ai hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka washington dc assalamu aleikum mpendwa msikilizaji hujambo popote pale ulipo hapa studio mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni sandy shomari tunakukaribisha kwenye matangazo yetu ya jioni hii leo jumatatu tarehe 27 mwezi septemba mwaka 2021 Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika kwenye maeneo ya Afrika Mashariki na kati pamoja na Maziwa Makuu. Pia nasikika katika masafa ya FM na sehemu mbalimbali kupitia mtandao wetu voaswahili.com. Miongoni mwa ripoti za kuandalia hii leo kwa matangazo yetu ya leo jioni ni juu ya hali mbaya ya ukame huko Kenya, ambako karibu watu milioni 1.2 wanakabiliwa na njaa kulingana na chama cha Msalaba Mwekundu. Na katika ripoti nyingine hii leo, wafanyabiashara wa miji kadhaa mashariki mwa Congo wanamtaka Rais Tshisekedi kuchukua hatua za kuzuia mashambulizi yanayofanywa na wapiganaji wa ADF yanayolazimisha kukimbia kutoka miji yao hizo basi ni baadhi tu za ripoti za kuandalia kwa hii leo jioni. Lakini kwanza, kabla ya kuendelea mbele, na mpisha Sande Shomari atusomee taarifa ya habari. Mali inaweza kusogeza mbele uchaguzi wa rais na wabunge kutoka mwishoni mwa Februari ili kuzia uhalali wake wa kupingwa. Waziri mkuu anayeshughulikia mabadiliko ya baada ya mapinduzi alisema hatua ya Mali kurudi kwenye demokrasia kufuatia kupinduliwa kwa rais Ibrahim Bobakar Keita mnamo Agosti 2020 kunafuatiwa wa karibu katika eneo ambalo limepata mapinduzi manne katika miezi 13, mawili kati yao huko Mali. Chini ya shinikizo kutoka jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika ya Magharibi, ECOWAS, ambao ni umoja wa kikanda, viongozi wapya wa jeshi la Mali walikubaliana kipindi cha mpito cha miezi 18 ambacho kitahitimishwa na uchaguzi wa rais na wabunge Februari 27, lakini katika mahojiano na Radio France International na France 24 Jumaapili, waziri mkuu wa mpito wa Mali Choguel Maiga alisema tarehe hiyo inaweza kuahirishwa kwa wiki mbili, miezi miwili au miezi michache. Kalenda ya uchaguzi ilizingatia mahitaji ya ECOWAS bila kuangalia ni hatua gani za lazima zichukuliwe kufikia hapo, Maiga alisema. Jambo kuu kwetu si lazima iwe Februari 27 kufanya uchaguzi ambao hautashindaniwa, Maiga alisema tarehe ya mwisho itaamuliwa mwishoni mwa Oktoba. Wanafunzi wengine kumi ambao walitekwa nyara kaskazini mwa Nigeria wamechiliwa huru baada ya kulipwa fidia kulingana Kikristo, lakano, na ushirika wa Kikristo wa jimbo la Kano na kueleza kwamba ni wanafunzi kumi na moja tu waliobaki ambao hawakuchiliwa huru. Mkuu wa chama hicho Joseph Hayab alisema wanashughulikia kuachiliwa kwa wanafunzi waliosalia. Hili ni kundi la nne la wanafunzi kuachiliwa na watekaji nyara hao. Jumla ya wanafunzi mia moja na kumi aidha wameachiliwa au wametoroka hadi sasa. Wanafunzi wengine mia moja na ishirini na moja kutoka shule ya upili ya Bethel walitekwa nyara Julai tano katika jimbo la Kaduna kaskazini mwa Nigeria. Watatu kati ya watekaji nyara hao walikamatwa na polisi, ambao waliweka mbele ya umma wiki iliyopita. White House imetangaza hii leo kwamba mshauri wa usalama wa kitaifa wa rais wa Marekani Joe Biden Jake Sullivan anasafiri kwenda Saudi Arabia, Umoja wa falme za Kiarabu, akifuatana na mjumbe maalumu wa Marekani kwa ajili ya Yemen kwa ajili ya hali ya nchini Yemen. Sullivan atakutana na mwanamfalme mrithi Mohamed bin Salman pamoja na naibu waziri wa wa ulinzi Khalid bin Salman kaka wa mkuu wa mwanamfalme, kulingana na ripoti ya AP iliyotangaza habari hiyo mwanzo. Biden amechuku, amechukua msimamo mkali zaidi kuelekea Saudi Arabia kuliko mtangulizi wake Donald Trump, akiukosoa ufalme huo juu ya rekodi yake haki za binadamu, wakati akitoa ripoti ya ujasusi ya Marekani mapema mwaka huu ikimhusisha iki mwana mfalme wa Saudi Arabia na mauaji ya mwanahabari wa nchi hiyo Jamal Kashogi. Hata hivyo mwanamfalme huyo anakanusha kuhusika. Mapema mwezi huu FBI ilitoa waraka mpya uliotangaza kuhusu uchunguzi wake wa Septemba 11, 2001 mashambulizi dhidi ya Marekani na madai ya serikali ya Saudi kuunga mkono utekaji nyara kufuatia agizo la kiutendaji la Biden. Ufalme huo kwa muda mrefu umesema hauhusiki na mashambulizi hayo. na mgombea wa kiti cha kansela la Ujerumani na kiongozi wa chama cha Social Democrat Olaf Scholz amewakikishia Wajerumani kwamba ataunda serikali mpya kwa haraka kabla ya Krismasi, baada ya ushindi mdogo kabisa wa chama chake dhidi ya chama cha Angela Maco cha CDU. Kiongozi huyo wa chama cha kushoto kati SPD alisema hayo baada ya kiongozi wa chama cha CDU Armin Laschet kukataa kutangaza kwamba ameshindwa na kusema kwamba yeye pia ataunda serikali mpya pia kabla ya Krismas. Abdu Shakur Abud aripoti kamili Akizungumza na waandishi wa habari hii leo kwenye makao makuu ya chama cha SPD, kiongozi wa chama hicho Scholz anasema kwamba ushindi mdogo ambao chama chake kimepata kinampa mamlaka ya kuunda serikali ya mpito na kwamba hamna haja ya kuwa na wasiwasi, kwani ni utamaduni wa Ujerumani kuwepo na mazungumzo ya kuundwa serikali baada ya uchaguzi mkuu uliokuwa na ushindani mkubwa. Scholz anasema kwamba anania kuunda serikali kwa haraka iwezekanavyo na vyama vya kutetea mazingira cha green na cha kiliberali cha FDP. Chama cha SPD cha mrengo kushoto, Zakura, wa kati kushoto kimepata asilimia 25.7 za kura, huku muungano wa hafidhina CDUCSU kimejipatia asilimia 24.1. Chama cha kutetea mazingira kimetoka kwa mara ya kwanza nafasi ya tatu kikiwa na asilimia 14.5 za kura, na chama cha kiliberali FDP kimepata asilimia 11.5. Chama cha kijani kinasema kinataka kuwa na mazungumzo kwanza na chama cha kiliberali cha FDP juu ya swala la serikali ya muungano kabla ya kuzungumza na SPD. Itakuwa mara ya kwanza nchini Ujerumani kwa vyama vitatu kuungana na kuunda serikali, ambapo chama cha kutetea mazingira kimefanya vizuri kuchukua nafasi ya tatu iliyokuwa inashikiliwa daima na chama cha FDP. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Majaribio wa mapya ya dawa yaliyotengenezwa kutokana na bomba la kutelea moshi wa magari unawapa wasiwasi maafisa kwa Kinshasa na kusababisha kampeni ya kuondoa mkanganyiko huo na mambo yanayohusiana na wizi mwingi wa vipuri vya magari. Mwezi Agosti, polisi likamata karibu watu mia moja wanaodaiwa kuwa wafanya biashara na watumiaji wa dawa hiyo iitwayo bombe ambayo inamaanisha kuwa na nguvu katika lugha ya Kilingala. Kufuatia mwito waraisi kongo jamii wa kuchukua hatua wa rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Feliksi Shisekedi, jambo hili la kijamii linahitaji uwajibikaji wa pamoja na taifa zima, Shisekedi aliwaambia mawaziri katika mkutano wa kila wiki. Waziri wa usalama wa ndani hapa Marekani Alejandro Mayocas na gavano wa Texas Greg Abbott wamezozana Jumapili juu ya utekelezaji wa sheria za wahamiaji za nchi baada ya maelfu ya wa wahamiaji wa Haiti kulundikana na kisha kuondolewa kutoka kwenye mji huo ulio kwenye mpaka wa Marekani na Texas, Del Rio. Katika mahojiano kwenye kipindi cha televisheni cha Fox News Sunday, Mayorkas alitetea jinsi serikali ilivyochukua hatua kutokana na vurugu zilizotokea katika mpaka, kulingana na sheria za serikali kuu na kwa kile alichosema kuwa ni moja ya utamaduni wa kujivunia wa kuruhusu wahamiaji kuingia Marekani kutafuta hifadhi na usalama wakikimbia hali mbaya kwenye nchi zao. kuhusu Abot, mkosoaji wa muda mrefu wa Washington, kwa majibu yake kuhusu maelfu ya wahamiaji wa Haiti na Amerika ya Kati, akisema kuwa Mayokas na rais Joe Biden wameachana na ulinzi wa mpakani na badala yake wametuma ujumbe katika dunia kwamba mpaka uko wazi. Abot alizungumza katika mahojiano tofauti kwenye programu hiyo hiyo. Karibu raia elfu thelathini wa Haiti walikusanyika katika mpaka huo kwa kipindi cha siku kumi na saba kuanzia Septemba saba, wakati maelfu ya raia wa Haiti wanarejea Mexico, Marekani imewarejesha zaidi ya elfu mbili kwa kutumia ndege katika taifa hilo la Caribbean. Na maelfu ya wakulima wa India wamezuia usafiri kwenye barabara muhimu na reli ya mji mkuu wa New Deli hii leo, wakiadhimisha mwaka mmoja wa maandamano dhidi ya sheria za kilimo zinazoungwa mkono na serikali ambazo wanasema zitaharibu maisha yao wakulima wameanzisha tena malalamiko yao wakitoa wito wa kufanyika mgomo wa kitaifa siku ya kuadhimisha mwaka mmoja tangu kuidhinishwa kwa sheria hizo. Maandamano na malalamiko hayo yamekuwa mojawapo ya changamoto kubwa kwa waziri mkuu Narendra Modi, aliyepata ushindi mkubwa walipogombania muhula wake wa pili mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Serikali imetetea sheria hizo, ikisema ni muhimu ili kugeuza kilimo kuwa cha kisasa na kwamba sheria zitaimarisha uzalishaji kupitia uwezekezaji binafsi, lakini wakulima wanasema sheria mpya itavuruga kabisa mapato yao kwa kuondolewa kiwango cha bei cha kulazimisha kuuza mazao yao kwa makampuni makubwa kwa bei ndogo zaidi. Nam, asante sana Sandey Shomari. Baada ya taarifa hiyo ya habari, habari yenye uzito kwa hii leo jioni inatupeleka huko Kenya ambapo inaendelea kukabiliwa na makali ya njaa na ukame, hasa kwenye kaunti ya wafugaji hali ya maisha kwa jamii zinazoishi huko inazidi kuwa ngumu zaidi. Wiki tatu baada ya rais Uhuru Kenyatta kutangaza ukame kuwa janga la kitaifa, shughuli za masomo na maisha ya kawaida zimesambaratika katika baadhi ya kaunti, wenyeji wakilazimika kuhama makwao kutafuta chakula na lishe kwa mifugo wao, ambao wengi tayari wameangamizwa na ukame, huko kaskazini mashariki mwa Kenya, kama anavyosimulia Uba Abdi kutoka Nairobi. Jamii ya wafugaji katika maeneo ya kaskazini mashariki mwa Kenya wanakadiria hasara baada ya kupoteza mamia ya mifugo wao kutokana na ukame unaoshuhudiwa maeneo hayo. Wengi wao wanahisi uchungu kuona mifugo wao wakifariki kwa kukosa lishe, huku wasiwasi ikizidi kuhusu mifugo zilizosalia. Ilikuwa mia na kadhaa, sasa wamesema iko sijui kama ni hamsini hivi na bado inakufa tu wanakula tu mjani kavu hii tu wanakula, mjani kavu hii wanakula, iko hapa, unaona hiyo. Ile ingine ile nyasi ambayo inemea, na hiyo sasa imekusha kabisa. Hii sasa hana ya ugonjwa, ni njaa tu ndo anafanya hivi. Hali kama hii imeshuhudiwa mara kadhaa katika maeneo ya kaskazini mashariki kwenye kaunti za Isiolo, Turkana, Wajia, Garissa, Lamu, Tana River, Kajiado na Samburu, wenyeji wakipoteza maisha na mifugo. Makali ya ukame yamezidi huku, joto kali ikiwalazimisha wakazi wa maeneo hayo kusafiri maili ndefu kutafuta maji ya kunywa kwa mifugo na familia zao. Vile hata ukame imefika kila mahali, hata shule. Watoto hawana nini, maji ya kupigia chakula, na walimu pia hawana maji ya nini, ya kuoga au kupiga chakula. Imeanza kupunguka kwa maana, juzi umeletewa maji kidogo hiyo imeanza kuisha, kwa hivyo hata ukame imeingia shule. Hali hii pia imeathiri masomo, baadhi ya wanafunzi wakilazimika kukosa kuhudhuria masomo, wengine wakihama na wazazi wao hadi sehemu zenye maji na chakula. Unajua, kuna watu ambaye wamehama na watoto, ukame ukizidi, walisemekana mimi na mtoto yangu, mtoto hawezi baki hapa mimi niende na mali yangu kidogo. Kwa mujibu wa shirika la Msalaba Mwekundu, watu zaidi ya milioni mbili wako katika hatari ya kukabiliwa na njaa, huku mipango ya dharura ikianza ili kusaidia wale walioathirika. Tayari idara ya utabiri wa hali ya anga imesema maeneo mengi yatapata mvua kidogo katika miezi mitatu ijayo. Mwanamazingira kaunti ya Garisa, Abdikadir Aden, anahoji kuwa huu ni wakati wa jamii kuelimishwa kuhusu mabadiliko ya hali ya anga ili kujitayarisha, na kuangazia swala hilo ni kuwapa elimu ya kutosha kuhusu mabadiliko ya hali ya anga, kwa sababu mambo climate change, dunia nzima imeweza kuzingatia, kwa sababu kuna mabadiliko mengi ambayo yanafanyika. Kama kuna ukame, ukame huwa unaenda kwa muda mrefu. Mvua ikinyesha inakuja ikiwa inaathiri watu, kuna kuwa na mafuriko. Uh, jambo la pili, sehemu hii ya kaskazini mashariki, wakazi wengi ni wafugaji. Wafugaji wameweza kufuga mifugo wengi ambao hawajui watatoa wapi lisha isiponyesha. Wakati huu kumekauka kila mahali. Wakati huo huo, baadhi ya wenyeji kutoka sehemu kame wana wasiwasi ya kuzuka kwa vurugu za kijamii na mapigano kwenye sehemu za malisho, kama ilivyokuwa hapo awali nyakati za kiangazi. Huba Abdi, VOA Nairobi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Nam, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Na sasa tunaelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako wafanya biashara katika miji ya Beni na Butembo huko Kivu Kaskazini pamoja na miji ya Komanda na Mambasa Ituri wamemwomba Rais Felix Tshisekedi kuwapa ulinzi wa haraka, kwani wengi miongoni mwao wamelazimika kukimbia na kuacha biashara zao kufuatia mashambulio ya waasi yanayofanywa mara kwa mara ambao serikali inasema ni wapiganaji wa ADF. Oster Malivika anatuletea ripoti zaidi kutoka Goma. Polikarpe Ndivito anayekuwa na miaka zaidi ya sabini na kiongozi wa wafanyabiashara mjini Butembo fek asema kwa sasa hali ni mbaya kwa wafanyabiashara wa Butembo, Beni, Komanda na sehemu nyingine za Ituri. Tunakosa tufae namna gani? Kuna wengi wametoroka hapa Butembo, wafanyabiashara wa wamekimbilia, wengine hati Kishasa kuogopa kufa wengine wamekimbilia Kisangani, namna gani? Butembo pamoja na Beni, wafanyabiashara wamelazimika kukimbilia miji yenye usalama ikiwemo Kinshasa na miji mingine na hata wengine kukimbilia nchi ya Uganda kuhofia usalama wao kufuatia mashambulizi ya waasi wanaozaniwa kuwa ni ADF, kwani vita ishi. Yani, kuna kosa kelke par fasi fulani naacha viti siishe, saa ingine hakuna uhaki ndi vito vilevile. Ni mfanyabiashara omba rais kuhudumisha usalama wa wafanyabiashara katika maeneo ya mashariki mwa Kongo, wanapitia hali ngumu na biashara yao kudidimia, hasa eneo la Butembo pamoja na Beni. Ni kukufa tu, ni kusema basi, lunakuya, ni kutoa roho, nasema basi, Mungu chukua roho hakuna kitu ingine ni hali imeharibika tu. Sasa ni government aacha hata kufanya makazi zingine zote, alete kwanza huku hatuna lazima ya kitu tunalomba tu kama security, baada ya kushuhudia mauaji hapa na pale, gari zikichomwa moto na waasi ambao serikali inasema ni ADF. Mashirika ya watu wanaofanya taksi za basi pamoja na pikipiki piki wakisema gari nyingi zimechomwa moto na madereva kuuliwa katika maeneo ya Beni, Kivu Kaskazini pamoja na Komanda mkoa wa Ituri, eneo la Irumu, tangu ilipotangazwa hali ya dharura. Kimbula Bakorohen Jabosko ni kiongozi wa ASECO, ikiwa ni muungano wa waendeshaji magari. Iko mambo imekera moyo sisi, tumeteseka sana. Tunakosa nini, tufanye? Watu wangu wa mambre wangu wameteseka, iwe mizigo, iwe watu wa dereva, iwe wa magari zote. Tumepoteza, hatuna tena kazi la kufanya na hatuna, hatunakosa nini tu Tulalamike, tufanye kitu gani? Uongozi wa kijeshi ukisema kwamba hali kwa sasa imetulia na inaendelea kuwa bora, wananchi wao wakiwa na mtazamo tofauti, akisema polikare pendivito kutoka uongozi wa wafanyabiashara. Hatuwezi angalia watu wengine yote, ni government government, asikilize raia anasema nini. President asikilize. Prime Minister na waminista yake wasikilize raia naye anasema nini? Kwani wakati eh, unaendeku sauti ya wa, sengine watu wafa security, sengine wanaambia president wongo. Kwa sasa gavana wa kijeshi Kivu Kaskazini anajaribu kukutana na taasisi mbalimbali kuzungumzia swala la uasi wa ADF na namna ya kupata amani. Huseni Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. na ripoti ya mwisho kabla ya kuletea ukurasa wa michezo ni hapa Washington, ambapo ni wakati wa ukali ndivyo spika wa baraza la wawakilishi la bunge la Marekani, Nancy Pelosi Mdemokrat alivyoita wiki hii katika bunge. Wakati wa bunge wanatarajiwa kupigia kura mswada wa miundombinu wa takriban dola trilioni moja lakini pia watafikiria mswada unaoungwa mkono na Wademokrat wa dola trilioni tatu nukta tano wenye matumizi katika masuala ya kijamii ambayo ni ajenda muhimu ya utawala wa Biden. Hadija Riami anatusomea ripoti ya mwandishi wetu Michelle Quinn. Ajenda ya ndani ya utawala wa Biden inakabiliwa na mtihani mkubwa wiki hii. Viongozi wa bunge wanafanya mashauriano juu ya muda wa upigaji kura kwa mswada wa miundo mbinu wa pande zote mbili ambao utaongeza matumizi kwenye barabara, madaraja na miradi mingine. Baadhi ya wanachama wenye mtizamo wa kimaendeleo katika chama cha Democratic wanasema hawataupigia kura mswada huo wa dola trilioni moja mpaka ule mkubwa wa dola trilioni tatu na nusu wenye matumizi ya kijamii wa Rais Joe Biden unaojulikana kama Build Back Better pia upigiwe kura. Mswada mdogo huenda ukafikishwa kwanza na gharama kwa mswada mkubwa huenda ikapunguzwa. Wakati mashauriano yakiendelea, spika wa bunge Nancy Pelosi alikiambia kituo cha televisheni cha ABC katika kipindi cha this week, this hili halihusu wale wenye msimamo wa wastani dhidi ya wale wenye mtizamo wa maendeleo kwa kiasi kikubwa ni wote sisi isipokuwa wachache ambao maamuzi yao nayaheshimu. Naungana mkono mtizamo wa Joe Biden na tutaupitisha tulete maendeleo katika hili. Wiki hii bado kuna suala jingine huenda likajitokeza. Serikali huenda ikaanza kuishiwa na fedha katikati ya mwezi Oktoba, kwa mujibu wa ripoti ya karibuni. Bunge litatakiwa kupandisha kiwango cha ukopaji ili kiweze kukopa zaidi fedha ili kulipia matumizi mbalimbali yaliyoidhinishwa, ikiwemo jeshi na hifadhi ya jamii. Wiki hii kiongozi wa walio wachache katika Senate Mitch McConnell, Mrepublican, alisema Warepublican hawatawasaidia Wademokrat kupandisha kiwango cha ukopaji, wakidai kuwa Wademokrat ni vyema wapitishe hilo wao wenyewe kwa vile wanataka kupitisha mswada wa dola trilioni tatu na nusu ambao Warepublican wengi wanaupinga with... msilete mazungumzo ya maneno tu katika uchumi wetu. Simameni na kuongeza kiwango cha kukopa kwa yote ambaye mmekuwa mkishughulikia kwa takribani mwaka mzima. Lakini kuna mengi ya kuangaliwa. Kufungwa kwa baadhi ya shughuli za serikali kuu huenda kukatokea baadaye wiki hii, kama bunge halitapitisha sheria ya matumizi. Baraza la Seneti linatarajiwa kufikia mswada ambao umepitishwa na baraza la wawakilishi ambao utaongeza viwango vya matumizi na kuongeza deni na kutoa misaada kwa jamii ambazo zimekumbwa na majanga ya asili na kwa wakimbizi wa Afghanistan. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ninayekualika ni mimi mwanamichezo wako Idi Ligongo. Moja kwa moja tunaanza na ripoti. Ya Nigeria imetetea ubingwa wa Afrika katika ligi ya Afrobasketball kwa mara ya tatu mfululizo, ikitawala e mchezo dhidi ya Mali kwa kuifunga pointi 70 kwa 59. Victoria Macaulay alikuwa mfungaji bora katika mchezo huo kwa kuandikisha pointi 15, huku kapteni wa timu o ya Nigeria Adora Elonu akichukua tuzo ya mchezaji bora wa michuano hiyo ya Afrika. Moja kwa moja tuelekee kwake mwanamchezo wetu Kahozi Kosha wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, atueleze michuano ya kufuzu kombe la dunia kwa wanawake ilikuwa vipi? Nam, tuanze na mechi ya kufuzu kombe ya dunia ya kandanda ya wanawake Costa Rica 2022. Timu ya taifa ya Leopard ya jamhuri Kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo, kwenye raundi ya pili, ilipoteza mechi nyumbani dhidi ya timu ya taifa ya Kamerun goli ini kwa sifuri. Leopard ya jamhuri Kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo ilicheza mechi hiyo bila kufanya mazoezi yoyote. Fedha ya kutayarisha mechi hiyo iliibwa. Hii leo ukumbi wa rais wa jamhuri umeanza kufanya upelelezi kujua nani aliyoiba fedha hiyo kabla mechi ya marudhulio ambayo itapigwa wiki ijayo nchini Kamerun. Ligi kuu ya kandanda, mechi ya maingilio imepamba moto kote Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jumatano wiki hii timu fenuari ya Goma itacheza mjini Goma dhidi ya timu ya chinku kuu ya Mbujimai. Simba ya Kolwezi itapokelewa mjini Kinchasa na RCK. Wakati ambao mjini Lubumbashi, bingwa mtetezi TP Mazembe itacheza na watani wao wa St Loi Lupopo. Hijana St Loi Lupopo ilipata ushindi wake wa pili wa jasho dhidi ya timu ya US Panda ya Lihikasi, goli mbili kwa moja. Bingwa mtetezi TP Mazembe ilifyega timu ya Sangabalende ya Mbujimai goli ine kwa hewa. Meza ya michezo Sauti Amerika, Lubumbashi. Jina langu Kaozi Kosha na hivi sasa tuelekee nchini tanzania kwake mwana mchezo wetu georgi uh, njokopa atupashe yale ambayo yanaendelea hasa pazia uh, la ligi kuu nchini humo likiwa linafunguliwa rasmi hii leo kwa michezo mitano utepe wa michuano wa ligi kuu soka tanzania bara umekatwa rasmi leo wakati miamba ya soka simera yanga ikishuka dimbani rasmi hapo kesho jumanne yanga ambao bado hapo katika furaha ya kuwazaba watani wa simba katika mchezo wa ngao ya jamii uliofanyika mwishoni mwa wiki watasafiri hadi huko Bukoba watakapojaribu kuwasomesha soko wapinzani wao Kagera Sugar, timu ambayo hata hivyo bado haitabiriki. Simba ambayo ilishikishwa adabu mwishoni mwa wiki inapeleka makucha yake huko Musoma itakapowakabili Biashara United, timu ambayo hata hivyo imeapa kurejesha mwituni simba hao kwa bakura ya aibu. Kama hiyo haitoshi, mtanange mwingine hapo kesho ni kati ya Dodoma Jiji itakayokuwa na Ruvo Shooting Stars, wakati wakali wa nyanda za juu kusini Mbeya City na Tanzania Prisons watakuwa wametuama katika maeneo yao ya nyumbani, wakati watapokuwa wakionyeshana umwambo wao, kutokana na ushindi waliopata mwishoni mwa wiki. Mashabiki wa Yanga sasa wanatamba kwamba safari lazima ubingwa wa ligi kuu soka Tanzania bara utuame huko Jangwani, ingawa mashabiki wa Simba wanasema kwamba jambo hilo ni sawa na ndoto za asubuhi. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine, kutoka Dar es Salaam ni Georji Njogopa na hivi sasa moja kwa moja tuelekee nchini Kenya, kwake Denis Wanyonyi ambaye naye atupashe tupashe yanayoendelea nchini Kenya, ambapo pazia vilevile la ligi kuu ya soka nchini Kenya ikifunguliwa rasmi. Denis Wanyonyi. Licha ya kusajili ushindi mwembamba wa goli moja bila jibu dhidi ya bingwa mtetezi wa ligi kuu nchini Kenya, klabu ya Tusker kwenye mechi ya ufunguzi ya ligi ya FKF, mwenyekiti wa klabu ya AFC Leopard Daktari Dan Shikanda amemtaka waziri wa michezo nchini Kenya Balozi Amina Mohamed kuingilia kati na kutatua mgogoro unaozidi kutokota baina ya klabu hiyo na shirikisho la soka nchini FKF kuhusu malipo ya kima cha shilingi milioni 3.3 wanazodai kama klabu, baada ya kupigwa marufuku ya kutosajili wachezaji na FIFA. Chui kama wanavyofahamika, walilazimika kwatumia wachanga kwenye mechi hiyo ambapo walisajili ushindi wa kwanza wakiwa na changamoto za kifedha. Na sasa Dr. Shikanda anasema kuwa hajui ni kwa nini mechi za AFC Leopards zinapeperushwa hewani ili hali hawapati malipo ile, it's neither here nor there, kuchukua pesa yetu na hiyo ni makosa kabisa, because we have done work, tumecheza tangu wapi? haujakuwa au, ukitulipa umetulipa, tumei peke yake, auwezi eza kuja sa useme ulitupiga fine na umechukua 3.3 milioni. Haikubaliki na hiyo ni makosa, na ndio ndiposa nasema Tafadhali ministry ya sports iingilie kati ya hii maneno. Matokeo mengine ya, ya ligi kuu nchini Kenya msimu huu wa mwaka elfu mbili ishirini na moja ishirini na mbili ni kama ifuatavyo. Talanta walisajili sare ya goli moja kwa moja dhidi wa ya Wazito, huku Gor Mahia ikipepeta KCB magoli mawili kwa moja. Aidha, Viga dhidi ya Bidco United zikasajili sare ya sufuri bin sufuri, na Bandari wakiwa okay, nyumbani wakapata ushindi mnono wa magoli matatu bila jibu dhidi ya Madhara United. Sofapaka walivuna ushindi mnono wa magoli matatu kwa moja dhidi ya City Stars. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika, meza ya michezo kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanakwetu mimi Neradenis Wanyonyi. Tukamilishe michezo kwa ripoti inayomhusu Ansu Fati, ambaye hivi sasa anaendelea kugonga vichwa vya habari ulimwenguni mara baada ya kuingia katika dakika 80 katika mchezo wa Barcelona dhidi ya Levante na kufunga goli na kuonyesha madudambwi dambwi yaliyomfanya awe mchezaji bora wa mchezo huo wa jana ambapo Barcelona ikatoka na ushindi wa goli tatu kwa bila na kuiweka mazingira ya kocha wake ronald Koeman e, pengine kutofukuzwa au tukio hilo likaongezwa muda kidogo. Ni hayo tu katika michezo. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nami. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Mali inaweza kusogeza mbele uchaguzi wa rais na wabunge kutoka mwishoni mwa Februari ili kuzia uhalali wake wa kupingwa. Waziri mkuu anayeshughulikia mabadiliko ya baada ya mapinduzi alisema hatua ya Mali kurudi kwenye demokrasia kufuatia kupinduliwa kwa rais Ibrahim Bobakar Keita mnamo Agosti elfu mbili na ishirini kunafuatiwa karibu katika eneo ambalo limepata mapinduzi manne katika miezi kumi na tatu mawili kati yao huko Mali. Wanafunzi wengine kumi ambao walitekwa nyara kaskazini mwa Nigeria wamechiliwa huru baada ya kulipo fidia, kulingana na ushirika wa kikristo wa jimbo la Kano na kueleza kwamba ni wanafunzi 11 tu waliobaki ambao hawakuchiliwa huru. Mkuu wa chama hicho Joseph Hayab alisema wanashughulikia kuachiliwa kwa wanafunzi waliosalia. Hili ni kundi la nne la wanafunzi kuachiliwa na watekaji nyara hao. White House imetangaza hii leo kwamba mshauri wa usalama wa kitaifa wa rais wa marekani Joe Biden Jake Sullivan anasafiri kwenda Saudi Arabia, umoja wa falme za Kiarabu, akifuatana na mjumbe maalumu wa Marekani kwa ajili ya Yemen, kwa ajili ya hali ya nchini Yemen. Sullivan atakutana na mwanamfalme mrithi Muhamed bin Salman pamoja na naibu wa waziri wa ulinzi Khalid bin Salman, kaka wa mkuu wa mwanamfalme, kulingana na ripoti ya AP iliyotangaza habari hiyo mwanzo. Majaribio mapya ya dawa yaliyotengenezwa kutokana na bomba la kutolea moshi wa magari unawapa wasiwasi maafisa kwa Kinshasa na kusababisha kampeni ya kuondoa mkanganyiko huo na mambo yanayohusiana na wizi mwingi wa vipuri vya magari. Mwezi Agosti, polisi ilikamata karibu watu mia moja wanaodaiwa kuwa wafanya biashara na watumiaji wa dawa hiyo iitwayo bombe ambayo inamaanisha kuwa na nguvu katika lugha ya Kilingala hadi hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya jioni ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mwongozaji daniel brown msimamizi mimi abdu shakur abud ni kishirikiana na sandey shomari na tunakutakia wakati mzuri popote pale ulipo unaposikiliza matangazo ya voa swahili