Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ninakukaribisha kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayoanza saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Jina langu ni Patrick Nduimana. Na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Leo ikiwa ni Jumatatu tarehe 27 Septemba mwaka wa 2021 nasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Kis FM Mwanza, TKFM Tanga, Storm FM Geita Tanzania, Radio Soleil Butembo, Radio RFM Kisangani, Radio Sango Malamu buni ya DRC, Lulu FM Malindi, sauti ya mwananchi na kuru Kenya na redio UBC Uganda, kati ya nyingine. Vilevile tunasikika kupitia mtandao wetu wa www voaswahili com. Miongoni mwa ripoti tulizokuandalia, serikali za Kenya na Tanzania zimetia saini waraka wa makubaliano na ushirikiano wa kibiashara baada ya mfululizo wa mikutano katika miji ya Arusha na Mombasa. Kulikuwa na vikwazo visivyokuwa vya kikodi 64. Unapata ni vikwazo 46 ndani ya kipindi cha miezi minne tumeweza kuvipatia ufumbuzi na kuviondoa kabisa. Na katika ripoti nyingine, chama cha Social Democrats nchini Ujerumani Jumapili kimeongoza kwenye uchaguzi wa kitaifa kikielekea kuunda serikali kwa mara ya kwanza tangu mwaka wa 2005 na kumaliza utawala wa miaka 16 wa chama cha Conservative chini ya Chancellor Angela Merkel. Hivyo ni vidokezo vya ripoti tulizokuandalia katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika. Lakini kwanza, namkaribisha Harrison Kamau akusomee habari za dunia. Vioneste Bagosora ambaye alikuwa wakati mmoja kanali wa jeshi na ambaye anasemekana kuwa mshukiwa mkuu katika kupanga mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 nchini Rwanda, ameaga dunia Jumapili akiwa na umri wa miaka 80. Bagosora alikuwa akitumikia kifungo cha miaka 35 jela baada ya kupatikana na hatia ya ukatili wa kibinadamu na mahakama maalum ya kimataifa iliyobuniwa kwa ajili ya Rwanda. Mwanzoni mwaka 2008, Bagosora alihukumiwa kifungo cha maisha lakini baada ya kukata rufaa, kifungo hicho kikapunguzwa hadi miaka 35 jela wakati akiwa mfuasi sugu wa chama cha National Republic Movement for Democracy and Development, chake rais aliyeuawa Juvenal Habiarimana. Basogora mwaka 1993 alichaguliwa wa kuwa waziri wa ulinzi wakati akishika udhibiti wa kitaifa wa jeshi pamoja na maswala ya kisiasa. Baada ya Habiarimana kufa kwenye ajali ya ndege, Baosora alichukua udhibiti wa taifa wakati akiamuru kuuawa kwa Watutsi kulingana na manusura wa mauaji hayo Donat Rutaisire Wakati akizungumza na shirika la habari la AP Jenerali Romeo Dallaire kutoka Canada, ambaye wakati huo alikuwa kiongozi wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Rwanda, anamwelezea Basogora kama kiongozi wa mauaji hayo. Serikali ya Sudan Jumapili imefanya makubaliano na waandamanaji wa kikabila ya kuruhusu upitishaji wa mafuta ghafi ya Sudan Kusini isiyo na bandari kwenye bandari ya Sudan iliyoko kwenye bahari ya Shamu, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Waandamanaji kutoka kabila la Beja mashariki mwa Sudan wamekuwa wakilalamikia kile wametaja kuwa ukosefu wa ushawishi wa kisiasa pamoja na hali ngumu ya kiuchumi kwenye eneo lao, wakati wakifunga barabara muhimu kuelekea kwenye bandari hiyo katika wiki za karibuni. Ujumbe wa serikali ukiongozwa na baraza linaloongoza serikali la Sudan umekutana Jumapili na wakuu wa kabila hilo ambao wamekubali upitishaji wa mafuta kutoka bandari ya Bashar. Hata hivyo, baraza hilo halijatoa taarifa zaidi kuhusiana na makubaliano hayo. Wizara ya nishati ya Sudan Jumamosi ilionya kwamba matenki ya kuhifadhia mafuta kafi yangejaa katika kipindi cha siku kumi iwapo barabara hazingefunguliwa, suala ambalo pia lingepelekea kusitishwa kwa uchimbaji mafuta nchini Sudan Kusini. Maandamano hayo pia yamepelekea kufungwa kwa mabomba muhimu yanayosafirisha mafuta kafi hadi kwenye mji mkuu wa Katum. Na maelfu kadhaa ya waandamanaji waliandamana jana Jumapili katika mji mkuu wa Tunisia kupinga dhidi ya hatua ya Rais Kais Saied kukamata madaraka yote na kumtaka ajiuzulu katika ghadhabu kubwa sana ya umma dhidi ya hatua yake, shirika la habari la Reuters linaripoti. Naye Patrick Nduimana anatusimulia. Wiki hii rais Said alipuuza katiba ya mwaka 2014 na kujipa mamlaka ya kutawala kwa amri, miezi miwili baada ya kumfuta kazi waziri mkuu, kusimamisha bunge na kuchukua mamlaka ya kiutendaji. "Watu wanataka mwisho wa uongozi wa mapinduzi," uliimba umati kwenye barabara ya Habib Bourguiba mjini Tunis, kitovu cha maandamano ambayo yalimaliza utawala wa rais wa zamani Zin El Abedin Ben Ali tarehe 14 mwezi Januari mwaka 2011. "Jiuzulu," umati ulisema idadi kubwa sana ya polisi walionekana kando ya maandamano na kuweka viziwizi. Mzozo huo umehatarisha mafanikio ya kidemokrasia waliopata wananchi wa Tunisia katika mapinduzi ya mwaka elfu mbili kumi na moja ambayo yalichochea maandamano makubwa katika mataifa ya Kiarabu na kukwamisha juhudi za kukabiliana na tishio la dharura kwa fedha za umma. Said amesema hatua zake ambazo wapinzani wake wameziita ni mapinduzi, zinahitajika kushughulikia mzozo mkubwa wa kisiasa, kudorora kwa uchumi, na majibu mabaya dhidi ya janga la korona. Aliahidi kuheshimu haki na siokuwa dikteta. Nadia Ben Salem amesema amesafiri kilomita mia tano kutoka kusini mwa nchi ili kuonyesha hasira yake. Tutalinda demokrasia, katiba ndiyo mwongozo wetu, amesema akiwa ameshikilia nakala ya katiba unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc chama cha social democrats nchini ujerumani jumapili kimeongoza kwenye uchaguzi wa kitaifa kikikisiwa kuunda serikali kwa mara ya kwanza tangu mwaka 2005 na kumaliza utawala wa miaka 16 wa chama cha conservative chini ya chancellor angela merkel Social Democrats kufikia Jumapili kilikuwa na asilimia 25.5 mbele ya kile cha mako cha CDU CSU kilichokuwa na asilimia 24. Kulingana na matokeo hayo, chama cha macel kinatarajiwa kuunda muungano wa vyama vya Greens na Free Democrats, yani FDP. Mgombea wa chama cha Social Democrats Chancellor Olaf Scholz, wakati akizungumza na wafuasi wake wenye furaha alisema kwamba usiku wa Jumapili ulikuwa muhimu sana kwao. Iwapo Scholz mwenye umri wa miaka sitini na mitatu atashinda, basi atakuwa mtu wa nne kutoka chama cha Social Democrats basi atakuwa mtu wa nne kutoka chama cha Social Democrats kuongoza Ujerumani baada ya vita kumalizika. Wengine walikuwa ni Willi Brandt, Helmut Schmidt na Gerhard Schroder. Mpinzani wa karibu wa Scholz, Armin Lachet, amesema kwamba uchaguzi wa mwaka huu ni wenye ushindani mkubwa, wakati akiashiria kwamba conservative hawatukubali kushindwa kwa urahisi. Amesema kwamba Ujerumani inahitaji utawala wa kikonservative ili kusonga mbele. Lachet mwenye umri wa miaka 60 ameambia wanahabari Jumapili. Wakati kukiwa na zaidi ya dozi milioni 40 za ziada za corona, maafisa wa afya wa Marekani wanasema kwamba zitatosha wakongwe wanaohitaji chanjo ya tatu maarufu kama busta, pamoja na watoto wadogo ambao chanjo zao zinatarajiwa kuidhinishwa hivi karibuni. Idadi ya watu wanaohitaji chanjo inatarajiwa kuongezeka maradufu wiki hii kufuatia tangazo la serikali la wiki iliyopita la kuidhinisha utoaji wa chanjo za booster. Licha ya juhudi za serikali za kurai watu kupokea chanjo kwa kuahidi zawadi za aina za mbalimbali, bado kuna watu takriban milioni 70 ambao hawajapokea chanjo zao, kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Idadi ya vifo vya kila siku hapa Marekani kutokana na korona imepanda hadi zaidi ya 1190 katika wiki za karibuni. Utengenezaji madhubuti wa chanjo hapa Marekani umepelekea rais Joe Biden kuahidi msaada wa dozi milioni mia tano aina ya Pfizer kwa mataifa ya kigeni. Makundi ya kutoa misaada yamekuwa yakishinikiza Marekani pamoja na mataifa mengine yenye uwezo kutoa chanjo kwenye mataifa maskini ambayo baadhi hayajapokea hata chanjo ya kwanza kwa watu wake. Maafisa wameongeza kusema kwamba baadhi ya majimbo hapa Marekani yamekuwa yakiagiza dozi nyingi zaidi ya zinazohitajika na kwa hivyo kupelekea kuharibika kwake. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Nchini Kenya, matangazo ya VOA yanasikika kupitia Radio Citizen. Serikali za Kenya na Tanzania zimetia saini waraka wa makubaliano na ushirikiano wa kibiashara baada ya mfululizo wa mikutano katika miji ya Arusha na Mombasa. Miezi minne iliyopita, Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya na mwenzake wa Tanzania, Rais Samia Suluhu Hassan waliagiza maafisa wakuu serikalini kutayarisha mapendekezo ya kuondoa vikwazo vya vi kibiashara. Mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko ametuandalia ripoti ifuatayo. na nimekuja kuyanyoosha yale ambayo yalikuwa yamejipindapinda hivi leo, mtasoma Kiswahili Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan alipohutubia kikao cha mabunge mawili ya Kenya akiwa pamoja na Rais Uhuru Kenyatta, walikuwa na maono kujenga upya ushirikiano na makubaliano ya kuendeleza biashara. Kumekuwa na sintofahamu kwa muda sasa kuhusu ushirika huo katika mpaka wa nchi hizo mbili za Afrika Mashariki, hali iliyomchochea Rais Suluhu Hassan kuzuru Kenya. ukiwa mpangaji mpya kwenye eneo lazima ujitambulishe kwa majirani. Ziara yangu rasmi ya kwanza nimeanza na Kenya. Hata hayo machache tunayotofautiana, tumekubaliana kujenga na kuendeleza utamaduni wa kukutana mara kwa mara. Ni kwa maana hiyo kikao cha kwanza kiliandaliwa mjini Arusha mwishoni mwa mwezi Mei na kikao cha sasa kimefanyika katika mji wa Mombasa, makatibu wakuu wakiongoza wataalam na mabalozi kujadili mapendekezo ya takriban vikwazo sitini na vinne. Waraka ambao vyo ya iswahili imeuona unaonyesha kwa mfano, Kenya ililalamikia bodi ya kahawa Tanzania kwa kutoza ushuru wa asilimia moja malipo ya kahawa inayotoka Kenya. Kwa upande wake, Tanzania ilikuwa imelalamikia kwa mfano, Kenya kuongeza ada ya kukagua malori ya mizigo yanayotoka Tanzania. Wajumbe wanasema kati ya mapendekezo 30 yaliyowasilishwa katika kikao cha Mombasa, 12 yamesuluhishwa. Johnson Weru ni katibu mkuu katika wizara ya viwanda na biashara nchini Kenya. Vibali uh, ya kufanyia kazi kwa Wakenya Tanzania kweli limekuwa ni tatizo. Orodha hiyo tulituma kwa serikali ya Tanzania. Masuala yote ya nchi zote yanawekwa mezani kutatuliwa. Tunayo nia ya lakini mikutano hii haijakuwa rahisi kukubaliana kila jambo kwa sababu hata mivutano ilikuwapo. Dkt James, ambaye ni katibu mkuu katika wizara ya viwanda na biashara Tanzania, amesema watalazimika kuandaa kikao kingine Desemba mwaka huu, ili kujaribu kuandika makubaliano zaidi. Kumekuwepo na vikwazo visivyokuwa vya kikodi, wangelipenda kuona vikitafutiwa ufumbuzi. Tulikuwa na vikwazo visivyokuwa vya kikodi 64, unapata ni vikwazo 46. Ndani ya kipindi cha miezi minne tumeweza kuvipatia ufumbuzi na kuviondoa kabisa. Ziara ya maafisa hawa waandamizi katika serikali za Kenya na Tanzania imekamilika jana Jumapili katika mpaka wa Lungalunga lunga na Horohoro, ambapo wametia saini makubaliano na kuzindua kituo kimoja maalum cha mpakani. Josephat Kioko, VOA Mombasa, Afrika, kutoka hapa Washington DC. Harrison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Takriban waasi hamsini wakihudhi pamoja na wale wa Yemen wanaounga serikali mkono wameuawa Jumapili, wakati mapigano yakiongezeka kwenye mji muhimu wa Marib. Mamia ya watu wamekufa mwezi huu baada ya waasi wanaoungwa mkono na Iran kuanza upya mashambulizi yao mjini humo ambao ni wa mwisho ulioshikiliwa na serikali kwenye eneo la kaskazini mwa Yemen lenye utajiri mkubwa wa mafuta. Katika muda wa saa 48 zilizopita wapiganaji 43 wa kihudhi wameuawa wengi kutokana na mashambulizi ya anga kutoka kwa wapiganaji wa muungano magharibi mwa Marib, kulingana na vyanzo vya kijeshi vilivyozungumza na shirika la habari la AFP. Takriban watu 400 wanasemekana kufa mwezi huu pekee mjini humo kufuatia ongezeko la mapigano. Wahodhi mwanzoni waliongeza juhudi za kuteka Marib mwezi Februari kwa matumaini ya kudhibiti vinu vya mafuta na kuongeza ushawishi wao kwenye meza ya mazungumzo ya amani. Na Gotytom Gebreselassie wa Ethiopia Jumapili ameibuka mshindi wa mbio za wanawake za marathon za Berlin wakati Guye Adola pia kutoka Ethiopia akishinda kwenye mbio za wanaume. Gebreselassie mwenye umri wa miaka 26 alishinda mbio hizo kwa kutumia masaa mawili na sekunde tisa. Akiwa mbele ya Hiwot Gabre Kidan na dakika moja sekunde kumi na nne, wakati nafasi ya tatu ikimwendea Helen Tola wakiwa nyuma ya Gabre Selase kwa dakika mbili na sekunde hamsini na sita. Gabre Selase amesema kwamba ingawa hayo yalikuwa mashindano yake ya kwanza, alikuwa na uhakika wa kunyakua ushindi wa mbio hizo. Miaka kumi iliyopita Gabre Selase alishinda kwenye mbio za vijana za mita elfu tatu. Baada ya ushindi wa jana mwanariadha huyo alisema kwamba amependezwa na mbio za Berlin na kwamba angependa kushiriki tena. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Mivutano kati ya uongozi wa kijeshi wa Sudan na wanasiasa wa kiraia umefikia kilele Jumapili kufuatia jaribio la mapinduzi la wiki iliyopita huku maafisa waandamizi wakitoa wito kwa raia kujiandaa kwa maandamano dhidi ya hatua ya kuwaondolea ulinzi baadhi ya maafisa. Patrick Ndwimana anatuarifu zaidi. Kuzorota kwa uhusiano kati ya viongozi wa kijeshi na wanasiasa kumeuweka uongozi wa mpito wa kidemokrasia katika hali tete tangu kuondolewa madarakani kwa rais wa zamani Omar al Bashir. Ushirika wa muda mrefu usiokuwa na uhakika kati ya wanajeshi na raia katika kipindi cha mpito nchini Sudani umeingia hatarini baada ya jaribio la mapinduzi la Jumanne wiki iliyopita likidaiwa kuendeshwa na wanajeshi watiifu kwa Bashir. Majenerali wa jeshi wamewashutumu wanasiasa kwa kuwatenga wanajeshi ili washindwe kutawala vizuri, nao maafisa wa kiraia wamewashutumu wanajeshi kwa kulichochea jeshi kuchukua tena madaraka. Jumapili Wajumbe wa kamati ya kuvunja utawala wa tarehe 30 Juni mwaka 1989 na kurudisha kwenye hazina fedha za umma wamesema asubuhi waliambiwa kwamba jeshi limeondoa ulinzi wake kwenye makao makuu ya kamati hiyo na kwenye vituo vyake 22. Wamesema nafasi za wanajeshi zimechukuliwa na maafisa wa polisi, kama anavyoeleza hapa mjumbe wa kamati hiyo. Leo saa mbili kamili asubuhi kiongozi wa jeshi la pamoja amesema kuna amri kutoka kwa mkuu wa jeshi kuondoa wanajeshi kwenye vituo vyote. Na hakika leo alasiri wanajeshi wameondolewa kwenye vituo ishirini na viwili vilivyokuwa vinalindwa na jeshi la pamoja. Tumewasiliana na wajumbe wa baraza kuu, lakini hakuna majibu ya dhahiri. saa nane mchana nilimuuliza Bwana Wale Al Kadum, mkuu wa baraza la usalama la serikali kupeleka wanajeshi kulinda vituo hivyo, lakini baada ya nusu saa Gavana alirudi na kusema kuna amri ya kuondoa jeshi la polisi kwenye vituo vyote. Kamati hiyo ambayo madhumuni yake ni kuvunja nguvu za kisiasa na kifedha za serikali iliyoondolewa imekosolewa na majenerali wa jeshi wanaoshiriki katika kipindi cha mpito ambao walihudumu chini ya Bashir Mohamed Al Faki Suleiman, kiongozi wa kamati na mjumbe wa baraza kuu la mseto la jeshi na raia ambayo ndiyo mamlaka ya juu ya Sudani. Amesema naye pia ameondolewa ulinzi wake. Ma... Sikuogopa wakati walinzi wangu walipoondolewa ninalindwa na upendo huu wote. Akihutubia umati mkubwa ambao ulikuwa unaimba nyimbo za kuunga mkono mapinduzi na kupinga utawala wa kijeshi kwenye makao makuu kama ya kamati hiyo, Suleiman amewaomba watu kujiandaa kurudi kwenye maandamano ya mitaani kama itakuwa muhimu. An wasaludafi... Tutailinda serikali yetu watu wetu na uongozi wa mpito wa kidemokrasia hadi tone la mwisho la damu, na ikiwa kuna tishio lolote kwa uongozi wa mpito wa kidemokrasia, tutajaa mitaani na kuwa mstari wa mbele kama ilivyo jukumu letu. Katika taarifa, chama cha watu wenye taaluma wa Sudan, chombo kilichosaidia kuongoza maandamano ya 2018 na 2019, ambayo ilipelekea kuondolewa kwa Bashir, kimeomba kumalizwa kwa ushirikiano na jeshi. Mapema mchana mkuu wa baraza la uongozi Jenerali Abdul Fatah Al Burhan amesema katika hotuba yake kwamba wanajeshi hawatofanya mapinduzi dhidi ya uongozi wa mpito, lakini wataendelea kuwakosoa wanasiasa raia. Katika taarifa baadaye Jumapili, waziri mkuu raia Abdalla Hamdok amesema malumbano sio kati ya wanajeshi na raia, lakini kati ya wale ambao wanaamini uongozi wa wa mpito wa kidemokrasia, aidha wanajeshi au raia na wale ambao wanataka kukwamisha mambo kusonga mbele kutoka pande zote. Hii hey, unasikiliza ni Kumekucha Afrika, matangazo ambayo yanasikika mjini Lubumbashi kupitia redio Malaika. Serikali ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo kupitia wizara ya afya nchini humo imewaomba wananchi kujitokeza kwa wingi na kupewa chanjo dhidi ya korona, kwa sababu kwa sasa DRC imepokea aina mbalimbali za chanjo dhidi ya COVID-19. Auster Malivika anaripoti zaidi kutoka mjini Goma. Daktari Stefan Hans Batei anayesimamia chanjo na epidemia mbalimbali mbali hapa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, akiwa na makao yake Kivu Kaskazini, kutoka wizara ya afya asema, kwa sasa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imepata aina mbalimbali mbali ya chanjo kwa kupiganisha korona. Vaksin ina protege na ina limite hiyo maendeleo ya magonjwa sema watu wote wali wa lipata Astrazenéca vacxin ingine netu Pfizer, nyingine ingine taku Moderna na nyingine zitafika namna e, mkubwa wa nchi alipana ahadi, na kwa leo hiyo Pfizer imefika, sharti watu wafike kwa, kwa vituo kwa vikatu vinavyotakuwa indike kusudi wapate masan iweze kuwakinga. Mwishoni mwa wiki, yaani hii Jumamosi, dozi zaidi ya elfu hamsini za Pfizer zimewasili Kivu Kaskazini kutoka mjini Kinshasa, mashirika ya kiraia ikiomba serikali wizara ya afya pamoja na taasisi mbalimbali kuhamasisha wananchi kuhusu umuhimu wa chanjo mbalimbali mbali ambazo zimefika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Plasidi Nzilamba ni kutoka mashirika ya kiraia Kivu Kaskazini: maradhi moja na chanjo mbalimbali mbali, ni kuchanganyikisha watu, tunabidi, inabidi kuwe mafasirio kamili, ndio sababu nisema inabidi viongozi wakutane na uh, makundi mbalimbali ya kiraia ili kuwafasiria ni nini ambayo wako wanafanya kuhusu uh, kupiganisha maradhi ya korona virusi pamoja na chanjo hizi ambazo wanaleta kiolela. Wananchi wengi bado hawajapewa maelezo zaidi mitaani. Nisi ya kulaka moa, ata, na kumoya hata na moya ya vaksini sipataki dawa. Maki ya madawa vile nishavi katara na kunywa tu pombe. Bongo mwe vaksine vingine wale walipata ya kwanza, ya pili na wapate na ya tatu. Sio hapo ndio kuna dozaje mwili yao. Si hapataka hata moya mimi na Naipata bana kufa. Mashirika yenye kutetea haki za wanawake ikiomba wanawake ambao wamekuwa mstari wa mbele kuwa karibu na wagonjwa kuweza kupata chanjo kwa haraka, akisema Josephine Malimukono kutoka shirika la Kafed, ikiwa ni muungano wa wanawake kwa ajili ya maendeleo. Kuhusu chanjo hii ya korona ni mzuri, sababu naona gavana gavana ameweza kupokea chanjo hapa mjini Goma, na sisi kama mawamama, msimamo wetu ni kusema ni vizuri watu wachanje. Divisheni ya afya kwa upande wake imesema kwamba kutafanyika semina mbalimbali mbali kuhusu umuhimu wa chanjo mbalimbali mbali ambazo zimekuja Kongo ikiwemo AstraZeneca, Pfizer pamoja na nyingine nyingi ambazo zinasubiriwa hivi karibuni. Wananji wanasemaje? Hii inatuchanganikisha sana, hatuone kuvaksia kweli. Tutafuatilia juu haina msimamo Apa kitambo kidogo wanabadilishwa, wanaleta yingine. Tatufikiri yawapi itakuwa mzuri na yawapi tutafatilia, ifaa tuhakikisha yawapitafata. Serikali ya Kongo ikisema kwamba lengo kubwa ni kuweza kuepusha watu kuambukizwa korona na vile kupunguza hali ya vifo. Hosen Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Miaka mingi limekuwa jambo la kawaida kwa wanawake kutembea kwa mwendo mrefu kutafuta maji kwa matumizi ya familia. Kazi hii si rahisi, na mara kadhaa huwalazimu kina mama na wasichana kutafuta njia mbadala za kutafuta maji. Mojawapo ya mbinu hizo ni kutumia punda kubeba maji. Katika kaunti ya Kajiado huko Kenya, wanawake wameanza zoezi la kuwafunza wasichana namna ya kumtunza punda kwa matumizi ya nyumbani, hasa wakati wa likizo. Huba Abdi anaeleza zaidi kutoka mjini Nairobi. Licha ya kuhamahama kutoka sehemu moja au nyingine kwa lengo la kutafuta malisho ya mifugo wao, jamii ya Masai imekuwa ikidumisha tamaduni zake kwa muda mrefu. Wanawake wa Kimasai wamekuwa na jukumu la kutafuta maji kwa matumizi ya nyumbani. Wakati mwingi safari ya kusaka maji huwa ya maili mingi na yenye machovu. Kwa wafugaji wanaomiliki punda, hali huwa tofauti kidogo, kwani punda huwasaidia kubeba maji hayo na kuwapunguzia binadamu mzigo. Umuhimu wa punda ukidhihirika wazi, kwani sasa imewalazimu kina mama kuwafunza wasichana jinsi ya kuwatunza kwa, kwa manufaa yao kama anavyoeleza Niserian uri eshi n inerainkera anahara na Ure, ohi, ene, ene, rai, rana, harana, kuna natanaina vunena anuararung'anikito na, naisundishia kulorung'a nalainikutiri naraa sesiaiavana itaruayana Aidha, punda hao hawa, hawatumiki tu kubeba maji. Wengine huuzwa ili kukidhi mahitaji ya nyumbani. Lilian Nemayana alipata nafasi ya kurejea shuleni kuendelea na masomo baada ya punda wao kuuzwa, walipokuwa wamefukuzwa shuleni kwa kukosa karo. Punda wamekuwa msaada sana kwetu, mimi nikiwa mmoja wa watoto ambayo tulipata nafasi ya kusoma. Mimi kwa mfano nililipiwa school fees, nilienda high school kupitia kwa punda. Punda ndio alipelekwa aka ndo ilinifadhili ili ndo nikapokelewa ndo kitu mama alikuwa nayo wakati huo, na kweli ni msaada. Mama Lusi na naseri analieleza VOA kuwa changamoto kubwa akina mama wa jamii hukumbana nayo ni kudhoofika kiafya wakati wa kubeba maji na mizigo, tatizo analosema linaweza kutatuliwa iwapo punda watatunzwa vizuri. Maa, nakalakua na nkare nimidima rungani ariikoltekoyompea yao kaekore osikiriankinmanakidimaaa ya, lunani. Mkurugenzi wa mipango wa shirika la kuwatunza wanyama la ano Joshua Ujuang anaeleza kuwa ufugaji wa punda bado unakumbwa na changamoto sihaba, kama vile kuibiwa kwa nyama yao, lakini anakiri kuwa asilimia kubwa ya jamii ya Wamasai mawaenzi wanyama hawa na kuwatunza kwa taadhima. Kitu tumeangalia ni kwamba ambayo tunajua katika hizi jamii ni ngumu sana kupata mnyama akiteseka ama akiteswa. Wanakwanga na hali ya juu sana ya heshima kwa wanyama wao na mnyama kama punda. Nimesha kaa na wengine kutoka hizi jamii ambao wanachukua punda katika kiwango ya juu sana kuhusu wanyama mwingine, kwa maana punda huwachotea maji binadamu na hata wanyama, kutumia punda hubeba mizigo zao wakitembea kutoka pahali moja kuelekea nyingine na punda pia hupeana ulinzi katika boma ama inapeana tuseme kama ina reis alam, kama kuna jambo pengine, achui amekuja ku ama simba amekuja, punda atatoa alam na watajua. Kwa hivyo hawa huwa wako na mbinu ama mpangilio ambayo hawa wanyama hulindwa kwa njia inayofaa. Likizo ya shule inapokaribia wanawake wengi wanatarajia kuendelea na zoezi hilo la kuwaelimisha watoto wa kike kuhusu umuhimu wa kuwatunza punda kwa manufaa ya jamii nzima. Na sisi na, sijui si, si, si, si, si, kubeba nini maji kwa mgongo, sijui kupeleka nyanya kwa mgongo, ni tu punda na kutegemea e. Huba Abdi, VOA Nairobi. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, anamkaribisha tena Harison Kamau akusomea muhtasari wa habari za dunia. Theoneste Bagosora ambaye alikuwa wakati mmoja kanali wa jeshi na ambaye anasemekana kuwa mshukio mkuu katika kupanga mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 nchini Rwanda ameaga dunia Jumapili akiwa na umri wa miaka 80. Bagosora alikuwa akitumikia kifungo cha miaka 35 jela baada ya kupatikana na hatia ya ukatili wa kibinadamu na mahakama maalum ya kimataifa iliyobuniwa kwa ajili ya Rwanda. Serikali ya Sudan Jumapili imefanya makubaliano na waandamanaji wa kikabila ya kuruhusu upitishaji wa mafuta ghafi ya Sudan Kusini isiyo na bandari kwenye bandari ya Sudan iliyoko kwenye bahari ya Shamu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, waandamanaji kutoka kabila la Beja mashariki mwa Sudan wamekuwa wakilalamikia kile wametaja kuwa ukosefu wa ushawishi wa kisiasa pamoja na hali ngumu ya kiuchumi kwenye eneo lao, wakati wakifunga barabara muhimu kuelekea kwenye bandari hiyo katika wiki za karibuni. Maelfu kadhaa ya waandamanaji waliandamana jana Jumapili katika mji mkuu wa Tunisia kupinga dhidi ya hatua ya rais Kais Saied ya kukamata madaraka yote na kumtaka ajiuzulu katika adhabu kubwa sana ya umma dhidi ya hatua ya yake chama cha Social Democrats nchini Ujerumani Jumapili kimeongeza kwenye uchaguzi wa kitaifa kikikisiwa kuunda serikali kwa mara ya kwanza tangu mwaka elfu mbili na tano na kumaliza utawala wa miaka 16 wa chama cha Conservative chini ya Chancellor Angela Merkel. Social Democrat kufikia Jumapili kilikuwa na asilimia 25.5 mbele ya kile cha Merkel kilichokuwa na asilimia 20.0. Wakati kukiwa na zaidi ya dozi milioni 40 za ziada za corona, maafisa wa afya wa Marekani wamesema kwamba zitatosha wakongwe wanaohitaji chanjo ya tatu maarufu kama booster, pamoja na watoto wadogo ambapo chanjo zao zinatarajiwa kuidhinishwa hivi karibuni. Idadi ya watu wanaohitaji chanjo inatarajiwa kuongezeka maradufu wiki hii kufuatia tangazo la serikali la wiki iliyopita la kuidhinisha utoaji wa chanjo za booster. Licha ya juhudi za serikali za kurai watu kupokea chanjo kwa kuwaahidi zawadi za aina mbalimbali, bado kuna watu takriban milioni sabini ambao hawajapokea chanjo zao hapa Marekani. Matangazo ya Kumekucha cha Afrika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi Hadija Riami, mwelekezi wetu Jumbe Hamza. Mimi naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana na Harison Kamau. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema.