetea ukurasa wa ulimwengu wa michezo, tunaelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo shirika la kutetea haki za binadamu la kimataifa Human Rights Watch limeitaka serikali ya Kongo ifanye uchunguzi bila kupuuzi, kutokana na ghasia na vurugu za kijinsia zilizosababisha kubakwa kwa darzeni kadhaa ya wanawake katika jela ya Kasapa mjini Lubumbashi mwaka mmoja uliopita. Tangu tukio hilo la Septemba mwaka jana, hakuna kesi yoyote iliyofanyika na mashirika mbalimbali yanatoa wito kwa serikali ya nchi hiyo kutoa mwangaza na kuwaadhibu wahusika. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu Mitima De La Chance anatusimulia zaidi. Katika tangazo moja lililochapishwa na chumba cha Human Rights Watch mjini Kinshasa hii Jumatatu, shirika hilo la utetezi wa haki za binadamu linahakikisha kwamba uchunguzi wa ghasia za Septemba mwaka jana katika gereza kuu la Kasapa huko Lubumbashi umekwama zahiri likionya mamlaka ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufanya uchunguzi wa kuaminika kuhusu visa vya ubakaji na ghasia zilizofanyika katika jela hilo la Kasapa ndani ya mkoa wa Katanga ya juu, kumepita mwaka mmoja. Human Rights Watch pia inaonya mamlaka ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutoa huduma ya matibabu ya kutosha kwa waathirika wa ubakaji uliofanyika katika jela hilo na kuwapa pia misaada ya kisaikolojia. Kwa muda wa siku tatu kuanzia tarehe ishirini hadi tarehe ishirini na mbili mnamo Septemba mwaka elfu mbili ishirini kulizuka vurugu ndani ya jela hilo la Kasapa kati ya wafungwa na walinzi wa usalama wa jela hilo, na washuhuda mbalimbali mbali wanaeleza kuwa baadaye wafungwa hao wenye hasira walibaka mara kadhaa wanawake wafungwa wengine ndani ya jela hilo, mkiwemo pia msichana wa chini ya miaka 18 kabla ya wengi wao kutoroka jela. Mwanamke huyo ambaye tunanyamazia jina lake ni miongoni mwa wahanga wa ubakaji huo kule Kasapa anashuhudia. forse yapo bo, bo balikuwa bamingi, she tulikuwa kiloko, hakuna nguvu ya kusamba. hata unalalamika, hakuna ule atakuwa kufanyishia intervention. barifanya mambo yapo vile barifanya, na vile baritwacha. tulichoka na maungu na nini, hakuna mwaheya batu hata kuingia fashe. she tulikuya, tulibakiaka paka she benyewe ilikuwa magumu sana kama unaona maungwa banamke vile ishakubakia we mwenyewe, unaangaria hivi unashinda hata kunawa mai buni wa duler ile ilikuwa ilipatikanaka ile siku. Mhanga huyu anashuhudia kwamba baada ya kubakwa alijikuta baadaye ameambukizwa na ugonjwa wa Ukimwi. Mbali na Human Right to Watch mashirika kadhaa ya utetezi wa haki za wanawake na pia utetezi wa haki za binadamu kwa ujumla yamelaani matukio hayo yakiitaka serikali ya Kongo ifanye uchunguzi kwa kina na itoe mwangaza zaidi. Katika tangazo moja mjini Lubumbashi hii Jumatatu, shirika la utetezi wa haki za binadamu Justicia linakumbusha kuwa mara baada ya matukio hayo, ofisi ya mwendesha mashtaka mjini Lubumbashi imefungua mashtaka na kusikiliza baadhi ya shuhuda bila kuendelea zaidi. Timothe Mbuya ni kiongozi wa shirika la Justisia akiwa mjini Lubumbashi. wanawake hamsini na sita inaweza kuwa wote tu walibakwa. serikali alipasha kuwasaidia wale wamama mama. Serikali pia alipasha kusaidia ile prison ya Kataba, kuitengeneza na kusaidia juu ya kurekonstitue madosie ya bale wafungwa wote, na tujue kama nani anaweza kutoka, ni nani awala, ni nani anaweza kupakia ku. Gavana wa mkoa wa Katanga ya Juu Jacques Kiabula alithibitisha katika barua kwa Human Rights Watch kwamba uchunguzi unaendelea juu ya ubakaji huo, lakini Human Rights Watch inasikitika kwamba gavana huyo hakujibu maswali juu ya tahadhari zilizopuuzwa kabla ya matukio hayo au sababu kamili za ghasia hizo za siku tatu gerezani. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ninayekukaribisha ni mimi mwanamchezo wako Idi Ligongo. Moja kwa moja tunaanza na taarifa kwamba shirikisho la soka duniani FIFA litafanya mkutano na vyama wanachama Septemba 30 kujadili kalenda ya kimataifa ya timu za wanawake na wanaume. Kalenda ya sasa ya FIFA ya kwa wanawake inakwenda mpaka mwaka 2023 na na ile ya wanaume inakwenda mpaka mwaka 2024 lakini kikubwa kingine ambacho kinatarajiwa kuzungumzwa katika mkutano huo ni juu ya uamuzi wa kulifanya kombe la dunia kufanyika kila baada ya miaka miwili badala ya miaka minne, wakati ambapo ufa na CONMEBOL eh, mashirikisho hayo mawili yakiwa yameshapinga mpango huo. Moja kwa moja tuelekee nchini Tanzania, kwake mwanamchezo wetu George Njogopa, tupashe ya kimichezo yanayoendelea huko hasa mara baada ya timu ya Yanga kutolewa katika michuano ya klabu bingwa barani Afrika wakiwa nchini Nigeria, ambapo wamesharejea nchini Tanzania. Shirikisho la soka barani Afrika kafu leo limetoa ratiba ya timu zitakazoanza duru ya kwanza michuano kima ya kimataifa, yaani kombe la klabu bingwa dalili lili la shirikisho, huku Simba ikianza kampeni zake kwa kuvara na Galaxy kutoka Botswana. Azam FC wakipepetana na Galaxy, wakati Azam FC waki pyramids kutoka Misri. Duru ya kwanza inatarajia kufanyika katikati ya mwezi yaani ujao Oktoba. Na waliokuwa wawakilishi wengine katika michuano ya kimataifa klabu ya Yanga imerejea leo nyumbani ikiwa imeufiata baada ya kulambishwa tena halua za Nigeria kwa kuchapwa bao moja kwa sefuri na River United na hivyo kuyaagarasi mashindano ya kimataifa. Yanga sasa wanasema makali yao anayapeleka katika michuano ya ligi kuu na wamekamia kuanza wikendi, wakati watakapovala na watani wao Simba katika mchezo wa Ngao ya Jamii, kama anavyosema msemaji wa timu hiyo Hasan Mumbuli. Jipanga na mashabiki wetu wasiwe wanyonge kabisa, kwa sababu timu tunayo, timu ni nzuri, tunakwenda kujipanga kwa ajili ya michuano ya ligi kuu Tanzania Bara na mingine ambayo itakuwa uh, iko mbele yetu kwa ajili ya kushiriki. Timu hizo zilipokutana mara ya mwisho huko Kigoma, Yanga waliangukia pua kwa kufia kwa bao moja kwa sifuri. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine, kutoka Dar es Salaam ni Joji Njokopa. Kutoka Tanzania tuelekee moja kwa moja nchini Kenya, kwake Dennis Wanyonyi atufahamishe hatua ya timu ya taifa ya Kenya Harambee Stars kupata kocha mpya na kusonga mbele kwa timu ya Gor Mahia katika klabu bingwa barani Afrika. Shirikisho la mchezo wa soka nchini Kenya FKF limemteua Engin Firat raya Uturuki kuwa mkufuzi mkuu wa timu ya taifa ya soka Harambee Stars kwa kandarasi ya miezi miwili tu na kuchukua mahali pa Jacob Ghost Mulee. Rais wa FKF Nick Mwendwa kwenye hafla ya kumzindua kocha huyo amesema ah, kuwa Firat Engin ataongoza timu ya taifa ya soka Harambee Stars kwenye mechi nne zijazo za kufuzu dimba la dunia. Itakumbukwa kuwa Ghost Mulee anangatuliwa uongozini licha kuongoza timu ya taifa ya soka Harambee Stars kuzoa alama mbili baada ya sare mbili tu. Na kuhitimisha ni kwamba mabingwa ya ligi kuu nchini Kenya na ambao pia ni wawakilishi wa Kenya kwenye mashindano ya klabu bingwa barani Afrika, CAF Club ya Tusker FC imetinga raundi ya pili ya muondoano wa kipute hicho. Hii ni baada ya kuipepeta klabu ya Atasola 7 kutoka Djibouti magoli tatu kwa bila katika uga wa nyasi kwa Jumamosi, na hivyo kutinga awamu hiyo muhimu kwa jumla ya magoli manne kwa moja. Tusker, ambao walitoka sare ya goli moja kwa moja kwenye mechi ya mkondo wa kwanza ugenini, sasa watachona wajukuu wa Farao, yani miamba ya soka nchini Misri kwa na kutoka Nairobi nchini Kenya, kwa niaba ya Sauti ya Amerika meza ya michezo, mwana kwetu, mimi naitwa Denis Wanyunyi. Sasa tuende kwake Kahozi Kosha, tueleze kimichezo anayoendelea nchini DRC. Tuanza na michuano ya kandanda ya maklabu barani Afrika ambaye itaanza kutifua vumbi mwezi ujao kwenye kombe la shirikisho la bara la Afrika, raundi ya 16 bora, wakilishi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo AS Vita Club itacheza ugenini dhidi ya timu ya Marumo Sport ya Afrika kusini. Watano wao wa Daring Club Motema Pembe watacheza pia ugenini dhidi ya timu ya Ice Kigali ya Rwanda. Kuhusu ligi ya mabingwa barani Afrika, timu ya Manyema Union ya muji wa Kindu itacheza raundi ya 16 bora dhidi ya bingwa mtetezi Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini, na hiyo ni kisha kuhitimua timu ya Bugidi Sport ya Gabon poli mbili kwa kwa yai hii jana kwenye stadium ya Joseph Kabila mjini Kindu wazee wa kazi TP Mazembe watacheza kwenye raundi ya 16 bora mwezi ujao dhidi ya timu ya mazuri Sport ya Durban Afrika Kusini. Hiijana kwenye mechi ya kujipima nguvu TP Mazembe liwabomoa meno Simba wa Tanzania goli moja kwa sifuri. Meza ya michezo Sauti Amerika, Lubumbashi. Jina langu Kaozi Kosha. Ni haya tu katika michezo kutoka hapa Washington. Mimi jina langu ni Idi Ligongo, tukutane tena Jumatatu nyingine katika michezo na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. hadi hapa ndipo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya jioni ya leo kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti america washington dc kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo hayo mwongozi aida isa nikiwa pamoja na sandey shomari mimi ni abdu shakur abud nikisema usiku mwema kwa herini Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Utawala wa Biden na Harris unaamini kukabiliana na ufisadi ni suala nyeti kwa maslahi ya usalama wa taifa. Kwa hiyo Marekani inachukua hatua dhidi ya wahusika wa ufisadi kote ulimwenguni kuwawajibisha wahusika wa ufisadi wa na kulinda mfumo wa kifedha wa Marekani usitumiwe vibaya. Idara katika wizara ya fedha ya Marekani inayokagua mali za kigeni au OFAC imewawekea vikwazo raia watatu wa Paraguay ambao ni Kasem Mohamed Hijaz, Khalil Ahmad Hijaz na Liz Paola Paola Donaldan Gonzales kwa kuhusika kwao katika ufisadi nchini Paraguay. OFAC pia imeyalenga makampuni matano yenye uhusiano na watu hao walioorodheshwa. Marekani ina nia ya dhati ya kuunga mkono juhudi za Paraguay kupambana na ufisadi na kuimarisha uwajibikaji dhidi ya wale wanaodhoofisha taasisi za serikali amesema waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken. Kase Mohamad Hijaz anadhibiti shirika la kimataifa la utakatishaji fedha lenye makao yake huko Ciudad del Este nchini Paraguay. Mtandao wa Kasem ambao uliwezeshwa na rushwa kwa maafisa wa serikali unafanya kazi kupitia kampuni na uhusiano wa kibiashara kote ulimwenguni ikiwemo Marekani. Mshirika wake Halil Ahmad Hijaz aliorodheshwa kwa kutoa msaada wa vifaa kwa Kasem. Kuhusiana na shughuli za ufisadi za Kasem, OFAC imeziorodhesha kampuni zifuatazo zilizosajiliwa na Paraguay: Espana Informatica iprendimientros Inomobiliarios Misiosnes SAE Apollo Informatica SAE na Mundo Informatico ambazo zinamilikiwa au kudhibitiwa na Khalil na kampuni ya Espana Informatica SA kwa kumilikiwa au kudhibitiwa na Kasem. Liz Paola Donald Dan Gonzalez ni mmoja wa washirika wa Kasem. Katika jukumu lake kama wakala, alilipa rushwa kwa wafanyakazi wa bandari na maafisa wa forodha wa Paraguay kushughulikia uingizaji na usafirishaji wa bidhaa kupitia Paraguay. Kampuni yake Mobile Zone International Import Export yenye makao yake huko Paraguay, imeorodheshwa na OFAC yenye kumilikiwa au kudhibitiwa na Doldan. Kasem, Khalil na Doldan wamewekewa vikwazo kwa mujibu wa sheria ya uwajibikaji wa haki za binadamu duniani ambayo inalenga wahusika wa, wa manyanyaso makubwa ya haki za binadamu na ufisadi kote ulimwenguni. Matokeo ya vikwazo hivyo, mali zote za watu walioorodheshwa au kampuni zilizopo nchini Marekani au zilizo chini ya himaya au udhibiti wa raia wa Marekani zimezuiliwa na raia wa Marekani wamekatazwa kuendesha ubadilishanaji wa pesa na watu walioorodheshwa. Hatua hizi chini ya mpango wa vikwazo vya uwajibikaji duniani zinaonyesha kwamba tuna nia ya dhati ya kupiga vita ufisadi na kuimarisha uwajibikaji dhidi ya maafisa wanaodhoofisha taasisi za serikali amesema mkurugenzi wa idara ya OFAC Andrea Gaki. Wizara ya fedha itaendelea kutumia mamlaka yake kuziwia wahusika wa biashara haramu pamoja na kampuni zao kutumia kiholela mfumo wa kifedha wa kimataifa kuwahujumu watu kote duniani ambao wanaheshimu sheria. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.