Alasiri njema popote pale ulipo msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Mimi ni Collins Liberty Adedi na nakukaribisha kwa safari ya VOA Express dhuhuri ya leo, nami ni Amina Chombo, ikiwa ni Alhamisi tarehe 23 mwezi Septemba mwaka 2021 kama kawaida basi tumejaja hapa, kama anavyopenda kusema Sande Shomari, kama pishi la mchele, tuna mengi tumekuandalia katika safari yetu ya leo basi ya biri, tupate mengi ikiwemo kwamba kule Uganda Rais Mseveni anaweka masharti mapya ya kukabiliana na Covid. Ukiangalia upande wa Burundi ni kwamba kuna hati ya kukamatwa kwa mwanasiasa wa upinzani ambaye yuko uhamishoni, Alex Sinduhije anashutumiwa kuhusika na mashambulizi yaliyotokea katika taifa hilo. Sio naam, kabisa haya. Kando na hayo, katika kapu letu tuna mengi tumekuandalia, pamoja na mziki mzuri pamoja na kitengo cha barazani. Tunakuuliza ni vipi unaweza kumsaidia mwenzio tatizo la msongo wa mawazo vilevile. Vile ukipitia ukurasa huo huo wa Vo Swahili Facebook utakutana na swali la leo, ambapo tumeuliza mtu aliyekamatwa kwa tuhuma za kuhusika na mashambulio mashariki mwa DRC hilo linadhihirisha kuna wageni katika kundi la ADF. Haya, mambo mazuri sana. Kabla tufuatilie hayo, wacha tuangazie haya ya moto moto, tukupakulie mwanzo mwanzo. Tuanze na hapa ambapo rais wa Uganda Yoweri Museveni ametangaza hatua mpya za mapambano Mapambano dhidi ya korona huku akipunguza baadhi ya masharti yaliyokuwa yakitekelezwa. Akilihutubia taifa usiku wa jana Jumatano, rais Museveni amewasisitizia waganda kuchukua chanjo. Sandey Shomari amezungumza na mwanahabari wa kujitegemea mjini Kampala, Uganda, John Kibego, na kwanza alimuulizia kuhusu hatua ambazo rais huyo amezitaja. so watu wote wanapaswa kupata chanjo dhidi ya Covid 19 katika waingi wote wamechanjwa na ifikapo mnamo mwezi Novemba, huku ikiwe kwamba angalau watu milioni tano watakuwa wamesha chanjwa, na ndizo zitabaini iwapo shughuli zote zitafungua na kuanza kuchapa kazi. Kile kile ambacho alisema ni kwamba aliwaonya makamishna wa ma wilaya na wale viongozi wengine wa masuala ya afya kuhakikisha kwamba waigiza watu wanapaswa kuchanjwa, wachanjwe bila kusita, bila kugoma, bila kufanya niniaai wao wenyewe watapotezaai zao watazembea kuendelea wanapaswa kuchanjwa, wakiwemo wale ambao walio mstari wa, wa, wa, wa, wa, wa mbele kama walimu, wahudumu wa afya na askari, na pia wale watu waliojia umri wa miaka ishirini na wale wenye miaka wa, ishirini na nane na wale wenye magonjwa kama vile kisukari na fesa. Na vipi kuhusu maeneo ya ibada, makanisa na misikiti, nini kimezungumzwa? Makanisa yataweza kufunguliwa pamoja na misikiti, lakini kwa kuzingatia masharti ya kuzuia kusana mlipuko wa covid 19 nchini. Na pia akawataka viongozi kuchukua uh, jukumu la kuchagiza ama kuwahamasisha watu hao kwenda kupata chanjo, wale ambao apaswa kustahili kupata chanjo. Kuhusu upunguzi wa shule, walisema kwamba taasisi za elimu ya juu zinaweza kufungua mnao mwezi Novemba, lakini ni lazima walimu wote na wanafunzi wawe wote wamechanjwa. Shule za sekondari na zile za msingi izoa ni mpaka mnao Januari, ambapo wale walimu watakuwa wameshachanjwa. Amri ya kutembea usiku imebakia pale pale kuanzia saa moja usiku hadi saa kumi na moja na nusu na kwa ukweli kwa ufupi ni haye mambo ambayo rais alizungumzia maambukizi yakoje kwa sasa yamepungua au yameongezeka maambukizi bado ba haijaongezeka la sana lakini ndivyo karibuni kumetangaza visa kadhaa kutoka maeneo mbalimbali ya taifa thelathini hia lakini hali haijarejea kwa hali ambayo inaweza kutisha kama ilivyokuwa kule nyuma, maanake maambukizi bado yako chini ayajaelea. Naje, rais katoa maelezo gani kuhusu chanjo? Kuna swala la chanjo, nimesikia kwamba zimeletwa nyingine zaidi kutoka Marekani. Swala hilo amesemaje? Bila um, shaka rais alisema alipata dozi zaidi ya laki saba anatarajia dozi zaidi ya milioni sita milioni kumi na mbili kutoka sehemu mbalimbali, zile za Johnson and Johnson kutoka huko Marekani izimetoka China na Ufaransa ambazo zinajumuisha dozi kama alivyokwambia milioni kumi na mbili kwa ujumla. Ni mwandishi John Kibego akizungumza na VOA Express. Kwengineko, serikali ya Burundi imetoa hati ya kukamatwa kwa mwanasiasa wa upinzani aliyeuhamishoni Alexis Sinduhije, ikimtuhumu kwa kuongoza kundi linalohusika na kile inachokitaja vitendo vya kigaidi. Mwanasheria mkuu wa nchi hiyo amewashtumu wanasiasa wengine wa upinzani kwa kuhusika kwenye mashambulio ya gurunedi yaliyosababisha vifo kadhaa na kujeruhi zaidi ya watu mia moja katika mji mkuu Bujumbura kwa mengi zaidi huyu hapa mwandishi wetu Jean-Marie Viani hishu Burundi akiwa Kigali, Rwanda. Mwanasheria mkuu wa jamhuri ya Burundi Silvestre Nyandwi ametoa taarifa ambamo amefahamisha kwamba uchunguzi wa vyombo vya sheria vya Burundi umedhihirisha kwamba waliohusika na milipuko ya guruneti iliyosababisha vifo vya watu watatu na watu wengine mia moja na wane kujeruhiwa siku ya Jumanne la asiri katika mji mkuu wa kiuchumi wa Bujumbura iliendeshwa na baadhi ya wanasiasa wa upinzani walio mishoni. Miongoni mwa wanasiasa hao wa upinzani wanaoshutumiwa kuhusika na mashambulio hayo ya guruneti ni pamoja na mwandishi wa zamani wa habari, akiwa wakati huu ni mwenyekiti wa chama cha upinzani cha MSD Alexis Nduhije, na katibu mkuu wa chama hicho wakili Francois Nyamoya. Wakati huo mwanasheria mkuu wa jamhuri ya Burundi amefahamisha kwamba hati za kimataifa zimetumwa ili washutumiwa hao wakamatwe na wafikishwe mahakamani nchini Burundi. Uchunguzi umedhihirisha kwamba mashambulio hayo ya guruneti yaliendeshwa na kundi la kigaidi linaloongozwa na Alexis Sinduhije, pakiwemo pia Francois Nyamoya na Marguerite Barangise. kutokana na kwamba washutumiwa hao wanaishi ugenini mewatumia hati za kimataifa ili mataifa yaliyowapa hifadhi ya wakamate na yawatume watume nchini Burundi kuhukumiwa na vyombo vya sheria vya Burundi. Kwa upande wake, mmoja wa washutumiwa hao, wakili Francois Nyamoya, amekanusha madai hayo na kusema kwamba tuhuma hizo za vyombo vya sheria vya Burundi hazina msingi wowote. Kila mtu anafahamu kwamba vyombo vya sheria vya Burundi haviwajibiki. Tuhuma hizo hazina msingi wowote, ni njama ya kisiasa ya serikali ya Burundi inayolenga kuwachafua wanasiasa wa upinzani dhidi ya utawala wa Burundi. Itafahamika kwamba mashambulio hayo ya guruneti ya mjini Bujumbura yalilaniwa vikali na jumuiya ya kimataifa na hususani Umoja wa Afrika, ambayo katika taarifa yake ya tarehe 22 Septemba, mwenyekiti wa halmashauri ya Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat aliomba wahusika wa mashambulio hayo ya mjini Bujumbura wahukumiwe kwa mujibu wa sheria. Jamari Vyanaichu, Burundi, sauti ya Amerika, Kigali. Asante sana Jean Vianne nchi Burundi, ukiwa kule Kigali unatupasha pasha mengi mazuri yanayotokea katika maeneo hayo. Msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express. Unaweza kufuatilia matangazo hayo kwenye ukurasa wetu wa VOA Swahili Facebook ama www voa swahilicom, na vilevile unaweza kufuatilia matangazo haya kwa redio wa shirika katika mataifa ya Afrika Mashariki, ikiwemo Tanzania, Congo, Uganda na hata Kenya. Lakini sasa tuungane naye Sandey Shomari atupashe habari za dunia. Afisa katika eneo la Homa Bay nchini Kenya anasema watu saba wamefariki dunia baada ya boti yao kupinduka kwenye ziwa Victoria. Kamishina wa kaunti ya Homa Bay Moses Lilan anasema miili hiyo saba iliyotolewa kutoka ziwani baada ya ajali ya Jumanne ni pamoja na mtoto mmoja. Maafisa wanasema watu wanne bado hawajulikani walipo. Polisi wanasema abiria 19 walikuwa ndani ya boti hiyo wakati ilipopinduka chini ya nusu kilomita kutoka eneo wanalokwenda. Kamishina huyu wa kaunti anasema boti hiyo ilikuwa imejaza kupita kiasi abiria na mizigo, lakini Felix Ouma ambaye alikuwa akiongoza mashoo hiyo alisema hali mbaya ya hewa na magugu maji ndio sababu kuu zilizopelekea kupinduka kwa boti hiyo. Ajali kama hizo ni za kawaida kwenye ziwa na huwa watu kadhaa kila mwaka. Burundi imetoa hati ya kimataifa ya kukamatwa kwa mwanasiasa wa upinzani aliye hamishoni Alexis Sinduhije, ikimtuhumu kwa kuongoza kundi linalohusika na vitendo kadhaa vya kigaidi. Mwanasheria mkuu wa nchi hiyo alisema tangazo la Silvesta Nyandwi Jumatano usiku lilitolewa baada ya msururu wa mashambulizi katika taifa hilo la Afrika Mashariki katika siku za karibuni, ambapo watu sita walipoteza maisha na zaidi ya 100 kujeruhiwa. Lakini hali hiyo inahusiana na mashambulizi ya awali pamoja na milipuko ya mabomu na uvamizi, ambapo dazeni ya watu waliuawa na kujeruhi wengine zaidi ya 100 tangu mwanzoni wa mwaka 2020. Mwanasheria mkuu huyo alisema uchunguzi uliofanywa tayari umebaini kuwa vitendo hivi vimefanywa na kundi la magaidi wakiongozwa na Alexis Sinduhije, alidai chini ya sheria ya kitaifa na kimataifa vitendo hivi ni vitendo vya ugaidi na pia uhalifu dhidi ya ubinadamu. Rais wa chama cha upinzani cha Movement for Solidarity and Development MSD Alexis Hinde Sinduhije anaishi uhamishoni nchini Ubelgiji. Maafisa nchini Sudan wamechukua udhibiti wa mali zenye faida ambazo kwa miaka mingi zilitoa msaada kwa Hamas ikitoa mwangaza jinsi nchi hiyo ilivyokuwa hifadhi kwa kundi la wanamgambo wa Palestina chini ya kiongozi wa zamani Omar Al Bashir, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Kuchukuliwa kwa kampuni kadhaa ambazo maafisa wanasema na zilihusishwa na Hamas kumesaidia kuharakisha uhusiano wa Sudan na mataifa ya Magharibi tangu kuangushwa kwa utawala wa Bashir mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Katika mwaka uliopita Khartum imefanikiwa kuondolewa kutoka kwenye orodha ya serikali ya Marekani yanayofadhili ugaidi SST, na wako njiani kupata msamaha wa madeni wa zaidi ya dola bilioni 50. Hamas imepoteza makao yake ya nje ambapo wanachama na wafuasi wake wanaweza kuishi, kuchangisha fedha na kupeleka silaha na fedha za Iran huko ukanda wa Gaza, wachambuzi wa Sudan na Wapalestina walisema mali zilizokamatwa zilizoelezewa na vyanzo rasmi vya Sudan na chanzo cha ujasusi cha magharibi zinaonyesha utajiri wa mitandao hiyo. <laughs> Nam, unaendelea kusafiri na VOA Express. Mambo mazuri kabisa unayapata katika safari hii, kipande kifupi hicho cha mziki tukiwa katika Land of Matoke. Sasa turejee katika kitengo chetu cha barazani. Nam, na moja kwa moja leo katika barazani, kama kawaida yetu tumekueleza pale awali, tunauliza ni nini cha kufanya kumsaidia mtu mwenye msongo wa mawazo, Amina. Safari ya barazani hivi leo tunaanzia nchini Kenya, mjini Nairobi. Tunampata Douglas Kari, ametuekea namba yake, anasema kwamba anaweza kumsaidia kwa nasaha. Douglas, ikiwa unanipata, karibu tupatie mchango wako. Kama ninampata ambaye ako na msongo wa mawazo, mtu yeyote ambaye ako na msongo wa mawazo, na aweze kunifafanulia hali yake ya maisha, ama kwa mfano, mimi kwanza kabisa nitajua ni msongo gani wa mawazo ambao unamkumba, ndiposa niweze ni kuchukua hatua ya kufuata. Unaposema kumsaidia na saha, unamaanisha nini? Wasia, wasia, kwa mfano kumpa ule uwe, mwanga ni kumpa mawaidha ambayo yanaweza kumfurahisha moyo wake, kumtuliza, na pia aweze kutangamana na watu, kwamba ajione kwamba hayuko peke yake, na labda ni hali ilivyo. Tukushukuru sana kwa kutupatia mchango wako kwenye barazani hivi leo, asante nam moja kwa moja. Basi tukiachana naye Douglas kutoka Nairobi, Kenya. E, sasa tunakwenda mpaka Burundi ambapo tunampata Nduwayo Prosper akiwa Gitega anasema unamfariji kwa kumwongelesha. Ni vipi utamwongelesha huyu mtu mwenye msongo wa mawazo, mtu ambaye ameshasongwa na, na, na mawazo tele? Aweza nikamtoea kwenye mikusanyiko ni ya watu na kumwongelesha zaidi, yani na kumpa kile ambacho anastahili kile ambacho nakitaka, ili afarijike moyoni. Nini itakufanya ujue kwamba huyu anaonekana ako na msongo wa mawazo? anaweza akawa iko peke yake, aongei na mtu, amekaa sehemu, amee ametulia, hata huyo mwenyewe utasema huyu mtu, labda kuna kitu ambacho anakiwaza. Na hapo ndio utagundua kwamba asongwa na na mawazo mengi. Tukushukuru sana kwa kushiriki nasi katika barazani haya. Niko pamoja na nye, nafuata kila siku. Hao ndio waliotupatia mchango wao, wanasema ni muhimu kuwapatia nasaha ama kuzungumza na watu wanaoonekana kuwa na msongo wa mawazo. Naam, bila shaka, kwa sababu ni hali ambayo mtu ni mgonjwa, lakini si kwamba yuwaumwa na mahali, lakini ni mawazo yanazidi kuwa mengi na huenda akamchangia mambo mabaya. Tuangazie wale ambao hatukuweza kuwapigia simu. Nimpate Mama Maige wa Chanika, Tanzania, anasema nikiwa naye karibu naweza kumsaidia kila jambo. Sayenda Magesha wa Lilongwe, Malawi, anasema mtu kama huyo nampigisha stori za kuchekesha na kama nina hela namnunulia kinywaji <laughs> <laughs> Ramadhani Mikila kutoka Congo DRC anasema akae na watu wengine ili kusahau mawazo na maamuzi magumu. Namaliza naye Habiba Bint Sudi wa Iringa, Tanzania, anasema kumshauri ajichanganye na watu wengine, na bila shaka hilo ni jambo muhimu sana, wakati unapomwona mwenzio kumshauri kwa sababu huwezi kumshauri mtu ambaye hajaji hajajifungua na wewe ambao utakuwa una matatizo, ni vizuri kufunguka. Usipofunguka utafanya maamuzi magumu kama alivyosema msemaji wa mwisho. Na jambo lingine ambalo pia husaidia kuondoa msongo wa mawazo ni mziki, na tunaelekea katika kitengo cha burudani, kama ilivyo ada ya Thursday, kibao kilichotesa miaka ya nyuma. E, tunapata kundi hili zima la P Unit kutoka Nairobi, wakimshirikisha mwanadada kutoka Congo, Alisios sana p unit akimshirikisha uh, Alisis, msichana huyu mwenye makao yake Kenya, lakini mzaliwa wa Kongo, kapenda sana kuishi huku mpaka anafahamu vizuri eh, Kiswahili na vilevile vile usakata kwa Kilingala. Katika taarifa zake nilizozifuatilia ni kwamba alikuwa anasema mamake alimsisitizia sana kujifunza lugha ya Lingala asije akapotoka akawacha e, vile vinaitwa tamaduni za kule alikozaliwa. Mhm. Mm, ni vizuri kwa sababu hawa hii ni familia ambayo yeye binafsi akiwa na miaka sita walikuja hapa nchini Kenya e, na kuishi hapa. Kwa hivyo ni vizuri kufahamu e, lugha yako na kule unakotoka na pia hayo basi yanaambatana kabisa na kitengo chetu cha leo ambapo tunaanza tamaduni la lifestyle. E, ni kuulize wewe binafsi unakumbuka tamaduni gani kule unakotokea? Kwetu kuna tamaduni nyingi sana, <stit> <gibu> ni gani ambayo, kuna tamaduni za tohara, <susiver> kuna tamaduni zile za ndoa, <stit> <stit> kuna tamaduni zile za e, kabla mume kama mimi, ha -hapo, kama kijana hapo hapo kwa tohara. Je, unaiendeleza kwa wanao? hey, tayari mtoto wangu wa kwanza <stit> <stit> nimeshamtahiri ni atopena alfajiri mwili unafanya ganzi. Hio si ya kwetu hiyo <laughs> si ya kwetu japo ni majirani zetu. Haya basi, mimi naona hii ambayo Dal Salma ametuandalia inanigusa kwa sababu natoka jamii hiyo, anasema kwamba mwachamila ni mtumwa. Na nyingi ya jamii za Kiafrika zinaendeleza tamaduni zao za tangu jadi katika masuala mbalimbali ya maisha ya kila siku. Jamii ya Wamijikenda nchini Kenya ina mtindo wake wa kipekee wa kutekeleza mazishi ya mzee wa kaya anapofariki. Hebu tumsikie William Gare ambaye ni mwanabaraza wa wazee viongozi wa jamii hiyo ya Wamejikenda, akieleza taratibu za kimila wakati wa shughuli ya mazishi ya mzee wazee wa kaya. Ka jamii ya Warabai wameganywa katika mafungu tofauti tofauti, kulingana na kazi zao. Kwa hivyo wale wazee wa kaya ambao wanahusika katika maswala ya ku weka vigango ambao Arabai pia wanaviita yes, chivalao na pia sengee tunaita, tunazita koma kwa ujumla, kwa huwa wanaitwa bora bora ndio cheo ambapo kazi zake sana ni mambo ya, ya kuweka vile vigango na kuhusiana mambo ya, ya mazishi kwa ujumla, sababu tuko na aina tofauti tofauti za mazishi. Kwa hivyo unapokuta, utaona wanketi wote ni wazee saizi thelathini, lakini kila mmoja kuna kazi yake ambayo anatakana kufanya. Kuna familia fulani walipoteza mzee wao, imefikia mahali yule mzee aliweza kuotesha walioko hai kwamba kule aliko hana nguo kule aliko, hana chakula kule aliko, sasa ametamani uh, pombe, tumbaku. Hasa ndio familia huwa au ile jamii kuketi chini, wakaweza kupanga siku ya mbali kidogo, ili kwamba kila mtu katika ile jamii aweze kutoa pesa za kuweza kuchangia ile sherehe kwa sababu huwa kwa hitajika ng'ombe mweusi aliyetimia kuatakana, jimbi au jogo la kuku jekundu. Alafu sasa na vyakula mchele, sima, mahindi, kunde, chakula nyi saa zinapatikana ambazo huwa zitaweza kutumia katika ile, ile shughuli. Kile kigango ni kusomalia kweli kabla ya, ya ule mti kwenda kukata, sababu ni mti ambao uko hai, hauchukuli mti uliokufa, chukula mti ulio hai. Kabla haujaweza kwenda kukatwa, lazima uende ukapatiwe jina na uelezo umeweza kuchaguliwa au utaweza kutumika kwa kutengeneza kigango. Sana sana ni mpingo ndo unatumika katika kuweka hizi vitu, kwa sababu ya ule ugumu wake, na kwamba hauharibishi na wadudu, hauozi. Na siku ile ukikatwa, basi huwa hauitwi tena, waitwa jina la yule aliye yule marehemu aliyekufa mti ule, alie, ule, alie, alie ule una, uweza kubeba tena mkono mmoja. Lakini wakati ule ukikatwa, unavyoendelea kushughulikiwa, huwa unabebwa kwa heshima, unabebwa kama binadamu, kama mwili, na utaona pia unafungwa katika sanda nyeupe imewekwa katika keka pia kama vile vile mngeweza kushughulika na mwili wa, wa mwanadamu. Na shughuli hii sana hufanywa jioni giza, si kwamba ti ni, ni shughuli ambayo inaonekana na kila mtu, na yule bora anayehusika pia, hata kama uko mzee wa kaya, lakini si bora sikuhio huna kazi pa. Alafu usiku wote ndo atafanya shughuli, siku ya pili usubuhi saa kumi na moja huwa tayari bora yuko kaburini. Familia mwekwapo kaburini, msiwepo yeye atakuwa anaenda kufanya kazi yake, saa kumi unusu saa kumi na moja huwa shafika kaburini hata kuna matambiko lazima afanye pale, vyote ni vitu vya kawaida, lakini havifanyi kwa kawaida. Wakati ule kuchimba pia mpaka akisimamishe, alafu ndo azungumze. Baada ya hapo, sasa andio aweze kupeana vile vitu vinavyohitajika. Kama ni chakula, ng'ombe ichinjwe, damu iletwe, alafu baadae pia nyama pia inachinjwa pale kaburini. Na pia haichinjwi tu, kuchinjwa lazima isemewe, shikosikio iambue kwamba sasa hivi tuna hivi na hivi. Sasa ni, ni vitu ambavyo vinaenda kwa, kwa kiwango mpaka mpaka sasa iweze kutimia. Amesema unahitaji majimbi wangapi? Tuangalie achana na masuala hayo, kwa sababu umesikia hapo nyama zenyewe zinachinjwa usiku sasa. <laughs> BMJ Muridhi, chukua sakafu, utupatie yanayojiri na, na kuzungumzwa katika mitandao kwenye trending. Manake Amina hapa ashanimaliza. Asante sana, wenzetu kule studio 15 Mombasa. Naanza na, na hashtag inayovuma kabisa duniani, nayo ni justice for Gabi Petito, msichana aliyezaliwa mwaka elfu tisa mia tisini na tisa. Mwili wake ulipatikana na imethibitishwa kwamba aliuawa e, katika jimbo la wayomi hapa Marekani, na sasa wanasema kwamba uh, mamlaka zinamtafuta Brian Londre. Huyu alikuwa ni mpenzi wake e, na walikuwa pamoja. Kwa hiyo e, hili linavuuma sana kwa sababu Uh, ni historia ambayo imevutia hisia mseto. Uh, sasa ni hapa Marekani, twende huko Afrika. Bodi ya uainishaji wa filamu ya Kenya KFCB imepiga marufuku filamu ya huko nchini Kenya ambayo inadai kwamba inakiuka kanuni zilizowekwa. Mkurugenzi mtendaji wa bodi hiyo ya KFCB ya Chris Wambua amesema kwamba uamuzi uh, wa kuzuia filamu hiyo ambayo inajulikana kama I Am Samuel unatokana na ukweli kwamba filamu hiyo inapigia debe ndoa za jinsia moja. Basi hapo unajua, msikilizaji, ni kwamba ndoa kama hizo kule Kenya si halali, na kifungu cha 165 cha kanuni za adabu e, ambazo zinaelezwa kuwa ni za adabu na ushoga na ushoga vile vile, mambo mengine ambayo serikali ya Kenya hairidhiki nayo ni marufuku na hivyo basi filamu hiyo au filamu yoyote ambayo inaonyesha mambo kama hayo basi pia nayo inapigwa marufuku. Suala hilo limeendelea kuvuma, hususan wakishabikia sana hawa Kenyans on Twitter, KOT. Wengi wao nilizosoma wakisema kwamba hawafurahishwi na hatua hiyo kwa sababu kila mtu atajichagulia ni nini anataka kutazama na nini hataki kutazama. Twende nchini Tanzania ambako inaarifiwa kwamba usiku wa kuamkia leo kumekuwa na bomoa bomoa ya, ya vibanda ambavyo vilikuwa vinatumiwa na wamachinga wafanya biashara ndogo ndogo na haya yametokea katika eneo la Vingunguti kule jijini Dar es Salaam. Na sasa hiyo jana, mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Amos Makala alikuwa kwenye ziara katika jimbo hilo, ni siyo hii peke yake, lakini walikuwa wengi wakitoa elimu kwa wamachinga ambao wanafanya biashara zao katika maeneo yasiyo rasmi na akuwahamasisha kuhusu umuhimu wa kuhamia katika maeneo mengine yaliyo rasmi, na yote haya yanafuatia kanuni zilizotangazwa hivi karibuni kueleza kwamba wale watu watatafutiwa namna. Eh, hata Rais Samia Suluhu Hassan alizungumzia li, suala hilo. Bomoa bomoa hiyo imezua kila aina ya gumzo kwenye mitandao ya kijamii, wengi wakisema kwamba E, ni vizuri kuwa na utu katika kutekeleza amri hizo za serikali. Msikilizaji, naona muda wangu umetoweka, basi nawarejesha kwa wenzangu kule Mombasa. Mimi ni BMJ Mridhi, shukran sana. BMJ Mridhi ukitoweka toweka hapo, na mengi katika yavumao mitandaoni. Na moja kwa moja tunaelekea katika swali la leo. Tunauliza mtu aliyekamatwa kwa tuhuma za kuhusika na mashambulio mashariki mwa DRC. Hilo linadhihirisha kuwa kuna wageni katika kundi la ADF. Tuanze naye Charles Mpindwa wa Jimbo la Kivu Kaskazini anasema hivi: Sisi wakongomani tuna uhakika hao wanamgambo wanaowaua ndugu zetu wanatoka nchi jirani. Naye Abdalah Saidi kutoka Zanzibar anasema si ajabu kwa nchi za Kiafrika, wakishindwa na jambo hutafuta pakufia ili waonekane wanaweza, mm -hmm. Amoni Bizulu wa Biaramuro, Tanzania, anasema inawezekana tena sana. Nipigie simu panapostahili. Victor Namujabi e, wa Kongo anasema hakika, hata jana kwenye jukwaa la Umoja wa Mataifa Rais Felix aliithibitisha Richard Kambale wa kutoka kule Beni DRC anasema aulizwe ameingia aje, kwani hata raia wakisema hawasikizwi. Na Jean Amuri kutoka Maniema anasema rais wetu Felix Tshisekedi, toa mfano kwa huyu beberu Mwasi, mi namaliza. Naye Goligota Magabe Mokono wa Mwanza Tanzania anasema wakamatwe tu ili kupunguza uhalifu. Naye George George hapa anasema sisi hatujui, waulize wakongo wenyewe <coughs> ao ndio wanaweza kuwa wanaelewa na kutupatia jawabu halisi. Naam, haya, naona Amina, muda wetu umekamilika ndani ya studio. Asante sana waliofanikisha safari ya leo ya VOA Express maana inafikia kikomo, akiwemo Khadija Riami, Josephat Kioko, Aida Isa. Mimi ni Collins Liberty Adede. Ungewambia tu mimi Amina chombo pia nishatoka. Aha, haya, basi.