Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale ulipo. Jina langu ni Sandei Shomari, na mimi ni BMJ Mrithi. Tunakukaribisha kwa matangazo yetu ya jioni leo, ikiwa ni Jumanne tarehe 21 mwezi Septemba mwaka 2021. Tunasikika kupitia redio zetu ushirika, ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi, na vile vile Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Vilevile vile unaweza kutupata kupitia mtandao wetu wa na katika matangazo yetu ya leo, shirika la kimataifa la haki za binadamu Human Rights Watch katika ripoti yake Jumanne limeeleza kuwa serikali ya Kenya imeonyesha udhaifu mkubwa kwa kushindwa kudhibiti manyanyasho ya kijinsia dhidi ya wanawake na wasichana. O, serikali ya Kenya ilifaa ijue na ijipange, lakini kulingana na vile tumeona vile ilikuwa inaweka mikakati ya kupambana na covid haikuleta hata watu wenye wako na experience ama expertise ile ya kuangalia mambo za wanawake na wasichana. Na katika taarifa nyingine, maafisa wa usalama wa Sudan wamesema kwamba wamefanikiwa kuzima jaribio la mapinduzi leo Jumanne, wakishutumu watu walio watiifu kwa raisi aliyetimuliwa madarakani Omar al Bashir kujaribu kubadili mpito wa demokrasia. Ni baadhi ya taarifa watakaosikia kwenye matangazo yetu hivi leo, lakini kwanza kabisa tupate habari muhimu za dunia, zikisoma kwako na BMJ Muridhi. Rais wa Marekani Joe Biden ametoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kushirikiana zaidi katika mapambano dhidi ya ugonjwa wa COVID-19 na kuongeza juhudi kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Biden alikuwa akihutubia kikao cha 76 cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York hapa Marekani, ambacho kimewaleta pamoja viongozi mbalimbali mbali kutoka takriban nchi mia moja wa nchi na serikali wengine wakihudhuria kwa njia ya mtandao. Biden amesema inasikitisha kuona kwamba watu milioni nne na nusu wamepoteza maisha yao katika nchi mbalimbali kote duniani kutokana na ugonjwa wa korona na kuongeza kuwa ingawa janga hilo limeleta majonzi ninawakumbusha wanadamu kwamba wana jukumu muhimu la kushirikiana ili kukabiliana na changamoto zinazowakabili kwa pamoja. Ameongeza kwamba kuna haja ya dharura kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa kwa pamoja. Tutakuletea habari zaidi kuhusu hotuba ya rais Biden na matukio mengine mbalimbali kwenye mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa baadaye katika matangazo haya. Maafisa wa usalama wa Sudan wamesema wamefanikiwa katika kuzima jaribio la mapinduzi leo Jumanne wakiwashutumu watu waliowatiifu kwa rais aliyetimuliwa madarakani Omar al-Bashir kujaribu kubadili mpito wa kidemokrasia tangu aondolewe mamlakani mwaka 2019. Katika taarifa fupi iliyotolewa kwenye televisheni ya taifa, jeshi limesema hali imedhibitiwa. Mtu mmoja aliyeshuhudia matukio hayo amesema kwamba mitaa katika mji mkuu wa Khatum ilionekana shwari, watu wakiendelea na shughuli zao kama kawaida. Hakuna maafisa wa usalama waliopelekwa huko. Jaribio hilo la mapinduzi linaonyesha njia ngumu zinazochukuliwa na serikali ambazo zimebadilisha Sudani tangu mwaka elfu mbili kumi na tisa na imefanikiwa kupata msamaha wa deni la Magharibi na kuchukua hatua za kurekebisha uhusiano na Israeli wakati ikipambana na matatizo makubwa ya kiuchumi pamoja na kupambana na changamoto kutoka kwa wale ambao bado ni watiifu kwa rais Bashir. Baraza la utawala limeongoza Sudani chini ya makubaliano tete ya kushirikiana madaraka baina ya jeshi na raia tangu Bashir alipotimuliwa madarakani baada ya kuongoza Sudani kwa karibu miongo mitatu. Uchaguzi unatarajiwa kufanyika mwaka 2024 katika taifa hilo. Mahakama ya Kimataifa ya Haki imetangaza Oktoba kumi na mbili mwaka huu kama siku ambayo itatoa hukumu kuhusu ugomvi wa siku nyingi wa sehemu ya bahari baina ya Somalia na Kenya. Kwa mujibu wa naibu waziri mkuu wa Somalia, Mahdi Mohamed Guleidi, hukumu hiyo itatolewa licha ya kwamba Kenya imejitoa katika kesi hiyo ikishutumu mahakama hiyo kuwa na upendeleo na kutaka jaji mwenye asili ya Kisomalia aliyepo katika jopo kujiondoa. Kesi hiyo inahusu eneo la bahari la kilomita za mraba 160,000 katika bahari ya Hindi. Eneo hilo linaelezwa lina utajiri wa mafuta na mgogoro huo umezusha mvutano mkubwa wa kidiplomasia baina ya mataifa hayo jirani. Shauri limekuwa likiendelea kwa kipindi cha miaka 6 sasa na kuwafanya wawekezaji kukaa pembeni kutokana na kutokuwepo kwa usahihi wa kisheria wa taifa gani linamiliki eneo hilo lenye hifadhi ya mafuta na gesi. Na baraza kuu la bunge la Libya lenye makazi yake mashariki mwa nchi limepiga kura ya kutokuwa na imani na serikali ya umoja wa kitaifa, ikiwa ni pigo jipya kwa juhudi za kuleta amani nchini humo zinazoungwa mkono na Umoja wa Mataifa. Kura hiyo imepigwa hii leo kufuatia kuongezeka kwa mvutano kati ya utawala unaoongozwa na kaimu waziri mkuu katika eh, mji wa Tripoli na spika wa baraza kuu la bunge lenye makazi yake mjini Tobruk mashariki mwa nchi hiyo. Aida Isa anasimulia zaidi. Wabunge 89 kati ya 113 wa baraza kuu la bunge waliokuwepo katika mji wa Tobruk hii leo alipiga kura kutokuwa na imani na serikali ya umoja wa kitaifa inayoongozwa na waziri mkuu Abdul Hamid Baiba. Hatua hiyo ilichukuliwa ikiwa imebaki miezi mitatu kabla ya kuitishwa uchaguzi mkuu, na kisa ni kwamba spika wa bunge Aguila Saleh mapema mwezi huu aliidhinisha sheria moja ya uchaguzi ikionekana inakwenda kinyume na utaratibu wa sheria na kumpendelea kiongozi mwenye ushawishi mkubwa wa mashariki Khalifa Haftar. Baraza la juu la bunge ambalo ndilo baraza kuu la taifa HCR lilipinga sheria hiyo hapo jana, likidai kwamba sheria imethibitishwa bila ya kupigiwa kura au kuwepo na maridhiano, na kutoa wito kuwa uchaguzi wa Disemba uahirishwe kwa mwaka mmoja. Msemaji wa baraza kuu anasema: wanapinga kura hiyo ya kutokuwa na imani dhidi ya serikali ya umoja wa kitaifa na kwamba inakwenda kinyume na makubaliano ya Moroko ya mji wa Sheirat ya mwaka elfu mbili kumi na tano. Serikali ya mpito ya waziri mkuu Beiba ilichukua madaraka mwezi Februari ikiwa na mamlaka ya kuliongoza taifa hilo la Afrika Kaskazini hadi uchaguzi mkuu hapo Disemba ishirini na nne mwaka huu. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idara ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ukiwa nami BMJ Murithi na mwenzangu Sandi Shomari. Waziri Mkuu wa Canada Justin Trudeau ameongeza muhula mwingine mamlakani baada ya mpinzani wake mkuu kukubali kushindwa katika uchaguzi wa mapema hiyo jana, akisema kwamba ameshinda uchaguzi huo, ingawa anaona hakufikia lengo lake la kupata ushindi mkubwa. Trudeau alisema katika hotuba ya kukubali ushindi hiyo jana kwamba atalenga zaidi kuliondosha taifa hilo katika janga la virusi vya korona. Lakini katika hotuba yake ya kukubali kushindwa, mkonservative Erin O'Toole alimkosoa Trudeau kwa kusababisha mgawanyiko zaidi nchini na uchaguzi wa haraka wakati wa janga. Serikali ya pili ya walio wachache inamaanisha kwamba upande wa waliberali wa Trudeau utalazimika tena kutegemea vyama vya upinzani kama vile chama cha New Democratic cha mrengo wa kushoto ili kupitisha sheria. Rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma ameshindwa kufika mahakamani hii leo katika mahakama kuu ambapo kesi yake kuhusiana na ulaji rushwa ilitarajiwa kuanza kusikilizwa. Wakili wake amemweleza jaji kwamba Zuma hataweza kuhudhuria mahakamani kutokana na sababu za kiafya. Hata hivyo, waendesha mashtaka wamesema kwamba Hawakuridishwa na sababu zilizotolewa na kusema kwamba mshukiwa hafai kukosa kwenda mahakamani kwa hiari yake. Zuma anakabiliwa na makosa 16 na fukus, ya udanganyifu na ubadhirifu kuhusiana na mpango wa manunuzi ya silaha wa mwaka 1990. Rais huyu wa zamani amekanusha shutuma zote zinazomkabili akisisitiza kwamba zinatokana na sababu za kisiasa. Akiwa na umri wa miaka 79, kwa sasa tayari anatumikia kifungo cha miezi 15 kwa kushindwa kutoa ushahidi katika kesi tofauti ya masala ya rushwa. Ethiopia ambayo ipo katika mgogoro, imesema kwamba haitafanya uchaguzi katika majimbo takriban 26 katika duru nyingine ya upigaji kura wa kitaifa kutokana na sababu za kiusalama. Chama cha waziri mkuu Abi Ahmed cha Prosperity Party kilipata ushindi na kitakuwa madarakani kwa miaka mitano ijayo katika duru ya kwanza ya uchaguzi ya mwezi Juni kwa kushinda viti 410 kati ya 436 katika bunge la kitaifa. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari wa juu hii leo inatupeleka moja kwa moja hadi Umoja wa Mataifa New York, ambako rais wa Marekani Joe Biden amefungua rasmi mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, akitoa wito kwa dunia nzima kufanya kazi kwa pamoja kuweza kukabiliana na changamoto zinazokabili dunia yetu. Akilihutubia baraza kuu hilo la Umoja wa Mataifa kwanza, kwa mara ya kwanza tangu kuchukua madaraka mapema mwaka huu, Biden alisema usalama wetu ustawi wetu na misingi yetu ya uhuru imeungana pamoja kuliko wakati mwingine wote ule. Abdul Shakur Abud anatuarifu zaidi. Kiongozi wa Marekani amesema kwa mara nyingine tena kwamba Marekani imerudi kwenye jukwaa la kimataifa, hasa kwenye Umoja wa Mataifa. Rais Biden amezungumzia uh, pia masuala mbalimbali ya kimataifa na kikanda akitoa wito kwa ushirikiano mkubwa zaidi hasa akisisitiza juu ya haja ya kuungana kukabiliana mabadiliko ya, ya, ya hali ya hewa. Mwezi Aprili ilitangaza kwamba Marekani itaongeza kwa maradufu msaada wake wa kimataifa kusaidia mataifa yanayoendelea kukabiliana na mzozo wa mabadiliko ya hali ya hewa. Hii leo nina fahari ya kutangaza kwamba tutafanya kazi na bunge la Marekani ili kuongeza kwa marudufu msaada huo, ikiwa ni pamoja na juhudi za kukabiliana na athari zinazotokana na janga hilo. Rais Biden amesema, Marekani inafungua enzi mpya ya juhudi za kidiplomasia kufuatia kumalizika kwa vita vya Afghanistan, lakini alisema Marekani iko tayari kutumia nguvu ikihitajika, lakini anasema nguvu za kijeshi zinabidi kuwa suluhisho la mwisho. Akizungumzia suala la Mashariki ya Kati, kiongozi huyo amesema kupatikana kwa taifa huru la kidemokrasia la Palestina ndio njia bora ya kuhakikisha mustakbal mwema kwa Waisraeli. Ahadi za Marekani kuhakikisha usalama wa Israel ziko pale pale na uungaji mkono wetu kwa uhuru wa taifa la wayahudi haujatetereka, lakini ninaendelea kuamini kwamba suluhisho so la mataifa mawili ndiyo njia bora ya kuhakikisha mustakabali wa Israel kama taifa la kiyahudi na kidemokrasia inayoishi kwa amani na jirani wake, taifa huru la Palestina. Kabla ya Biden kuzungumza, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres aliwakaribisha karibu viongozi 193 wa dunia ambao nusu wamefika huko New York na wengine wakishiriki kupitia mtandao. Ametoa wito kwa Marekani na China kuanza mazungumzo ya dhati, akionya bila hivyo, dunia itazidi kugawika kiuchumi, kisiasa, kifedha na hata kiteknolojia. Guterish alionya pia juu ya hatari ya mabadiliko ya hali ya hewa na kuwataka viongozi kuchukua hatua za dhati kuzuia kuongezeka joto duniani, la sivyo, anasema athari zake huenda zisiweze kurekebika tena. Rais Felix Chisekedi atazungumza hii leo kama mwenyekiti wa Umoja wa Afrika. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Matangazo haya yanasikika pia kupitia washirika wetu Mbeya Highlands FM ya kule Tanzania, Nuru FM Iringe, Tanzania, Hits FM ya Zanzibar, bila kusahau Voice of Muhabara Kampala, Uganda na UBC Radio huko huko Uganda. Pia tunasikika kupitia Redio Soleil na RTGL za Butembo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Radio Progress na Radio Sango Malamu za Bunya, DRC na Radio Citizen kote nchini Kenya. Pia usisahau mtandao wetu www. Na kama mlivyosikia kwenye taarifa yetu ya habari ni kwamba serikali ya mpito ya Sudan ilisema kwamba ilizuia jaribio la mapinduzi mapema leo Jumanne ililopangwa na maafisa wa jeshi na raia wanaohusishwa na utawala uliong'olewa mamlakani wa rais wa zamani Omar al Bashir. Mkuu wa serikali ya mpito na waziri mkuu Abdalla Hamdok amesema hatua za haraka zitachukuliwa kuimarisha mpito wa Sudan kufuatia jaribio la mapinduzi. Sandi Shomari anaisoma taarifa kamili. Waziri wa habari Hamza Balul alisema jaribio la mapinduzi lisitishwe na wale waliohusika wamedhibitiwa. Katika hotuba kupitia televisheni Balula amesema kwamba wanaohakikishia watu wa Sudani kwamba utulivu umerejeshwa na viongozi wa jaribio la mapinduzi ya kijeshi na ya kiraia wamekamatwa na wanachunguzwa. 21, ala muhaweri, tila, bia, tila. Kulipo pambazuka leo Jumanne Septemba 21 mwaka 2021, jaribio la mapinduzi lilishindwa nguvu lililowahusisha maafisa wa serikali ya zamani na limedhibitiwa. Hapo awali, maafisa wa juu wa jeshi na serikali waliambia AFP kuwa wapangaji walikuwa wamejaribu kuchukua jengo la vyombo vya habari vya serikali, lakini walishindwa na maafisa waliohusika walikamatwa mara moja televisheni ya serikali ilitangaza nyimbo za kizalendo baada ya kutangaza jaribio la mapinduzi na kuwataka watu kukabiliana nao. Akihutubia taifa baadaye kwenye runinga ya kitaifa, waziri mkuu wa Sudan Abdullah Hamdok alisema watachukua hatua za haraka za kuimarisha mpito na kuvunja mfumo wa Juni 30 ambao bado unaleta tishio kwa mpito huo. Albaid <tipos> kilichotokea ni mapinduzi yaliyopangwa kutoka kwenye vikundi ndani na nje ya jeshi ambalo ni kikundi cha majaribio ya waliobaki waliokuwa kwenye utawala wa serikali ya zamani ulioangushwa ili kuondoa utawala wa mpito wa kidemokrasia. Trafiki ilionekana inapita vizuri katikati mwa mji wa Khartum, ikiwa ni pamoja na karibu na makao makuu ya jeshi, ambapo waandamanaji waliokaa chini kwa mwezi mzima, ambayo mwishoo yalisababisha kupinduliwa kwa Bashir katika mapinduzi ya kijeshi. Vikosi vya usalama, hata hivyo, vilifunga daraja kuu la White Nile linalounganisha Khartum na mji wake pacha Omdurman. Katika hotuba yake kwa wanajeshi hi leo Jumanne, kamanda mwenye nguvu wa jeshi Mohamed Hamdan Daglo alisema hatutakubali kufanyika kwa mapinduzi. Tunataka mpito halisi wa kidemokrasia kupitia uchaguzi huru na wa haki, sio kama zamani, alisema kamanda huyo anayejulikana sana kama Hemeti. Chini ya makubaliano ya kugawana madaraka ya Agosti 2019, sudani inatawaliwa na Sudan ya serikali ya mpito iliyoundwa na wawakilishi wa kiraia na wanajeshi na wamepewa jukumu la kusimamia kurudi kwa utawala kamili wa kiraia. Na shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch katika ripoti yake ya Jumanne limeeleza kuwa serikali ya Kenya imeonyesha udhaifu mkubwa kwa kushindwa kudhibiti manyanyaso ya kijinsia dhidi ya wanawake na wasichana wakati wa janga la virusi vya korona. Shirika hilo linaeleza kuwa licha ya serikali kufahamu kuwa janga la virusi vya korona limeongeza visa hivyo, halikuchukua hatua za dharura za kuwalinda wanawake na wasichana dhidi ya manyanyaso hayo. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anayo taarifa kamili. Hiyo e, wakati kulikuwa na lockdown na kafyu, ndo alikuwa na take advantage nto, alikuwa najua kuna mahali nawezaenda. Ripoti hiyo ya kurasa 61 inasimulia baadhi ya wanawake na wasichana waliopitia manyanyaso hayo wakati wa kipindi cha maambukizi ya virusi vya korona nchini Kenya, wakati ambapo serikali ilitangaza mikakati mbalimbali mbali ya kudhibiti maambukizi zaidi. Human Rights Watch linashutumu serikali kwa kushindwa kuchukua hatua thabiti na za haraka kuwalinda wanawake na wasichana dhidi ya manyanyaso haya wakati ilipokuwa dhahiri kuwapangikwapo na manyanyaso hayo, shirika hilo limeeleza. Venye niliona ananichapa vibaya na nikitu, alikuwa amezoea kunichapa ovyoovyo. Hiyo siku nikaona hataniumiza, najua ananichapa, ngakisema hataniua, siku moja hataniua. Ripoti hiyo yenye maudhui sikuwa na pa kukimbilia imenakili jinsi serikali ya Kenya ilivyoshindwa kutekeleza kikamilifu programu zake za ufadhili zikiwemo huduma za afya kama vile ushauri na saha, matibabu ya kimwili na hata pia kuanzisha uchunguzi wenye nia ya kuwafungulia mashtaka wahusika ili kupunguza athari ya manyanyaso hayo yanayojumuisha manyanyaso ya kingono, kupigwa, kufukuzwa nyumbani, wasichana wadogo kulazimishiwa ndoa za mapema na hasa visa vya kukeketwa. Agnes Odhiambo, mtafiti mkuu wa haki za wanawake na msimamizi mkuu wa shirika hilo nchini Kenya, ameeleza VOA kuwa serikali ilishindwa kuchukua hatua za haraka kuwalinda wanawake na wasichana dhidi ya manyanyaso hayo. O, serikali ya Kenya ilifaa ijue na ijipange, lakini kulingana na vile tumeona vile ilikuwa inaweka mikakati ya kupambana na COVID, haikuleta hata watu wenye wako na experience ama expertise ile ya kuangalia mambo za wanawake na wasichana, na kwa hivyo ukiangalia kuingia katika hiyo mipango yake basi hawakuangalia vile wanawake watadhulumiwa ama vile wanawake wataadhirika sababu ya hii janga na sababu ya ugomvi ya kijinsia. Human Rights Watch liliwahoji waathiriwa kumi na watatu, wanaharakati wa, wa, wa kijamii wanaowatunza walioathirika wa pamoja na makao yanayowahifadhi waathiriwa na wawakilishi wa mashirika yasiyokuwa ya, ya kiserikali, hasa yanayoangazia ya dhuluma hizo za kijinsia, na vilevile vile kitengo cha polisi kinachoshughulikia dhuluma hizo na wizara ya mambo ya nchini Kenya. Kwa mujibu wa ripoti hii Human Rights Watch linaeleza kuwa nambari ya simu ya kuripoti visa vya manyanyaso ya kijinsia dhidi ya wanawake na wasichana inaonyesha ongezeko la asilimia mia tatu ya visa hivyo zaidi ya mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Gladys Koske, mwanaharakati wa haki za wanawake mjini Narok, nchini Kenya, amekuwa akiwakaribisha nyumbani kwake wanawake na wasichana ambao ni waathiriwa wa manyanyaso ya kijinsia katika kipindi cha korona. Hiyo mtoto ni ya miaka tisa, na baba mzazi ndiye alimtulumu hiyo mtoto mi. Hiyo mtoto alipotulumiwa, mi naitwa na polisi, nasema mama Gladys, huyu mtoto ameharibiwa, na hata weza enda kwake juu ameumia sana, tafadhali saidia sisi kuchunga. Mi nachukua huyu mtoto pereka kwangu, napeleka hospitali kutolewa uzi, kutibiwa nakaa na yeye mpaka miezi mbili tatu ine tano, mpaka hata miaka tano, basi hakuna usaidizi, nikaona tu nisaidie. Msemaji wa serikali ya Kenya Cyrus Oguna ameeleza VOA kupitia ujumbe wa simu kwamba serikali ya Kenya inazingatia ripoti hiyo kwa kina na hatua zinazofaa zitachukuliwa. Kened Ugandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Leo katika dunia ya wanawake, tunaelekea huko nchini Kenya, huko Mombasa, ambako tunakutana na rubani mwanamke ambaye ameacha kazi ya urubani na kuingia katika siasa. Kitamaduni, wanawake wa jamii ya Kibajuni kutoka pwani ya Kenya walitambuliwa kwa watu wa nyumbani na hata kunyimwa haki ya kielimu. Kadri miaka ilivyosonga hali ilibadilika, ambapo wanawake walipata fursa sawa ya kielimu na wenzao wa kiume, huku katiba ya mwaka elfu mbili na kumi nayo na ikitoa fursa kwa wanawake kupigania nyadhifa za kisiasa. Katika makala hii, mwandishi wetu wa Mombasa Amina Chombo anazungumzia kuhusu mwanamke wa kwanza kutoka jamii ya Kibajuni aliyesomea urubani na kisha kujitosa katika siasa za Kenya. Kapteni Ruweida Mohamed Obo ni mwanamke wa kwanza katika jamii ya wa Wabajuni wapatikanao pwani ya Kenya kusomea urubani. Ameifanya kazi hiyo kwa miaka 13 kabla ya kujitosa katika siasa mwaka 2017 alipochaguliwa mbunge wa kike wa jimbo la Lamu. Katika mahojiano na VOA Swahili, kapten Rueida ameelezea alivutiwa na kazi hiyo sio tu kwa ajili ya malipo, bali kupata upeo wa hali ilivyo maeneo mengine ulimwenguni. Ingawa asilimia kubwa ya marubani duniani ni wanaume, Bi Rueida anasema wanawake waliojitosa katika taaluma hiyo wamefanya vyema. Sisi ile tumezoea multitask, unaweza nyonyesha na ukafanya kitu kingine to ile ile inakusaidia kwa ndege, na ndege anataka kuyo uweze kuhu, kufanya vitu vingi kwa mara moja, na sisi wanawake ni wazuri. Kwa hiyo nazungumza na radio naangalia engine, vitu vingi unafaa uzifanye pamoja. Kwa hivyo, wanawake in fact kwa ndege wanaperform vizuri zaidi, so ni kazi nzuri na ilipa exposure mzuri. Mi mwenyewe pia nilipata kurealize Lamu kulivyo na dunia ingine kulivyo. Siku moja akiwa kazini ndege yake ilikumbwa na hitilafu ya kimitambo ikiwa hewani, na alitumia tajiriba yake kuitua ndege hiyo bila ajali. Hii ikitokea mojawapo ya matukio makubwa ambayo hato sahau. Watu wa nje walijua kwamba kuna shida, waliona ile gliding si, si ya kawaida, lakini pasenja wangu sikuwambia, although sheria ni uambie. Wakati nkishuka, ndo nkawambia tumekuwa na engine failure, tukiangalia tukiangalia, nkitoka nje, nkiangalia ndege yote ime upande kwa ubavu hivi oili yote imemwagika, sababu naweza kuona tu oil na ukiangalia kwa oil hakuna oil. Kwa hivyo Mwenyezi Mungu atusaidia kuizima kwa sababu ningeache, ingeshika moto. Kutokana na mafanikio kazini, alipata msukumo wa kuwasaidia masikini katika jamii alikozaliwa Lamu, na hapa ndipo azima ya kuingia siasa ikazaliwa. Hapa ndio mimi ilikuwa na bon nafaa na kuwa hapa, maybe hata ningekuwa hapa kitambo zaidi kwa sababu ukiangalia kwa aviation, miaka kumi na tatu, wale niliwasaidia pale pale, nisaidia watu, alhamdulillah. Lakini ukiingia kwa politics, wale niliwasaidia saa hii ni wengi, mpaka unaenda pahali mtu anakwambia asante, umenisaidia, na hata simjui. So unasaidia watu wengi, so yani ile huku imenipatia uwezo wa kusaidia watu wengi zaidi. Kwa hivyo ile ilonifanya kwenda huku, wazee wenyewe walinita, kisha ninabidia kusaidia, na nanaona nimefika hapa, nimeweza kusaidia, na saa hii hata sitaki kutoka tena kwa siasa. Kiongozi huyu wa kike amekuwa mbioni kukabiliana na swala la utumizi wa dawa za kulevya miongoni mwa vijana eneo anakotoka la Lamu, ikiwa miongoni mwa maeneo ambako vijana wameathirika sana. Ametumia nafasi yake bungeni kuishinikiza serikali kuchukua hatua kali kukabiliana na swala hili. na vita vinavyotokea vingi Lamu ni kwa sababu ya madawa ya kulevya, na wanaouza wanajulikana, especially Lamu East, naye anajulikana, serikali pia wanamjua mpaka wamempatia bunduki kumaliza watoto wetu. So, namtahadharisha Mheshimiwa Duale akija Lamu asije kusapoti walanguzi wa dawa za kulevya. Kauli hii ilimsababisha kupokea vitisho dhidi ya maisha yake kutoka kwa watu wasiojulikana. Hili halikuzima jitihada zake kupambana na biashara hiyo, mafanikio zaidi yakitokea mwaka huu ambapo serikali ya Kenya iliratibu sheria kuhusu adhabu dhidi ya wale wanaohusika na ulanguzi wa dawa za kulevya bado napambana nayo, lakini napunguza uadui. Mimi sipambani na vijiji vingine, napambana na Lamu peke yake, Lamu County, kwa sababu ile ndio jukumu langu. Sitaki maadui wa sehemu zingine. Jambo halijafanyika bado, mihadharati iko bado inauza, lakini nashukuru Mungu pia tumefika ki ile kuzungumza. Mimi mwanzo ilikuwa huwezi hata kuzungumza, ukizungumza unaonekana wewe ndio mbaya kuliko anayeuza. At least hiyo imetoka, watu sasa hivi wanazazungumza, mashehe wanazungumza msikitini. Jimbo la Lamu ni kati ya majimbo kumi na tano yanayotatizwa na vifo vya wanawake wajawazito na watoto wachanga wakati ama baada ya kujifungua. Tatizo hili likichangiwa na mfumo duni wa usafiri kutoka visiwani hadi hospitali ya rufaa ya jimbo hilo. Kushughulikia hili, Kapten Rueida amebuni sehemu maalum maternity shelters zilizojengwa kwa wastiri wanawake hao kabla ya kujifungua au kusafirishwa kwa msaada. Maternity shelter ni nyumba za kinamama ndani ya hospitali ambayo aweza kwenda kungojea kama holding point, angojee siku yake ya kuzaa, badala yeye yuko njao, wameona mimi siku yangu ya kuzaa pengine nikaribu, hata signs zimetoka, aondoke kule ende kule nyumba, akenda kuna nyumba yake ya kulala, kuna choo, yani kuna jiko anaweza kaa pale kingoja siku kwa sababu wengine wasema siwezi kwenda Lamu sina family ya kukaa kwao. Siwezi kwenda Lamu sina pesa ya kulipa hoteli. Sasa tumewajengea hii. Captain Rueda amewahimiza wanawake zaidi kuania nafasi za kisiasa katika uchaguzi ujao ili kufanikisha Kenya kufikia usawa wa jinsia. Amina Chombo, VOA, Mombasa. Waendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika akitangaza kutoka Washington DC. Usikose kuungana nasi katika matangazo yetu ya alfa jiri kwa habari nyingine moto moto. Hivi sasa, kaa tayari kusikiliza muktasari wa habari ukisoma kwako na BMJ Muridhi. Waziri Mkuu wa Kanada Justin Trudeau ameongeza muhula mwingine mamlakani baada ya mpinzani wake mkuu kukubali kushindwa katika uchaguzi wa mapema hiyo jana, akisema kwamba ameshinda uchaguzi huo ingawa anaona hakufikia lengo lake la kupata ushindi mkubwa. Rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma ameshindwa kufika mahakamani hii leo katika mahakama kuu ambapo kesi yake kuhusiana na ulaji rushwa ilitarajiwa kuanza kusikilizwa. Wakili wake amemweleza jaji kwamba Zuma hatoweza kuhudhuria mahakamani kutokana na sababu za kiafya. Hata hivyo, waendesha mashtaka wamesema kwamba hawakuridhishwa na sababu zilizotolewa na kusema kwamba mshukiwa hafai kukosa kwenda mahakamani kwa hiari yake. Ethiopia, ambayo ipo katika mgogoro, imesema kwamba haitafanya uchaguzi katika majimbo takriban 26 katika duru nyingine ya upigaji kura wa kitaifa kutokana na sababu za kiusalama na hadi hapo tunafika mwisho matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wote wanaofanikisha matangazo haya, mwongozaji Aida Isa, msimamizi Abdu Shakur Abud ameshirikiana na mwenzangu BMJ Muridhi. Jina langu ni Sandey Shomari, na kutakia usiku mwema popote pale ulipo kutoka hapa jikuu la Marekani, Washington DC.