hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc hujambo msikilizaji popote pale ulipo Jina langu ni Sunday Shomari na kukaribisha kwenye matangazo yetu ya leo jioni, ikiwa ni Ijumaa tarehe 24 Septemba mwaka 2021. Tunasikika pia kupitia redio zetu shirika katika maeneo ya Afrika mashariki na kati, zikiwa ni pamoja na Radio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo la maziwa makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Fuatana nami hadi mwisho wa matangazo haya <tune> Na, na katika matangazo yetu ya leo msikilizaji, ikiwa ni siku ya Ijumaa, tunao mjadala wetu wa moja kwa moja au live talk tukimulika hali ya usalama na amani katika eneo zima la ya Afrika mashariki ya kati na maziwa makuu. Na vilevile katika habari nyingine tunamulika polisi wa Burundi leo wamemshikilia kwa muda mfupi mwandishi wa habari alikuwa akichunguza shambulio la guruneti katika mji mkuu wa kibiashara Bujumbura. Kituo chake cha redio kilisema baada ya milipuko kadhaa ya wiki hii liwa watu wasiopungua watano. Hayo ni kati tu yale utakusikia kwenye matangazo yetu ya hivi leo, kutoka hapa Washington DC. Lakini kwanza kabisa tupate habari za dunia zikisomwa kwako na PMJ Muridhi. Polisi wa Burundi leo amemshikilia kwa muda mfupi mwandishi wa habari aliyekuwa akichunguza shambulizi la guruneti katika mji mkuu wa kibiashara Bujumbura, kituo chake cha redio kilisema, hii ikiwa ni baada ya milipuko kadhaa kutokea wiki hii na kuua watu wasiopungua watano nchini humo. Mapema leo redio Bonesha FM ilitangaza kwamba mwandishi wao Aime Richard Nionkuru alikuwa ametendewa vibaya na kukamatwa na polisi katika kitongoji cha Kamenge cha mjini Bujumbura wakati akichunguza mlipuko huo wa gruneti ambao unadaiwa kusababisha vifo vya watu wawili, jana Alhamisi. Shirika la habari la Reuters lina ripoti kwamba wasemaji wa polisi hawakupatikana mara moja kuzungumzia suala hilo. Rais wa Marekani Joe Biden amesema kwamba maafisa wa usalama ambao walionekana kwenye video wakiwa juu ya farasi wakifukuzana na wahamiaji karibu na daraja la mji wa Del Rio ulio katika jimbo la Texas hapa Marekani watachukuliwa hatua za kisheria. Akizungumza na waandishi wa habari kwenye White House hapa Washington DC, Biden amesema lilikuwa ni jambo la aibu kwa maafisa hao kuwatendea kile ambacho utawala wake umekiita kuwa ni ukatili kwa wahamiaji ambao wanatafuta hifadhi hapa Marekani, wengi wao wakiishia kwenye kambi ya muda chini ya daraja hilo. Rais huyu alikuwa akijibu swali kuhusu suala ambalo limeibua mjadala mkubwa hapa Marekani, wakati utawala wake ukiwaondoa mamia ya wahamiaji kutoka kwenye kambi hiyo na kuwarejesha nchini mwao kwa ndege. Wakati huo huo Biden amesema yuko tayari kupokea chanjo ya ziada ya COVID 19, maarufu busta, baada ya mamlaka ya uratibu wa dawa hapa Marekani FDA kuidhinisha utumiaji wake. Rais huyo amewahimiza Wamarekani walio na umri wa miaka sitini na mitano na zaidi na wale walio na zaidi ya miaka kumi na minane na matatizo ya kiafya yanayoweza kupelekea kuathiriwa zaidi na korona, kupokea chanjo hiyo. Wanawake wanane makamu wa rais watatu na mawaziri wakuu watano ni kati ya waliopangwa kuzungumza hii leo Ijumaa katika mkutano wa baraza kuu la umoja wa mataifa mjini New York hapa Marekani. Mkutano huo unahudhuriwa na viongozi wa nchi na serikali kutoka tabaka mbalimbali. Hatuwezi kuokoa sayari yetu ikiwa tutawaacha walio katika mazingira magumu, wakiwa ni pamoja na wanawake na wasichana wachache, Rais wa Slovakia Suzana Kaputova aliambia mkutano huo mapema wiki hii. COVID-19 inatishia kurudisha nyuma mafanikio ambayo tumeyapata, Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan, kiongozi wa kwanza mwanamke wa nchi hiyo, aliuambia mkutano wa 76 wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa Alhamisi. Alhamisi pia katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alionya katika mkutano wa chakula ambao unataka kuboresha uzalishaji wa chakula ulimwenguni na kufikisha chakula hicho, kwamba karibu nusu ya dunia haiwezi kumudu chakula. Guterres aliuambia mkutano wa mifumo ya chakula pembeni mwa mkutano huo wa kila mwaka kwamba watu bilioni tatu hawawezi kumudu chakula chenye lishe, wakati mamilioni ya watu wanakufa njaa na athari za njaa zinajidhihirisha wazi katika nchi kama vile Yemen na Ethiopia. Karibu theluthi moja ya chakula chote kinachozalishwa hupotea au kuharibika, alisema Guterres. Afisa wa polisi wa zamani wa mji wa Minneapolis, jimbo la Minnesota, hapa Marekani, Derek Chauvin amekata rufaa dhidi ya hukumu yake kwa mauaji ya George Floyd, akiwasilisha malalamishi 18 yanayohusiana na kesi yake iliyosikilizwa mapema mwaka huu. Kifo cha Floyd, mtu mweusi mwenye umri wa miaka 46, kilichotokea mwezi Mei mwaka jana kilisababisha maandamano makubwa zaidi kuwahi kushuhudiwa hapa Marekani na sehemu zingine duniani kwa miongo kadhaa ya kupinga ubaguzi wa rangi. Chauvin mwenye umri wa miaka 45 ambaye mwezi Juni mwaka huu alihukumiwa kifungo cha zaidi ya miaka ishirini na miwili gerezani kwa kumuua Floyd kwa kupiga magoti shingoni mwake kwa karibu dakika kumi alikata rufaa juu ya hukumu hiyo kwenye mahakama ya wilaya ya Minnesota ikiwa ni siku ya mwisho ambayo aliruhusiwa kufanya hivyo kwa mujibu wa sheria. Katika hoja zake, analalamikia hali ya utovu wa nidhamu wa kibaguzi na anaorodhesha maswala kadhaa kuhusu jopo lililochaguliwa kusikiliza kesi hiyo kati ya pingamizi zingine. Mkuu wa baraza la uraisi la Libya amesema atafanya mkutano wa kimataifa mwezi Oktoba mwaka huu ili kupata uungwaji mkono kwa utulivu wa nchi hiyo akionya kwamba ni taifa ambalo linakabiliwa na changamoto kubwa ambazo zinaweza kudhoofisha uchaguzi ambao umepangwa kufanyika mwezi Desemba mwaka huu. Akihutubia mkutano wa kila mwaka umoja wa Mataifa wa viongozi wa dunia mjini New York, Mohamed Al-Menfi alisema kwamba mkutano huo unakusudiwa kuhakikisha umoja thabiti, msaada wa kimataifa na kurudisha hali ya uongozi na umiliki wa mustakabali wa nchi hiyo. Uchaguzi wa kitaifa uliopangwa kufanyika Desemba 24 baadaye mwaka huu unakusudiwa kumaliza mgogoro wa muda mrefu wa Libya, lakini mchakato huo umeingizwa kwenye majibizano makali kuhusu uhalali wake, hali ambayo huenda ikasambaratisha juhudi za kutafuta amani za miezi kadhaa. Menfi alikiri mbele ya viongozi wa dunia kwamba Libya inapitia kipindi kigumu. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa, Javier Ledrian, aliwaambia waandishi wa habari mjini New York Jumatatu kwamba nchi hiyo yake, Ujerumani na Italia zitashiriki mkutano wa kimataifa juu ya Libya tarehe 12 mwezi Novemba ili kuhakikisha kwamba kalenda ya uchaguzi inabaki vile ilivyo. Dada ya Kim Jong Un kiongozi wa Korea Kaskazini ambaye ana ushawishi mkubwa katika utawala wa nchi hiyo amesema leo kwamba wako tayari kurudi kwenye meza ya mazungumzo na Korea Kusini, lakini akaonya kwamba watashiriki tu mazungumzo hayo ikiwa Korea Kusini haitachokoza nchi yake kupitia sera za uhasama. Kim Yo Jong ametoa taarifa hiyo kama jibu kwake Moon Jae-in kiongozi wa Korea Kusini ya kutaka azimio la kumalizika kwa vita vya mwaka 1950 hadi 1953 kati ya Korea hizo mbili kuwa ni kama njia ya kudumisha amani. Mgogoro huu ambao uligawanya peninsula hiyo kuwa nchi mbili ulimalizika mwaka 1953, lakini mkataba wa amani uliosainiwa umekuwa ukiyumbayumba. Nchi hizo mbili zimekuwa kwenye vita tangu wakati huo, na mara kwa mara zimekuwa na uhusiano wenye taharuki na malumbano pendekezo hilo limejiri siku chache tu baada ya korea kaskazini kufanya majaribio yake ya kwanza ya kufyatua makombora baada ya kipindi cha utulivu cha miezi sita unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc Watuhumiwa watatu wanaodaniwa kuhusika na utekaji nyara wa zaidi ya wanafunzi mia moja katika jimbo la Kaduna nchini Nigeria wamekamatwa. Msemaji wa polisi Frank Mba amesema maafisa wa usalama wanawatafutilia wanachama wengine ishirini na wawili wa genge lililohusika na utekaji nyara huo. Mbaa anasema kwamba hao ni miongoni mwa watu hamsini wanaoaminika kuwa wanachama wa magenge mbalimbali yanayoendesha shughuli zao za kihalifu katika majimbo ya kaskazini magharibi na kati ya Nigeria. Watu hao wamekamatwa wakati serikali za majimbo zinawaandikisha wanamgambo kusaidia kuimarisha usalama katika majimbo yao. Hapo tarehe tano mwezi Julai, watu waliokuwa na silaha walivamia shule ya sekondari ya Bethel Baptist iliyo katika jimbo la Kaduna na kuwateka wanafunzi mia moja ishirini na moja karibu wanafunzi ishirini kati yao hawajaachiliwa kufikia sasa Nam, naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na baada ya kupata habari hizo za dunia, msikilizaji eh, hivi sasa basi tunaingia kwenye ile mada yetu au mjadala wetu wa kila Ijumaa eh, vinavyojulikana kama Live Talk, ambapo hii leo kwenye mjadala wetu tunamulika hali ya usalama na amani katika eneo zima la Afrika Mashariki na kati pamoja na maziwa makuu tunaangalia basi hali kule nchini Burundi. Kama tulivyosikia hivi karibuni, kumeripotiwa milipuko ya maguruneti karibu na uwanja wa ndege na mashambulizi mengine katika ba kwenye mji mkuu kule Gitega na kadhalika e, msururu wa makombora kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa mji wa kibiashara e, Bujumbura, lakini pia hali ilivyo nchini humo, rais wa nchi hiyo amezungumza kwamba hivi sasa akiwa kwenye Umoja wa Mataifa adui mkubwa ni umasikini, hali ya usalama akisema inaendelea kudhibitiwa. Kule nchini Kenya kumetokea kupotea kwa watu ikiwamo mchambuzi wa usalama e, Mwenda Mbijiwe ambaye pia alikuwa mchambuzi hapa VOA ambao alipotea tangu Juni kumi na mbili. Nchini Tanzania, mamlaka imetuhumiwa kutumia sheria kwenye mazishi ya upinzani ambao ulikuwa ukifanyika maandamano ya njia ya amani kuzuia haki ya uhuru kujieleza na uhuru wa vyombo vya habari. Hali kadhalika jamhuri ya kidemokrasia wa Kongo imekuwa ikipambana kila wakati na waasi, mashambulizi mbalimbali mbali maeneo ya mashariki mwa nchi hiyo. Kwa hiyo, kwa ujumla hali ya eneo la Afrika ya mashariki na kati, e, taarifa ndivyo zinavyoeleza. Lakini basi kuangalia haya, pengine hali iko vipi kwa sasa? Je, kuna mafanikio na pengine nini kifanyike kusaidia haya, na labda je, nchi e, zinafanya nini? Wachambuzi tutakuwa nao hapa kuweza kujadili hayo pamoja na wanaharakati na tutaungana na mwanaharakati hali kadhalika, mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania LHRC, Ana Henga, karibu sana Sauti Amerika. Pia tutakuwa naye mtafiti wa masuala ya kisera katika eneo la Afrika, akiwa hapa mjini Washington DC, bwana Abdullahi Bori Boru. Karibu sana Sauti Amerika na asante sana. sana na vilevile vile, kutoka kutoka Manchester UK tutaungana naye Emily Igereneza, yeye ni kutoka Burundi akiwa anaishi kule Manchester vilevile vile ni mchambuzi wa usalama na mhariri wa gazeti la kwenye mtandao la Burundi Daily. Basi moja kwa moja ni kukaribishi Ana Henga. Ee, wewe ukiwa kwenye kituo cha sheria na haki za binadamu unafuatilia haya masuala ya haki na sheria na mara nyingi watu wanakuambia kwamba kwenye amani na usalama pia haki inabidi ziwepo. Sasa tueleze tu kwa kifupi hali inavyoendelea nchini Tanzania kwa sasa. Ee, swala zima la amani na usalama liko vipi? Asante sana. Ee, nadhani mimi kwa sababu ni mtaalamu wa haki za binadamu na ni kabla sijajibu swali lazima kidogo niweze kueleza eh, amani na usalama kwenye muktadha wa haki za binadamu. eh, so, haki, haki haki za binadamu, amani na usalama ni haki kama zilivyo haki nyingine. Kama ambavyo mtu ana haki ya ardhi, kama alivyo na haki ya kuheshimiwa, hata amani pia ni haki, na haki hii iko eh, ni, ni kwenye aina za haki za binadamu, ni aina ya tatu ya haki za binadamu haki za jumla na haki za makundi. Sasa nikijibu swali lako ni kwamba haki hii ya amani na usalama ambayo naisema mimi ni haki e, sisi Tanzania hatujawahi kuwa na ile heka, heka kubwa ya ya, ya, ya kukosekana kwa amani kwa kama nchi kwa ujumla, hatujawahi kuwa na hiyo, tunamshukuru Mwenyezi Mungu, lakini kuna changamoto ndogo ndogo zile ambazo zinatokea za hapa na pale, kwa sababu mtu akisikia amani anafikiri labda ni e, ni kukosekana kwa amani anakeba, ni vita, kuna mapigano na kitu kama hivyo e, yapo, lakini kwa vikundi vikundi. E, lakini pia amani inakosekana inakosa, au inakosanishwa kwa kwa baadhi ya watu vikundi vikundi kama ambavyo wanasema, kuna, kuna wakati ilikuwa ni ngumu hata kukutana, nikikutana basi mabomu yamewafata. Kwa hiyo hali kama hiyo ndo e, ndo inakuwepo wakati fulani na wakati fulani, ila kwa sasa hivi e, hali hiyo ya vikundi vikundi kukoseshwa amani au kukosa amani kidogo ime, ime, imekuwa bora kidogo e, tunashukuru. Rais wa awamu ya sita ametusaidia sana kurudisha kurudisha ile amani ya vikundi vikundi kutokosa amani, basi angalau imerudi. E, tunaona meamoja, kuna unafuu, sio asilimia mia moja, kuna baadhi ya kesi moja moja, lakini angalau kuna nafuu e, tuna amani kidogo tofauti na na kipindi ambacho kimepita. Bila shaka nikielekea moja kwa moja kuangalia hali ilivyo nchini Kenya, tunaye mchambuzi wa masuala ya usalama, masuala ya kisera vile vile kwa upande wa Afrika ni mtafiti eh, Abdullahi Boru, wewe unatokea Kenya, pengine utueleze kwa utafiti wako hali ya Kenya unavyoiona kwa sasa. Uh, shukran. Uh, cha msingi ni kwamba wakati mwingi Uh, tukizungumzia suala nzima la haki za kibinadamu na amani uh, ni vema tuchukue darubini kubwa na tuangalie uh, ukiukaji huu wa haki za kibinadamu pamoja na ukosefu wa amani unatokea katika muktadha gani nchini Kenya. Kadri tunavyokaribia uchaguzi mkuu ambapo utafanyika mwakani, hali ya wasiwasi huwa inatanda katika nchi nzima, kwa kuwa nchini Kenya Uh, uchaguzi na masuala nzima ya kisiasa huwa ni suala ambalo linawavutia lina watu wengi sana. Imebarikiwa sana nchini Kenya, watu kila kila uchao, kila mtu anajaribu kuwa mwanasiasa kwa kuwa kuwa mwanasiasa nchini Kenya inalipa vizuri sana. Kwa mfano tu nikipigia tu mfano nchini Kenya mbunge anapokea dola elfu kumi taslim pesa za kila uh, mwaka. Hiyo ni kama milioni moja kama zijakosea uh, na anapokea marupurupu mengine. Kwa hiyo uh, kuwa mwanasiasa sio eti tu unataka ku uh, kuwasaidia watu ama kusukuma sera fulani, bali ni njia moja wapo ya kujilimbikizia pesa na kwa hiyo in, in, in, in, in, inakuwa ni chachu na cheche ya kutokuwa na hali ya sintofahamu nchini nzima, ambapo wakati mwingine hali hiyo inachangia ukosefu wa amani. Sawa, lakini pia nikizungumzia tu uh, eneo nzima la Afrika Mashariki, upembe wa Afrika na eneo la maziwa makuu, tatizo hasa wakati mwingi tunaangalia ni ukosefu wa amani, lakini mzizi wa matatizo hayo wakati mwingi huwa ni ukosefu wa maendeleo. Ukiangalia si, si shule si hospitali si barabara, ukiangalia hivi vitu vyote katika eneo hili nzima, huwa sisi tuko nyuma sana. Na kwa hiyo hiyo inakuwa uh, inachangia kwa kiasi kikubwa. Wakati mwingi tunaangalia matunda, kumbe mzizi iko ndani sana ya ardhi, na huwa hivyo ndio vitu ambavyo wakati mwingi mm-hmm. hatushughulikii sawa. Nitarudi kwako. Ee, bwana mchambuzi hapa kutoka nchi Kenya, bwana Abdulahu Boru e, ukiwa hapa Washington DC. mm. Nije kwako uh, bwana Emery Mugereneza, hebu tueleze wewe, umekuwa ukifuatilia sana hali ilivyo Burundi, pengine kwa utafiti, ufuatiliaji na kazi mnazofanya kila wakati, hali ya Burundi, usalama na amani Tanda, kwa upande wako iko vipi? Asante sana. Ah, asante sana ah, na nachukua nafasi hii kuwasalimia wenzangu hapa kwenye kipindi hiki ah, ukweli ni kwamba Burundi ni nchi ambayo kihistoria imekumbana na shida nyingi sana ah, ukiangalia tangu Burundi ipate ah, uhuru ah, haijawahi kuwa na amani ya kutosha kila miaka kumi, kuna mapigano, kuna mauaji. Uh, na unajua ya kwamba hata hii uh, uh, Afrika ya Mashariki, nchi mbalimbali zimesaidia uh, sana nchi ya Burundi ili amani ipatikane, lakini mpaka sasa uh, tuna tunashuhudia tuna uh, mauaji mbalimbali. Huwa viongozi wenyewe ambao wako madarakani uh, wanaendelea kunyanyasa watu uh, najua kila mmoja hapa anajua kwamba uh, kuna baadhi ya viongozi wa siasa ambao wamekimbia nchi ya Burundi, kwa sababu Burundi hakuna nafasi uh, ya kuwa uh, mwenye siasa anayepinga serikali uh, yani wanakuona kwamba kama mwasi na mtu wa kuwawa uh, au wa kukimbia nchi, na tuna karibu ya nusu ya milioni ya wakimbizi ambao wamekimbia Burundi. Kwa hivyo uh, kwa jumla, Burundi haina amani mpaka sasa, kwa sababu ili useme kwamba nchi ina amani, ni kwamba ni nchi ambayo kila mwananchi anajisikia kwake na kutosumbuliwa na mtu yoyote, akila vyake na kufanya kazi yake na kuishi kwa utulivu na amani na uh, uh, kwenye jamii. Kwa hivyo uh, hatujafika kiwango hicho Burundi, um, kama mulivyosikia, uh, hivi tu karibuni, uwanja uh, wa ndege wa Burundi umeshambuliwa, wakati tu ilikuwa ni siku moja uh, kabla ya rais kuchukua ndege na kuenda kwenye kikao cha cha Uh, cha mkutano wa kimataifa uh, huko New York. Kwa hivyo hata uh, sehemu ambazo zingetakiwa kuwa na security na amani na usalama nchini Burundi hazina usalama. Tuna vijana ambao ni kama wanamgambo um, wanaonyanyasa watu wana, wana, siasa, wa, wana silaha wanaweza wana wakavamia waka sehemu fulani na ku, uh, na ku ku piga watu na kuwapeleka gerezani. Na wao ni watu, sio police officers, sio uh, wanajeshi ni watu wa kawaida tu, ambao ni wanamgambo ambao ni vijana, uh, wa chama tawala. Kwa hivyo, lakini uh, lakini uh, Emery, nashukuru umeeleza hivyo, lakini naomba pia nikuulize swali kwamba pamoja na hayo unayozungumza, viongozi wa Burundi, utawala madarakani Burundi, mara nyingi kunapotokea e, mashambulizi kama haya au hasi, mara nyingi E, imekuwa ikitolewa taarifa kwamba wanaohusika ni upande wa upinzani. E, kama unavyokumbuka hivi karibuni pia ilitangazwa mwanasiasa mwingine akitajwa kwamba amehusika, um, na vitendo uh, vya kigaidi ambayo yuko uhamishoni sasa. Pengine kuna tatizo gani hapa, ambayo inapelekea serikali e, inapotokea kitu kama hichi, kunatangazwa kwamba sasa wanaoshukiwa ni wapinzani kushita, kufanya uharibifu huo? Ndio, uh, uh, ni uh, swali nzuri sana unajua, hapa tunazungumzia uh, hali ya, ya usalama na hali uh, ya amani. Kwa hivyo uh, mimi uh, pengine singependa niende kwenye Um, uh, mazungumzo haya ya kusema ni nani anahusika, ni nani anakosa, ni nani asiye na kosa. uh, mimi kama mchambuzi naangalia ni kitu gani kimetokea Burundi. uh, hakuja kuwa na uh, uh, na tribuna ambayo iko uh, na uwezo wa kuweza kutunga kidole kwa nani alihusika kufanya mauaji haya au yale. kwa hivyo uh, sisi tunapochambua mambo haya tunapo ni, ni, ni, nam, no, ni, amani iko namna gani nchini Burundi. Uh, kila mtu anaona kwamba hakuna amani Burundi. Uh, ni jambo la kusikitisha sana uh, wenze, wenzangu Tanzania na, na Kenya isipokuwa kila nchi na shida zake, unaweza ukajua ukitoka Burundi ukienda Kenya au um, Tanzania unaona t-tofauti, utaf, unaona kwamba wananchi angalau wanaweza kulala majumbani mwao na kuamka asubuhi bila, bila kuwa na wasiwasi nashukuru sana. <laughs> Emery Brenes kutoka huko Uingereza. Moja kwa moja e, nirudi kwako nchini Tanzania. Ana Henga, umeeleza kwamba kumekuwa na mabadiliko e, tangu serikali ya awamu ya sita, lakini kwa upande mwingine kama tunavyofahamu, kumekuwa na shutuma kwa upande wa upinzani nchini Tanzania e, kuhusiana na kutopata nafasi ya kujieleza, nafasi ya kuandamana pale ambapo wanataka na baadhi ya watu wa vyama mbalimbali vya upinzani wakilalamika kukamatwa ee, wanapofanya hivyo. Pengine upande huo Ana, unaweza kutueleza vipi? Anaenga upo ndani ya simu, naona tumempoteza. Haya basi, moja kwa moja nirudi kwako hapa mjini Washington DC, bwana Boru Abdullahi, e, tuangalie hali huko nchini Kenya. E, pamoja na haya yote ambayo umeeleza, e, changamoto ni nyingi na uchaguzi ndio unakaribia. Eh, tunafahamu kwamba kumekuwa na vitu vingi wakati wa kuelekea uchaguzi. Pengine kwa upande huo kuna upande gani ambao unaona una mafanikio mema ambayo yanaweza kusaidia eh, uchaguzi ukawa wa amani au pengine nini ambacho kinafanyika kiweze kupelekea e, kusitokee tena ghasia wakati masuala ya uchaguzi yanaendelea. Shukran. Kwa mtazamo wangu Wakenya wengi wamekumbwa na hali ya ukosefu wa amani wakati wa uchaguzi, hususan rapsha ya wakati wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na nane elfu mbili na saba elfu mbili na nane wengi waliathirika, ambapo zaidi ya watu elfu moja mia tano walipoteza maisha yao, zaidi ya watu nusu laki moja walifurushwa makwao. Kwa hiyo watu wengi wanafahamu wakati wa uchaguzi wanafaa kuwa wazingatifu, lakini kwa ukweli tu, asasi za serikali zipo, tume la uchaguzi ipo, mahakama zipo, kwa hiyo asasi zipo. Cha msingi, je, washikadao wakubwa katika nyanja ya kisiasa ni wanasiasa. Je, yeah, wanasiasa watakubali matokeo ya uchaguzi? Hapo ndipo tuko na swala kuu, kwa kuwa kila mtu, kila mtu anajihisi kwamba hususan nafasi, wale ambao wanaonia nafasi ya urais wanahisi kwamba kila mmoja anaweza akashinda, ambapo ni jambo nzuri kwa kuwa katika mataifa jirani uh tu uh, katika eneo hili si wengi ambao wanaweza wana uhuru wa, kuwa, wa, wa wa kusema uhuru. Hali ya, hali ya uhuru wa kisiasa pia ni finyu, lakini nchini Kenya kando na kwamba kuna huo uhuru, uhuru huo pia unakuwa na upungufu wake kama unapotumiwa viz, vibaya. Kwa mfano kila mtu kujihisi kwamba japo tu akikosa nafasi akitangazwa kwamba yeye si mshindi, kuna ile hali ya kuhisi kwamba mimi kura zangu ziliibiwa, mchakato um, mzima haukuwa mchakato wa haki na wa halali. Kwa hiyo hapo ndio kutakuwa na upungufu, lakini kwa mtazamo wangu sioni no. kama kwamba tutakuwa na rapsha ya ilivyotokea mwaka elfu mbili na saba elfu mbili na nane kwa kuwa rais wasasa, wa sasa na makamu wake wa sasa wote wawili ni watu ambao walipelekwa katika mahakama ya uh, ya kimataifa ya Hague. Wote wanajua kwamba tu, yeyote atakayejihusisha na masala ya ya ya, ya mapigano anaweza kujikuta mbele ya mahakama ya kimataifa ya Hague. Kwa hiyo kuna kuna ile tahadhari na, na nchini Kenya pia mahakama zinafanya kazi vizuri kwa sasa uh, hatuwezi tukasema kwamba yanafanya kazi mia filmia, lakini bado ni mahakama ambayo ina uwezo na uzito fulani katika masala ya kisheria. Mahali ambapo tunakuta upungufu mkubwa ni katika vyombo vya dola, hususan askari polisi. Hapo ndipo uh, kwa, kwa mtazamo wangu, juhudi nyingi zinahitajika kuhakikisha kwamba askari polisi wakati wa uchaguzi wasionekane kwamba wanaegemea upande mmoja au upande ule mwingine wawe wakidumisha amani, sio kwa kutumia ncha ya kutumia risasi na bunduki, bali kuwaelezea watu sisi tuko katika juhudi za kulinda amani, na uzito wetu inatokana na sheria na sheria inatu, inatu, kando na kwamba inatupa nguvu ya kuitumia haitupi tuitumie kibabi. Kwa hiyo hapo ndio unaona upungufu. Mahakama na tume ya uchaguzi wapo vizuri. Kwa hiyo yeah, hapo ndio naona upungufu kwa mtazamo wangu, so, tunapoelekea uchaguzi mwakani. Asante uh, asante sana, asante sana. Kipindi live talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, VOA kitangaza kutoka Washington DC. Msikilizaji tafadhali, uh, matangazo haya yataendelea kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com ambao utaendelea nusu nyingine ya kipindi hiki. Niwashukuru wale walioshiriki kwenye sehemu hii ya kwanza, ambako uh, tulikuwa naye mchambuzi E, wa usalama kutoka kule Burundi ambaye hivi sasa yuko Uingereza Emery Muregeneza, hali kadhalika Abdullahi Boru mtafiti kutoka hapa Washington DC, na mkurugenzi wa kituo cha haki na sheria e, za binadamu kule nchini Tanzania LHRC Anna Henga. Tafadhali mchezaji usiondoke, tunaendelea na matangazo hayo kwenye sehemu ya pili kwenye mtandao wetu VOA Swahili.com. Kwa sasa nakushukuru, jina langu ni Sunday Shomari, kwa heri kwa sasa. Safi kabisa, sande Shomari. Tuangalie huyu Abdu Maliki Amani Babingwa, anaandika kwenye Facebook kwamba amani nchini Congo hakuna amani popote pale, haipatikani amani wala utulivu ndani ya nchi nzima. Hayaonekani uh, au haionekani hivi sasa kwamba Umoja wa Mataifa eh, unafanya nini kuhusu hili? Tunalia tu kila siku kwa kupoteza ndugu, jamaa na marafiki. Kazi gani mnayoifanya isipokuwa kuwachonganisha Wakongomani. Ni swali hilo, limeulizwa na Abdul Malike Amani Babingwa Kalembe Emile wa Banzele kutoka Kalemie, DRC. Anasema eneo la Afrika Mashariki na maziwa makuu si salama, hususan hapa DRC. Huku mashariki mwa DRC makundi ya waasi wa ADF na mengine yanasumbua sana Inaonekana Sande Shomari, hakuna mmoja hapa n ninaomwangalia hapa kwenye mitandao ya kijamii ambaye anasema kwamba hali ni shwari. Kwa hiyo nafikiri e, kwa maoni yao hawa wote ni kwamba kuna kitu kinahitaji kuangaliwa kwa kuhakikisha kwamba e, kuna usalama katika maeneo mbalimbali ya mbali, Afrika Mashariki na kati. Narejea kwako kwa Sande Shomari. Naam, asante sana BMJ Mridhi, ambaye ametufungulia sehemu hii ya pili ya Live Talk kwa kutoa maoni ya wasikilizaji wetu ambao wanaungana nasi eh, kupitia kwenye mitandao mbalimbali hasa kule kwenye Facebook na kwingineko. Asanteni sana wasikilizaji wetu kuendelea kutuma hayo eh, maoni yenu. Tafadhali mwendelee kufanya hivyo, kushiriki kwenye mada yetu ya leo, eh, tukimulika hali ya usalama na amani katika eneo zima la Afrika Mashariki na Kati na maziwa makuu. Je, kuna amani ya kutosha? na hali iko vipi? Basi moja kwa moja tunaendelea na mjadala wetu na kuendelea naye hapa kwenye laini ya simu. Niko naye mchambuzi wa maswala ya usalama, hali kadhalika mhariri wa jarida la kwenye mtandao Burundi Daily, Emery Mnaregeza. Kumradhi kama sikutaja jina lako sawasawa. E, mchambuzi wa usalama huyo ambayo yuko UK Manchester kule, hali kadhalika tunaye kwenye laini ya simu Almasi huyu ni mchambuzi wa masuala ya usalama hali kadhalika e, ni kiongozi au ni mwenyekiti makamu raisi wa taasisi ya polisi ya Kenya ya Umoja Mataifa nchini Kenya. Enoch Almasi, tafadhali karibu sana Sauti ya Amerika tuweze kushiriki kwenye mjadala wetu huu wa leo. Basi moja kwa moja nichukue nafasi hii kukaribisha e, kutoka kule nchini kenya tunafahamu kwamba pengine mengi e, wewe ukiwa kwamba umefanya kazi kwenye idara ya polisi kwa muda mrefu, na tayari hivi sasa e, upo kwenye umoja wa Mataifa ukisimamia masuala ya polisi e, hali ya usalama ambayo mnaendelea kuifuatilia kila wakati e, unavyoiona wewe polisi inavyofanya kazi, changamoto wanazokutana nazo, na wewe unavyoona maendeleo yanavyokwenda kwa sasa. Karibu sana Bwana Enok Kalmasi. Nashukuru na, na ni asante sana kunikaribisha kwenye redio ya Amerika. um, kitu nichosema tu ni kwamba um, polisi wamekuwa na changamoto uh, tuseme katika kanda ya East Africa na um, kila um, nchi imekuwa na changamoto tofauti tofauti. um, kwa mfano changamoto ambayo tumekuwa nayo kali sana ni maneno ya ugaidi na um, sana sana wakati tulikuwa na hili uh, janga la COVID 19, tumekuwa sasa na vitu ambavyo vimeanza kujitokezea, na tena polisi wamekuwa na changamoto sana kwa sababu vijana wengi wamejiingiza katika mambo ya uhalifu. Uh, katika nchi ya Kenya na hata kule tuseme huko Tanzania tuseme hata Uganda, ni kwa sababu uh, uchumi za nchi nchi kama ile uh, uh, East Africa zimekuwa na changamoto sana wakati huu wa uh, ili janga la COVID-19 pengine hiyo ni changamoto ambayo imekuwa ikumba maeneo mengi kwa sasa, na ataizungumzia zaidi. Na kushukuru sana basi, moja kwa moja msikilizaji, naona tunaye msikilizaji kwenye laini ya simu e, kutoka kule nchini Kenya. E, karibu, jitambulishe jina lako na utupe maoni yako au maswali. Asante sana kwa majina, ni uchieng George nikiwa hapa Kakamega nchini Kenya. Mimi maoni yangu ni kwamba viongozi wa Afrika Mashariki ndio wanachangia sana kutokuwepo hali ya usalama. Ni kwa sababu gani? Unakuta ya kwamba nyingi ya hizi makundi ambazo hutayarisha usalama huwa zinaanzishwa na hawa viongozi, lakini baada ya hizi makundi kukosa ile walioahidiwa na hawa viongozi, unakuta ya kwamba wanabadilika na inakuwa sasa ni kero kwa watu wenyewe. Na pia viongozi wenyewe wanaotuongoza hawajajifunza kuheshimu haki, na hiyo kujifunza katika kuheshimu haki inaweza changia amani kuwepo, lakini ikiwa viongozi wenyewe hawataweza kujifunza kuvumiliana, mtu anapotoa maoni ambayo ni kinyume na yake, anamvumilia basi, amani haiwezi kuwepo. Kwa hivyo ni jukumu tu la viongozi kuweza kushirikiana na kuweza kuhakikisha amani inadumishwa na kuweza kuongelesha wananchi, kando na kutumia nguvu. Asante sana, shukran sana, Ochieng George kutoka kule nchini Kenya. Moja kwa moja basi ni kualike tena, bwana Emery Mugeraneza, pengine kitu ambacho kimezungumzwa wakati Burundi ilipopata rais mpya, na wengi walichojionea ni kwamba kulizungumzwa kuachiwa kwa baadhi e, ya wafungwa kutoka kwenye magereza. Hali e, kadhalika mabadiliko mengi pengine yalikuwa yakitarajiwa na hasa wale ambao ni wakazi wa eneo hilo, wakitoa taarifa kwamba kwa wakati ule e, wafungwa wapatao elfu tano mia mbili hamsini na tano au asilimia arobaini walikuwa wanatarajiwa kuachiwa huru kwa taarifa ya utolewa wakati huo na AFP. Sasa pengine yale matarajio ya kupata uongozi mpya na mabadiliko pengine ya ndani ya nchi yaliishia wapi? Um, unajua ndugu mtangazaji, uh, ukweli ni kwamba uh, Burundi kama vile nchi zingine nyingi tu Afrika uh, watu hawachukui usalama na amani kama vitu muhimu kwa maisha ya binadamu. Pengine viongozi kabla hawajafika madarakani uh, wanaweza wakaona umuhimu wa amani na usalama, lakini uh, nikisema kuhusu Burundi, tumeona kwamba viongozi wengi tu ambao walikuwa ni watu wazuri ambao walikuwa huwa mtu anategemea wakifika madarakani wanaweza kufanya mabadiliko na kuleta amani ya kudumu, wao ndo wamebadilika, watu ambao wametushangaza sana na kukuwa uh, viongozi katili, viongozi ambao hawana kabisa nia uh, ya kuleta amani nchini. Kwa hivyo uh, kiongozi ya rais wa Burundi wa sasa kama vile wale ambao Uh, wameanza mbele uh, wote kwa kweli ni kwamba hawakuwa uh, na mpango wa kisiasa ambao unaonekana na unaweza ukawekwa uh, uh, yaani kutolewa na, ku, na, na, na, na kuleta amani nchini. Wote wakifika madarakani, wanaona kwamba njia rahisi uh, ya kuwa na usalama wao uh, ni ni kuua au ku, ku, kuondoa wale wapinzani uh, uwezo wa hii wap, njia mbaya sana kisiasa ya kutumia nguvu. Uh, wakati sehemu zingine ambazo zina amani tunaona ni watu wanakaa pamoja na kutumia mawazo yao uh, kuangalia ni namna gani Uh, ni nani ana ana maoni mazuri ambayo ana, anaweza kuleta usalama nchini. Sisi kwa ujumla wa Wanaafrika, kama mtu hasemi kile unachotaka unaona kwamba ni mtu wa kuondolewa, na hii ndo shida nchini Burundi. Hatuwezi tukaona kwamba mtu anaweza akawa na msimamo wake wa kisiasa, lakini ni kawaida, mnaweza mkaishi naye uh, kwa amani. Uh, na kwa sababu tuko tunazungumzia usalama wa wa, wa Afrika ya Mashariki na uh, na maziwa makuu kwa ujumla, ningependa niseme ya kwamba nchi mmoja tu uh, kwenye ile sehemu ya Afrika ya Mashariki kama haina amani, huwezi kuwa na amani kwenye shirika lote la, la, la, la, la Mashariki, kwa sababu tumeona ya kwamba watu wakikimbia kwenda Tanzania uh, hakuna usalama kwenye zile sehemu ambazo wale wakimbizi wataishi, na kuna vitu vingine tu ambavyo Tanzania itakosa kwa sababu ya shida kama hiyo. Vilevile Kenya tumeona watu wakikimbia kutoka Somalia kutoka Sudani na, na Burundi na Congo au Uganda. Hilo region yote haina amani, ukiangalia kwa ukweli, kwa sababu ukianza kuwa na wakimbizi wengi unakuwa na watu wengi masikini nchini. Uh, yani, security yao, usalama wao uh, ha, haupo na kama hau, ha, hawana social security, yani usalama wa kijamii. Hawezi kuwa na political security hawezi kuwa na usalama mwingine wowote. Kwa hivyo uh, uh, na nakubali kabisa uh, alichosema mwenzangu wa Kenya ya kwamba huwa uh, um, wanasiasa wanaangalia tu uh, ni, ni, ni, ni pesa gani watapata kule, hawana, hawana, hawana uh, moyo wa waku, kuweza kuona kwamba hawa watu tunawaongoza ni watu maskini duniani tabidi tuweze kuwapatia angalau usalama na amani, ili basi waweze kupata nafasi ya kufanya biashara na ku, uh, na kujisaidia, ili ili maendeleo yaweze kupatikana. Kwa hivyo uh, sio kwa usalama kwanza, haupo kwenye kwenye fikra za watu na kama usalama hauko kwenye fikra za watu, huwezi kupatikana njiani au barabarani au kwenye mitaa na na na na na sehemu zingine zote nchini. Asante sana Bwana Emery kutoka kule UK. Basi moja kwa moja nirudi kwako, eh, tuangalie huko nchini Kenya. Eh, hivi karibuni wakati wa kuadhimisha siku ya amani duniani, eh, taasisi ya National Cohesion and Integration Commission, NCIC. Mwenyekiti wake Dr Samuel Kobia alilaani kwamba kumekuwa na kutokuwa na kuvumiliana kisiasa kati ya wanasiasa nchini Kenya, akitaka kwamba kuwepo hasa kipindi hiki ambao kuna janga anasema eh, kwamba sasa hiyo inapelekea hali ya kuwa na wasiwasi zaidi ya watu kuto kuvumiliana kisiasa eh, pengine nikija kwako bwana Abdullahi Boru eh, ukitafiti maswala mengi ya Afrika swala la wanasiasa likitajwa hapa la kutokuvumiliana, pengine kwa upande huo, nini ambacho wewe unaweza kukifahamu, kukiona, na ambacho kinaweza kusaidia kuondoa hayo? Na la sivyo basi pengine nini ambacho inaweza e, kuwa athari yake? Ah, cha msingi ni kwamba kama taifa ambalo linaongozwa na na, na, na, na, na, na mfumo wa kisheria, sheria lazima ufuatwe hadi dakika ya mwisho, sije ikaonekana kwamba kuna tabaka mbalimbali mbali: tabaka ya wanasiasa ambao wanaweza kutenda vitendo ambavyo vinaweza kupelekea kuwa na uhalifu na tabaka na, na, na wasije wakachukuliwa hatua za kisheria kwa kuwa wao ni mabwenyenye, na watu wengine iwapo watafanya makosa watachukuliwa hatua za kisheria kwa kuwa utaambiwa sheria hii ndiyo hukumu ya kisheria. Cha msingi Katiba ya mwaka elfu mbili na kumi ni katiba nzuri, lakini utekelezaji wa katiba huo unabatilishwa na wanasiasa ambao hawafuati sheria. Cha msingi, kama mtu atapatikana na uhalifu, uhalifu huu pia inaweza kuwa ni kuchangia watu wapigane, ni matamshi makali ambayo mtu anaweza kutoa katika katika katika um, uwanja wa kisiasa. Kama hali hiyo haitachukuliwa hatua za kisheria na asasi za kisheria, hiyo itachangia watu kuchukulia sheria kana kwamba ni vitu ambavyo unatenda wakati unajihisi na wakati ule mwingine unaitupilia mbali, kwa kuwa inakuvuruga, ina, ina shanifahamu. So mm -hmm. Cha msingi, asasi zote ambazo ni za kiserikali iwe, iwe ni askari polisi iwe ni wa, waendesha mashtaka iwe ni wanasiasa, lazima zizingatie haki na utendaji kazi ambayo inaambatana na mfumo wa, wa kisheria. Hicho ndicho jambo ambalo kwa mtazamo wangu ingeweza kusaidia katika kukuza utawala wa kisheria, sawa na hayo, na katika kukuza hali ya amani, uh, haki kuheshimiwa. Uh-huh. haki ya kila mtu isije kuwa wow, na tabaka ambapo watu wengine wanajiona kwamba wao na sheria ni sawa. Usawa wa kisheria, usawa mbele wa kisheria ndiyo chanzo mfumo wa, wa, wa utawala ambao unaongozwa na, na sheria. Chanzo cha msingi ni hicho. Sawa kabisa. Kipindi ni Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, kama mskilizaji kujiunga nasi, endelea kutuma maoni yako mtandao wetu wa Facebook. Hali kadhalika tuna wachambuzi wetu kuuzungumzia maswala haya. Basi moja kwa moja niendelee tena kwenye laini ya simu. Inao msikilizaji, jitambulishe jina, useme ulipo na utupe maoni yako au swali lako. Uh, kwa majina naitwa Emmanuel Chazi au MC Masai. Mimi ni mwanachama wa Sakatonge Salam Club na nazungumza nanyi kutoka hapa Babai Dodoma nchini Tanzania. Uh, hali ya usalama kwa ukanda wetu wa Afrika Mashariki, kuna baadhi ya nchi kumekuwa ni hali nikete si hali ya kiusalama zaidi. Uh, kama nikizungumzia pale Kenya tumesikia kunakuwa na purukushani za hapa na pale, lakini nadhani vyombo vya kiusalama vimekuwa vikifanya kazi Uh, inavyotakikana na kuhakikisha kwamba kurudisha hali ya usalama zaidi, lakini pia pale DRC Congo uh, tumesikia pia watu wamekuwa wakivamiwa, watu wamekuwa wakiporwa mali zao. Hii ni changamoto ambayo ipo na nadhani mamlaka za usalama zinahusika zaidi kuhakikisha kwamba, uh, wanadumisha hali ya amani na wananchi kuishi katika hali ya amani zaidi, kwa sababu kumekuwa na taharuki, zimekuwa zikijitokeza uh, mara nyingi sana katika nchi zetu za Afrika Mashariki. Kwa hapa nyumbani Tanzania Uh, mimi naona hali ya usalama si mbaya, si mbaya, hali si mbaya naona. Uh, vyombo vya vinavyohusika na masuala mazima ya ulinzi, masuala mazima ya kiusalama, wamekuwa wakifanya kazi zao uh, katika mstari wa wakiwa wa katika umakini mkubwa sana, tofautisha labda uh, natukio ambalo huenda lilitaka litukie doa la ambalo lilitokea pale Dar es Salaam, mtu ambaye alijitokeza kuweza kushambulia watu kufyatua risasi hovyo. Nadhani tofauti matukio hiyo hatuwezi tukazungumza kwamba kuna matukio mengi sana ambayo yamekuwa akijitokeza Uh, kuweza kuharibu hali ya usalama hapa nchini Tanzania. Kikubwa sana mimi ninachokishauri kwamba vyombo uh, vya usalama hapa Afrika Mashariki wahakikishe wafanya kazi yao, kwa sababu ndio wajibu wao na wapo katika nafasi hizo kuhakikisha kwamba uh, wanawatumikia wananchi ama wanalinda uh, raia na mali zao, kuhakikisha kwamba mali zao zinakuwa salama, raia wanakuwa salama. Asante wan... ah, sana kule nchini Tanzania. Basi moja kwa moja nikija kwako mchambuzi e, bwana Enoch Almasi kule nchini Kenya, pamoja na changamoto ambazo pengine watu wamekuwa wakizungumza e, changamoto za kupotea watu na hali kadhalika, kushughulika na maswala mazima ya usalama miongoni mwa wananchi, pengine kwa upande wako, kazi ambazo wanaziona mkishughulika nazo kila siku, changamoto kama hizi mnaziweka vipi vipi, na mnapambana nazo vipi kusaidia kwamba wananchi wajione kwenye hali ya usalama? Haya, kumradhi, hapa naona laini yake ya simu imepotea. Bwana Enock Almasi tutaendelea e, kumtafuta tena hapo baadaye. Maendelea kusikiliza ya Kiswahili Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ni kwako Bwana Emery Mugiraneza, changamoto ambazo zinaendelea Burundi, kama ulivyosema, e, hali bado e, pengine pamoja na uongozi mpya e, hali bado ni tete kwa namna moja ama nyingine. E, na vilevile pengine unaweza ukatuambia katika ripoti ambayo imetolewa na Reuters ikizungumzia e, kuhusu swala la waandishi kufuatilia habari ya shambulio la Gruneti, ilisemekana e, kama mwandishi mmoja mapema leo alifuatwa e, na kukamatwa lakini baadaye akaachiwa kwa sababu alikuwa akichunguza habari hizi, pengine kwa upande wa waandishi wa habari na hali nzima ya kufanya kazi zao Hali kadhalika unapokuwa na shughuli za machafuko e, nini ambacho unaweza kufahamu waandishi wanapambana nacho, na wewe ukiwa nje ya nchi unachojaribu kutafuta na pengine kufanikisha kusaidia upande huo unapofuatilia taarifa kama hizi ambavyo vilikuwa uh, vimeendelea sana Burundi? Ni, um, ni, uh, ni, ni utangazaji wa habari. Uh, watangazaji wa habari walikuwa wameamua kusaidia nchi kwa kueleza uh, kile kinachoendelea nchini Burundi, na hii ilikuwa ni uh, ni jambo walikuwa kilifanya uh, kutoka miaka mingi tu iliyopita, na kitu ambacho chama tawala kimefanya mwaka elfu um, mbili na kumi na tano ni kuanza kwanza, kwanza uh, kushambulia uh, vyombo vya habari uh, Burundi. Kwa hivyo najua, nafahamu ya kwamba uh, zaidi ya nusu ya watangazaji wa habari Burundi wamekimbia nchi uh, kwa sababu uh, vyombo vya habari vimevamiwa na polisi uh, wakabomoa waka nyumba zao na wa, kuna watangazaji wa habari wamepigwa risasi kwa hivyo wakakimbia nchi. Uh, wale waliobaki uh, ni watu ambao wanafanya kazi kwa hali ngumu sana. uh, wengine ambao tu wanafanya kazi nao uh, wana wanapatia habari kwa kujificha, ili serikali isijue kwamba wanafanya kazi na vyombo vya habari ambavyo viko nje. Kwa hivyo um, hakuna usalama pia na hakuna haki ya kueleza uh, uh, uh, uh, Umma ni kitu gani kinaendelea Burundi kama hauongee kuhusu mambo ambayo serikali yenyewe inataka. Kwa hivyo uh, naweza nikasema kwamba hata watangazaji wa habari, wanahabari wenyewe hawana amani na hawana usalama Burundi uh, kwa ujumla, lakini um, hii si tu um, hali ya Burundi. Uh, unajua kuna nchi nyingi tu ambao, ambapo wanahabari hawawezi kufika kwenye sehemu fulani kwa sababu nchi iko kwenye vita. Mfano, uh, nchi ya, ya, ya DRC uh, ni vigumu sana kufanya utangazaji wa habari kule kwa sababu uh, ni si rahisi kufika pale ambapo tukio, tukio limetendeka lime, lime kwa sababu ya, ya, hali ya, ya, ya, ya, ya, hali ya usalama ilivyo mbaya mba, na nchi zingine pia um. Uh, ukiangalia uh, unaona kwamba East Africa uh, si nchi nyingi ambao tunaweza kusema kwamba watangazaji wa habari wanasikia kabisa wako kwenye amani na wanaweza kusema lolote lile wanalotaka bila uh, kugumbana na na na, na na na na ngazi za serikali ambazo haziwatakii hiyo freedom um, yani uhuru huo wa kutangaza kwa hivyo Burundi kama nchi zingine, sioni ya kwamba hali ya usalama uh, tukizungumzia kuhusu utangazaji wa habari ni, ni njema. Sawa, so, kabisa. Nikiangalia basi kwa upande mwingine e, nielekee nchini Kenya. Tumerudi tena tumempata, e, tuliokuwa tukizungumza naye hapa. Kwa bahati mbaya, laini yake ya simu ilikatika, e, lakini sasa amerudi, Bwana Enok Almasi, mchambuzi wa usalama na mwenyekiti wa makampuni ya usalama humo nchini Kenya. Pengine wewe ukiwa katika shughuli zako za kila za siku, unasimamia makampuni mengi ya usalama, mnafanya kazi za usalama kwa ujumla, kumekuwa na changamoto nyingi tofauti ambazo zimeelezwa tayari. Kile ambacho ambacho wewe unakiona kinafanyika kwa sasa ambacho pengine kitaelekea kwenye kuboresha usalama, hasa mkiwa mnajiandaa na uchaguzi, kipi ambacho kinafanyika na yapi ambayo bado yana pengine warudisha nyuma au kuwapa changamoto? Um, nashukuru sana. Kitu cha kwanza ni tumekuwa na shida ya wanasiasa jaribu kutumia matamshi ambayo inapandisha hali um, ya siasa kwenda juu na mm, imekuwa changamoto sana kwa sababu rais alipeana amri ya kwamba watu uh, wasikuwe na mikutano, na mm, akapeana muda wa uh, siku sitini, ambazo tungali tuko katikati ya hiyo siku ambazo alipeana. Lakini wanasiasa ni watu vichwa ngumu, wameendelea kuwa na mikutano kila Jumamosi, juma Jumapili unaona wako na mikutano kubwa sana, na hiyo imekuwa ni ngumu sana kwa sababu imepandisha um, um, uh, hali ya tembreja ya, ya, ya siasa hapa kwenda juu sana, na ikiendelea namuna hiyo sasa itamaanisha ya kwamba vyombo uh, vya usalama inatakikana wakase kabisa, ili wajaribu kuzuia um, hawa jamaa, lakini hata shida ni kwamba wale ambao wanahusika na hiyo um, siasa ni wale ambao wakwa zile ofisi ziko juu kabisa, ambazo moja ni makamu wa rais. Hawa wengine ni wale wanasiasa ambao ni vigogo, ambao tena inakuwa ni ngumu sana vyombo vya usalama kuja kusimama mbele yao um, uh, Jambo lingine ambayo tumekuwa nayo ngumu sana, changamoto ni mambo ya watu kutekwa nyara, uh, watoto kutekwa nyara, wengine wanapatikana, wengine hawapatikani. Lakini sasa, vyumbe vya usalama tumejaribu kueleza watu chinzi, mtu akipotea ni namna gani anatakana apeane uh, ripoti kwa polisi na ripoti ipate kufika kwa polisi na polisi wajua vile watafuatilia, ili waweze kupata upendo wao ambao wamepotea. So tumejaribu kupata watu kwa wakadhaa wakadhaa, lakini jambo la kuhuzunisha ni kwamba kuna wale ambao wanapatikana kama wamekufa na kuna wale ambao hata sasa hivi, kuna mchangamuzi mmoja alikuwa anaitwa Mwendwa, mpaka sasa hivi hajulikani mahali yako na karibu inaelekea miezi karibu sita. Changamoto lingine ni mali inaitwa Laikipia. Laikipia ni kaundi moja kwa zile kaundi tuko nazo hapa Kenya. Tumekuwa na shambulizi uh, kwa raia ambao watu nane walikufa. Na mm, hii ni shambulizi ambazo lilikuja kikavla na lilishtua sana vyombo vya usalama, lakini nashukuru ya kwamba um, waziri wa usalama aliweka nyumba yake kwa mm, inaoda order na kisha ya kwamba wamepanga na wakaweka uh, watu uh, uh, polisi wakaenda huko na sasa hivi tukiongea namna hii, usalama umeanza kurudiana kule um, uh, uh, kule kule upande wa Lekipe. Na mwisho ni mambo ya um, uh, ugaidi kule upande ya Mombasa, kuna vijana walikamatwa uh, nimesikia mwenzangu kutoka um, Tanzania akiongea hiyo wakati uh, ule jamaa alikuwa akilipua watu kule ku aso uh, basi hiyo wiki, wiki, hiyo wiki uh, kulikuwa na vijana walikamatwa kule Mombasa wakiwa na wilibuzi wakipanga kwenda ku, kupika mahali um, uh, um, uh, uh, uh, pamoja pale, lakini bahati mzuri raia walipeana information na tukaweza wakaweza kukamatwa, na hiyo imesaidia sana kwa mambo ya ugaidi uh, upande wa Kenya na no. Ile kitu imesaidia Wakenya sana sana. Sasa hivi ni raia wameanza kuelewa ya kwamba wakati wanaona mtu ako na um, nia mbaya. na kushukuru pite, na kushukuru Bwana Eno Kalmasi mba mba nama, na kushukuru Eno Kalmasi, sana Bwana Eno Kalmasi sana, asante sana. Naona kuna wasajili wanataka kutoa maoni yao hapa, tuangalie kwenye maoni ya Facebook. karibu BMJ. Asante uh, sana Sandy Shomari, nimekuwa nikifuatilia kwa makini sana kuona ni nini wasikilizaji wetu wanasema kwenye mitandao ya kijamii. Nianze moja kwa moja na huyu David Sechenga anasema yuko kule Tanga. Anasema Tanzania na eneo zima la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu si salama, kwani katika eneo hili la Maziwa Makuu iko DR Congo, Burundi, Rwanda na Uganda, ambayo kuna makundi ya waasi kama ADF na makundi mengine hatari ambayo yameyafanya maeneo hayo kuwa si salama kwa kuwa serikali zimeshindwa kuyadhibiti makundi hayo. Machenji Lupemba anasema, mkali wa media huyu kutoka Katavi, Tanzania, anajiita hivyo. Nchi za Afrika Mashariki haziko salama, kwani ukiangalia huko Kenya watu wanakufa njaa kwa sababu ya ukame. Nchi za Afrika kwa ujumla si salama, kwa sababu kila kukitokea janga inakuwa ni hatari kubwa, na pia hakuna pesa za kujihudumia. Haya maoni yake Machenji Lupemba huyu kutoka Likoni, Mombasa, huyu ni Jibril Idi, anasema ni mtafiti wa habari. Anasema hivi sasa, suala la usalama Afrika Kusini ni jambo ambalo la faa liangaziwe vilivyo, kwa sababu watu wengi wanapoteza makazi yao, lakini kwa hayo yote viongozi hawana lolote la kufanya ili kutetea haki za wananchi. Umoja wa Kimataifa uko wapi? Ni swali lake Jibril Idi. Tumalizie na huyu Fadhili Fwalinga anasema yuko kule Tunduma nchini Dar es Salaam. Kukosekana kwa usalama wa Afrika mashariki na kati inatokana na namna walivyoingia madarakani viongozi kwa ubabe na bunduki na kuanza kutengeneza ushawishi kwa kutumia mabavu ya dola. Kwako Sunday. Asante sana bmj Murithi. Basi na kufiki hapo, kwa maoni hayo, muda wetu nao unakimbia hapa studio. Ni kwanza kabisa unashukuru wote e, wachambuzi ambao mmeshiriki kwenye mada yetu ya leo, kutoka kule nchi ya Tanzania, mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu LHRC Anna Henga, hali kadhalika, kutoka nchini Kenya, Bwana Enok Almasi, mchambuzi wa usalama na mwenyekiti wa makampuni ya usalama nchini humo, na makamu rais wa International Police Association nchini Kenya. Halikadhalika, Abdallah Boru, mtafiti wa usalama Afrika aliyepo hapa Washington DC, e, na vilevile kutoka kule Uingereza, Manchester, Emery Mugeraneza mchambuzi um, wa usalama na mhariri wa gazeti la mtandaoni la Burundi Daily. Wote kwa pamoja, na washukuru sana kushiriki kwenye mada yetu ya leo ya live talk kutoka mjini Washington DC. Upande wa pili, Aidah Isa, msimamizi Abdu Shakur Abud. Jina langu ni Sunday Shomari, nawatakieni wote Ijumaa njema na wikendi njema kutoka hapa Washington DC.