The Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Ahlan, hujambo shabiki wa VOA. Ikiwa hivi sasa zimetimu saa 10:30 tarehe 21 hapa Mombasani, nikiwa na mwenzangu naitwa Salma Mohamed, kama kawa tutakuhabarisha na pia tutakujuza mengi zaidi katika kipindi hichi cha dakika 30. Hii ni safari ya VOA Express ambayo inaangazia mengi zaidi, na pia mziki uko pale pale ndani na maswala ya ushauri utapata pale, tunapoadhimisha siku ya kimataifa ya amani duniani. Karibu, mimi ni Josphat Kioko. Tuangalie kule nchini Nigeria hii leo ni vipi madeni yamezidi kurundikana kule, ikiwa ni onyo linatolewa kuhusu kulipa siku za usoni. Naona Nigeria nao wamejipata pale pale ambapo Kenya ilikuwa inaonywa <laughs> dhidi ya mikopo kutoka mataifa kama vile China. Sasa wanashauriwa wawe waangalifu zaidi, wasiumize kizazi kinachokuja, na utapata mengi kutoka huko nchini Burundi. Amani iko wapi wanapoadhimisha siku ya kimataifa ya amani Tunazungumzia hii leo barazani kuhusiana kuhukumiwa mfungu ambaye alikuwa ameshiriki katika kutengeza sinema ya vita vile vya Rwanda. Hii leo tutajua, je, ni dhulma ametendewa ama ni haki? Pia tuna mziki teletele pale katika safari nzima ya VOA Express inayosikika mataifa yote ya Afrika mashariki na kati, na pia maziwa makuu. Lakini kwanza tuanze na taarifa kuu. Katika kusherehekea siku ya kimataifa ya amani duniani, nchini Burundi, mashirika ya kutetea haki za kibinadamu na ripoti ya ongezeko la matukio ya kuyumbisha amani na usalama hasa katika mji mkuu. Kwa taarifa zaidi, tuungane na mwandishi wetu Jean Marie Vianney Burundi akiripoti kutoka mjini Kigali. Akiwasilisha taarifa ya serikali ya Burundi kuhusu umuhimu wa amani, wakati ulimwengu mzima ukisherehekea siku ya kimataifa ya amani tarehe 21 Septemba, waziri wa Burundi wa haki za kibinadamu Imelde Sabushimike amewasii raia wote na hasa vijana wa Burundi kuzingatia kikamilifu jitihada za kutetea amani kote nchini, kwa sababu amani ndiyo msingi wa utekelezwaji wa haki za kibinadamu katika mataifa yote ya duniani. La Siku ya kimataifa ya amani ina umuhimu mkubwa kwa mataifa yote ya duniani. kwa sababu ni fursa ya kutathmini kwa makini mikakati bora ya kuboresha amani katika nchi zote. ili kila mwananchi aweze kuishi katika hali ya usawa bila ubaguzi wowote. Aidha waziri wa Burundi wa haki za kibinadamu amefahamisha kuridhishwa na hali ya amani inayojiri wakati huu kote nchini Burundi. Nchi ya Burundi inasherekea siku hii ya kimataifa ya amani wakati hali ya amani imeimarika na wananchi wakiwa wanajihusisha bila wasiwasi na miradi ya maendeleo katika maeneo yote ya Burundi. Kwa hiyo tushikamane pamoja kwa kuimarisha amani. Hata hivyo, wanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu wameikosoa wa vikali. Kauli hiyo ya waziri wa Burundi. Wa haki za kibinadamu. Kwa mujibu wa wadau hao wa mashirika ya kiraia, siku ya kimataifa ya amani imeadhimishwa nchini Burundi wakati kwa siku ya tatu mfululizo kumeripotiwa visa vingi vya kuyumbisha amani na usalama katika maeneo mengi ya nchi na hususan katika mji mkuu wa kiuchumi wa Bujumbura ambapo siku ya Jumatatu la asiri watu wengi walijeruhiwa kutokana na guruneti zilizolipuliwa kwa wingi kwenye vituo vya mabasi mjini kati Bujumbura na siku ya Jumamosi wapiganaji waliojinasibu kuwa ni wakundi la uasi wenye silaha la Red Tabara walishambulia kwa mabomu uwanja wa ndege wa kimataifa wa mjini Bujumbura bila kusababisha hasara nyingi. Hali kadhalika siku ya Jumapili jioni, guruneti lilipuliwa katika mji mkuu wa kisiasa wa Gitega na kuamalizia maisha watu wawili Hayo yanaarifiwa wakati katika mlolongo wa sherehe za siku ya kimataifa ya amani, wawakilishi wa mashirika ya vijana kutoka mikoa yote ya Burundi walipewa wa mafunzo yenye dhamira ya kuhamasishwa kuhusu maadili ya uheshimishwaji wa haki za kibinadamu ili vijana wajiepushe na tabia ya kutumiwa na wanasiasa katika harakati za kuyumbisha amani na usalama kama inavyojitokeza mara kwa mara nchini Burundi. ja Kigali. Na hivi sasa turuke kule nchini Nigeria, ambapo serikali hiyo imehimizwa kuzingatia siku za usoni inapoomba mikopo ili isiwe mzigo mkubwa kwa vizazi vijavyo. Rais aliyoondoka mamlakani Olusegun Obasanjo ameasema haya akitoa uchambuzi wake kuhusu hatua ya serikali ya taifa hilo la magharibi mwa Afrika kuomba idhini ya bunge kuchukua mikopo mipya. Mwandishi wetu wa Lagos Collins Atongbe anaripoti zaidi. Kiongozi wa zamani wa Nigeria, Olusegun Obasanjo, alisema kwa serikali kuchukua mikopo si hatua mbaya, lakini si maufaka kwa kiongozi yote wa nchi kuviweka vizazi vijavyo nchini humo katika deni la aina yeyote. Alisema hayo baada ya hatua ya rais wa taifa hilo la Afrika Magharibi, Muhammadu Buhari, kuomba idini ya baraza la Seneti kuiruhusu serikali kuomba mkopo mpya kutoka nje ya nchi ili kufadhili miradi ambaye imeidhinishwa na baraza la mawaziri hapo mwezi Julai mwaka huu. Profesa wa mambo ya uchumi katika ka chuo kikuu cha Pan Africa, Pat Utomi anasema inaonekana Nigeria huenda itaingia awamu mpya ya matatizo ya kiuchumi, kwa sababu inashindwa kutofautisha msingi wa uchumi na kukopa, hasa ikizingatiwa kuwa mikopo inayochukuliwa mara nyingi hutumika katika miradi ambayo haina ukuaji wa uchumi. We have failed to do something we have advertised that we are doing for the last 30 something years, which is to diversify the base of the Nigerian economy. Do I see a plan that shows me that these borrowings will facilitate that diversification of the base of Nigerian economy? My straight answer to you is no, I don't see that plan. Mchambuzi no, wa maswala ya uchumi Dumebi Iyeke anasema namna mikopo inayotumiwa Wakati utawala huu ulichukua uongozi wa nchi Nigeria ilikuwa na mkopo wa dola trilioni kumi na mbili, lakini deni hilo limeongezeka na kufika zaidi ya dola trilioni thelathini na tatu na linatarajiwa kuongeza zaidi tena na mkopo mpya wa dola bilioni 4 na mwingine wa yuro milioni mia saba. Hadi hivi sasa inakadiriwa kwamba kila Mnigeria anadaiwa deni takribani dola elfu thelathini kulingana na kiwango cha mikopo ambacho Abuja imechukua. Haijulikani deni hili litaanza kulipwa lini na litachukua muda gani kumalizika kabisa. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohengbe, kwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya america Washington. Ripoti yake hiyo Collins Atohengbe. Nina uhakika kwamba hata yeye iko makini zaidi na chonjo ili kushauri vijana wa sasa kuhusiana na wanavyojipanga kama mikopo itazidi kurundikwa, nchi za Afrika zimekuwa katika onyo kubwa sana. Yani, yani kioko hivi kama hapa Kenya, yani wewe utalipa mpaka kituku chako hivyo kitakuja kulipa deni la sasa hivi ambalo tunaloendelea kurundikiziwa wanasema. Na yapo mengi zaidi yanayozungumzwa kuhusiana na mikopo hiyo na faida zake na hata hasara ambazo huenda zinapatikana huko. Burundi wanasema hamna amani na usalama katika mji mkuu. Umesikia ripoti kubwa hapo na yote hayo unayopata hata ukitembelea katika mitandao yetu, zimeandikwa pale na kupachikwa picha maridadi kuhusiana na siku ya kimataifa ya amani. Na sasa tuungane na BMJ Mridhi atuletee habari za dunia. Vyombo vya habari vya serikali nchini Sudani vinaripoti kwamba jaribio la mapinduzi lililofanyika mapema leo Jumanne limeshindwa. Kumekuwa na jaribio la mapinduzi lililoshindwa na watu wanapaswa kukabiliana nalo, vyombo vya habari vinavyomilikiwa na serikali viliripoti. Chanzo cha ngazi ya juu cha serikali kilisema kwamba wale waliopanga njama walijaribu kuchukua udhibiti wa jengo la shirika la utangazaji la kitaifa lakini wakashindwa. Chanzo cha ngazi ya juu cha kijeshi kilisema kundi la maafisa walihusika katika jaribio hilo, lakini ilikasitishwa mara moja. Iliripotiwa kuwa vifaru vilipita mbele ya hospitali ya kijeshi katika mji wa Omdurman na kufunga barabara kuelekea daraja la zamani la Omdurman, karibu na bunge la Sudan, wakati kukishuhudiwa uwepo mkubwa wa vikosi vya jeshi katika eneo hilo. Vikosi vya usalama vya Sudan hata hivyo, vilifunga daraja kuu inayovuka mto Nile na ambayo inaunganisha miji ya Khartoum na Omdurman. Muhammad Alfaki Suleiman, mwanachama wa baraza kuu la Sudan na msemaji rasmi wa baraza hilo, alitoa wito kwa Wasudani wote kuitetea nchi yao. Rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma ambaye hivi karibuni alipewa msamaha kwa misingi ya kimatibabu na mahakama leo hakufika mahakamani wakati wa kuanza tena kusikilizwa kwa kesi inayomkabili inayohusu ununuzi wa silaha mnamo mwaka 1999 wakati akiwa makamu wa rais. Viongozi wa mashtaka walielezea kutoridhika kwao na zuma kuto kuwepo mahakamani katika mji wa Pietermaritzburg kusini mashariki mwa jimbo la KwaZulu natal kuhudhuria kotini isiyo ihari. Wakili wa serikali Wima Trengove alisikika akisema kesi hiyo ambayo imekuwa ikiendelea kwa miaka kadhaa inahusu makubaliano ya ununuzi wa silaha ya thamani ya dola bilioni mbili, ambapo pia hii leo timu ya wanasheria ilitarajiwa kutoa ombi la kumwondoa mwendesha mashtaka. Kesi hiyo ilitarajiwa kuanza mwezi Mei mwaka huu baada ya kukwama mara kwa mara kwa hoja za kisheria lakini ilicheleweshwa tena na ombi la Zuma kutaka mwendesha mashtaka mkuu bile dona aondolewe kwa madai ya upendeleo. Tarehe saba mwezi Julai mwaka huu Zuma alifungwa jela kwa shutuma za kuidharau mahakama na kupelekea hasia mbaya zaidi na uporaji ambao haukuwa umeshuhudiwa tangu kumalizika kwa utawala wa wazungu wachache mnamo mwaka wa 1994 katika taifa hilo la kusini mwa Afrika. Zaidi ya watu mia tatu na maelfu ya biashara kuporwa na mali kuharibiwa. Rais wa Marekani Joe Biden anatarajiwa kutumia hotuba yake ya kwanza mbele ya hadhara kubwa ya Umoja wa Mataifa kuzihakikishia nchi zingine za dunia kwamba kama alivyoahidi, Marekani imerejea katika jukwaa la kimataifa. Biden anatarajiwa kutoa wito kwa washirika wake kuchukua hatua za haraka na vilevile kuongeza ushirikiano kuyashughulikia masuala muhimu ambayo ni pamoja na janga la korona, mabadiliko ya kimazingira na ukiukaji wa haki za binadamu. Pokea burudani hiyo fupi hapo ambayo inakuongoa unapoendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America. Na sasa ni ule wa saa hakuingia katika barazani mengi, tunakushirikisha kila siku Jumatatu hadi Alhamisi, na tayari swali lipo pale kwenye mtandao na swali letu linasema hivi: hi, leo umepokeaje hukumu ya miaka 25 jela dhidi ya Paul Rusesa bagina nchini Rwanda? maoni mengi sana lakini, kwanza tunakwenda kwa simu, tumtafute Richard Kambale katika barazani. Tumekuuliza swali kuhusiana na upokeaji hukumu ya miaka 25 jela Paul Rusesa Bagina huko nchini Rwanda. Mimi nadhani viongozi wengi wanatamani kufanya siasa na nchi za nje na wazungu sana, ndio maana hawa watu hawa amba watu wa, ambao nchi zimeendelea waanao siasa wanakuingiza kwenye mambo maovu naaiha mambo wakisha na na na na na na na Kweb... hata kile ambacho walikuwa wakitafuta wanakuachilia, na serikali na kunasana na kuweka jela. kwa hivyo unasema walimsaliti, amesalitiwa na nchi za nje, kwa sababu hata alipofika Rwanda yeye mwenyewe alikiri bayana kwamba yeye hawezi kasambishwa Rwanda, ye ni Mbelgiji na mahakama ya Rwanda haina haina nguvu ya kusema watamhukumu. Yaani alikuwa kidanganywa na Ubelgiji kwamba tutakulinda, lakini walipoona maslahi yao iliyo kule Rwanda wakamwachilia wa, kwa mkono wa Rais Kagame. Asante kwa kuchangia katika barazani, asante. Haya basi akitoweka huyo Richard Kambale kuna Ruth Mtoni, huyu ni raia pia wa Rwanda ama yuko hapa nchini Kenya uhamishoni, atatueleza mengi zaidi. Ame- nimesikia vibaya, lakini wamefanya hivyo kwa sababu yeye hiyo vita act halafu akaitoa ilikuinaletea wale watu waliumia kama wakinasisi kukumbuka tena na hiyo kitu inataka isaulike. Kwa kwamufunga wamemzurumu, wangeibana tu kabla ijatoka saairi alitoa, wangeibana alafu wakamwati. Saa hii Rwanda iko nzuri, haina shida kwa sababu Muhutu na Mtusi ni kitu kimoja. Kwanza hiyo kitu Kagama ameitoa kabisa, hataki Mtusi au yaani, mtu hataki kuita mwenzake kabila yako, ukiita mwenzako kabila yako kabila yako unafungwa kama we ni mtusi, kwa sababu saa hii mnyarwanda ni kitu kimoja, anaitwa mnyarwanda tu peke yake, hakuna mambo ya kabila tena, kabila imetolewa. Huyo kijana angeatiliwa tu. Haya, unaona kwamba pia wengine ambao walihusika labda, kwa sasa hivi muda umeenda mwingi, wapewe msamaha, tuliwasamehe. Kuna wale kama kwa mfano kuna wale waliua baba yangu, sasa bagafungwa wakati kuna kesi zinakujaga zinaitwa gatata tu. Nilikuwa kule wakaniomba nika, msamaha nikawasamehe na wakaachiliwa. Haya, asante uh, sana Ruth uh. Na wapo wengi wanaosema wanataka kushirikishwa. Kwa mfano Agadha Mbale anajiita first lady wa Moro Tanzania anasema wanaokwenda jela wote sio wote walio na makosa. Basi tumpate kwa kauli yake. Mimi kwa upande wangu nikiongelea kwamba tukumbuke kwanza makosa na majambo ambayo tunakuwa tunawafanya sisi wanadamu, kuna muda inafika tunatakiwa kurekebishwa, lakini kurekebishwa kwake kunapitia vipi? kuna ile staidi ya kumwelekeza mtu, bwana, hiki ulichokifanya sio kizuri, na hiki ulichokifanya kiko hivi na hivi. Lakini kuna watu wanafanya vitu kwa makusudi kuwakomoa watu wengine, kwa hiyo mwisho wake, adhabu yake ndo inakuja ya kuwa hiyo, na mwisho wa siku wanajutia na kujuta kwenyewe, hajuti peke yake, inajuta na familia yake. Aha, na hilo suala la Rwanda unajua ni miaka mingi sana ambayo, uh, yametokea mapigano hayo, yalikuwa baina ya kabila hizo mbili. Ah, kwa sasa mimi nachokiona kwanza ni kukaa meza moja, kudumisha amani na upendo, kwa sababu amani na upendo vinajenga vitu vizuri. Na pia kuna kitu ambacho kinaharibu siasa. Siasa siku zote wanasema ni mchezo mchafu, sio na vita, kwa sababu siasa sio vita. Tukushukuru sana Agatha Mbale, ukiwa hapo kwa mchango huu katika barazani, asante sana. Haya basi, sasa tunashuka hadi kwenye jumbe fupi hapa. Nianze na ujumbe wake Abdallah bin Amir kutoka Dar es Salaam, asema: huyo jamaa si ndo alikuwa steringi kwenye muvi ya Hotel Rwanda, imekuwaje tena kawa gaidi? Naye Grace Niskanabo kutoka kiwanja Rushuru leo anasema kwamba napatikana katika mji wa Goma, labda ntaonana na mtangazaji wenu Austin Malvika <laughs> ujumbe unyeishi hapa, lakini kwa kuchangia mada sasa, anasema walitumia siasa kumhukumu huyo Paul Rusesabagina na miaka 25 jela na kumvalisha kesi ya ugaidi. Haya basi, na Justin Zikita anasema hapa duniani hamna kesi ya mamba kumpa kenge haki yake, msemo huo nami nikamilishe. Na, na Steven Chepkangor wa Kenya anasema ingefaa afungwe hata miaka 50 to 8 years. Yaani, msumeno wa kata mbele na nyuma. Haya basi, burudika sasa hivi tunakuletea kibao moto sana Diamond basi, ndio anakuja hivi sasa katika burudani yetu safi sana hiyo kibao, waiona hiyo akiwa nchini South Africa. <coughs> hiyo basi ndio mziki huo ambao hapo unaruhusu mtu kunengua zaidi anapokatika katika kutazama. <laughs> Oh, video hii godoro limetota. Godoro limetota, waiona hiyo? Haya, mambo hayo jamani, sarakasi hizo za burudani, na tumai kwamba umebambika sana. Hivi sasa tunakwenda katika kitengo chetu cha kushauri, ambapo siku hii ya leo ni siku ya amani kote ulimwenguni. Shirika moja la Kenya Muslim Youth Alliance, Hamisi Mwaguzo ambaye ni mwenyekiti wake anawashauri vijana dhidi ya kutumiwa na wanasiasa huku akiwataka wanasiasa kuendeleza kampeni za amani na kuzuia vurugu katika uchaguzi mkuu ujao. Ni vyema kabisa vijana waelimishwe na wafahamishwe na waelezwe jinsi gani vijana uh, wataweza kudumisha usalama na amani haswa ifikapo mwaka 2022 wa uchaguzi mkuu kuweza kuchagua viongozi wengine na kuunda serikali mpya. Pia kuwaambia vijana wetu wajitahadhari na upotofu wa wanasiasa baadhi wa kuweza kuwatumia kiholelaholela kwa ajili ya kuzua vurugu, ya kuzua fujo na kuweza kuleta matatizo baina ya vijana kwa vijana, kwa sababu vijana ni, ni kiungo muhimu katika jamii, na mara nyingi vijana ndio uh, chombo rahisi kinachotumiwa na wanasiasa na watu binafsi katika kuleta vurugu na matatizo haswa ifikapo uh, wakati wa uchaguzi. Tumeona kwamba ni vyema vijana wetu pia waweze kupewa nasaha na waweze kupewa uh, mwelekeo na nafikiri ni vyema katika masuala mazima ya kuelewa swala hilo, tumeona ni siku muhimu zaidi kwa vijana uh, na vijana wengi wamejitokeza katika sehemu mbalimbali kuadhimisha sikukuu hii, na ninaimani kauli mbiu hii na maneno haya ambayo kama tunawazungumzia yataingia katika mabongo yao na watafanyia kazi. Mwisho kabisa, tunapenda kutoa nasaha zetu kwa serikali, kwa viongozi wa kisiasa, kwa viongozi wa kidini waweze kuwaombea nchi hii kwa sababu ya amani, waweze kuwashauri viongozi wawache ku, e, kuleta vurugu na hizi tete zinazoendelea baina ya rais na makamu wa rais. Ni tete ambazo zisipofanyiwa kazi kikamilifu huenda zikaleta matatizo kwa nchi hii haswa tukizingatia ukosefu wa amani tukiangalia 2007 2008. Kwa hiyo vijana vilevile vile wanaangalia tu kwa makini, kukiwa na mirengo ya kisiasa baina ya rais na makamu wa rais inaweza kuchangia sehemu kubwa kuleta matatizo na umwagikaji wa damu zaidi ya 2007 2008 na baadaye nchi hii tukaitia katika matatizo. Umeshasikia mengi hapo kuhusu amani kwa vijana na sasa naona ni wakati wa kumkaribisha mwenzetu Sandey Shumari. Naona yuko tayari kabisa kutupasha mengi yanayovuma katika mitandao kama vile Twitter, Facebook na hata mitandao mingine ya kijamii na vyombo mbalimbali vya habari. Sandey Shumari, uwanja ni wako. Asante sana Josephat Kioko na Salma Muhamed. Basi moja kwa moja nikiengea nayo jiri kwenye Twitter, Instagram, Facebook na kwingineko huko nchini Kenya, Waziri wa elimu George Magoha akisema kwamba yuko tayari e, katika kutetea mtaala wa elimu wenye ushindani ukiitwa CBC. Amesema yuko tayari kabisa kutetea hata kortini. Amesema unaathiri vyema maisha ya wanafunzi ilitangaza CBC kwa darasa la sita walakini, waziri huyo alikubali kwamba kuna changamoto katika huo mtaala mpya, akisema kwamba utapitiwa mwakani. Kama mnavyofahamu kwamba mitaala imekuwa changa la moto kwelikweli kule, kule, kule nchini Kenya, na akisema kwamba wanataka wanafunzi wapate mbinu na sio kukariri kwa mtihani tu, kuwakosoa mfumo wa awali wa 844 kwamba huo ni kwa ajili ya mtihani tu. Kwa hiyo sasa anasema kwamba wanafunzi wataingia kwenye kujifunza mbinu. Haya, basi kwingineko, kampuni ya Pfizer, kama mnavyofahamu, hii ni kampuni ya kutoa chanjo, imetangaza Jumatatu kwamba jaribio lake la awamu ya pili limeonyesha kwamba chanjo ya COVID-19 ni salama wa watoto. Kwa watoto kuanzia miaka mitano, kumradhi hadi kumi na moja. Kampuni hiyo imesema kwamba ina mpango wa kuwasilisha kwa mamlaka ya chakula na madawa ya Marekani, CDC, kwa idhini ya kupata matumizi ya dharura hivi karibuni kwa hiyo maafisa wa FDA wanasema kuwa mara tu utakapowasilishwa wanaweza kuidhinisha chanjo hiyo kwa watoto hao pengine ndani ya wiki moja. Lakini mpaka hivi sasa wazazi wamegawanyika kwelikweli juu ya kukubaliana kuwapeleka watoto hao wapewe chanjo, walio kwenye umri huo wa miaka mitano hadi kumi na moja. Upande mwingine ni huku maelfu ya raia wa Haiti ambao wameingia ndani ya Marekani wakitafuta hifadhi na kupata ruhusa ya kuishi, lakini wengi wanasemekana wapo enye daraja la kimataifa la jiji la Del Rio huko Texas. Hii ni kambi ya muda, wamekaa pale wakisubiri nafasi ya kukutana eh, na maafisa wa uhamiaji wa Marekani waweze kufanikiwa kuingia kirasmi nchini Marekani, lakini wengi wanasema wapo wenye hofu, na hofu yao ni kwamba wameona baadhi yao hapa kari, hivi karibuni wairudishwa na ndege nyumbani Port-au-Prince, baadhi yao kurudishwa, na rais Joe Biden kusema kwamba anaongeza ndege za kuwarudisha hao raia ambao wameingia Marekani. Wakimbizi hao wanakadiriwa zaidi ya elfu kumi na nne hivi sasa. Wahaiti wengi wameingia kwenye mitandao ya wa kijamii wakilaumu utawala wa Rais Biden kwamba umewarudisha watu hao nchini mwao, wakati nchi yenyewe wa haina uthabiti wowote, haina raisi, haina fursa wala usalama. Basi hayo ni baadhi tu tunajiri na kutamba kwenye mitandao mbalimbali leo. Ni kwenu Sama Muhamed na Joseph Atikioko. Shukran sana Shomari, kwa kutupamba na mengi hayo katika yavumayo mitandaoni. Tunaingia katika swali la leo, ikiwa ni katika dakika za lala salama, tukupe fursa kupitia ujumbe mfupi pale. Leo tumekuuliza hivi, Septemba 21 ni siku ambayo dunia inaadhimisha siku ya amani. Je, yeah, inamaanisha nini kwako? Wa kwanza hapa ni Aimabo Ruindukira akiwa Butembo DRC, Kivu Kusini, anasema mimi nawakilisha wana Muganga salamu binafsi, lakini nasema amani ni kupuuza yote yale yanayokuumiza. Na shika ujumbe wake Baraka Rabani, asema mwenyeji wa Singida yeye kule Tanzania, kwangu mimi binafsi inaashiria tuendelee kudumisha amani na upendo kutoka Mbea, Tanzania, yuko Jaiz Bahati Lusambo, anasema, mimi upendo unanifunza mambo saba, kuwa na upendo, kwanza furaha, fadhili, uvumilio na pia utuwema, ndio kujenga amani. Napokea ujumbe wake. Airero Duresa, mkazi wa Nairobi, anasemaje? Anasema amani na upendo, kama wote ni wa ndugu tumbo ya mama moja, ndio muhimu kuliko wengine. Juzi wanaendelea kujigamba. Kas Ahura, akiwa Hoima, Uganda, anasema amani ni kusamehe na kushirikiana katika jamii nzima. Kasore Ruhindukira kutoka DRC Fizi asema kuazimisha siku ya amani hakuna faida kwetu kama wakongomani wa mashariki kufuatia ukosefu wa amani. Elisha Gadiel ajaandika yuko wapi lakini, yeye amekataa kata, katakata, anasema hii haimaanishi chochote, kila siku naona ni machafuko tu. Amuri Nishonja yeye anasema hakuna amani duniani, uongo mtupu. Tunadanganya sio eh, bwana eh, Wengine wa, wanakuambia kejeli hiyo. Amani siku ya kimataifa ya amani, tunaondoka si hapa kwa amani. Mimi naitwa Salma Mohamed, nami ni Josephat Kioko. Ni washukuru wote waliofanikisha safari hii ya VOA Express, Producer wetu Aida Isa pamoja na mkuu wa idhaa wetu Hadija Riyami kwa matangazo yote yaliyokufikia. Safari ya VOA Express imetia kikomo.