No, I'm just laying here alone. Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Safi kabisa, ni Jumatatu nyingine tunakutana hewani katika matangazo yetu ya VOA Express, yakiwa ni majira ya alasiri hapa Washington DC. Popote ulipo msikilizaji, na kukaribisha kwa mikono miwili waandamane nasi hadi tamati, takriban dakika 30. Jina langu ni BMJ Mridhi. Safi kabisa. Na mimi hapa ni Sunday Sanday Shomari, msikilizaji, kama kawaida nimekusha jaachere kama pishi la mchele tayari kabisa kumegushia vitu vizito ambapo kama ilivyo kawaida yetu tumekuandalia mengi ikiwa ni pamoja na habari za dunia barazani, hali kadhalika yavumayo kwenye mitandao. Kweli kabisa, Sande. Naona tuanzie na stori ambayo imekuwa ikifuatiliwa kwa karibu mno tangu hapo jana, wakati ambapo wapiga kura nchini Ujerumani walianza zoezi la kumtafuta mrithi wa chansela wa nchi hiyo Angela Merkel. Baada ya kura kuhesabiwa, mgombea wa kiti cha uraisi na ambaye ni kiongozi pia wa chama cha Social Democrat Olaf Scholz ametangazwa kwamba ameshinda na amewahakikishia Wajerumani kwamba ataunda serikali mpya kwa haraka kabla ya Krismasi mwaka huu, baada ya ushindi mdogo kabisa dhidi ya chama chake Angela Merkel cha CDU, yani Christian Democratic Union. E, kiongozi huyu wa chama cha kushoto kati SDP alisema kwamba hata baada ya chama cha CDU kukataa kutangaza kwamba kimeshindwa ataunda serikali mpya. Abdu Shakur Abud amezungumza na mchambuzi wa maswala ya kisiasa mjini Berlin Dr. Harrison Mwilima na kumuuliza kwanza, matokeo hayo yanayaashiria nini katika siasa za Ujerumani? Hii ina maana kubwa sana katika uchaguzi wa Ujerumani kwa sababu, kama ulivyosema, uchaguzi mwe, ni ushindi mwembamba hiki uh, chama cha SPD cha mrengo wa kushoto wa kati kimepata asilimia ishirini na tano nukta saba na hiki chama kinachofuata cha muungano wa wahafidhina cha CDU CSU ambacho ndio cha kansela Angela Merkel kimepata asilimia ishirini na nne nukta moja sasa hii inamaanisha kwamba vyama hivi haviwezi vikaunda serikali, kwa maana ya kwamba chama kama cha SPD hakiwezi kuunda serikali kama chenyewe, na hivi vyama muungano wa vyama vya kiafidhina navyo haviwezi kuunda serikali. Sasa hiyo inamaanisha inabidi vilete hivi vyama vingine vidogo. Mfano, kuna hiki chama cha watunza mazingira eh, Die Grunen kimepata asilimia kumi na nne nukta nane, na kuna hiki chama cha waliberali cha wapenda wapenda wafanyabiashara kimepata asilimia kumi na moja nukta tano. Kwa hiyo hii inamaanisha hivi vyama vidogo ndio vina umuhimu mkubwa sana, au kwa Kiswahili kingine, au kwa lugha ya Kiingereza tunaweza tukasema hawa awa ndio kingmakers, kwa maana ya kwamba wao ndio watamwezesha aidha chama cha huu uh, uh, muungano wa vyama vya kiafilina kuunda serikali au hiki chama cha SPD kuunda serikali. Kwa hiyo inamaanisha pia kutakuwa kuna majadiliano marefu sana kuelekea kuunda serikali inayofuata. Kwa hivyo na vilevile vile inaonekana kwamba kwa mara ya kwanza kutakuwa muungano wa vyama vitatu, maanake inabidi vyama vitakavyotawala viwe na asilimia hamsini za kura na inaonekana kwamba itakuwa ni vyama vitatu. Ina maana gani? hii kwa namna moja au nyingine tunaweza tukasema ni nzuri kwa Ujerumani wewe, eh? Upo hapo Washington, nyie hapo Marekani mmezoea vyama viwili, lakini hii kuwa na vyama vingi inamaanisha pia kwa Ujerumani ni kuelekea siasa nzuri, kwa sababu katika hivi vyama, kila chama kina sera zake. Eh, kuna vyama ambavyo tunaweza tukasema havikai katika chungu kimoja, lakini kutokana na ma maslahi ama kiangalie kinaweza kikaachia nini na kinaweza kikakubali nini ili kuhakikisha serikali inaundwa. Kwa hivyo inaonyesha kwamba Angela Merkel atabaki madarakani kwa muda mpaka serikali ipatikane. Ni kweli kabisa hapo. Sasa inamaanisha yeye atakuwa kama kiongozi wa mpito sasa. E, kwa maana hiyo mpaka serikali itakapokuja kuundwa ndo yeye ataachia madaraka, mpaka watakapoweza kutengeneza hiyo serikali ya muungano. Huyu uh, mgombea wa chama cha SPD Olaf Scholz yeye amesema, uh, atahakikisha mpaka kufikia Christmas atafanya mazungumzo na kuweza kuunda serikali. Vile vile huyu uh, mgombea wa chama cha, wa vyama vya muungano vya wafidhina Olaf, uh, Amin Laschet yeye pia amesema anategemea kufanya mazungumzo ya kuunda serikali na pia amesema kwamba mpaka kufikia Christmas yeye atahakikisha amepata muungano. Ni Dr Harrison Mwilima, mchambuzi wa masuala ya siasa akizungumza na Sauti Amerika kutoka Berlin, Ujerumani. Tukitoka Ujerumani sasa, tuangalie nini kimejiri nchini Tanzania. Rais wa nchi hiyo Samia Suluhu Hassan amesema masoko ambayo yamejengwa sehemu ambazo hazifiki ama hazifikiki labda yageuzwe kuwa kumbi za harusi ili fedha zilizotumika kuyajenga zirejeshwe. Mazirudi aliyasema hayo katika mkutano mkuu maalum wa uchaguzi wa viongozi wa Jumuia ya Tawala za Mitaa katika nchi ya Tanzania, ALAT, ambao unafanyika katika makao makuu ya nchi hiyo kule mjini Dodoma. Mwenzangu Sandi Shomari kuhusiana na hilo amezungumza na James Mbatia, huyu ni mwenyekiti wa chama cha NCCR Mageuzi, na kwanza akataka kujua amepokeaje kauli hiyo kauli ya Mheshimiwa Rais aliyoitoa leo, leo ni uendelezaji ni okay, wa kauli ambazo hazina matumaini kwa Watanzania, ni janga jingine la kiuongozi kwa sababu uh, um, tawala za mikoa na serikali za mitaa, wizara hiyo iko kwenye ofisi ya rais na waziri mwenye dhamana na tawala za mikoa na serikali za mitaa ni rais mwenyewe. Kwa hiyo kwa maudhui yenyewe, rais anajilalamikia yeye mwenyewe mwenye, mwenye, mwenye, mwenye dhamana na kwenye uongozi ambao ni shirikishi kusheka utaratibu mahali usipozifuata, ni janga. Kwa hivyo malalamiko ya Mheshimiwa Rais anajilalamikia mwenyewe kuto kusimamia inavyotakiwa rasilimali fedha za Watanzania rasilimali wa watu za Watanzania na rasilimali nyinginezo zenye kukuza mifumo imara na endelevu yenye kukuza utu wa binadamu. Sasa na hii imeanza tangu serikali ya awamu ya tano walipohamisha tawala za mikoa na serikali za mitaa kutoka kwenye ofisi ya waziri mkuu wakapeleka kwenye ofisi ya rais, ambapo sasa rais anajiindukizia madaraka mengi, mpaka akasimamie wakurugenzi, akasimamie madisi, akasimamie madasi, akasimamie makatibu tawala wa mikoa, akasimamia wakuu wa mikoa. Sasa pengine kutokana na hilo, ushauri wako ni nini? Badala ya kulalamika, aulize kwa nini imetokea hivyo. Badala ya kulalamika aulize waliosababisha hiyo nani anawajibika? Nakusema ni uwajibikaji, ni kiongozi anayeongoza mwenye dhamana, kwa hiyo anatakiwa yeye mwenyewe ndio awajibike esigrio ya mambo yaliyotokea, sababu hawezi kujilalamikia mwenyewe. Kwa hiyo ni ushauri tu na ni shauri tena, kweli mambo yanayoendelea namna hii, hii ni janga kwa taifa, kwa sababu yanakatisha tamaa, ukizingatia vijana wetu wengi hawana ajira, umaskini unaongezeka, hali angena kubwa, ya njia inakuwa ni kubwa. Tabia ya nchi imejikita hapa, hali ya ugonjwa wa, wa, wa, wa covid kumi na tisa uviko, ambao ndio janga kubwa la kidunia hapa kwetu, tumechanja kama watu laki tatu tu nana nakitu, ambao ambao na kitu ambayo, ndio nchi ya mwisho duniani. Kwa hiyo tunliangalia kwenye mambo ambayo ni makubwa na ya msingi. Kwa hiyo haya mambo yanayotokea sasa tujitazame upya. Inabidi mtu yoyote mwenye hekima na busara, tukae chini tuzungumze, tuangalie utaratibu wa mfumo wetu wa kikatiba, mfumo, mifumo yetu ya kisheria, mifumo yetu ya kikanuni, nani amewajibika kwa nani? tunaweza tukajifunza kwenye mataifa mengine ili tuweze tukatumia rasilimali za Watanzania vizuri, rasilimali akili za Watanzania, rasilimali uwezo wa Watanzania, rasilimali watu wa Watanzania, rasilimali vijana wote wa Watanzania, na wako wazuri tu, wazuri na viongozi walio wazuri, na rasilimali pesa za Watanzania ambazo ni kodi za Watanzania zitumike chanya badala ya kulalamika na kutoa kijeni au kutoa matamshi ambayo hayaleti matumaini kwa Watanzania, Watanzania wazidi kusononeka. Ni mchambuzi James Mbatia akizungumza na VOA Express kutoka Dar es Salaam. Kumbuka haya ni matangazo yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC kila siku kuanzia Jumatatu hadi Ijumaa, msikilizaji, na sasa naona ni wakati mwafaka kukuletea habari za dunia Sunday. Mali inaweza kusogeza mbele uchaguzi wa rais na wabunge kutoka mwishoni mwa Februari ili kuzuia wa uhalali wake kupingwa. Waziri mkuu anayeshughulikia mabadiliko ya baada ya mapinduzi alisema hayo hatua ya Mali kurudi kwenye demokrasia kufuatia kupinduliwa kwa rais Ibrahim Boubacar Keita mnamo mwezi Agosti mwaka elfu mbili na ishirini kunafuatiliwa kwa karibu katika eneo hilo ambao limepata mapinduzi manne katika miezi kumi na tatu, mawili kati yao huko Mali. Chini ya shinikizo kutoka jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika ya Magharibi ECOWAS, ambao ni umoja wa kikanda viongozi wapya wa jeshi la Mali walikubaliana kipindi cha mpito cha miezi kumi na nane ambacho kitahitimishwa na uchaguzi wa rais na wabunge bunge Februari 27, 2022, lakini katika mahojiano ya Radio France International na France 24 siku ya Jumapili, waziri mkuu wa mpito wa Mali, Choguel Maiga, alisema tarehe hiyo inaweza kuahirishwa kwa wiki mbili, miezi miwili au miezi michache. Kalenda ya uchaguzi ilizingatia mahitaji ya ECOAS bila kuangalia ni hatua gani za lazima ziweze kuchukuliwa kuweza kufikia hapo. Maige alisema hayo, na jambo kuu kwetu si lazima iwe Februari 27, kuliko kufanya uchaguzi ambao hautashindaniwa. Maige alisema, tarehe ya mwisho itaamuliwa mwishoni mwa mwezi wa Oktoba. Majaribio mapya ya dawa yanayotengenezwa kutokana na bomba la kutulia moshi wa magari unawapa wasiwasi maafisa huko Kinshasa na kusababisha kampeni ya kuondoa mkanganyiko huo na mambo yanayohusiana na wizi mwingi wa vipuri vya magari. Mwezi Agosti, polisi ilikamata karibu watu mia moja wanaodaiwa kuwa wafanyabiashara na watumiaji wa dawa hiyo iitwayo bombe, ambayo inamaanisha kuwa na nguvu katika lugha ya Kilingala. Kufuatia mwito wa kuchukua hatua wa Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi, jambo hili la kijamii inahitaji uwajibikaji wa pamoja na taifa zima, Chisekedi aliwaambia. Korea ya kusini hivi karibuni itaanza kutoa chanjo ya ziada ya COVID kwa watu walio katika hatari kubwa ya kuambukizwa virusi hivyo, waziri mkuu wa nchi hiyo alisema siku ya Jumapili. Kim Bokiam alisema wafanyakazi wa huduma za afya na wazee watakuwa miongoni mwa vikundi vinavyozingatiwa kuwa kwenye hatari kubwa zaidi. Taasisi ya kudhibiti na kuzuia magonjwa ya Korea inatarajiwa kutangaza mipango ya kampeni ya chanjo ya ziada siku ya Jumatatu. Programu hii ya nyongeza inasababishwa na kuongezeka kwa kesi za COVID-19 kufuatia sherehe ya hivi karibuni ya Korea Chusok ijulikana nayo, ambayo ni siku kuu ya mavuno ya siku tatu. Katika wiki za karibuni, kesi mpya za maambukizi zilizotokana na asilimia 85 ya watu ambao wa hawakuwa wamepewa chanjo kamili, waziri mkuu alisema, kulingana na gazeti la New York Times. Mjumbe wanne wa, wa msafara wa Brazil kwenye mkutano mkuu wa umoja wa Mataifa amekutwa na COVID-19. Pedro Guimaraes alisema siku ya Jumapili amepatiwa chanjo kamili na hana dalili yoyote, na amekuwa katika karantini tangu siku ya Jumatano. Na wakati rais Xi Jinping wa China wiki iliyopita alipotangaza nchi yake kujenga mitambo ya makaa ya mawe nje ya nchi kutojenga, wanaharakati wa mazingira walifurahi. Ni rahisi kuona kwa nini China ni msaidizi mkuu wa kifedha wa mitambo ya umeme inayotumia makaa ya mawe ulimwenguni kote, ambayo hutoa gesi chafu inayosababisha mabadiliko ya hali ya hewa. Kufuatia tangazo hilo, nchi zote zenye uchumi wa juu duniani sasa zimejitolea kukomesha ufadhili unaungwa mkono na serikali kwa makaa ya mawe nje ya nchi. Korea Kusini na Japan zilitoa hadi kama hiyo ya kumaliza kufadhili makaa ya mawe mapema mwaka huu. Unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa Washington DC. Bila shaka kipande hicho cha mziki kinaashiria kwamba tunaingia kwenye kipengele unachokipenda msikilizaji, cha barazani, kwa sababu kumekuwa na ripoti nyingi za wanafunzi kupakiwa kwenye e, magari kama magunia, ikiwa ni kwenye matatu, bodaboda, bajaji na kadhalika, katika hasa ukanda wa Afrika Mashariki na leo tunakuuliza nini kifanyike kuhakikisha kwamba wanafunzi wengi kwa pamoja hawawezi eh, kupakiwa ama kuwekwa kwa pamoja kwenye bodaboda na tuseme pia magari mengine ya kubeba abiria wakipelekwa au kurudi kutoka shuleni nafasi ni yako sasa msikilizaji eh, kwanza taja jina lako na pahali ulipo kisha uchangie mada ya leo Vijana waache kupatiwa mishikaki na bodaboda, kwa sababu bodaboda naweza wakahatarisha, kwa sababu bodaboda wenyewe wanajali tu pesa. wenyewe wenyewe, waabiria ndo wakukataa, wasipakiwe mishikaki na bodaboda boda. Kama vijana wadogo watoto wadogo walipakiwa wa wa wa wa mishikaki, ina maana polisi waajibike kuwakamata hao hao mabodaboda wanaowapakia watoto wadogo mishikaki lakini ungesema wachukuliwa hatua zinakaaje, wale ambao wanawapakia hasa watoto uh, kama mshikaki unavyosema, kama wakikamatwa? Ndiyo. kama wakikamatwa yani, bodaboda akikamatwa amepatia watoto wadogo mshikaki, ni maana anyanyonya hata kile kibali cha cha nani ya a a hata eenya u asiendelee kupatia tena, fanya kazi ya bodaboda -boda tena, kwa sababu mapakia watoto wadogo. Asante sana kwa mchango wako. Ah, naitwa Ramadani Abdallah Kaponge, nipo nchini Kenya, Kitui. Swala la wana bodaboda kuwajaza watoto kwenye pikipiki kwa kwa kwa kisingizio kwamba wanataka kujenga uchumi ni swala ambalo ni hatari kuliko faida yenyewe. Kwa hivyo naomba sana maafisa wa trafiki walichukulia hili swala maanani na kuweza kulifuia makindi, kwa sababu si biashara hili bali ni kuhatarisha maisha. Aheri upate kidogo ambacho kitakufaa na kulinda taifa kuliko kutaka kingi itakachobomoa taifa. Maanake nini? Wale watoto wanaojazwa kwenye pikipiki ni kizazi cha kesho. Wanapojazwa pale halafu itokee kwamba ajali imetokea wale watoto wakapotelea kwenye uh, kwenye ile safari, haitakuwa ni kaida, bali ni hasara. Kwa hivyo macho yangu na kilio changu chote nakielekeza kona trafiki waweze kuweka sheria kali, waweze kuwachukulia hatua kali wale ambao wana bodaboda ambao wanawabeba watoto bila kuangalia idadi. Naomba Asanteni sana wasikilizaji wetu kwa wako uh, na, senjue, kuchangia kwa njia ya simu vilevile. Mamboni mengi kukumbusha tu, ni kwamba tumemaliza na tumeuliza nini kifanyike kuhakikisha kwamba wanafunzi wengi moja, jazi, bodaboda, wa kipileko, kuludi, kwa pamoja hawajazi kwenye bodaboda wakipelekwa au kurudi kutoka shuleni. Kwenye kurasa yetu wa Facebook naona mmejimwaga kweli kweli, naanza naye huyu, ni Eric Ivan Mkonyi anasema: wa Kisesa, Tanzania, miundombinu ya barabara siyo rafiki kwa baadhi ya mashule, hivyo nalazimu wanafunzi kujichangia nauli ili wapande bodaboda. Serikali akikisha kwamba miundombinu inakuwa imara ili hata magari makubwa yaweze kufika mashuleni kipindi chote cha kiangazi, hata masika. Naye malikuishas Alexis Kambale kutoka DRC anasema kujazwa hivyo kwenye bodaboda kunaonyesha umaskini. Eh, sioni kama pale cha kufanyika nini, kila mtu ana uwezo wake. Hatuwezi kujilinganisha na wengine. Ikiwa hakuna madhara, acha wajazane hivyo, sababu cha msingi wafike salama. Lakini wakijazana hivyo, ndugu yangu Alexis, kufika salama ni kitu kigumu sana. Haya, kwa upande wangu, namuona Douglas kari, anasema kama kawaida. Huyu ni Douglas kutoka hapa magharibi mwa Kenya. Juhudi ambazo yafaa zichukuliwe ni kwamba serikali iweze kujenga shule ama vyuo vinginevyo ambavyo viko karibu na wanafunzi na jambo lingine ni kuwa iki, iweze kununua mabasi kwenye shule, na pia wazazi waweze kuwapeleka wanafunzi kwa shule za karibu, na kwa wale wakubwa waweze kununuliwa vijibaisikili wakitumia moja kwa moja wao wakivitumia moja kwa moja katika usafiri wao wa kila siku. Bila shaka eh, hilo ni suala nzuri la kulitafakari, kulifikiria, Douglas Carrick. Ijapokuwa wengine watalalamika kwamba, ah, hiyo itakuwa ni harama kubwa, lakini ni gumzo linaloendelea. Jazari Hasani Kumkatila anasema yuko kule Mtongwele, Mtwara, Tanzania. Anasema ni kuondoa mfumo wa kuwasafirisha watoto mpaka shule, badala yake ni kuishi kutegemea na hali, kutegemea na hali ya maumbile, yani kwenda kwa miguu pale usafiri kama huo unapokosekana. Sande na mambo ndivyo anavyokwenda kwenye Vyo Express, msikilizaji, mewakati wakati wakati akupa kibao cha muziki. Unajua, kama tusemavyo express bila muziki hujasukumu gurudumu lake, basi moja kwa moja msikilizaji, mana muziki iokizigenza me naye mwanamuziki Juno Kizigenza ee, kinatoweka chini kwa chini hapa. Msikilizaji, hebu sasa tugeukie masuala ya ajira. Leo ikiwa Jumatatu Septemba tarehe 27, ni siku ya utalii ulimwenguni ambapo nchini Kenya maonyesho ya bidhaa na vyakula yameandaliwa katika mji wa kitalii wa Mombasa. Hapa mjasiriamali mmoja kutoka eneo hilo anasema kazi inayompa riziki ya kila siku ni kuandaa vyakula vya kiasili ambavyo vinawavutia watalii wa nyumbani na wale pia wa kigeni. Tumsikie kama alivyozungumza na mwenzetu Josephat Kioko akiwa pwani ya Kenya, katika kitengo hiki cha kama huna kazi. Uh, mimi kwa jina naitwa Nabil Fakru, tent yangu na nini yo oh, chicken tikas, mbavu na mguu, tuna mabuyu, tuna snacks uh, tofauti za za kababu za tuna na uh, sambusa mboga, sambusa nyama na spring rolls za kuku, basically hiyo ndio Swahili uh, Swahili dishes tunazo. Tuapendelea sana wazungu wa waregee Kenya, wa waregee Mombasa, especially for us. Na sisi wenyewe ni ni watu wa karimu, tunapenda kukaribisha watu, hiyo hiyo ni kwa sababu ya babu zetu. Mimi zamani nilikuwako pale, nilikuwako mtoto, mi nakumbuka nikipita mtaani, wazee wako pale, na kama siwasalimii napigwa <laughs> napigwa kweli, kwa sababu salamu ni muhimu na kalcha zetu za, za Kiswahili ni lazima mtu, mtu mdogo na mrespect mkubwa ni Mombasa. Hata mpaka sahii ukiona, lazima usalime watu, hata mtu ujui sasa ukienda pahali kama pale pengine pale bara ama nini, ukisalimia mtu anashtuka. Tuwaomba wazee pia sisi tu, tuwafundishe watoto tu wetu kusalimia watu wakubwa, wasalimie watu wadogo. Unajua muhimu sana kama mtalii akikuja na akikaribishwa vizuri yeye pia ataenda kuambia wenzake. Unajua, kusema ukweli kwa Covid imeumia kila kila mtu kila mtu umeumia maanake, especially kwa restaurant utaona, kwa sababu ya hiyo virus iko around so everyone is afraid staying at home but hiyo uh, mambo ya chanjo na nini itatusaidia sana, kusema kweli, kibiashara ilikuwa tumefunga kabisa. Kwa mfano kama utalii imepotea sana Mombasa, na sisi tukifanya mradi kama hizi ndo utalii itakuja. Mradi kama hizi ndo imetusaidia sisi tutoke na, na tufanye kazi na itasaidia watu watujue chakula zetu na pia tourism <ssing> wa, itaregea watu watapenda kwenda kujipumbwaza na famili yao na nini wale vitu vizuri bali kuna security. Haya basi, ni ushauri wake huyo mjasiria mali kutoka nchini Kenya, wakati dunia ikiadhimisha siku ya utalii duniani, ambao utarejea tena katika mada hiyo baadaye kidogo. Msikilizaji, ni matangazo ya VOA Express ambapo tunasikika pia kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Mbeya Highlands FM ya Mbeya Tanzania, Nuru FM ya Iringa Tanzania, Hit FM kule Zanzibar, Voice of Muhabara ya Kampala na UBC Redio Uganda, zote hizo zikiwa nchini Uganda, Redio Soleil na vilevile vile RTGL za Butembo huko DRC. Radio Progress na Radio Sango Malamu za Bunia huko huko DRC. Radio Citizen na Radio Kaya FM kule nchini Kenya. Unaweza pia kusikia matangazo haya na mengine kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. BMJ, sasa tuangalie nini kinachovuma kwenye mitandao. Kazi kwako, mzee wa kazi. Kwa kweli mitandao imevuma kweli kweli, ni mengi sana, kama ambavyo huwa anasema tukitoka kwa weekend, watu huwa wanazungumza mambo mengi na inayovuma sana stori hii leo sio hata kutoka eneo la afrika mashariki na kati lakini ni kote kote. Eh, rais wa korea kusini Moon Jae-in amepiga marufuku ulaji nyama ya mbwa. Hayo yote yametokea leo Jumatatu, kwa mujibu wa ofisi yake, ah, wakati ikizungumzia utamaduni huo ambao umekuwa ni kero kubwa kwa jumuiya ya kimataifa e, ni nyama ambayo imekuwa sehemu ya vyakula vya korea kusini kwa muda mrefu huku karibu mbwa milioni moja wakiaminika kuliwa kila mwaka, lakini wanaeleza kwamba matumizi yameporomoka katika e, miaka ya karibuni. Yaani e, nyama za mbwa zinazoliwa zimepungua katika miaka ya karibuni kutokana na watu kuanza kuchukulia wanyama hao kama marafiki badala ya mifugo ambao wanaweza kutumika e, kama chakula. Ni utamaduni huu ambao e, hivi sasa umetangazwa kwamba ni mwiko, a, ambapo e, rais huyu amesema miongoni mwa a, kizazi kipya e, inakuwa sasa hawawezi kula nyama ya mbwa, huku shinikizo likiongezeka e, kutoka kwa wanaharakati wa haki za wanyama. Yanayotokea ni kwamba mbwa kwa kweli e, ni, ni mfugo au tuseme ni mnyama ambaye eh, kwa maeneo mengine mengi duniani hufugwa kama rafiki wa binadamu na hutumiwa katika eh, eh, kuhakikisha kwamba kuna usalama, lakini katika eh, nchi mbali mbali zikiwemo baadhi nchi za Afrika hususan eh, kule upande wa Afrika Magharibi huwa wana mla mbwa eh, lakini sasa eh, rais eh, G, eh, Moon Jae-in amesema muda umefika kupiga marufuku Eh, kwa busara ulaji nyama ya mbwa. Na inaelezwa kwamba sekta ya ufugaji mbwa imekuwa sana nchini Korea Kusini eh, huku kukiwa na ongezeko la watu ambao wanaishi na mbwa wao nyumbani akiwa pamoja, ikiwa ni pamoja na rais huyo huyo ambaye sasa ametangaza kwamba ni wakati wa kupiga marufuku ulaji nyama ya mbwa. Sijui itakuwaje kwa sababu unajua wale ambao wamezoea, eh, kile kitoweo Eh, kusema tu raisi kusema kwamba amepiga marufuku hiyo, uh, ni kauli sijui, katika utekelezaji wake itakuwaje. Twende nchini Kenya. Habari za kuhuzunisha msikilizaji, katika kuvuma kwenye mitandao yanayovuma kule ni kwamba mili minne ya watu imechukuliwa kutoka kwa mito kadhaa katika kaunti moja inayojulikana kama Kiambu ndani ya saa 24 zilizopita, na sasa hii imeongeza wasiwasi mkubwa kuhusu fumbo la mauaji yanayoendelea ambapo watu wanauawa katika maeneo mengine na baadaye kutupwa kwenye mabwawa au kwenye mito katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Vyombo vya habari vimeripoti kwamba jana jioni, yaani Jumapili, miili ya wanaume wawili na wa mwanamke mmoja ilionekana na wenyeji ikielea katika mto uitwao Chania ambao unapakana na kaunti za Kiambu na Machakos. E, bila shaka ni swala tutaendelea kulifuatilia, lakini naona muda wangu hapa pia umekatika. Katika e, yale yanayovuma mitandaoni, Sande. Sawa kabisa BMJ Muridhi, umeangusha vitu vizito kwelikweli, lakini una muda nao unaelekea kutupa kisogo. Lakini kama ulivyosema, tunalizungumzia swala hili la utalii kidogo. Tumeuliza wasikilizaji wetu swali tukisema hivi leo Septemba 27, 2021 ni siku ya utalii duniani. Je, kushuka kwa utalii kumeathiri vipi hali ya maisha nchini kwako? Basi nianze moja kwa moja na Antdc Anakret au Baba Mulukuzi akiwa Bukoba, Tanzania, anasema binafsi, naona kumeniathiri kwa kiwango kikubwa, maana mimi e, natumia kuwazungusha watalii mlima wa Kilimanjaro. Baada ya kuingia ugonjwa wa Covid 19 imeniathiri sana, nikayumba kiuchumi mpaka sasa nimeshindwa kutimiza malengo yangu ya. Pole sana kwa kweli, muda ukimbia, hata sidhani kwamba dakika thelathini zimeisha, lakini ukuta e, saa pale kwenye ukuta haidanganyi. Shukran msikilizaji, ambapo umeandamana nasi kwa takriban dakika thelathini hadi tamati. Mwelekezi wa VOA Express hii leo amekuwa ni Daniel Brown, asante sana Daniel Brown. Msimamizi wa matangazo Hadija Riyami, shukran Hadija Riyami. Mimi ni BMJ Mridhi na nimeshirikiana na mwenzangu Sandi kwa pamoja tunawaaga tukiwatakia jioni njema kutoka hapa Washington.