This is VOA1, The Hits. Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA kutoka hapa Washington DC Jina langu ni Sunday Shomari nikamakushaja tele kama pishi la mchele msikilizaji leo Jumatano Septemba 29 mwaka 2021 na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, nawakaribisha wasikilizaji wetu mnaotusikiliza hivi sasa kupitia redio zetu shirika huko Afrika Mashariki na Kati pamoja na maziwa makuu, vilevile bila vile kusahau kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com tuwe pamoja tukimulika mambo mbalimbali mbali, ikiwa ni pamoja na yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii barazani, ni miongoni mwa mengine Nam no, vilevile tutakuwa na swali la leo, burudani ya muziki na vilevile, siku ya Jumatano, msikilizaji masuala ya teknolojia yanahusu usikose. Nam basi moja kwa moja tuanzie huko nchini Kenya, ambapo serikali ya nchi hiyo imesema kuwa janga la COVID-19 limefungua fursa nyingi katika matumizi ya mifumo ya kidijitali kwa vijana nchini humo, kuitumia kikamilifu ili kupunguza ukosefu wa ajira na kuongeza mapato yao. Waziri wa teknolojia ya habari na mawasiliano pamoja na masuala ya vijana nchini humo, Joe Mucheru, ameeleza kuwa vijana wanaweza kunufaika pakubwa mno kutokana na kutumika kwa wingi kwa mifumo hiyo ya kiteknolojia inayotumika hivi sasa katika upokeaji na utumaji wa fedha kupitia simu na hata katika sekta za usafiri. Taarifa zaidi, tunajiunga na mwandishi wetu Kennedy Wandera kutoka Nairobi, Kenya. Bwana Msheru ameeleza kuwa janga la virusi vya korona limetoa fursa ya kipekee kwa vijana nchini in Kenya kujitokeza na ubunifu katika sekta mbalimbali mbali za nchi kuzalisha nafasi za ajira hasa ikizingatiwa kwamba nchi inakumbana na ukosefu wa ajira kwa vijana. Serikali inaeleza kuwa janga hilo limesambaratisha uchumi wa ulimwengu na ubunifu mkubwa unahitajika kwa manufaa ya juhudi za vijana kuendelea kunufaika kwa mifumo ya kidijitali na teknolojia bunifu hasa katika sekta zote za uchumi. Mcheru anasema wasanii nchini Kenya, katika kipindi cha miezi kumi na miwili iliyopita wakati wa masharti kulegeza usambaaji wa virusi vya korona, wamepokea zaidi ya shilingi bilioni 2.5 kwa kuweka maudhui mengi bunifu kwenye mitandao ya kijamii pamoja na majukwaa mengine ya kidijitali yanayoibukia, na kusisitiza kuwa kuna haja kwa vijana nchini Kenya kunasa nafasi za ajira kwenye sekta za uchumi wa nchi kama vile uchukuzi, biashara, kilimo na kadhalika, ili kuchuma riziki. Ufikiaji wa mtandao wa intaneti in nchini Kenya ni kati ya kiwango cha juu zaidi barani Afrika kwa karibu asilimia 85 na hii imechochea zaidi ya vijana milioni 1.2 kufanya kazi mitandaoni na kupata mishahara na ujira wa kiwango cha juu katika uchumi wa kujitegemea kwa kandarasi in the gig Bwana Mshero amekuwa akitoa hotuba kwa mkutano wa chuo kikuu cha Kabarak nchini Kenya, wenye mada uchumi wa kidijitali barani Afrika na fursa za ubunifu kwa vijana. Kati ya changamoto zinazojitokeza za kiuchumi, anaeleza kuwa mpango wa serikali wa kuzalisha kazi kupitia mifumo ya kidijitali maarufu kama ajira digital, unaopania kuwapa ujuuzi vijana milioni 15 ifikapo mwaka 2030 kwa sasa umewawezesha vijana takriban milioni 1.5 kujitafutia riziki kwa kutafsiri makala, uingizaji wa data na uuzaji wa bidhaa mitandaoni, kukabili athari za janga la virusi vya korona kwa uchumi wa nchi, na kwamba serikali itaendelea kuwekeza na kuboresha ufikiaji wa nafasi za kiteknolojia kupitia uundaji wa sera inayounga uwekezaji kwa vijana. Lakini je, ni kwa kiasi gani vijana wanahisi kuhusishwa katika uchumi wa kidijitali? swali hili limemuuliza Ben Omilo, kijana na mfuatiliaji wa maswala ya vijana katika ukanda wa Afrika Mashariki. Wanajaribu kutumia mitandao kwa njia ya kujinufaisha, lakini sio wote vile. Asilimia kubwa imeingia mitandaoni kwa sababu tu ya kujitafutia mambo ambayo naona si yale ya kuwafaidisha wao wenyewe, lakini kuna mbinu nyingi, kuna mambo mengi sana mitandaoni ambapo vijana wanaweza tumia au wanaweza unganika na vijana wengine wafanye mambo kama ya kibiashara na kuepusha hili swala la ukosefu wa ajira kwa vijana Bwana Bueno Omilo anaeleza kuwa vijana wanastahili kuwezeshwa kufikia nafasi hizi na serikali, ili kuongeza uwezo wao wa kuchangia katika sekta mbalimbali mbali za uchumi wa nchi, na pia kuwe na mikakati ya kuhakikisha kwamba biashara hizi wanazoshughulika wanazo nazo ni biashara halali ambazo zinawaimarisha kimaisha. Na hata hivyo kuna vizuizi vingi ambavyo nimeona hapo nyuma. Serikali ilikuwa inajaribu kuweka vizuizi vya kusema kwamba vijana wakifanya uh, tuseme biashara mitandaoni pia lazima wawe wanalipa riba fulani au wawe wanalipa hela fulani. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Shukran sana Kennedy Wandera kwa taarifa hiyo. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jikuu la Marekani, hapa Washington DC. Haya, basi, moja kwa moja hivi sasa turejee hapa nchini Marekani, tuelekee huko Chicago, ambako rais wa zamani wa Marekani Barack Obama na mke wake Michelle Obama waliweka jiwe la msingi katika sherehe za kuanza kujenga jengo la maktaba yao katika kitongoji cha kusini cha jiji la Chicago. Baraka na Michelle walikulia katika kitongoji hicho cha watu wenye kipato cha chini na wametaka changia katika kukuza kitongoji hicho kwa mradi wao huo. Sande Shomari anayo taarifa kamili. Gavana wa Illinois JB Pritzker na meya wa Chicago Lori Lightfoot walijiunga na familia ya Obama kwa hafla ya jana Jumanne, ambayo imetokana na miaka mitano ya mivutano ya kisheria, wasiwasi wa kubadilishwa kitongoji hicho kwa kuondoa wakazi wa asilia na kujenga nyumba na majengo kwa ajili ya watu wa kipato cha juu, na uhakiki wa serikali kuu kuhusiana na uwanja wanaotaka kujenga maktaba ya kuweka kumbukumbu ya maisha yao na bustani, Barack Obama anasema ni jambo zuri kurudi na kusaidia kuinua maisha ya watu katika kitongoji au mji alikoishi. Tunafikiria hapa kama mahali ambapo wakazi na wageni kutoka kote ulimwenguni watakusanyika pamoja na kurejesha ahadi ya bustani ya watu. Kwa hivyo, hiyo itakuwa ndiyo dhamira kuu ya msingi wa kituo hiki na mpango wetu wa msingi. Obama anasema ana matumaini kituo hicho kinapelekea ukuaji wa uchumi katika kitongoji hicho na kuhamasisha viongozi vijana kutoka matabaka mbalimbali mbali ya maisha. We were South Shore Cultural Center. Tuliona hapa sherehe za harusi zilifanyika katika kituo cha utamaduni cha South Shore. Mabinti wetu walizaliwa hapa hapa katika hospitali ya mtaa wa pili. Tulinunua nyumba yetu ya kwanza si mbali na hapa. Hapa ndipo nilianza kufundisha masomo ya sheria na Michelle alianza kufanya kazi na wanafunzi wa chuo kikuu, na ni mahala nilipotangaza kampeni yangu ya kwanza kugombania kiti cha bunge. Kituo hicho cha gharama ya karibu dola milioni 830 kitakuwa na jumba la kumbukumbu kumbu, maktaba ya umma na bustani ya michezo ya watoto. Ujenzi unaofanyika kwenye bustani ya Jackson kando ya ziwa Michigan, karibu na nyumba ya familia ya Obama na mahali ambapo rais huyo wa zamani alianza maisha yake ya kisiasa, Chicago South Side, ulianza rasmi mwezi uliopita. Asante sana Sande Shomari. Unasikiliza matangazo ya VOA Express kupitia redio zetu shirika. Huko Kenya ni Sauti ya Mwananchi, redio eneo la Nakuru, Mwenedu Redio ya Voi, Sasa Redio ya Bungoma, Kenya. Huko nchini Tanzania ni 255 Global Radio, Storm FM Geita, Hits FM ya Zanzibar, TKFM kule Tanga na kwa DRC tunasikika redio Racom huko Bunagana, redio Manyema namba 1 ya Kindu, redio Malaika na redio Dynamic zinapatikana Lubumbashi huko DRC, Life hd redio ya Kolwezi na redio Community environmental yenyewe pia inapatikana huko DRC, bila kusahau tunapatikana kupitia mtandao wetu wa voasahili.com. Naam, na sasa basi tupate habari muhimu za dunia zikisoma kwako na Mkamiti Kibayasi, Mkuu wa misaada wa Umoja Mataifa, Martin Griffiths alisema jana Jumanne kwamba huenda kuna njaa katika mkoa wa Tigrei nchini Ethiopia, mahala ambapo kwa miezi kadhaa kumekuwepo na zuiaji wa fursa za kupeleka misaada na imepelekwa asilimia kumi ya kile kilichohitajika katika eneo hilo lenye vita. Grives aliliambia shirika la habari la Reuters katika mahojiano yake kuwa ombi lake lilikuwa rahisi: ruhusuni hayo malori yapeleke misaada. Tatizo hili limekuzwa kibinadamu, linaweza kurekebishwa kwa serikali kuchukua hatua, alisema. Vita viliibuka miezi kumi iliyopita kati ya wanajeshi wa serikali na vikosi vitiifu vya Tigray People's Liberation Front TPLF ambavyo vinadhibiti Tigray. Maelfu wamekufa na zaidi ya watu milioni mbili wamelazimika kuhama nyumba zao. Tulibashiri kwamba kulikuwa na watu laki nne waliopo katika hali kama ya njaa, na dhana ilikuwa kwamba ikiwa hakuna msaada wa kutosha utakaowapata wangeingia katika janga la njaa, alisema Graves akimaanisha tathmini ya Umoja wa Mataifa ya mwezi Juni siku moja baada ya kutoa tathmini yao ya kumalizika kwa vita nchini Afghanistan na vitisho vya ugaidi vya siku zijazo ambavyo vinaweza kutokea nchini humo, maafisa wa ngazi ya juu wa jeshi la Marekani leo wanarudi bungeni kutoa ushahidi mbele ya jopo jingine la kamati ya bunge kuhusu kumalizika kwa operesheni ya miongo miwili. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin, mwenyekiti wa pamoja wa wakuu wa majeshi jenerali Mark Milley na jenerali Kenneth Frank McKenzie, kamanda wa komandi kuu ya Marekani, wote wanatakiwa kufika mbele ya kamati ya bunge inayohusika na huduma za jeshi kwenye kikao cha jana Jumanne mbele ya kamati ya Senate. Wabunge wote walisifu uamuzi wa kumalizika vita virefu zaidi nchini Marekani, na walilaani siku za mwisho za vita hivyo, namna vilivyomalizika. Justin alitetea uokoaji huo akisema kuwa ingawa sio kamilifu, lakini ulikwenda vyema kadri iwezekanavyo, na kwamba hakuna jeshi jingine ambalo lingefanya vizuri zaidi. Fumio Kishida, wa Kishida amebakiza hatua moja kuwa waziri mkuu ajai wa Japan baada ya kuchaguliwa kwake leo Jumatano kama kiongozi wa chama tawala cha muda mrefu nchini humo. Kushida mwenye umri wa miaka sitini na mitano, waziri wa zamani wa mambo ya nje, alimshinda waziri anayehusika na masuala ya chanjo Taro Kono katika mzunguko wa pili wakura wa chama cha kiConservative cha Liberal Democratic uliofanyika kwenye hoteli ya Tokyo. Pata habari za dunia, unaendelea kusikiliza voa express, imetangazwa na kujia kila siku ya jumatano hadi Jumaa kuanzia saa kumi na nusu jioni, saa za Afrika Mashariki, tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Pia tunasikika kupitia mtandao wetu wa voa swahili.com. Sasa basi, tuelekee kwenye kipengele cha barazani. Swali so letu kwenye barazani ni kwamba WHO imeomba msamaha kwa vitendo vya nyanyaso ya kingono vilivyotokea dhidi ya raia wa Kongo. Je, msamaha huo unatosha? Tunaanza na maoni yako kwa njia ya simu msikilizaji, alafu tutasoma majibu yaliyopo kwenye Facebook. kwa majina, anaitwa basili falinga, napatikana boda ya Tunduma Tanzania, mpakani. mm. kwa maoni yangu, nafikiri kwamba kwa ma kwa msamaha haitoshi tu, watu wangefungulia mashtaka jinai, wangekamatwa, wangefikisha wange wange katika mahakama za kunu kwa mujibu wa sheria, mahakama ingehukumu kama amepatikana na hatia, kwani bora wafungwe ili ili kuwatia adabu hata watumishi wengine kwamba wakifika kongo nchi nyingine wajaribu kuheshimu utawala wa sheria wa ile nchi ile kwa majina ni ziki ndovya toka jijini la beli drc mashariki ma drc maoni yangu ni hiyo kama haya maneno ya ngono haya yani kwetu huko hayafai kabisa yako bake ni vitavi havifurahishi kabisa, ila tunaomba kwa serikali iweze ikafatilia mambo hayo kabisa na shindo, kwani mambo inaleta vitu mwa hivi venye magonjwa vitu mingi mingi vingi, kwani kwani kwa msamaha hiyo kabisa. Kwangu mimi siwezi nikasapoti hayo kabisa. Mimi kwa majina yangu ninaitwa Shukuru Sekerabanda nikiwa mchukuni Karibandya Bukoba, Tanzania. Binafsi mimi naona hili sasa, mimi naona msamaha utoshi maana kuomba msamaha bila kuchukua hatua yoyote ni ni jambo ambalo aliingia akilini. Ni vyema Umoja wa Mataifa pia ukahusika kuwakamata wote ambao wamejihusisha na vitendo hivyo na kuwapa adhabu kali. Na pia watu waliofanyiwa unyanyasaji huo, ni vyema wakapewa fidia, maana wengine wamepoteza vitu vyao, wengine wameambukizwa na magonjwa mbalimbali, kama waliokuwa wamefanyiwa unyanyasaji wa kingono. Ni vyema hatua kali hizo zikachukuliwa ili na wengine waweze kujifunza, hivyo wasiweze kuiga matendo ya namna hiyo, na hapo ndipo watu wa Kongo watakapokuwa wameona kweli Umoja wa Mataifa haukuwa na na namna ya kuwatendea jambo hilo, ila lilitokea tu kwa baadhi ya wanajeshi ambao hawakuweza kuwa waaminifu katika kazi zao. Mi naitwa Andre Perebo kutoka Uganda, Kampala. Mimi nakwambia kama maoni yangu, mimi najua kwamba kuomba msamaha haitoshi kwa mtu, kwa sababu kuomba msamaha inampunguza hasira aliyokuwa nayo, lakini kuna hitaji tena utengeneze ushirikiano kati ya yeye na wewe, kwa sababu ulikuwa umeshavunja konfidensi yake na wewe. Haya basi, kwa upande umaoni hapa kwenye Facebook ya mwandishi, nakutana naye mahudhi ni breth akiwa Iringa kule Tanzania anasema kwa kweli sijawaelewa, kwa sababu ni vyema waliofanya vitendo hivyo wachukuliwe hatua za kisheria na sio kutuambia kwamba wanaomba msamaha. Naye kasoro Ruhindukira akiwa DRC kule maeneo ya Fizi anasema hiyo haitoshi kabisa, ni vyema wahusika wawekwe mbaroni iliwajibu mashtaka yao, kwani nchi yangu imekuwa shamba la kufanyika mambo mabaya. Naye Simon Mashimba Malimi akiwa Songwe, Tanzania anasema who huo msamaha, jamani, hautoshi. Vitendo vyofanywa si vya kiungwana hata kidogo, yangefanyika zaidi ya hayo. Nami kwa upande wangu, kukiwa na maoni mengi, hasa na hii leo. Ninaanza na Dewad Lukeka, yeye anapatikana eneo la Bukavu, jamhuri ya kidemokrasi ya Congo DRC. Ameandika, msamaha unatolewa mara tu mhusika mwenyewe anasikitika juu ya kosa lake, hivi akijitambulisha mwenyewe na hiyo inaleta maana. Arnold Michael Mhozia, yeye anasema anapatikana Geita Bukombe, nchini Tanzania. Ameandika kuomba msamaha pekee haitoshi, kwani watu wameathiriwa kisaikolojia na kiuchumi pia. Cha msingi wakatoe fidia ya vitu kama fedha, vyakula na nguo, kidogo hiyo italeta matumaini kwa wahanga wa tukio. Nyange Mombo, yeye ajasema anapatikana wapi, lakini ameandika Msamaha ni kitu muhimu sana, sababu ndio kinaleta upatanishi mzuri, ila cha muhimu ni wahalifu wawajibishwe kisheria, na hiyo itasaidia sana kwa wengine. Nam, naona wasikilizaji wetu wamekuwa na, na maoni mbalimbali. Mkamiti hii leo nani mengi kwelikweli. Basi tuendelee kusikiliza matangazo ya VOA Express. Msikilizaji, na umewadia ule wakati wa burudani Wanakwambia kama tusemavyo, Express bila muziki hujasukuma gurudumu. Ni kibao chake mwanamuziki maachari kutoka Tanzania, Rich Mavoko, anakuja na kitu ndiyo maana kikiangushwa na ziki media, pata ya vitu msikilizaji na kesha kesabu nyota Asante sana msikilizaji. Basi baada ya kupata kitu hicho, tuelekee kwenye masuala ya teknolojia, ambapo leo tunamulika kampuni moja ya nchini Kenya inashirikiana na kampuni nyingine kutengeneza trekta ya John Deere. Hii ni aina ya trekta ya Marekani kuwasaidia wakulima katika taifa hilo la Afrika ya mashariki na katika nchi nyingine barani Afrika, ili iweze kufikia huduma zake kwa haraka na kwa bei nafuu, wakitumia ap mpya iliyozinduliwa hivi karibuni. BMJ Muridhi anatuarifu zaidi. Mkulima huyu wa mjini na Nyuki nchini Kenya hapa anaonekana akiendelea na shughuli zake katika shamba akitumia trakta ya kampuni maarufu ya Marekani ya John Deere. Lakini tofauti na trakta za awali, kampuni hiyo imeweka kifaa ambacho kinawasaidia wakulima kwa njia mbalimbali, app itwayo Helo, ambayo ni muhimu katika kuwajulisha wakulima ni wapi trakta kama hizo zilipo imeanza kupata umaarufu mkubwa katika baadhi ya maeneo nchini Kenya. Kupitia app hiyo, wakulima sasa wanaweza kuagiza trekta kama hizi na kupata taarifa muhimu kuzihusu, ikiwa ni pamoja na kwa mfano, ni wapi zilipo na zina kiasi gani cha mafuta ya petroli. Kilichopelekea kampuni ya John Deere kupata wazo la kutumia programu kama hiyo ya kompyuta ni nia yake ya kutaka kuuza trakta nyingi iwezekanavyo katika bara ambalo lina viwango vya juu zaidi vya umaskini na viwango vya chini mno vya utumiaji wa mashine katika kilimo chake. John Deere ilifanya majaribio ya programu hiyo katika nchi ya Kenya na Ghana kwa kuweka kijisanduku kidogo ndani ya trakta zipatazo mia nne. Muhandisi wa Hello Tractor, David Kayi, anasema mfumo huu una manufaa mengi kwa wakulima. This device has an inbuilt GPS system that Kifaa hiki kina mfumo wa GPS ambao unamwezesha mtu kuona ni wapi trekta yake ilipo au kama inaendelea kufanya kazi na kiasi gani cha kazi ilichokifanya kufikia mwisho wa siku. Maafisa wa kampuni hiyo wameliambia shirika la habari la Reuters kwamba wananuia kuzindua programu hiyo katika nchi zingine nyingi barani Afrika baada ya mwaka huu, hususan ikilenga wawekezaji ambao kununua vyombo vyake na kuviuza katika bara hilo. Jackie Taylor, afisa wa kampuni hiyo anayesimamia biashara katika eneo la Afrika Kusini mwa jangwa la Sahara, anasema bado kuna changamoto. Tungependa like kuona kwamba kila mkulima anaweza kufanya kilimo cha kutumia mashine. Helo Trakta ilikuja na suluhisho linaloweza kuwaunganisha watu. Hata hivyo, kampuni ya John Deere haikufichua kiasi cha pesa ambacho imewekeza kwenye mradi huo, na wachambuzi wanasema kwa sababu ya umaskini uliokithiri kwenye nchi nyingi barani ya Afrika, hakuna hakikisho lolote kwamba mauzo ya trekta zake yataimarika kwa kutumia mfumo huo, lakini hilo alikuzuia kampuni hiyo kujaribu. Haya yote yanafanyika katika bara ambalo isipokuwa tu Afrika Kusini ambayo imeendelea sana katika sekta ya kilimo cha kutumia mashine. Kwenye asilimia 80 ya bara hilo watu bado wanatumia mikono kulima, lakini licha ya takwimu hizo, kampuni ya John Deere inasema imeamua kuwekeza barani Afrika hata kama itachukua muda mrefu kupata matokeo chanya. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia, BMJ Mridhi, Sauti ya Amerika, Washington. Asante sana mzee wa teknolojia BMJ Muridhi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express kutoka Washington DC. Msikilizaji, kama unaungana nasi basi matangazo haya usikose pia kuungana nasi kwenye matangazo yetu ya jioni ambayo yanakujia kuanzia saa moja na nusu jioni saa za Afrika Mashariki, kumbia mbili na nusu Afrika ya Kati kwa habari nyingine moto moto. Na sasa basi tuangalie yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii, na mwana mkamiti kibasi yupo standby tayari kutujuza yanayojiri Nam basi, sande Shomari, kinachozungumzwa katika mitandao ya kijamii ya WhatsApp, Facebook, Instagram, mojawapo ni kuhusu mwanamke mmoja Mtanzania ambaye anaishitaki hospitali ya Kairuki iliyopo jijini Dar es Salaam, akidai kwamba hawezi tena kubeba uja uzito kutokana na uzembe uliofanywa hospitalini hapo baada ya kufika Julai 2 mwaka 2018 akiwa sio mgonjwa wala mwenye maumivu ila ni kwa ajili ya uchunguzi wa kawaida maarufu kama pep smear. Anasema kwamba mwanamke huyu alifika kufanyiwa uchunguzi huo. Aa, na vilevile vile, basi baada ya hapo alianza kupata matatizo. Basi anadai fidia ya shilingi bilioni moja nukta tano za Kitanzania. Habari nyingine inayotamba kwenye mitandao ya kijamii kuhusiana na tume ya huduma ya waalimu Kenya TSC imekosolewa juu ya mpango uliopangwa wa kuzindua kozi za lazima kwa wanafunzi. Kesi imewasilishwa katika mahakama kuu. Habari nyingine pia inatamba kweli kweli ni kuhusu kesi ya kiongozi wa chama cha upinzani Tanzania cha CHADEMA Freeman Mbowe ambapo ushahidi watatu upande wa utetezi katika kesi ndogo nda Kesi ya msingi inayomkabili Mbowe na wenzake watatu, amedai mshtakiwa wa pili katika kesi hiyo aliwekwa kabatini akiwa mahabusu Segerea. Habari hii inaendana na picha ya washtakiwa hao wakiwa wamekaa kwenye benchi, wamevaa barakoa na pembeni yao wamesimamiwa na askari wa magereza. Vilevile, kinachotanda huko nchini Uganda ni kwamba mahakama kuu ya Masaka imeamuru kufanyika kwa uchaguzi mdogo katika eneo bunge la Bukamansimbi Kaskazini baada ya kubatilisha uchaguzi wa Christine Nandagire Ndiwalana. Jaji kiongozi Ketra Katunguka alishikilia kwamba Ndiwalana aliteuliwa isivyo halali kugombea wadhifa huo, na kwamba bado alikosa sifa ya chini ya masomo ya humo au kiwango sawa na hicho. Hizo ndio habari ambazo zinatanda kwenye mitandao ya kijamii. Ni rudi kwako, sande Shomari. Asante ah, so sana, mkamiti Kibayasi. Baada ya kuangusha vitu vizito, unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Muda nao unakimbia kwelikweli, lakini bado tuna machache yako kujuza. Tuangalie basi maoni uliotuma kupitia swali letu la Facebook ambalo tumeuliza, Je, vijana wanafanya vya kutosha kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa katika eneo lako? Kwako Mkamiti. Haya basi, Filbert Jonathan Kenshambi yeye yeah, anapatikana Muleba, Kagera, Tanzania, anasema hapana. Sababu kubwa ni kukosekana kwa elimu. Wahusika tuelimisheni, ili wajibu wetu uwepo katika suala hili. Obiero Odinga yeye yeah, yeah, anasema mazingira ni jukumu la kila mmoja, si vijana pekee. Pili, vijana wenyewe hata hawana habari kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa na wanahitaji ufahamisho Tatu, vijana wako na shughuli za kupambana kujikwamua kiuchumi, hivyo basi mambo ya mazingira yamesalia kuwa ya serikali pamoja na mashirika husika. Hivyo yeye anasema eneo la vijana ni kwamba wanashughulika na masuala mengine. Haya, nije kwako Sande Shomari, kwa upande wako ni yapi? Nami kwa upande wangu, naye Gibdon Kipto kutoka kule Eldoret, Kenya, anasema vijana hawajihusishi kikamilifu katika masuala ya utunzaji wa mazingira haya. Amo ni vizuri kwa upande wake akiwa Biaramulo, Tanzania, hasa vijana walio wengi bado hawana uelewa wote kuhusiana na mabadiliko ya tabia nchi. Basi kuna kazi kwelikweli, kama ndio hivyo. Haya basi, hayo ndio maoni kwa upande wangu. Sawa kabisa, Sande. Lakini kama ulivyosema, muda unakimbia haswa hivyo. VOA Express inakamilisha muda wake kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi alikuwa ni Saida Hamdun, msimamizi ni BMJ Murithi. Hapa studio nimeshirikiana na Sande Shomari. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, ninawatakia siku njema na usikilizaji tulivu wa VOA Express mahala popote pale unapotusikiliza tukiwa tunarusha matangazo yetu kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.