Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Siku moja baada ya kutoa tathmini yao ya kumalizika kwa vita nchini Afghanistan na vitisho vya ugaidi vya siku zijazo ambavyo vinaweza kutokea nchini humo, maafisa wa ngazi ya juu wa jeshi la Marekani leo wamerudi bungeni kutoa ushahidi mbele ya jopo jingine la kamati ya bunge kuhusu kumalizika kwa operesheni ya miongo miwili. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin mwenyekiti wa pamoja wa wakuu wa majeshi jenerali Mark Milley na jenerali Kenneth Frank McKenzie, kamanda wa komandi kuu ya Marekani, wote wanatakiwa kufika mbele ya kamati ya bunge inayohusika na huduma za jeshi kwenye kikao cha jana Jumanne mbele ya kamati ya Senate. Wabunge wote walisifu uamuzi wa kumaliza vita virefu zaidi nchini Marekani na walilaani siku za mwisho za vita hivyo na namna vilivyomalizika. Mkuu wa misaada wa Umoja wa Mataifa Martin Griffiths alisema jana Jumanne kwamba huenda kuna njaa katika mkoa wa Tigrei nchini Ethiopia, mahala ambapo kwa miezi kadhaa kumekuwepo na uzuiaji wa fursa za kupeleka misaada na imepelekwa asilimia kumi ya kile kilichohitajika katika eneo hilo lenye vita. Martin aliliambia shirika la habari la Reuters katika mahojiano yake kuwa ombi lake lilikuwa rahisi: Ruhusuni hayo malori yapeleke misaada. Tatizo hili limekuzwa kibinadamu, linaweza kurekebishwa kwa serikali kuchukua hatua, alisema. Vita viliibuka miezi kumi iliyopita kati ya wanajeshi wa serikali na vikosi vitiifu vya Tigrei Peoples Liberation Front TPLF ambavyo vinadhibiti Tigrei. Maelfu wamekufa na zaidi ya watu milioni mbili wamelazimika kuhama nyumba zao. Tulibashiri kwamba kulikuwa na watu laki nne waliopo katika hali kama ya njaa na dhana ilikuwa kwamba ikiwa hakuna msaada wa kutosha, wangeingia katika janga la njaa, alisema Martin akimaanisha tathmini ya Umoja wa Mataifa ya mwezi Juni. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Kiongozi wa chama cha vijana wa Libya alitekwa na watu wasiojulikana baada ya kutoa wito wa maandamano ili kuunga mkono uchaguzi uliopangwa kufanyika Desemba, UN ilisema ikionyesha wasiwasi juu ya usalama wake. Imad Al Maharathi, mkuu wa chama cha kitaifa cha vijana NYL katika taifa hilo la kaskazini mwa Afrika, aliripotiwa kutekwa na watu wasiojulikana wenye silaha kutoka ofisi yake ya NYL huko Tripoli hapo Septemba 26, kilisema kikosi cha walinda amani cha Umoja wa Mataifa nchini Libya, UNSMIL katika taarifa yake ya Jumanne jioni kutekwa kwa mkuu wa nyl chombo kinachounga mkono serikali kulifuatia wito wake wa maandamano ya amani kuunga mkono uchaguzi wa disemba 24 mahala alipo bado haijulikani ujumbe wa un uliongeza Meli ya msaada wa kibinadamu ilishusha wahamiaji wa kiafrika nchini Italy leo Jumatano, ikiwa ni zaidi ya wiki moja baada ya wahamiaji kuokolewa katika bahari ya Mediterranean nje ya pwani ya Libya. Shirika la msaada linalomiliki meli hiyo lilieleza Gio Barrett, meli ya uokoaji inayoendeshwa na madaktari wasio na mipaka iliwasili Augusta Jumanne jioni baada ya maafisa wa Italy kutoa ruhusa ya kuwasili, kulingana na shirika hilo linalojulikana kwa kifupi MSF, kulikuwa na wahamiaji sitini wa kiafrika waliokuwemo kwenye meli hiyo, wakiwemo wanawake sita na mtoto wa wiki sita. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi, Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Katika matangazo ya kwa undani, tunaangalia hatua ya wizara ya fedha ya Marekani kueleza kwamba endapo eh, kikomo cha ukopaji hakitaongezwa mpaka Oktoba 18 basi serikali ya Marekani itaishiwa fedha na kushindwa kuhudumia baadhi ya shughuli zake. Katika sehemu hii ya pili tunaangazia hatua ya serikali ya Kenya kuanzisha kampeni ya kuhakikisha watu wengi zaidi wanachanjwa na kulenga kuchanjwa watu milioni kumi ifikapo mwishoni mwa mwaka huu e, katika taifa hilo ambapo bado hali ya kuchanja baadhi ya watu wamekuwa wakisuasua na kuwa na wasiwasi juu ya chanjo kama vile yalivyo mataifa mengi ya Afrika. Ninayekukaribisha katika matangazo haya mimi jina langu ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hii leo tunaangalia hatua ya wizara ya fedha ya Marekani ambaye hivi sasa inaendelea kufanya juhudi za kuhakikisha kwamba serikali inapata fedha mpaka ifikapo Oktoba kumi na nane ambapo itakuwa imeishiwa pesa, lakini kile ambacho kinahitajika hivi sasa kwa serikali ya wademokrat ni kwamba kuhakikisha kiwango cha ukopaji kinaongezwa ili kuwezesha serikali isifunge baadhi ya shughuli zake ifikapo hiyo Oktoba 18 na eh, kwa mujibu wa tangazo ambalo limetolewa na waziri wa fedha wa Marekani uh, Janet Yellen ambaye ameonya kwamba hatua hiyo isipofanywa basi kile ambacho uh, kitatokea ni kusimamisha baadhi baadhi ya shughuli zilizopo. Tumsikilize hapa eh, waziri wa fedha wa Marekani uh, Janet Yellen akieleza yes. It is imperative that Congress address the debt limit. If not, our current estimate... Anasema ni muhimu kwa baraza la Congress e, kushughulikia suala hilo la kiwango ama ukomo wa kukopa. Kama haitofanikiwa e, kwa kiwango cha sasa na makadirio ya wizara ya fedha inakadiria kwamba kutatokea a, matatizo makubwa ya ifikapo Oktoba kumi na nane na kwa wakati huu wizara ya fedha inatarajia kwamba Uh, kile ambacho kitafanyika ni kuongeza ukomo wa ukopaji ili kuiwezesha serikali kufanya shughuli zake, na kile ambacho amekizungumza ni kwamba Marekani itajikuta inaingia katika hali mbaya ya kiuchumi katika mara ya kwanza, na kile ambacho kinataka kuonekana kikifanyika ni kuongeza kikomo hicho cha fedha ili kuepukana na mgogoro wa kiuchumi, na ikiwezekana vilevile kudhoofisha uh, na kutokea uh, hali mbaya ya kiuchumi ambayo haijawahi kushuhudiwa, amesema Janet Yellen ambaye ni waziri wa fedha uh, wa taifa la Marekani. Hayo yakiendelea kwa upande wa Wademokrat wenyewe wamekuwa wakiendelea kuweka eh, ngumu kwa ajili ya kusimamisha swala hili lisifanyike, lakini kumbukwe kwamba toka mwaka elfu moja mia tisa na sitini uh, jambo hili limefanyika mara 78 vilevile, hata wakati wa utawala wa rais Uh, Donald Trump, suala hili limewahi kufanyika na aliyekuwa akiongoza ni kiongozi wa walio wengi katika bunge Mitch McConnell, lakini hivi sasa ameonekana kuwa ni tofauti na kile ambacho kinatakikana kufanyika, na akisema kwamba kamwe yeye hawezi kukubali hilo. Msikilize hapa I've said for more than two months that we will not help this unified democratic government. Mitch McConnell anaeleza kwamba, ambaye ni kiongozi wa Uh, walio wengi katika baraza la Senate anaeleza kwamba ameshasema kwa zaidi ya miezi miwili eh, kwamba wenyewe hawatosaidia serikali ya wademokrat ili kuongeza ukomo wa kukopa. Anasema uh, wademokrati hawawezi kupata uungwaji mkono kutoka kwa upande wao kwa ajili ya kuwazima fedha ili kupitisha utumiaji wa fedha ambao wao kwa namna moja ama nyingine wanaona hauko katika hali ya umakini na anasema uh, kiongozi wa, wa Demokrat alifahamu msimamo huu mapema. Hali hiyo basi ikiendelea, bado kuna hali ya wasiwasi mkubwa endapo kama eh, wa Democrat na wa Republican watafikia mwafaka kuhakikisha kwamba suala hili linakamilika na kupitishwa, na yale ambayo yameelezwa yanaweza kujitokeza endapo hili alitofanikiwa ni kwa baadhi ya shughuli mbalimbali za serikali eh, kusimamisha kazi zake, na hali hiyo itafanya basi E, hali ya kiuchumi kudorora hata yale masoko ya hisa a, kuwa katika hali ambayo si njema kutokana na haya yote inazungumza hapa na profesa Fubel na Mwamba profesa Mwamba, na Mwamba labda ungetueleza e, kabla ya kuangalia kwamba hili ni swala la kisiasa ifi hivi hapa tumefika fika vipi mpaka kufikia katika hatua hii ni siasa siasa siasa hakuna njia ya kuzunguka na kusema iko namna gani sababu pale kuna unafiki wa kisiasa mwaka jana Republicans walipitisha na hata wakaweka hicho kikomo pale kilipo sasa, lakini wakati huu wanataka kufunga mikono na kuangalia kando na waseme eti Democrats wamefanya wenyewe. Lakini lile Democrats watakalofanya kuweka kile kikomo ndicho Republicans walichofanya mwaka jana. Kwa hivyo ingawa najua waniuliza nisiseme siasa, lakini ni siasa tu. Hakuna jambo lingi, lakini sasa profesa, uh, nini kimesababisha mpaka uh, serikali ya Marekani kuona kwamba kuna haja ya kuongeza eh, ukomo wa ukopaji ili kufanikisha shughuli zake, sababu fedha zimeisha na zile fedha wanazo kwenye makadirio zinawafikisha Alhamisi. Kwa hivyo ikifika Alhamisi, eh, tarehe kumi na nane no, ikifika walikuwa wameisongesha mpaka Oktoba nafikiri na ifikapo ile tarehe hizo fedha zikiisha ni huduma fulani wakisema kufunga serikali sio huduma zote zitafungwa lakini uh, kama ikifika alhamisi zile fedha zipo zitawafikisha tu Oktoba tarehe kumi na nane kwa hivyo ni lazima kabla ya alhamisi wapitishe kuongeza fedha kuisukuma mpaka Desemba tarehe tatu. Na kile ambacho sasa uh, kipo kwa mazingira haya ambapo yapo kwa uh, namna ambayo umegusia, japokuwa uh, hujataka kusita kusema kwamba ni siasa siasa siasa. Uh, endapo haya masuala hayatafikiwa mwafaka, nini ambacho kina uh, kuja kutokea? Kinachotokea ni kuna huduma za serikali kama misitu hifadhi uh, uh, shughuli nyingi za serikali isiwa ile inayoshughulika na usalama usalama wanaoacha wazi upande wa maji, stima, vitu kama hivyo vinabaki wazi wazi. Huduma zingine za serikali ni kuwa hawana mishahara ya kuwalipa wafanyikazi wa serikali kuu, na wafanyikazi wa serikali kuu kama hawana mishahara inafaa wabaki nyumbani, na yeyote anayeenda kwenye afisi za serikali kutafuta huduma hapati huduma hiyo, sababu hakuna fedha za kusongesha huduma zile wala kulipia mishahara. Na kile ambacho mtu anaweza akawa anajiuliza pamoja na utajiri e, Marekani iliyokuwa nao, kweli serikali inaona kwamba inataka kukopa zaidi? Inakuwaje? Serikali zote hukopa zaidi. Ni kusema kuwa unafanya makadirio mwanzo wa mwaka, lakini wewe umejiwekea kikomo kuwa utatumia makadirio tuseme trilioni tatu, lakini kwa makadirio yako ukichukua zile kodi unafika trilioni mbili nukta nane. Sasa dakika ya mwisho pale pale, kujazilia kazi za serikali, ni lazima usongeshe aa, njia ya kukopa, ili kupata zile fedha, kusukuma huduma za serikali. Halafu mkiweka mm, makadirio ya mwaka ufa- ufuatao, mtaweza kuona kuwa kutakuwa fedha za kutosha. Kwa hivyo Ukifanya makadirio au budget wewe, unasema kuwa tunafikiria tutapata fedha hizi, lakini ukifika karibu na mwisho wa mwaka unaona kuwa yale makadirio uliyofanya yatakuwa bado yako tu chini kidogo, unahitaji fedha zaidi kuumaliza mwaka. Waziri wa fedha wa Marekani ameshaweka bayana kabisa kwamba hali hii, endapo haitoshughulikiwa, eh, waziri huyu Janet Yellen kwamba uh, Oktoba 18 ikifika, hali itakuwa ni mbaya zaidi. Tunaona wa Republican kupitia Mitch McConnell ameendelea kusisitiza kwamba wao hawako tayari kuona kwamba wanapitisha ukomo ili serikali ya uh, Joe Biden iendelee kufanya matumizi zaidi kwa mazingira ambayo uh, yapo sasa. Hili swala ndiyo umegusia swala la siasa, siasa, siasa nini ambacho wao wow, wa Republican wanakiona kama vile ni sababu ya msingi kabisa, hoja ya msingi ya kukataa hili. Mitch McConnell yeye anataka Democrats ndio wapitishe uh, huo mkomo ili wakati wa kura za midterm, zile huitwa kura za midterm, kura za za katikati ya awamu, au katikati ya ya muhula, watasema, angalia hawa wanatumia fedha zaidi kuliko, na na Republicans wanadai eti hao ndio wa, wanataka serikali itumie pesa ndogo na wapunguze kodi na Democrats kuba, kuna miswada miwili ambayo Democrats hawajaelewana na Democrats walikuwa wamesema uh, wale wa mrengo wa kushoto kuwa wanangojea lazima kwanza wakubaliane juu ya miswada hiyo miwili ndipo wapitishe. Kwa hivyo furaha, vita vya panzi furaha ya kunguru. Hawa Republicans wamekuwa kunguru na Democrats wamekuwa panzi, sababu hawakubaliani miswada na vile hawakubaliani miswada, hawaja kubali pa kuweka eh, kikomo kile, na Republicans hawataki kuguza mikono yao katika uongezaji wa kikomo hicho ili watatumia hiyo wakati wa kura za katikati ya muhula tunafahamu kwamba uh, ni mara sabini na nane ukomo huu umebadilishwa, toka mwaka elfu moja mia tisa eh, na sitini. Na kile ambacho wataalamu wanatishia ni kwamba hali hii inaweza ikavuruga maswala mbalimbali ya kiuchumi, ikiwemo vilevile masoko ya hisa eh, ya taifa hili. Lakini kile ambacho uh, kinaonekana kwa namna moja ama nyingine ni athari kubwa ambayo inaweza kujitokeza, eh, mara baada ya swala hili endapo halitofikiwa ah, mwafaka. Sasa, unachoweza kutueleza ni kwamba kwa namna gani ni hili swala na linaelezwa kuwa ni itakuwa ni baya kabisa ya kuwahi kutokea katika historia ya Marekani. Je, Marekani haijawahi kupitia hatua mbaya kama hii na kwa nini hili linaonekana kama ni baya zaidi? Ah, sababu kuna nilikueleza kuwa kuna miswada miwili ambayo ni juu ya makadirio ya kwanza ya miundo mbinu, na iko nyingine ya ambayo inaangalia uh, utoshelezi wa makadirio na fedha zinavyoingia na huduma mpya kufuatana na sera za Rais Biden. Kwa hivyo, ikiwa makadirio hayakutani na na kile kikomo kimewekelewa, kutakuwa ni shida, sababu kuna kile kitu kuitwa inflation. Kikomo ni lazima kisonge kila mwaka, lakini sababu siasa ipo ndani, hawataki kuelewana kiwaziwazi, jambo ambalo liko waziwazi. Kwa hivyo ni kuwa tu Uh, yale ambayo wamepanga kwenye makadirio basi hayatakuwa yanaonana na, na upande penye wameweka kikomo cha makadirio. Asante sana Profesa Fulbert na Mwamba kwa maelezo hayo yote, na hapa tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii ya pili hii leo tunakwenda moja kwa moja E, kwa studio zetu na wenzetu walioko Mombasa nchini Kenya ambacho kile wanakiangalia ni kuanza kwa kampeni maalum ya kuhakikisha Wakenya wanapokea chanjo za COVID-19 ikilenga watu milioni kumi ifikapo mwezi Disemba. Basi tuungane na mwenzetu Collins Adede pamoja na Amina Chombo wakituletea sehemu hii. Shukrani sana wenzetu Washington DC. Kama ulivyogusia hivi leo, tunaangazia mpango maalum ambao serikali ya Kenya imeanza kuutekeleza kuhakikisha inaongeza idadi ya watu ambao wamechanjwa dhidi ya COVID-19. Katika mpango huo, waziri wa afya Mutai Kagwe ameanzisha kampeni maalum kuhakikisha kwamba Wakenya wanachanjwa Dhidi ya COVID-19, mpango huo ukikusudia kwamba itimiapo mwisho wa mwezi Oktoba wa Kenya milioni 5.8 wawe wamepokea chanjo zote mbili, huku ikikusudiwa kwamba itimiapo mwezi Disemba mwishoni wa mwaka wa Kenya milioni kumi wawe wamepokea chanjo hiyo kikamilifu. Na kufanikisha mpango huu, waziri wa masuala ya afya Mutai Kagwe amezindua hatua eh, mbalimbali ambazo zinaenda kutekelezwa katika kipindi hiki ikiwemo kutoa chanjo kwa wafungwa. Shughuli ambayo inaendelea katika magereza mbalimbali mbali nchini Kenya, huku zahanati mbalimbali zikiwa za kibinafsi pia zikiruhusiwa kwanza kutoa chanjo hiyo namna. Huku haya yakijiri, ni kwamba taifa la Kenya, tuko katika wimbi la nne la maambukizi ya COVID-19, na kampeni hiyo inaendelezwa, wamefika katika vituo ambavyo kuna watu wengi, ikiwemo masoko na vituo vya mabasi na pia vilevile vile maduka makuu ikiwemo malls, na utaona kwamba katika baadhi ya majimbo wanatumia sherehe e, zile ambazo zinaleta watu kwa pamoja kama vile uh, sherehe za utalii ambazo zilifanyika katika jimbo la Mombasa ambayo ilijulikana kama food festivals zilifanyika uh, weekend. Uh, wakazi wengi tu walipata fursa ya kupata chanjo uh, ambayo ilikuwa ni wale ambao walikuwa wanapata kwa chanjo ya pili, walikuwa wanapata AstraZeneca na wale walikuwa wanakwenda kwa awamu ya kwanza, walikuwa wanapata chanjo ya Moderna, hii ikiwa itakuwa inajumuisha ama kuongeza a vituo hivi vya upatikanaji wa chanjo kutoka mia nane hadi elfu tatu kufikia mwishoni mwa mwaka huu. Na katika hilo basi itakuwa inaendea kufikia uh, target ama lengo ambalo uh, mwenzangu Collins ametangulia kulitaja la kufikia Wakenya milioni kumi, na hapa uh, kulingana na serikali na Wizara ya Afya na wale wanaosimamia uh, chanjo hii ya Covid 19 wametoka katika kupeana chanjo kwa wale ambao wako katika hatari kuu hadi kwa umma wote. Watu wote ambao wako zaidi ya miaka kumi na minane wanapaswa kufika katika vituo vya afya uh, kupata chanjo bila kuangalia anafanya kazi gani ama Waziri Mtaikagu anasema kwamba ni jukumu la kuhakikisha Wakenya wote wanapokea chanjo na kuiweka taifa hili salama. Ametoa wito kwa mataifa ya kigeni na jumuiya ya kimataifa kuhakikisha kwamba hakuna ubaguzi wa kutolewa chanjo. Anasema kwamba kuna mataifa mengi ambayo sasa yameanza hata kuwachanja watoto, huku mataifa mengi mengine yakiwemo mataifa ya bara Afrika ambayo hata wale ambao wako hatarini hawajaanza kupokea chanjo, akitoa wito chanjo hizo ziwafikie wale wanaohitaji. Pia amechukua wakati huu kutoa wasiwasi ulioko miongoni mwa Wakenya wanaosita kwenda kuchukua chanjo hii, akisisitiza kwamba ni mma yeye mwenyewe amechanjwa na anawashauri wa Kenya kwenda kuchukua chanjo hii. Tusikie sauti yake hapa, akiwa pamoja na waziri wa masala ya usalama wa ndani ya nchi bwana Fred Martiangi wakizungumza katika eneo la nimeshachanjwa. Wale ambao wanasema, hati chanjo hili sijui inafanya nini, hati wengine hawazai, wengine hawafanyi nini, kusema wazi chanjwa, na mimi nasema wazi mtu anaweza zaa akichanjwa, msiniulize. Ni majua hiyo namna na gani? Kwa sababu wewe uweke siri yako na mimi ni niweke yangu, si ndio? Nimesikia watu wengi wakisema mambo mingi, hata haya waziri alikuwa anasema hapa, eti ukichanjwa shida itatokea kwingine huku, eti beti litasimika sijui nini. Actually hivu waziri had not said I was going to ask him, lakini amesema. Sitaki kumuuliza hiyo ni siri yake, amesema amechanjwa na amejaribu akapata betri bado inafanya kazi kwa. <laughs> Hivyo sasa, kama waziri mwenyewe <laughs> amechanjwa na bado transforma inafanya kazi kabisa, na anaendesha hiyo mambo, sasa we unasumbuka kitu gani? We, we chukua shindano, wacheni hii porocho hii ndogondogo ya huku akudanganyana huko jioni. Etii kitu inaweza kufanya hivi, hakuna kitu itakufanya Watu wengi wamechanjwa duniani na kila siku watu wanazaa. Kwani sasa sisi ndio tutakuja kuwa na shida hapa? Kwa hivyo tafadhali, tupate chanjo, wacheni porojo nyingi hapo. Ni mawaziri Mutai Kagwe na eh, Daktari Fred Matiang'i wakizungumzia umuhimu wa kuchanjwa na kuondoa hofu ambayo iko miongoni mwa Wakenya. Amina amegusia baadhi ka ya yale yanawakumba <laughs> wa, wa wanawake, sio naam. Kauli sawia na hiyo iliwahi kutolewa na mmoja wa wabunge eh, katika bunge la Kenya hapa pwani ya Kenya, akisema kwamba yeye binafsi amepokea chanjo zake zote mbili na pia akapata booster dose na akiwa na wake wawili ndani ya nyumba hajawahi kupata lalama, kwa hivyo akatoa ile wasiwasi wasi, eh, kwamba wanaume wengi wanakataa kwenda kupata chanjo dhidi ya Covid 19. Na mwamina eh, Kenya sasa ina chanjo karibu, chanjo zote iko na chanjo no. ya Pfizer, iko na Johnson and Johnson, kuna Moderna pamoja na ile AstraZeneca. Na kufikia sasa Kenya imepokea eh, takriban dozi milioni sita nukta mbili ya chanjo hizi, watu milioni tatu nukta sita wakiwa wamechanjwa, yani wamepokea dozi zote mbili za chanjo hizi, na pia watu milioni mbili nukta 7 wakiwa wamepata awamu ya kwanza ya chanjo hizi na pia sasa, maambukizi yameshuka ikiwa ni asilimia tatu nukta tatu. Hii ikionekana kuwa ni habari nzuri kulingana na viwango vya kimataifa ya ni asilimia tano. Sasa Kenya imemaliza wiki nzima ikiwa viwango viko chini, na na hii inaashiria kwamba kunaweza ondolewa baadhi ya masharti makali ambayo yanatekelezwa kuzuia maambukizi. Takriban watu milioni mbili nukta tano wamewahi kuambukizwa covid 19 nchini Kenya watu 5116 wamepoteza maisha. Wito unaanza kutolewa e, wa watu kuchukua chanjo. Tuangalie hali iko vipi katika mataifa mengine. Lakini, Afrika Mashariki ka, kabla hatujaangalia Afrika Mashariki, unaona kwamba bado kuna changamoto, labda kampeni lazima bado iendelee. Uh, kuna wale ambao wanahisi kwamba kwa sababu kuna chanjo wameanza kuacha yale masharti ya kuvaa barakoa eh, kunawa mikono mara kwa mara. Eh, basi niingie hapo nchi jirani ya Uganda aa aa ango vyao vya, vya maambukizi eh, kufikia tarehe 28 kulingana na jedwali ambalo naliangalia hapa la Shirika la Afya Ulimwenguni ni kwamba wamekuwa na visa laki moja elfu ishirini na tisa mia tatu ishirini na 329 ambao wamepata maambukizi ya covid 19 huku wakiwa na vifo 3148 siku sita zilizopita walipata dozi milioni moja nukta sita kutoka marekani ambayo ni dozi ya modana na kwa jumla wamepata dozi milioni tano ikiwemo faiza milioni moja nukta sita na vilevile wako na dozi zingine ambazo wamekuwa wakipokea. Uh, kumbuka walikuwa na tatizo la AstraZeneca kwa wale walikuwa wamepata AstraZeneca kwa awamu ya kwanza, lakini hilo halijasumbua serikali. Maana serikali kupitia rais uh, Yoweri Museveni ameweka mikakati mikubwa akisema kwamba wengi ya watu wa Uganda wamekuwa hawataki kupata chanjo dhidi ya COVID. Kumbuka idadi hii ambayo nimetaja milioni arobaini na nane ni asilimia mbili tu ambao wamepata uh, chanjo ya COVID. Hivi basi wamefanya nini? Wamepeleka kampeni hii katika mabaa na maeneo ya burudani ambapo ndiko kuliko na watu wengi zaidi. Kwa hivyo katika uh, miji mikuu kama vile Kampala unapata kwamba wameweka mahema mbele ya mabaa na maburudani kwamba huingii mpaka upate uh, chanjo. Niliona katika ujumbe wake kwa taifa hilo alikuwa anasisitiza kwamba Waganda wote wanahitajika kupokea chanjo hiyo, lakini na madaktari alitoa lituat, tahadhari akasema kwamba iwapo watu hawatokubali kuchanjwa basi hawataingia katika hizo baa na pia mabaa labda huenda akaendelea kufungwa hadi pale watu watakapochanjwa. Madaktari wanasema pia kunywa pombe ukiwa umechanjwa hairuhusiwi kwa hicho kipindi cha wiki mbili. Tuangalie Tanzania, hali iko vipi? Tanzania hatuna takwimu kamili, lakini kile tunachojua ni kwamba e, taifa hilo ilipokea chanjo ya Johnson and Johnson mwezi Julai mwaka huu, na wito umekuwa ukitolewa kwa watu kuchukua chanjo hizo. Rais Samia Suluhu amekuwa akisisitiza umuhimu wa Watanzania kushiriki na kuchukua chanjo hizi, huku viongozi mbalimbali mbali wa kidini wakihitajika kutoa ushauri kwa waumini wao kuchukua chanjo hizi na ikiwa basi katika eneo hili watu watatii e, uchukuaji chanjo kama vile inavyoendelea katika taifa la Rwanda, basi itakuwa ni hatua nzuri kuweza kukwamua na kufungua uchumi ambao e, umekuwa chini ya lockdown haswa sana nchini Kenya, Uganda na pia Rwanda. Basi vilevile, nikiangalia hapa, naona e, katika mataifa ya Afrika wamepokea e, dozi milioni 177 za chanjo dhidi ya Covid ikiwa ni hizo aina zote ambazo tumezitaja, ziko katika uh, bara la Afrika, japo wanasema kwamba huenda kuna mataifa kama kumi hivi akashindwa kufikia uh, ile malengo ya idadi ya watu kupata chanjo kutokana na hali ya watu kukataa labda kupata chanjo hizo na mambo kama hayo yote. Tisa ni kwamba uh, wataalamu wa kisayansi wanasema chanjo si tiba, lakini inasaidia kwa asilimia 67 hadi 75 ya kupata makali makuu ya virusi vya COVID-19. Kufikia hapo, nasalia Amina Chombo na mwenzangu ni Collins Adede. Tukurudishe studio 15 Washington DC. Asante sana Amina Chombo na Collins Adede kwa kutuletea sehemu hii, na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.