Barabara kabisa, na Jumatano nyingine tunakutana hewani, msikilizaji, kwa matangazo yetu ya VOA Express, yakiwa ni majira ya alasiri hapa Washington DC, popote ulipo, na kukaribisha kwa mikono miwili, uandamane nasi hadi tamati kwa takriban dakika 30. Jina langu ni BMJ Muridi Nama na mimi ni Sunday Shomari. Tayari msikilizaji, nimekushajaa tele kama pishi la mchele, tayari kabisa kuangushia vitu vizito, ambapo kama ilivyo kawaida yetu tumekuandalia mambo kemkem, ikiwa ni pamoja na habari za dunia, barazani na hali kadhalika, teknolojia kati ya mengine mengi. Kweli kabisa, kama wanavyosema kule nchini Kenya, shoo ya leo imeshona kweli kweli na bila kupoteza wakati hebu tuanze na yale yanayoendelea nchini Tanzania. Ni kwamba mwendesha mashtaka mkuu wa serikali amemwondolea mashtaka aliyekuwa mgombea urais kwa tikiti ya chama cha CHADEMA Tundulisu pamoja na wenzake. Kuangalia yali, ilikuwa kuwaje na ni mashtaka ya aina gani hayo? Sandi Shomari amezungumza na mchambuzi wa masuala ya siasa za Tanzania Sami Ruhuza, na hapa anaanza kwa kueleza. Naweza nikaanza kusema kwamba katika nchi ya Tanzania katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imempa mamlaka DPP mashtaka mkuu kufuta kesi wakati wowote anaotaka yeye, bila kutoa hata sababu ya kilichompelekea. Kwa maana hiyo, ni kwamba ukiwa na madai yoyote n yani, ukiwa umeshtakiwa, basi DPP ana uwezo wa kuiambia mahakama kwamba Uh, sina, sina nia tena kuendelea na kesi alafu akaifuta. Hilo il, il, ni jambo ambalo lipo kikatiba. Sasa ukiangalia kuna kesi nyingi kipindi cha awamu ya tano zilifunguliwa. Kwa mfano hii kesi ilifunguliwa elfu mbili nifunguli na kumi na sita toka elfu mbili na kumi na sita mpaka leo ni miaka mitano na kuna kesi nyingi tu nyingi nyingi, zilifunguliwa za uchochezi na nini, ambazo ukiangalia mantiki yake, hata kama sio mwanasheria, unaona kabisa hakuna kesi hapa, hakuna kesi hapa sa so, zimekuwa zikiendelea mahakamani kama unavyosema Saguza, yes, kwamba hii si ya kwanza, yamekuwa yakitokea haya yes, mambo ya DPP kuamua kufuta kesi, maana yake ni nini? Kwa kweyo inaashiria nini? Au unaona hii ina maana gani, hii hapa kufuta kesi ambazo hazina mwelekeo. Inaonyesha kabisa kwamba, nazidi kuthibitisha kwamba kesi nyingi zilizofunguliwa awamu ya tano zilikuwa ni za kubambika, ni kesi ambazo zilikuwa hazina maslahi yoyote kwa taifa, ni kesi ambazo zilikuwa za kunyanyasa, za unyanyasaji zaidi. Kwa mfano hizi eh, hizi kesi zinazoendelea zingefutwa zote, hizi kesi za wanasiasa nyingi ni za kubambika yani unakuta ni za uchochezi. Hii hapa ya Mawio peke yake gazeti la Mawio lilifungwa, lilifungiwa, likafutwa. Hasa kufungia gazeti ambalo lina ajiri wa, wa waandishi, baadaye unalifuta tu, maanake ni kwamba unapoteza ajira ya wale waandishi wa, wa habari. Uh, serikali atakiwa iwe makini katika ku, ku, ku, ku, kufanya maamuzi yake. Hata hii gili tunaona kuna gazeti la Raia Mwema nao limefungiwa, habari ambazo hazina mwelekeo wowote ule, vitu ambavyo havitakii hata ni aibu hata kuviongea, lakini vizitu vinafungiwa. Matokeo yake una, unarudisha nyuma uhuru wa habari na waandishi tunaonyesha uhuru watu kujieleza ambapo hakuna maslahi wala madhara yoyote kwa taifa. Ni Sami Ruhuza akizungumza na VOA Express kutoka Dar es Salaam Tanzania. Tukitoka huko Tanzania sasa, tuangalie kinachojiri katika nchi ya jirani ya Kenya. Tume ya uchaguzi na mpaka IEBC imetangaza kwamba zoezi la usajili wa wapiga kura litaanza tarehe nne mwezi ujao na itaendelea kwa siku thelathini mfululizo ili kutoa nafasi kwa vijana waliohitimu kujiandikisha pamoja na watu ambao kwa sababu moja au nyingine hawajajisajili kama wapiga kura. BMJ Murithi amezungumza mchambuzi wa masuala ya siasa za Kenya Maimuna na Mwidau, na hapa anaanza kwa kumuuliza ni kwa nini zoezi hilo linafanyika kwa sasa hivi. Hili ni swala ambalo uh, uh, tume ya, ya IDC, ni kazi yake kwanza ya kusajili wale ambao wamefika miaka kumi na nane na kuhakikisha wame- wameorodhesha katika vitabu vyao kwamba ili uh, uchaguzi utakapotokea wakati wowote, ama chaguzi kubwa itakapofika wawe na fursa na wao ya kuchagua viongozi wanaotaka. Kwa hiyo imekuwa ni jambo bora na wamefanya taarifa kwa uzuri kwamba kwa siku thelathini Kenya nzima wale ambao wamefikia umri wa kujisajili watajisajili. Nata, wataweza kujumuika katika kuchagua uh, viongozi wa wa taifa mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja. Nafikiri kama kawaida huwa ni zoezi la kuendelea, lakini pengine kwa sababu walikuwa hawana fedha za kutosha kuweza kuendeleza zoezi hili, imebidi waanze na zoezi hili, wahakikishe wamepata idadi kubwa ya wasajili. Najua umezungumza hapo kuhusu kukosa pesa eh, au kwamba pesa hazitoshi zile ambazo E, tume hiyo imepatiwa lakini, kuna swali huibuka mara kwa mara, inaulizwa kwa nini usajili wa wapiga kura unatengewa kipindi fulani tu, isiwe kwamba unaweza kwenda ukapata kura yako kama ilivyo kwa kitambulisho cha kitaifa. E, kwani tatizo liko kwa wapi hilo? Unalionaje? Hilo ni swala ambalo IBC wamelizungumzia kwa kirefu na mara nyingi wamezungumza wakitoa bajeti yao, wanapata fedha fedha sio zile walizotegemea, kwa hiyo inakuwa shughuli zingine hawawezi kuzitekeleza. Kwa hiyo labda kwa sasa vile wamepata hiyo fursa na amba fedha zimefika, ime ndio imebidi sasa wafanye lile zoezi ambalo kwa kawaida inatakikana lio likifanyika tangu mwezi wa Januari mpaka Desemba kila mwaka umetaja kuhusu wale ambao wanafika umri wa miaka kumi na minane na hapa hasa tukilenga vijana. Je, ku, kwa vijana kuweza kujisajili e, ina umuhimu gani hapo Kenya kisiasa tukimalizia? Ina umuhimu mkubwa kwa sababu vijana ndio, wan, kuna idadi kubwa ya vijana katika taifa letu, na wao ndio mashabiki wakubwa wa kushughulika katika uchaguzi, na pia katiba vile imetoa fursa kwamba vijana wana nafasi za, za kuchukua gozi nafasi za wanaweza kusimama katika viti vyovyote vit, vit, wanavyotaka na wanaweza kuteuliwa. Kwa hiyo hii ni ni, ni njia moja ya kwamba vijana wanaweza kujumuika katika jukumu uh, la kujenga taifa. Kwa hiyo wanapokuwa wanajisajili, kwa wengi wanaweza wao, vijana wenyewe kusimamisha vijana wenzao kama ma MCA, wanaweza kusimamisha vijana wenzao kama ma MP, wanaweza kusimamisha vijana wenzao katika nyanja zote. Kwa hiyo hii ni fursa kubwa sana kwa vijana, kwa vile wamelalamika sana, hakuna makazi ha hawaangaliwi vizuri kwa hiyo ni fursa kwa vijana sasa kujitokeza kwa wingi na kuchukua uongozi. Ni mchambuzi wa sasa za Kenya Maimuna Mudau akizungumza na VOA Express kutoka mjini Mombasa. Ni matangazo ya VOA Express yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC kila siku, kuanzia Jumatatu hadi Ijumaa. Naona ni wakati mwafaka sasa kukuletea habari za dunia. Sande Shomari. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson, Rais wa Vietnam Nguyen Huan Fuk na Rais wa Malawi Lazarus Makathi Chakwera ni miongoni mwa viongozi wa ulimwengu waliopangwa kuhutubia Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa hii leo Jumatano. Johnson siku chache kabla bayake ya hotuba yake aliangazia haja ya kuchukua hatua kushughulikia mabadiliko ya hali ya hewa, akisema kufufua uchumi wa ulimwengu lazima kutekelezwe pamoja na ukuaji wa kudumisha hewa safi Mataifa tajiri walifaidika na ukuaji uliosababisha uchafuzi wa mazingira na sasa wana jukumu la kuzisaidia nchi zinazoendelea kukuza uchumi wao kwa njia ya usafi na endelevu, Johnson alisema katika mtandao wake wa Twitter siku ya Jumatatu. Hotuba ya Johnson inakuja siku moja baada ya kukutana na rais wa Marekani Joe Biden huko White House. Mahakama ya kijeshi huko Kivu Kusini nchini DRC imehukumu kifungo cha maisha jela kiongozi wa waasi wa raia wa kongo aliyetuhumiwa kwa kufanya ugaidi katika hifadhi ya kitaifa ya kahuzi biega mashariki mwa congo na uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu kulingana na afp chance mihonya kapteni wa zamani wa jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya kongo fardc aliondoka kwenye jeshi tangu julai 2019 alihukumiwa jumanne jioni na mahakama ya kijeshi ya kivu kusini iliyokaa kwenye uwanja huko Katana pembeni mwa hifadhi kiasi cha kilomita 45 kutoka mji mkuu wa jimbo wa Bukavu. Mahakama hiyo hiyo, kwa upande mwingine, ilimwachilia huru kwa kukosa ushahidi wa kutosha mtu ambaye alishukiwa kutoa silaha na risasi kwa kundi la Chans Mihonya, alifafanua kanali hakimu Inosenti Mayembe, rais wa kwanza mahakama ya kijeshi ya jimbo. Chans Mihonya alikuta na hatia ya mashtaka yote aliyoshtakiwa alihukumiwa hasa kwa kuteka nyara na kutesa derezeni ya wakazi katika vijiji kadhaa vilivyopo katika hifadhi hiyo, nao mwaka 2019 na 2020. Isko Moreno, meya wa mji mkuu wa Filipino Manila, alitangaza leo Jumatano kuwania urais wa visiwa hivyo vya Pacific. Mwanasiasa huyo maarufu alitangaza kugombea katika uchaguzi mkuu wa mwaka ujao wakati wa hotuba yake katika kitongoji masikini cha Manila, akiwaambia wafuasi wake kukubali ombi lake kama rais wa Filipino. Moreno mwenye umri wa miaka 46 alijizolea umaarufu akitokea kwenye umasikini wakati akiwa mtoto huku akila chakula kilichobaki kutoka kwenye migahawa na kukusanya taka ili kuziuza na kupata fedha na hatimaye kwenye kazi ya kuigiza katika filamu baada ya kuonekana na mtafutaji wa talanta kwenye mazishi. Kulingana na tovuti ya meya huyo, wakati wa uongozi wake kama meya, Moreno amefanikisha kupitia mpango wa kazi za umma kusafisha barabara kuu za Manila na kurejesha utulivu katika masoko ya umma. Anajiunga katika uwanja uliojaa wagombea wanaolenga kumrithi rais Rodrigo Duterte katika uchaguzi ujao wa mwezi Mei, ikiwa ni pamoja na Manny Pacquiao, bondia maarufu duniani ambaye pia ni seneta wa sasa, senata mwingine mkuu wa zamani wa polisi wa kitaifa Panfilo Lacson na makamu wa raisi Leni Lobredo. kusafiri na VOA Express kutoka hapa Washington DC, msikilizaji. Kipande hicho cha muziki nikiashiria kwamba tunaingia kwenye kipengele ukipendacho cha barazani. Kuna mambo ambayo ni mengi huendelea kwenye familia katika maisha ya kawaida, na pia kuna baadhi ambao hujadili mambo kuhusu masuala mbalimbali, na kuna familia zingine ambazo wazioni umuhimu wa mazungumzo kama hayo. Leo tunakuuliza, je, unaona kuna umuhimu kwa wazazi kuzungumza na watoto wao kuhusu mipango yao ya maisha? Naona tuanze moja kwa moja kwa kusikia nini mnachokisema kwa njia ya simu, na nafasi ni yako sasa. Msikilizaji, taja jina lako na pahali ulipo, kisha uchangie mada ya leo. Basi mimi kwa majina ninaitwa Osea Kangimba uh, niko Bukoba Kagera Tanzania. Kimsingi kama mada ilivyokuwa inazungumza kuhusu ushirikishwaji wa watoto kuhusiana na malengo ya baadaye ni muhimu sana yaani, ni muhimu sana watoto kufahamu mipango ya wazazi wao, kwa maana ya hata ikionekana au hata kama mtoto akiona pale nyumbani mnakula dagaa au mnakula mchicha, lakini amejua, anakuwa anafahamu kwamba labda tumejenga au labda tumenunua kiwanja au tumenunua gari. Kwa hiyo kimsingi, mimi ninaona upo umuhimu sana wa watoto kufahamu malengo yako ya baadaye, kwa sababu sisi wazazi kama wazazi tunakuwa tunafanya kazi ni kwa ajili ya watoto. Kwa hiyo inabidi tuwashirikishe watoto na wao watambue, kwa sababu wale watoto ambao tutakuja kuwaacha huko mbeleni ndio watakaolinda zile rasilimali zetu sisi kama wazazi, bila kuacha mtafaruku. Mtoto akijua kwamba unamiliki mali moja mbili tatu, hata ikitokea ukatoka anakuwa anajua namna ambavyo ataweza kuzilinda zile mali, unakuwa umemrifsia mali, anakuwa anajua namna ya kuzilinda zile mali. Kama mzazi huyu ni wajibu mkubwa mzazi kumshirikisha mtoto malengo ya yako yote ambayo umeyapanga mwaka, miezi na miaka mingine ayo koje. E, nashukuru sana. Ah, sawa, kwa majina naitwa Hani Anie Rumi, natokea Dar es Salaam, Tanzania. Ninaposema e, kwamba kuna umuhimu kwa wa wazazi kuwashirikisha watoto katika mipango yao, ni kwamba hivi kama mzazi atamshirikisha mtoto wake katika mipango yake, labda ya kimaendeleo, inakuwa ni nzuri kwa sababu mtoto anapata ujuzi wa maisha na anajua ni kipi anatakiwa kukifanya, ni kipi atakiri, kipi kizuri, kipi kibaya, basi inamsaidia kuwa na ujuzi wa maisha. Lakini hapo hapo ukaongeza ukasema eh, lakini eh, aha, ukasema kwamba lakini sio eh, mipango yote. Nikuataka kusikia hapo ambapo unasema sio mipango eh, yote. Ni ipi ambayo unafikiri haifai kuzungumzwa, ambayo haifai kuzungumzwa ni kama kama, mzazi anakutana na mpango mwaka fulani, baada ya miaka kadhaa taongeza familia, naona hicho kitu akifai wa kushirikisha watoto uehyo mipango. Sawa kabisa, nam, na twashukuru sana kwa wewe kushiriki katika barazani hivi leo. Asante nam, asante sana wazazi wetu kwa kuchangia kwa njia ya simu. Kumbusha tu ni kwamba tumeuliza, je, unaona kuna umuhimu gani kwa wazazi kuzungumza na watoto wao kuhusu mipango yao ya maisha? Kwenye ukurasa wetu wa Facebook naona mmejimwaga kweli kweli. Naanza naye Daudi Lema Liamahu kutoka Masanza, Busega, Simiyu, Tanzania, anasema kuna umuhimu mkubwa sana kwa wazazi kuzungumza na watoto wao katika mipango yao ya baadaye, kwa sababu wazazi watawasaidia watoto kwa kuwajengea mazingira bora, maana watoto wengi huwa na fikra zao ambazo muda mwingine ni fikra mbaya, pamoja na mihemko ya maisha George, George. Anasema ajite mtangazaji mwenye kipaji cha hali ya juu akiwa Dar es Salaam, anasema umuhimu upo sana na hii inaweza kuwasaidia watoto kuishi katika hali ya upendo miongoni mwao na kuwajengea maisha ya baadaye, ingawa wengine si wasikivu, wazazi huwa wanashiriki baadhi ya mambo bila shaka. Kwa upande wangu Sandi Shomari, namuona huyu Aman Aman anasema, anaitwa Amani Abasi Amani Kifuru, Ubungo kule Anasema kuna umuhimu mkubwa kwa wazazi kujadili mstakabali wa maisha ya watoto wao. Wazazi wengine wana upeo na kuona kipaji cha mtoto wao na kumpa ushauri mtoto wao. Sasa linabaki jukumu la mtoto kuupokea au kuukataa kutokana na hitaji lake. Bila shaka maoni eh, maoni kabisa hayo yake aman aman yanajieleza vizuri. Kikalabu Moses Kambale anasema nipo hapa Kirumba, DRC. Anasema ndio, ni lazima watoto wajue hiyo mipango, kwa sababu wao ndio watakaobaki na mali ya familia na ni lazima wafunzwe kutunza pesa, ili watakapokomaa wajue kutumia pesa hizo. Msikilizaji, kama tunavyosema mara kwa mara ni kwamba VOA Express haiendi popote bila kibao cha muziki, na waona hawa Arrow Boy na Nadia Mukami hawa kitokea Kenya, wanamziki hawa wanakuambia raha. Nisiseme mengi, twende kazi, tusikie vitu kupe wana kina safari na lola wakuite na wewe baba mm. ni vingi tumepitia matose na wivu, nimejionea nikavumilia, jina na pesa nilizopata, na mimi nikakuvimbia, ila kwako sitoki, nishapata wakufa kuzikwa, mwenzangu kwa kweli. Jamani kupendwa raha, raha. Kupendwa na wewe sheri, kupendwa raha, raha. Love is a beautiful thing. Ukipata well, a wonderful thing. wanaondoka hapo chini kwa chini. Aruboy na Nadia Mukami wanakwambia raha safi kabisa. Kibao hicho kutoka hapa VOA Express na msikilizaji, ndio ndiamba anavyoendelea kwenye VOA Express. Sasa basi, tugeukie masuala ya sayansi na teknolojia. Leo tunaangazia jinsi ya kampuni moja ya teknolojia iliyozindua kifaru cha aina yake kisichokuwa na dereva na kutathmini ni kwa nini wataalam wanasema kwamba taaluma iliyotumiwa itakuwa muhimu kwa mustakabali wa vita vya kijeshi duniani. Ni sehemu mengi, basi ni mpishe mzee wa kazi BMJ muridhi atusimulie zaidi. Katika moja ya hatua ambazo zimeibua gumzo kubwa, hususan katika mataifa yaliyoendelea, kampuni moja ya Israeli inayomilikiwa na serikali ya nchi hiyo ambayo inafahamika kwa ujenzi wa ndege zisizo na rubani maarufu droni, imezindua gari liitwalo Rex Mark II linaloweza kuandamana na wanajeshi wakati wa vita au kutumwa vitani bila wanajeshi kuwepo. Kisicho tofauti kati yake na vifaru vingine vya kawaida ni kwamba hakiendeshwi na dereva, bali kinadhibitiwa kwa njia ya mtandao kwa kutumia teknolojia ya kisasa ya AI. Hivi karibuni kifaru hiki kilishiriki maonyesho ya kimataifa ya mifumo ya ulinzi yaliyofanyika mjini London, Uingereza. Chombo cha Rex Mark 2 kinatumia mfumo wa kiroboti na kina uwezo wa kubeba mizigo ya uzito wa hadi tani 1.3 na vilevile vile kinabeba bunduki ya kivita ya machine gun na kinaweza kudhibitiwa kupitia tarakilishi ndogo. Rani Avani ni naibu wa afisa mkuu wa kitengo cha vyombo visivyo na rubani wa kampuni ya IAI na anasema kwamba mfumo unaotumiwa na droni hewani sasa unaweza kutumiwa ardhini, hali ambayo inatarajiwa kuokoa maisha ya wanajeshi iwapo watakwenda vitani. This give us a full Of, uh, multi mission. Hali hii itatupatia uh, uwezo mkubwa wa kutekeleza uh, majukumu yetu kwa kutumia mfumo wa kiroboti usiohitaji binadamu kuwepo, na utaongeza uwezo uh, kwenye uh, maeneo ya vita katika siku za usoni. Anasema mfumo huu unadhibitiwa kwa urahisi bila haja ya kuwepo ndani ya kifaru hiki. Kampuni ya IAI ndiyo iliyopewa kandarasi kubwa na serikali ya Israeli ya kutengeneza vifaa na vyombo vya ulinzi na tayari imeshatengeneza mifumo kama vile Iron Dome, David Sling, R2 na R3 ambayo imekuwa yenye manufaa makubwa katika kukabiliana na mashambulizi kutoka kwa maadui ambao baadhi yao pia wanatumia mifumo ya kisasa. Afni anasema kwamba operesheni kama vile mapigano katika miji, kupeleka risasi kwa vituo vya nje na hata kuwaondoa askari waliojeruhiwa kutoka maeneo ya vita, zinaweza kuokoa maisha ya wanajeshi ardhini. Great maneuverability enables... gari hili lina uwezo mkubwa, linaweza kujiendesha katika mazingira ambayo kwa kawaida yana changamoto kubwa, linaweza kujiendesha kwenye aina yoyote ya barabara, iwe ya changarawe au lami. Ingawa kifaru hiki kina uwezo wa kutambua ni wapi panahitajika ufyatuaji wa risasi na ni wapi pana adui, IAI imeweka udhibiti maalum ili iwe tu ni binadamu atakayefanya maamuzi ya mwisho kuhusu iwapo mlengwa ni adui au la. Baadhi ya wachambuzi waliohudhuria maonyesho ya mifumo vifaa na vyombo vya kijeshi na ulinzi mjini London wanasema teknolojia iliyotumiwa na kampuni ya IAI huenda ikabadilisha kabisa namna vikosi vya kijeshi kote duniani vitashiriki kwenye vita katika siku za usoni. Asante sana BMJ Mridhi kwa taarifa hiyo. Bila shaka, mifumo ya kijeshi kwa kweli imebadilika sana katika miaka ya karibuni, hususan kwa sababu ya ubunifu wa kiteknolojia kabisa. Msikilizaji, ni matangazo ya VOA Express ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwa ni pamoja na Mbeya Highlands FM ya Mbeya, Tanzania, Nuru FM kule Iringa, Tanzania, Hits FM kule Zanzibar, Voice of Muhabara ya Kampala na UBC Radio kule Uganda nchini Uganda, manake Radio Solail na RTGL za Butembo huko DRC, Radio Progress na Radio Sango Malamu zote hizo zikiwa Bunia huko huko DRC. Usisahau kwamba unaweza kusikiza matangazo yetu kupitia Radio Citizen na Radio Kaya nchini Kenya, na pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Sasa sante, naona tuangalie ni nini ambacho kinavuma kwenye mitandao ya kijamii. Haya, asante sana BMJ Mridhi. Moja kwa moja basi, nikiangalia natamba na kujiri kwenye mtandao, yote Facebook, Twitter, Instagram na kwingineko, ni picha mbalimbali za viongozi walio kwenye mkutano wa Baraza Kuu la Umoja Mataifa katika jiji lisolala, jiji la New York ambao unaendelea hivi sasa. Na huko Kenya ni utafutaji wa watu wasiopungua tisa ambao bado hawajulikani waliko kufuatia mkasa wa boti siku ya Jumanne usiku kwenye ziwa Victoria. Wanasema kwamba sasa picha zinaonekana wakiendelea na utafutaji huo leo asubuhi iliripotiwa kwamba Jumanne usiku watu wawili walithibitishwa kufariki dunia na wengi wanane ya kuokolewa eh, huko nchini Kenya. Inaelezwa hizo taarifa kwenye gazeti la Nation. Hali kadhalika kwengineko, hapa Marekani, mabondia Saul Canelo Alvarez wa Mexico, ambaye ni bingwa dunia katika mataji eh, matatu WBA, WBC na WBO, aliacha gumzo kubwa baada ya kumtandika konde lililomchana mpinzani wake juu ya jicho Caleb Plant wa Marekani ambaye naye ni bingwa wa uzani wa IBF katika uzani wa kati. Hii ni wakati wa mkutano wao na waandishi wa habari huko Las Vegas, Nevada, kabla ya pambano lao la Novemba 6. Na hii basi kwa mabondia kusogeleana ni jambo la kawaida wakati wa kutambulishwa, lakini wengine pia hutoliana maneno makali, kama mnavyomkumbuka Mayweather alikuwa akifanya sana mambo kama haya, lakini Saul alikasirika akisema kwamba bonia huyo Plant alimtukana mama yake, na hivyo basi hakuweza kumudu na kumrushia konde zito lilokwenda kumchana jicho, na yeye akajibu, lakini walinzi waliingilia kati. Lakini madaktari wanasema Plant yuko vizuri, hata shindwa kuendelea na pao lao la Novemba 6. Kwingineko, video ya Ngole Kante, mchezaji hatari wa Chelsea, kiungo huyu anaonekana akiwa anachanja mbuga kwelikweli kweli, huwa akijaribu kuzuiwa na mchezaji Harry Kane wa Tottenham Hotspur, lakini basi hakuweza kumzuia na anaanguka yeye eh, mwenyewe kwenye video hiyo. Lakini mchezaji huyu wa Chelsea, the Blues, inatebekana kwamba wanaandaa mkataba mpya kuweza kumpata tena kiungo huyo hatari kabisa aweze kuendelea kubaki na Chelsea msimu huu, wakati ManCity walipotea kumfuatilia forward wa Real Sociedad wa Uhispania, Mikel Oyarzabal, ili mambo yaweze kwenda kwa upande wao huo. Haya basi, hayo ni baadhi ya wanayojiri kwenye mitandao mbalimbali ya mbali kijamii. Kwako BMJ. Muridhi, kwa kweli mitandao ya kijamii haiishi maneno, hata hivi sasa tunavyozungumza inaendelea tu kujaa mambo chungu nzima na sisi tunapekua pekua na kuangalia ni yapi tunayapa kipaumbele, lakini ni mengi. Na sasa naona ni muda unakimbia kweli kweli, lakini hatuwezi kufunga matangazo haya bila kusikiliza ni nini ambacho wasikilizaji wetu mnasema kuhusu swali letu la leo. E, ni kweli kabisa BMJ, tumeuliza swali kwamba, je, watarajia viongozi wanachama wa umoja mataifa, safari hii watafanikiwa kuhakikisha kuna uwiano sawa katika usambazaji wa chanjo za COVID-19? Naona majibu ni mengi kwelikweli kweli. Lakini kwa sababu ya muda nitasoma machache hapa. Naanza naye Rafael Anye Lwesije anasema, sidhani kama kuna ulazima wa kusambaza kwa uwiano kama maeneo yanayotofautiana kiuhitaji. Mfano, huwezi kugawanya sawa mkate kwa watu wawili wakati kati yao yupo ambaye hana uhitaji mkubwa wa chakula kwa sababu yupo vizuri na mwingine hatapunja mahindi hana kwa ulazima mgawanyiko usilingane kama haki na uhalisia vitazingatiwa. Rosare Ruhindukira kutoka DRC kule Fizi anasema haitawezekana kwa sababu wenye kusimamia watahitaji chanjo kwa mataifa, wanapendelea mataifa tajiri zaidi. Sebastian Mikenzi Salvakir anasema yuko kule Rwanda, nafikiria na DRC kule Congo, anasema mtazamo wangu, naweza kusema umoja wa Mataifa utafanikiwa katika mchakato wake, maana kuna marefu yasiyokuwa na mwisho. Masanja Kanone naye anasema Igate e, Geita, Tanzania, yuko kule, hata wasipofanikiwa, kwangu ni sawa tu, manake chanjo yangu ni kupiga nyungu, na hiyo inatosha kabisa. Masanja Kanone yeye anapiga nyungu, msikilizaji e, na najua hayuko peke yake, lakini ndivyo hivyo mambo yalivyo yalivyosandi Asante sana BMJ, naona muda wetu kwa kweli hapa studio unakimbia kweli kweli. Shukrani kwa wasikilizaji wetu kwa kuungana nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mwelekezi upande wa pili Saida Hamduni, msimamizi wa matangazo haya hadi yariami langu, jina Sandey Shomari, nimeshirikiana na mwenzangu wa mzee wa kazi BMJ Mridhi, kwa pamoja tunaaga tukiwatakia jioni njema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.