Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale ulipo. Jina langu ni Sandey Shomari na mimi ni BMJ Murithi. Tunakukaribisha kwa matangazo yetu leo jioni, ikiwa ni Alhamisi tarehe 30 mwezi Septemba mwaka 2021, ambapo tunasikika kupitia redio zetu ushirika, ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo nzima la maziwa makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi, pamoja na Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Naweza pia kutupata kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Na katika matangazo yetu ya leo, huko nchini Kenya, halmashauri kuu ya wajumbe wa chama cha Kanu imemwidhinisha Gideon Moi, mwanawe hayati Daniel Arap Moi, aliyekuwa rais wa pili wa miaka mingi nchini Kenya kugombea urais katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Je, kiongozi huyu ana nguvu gani? Tukumbuke pia kuna ile tazim, e, mtazamo na azimio ya kuweza kup, labda kupunguza nguvu za William Ruto na kumpa kazi ya kufanya kule kule bonde la ufa, kuhakikisha kwamba si kura zote za wakalenjini zitamwendea William Ruto na katika taarifa nyingine, baraza la Senate hapa Marekani latarajiwa kupiga kura leo Alhamisi juu ya hatua ya ufadhili wa muda ili kuzuia kufungwa kwa baadhi ya shughuli za serikali kuu kabla ya saa sita usiku saa za hapa Washington. Ni baadhi tu ya taarifa utakaosikia kwenye matangazo yetu ya hivi leo, lakini kwanza kabisa tupate habari za dunia zikisomwa kwako na BMJ Muridhi. rais wa zamani wa ufaransa nicolas sarkozy amehukumiwa kifungo cha mwaka mmoja gerezani na mahakama moja mjini paris baada ya kupatikana na hatia ya ufadhili haramu wa kampeni ya uchaguzi wa marudio ambao walishindwa mnamo mwaka 2012 kwa mujibu wa shirika la habari la ap kuna uwezekano kwamba sarkozy mwenye umri wa miaka 66 hatotumika kifungo hicho gerezani mwanasiasa huyo mkongwe aliamua kukata rufaa kwa hukumu hiyo hatua ambayo inaisitisha kwa sasa, na jaji amesema kwamba anaweza kutumikia kifungo hicho nyumbani akivalia kifaa cha kielektroniki. Licha ya hayo, kifungo hicho ambacho ni cha pili mwaka huu kwa mwanasiasa huyo kinatajwa kama pigo kubwa kwa Sarkozy aliyeongoza Ufaransa kutoka mwaka 2007 hadi mwaka 2012. Inatarajiwa kwamba hatakuwa na nafasi kubwa katika uchaguzi wa mwaka ujao hata ingawa bado ana ushawishi baina ya mrengo wa wakonservative. Baraza la seneti la Marekani linatarajiwa kupiga kura leo Alhamisi juu ya hatu ya hatua ya ufadhili wa muda ili kuzuia kufungwa kwa baadhi ya shughuli za serikali kuu. Iwapo mswada huo utapita katika seneti, basi utapelekwa kwenye baraza la wakilishi ili kupigiwa kura wakati wa bunge wakijaribu kuupitisha kabla ya muda uliowekwa kisheria kuisha ambao ni saa sita usiku saa za hapa Washington. Kiongozi wa walio wengi katika Senate Chuck Schumer alisema kwamba mswada huo utahakikisha kuendelea na viwango vya hivi sasa vya ufadhili katika mashirika na idara zote za serikali hadi tarehe 3 mwezi Desemba mwaka huu. Ufadhili huo pia utajumuisha matumizi ya dola bilioni 6.3 kusaidia kuwaleta wakimbizi wa, wa Afghanistan wanaohamia hapa Marekani baada ya utawala wa Rais Joe Biden kumaliza vita vya miongo miwili nchini humo, na kiasi kingine cha dola bilioni 28.6 kusaidia majimbo ya mashariki na kusini nchini Marekani ambayo yameathiriwa na vimbunga na yale ya magharibi ambayo yameathiriwa na mioto ya msituni pamoja na maswala mengine muhimu kushughulikia. Jambo la mwisho ambalo Wamarekani wanahitaji hivi sasa ni kufungwa kwa serikali Shuma alisema katika hotuba yake kwenye baraza la Seneti jana Jumatano, lakini kiongozi wa Warepublican katika Senate Mitch McConnell alisema wao wataunga mkono tu hatua ambayo inahusu ufadhili wa shughuli za serikali katika mwaka mpya wa fedha ambao unaanza kesho Ijumaa wa Ethiopia katika majimbo matatu ambapo uchaguzi ulikuwa umecheleweshwa wanawachagua wawakilishi wao leo Alhamisi, huku jimbo moja pia likipiga kura kuamua iwapo litakuwa huru kutoka kwa serikali kuu. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed ataunda serikali ijayo bila kujali matokeo ya kura hiyo iliyochelewa chama chake tayari kimeshashinda viti 410 kati ya viti 436 vya bunge ambavyo viligombaniwa katika uchaguzi wa mwezi Juni mwaka huu. Abe yuko chini ya shinikizo la kimataifa juu ya vita katika mkoa wa kaskazini wa Tigray. Mzozo ulizuka mwezi Novemba mwaka jana, ukigawanya vikosi vya serikali kuu na vile vya washirika dhidi ya vikosi vinavyofungamana na Tigrayan People's Liberation Front TPLF chama ambacho kilidai kuchukua udhibiti wa Tigray baada ya miezi kadhaa ya vita na umwagikaji mkubwa wa damu. Umoja wa Mataifa umesema kwamba sehemu kubwa za Tigray zinakabiliwa na njaa. Kura hiyo ya leo Alhamisi inafanyika katika majimbo ya Somali, Harar na lile la SNNPR, na wanadiplomasia wa Marekani na Rasia wanakutana hii leo mjini Jeneva, Uswizi, katika duru mpya ya mazungumzo kati ya mataifa hayo mawili yenye uwezo mkubwa wa silaha za nyuklia tangu mkutano kati ya marais Joe Biden na Vladimir Putin kufanyika mwezi Juni mwaka huu. Sandi Shomari anaisoma ripoti kamili. Shirika la habari la Uswisi ATS liripoti kwamba afisa wa ubalozi wa Rusia kwenye Umoja wa Mataifa alisema mazungumzo ya Geneva yalianza asubuhi ya leo na pande hizo mbili zilitarajiwa kujadili kupunguza silaha, teknolojia mpya, anga za juu na matumizi ya roboti. Mazungumzo ya leo Alhamisi yalikuwa yakifanyika katika ubalozi wa Rusia kwenye Umoja wa Mataifa, baada ya duru ya mwisho mwa mwishoni mwa Julai kuratibiwa na Wamarekani umbali wa mita mia chache kutoka hapo. Suala la kupunguza silaha lilikuwa ajenda ya juu katika mazungumzo hayo. Mwezi Juni, rais wa Marekani Joe Biden na mwenzake wa Rusia Vladimir Putin walikutana katika mkutano wa kilele uliokuwa unasubiriwa sana, ambapo walikubaliana kwamba ni muhimu kuendelea na mazungumzo licha ya tofauti zinazowagawanya kuanzia mashambulio ya kimtandao dhidi ya makampuni na mashirika ya Marekani na kuingilia kati uchaguzi wa rais wa Marekani mara mbili, ukiukaji wa haki za binadamu na uchokozi dhidi ya Ukraine zaulaya, na nchi zingine za Ulaya. Na orodha ya madai ya Marekani dhidi ya Kremlin ni ndefu. Putin anasitiza kuwa kuna changamoto kwa uongozi wa upande mmoja wa Marekani na amekataa kuhusika kwa njia yoyote na kile Marekani inasema ni magenge ya udukuzi wa mtandao au kuhusika na wowote katika vifo vya wapinzani wengi katika miongo miwili ya madaraka yake. Unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka idara ya Kiswahili ya Sauti Amerika, jiji kuu la Marekani, Washington DC, ukiwa nami BMJ Murithi na mwenzangu Sande Shomari. Utafiti wa maoni hapa Marekani unaonyesha kwamba mpango wa rais Joe Biden wa kuhitaji wafanyikazi wengi kupata chanjo au kupimwa mara kwa mara kwa covid-19 umeleta mgawanyiko mkubwa ambao ulitarajiwa ambapo Wademokrati wengi wanaunga mkono mpango huo huku Waripublikani wengi wakiupinga, wakati kirusi kinachoambukiza kwa kasi cha Delta kikipelekea vifo vya takriban watu elfu mbili kila siku hapa Marekani. Utafiti huo wa maoni uliofanywa na shirika la habari la Associated Press na kituo cha utafiti wa maswala ya umma cha NORC ambao matokeo yake yametolewa hii leo umeonyesha kwamba kwa jumla asilimia 51 ya wa Marekani wanaunga mkono maagizo hayo ya Biden, asilimia 30 wakipinga, huku asilimia 14 wakiwa hawana msimamo maalum kuhusu suala hilo. Takriban wa Republican 6 kwa kila kumi waliohojiwa wanasema hawaungi mkono mpango huo, baadhi wakisema kwamba unaingilia haki binafsi za raia wa Marekani. Wengi wa wademokrat wanasema masharti hayo ni muhimu katika kupunguza kasi ya maambukizi ya COVID-19. Marekani imesema itaendelea kujitolea katika kupanua nafasi ya Taiwan kwa kushiriki kwenye jukwaa la kimataifa. Mwanadiplomasia mwandamizi wa utawala wa rais Joe Biden amesema katika hafla na waziri wa mambo ya nje wa Taiwan ambayo ilihudhuriwa na naibu ubalozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa. China ambayo inadai Taiwan kuwa ni eneo lake inazuia kisiwa hicho kushiriki katika mashirika mengi ya ulimwengu kama vile Umoja wa Mataifa, ikisema ni jimbo la China ambalo halina haki kama nchi zingine. Akizungumza mbele ya jopo kuhusu malengo ya maendeleo endelevu ya Umoja wa Mataifa, Jeremy Cornforth, naibu mkurugenzi wa taasisi ya Marekani nchini Taiwan, ambao ndio kama ubalozi wa Marekani nchini humo alisema Taiwan ilikuwa imejitolea kutumia uwezo wake mkubwa wa kiteknolojia kwa faida ya wote. Conford alisema kwamba Taiwan ilizuiliwa kushiriki kikamilifu kwenye mashirika hayo ya kimataifa, lakini akasema hafla hiyo ingeonyesha jinsi Taiwan inavyotumia uwezo wake wa kiteknolojia kuisaidia jumuiya ya kimataifa kutatua changamoto zinazoikabili. Na serikali ya Belarus imefunga tovuti nyingine ya habari ambayo ndiyo ya hivi karibuni kufungiwa katika hatua kadhaa za kuzuia vyombo vya habari huru nchini humo baada ya kutikiswa na wimbi la maandamano dhidi ya serikali. Wizara ya Habari ya Belarus imeifunga tovuti ya Komso Molskaya Pravda, ya habari za Belarus ambayo ni tanzu na gazeti maarufu la Russia kwa jina hilo hilo. Wizara hiyo haikutoa sababu zozote za uamuzi wa kuzuia tovuti hiyo maarufu ambayo hutembelewa na watumiaji takriban elfu 20, kila siku. Hayo yalijiri saa kadhaa baada ya gazeti hilo kuandika habari juu ya madai ya ufyatulianaji risasi katika nyumba moja mjini Minsk ulio mji mkuu wa Belarus, ambapo watu wawili waliuawa, mmoja akiwa mfuasi wa upinzani na mwingine akiwa ni afisa wa idara ya ujasusi ya KGB. Chombo hicho cha habari kilichapisha maoni kutoka kwa rafiki wa mfuasi huyo wa upinzani ambaye alimtaja kama mtu mzuri. Utawala wa rais Alexander Lukashenko umewakamata waandamanaji wapatao 1035 tangu maandamano ya kupinga utawala wake kuanza kufuatia uchaguzi wa mwaka jana uliotajwa na mataifa ya magharibi kama ulaghai na ambao ulimweka mamlakani kwa muhula wa sita kinyume na matakwa ya wakosoaji wake. mwendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc na habari zinazochukua uzito wa jioni huko nchini kenya ambapo halmashauri kuu ya wajumbe wa chama cha kanu nchini humo imemwidhinisha gideon moy mwanawe hayati daniel arap moy aliyekuwa rais wa pili wa miaka mingi nchini kenya mgombea wa rais katika uchaguzi wa mwaka 2022 bwana moy ameeleza kuwa iwapo atapata ridhaa ya raia wa kenya kwenye uchaguzi huo ataongoza serikali inayojumuisha watu wote na vilevile kupambana na ufisadi Je, kiongozi huyo ana nguvu gani kutoa uongozi wa nchi hiyo katika uchaguzi wa mwaka ujao? Mwandishi wa mtandao B. Kennedy Wandera anayo taarifa kamili. Coming... Bwana Moi mwenye umri wa miaka 57 ni mwanasiasa na mwanawe hayati Daniel Arap Moi aliyekuwa rais wa pili wa Kenya kwa miaka 24 kati ya mwaka 1978 na mwaka 2002. Bwana Moi pia ni mwenyekiti wa chama cha KANU ambacho ndicho chama kilichotoa madaraka kutoka mikononi mwa wakoloni na kwa chama cha kwanza baada ya Kenya kujinyakulia uhuru wake wa kujitawala. Tangu mwaka elfu mbili na kumi na tatu Bwana Moi amekuwa akiwakilisha jimbo la Baringo lililopo magharibi ya kati ya Kenya, na sasa ameonesha nia ya kugombea urais kuitawala Kenya alivyofanya babake chini ya chama hicho ai atingiza atingiza atingiza atingiza atingiza Gideon Moi anajitosa kwenye kinyang'anyiro cha urais, jukwaa ambalo linashuhudia viongozi mbalimbali wa kisiasa waliokuwa ndani ya chama hicho miaka ya nyuma, kama vile naibu wa rais wa Kenya William Ruto, Raila Odinga, Kalonzo Musyoka na Musalia Mudavadi, wote ambao wameonyesha nia kugombea kwa vyama tofauti kumrithi Rais Uhuru Kenyatta anayetarajiwa kustaafu mwaka ujao baada ya kuwa madarakani kwa kipindi cha miaka 10. Anaeleza kuwa iwapo raia wa Kenya watamridhia, ataunda serikali inayowajumuisha wote serikalini na vilevile vile kubuni mkakati na wa kupambana na rushwa. KANU was the party that lowered the Union Jack and raised the Kenyan flag. Je, kiongozi huyo ana nguvu gani kutua uongozi katika siasa za kumrithi Kenyatta mwaka ujao? Nimemuuliza Mark Bichache, mfuatiliaji wa siasa za, za Kenya. uwezo wake na umaarufu wake katika bonde la Ufa na umaarufu wa KANU na uwezo wa KANU katika bonde la Ufa si jambo ambalo unaweza litupilia mbali kwa sababu ukumbuke ni yeye peke yake amebaki katika bonde la ufa ambaye anaweza asimama dhidi th ya William Ruto, na ingawa hatapata kura zote, basi ataweza kumpea tumbo joto kidogo William Ruto. Kwa hiyo tukumbuke pia kuna ile uh, mtazamo na azimio ya kuweza kup labda kupunguza nguvu za William Ruto na kumpa uh, kazi ya kufanya kule kule bonde la ufa. Kiongozi wa chama cha Orange Democratic Movement Raila Odinga, aliyekuwa katibu mkuu wa chama hicho, akizungumza katika hafla hii, ameeleza kuwa anaunga mkono kuwapo kwa uhuru wa vyama vya kisiasa kudumisha demokrasia ya vyama vingi, na kwamba anajivunia mwinuko wa siasa za Kenya. Dinas ni ile utawala ya ya ukifalme, ambaye mtu akikufa wa mtoto wake anarithi Moi alipata tu kwa sababu ya uwezo wake, hata Jaramogi, hata Kenyatta na hata Uhuru na Gideon na hata Raila. Kalonzo Musyoka, aliyekuwa katibu mtendaji wa chama hicho na sasa kiongozi wa Wiper Democratic, katika uwanja wa Bomas kulikofanyika mkutano huu, ameeleza kuwa historia ya Kano ni usuli asali kwa historia ya Kenya. Huyu Gideon, hata kama wengine watakuacha, you know I can't na kama wengine watatuacha na kama wengine wataniacha, wata mimi najua Gideon awezi kuniacha. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Na huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, hali ya ukosefu wa usalama inazidi kithiri katika maeneo tofauti ya mkoa wa kivu kusini. Watu wasipungua watano wameuawa mjini Bukavu katika muda wa saa 48 peke yake wakati ambapo ndani ya wilaya ya Fizi wanawake wanne wamepelekwa msituni na watu wenye silaha ambao bado hawajulikani. Kutoka Bukavu, Mtendo ya Shansi anayo taarifa kamili. Kama ilivyoonekana mjini Bukavu na katika maeneo mbalimbali ya mkoa wa Kivu Kusini, watu wanashambuliwa kila mara usiku na hata pia mchana. Magari mengi yaliyotoka mjini Kamituga na kijijini Walungu kuelekea hapa mjini Bukavu yameshambuliwa kwenye barabara ya kitaifa namba 2 kati ya mji wa Bukavu na Walungu na kusababisha kifo, huku vitu vingi vikiporwa. Anavyoshuhudia Bahati Chirimwami, mkazi wa kijiji jirani cha Mugogo. Hii hali ya mashambulizi ya kila siku, kila mchana, madizite inahusisha makazi, tunazojiuliza koma, tutakuwa na pesa, biashara yetu Bukavu tumelideva Mgogo kisha wana, tunatoka Mgogo tunaenda Bukavu wakati wanazokopa sana keijale na tale pia huku na kwa hile tunalomba sekurite kabambi kubarabara apartir de butuza sika Bukavu. Tukio lingine la hivi karibuni ni kutekwa nyara kwa wanawake wanne katika wilaya ya Fizi, ambao taarifa ya mwisho imetufahamisha kwamba wameachiliwa huru, ila baadaye vijana wengine watatu wametekwa nyara ndani ya eneo hilo hilo lenye uhasama wa kila mara unaotokana na mizozo ya kikabila. Kitandala Santos ni kiongozi wa shirika la raia wa mtaa wa Fizi, anaeleza wamama hao walikuwa wa kabila la Kinyamurenge. Unajua, huku kunakuwa kila komunote inakuwa na kundi la ambalo linashikilia siraha kinyume ya sheria, na hivyo ilituma ile kundi ya Gumino nayo ifiki kwenye mgini wa usa unapatikana huko sekta ya Tanganyika kuchukua wavijana watatu ku afirika porini. Unajua, wakati ya Fuliro na Wanyamurenge kunakuwa tatizo, na hivyo inazorotesha usalama sana sana, hicho cha kuiba watu na huko fironga, wakiomba pesa ya wa, wa. Vita na vurugu mbalimbali zilizofanyika mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo tangu miongo mitatu zimesababisha uzururaji haramu wa silaha kati ya raia zikisababisha pia ongezeko la makundi yenye silaha haswa katika maeneo yenye madini. Paulin Mulume ni mwanachama wa muungano wa asasi za kiraia unaoitwa Amka Kongo. Anakosoa mamlaka kwa vile imeshindwa kulinda usalama wa wakazi. Ni hali ya usalama mdogo ambayo inalomba viongozi wapate kutafuta suluhisho, sababu hatujui tuseme namna gani, sababu watu wanaendelea kuishi katika hali ya oga, sababu hatujui kesho itakuwa ni ni nani atakayeingiliwa, ni nani atakayeuawa. Uh, jeshi na askari polisi ambao wanapaswa kulindia watu usalama na mali yao, yawezekana hawafanye kazi jinsi ipasavyo, sababu kwa mara kadhaa viongozi wa mji wa Bukavu kwa upekee na mamlaka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ujumla wametangaza mbinu mbalimbali mbali, mbali ili kupambana dhidi ya ukosefu wa usalama. Wizara ya mambo ya ndani kwenye ngazi za kitaifa na ndani ya mkoa wa Kivu Kusini imeahidi kulivalia njuga swala hilo la ukosefu wa usalama. Mitima De La Chance, sauti ya Amerika. Bukavu. Na waziri mkuu wa Italia, Mario Draghi, ametoa wito hii leo kwa mataifa ishirini tajiri duniani G20 kutekeleza ahadi zao za kupunguza kuongezeka kwa joto duniani kwa nyuzi joto 1.5 Celsius wakati wa mkutano wa viongozi wa kundi hilo mwezi ujao. Naye waziri mkuu wa Uingereza, Boris Johnson, akihutubia mkutano kupitia mtandao amesema suluhisho litatokana na mambo manne muhimu: kuzuia utumiaji wa makaa, kuzuia kutumia magari ya mafuta, kutoa fedha za kutekeleza mpango hiyo na kupanda miti. Abdu Shakur Abud anayo taarifa zaidi. Waziri mkuu wa Italia, Masrio Deraji, ametoa mapendekezo yake alipokuwa anafungua leo hii mkutano wa siku tatu wa mawaziri wa mazingira mjini Milan ambao unawahusisha pia vijana wanaharakati wa kutetea kuzuia mabadiliko ya hali ya hewa ili kutayarisha ajenda ya mkutano wa viongozi wa dunia wa COP26 mjini Glasgow, Scotland. Ikiwa tunataka kufanikiwa, basi nchi zote zinabidi kutekeleza jukumu lake, kuanzia mataifa ya G20. G20 ni pamoja na yale yenye kuwa na asilimia 80 ya uzalishaji jumla wa bidhaa duniani GDP, na kutoa asilimia 70 ya gesi chafu. Wahusika wakuu na wachafuzi wote watakuwepo. Viongozi wa G20 watakutana Oktoba 31, siku moja kabla ya kuanza kwa mkutano wa Kopa 26, wakijaribu kuwa na msimamo wa pamoja kuelekea kwenye mkutano huo. Vijana wanaohudhuria mkutano huo wanasema wanataka viongozi kuwasikiliza na kuchukua hatua za dhati na haraka. Elizabeth Wathuti kutoka Kenya ni mmoja kati ya wajumbe wanaohudhuria mkutano huo wa mawaziri. Kwa hivyo ujumbe wangu kwa viongozi ni kwamba ni lazima tuchukue hatua mara moja na kuanza kuwajibika kwa, kwa upande wa namna tutakavyoiwacha sayari hii kwa vizazi vijavyo kwa sababu mustakabali wetu uko hatarini. Tuna wasiwasi, lakini hatuna haja ya kuwa katika hali hiyo ikiwa mtaanza kuchukua hatua za dharura sasa hivi. Kuna vijana mia nne waliowasili Milan mapema wiki hii na walimaliza kutayarisha mapendekezo yao jana Jumatano, wakitaka wahusishwe kwenye mkutano wa COP 26, na wameeleza bayana kwamba wanataka kuhusishwa pia katika utaratibu wa kuchukuliwa maamuzi juu ya jinsi ya kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa na wanataka kuona hatua zaidi za dhati na thabiti zinachukuliwa. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, akizungumza kupitia video, amewashukuru vijana kwa juhudi zao zinazoleta mabadiliko katika siasa zinazohusiana na mabadiliko ya hali ya hewa duniani. Na leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia hofu ya mashambulizi imewafanya wanafunzi wengi katika jimbo la Kaduna kuto kwenda shule. Mamlaka nchini Nigeria zimefungua tena shule katika jimbo la kaskazini la Kaduna nchini humo baada ya kufungwa kwa takriban miezi miwili kwa sababu ya ukosefu wa usalama. Eneo hilo limeathiriwa na mfululizo wa utekaji nyara, na shirika la Umoja Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF linasema kiasi cha watoto wapatao milioni moja nchini humo inahofiwa hawatarejea shuleni. Adia Yami anayesoma ripoti ya mwandishi wetu Timothy Obiezu kutoka Kaduna. Naomi Ibrahim aliifungua shule hii mjini Kaduna miaka saba iliyopita baada ya shambulizi la wanamgambo wa Boko Haramu na kuwalazimisha kukimbia makazi yao katika jimbo la Bono nchini Nigeria. Lengo lake ni kuwasaidia watoto walioathiriwa na mzozo kupata fursa ya elimu ya msingi. Lakini anasema mawimbi ya ghasia na utekaji nyara yametishia kazi yake na kuwafanya wanafunzi wasiende shule. Baadhi kutoka Borno, baadhi kutoka Adamawa, Gombe na sehemu nyingine kama hizo. Tunawaombea Mungu, ni Maulana ndiyo anatuweka sisi salama. Kaduna ni moja ya majimbo ambayo yamepigwa vibaya sana na utekaji nyara mkubwa katika shule ambao ulianzia kaskazini mwa Nigeria mwishoni mwa mwaka jana tangu Desemba, serikali imeripoti zaidi ya wanafunzi 1000 wametekwa kutoka shule katika eneo hilo. Utekaji nyara kwa kawaida unafanywa na magenge ya kihalifu yanayodai fidia kutoka kwa familia za waathirika. Kusitisha tatizo hili, mamlaka katika jimbo la Kaduna limefunga shule mwezi Julai, lakini zimefunguliwa tena mwezi huu wakisema hali imeboreka. Kiongozi wa kijamii Abu Muhammad anakubaliana na hilo. An upgrade, really. kuna maboresho kwa hakika katika misingi ya usalama kutoka serikalini. Kwa nini? Kwa sababu serikali imefanya juhudi za kutaka vyombo vyote vya usalama na wote wamekusanyika hapa Kaduna, wamekwenda msituni kuona mahali walipo majambazi. Lakini Aishatu Musa anasema hofu ipo kwamba majambazi huenda wakawateka watoto kutoka shule na hilo halijaondoka katika vichwa vyao. Nina hofu kubwa sana kuhusu kile ambacho kitatokea hivi sasa, ndiyo maana sitaki waende shule wakati huu. UNICEF inakadiria kwa watoto milioni moja nchini Nigeria huenda wakakosa masomo kutokana na wasiwasi wa usalama. Shirika hilo linakadiria Nigeria ina idadi kubwa sana ya watoto walio nje ya shule duniani, kiasi cha milioni kumi na tatu nukta mbili. Idadi halisi ikawa juu zaidi kuliko hiyo, anasema meneja wa elimu katika UNICEF, Rudra Sahu. Uh, in the and katika miezi ya Mei, Juni na Julai kulikuwa na mashambulizi ya mara kwa mara, hasa katika maeneo ya kaskazini kati na kaskazini magharibi, na kama hatua ya tahadhari, shule kumi na moja elfu zilifungwa. Wakati huo shule zilifunguliwa tena hivi sasa, lakini kuna dhana katika mawazo ya wazazi kuwa hilo halijakwisha so kwa sasa shule kama ile inayoendeshwa na Naomi Ibrahim itaendelea na masomo licha ya hali ya kutokuwa na uhakika kuhusu usalama wa kufanya hivyo. Khadija Riami, VOA, Washington. Uendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Usikose kujiunga nasi katika matangazo yetu ya saa tatu za usiku ya kwa undani tukimulika habari zaidi kwa undani zaidi, akiongoza Idi Ligongo. Sasa basi sikiliza muktasari wa habari ukisomwa naye BMJ Muridhi. Yafuatayo sasa ni muktasari wa habari. Rais wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy amehukumiwa kifungo cha mwaka mmoja gerezani na mahakama moja mjini Paris baada ya kupatikana na hatia ya ufadhili haramu wa kampeni ya uchaguzi wa marudio ambao walishindwa mwaka wa 2012. Baraza la Seneti hapa Marekani linatarajiwa kupiga kura leo Alhamisi juu ya hatua ya ufadhili wa muda ili kuzuia kufungwa kwa baadhi ya shughuli za serikali kuu. Waethiopia katika majimbo matatu ambapo uchaguzi uliokuwa umecheleweshwa wanawachagua wawakilishi wao leo Alhamisi huku jimbo moja pia likipiga kura ya kuamua iwapo litakuwa huru kutoka kwa serikali kuu. Wanadiplomasia wa Marekani na Russia wanakutana hii leo mjini Jeneva, Uswizi katika duru mpya ya mazungumzo kati ya mataifa hayo yenye uwezo mkubwa wa silaha za nyuklia tangu mkutano kati ya marais Joe Biden na Vladimir Putin kufanyika mwezi Juni mwaka huu. Na Marekani imesema itaendelea kujitolea katika kupanua nafasi ya Taiwan ya kushiriki katika jukwaa la kimataifa. Mwanadiplomasia mwandamizi wa utawala wa rais Joe Biden amesema katika hafla na waziri wa mambo ya nje wa Taiwan ambayo ilihudhuriwa pia na naibu balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hadi hapo tunafika mwisho matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozaji Saida Hamduni, msimamizi Abdu Shakur Abud, ameshirikiana naye BMJ Muridhi. Jina langu ni Sandey Shomari, nawatakia usiku mwema, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.