Karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya Kwa Undani tunaangalia mwendelezo wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa linaloendelea jijini New York, ambapo Rais Uhuru Kenyatta, hali kadhalika rais mwingine wa Afrika eh, Hakainde Hichilema wa Zambia, walitoa hotuba zao hapo jana na kuzungumzia masuala kadha, lakini covid 19 ikionekana kugubika hotuba eh, zao. Tutaangalia katika matangazo haya ya Kwa Undani sehemu ya kwanza na sehemu ya pili tutaelekea nchini Tanzania katika ripoti maalum kabisa ambayo mwenzetu Georgi Njogopa hii leo ametuandalia, ninayokukaribisha katika matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. Karibu katika matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii ya kwanza tunaendelea kuliangalia Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa ambalo linaendelea hivi sasa katika makao makuu ya umoja huo jijini New York hapa Marekani. Hapo jana, Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta alikuwa miongoni mwa marais ambao walitoa hotuba zao kwa njia ya mtandao ambapo amekuwa akifanya hivyo ikiwa ni moja kati ya juhudi za kukabiliana na maambukizo ya virusi vya korona. Ikumbukwe e, huu unakuwa ni mwaka wa pili kwa rais Uhuru Kenyatta kutofika New York kwa sababu ya janga la virusi vya korona, ambapo mwaka jana mkutano huo Uh, kiujumla ulifanyika kwa njia ya mtandao. Rais Uhuru Kenyatta alikuwa ni miongoni mwa uh, maraisi akiwemo vilevile rais wa Zambia, raisi mpya kabisa ambaye alifika katika jukwaa hilo kwa mara ya kwanza la baraza kuu la Umoja wa Mataifa, Hakainde Hichilema ambaye amechaguliwa katika uchaguzi uliofanyika siku chache zilizopita nchini Zambia, uchaguzi ambao umepongezwa na jumuiya ya kimataifa na jumuiya ya mataifa mengine ya Afrika kwamba umeonyesha ukomavu wa kidemokrasia katika moja ya mataifa ya Afrika. Hotuba zao zote mbili zilionekana kuegemea kuangazia janga la Covid 19 ambapo masuala mengi hivi sasa yamekuwa yakisimama kutokana na dunia kuona kuna umuhimu wa kufanya kila linalowezekana ili kukamilisha na kumaliza janga hili la Covid 19. Lakini kwanza hapa tusikilize e, ripoti hii ya Khadija Riami, ambaye amefanya majumuisho ya yale yote ambayo yalizungumzwa hapo jana na viongozi wa mataifa ya Afrika, akiwemo Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya na Rais Hakainde Hichilema. Rais Uhuru Kenyatta amezisihi nchi tajiri kuhakikisha chanjo zinapatikana katika nchi nyingine. Alisema katika hotuba yake iliyorekodiwa katika kikao cha baraza kuu la Umoja Mataifa huko New York jana, Jumatano. Kenyatta pia ametaka kuwepo kile alichokiita ongezeko la kiasi katika uwekezaji na uhamishaji wa teknolojia kwenda barani Afrika kama sehemu ya ujenzi baada ya kipindi cha janga. Afrika inayokuwa kwa haraka itatoa mafanikio kwa dunia nzima. Kwa idadi ya vijana na fursa kubwa za uwekezaji, Afrika inaweza kuwa ni msukumo wa ukuaji endelevu ulimwenguni, lakini pia kwa usambazaji wa amani, uthabiti, lakini pia ustawi wa mabadiliko. Rais wa Ghana, Nana Ado Dankwa Akufo ado pia alizungumzia kwenye kikao cha Umoja wa Mataifa kuhusu vurugu za kiuchumi ambazo zimesababishwa na janga la COVID-19 barani Afrika na kutaka ufadhili mkubwa uelekezwe zaidi kwenye mifumo ya afya ulimwenguni. More than 30 million Afrika. Zaidi ya Waafrika milioni 30 wametumbukia kwenye umaskini uliokithiri mwaka 2020, na karibu milioni 40 huenda wakafuata mkondo mwaka huu wa 2021. Mshtuko wa kijamii umekuwa mbaya sana. Zaidi ya nafasi milioni mia moja na tatu za ajira barani Afrika zimepotea. Wanawake ambao ni kiasi cha asilimia arobaini ya jumla ya ajira zote, ndio wamepigwa vibaya sana. Rais wa Malawi ameyataka mataifa tajiri na yenye nguvu duniani kupambana dhidi ya mabadiliko ya hali ya hewa na msukumo wa chanjo duniani ili kusitisha janga Lazarus Chakwera aliuambia mkusanyiko katika mkutano wa mwaka wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa kwamba ni mataifa tajiri sana ndiyo yanasababisha mabadiliko ya hali ya hewa na ni haya mataifa yenye nguvu yanatakiwa kulipia gharama kurekebisha hali hiyo that... mataifa ambayo yanatuambia sisi kuwa wao ni viongozi katika dunia hii, wakati umefika kwa wao kuonyesha kuwa ni viongozi Fikiria huu ni mchango hii ni ada ya kusafisha. Kwa sababu kama umechafua dunia ambayo tunaiita nyumbani, ni sahihi kwamba wewe ni wajibu uisafishe. Kwa hiyo timiza ahadi yako, hakuna kama au na. Rais wa Madagaskar alizungumzia juhudi za karibuni za kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa ambazo zimezorota na kutaka uratibu wa haraka wa majibu ya dunia. Alisema hayo katika hotuba yake kwenye kikao cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa huko New York hapo jana kwa mujibu wa shirika la habari la AP kusini mwa bahari ya Hindi ambako liko taifa la Madagaskar ambalo hivi sasa linakumbwa na ukame mbaya sana na kutishia kiasi cha raia wake laki nne kukumbwa na njaa. Mzozo huu kwa kiasi kikubwa unahusishwa na mabadiliko ya hali ya hewa ambayo yamesababishwa na binadamu. Madagaskar, Madagaskar imejikuta ni mwathirika wa mabadiliko ya hali ya hewa. Kuna wimbi linalorejea la ukame kusini mwa nchi. Vyanzo vya maji vimekauka na njia zote za kujikimu hazipo tena. Wenzangu huko kusini wanabeba mzigo wa mabadiliko ya hali ya hewa ambao hawakushiriki kuyasababisha. Umoja wa Mataifa unakadiria kwamba kiasi cha watu elfu thalathini hivi sasa wanakabiliwa na hali mbaya sana ya ukosefu wa chakula kimataifa, ikiwa ni kiwango cha tano, na kuna wasiwasi kwa idadi ya walioathiriwa huenda ikaongezeka sana huko Madagaskar wakati inaingia katika msimu wa kabla ya mavuno. Khadija Riami, VOA, Washington. Asante sana Khadija Riyami kwa ripoti hiyo ambayo umeangazia e, baraza Kuu la Umoja wa Mataifa ambalo linaendelea, ambapo vilevile vile siku ya leo rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan atakuwa ni kiongozi mwingine mgeni mpya kabisa katika e, ukumbi huo kutoa hotuba yake kuelezea yale ambayo taifa lake linaona ni ya msingi dunia kusikiliza. Kutokana na hayo yote, ninazungumza hapa na Profesa Fulbert Namwamba kutoka chuo kikuu cha Salisbury ambacho kinapatikana katika jimbo la Maryland hapa Marekani. Na kikubwa, Profesa, labda tukiangazia hotuba za marais hawa wawili, e, wa ukanda wa afrika e, unaweza kusema Afrika mashariki na kusini, e, mashariki mwa Afrika, taifa la Zambia. Labda tuanze na hotuba ya rais Uhuru Kenyatta, kile ambacho unakiona eh, kimejitokeza, ama hotuba ya rais Uhuru Kenyatta ilikuwa ni hotuba ya namna gani ambayo unaweza kuieleza profesa? Ah, hotuba ya rais Uhuru Kenyatta ilikuwa nzuri sana tena, ilikuwa wakilishi. Nikisema wakilishi ni kuwa aliyosema yanawakilisha Afrika nzima, na maana alisema eh, ukosefu wa haki katika mgawanyo na utoaji wa chanjo dhidi ya COVID akisema kuwa la maana ni kwa dunia na dunia iliyoendelea ni lazima ifanye uwekezaji kwa bara la Afrika akarudia kusisitiza hilo, eh, hilo neno la chanjo kutosheleza kuto, Afrika, lakini alisema kuwa Afrika yenyewe inaendelea na inahitaji usaidizi upande wa teknolojia za kupambana na tabia nchi, na akisema kuwa kukiwa na uwekezaji wa teknolojia za kupambana na, tab, na mageuzi ya tabia nchi itasaidia kupea vijana kazi na vi, vijana ndio watakuwa jambo la maana eh, siku za usoni Afrika lakini kwenye jambo la Covid 19 hapo, mm. bado mataifa ya Afrika yanaonekana watu wake bado hawajawa tayari. Je, kwenye hili uh, Rais Uhuru Kenyatta ameligusia, labda aliligusia na pia yule rais wa Zambia aliligusia, ni kuwa kwa mfano Kenya waliopata chanjo mpaka leo ni asilimia moja pointi sita. eh, moja nukta sita na ukifikiria nchi kama Marekani sasa ni hamsini eh, na nne pointi tano asilimia. Kwa hivyo yeye anaonyesha kuwa uh, nchi za Afrika za bara Afrika hazijapewa chanjo, na alisisitiza kuwa la maana sasa ni uwekezaji kwa teknolojia hata ya utoaji wa chanjo hii. Kwa nchi zilizoendelea zikiweka zikifanya uwekezaji kwenye viwanda vya kutengeneza chanjo Afrika itaweza kusonga mbele. Na hili swali na kile ambacho labda amekizungumza, uh, amegusia kwamba Afrika ina nafasi gani katika maswala ya kidunia, eh, maanake tunaona rais Felix Tshisekedi yeye pia aligusia kwamba kuna haja ya uwiano na ku, ku, kupatia Afrika heshima eh, na mataifa makubwa kuchukulia Afrika kama vile ni mdau ambao anapaswa naye vile vile ashinde sawa na yale ambayo yanaendelea katika ulimwengu wa kimataifa. Shida kubwa hawa marais wote wanaeleza ni kuwa Afrika imekuwa ni uwanja wa malumbano au mapambano kati ya mataifa makubwa. Mataifa makubwa hutumia Afrika kama uwanja wa malumbano yao. Kwa hivyo mara nyingi mahali ya kupeleka usaidizi wanapeleka, wanapeleka silaha. Sasa yeye asema kuwa uwekezaji ukiwepo kutengeneza kazi ambazo zitawafaidi vijana. Kuna vijana wengi Afrika na Afrika kukiwa na uwekezaji upande wa teknolojia Afrika, basi itakuwa ndio kama kitovu cha amani na maendeleo duniani. Na vipi kuhusiana labda na yeye kuwa uwezekano ndio hotuba yake ya mwisho kwenye uh, ukumbi huo wa baraza kuu la Umoja wa moja Mataifa, nini labda amegusia kwa uchaguzi wa ujao? Uh, yeye harudi tena uongozini. Ikifika e, Agosti mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, rais Kenyatta atastaafu. Kuna wagombea wawili, uh, Raila Odinga na William Ruto. Uh, sasa sera zao zitategemea na yule atakayechukua uongozi huo. Sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, na kama nilivyokuambia, e, tunaelekea nchini Tanzania kuangalia ripoti maalum kabisa ya mwanahabari wetu George Njigopa, ambapo ameangazia wakulima wengi nchini Tanzania uh, wako njia panda kutokana na kukosekana kuwa masoko ya uhakika ya mazao yao, jambo linalofanya baadhi kuanza kuingiwa na wasiwasi wasi kama watamudu kurejea tena mashamba yao ambayo kwa namna moja manyingine yanakuwa yanategemea kipato chao hicho kwa msimu mpya wa kilimo. Hali kadhalika pembejeo nazo zinatajwa kupatikana kwa gharama kubwa, jambo ambalo linatishia ustawi wa kilimo cha Tanzania, na wakulima hao wameonyesha kuwa na wasiwasi wa mustakabali wao. Mwenzetu Georgi Njogopa ameandaa ripoti hii, basi tusikilize yale ambayo yamejitokeza. Wakulima nchini Tanzania wakati huu wanajikuta katika dimbi la mawazo, huku baadhi wakishindwa kujua hatima yao kutokana na kutokuwepo kwa mwelekeo sahihi juu ya masoko ya mazao yao. Idadi kubwa ya mazao kama vile mahindi yalilolimwa kwa wingi hasa katika mikoa ya kusini na nyanda za juu kusini kumefanya soko la bidhaa hiyo kukosa wateja wa kuaminika, na hata wale wachache wanaojitokeza hupendelea kununua kwa bei ya kiwango cha chini kwa muktadha huo, kumekuwa na manung'uniko makubwa kutoka kwa wakulima wengi ambao baadhi wanasema wamevunjika moyo na wajua, wakati msimu mpya wa kilimo ukikaribia, wataanza na mguu gani, kwa vile wanakosa mitaji ya kurejea mashambani kuendelea na maandalizi ya kilimo. Inavyoonekana, bei ya soko sio rafiki tena kwa wakulima ambao wamekuwa wakiingia gharama kubwa kuandaa kilimo kama vile kugharimia pembejeo zinazopatikana kwa gharama kubwa. Kwa kawaida, wakulima wamalizapo msimu wa kilimo ndipo wanapoanza kujipanga kwa msimu mwingine kwa kufanya maandalizi ya kusafisha mashamba na kuanza kunusanusa juu ya bei ya pembejeo kama vile mbolea. Na ingawa Tanzania naeka hesabu kilimo kama ndiyo uti wa mgongo wa taifa, yani ndicho kinachotoa ajira kwa asilimia kubwa ya wananchi, lakini bado hakijafanywa rafiki ili angalau kingetoa aueni kwa wakulima wengi kuendelea na kilimo cha biashara na kile kinachoweza kujitosheleza mahitaji ya familia. Licha ya kuwepo kwa msukumo kwa baadhi ya wa wakulima kutumia dhana za kisasa kuendesha shughuli za kilimo kama vile jembe la kusukuma na ng'ombe au matrekta, lakini idadi kubwa ya wakulima ni wale wanaotegemea jembe la mkono. Kwa maana hiyo, kukosekana kwa namna yoyote yote ile ya soko la kuaminika ni pigo kubwa kwao. Mfano, mkulima huyu anasema ingawa wakati fulani serikali kujaribu kuweka mazingira rafiki kwa wakulima, lakini mkulima wa Kitanzania bado anakabiliwa na mlundikano mkubwa wa changamoto. Mimi naitwa John Haule, ni mkulima wa mahindi katika mkoa wa Ruvuma, niko Songea. Changamoto ambazo kwa kweli tumekuwa tukikabiliana nazo kwa kipindi kirefu sasa ni gharama za kilimo kwa ujumla wake. Hii inajumuisha uh, kulima, kupanda mbegu, kupalia na kuvuna. Gharama imepanda, nafikiri kutokana na kupanda kwa bei za mafuta. Changamoto nyingine ambayo tumekuwa tukikabiliana nayo ni kuchelewa kutufikia pembejeo za kilimo kwa wakati, na hii hasa naizungumzia mbolea. Changamoto nyingine ya tatu ni bei kubwa za mbolea. Changamoto nyingine ya nne ni kupanda kwa bei ya mafuta kwa hivi sasa, kitu ambacho kimesababisha uh, bei ya ya, ya ya ya ya mbolea kuongezeka, lakini vilevile gharama za kulima kwa sisi ambayo tunatumia matrekta kuongezeka pia. Lakini changamoto kubwa ambayo e, ukiacha hizi nne ambazo nimezitaja, ni changamoto ya soko. Soko limekuwa likikabiliwa na tatizo kubwa la kukosa wanunuzi ambao wanatoa bei ambazo zingeweza kutusaidia sana sisi wakulima. Bei ambazo zimekuwepo katika soko ni za chini sana, na kwa kweli zimekuwa zikitusababishia hasara kubwa. katika kilimo chetu hakilipi, tumekuwa tukipata hasara mwaka hadi mwaka. Mwaka huu serikali inaona, imeona, ime, ime, ime hili tatizo na imechukua hatua ya kutenga fedha karibu kiasi cha bilioni hamsini kwa ajili ya ununuzi wa mahindi, na fedha hizo zimesambazwa kwenye maeneo mbalimbali ambako wakulima wa mahindi ya kibiashara wapo. Tuna uhakika na sisi wa Ruvuma, Songea, tutakuwa miongoni mwa wale ambao watapata usaidizi wa serikali kwa maana ya mahindi yetu kununuliwa na serikali kwa bei ambayo kwa kweli inaonekana ni nzuri kidogo mara kwa mara kumekuwa na kilio kinachoibuliwa na wakulima wenyewe kuhusiana na kupanda kwa gharama za pembejeo, na wakati huo huo bei ya soko ikiwa sio ya kutabirika, licha kwa baadhi ya maeneo kuwepo kwa vyama vya ushirika ama vyama vinavyohusika moja kwa moja na wakulima wenyewe, ambavyo ndivyo vilivyotegemewa kwa mwarubaini unaweza kuzitatua changamoto zinazokabili wakulima wenyewe, lakini hali inavyoonekana ni kinyume chake wakulima kila uchao bado wanaendelea kulalamika na wengine wanasema kwamba licha ya serikali hivi karibuni kutenga kiasi cha shilingi bilioni hamsini kwa ajili ya ununuzi wa mazao ya mahindi, lakini ukweli wa mambo, wengi wao bado wangali njia panda. E, mimi naitwa Galus Aule, ni mkulima lakini pia ni mkulima zaidi wa kilimo hiki cha mahindi. Kutokana na maeneo yetu yalivyokuwepo, huku ni zaidi kilimo cha mahindi. Kwa kweli tuna changamoto kubwa sana ya uuzaji wa mahindi mahindi. Mpaka sasa wakulima hatujui ni wapi atakwenda, lakini tu kwa bahati mbaya mpaka sasa hivi mimi si, si, si, sijawahi kupeleka mahindi hapo kwenye kituo cha NFRA, na sijajua utaratibu sana ukoje, lakini kwa ujumla wake, wakulima huku bado wana mahindi mengi sana majumbani, wana mahindi mengi sana huko mashambani. Kwa kweli soko la wengine hawa wafanyabiashara wa kawaida ni kama kilo shilingi mia mbili mpaka 210. Sasa hiyo inasababisha kabisa kwamba msimu ujao wa kilimo ushindikane kabisa, kwa sababu pembejeo nazo ziko juu. Pembejeo ni kama vile mbolea, kama vile urea ni kati ya shilingi elfu themanini mpaka elfu themanini na tano kumfikia mkulima huku aliko. Kwa hiyo sasa nijaribu, ni, ni tu kuendelea kuisii serikali kama ilivyosema kwamba hizo uh, fedha zilizotolewa zimetolewa kwa ajili ya wakulima na hao wakulima wauze angalau kuanzia gunia mia, mia tatu kurudi nyuma, kama ni tani thelathini za wakulima sasa. Na mwanzo kabisa walivyoanza kununua haya mahindi uh, sijaamini sana kama wakulima waliweza kupata hiyo nafasi ya kuweza kuuza hayo mahindi na kama wameuza, kwa sababu sina, sina hata rekodi nao. Mimi ni mkulima nipo tuku kijijini, lakini bado tunaendelea kusikiliza uh, mwongozo wa serikali na tulikuwa tunaendelea kuiomba serikali izidi kuhamasisha watendaji uh, hawa wa NFRA waje moja kwa moja kwa wakulima, kama walivyosema, kwa mfano, kama sasa hivi sisi hapa na Kauga, kijiji cha na Kauga, tulikuwa na kituo cha NFRA miaka kadhaa iliyopita. Tulikuwa tumesaidiwa sana namna ya uuzaji wa mahindi, wanakuja nanunua, wanapeleka kule kwenye kituo kikuu cha kuhifadhi hayo mahindi, lakini kiukweli, bado mazingira mimi naona bado hajakaa sawa sana kwa wakulima, bado tuna hofu na hali ya hewa. Pia tunaangalia sasa, ni tayari msimu wa, wa Oktoba una, unaingia. Huwa mara nyingi huku mvua muda na saa yoyote zinaweza zikaanza kunyesha. Kwa hiyo suala la uandaji wa mashamba kwa ajili ya msimu ujao bado wakulima wako chini sana katika mawazo hayo, hatuamini anatufikirii kama kweli tunaweza tukafanikisha vizuri kuyauza hayo mahindi kwa Tanzania, kilimo kinaendelea kusalia mkombozi namba moja, ikiwa ni sekta inayotazama kama sekta mtambuka inaweza kuzigusa na kuziunganisha sekta nyingine zote. Lakini hata hivyo, kwa kuangalia yale yanaendelea kuandama wakulima wenyewe, ni sawa na kusema mkulima ndiye anayekisaidia kilimo badala ya kilimo hicho kumsaidia mkulima. Jina langu kami, naitwa Martin Smiton Siwali, ni mkulima pia, alafu pia ni dalali wa mdau wa mazao. Sisi tunaotaka Yani mazao na sisi yawe na samani, yani mazao, mkulima naye apate unafuu, maana bidhaa zile za ma, matilio ya kulimia, mbolea pembejeo zote kwa ujumla ziko juu. Kwa hiyo tunataka sasa na sisi angalau yani bei iendane na, na, na pembejeo kwa ujumla, ili e, tumundu kulima sasa, wakulima tuwe sawa na pembejeo, kwa maana ikiwa chini, tutauza, tutashindwa tena kulima. Wakala wa hifadhi ya chakula NFRA imetengewa kiasi cha shilingi bilioni 50 na serikali kwa ajili ya kununua mahindi katika mikoa saba ambayo ni Ruvuma iliyopewa kipaumbele ikifuatiwa na mikoa kama vile Rukwa, Njombe, Mbeya, Songwe, Iringa na Katavi. Waziri wa chakula Profesa Adolf Mkenda anasema kiasi hicho cha fedha kitaiwezesha wakala wa chakula kununua kiasi cha tani elfu tisini tu na nirudie tena kwa hii, shilingi mia tano hawawezi kutengeneza faida kwa, hawawezi kukopa hela kununua mahindi haya. Hela hizi zitalipwa na wizara ya fedha, kwa sababu ingekuwa shilingi mia tano zinaleta faida, wafanyabiashara wangeenda kununua mahindi na kwenda kuyauza kwa bei ya mia tano. Tunanunua kwa sababu serikali imeamua kustabilize bei na kuwasaidia wakulima, na maana yake ni kwamba masharti ya kununua mahindi ya NFRA ni magumu, na nitatamka hapa. Kwanza, watanunua mahindi tu kupitia kwenye AMKOS au vikundi vya wakulima vilivyosajiliwa. Mkulima mmoja mmoja mkulima mdogo ambaye mkulima mmoja hataruhusiwa kuuza zaidi ya gunia mia tatu au tani thelathini. Mkulima mmoja hataruhusiwa kuuza zaidi magunia mia tatu au tani thelathini. Na mwisho tutataka rekodi ya kila mkulima aliyeuza mahindi yake ine farae jina na namba za simu. Na utaratibu huu wa kununua mahindi utahakikiwa na viongozi wetu, tutawasiliana na wakuu wa mikoa, wakuu wa wilaya na viongozi wengine wote wa serikali. Suala la wakulima kukosa uhakika wa masoko, wakati huku wakikabiliwa na changamoto ya kugharimia pembejeo, ni kama vile kilio kilichokosa mbembelezaji. Wanaharakati wanaopendelea kuona masilahi ya wakulima yakitiliwa maanani wanaona kwamba serikali inapaswa kuchukua jukumu la la ziada la kuweka mipango endelevu itakayosaidia kuwatoa wakulima hao katika linde la wasiwasi na kuwafikisha paala patabasamu pindi wanapomaliza msimu wa kilimo, kama anavyoona afisa huyu wa shirika linalojihusisha na kilimo na maendeleo endelevu la Ng'amua Jacob Jenda wa kilimo ni uti wa mgongo. Sasa mkulima mdogo ukimsaidia uki au uki, ukimpa msaada mkubwa yeye kwake itakuwa ni faida na faida kwa nchi nzima. Serikali kwa kweli, swala la kuwapatia wakulima ruzuku. Mkulima ukishampa motivation ya kumpa ruzuku, hawezi kuacha kufanya kazi kwa kwa kwa kwa furaha. Mtu yeyote akiwa anapata anapata kitu kama hicho, inamsaidia ina kumpa motisha ya yeye kuweza kufanikiwa kufukulima kila wakati na kuweza kuona kwamba serikali ipo ipo pembeni yake. Kama inavyoendelea kuimbwa siku zote kwamba kilimo ni uti wa mgongo wa taifa, basi ni wakati mwafaka sasa kwa mgongo huo kuupunguzia kubeba mzigo usiokuwa wa lazima mpaka wakati mwingine mimi ni george njogopa asante sana george njogopa kwa ripoti hiyo na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo mimi jina langu ni idi ligongo ninakuambia shukrani na usikose kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika yanayokujia kila siku saa kumi na mbili kamili asubuhi saa za afrika ya mashariki sawa na kumi na moja alfajiri saa za afrika ya kati shukrani kwa kuwa nami kuwa mkifuata kipindi cha marudio cha Kwa Undani, tuna wageni, tukiwaachia kibao hiki cha muziki.