Hii ni VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC, msikilizaji. Jina langu ni Sandey Shomari, ikiwa limekusha jaa tele kama pishi la mchele, ikiwa leo ni Jumaa Oktoba mosi, mwaka 2021 wengine Jumaa mnaita furahi day, na mimi hapa ni BMJ Mridhi, nawakaribisha wasikilizaji wetu mnaotusikiliza hivi sasa kupitia redio zetu ushirika huko Afrika Mashariki na kati pamoja na maziwa makuu, pamoja pia na mtandao wetu voaswahili.com. Twende pamoja tukimulika mambo mbalimbali mbali, ikiwa ni pamoja na yanayovuma kwenye mitandao na vilevile habari za kupambana na COVID kwa kuelimisha watoto huko Nigeria. Nam, vilevile tutakuwa na swali la leo, burudani ya muziki, jicho letu na mengineyo mengi. Msikilizaji, endelea kuwa nasi basi. Moja kwa moja tuelekee huko DRC, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako tunamulika kwamba wananchi wamepokea kwa maoni tofauti kuhusu kuongezewa kwa muda kwa uongozi wa kijeshi mashariki mwa nchi hiyo baada ya serikali kuongeza muda huo kwa siku 15 kwa uongozi huo, ili kudhibiti hasia ambazo zimekuwa zikiendelea. Kwa mengi zaidi, tuungana na mwanahabari wetu Austo Malivika ambaye yuko katika maeneo hayo. Shabona Bindu, mbunge kutoka chama cha UDPS kinachomuunga mkono Felix Chisekedi, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, asema ikiwa siku kumi na tano zimeongezwa kwa uongozi wa kijeshi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa Ituri pamoja na Kivu Kaskazini, ni kwa kutafuta amani na usalama wa wananchi mashariki mwa Kongo. Utafahamu kwamba ni tangu tarehe tatu Mei elfu mbili na ishirini na moja ndiyo serikali ilitangaza hali ya dharura mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ikiongezwa kila mara na hii ikiwa ni mara ya tisa hali ya usalama ikiendelea kudidimia katika maeneo ya Komanda, wilayani Irumu, mkoa wa Ituri, pamoja na sehemu moja ya Beni, wilayani Beni. Akisema Kizeriboka Sereka Watevwa, mbunge wa Beni, na hiyo siku kumi na tano ambayo imeongezwa kama jeshi litaweza kumtaka adui na raia waone matokeo ya etat yes, ndiyo maana wataweza kusema iendelee, na komision yetu deai weza kuleta mashauri mengi na kusema wale ambao wanatia vikwazo ili isiweze kuwezekana waweze kushikwa na kuwekwa korokoroni, kwa sababu hatuwezi kuendelea hivi na kuweza kuongeza siku baada ya siku, ijapo raia wanaendelea kuteseka. Wabunge mia mbili sabini na tano wote wamekubali muda wa siku kumi na tano uongezwe kwa wanajeshi kuendelea kuongoza kwa mikoa yenye mizozo na wengine wakikataa. Jean Batiste Kasekwa ni mbunge wa Goma akiwa bungeni mjini Kinjasa. Mwisho wa muda wa siku kumi na tano hizi ambao wamepewa wawe, serikali iwe imeleta mpango ya kuonyesha namna gani uongozi huu wa kiaskari utakomeshwa, wakionyesha namna gani mafanikio ya kivita yataweza kufanyika kwa siku chache ambazo uh, bunge limewaongezea hatua hiyo ya kuwapa muda wanajeshi kuendelea kuongoza Ituri pamoja na Kivu kaskazini itasaidia, kwani itawapa muda wa kuweza kusaidia wanajeshi kutumia nguvu, akisema waziri wa sheria wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wananchi nao wasemaje? Plasidi Nzilamba ni kutoka mashirika ya kiraia. Wana bunge wako wanatumika kinyume ya matakwa ya raia, na ombi la raia ni kusema hii hali ya etat de siege ilibidi ifanyiziwe kwanza kikao kabla hatua nyingine ikamatiki. Kwa nini unasema hivyo? Kwa sababu wako wanakamata hatua ambazo haziambatani na hali gisi. Hivyo uwanjani, vita vinaendelea, watu wanaendelea kufariki, na wao wanaongezea Umoja wa Mataifa ukisema kwamba tangu hali hiyo iitishwe kuna mabadiliko madogo, na vilevile vile, viongozi wa kijeshi wakiomba wananchi kuunga mkono jeshi katika juhudi za kutafuta amani na usalama. Hussein Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Shukran sana austere Malivika. Kusikiliza mnaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC namna moja kwa moja, tuelekee huko Nigeria ambako kama tulivyokuharifu ni kwamba wakati ugonjwa wa virusi uh, au ugonjwa wa korona ukienea nchini humo katika nchi yenye watu wengi zaidi barani Afrika, vivyo hivyo, hadithi za uongo juu ya virusi hivyo zinasambaa hasa kati ya watoto. Mwandishi mmoja wa Nigeria ameandika kitabu cha watoto kuwasaidia kupata kuelewa juu ya janga hilo na njia za kuepukana na kuambukizwa. Timothy Obiezu ana ripoti kutoka Abuja, katika ripoti ambayo inasomwa hapa na Sandishu. Timu ya waalimu imewasili katika shule moja ya serikali huko Abuja, ikiongozwa na Raquel Kashan Daniel, mwandishi wa Nigeria na mwanzilishi wa shirika lisilo la kiserikali Beyond the Classroom Foundation. Wako huko kwa ajili ya kuelimisha watoto wa shule Kuhusiana na janga la korona na usafi wa kibinafsi. Wanavyo vifaa vya vitabu, barakoa na dawa za vitakasa mikono. Daniel anasema mpango huo ulianza mwaka jana wakati Covid-19 ilipoingia kwa nguvu Nigeria. Of the book, kwa sababu COVID imebadilika or... badilika, nilijua sitakuwa na toleo moja la kitabu, kwa hivyo tumekuwa na nakala kadhaa tofauti ya kitabu ambapo nimelazimika kusasisha mara kwa mara. Msaada ambao tumepokea umetoka kwa mitandao ya kijamii na wafadhili wengine ambao wameona kazi yetu. Kitabu cha watoto cha COVID-19 kinaitwa, There is new virus in town na picha zenye rangi pamoja na maandishi kusaidia watoto kuelewa vyema virusi hivi hatari. Kitabu hiki pia kinachemsha bongo mwishoni ambapo watoto wanaweza kukisia tabia au mada inayofuata. Jemila Abdul mwenye umri wa miaka kumi na miwili alikuwa mmoja wa wasomaji. Nitaosha mikono mara kwa mara na kuvaa barakoa na kuweka eneo langu safi. Licha ya Nigeria kurekodi zaidi ya wa wagonjwa laki mbili wa korona, maafisa wanasema hadithi za uongo kuhusu janga hilo zinaendelea kuenea na watoto ni miongoni mwa waliohatarini wa zaidi. Mpango wa Daniel ambao umefikia watoto wapatao elfu kumi na nne hadi sasa unasaidia kuziba pengo la elimu sio tu shuleni, lakini pia kati ya vikundi vilivyo hatarini kama watoto hawa katika kijiji karibu na Abuja. Maafisa nchini Nigeria wamekuwa wakipanga mipango ya uhamasishaji wa watu wengi kuelimisha umma na kujaribu kushinda habari potofu ambazo wanalaumu zinasababisha zoezi la utoaji chanjo kwenda taratibu. Lakini wakati hayo yakitokea, Rachel Kashim Daniel atakuwa anawaelimisha watoto wengi. Unaendelea kusikiliza VOA Express ya kupitia redio zetu shirika huko Kenya, na ni sauti ya mwananchi. Unaweza kuipata kule eneo la Nakuru katika bonde la Ufa, mwenedu redio ya Voi. Sasa redio huko Bungoma, Tanzania ni 255 Global Radio, Storm FM kule Geita, Hits FM Zanzibar, TKFM kule Tanga, na kule DRC tunasikika kwa redio nyingi, ikiwa ni pamoja na redio Racom huko Bunagana, Radio Maniema namba 1 ya Kindu, na Radio Malaika pamoja na Radio Dynamic, zote hizo zikiwa kule Lubumbashi, DRC. Unaweza pia kutupata katika life HD radio huko Kolwezi na radio community environmental de Kanyabayonga e, na pia kwenye mtandao wetu VOASwahili.com. Na sasa tupate habari za dunia zikisomwa na Idi Ligongo. Rais wa zamani wa Georgia Sakashvili amesema Ijumaa kwamba amerejea Georgia kutoka uhamishoni licha ya kuwepo tishio la kukamatwa kwake kabla ya uchaguzi wa serikali za mitaa kufanyika katika taifa ambalo linapitia mgogoro wa kisiasa. Kupitia ujumbe wa video aliyoutoa katika ukurasa wa Facebook, amesema kwamba amehatarisha maisha na uhuru wake kwa kurejea na kuongeza kwamba alikuwa katika mji wa magharibi wa Georgia, Batumi, ambao ni mji wa mambao Ametoa mwito kwa kila mtu kushiriki uchaguzi na kukipigia kura chama cha United National Movement ambacho ni chama kikuu cha upinzani alichokianzisha rais huyo wa zamani mwenye umri wa miaka 53, ambaye anaunga mkono sera za kimagharibi na anaitaka mageuzi nchini Georgia. Aliongoza taifa lake kuanzia 2004 mpaka 2013 na, na aliondoka madarakani baada ya kutokea wimbi kubwa la maandamano. Kaka wa kiongozi wa jumuiya ya Warohinya Mohib Mohibu Ula aliyeuawa amewalaumu wanamgambo kwa kufanya mauaji ya kaka yake katika kambi ya wakimbizi nchini Bangladesh kwa sababu ya umaarufu wake na kazi yake ya kutetea haki za binadamu. Mohib Ula alionekana katika miaka ya hivi karibuni kama mmoja wa watu mashuhuri zaidi anayewakilisha na Warohinya laki nane na elfu hamsini ambao wamekwama katika makambi ya nchini Bangladesh toka kukimbia ghasia nchini Myanmar mwaka elfu mbili kumi na saba. Watu wasiojulikana wakiwa na bunduki walimuua Jumatano jioni na kusababisha serikali ya Bangladesh kupeleka mamia ya polisi zaidi katika makambi ya wakimbizi hao jana Alhamisi. Takribani watu 25,000 waliohudhuria sala ya mazishi yake katika kambi kuu ya Katpalong Alhamisi kwa mujibu wa polisi, lakini kiongozi mwingine wa Warohinya Naziri Hosen amesema waliohudhuria walikuwa ni laki mbili Habib Ula ameiambia AFP kwamba katika miezi ya hivi karibuni kaka yake alipata vitisho vya kuuawa kutoka kwa jeshi la uokovu la Arakan Rohinya na kwamba takribani wanaume wanane kutoka kundi hilo walihusika katika shambulizi hilo. Waziri wa ulinzi wa Mali Sadio Kamara amesema nchi yake imepokea helikopta nne silaha na risasi kutoka Rusia Alhamisi jioni, ambapo vifaa hivyo vilishushwa na ndege ya mizigo. Amesema kwamba Mali imenunua helikopta hizo katika mkataba uliopitishwa Disemba 2020 ili ilikuongeza nguvu kwa vikosi vya ulinzi na usalama katika mapambano yanayofanyika kwa pamoja na vikosi vya Ufaransa, Ulaya na Umoja wa Mataifa dhidi ya wanamgambo wenye uhusiano na Islamic State pamoja na Al Qaida. Vifaa hivyo vimewasili wakati kukiwa na wasiwasi wa uhusiano baina ya Mali na mshirika wake muhimu wa kijeshi Ufaransa, kuhusiana na ripoti kwamba Bamako inataka kuishirikisha Rusia katika harakati hizo, wakati tayari Paris imeshapeleka kikosi maalum cha kukabiliana na ugaidi katika eneo hilo vyanzo vya Reuters vya kidiplomasia na usalama vimeeleza kwamba utawala wa mapinduzi ya kijeshi wenye mwaka mmoja mpaka sasa upo mbioni kuajiri kundi la Russia la Wagner huku Ufaransa ikiwa imeanzisha kampeni ya kidiplomasia kuzuia hilo kwa kusema makubaliano hayo yanakwenda kinyume na uwepo wa Ufaransa katika eneo hilo. endelea kusikiliza matangazo ya VOA express yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, tisa nusu kule Afrika ya Kati. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahilicom na kwenye kipengele chetu cha jicho letu, hii leo tuungane naye Rahab Fredi ambaye amezungumza na mchezaji mkongwe wa Tanzania na kocha nchini humo, King Kibadeni Mputa. Ni wakati mwingine wa jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi na kualika tuwe pamoja hapa mwanzo hadi mwisho. Leo nipo na mchezaji mkongwe wa soka hapa nchini Tanzania. Yeye amecheza soka tangu miaka ya sabini. Mimi naitwa Haji Kabdala Kibadeni Mbuta, ni mwalimu wa soka. Nimecheza mpira hapa Tanzania na klabu niliyochezea ni Simba Sports Club, nikamalizia kucheza kwangu timu ya Majimaji ya Songea. Baada ya hapo nikachukua mafunzo ya ualimu wa mpira mpaka sasa hivi, ni kocha wa mpira nadtilivyosomea Ujerumani, Brazil na pia Afrika na leseni B ya kocha. kwa sasa ni kocha wa timu gani? sasa hivi nina akademi yangu ambayo inaitwa Kibadeni Soka Akademi iko chaaogoalia, nashirikiana na vijana na wadogo na wakubwa wanaotaka kuendesha maisha kupitia soka, basi wanapitia kwangu, najitahidi kuwasaidia, wanaobahatika wanatoka. Lakini Kibadeni bado hatufanyi vizuri sana katika soka. Nini tatizo? Unajua, soka lenyewe linahitaji pia usimamizi sawasawa, kwanza kwenye kusimamia na kuendesha hiyo kazi yenyewe, kwa sababu soka linahitaji Ee, waalimu kwanza, waalimu wa kutosha wapatikane, na hilo nalo ni tatizo katika nchi. Nafikiri hatuna waalimu wa kutosha ikiwa, ikiwa tunategemea hawa makocha tulikuwa nao sasa hivi kuwategemea kuendeleza mpira wa makotu, tu, wanao, sasaidu, kweleza kwa Tanzania haitoshi. Kwa hiyo inachotakiwa kikubwa ni kwamba ufundishe basi vijana wengi wakachukua elimu ya ufundishaji, waende tangu kwenye kata kwenye wilaya mpaka kwenye mikoa. Wewe mwenyewe ni mwalimu lakini hujasema kama una timu unaoifundisha. Makocha tunaona wanatoka nje ya nchi wanakuja, kwa hiyo nyewe hamwaminiki ama tatizo liko wapi? Hapo pengine, moja ni hiyo kasumba ya watu ya mazoea, lakini mi nachotaka kusema ni kwamba wapo walimu ukiwatafuta sawasawa. Kwanza nasema hawatoshi, lakini wapo walimu kama wanaweza wakaaminika, wakasaidiwa wakafanya waka, waka kazi hiyo ambao wageni wanafanya. Unajua, ukiwa mwalimu zao kwa mfano, mimi Kibadeni wakati nafundisha Simba au nafundisha timu ya taifa, ilikuwa najitahidi niajise kwamba timu inafanya vizuri dosababu, kwa sababu lolote ntakalo lifanya baya kwangu, kwanza inanikuzia heshima alafu pia kama mke wangu naye atapata shida na yakenda kwenye kazi kazini kwake au wapi watoto wakienda shule na watapata kitabu, wataambiwa nyumba benu hivi sasa. Tofauti sisi tunachopenda hawa wageni kuwaleta, sawa, wanaweza kuwa kina, kina ya na elimu, lakini mi nachosema kinachama, kinachosimamia au wizara inaosimamia wageni kuja kufundisha, basi watizame hiyo elimu yao inafanana na hicho kinachotakiwa, kuliko kuwapa watu ajira tu. Sasa hiyo ndio inatufungua kidogo, wakitota kipaumbele wazao wanaweza kufanya kazi, lakini wawahudumie kama wageni walivyohudumia. Mimi nakumbuka mara ya mwisho nafundisha hiyo Simba, Simba ilikuwa mnaka, sabina nane, sabina nafundisha mara ya mwisho, mshahara wangu ilikuwa labda laki sita. Ilikuwa mwaka gani? Mimi nianza kufundisha Simba tangu miaka sabini na nane sabini na tisa nikicheza uh, huku nafundisha, wakati wengine walimu wakiwa wapo. Nilipomaliza nikaingia kwenye kisoma, nikasoma nikaanza kulipwa laki sita, nakumbuka kwa mwezi. Aya, nikafundisha tena mara ya mwisho nafikiri, tunafika kapu tisini na tatu Lasika fainali ya kombe la kapu minalipa milioni moja na laki tatu. Sasa hivi sijajua wa wenzetu wanalipa kiasi gani? Lakini nasijua wanalipa zaidi ya hiyo milioni kumi milioni kumi na mbili kumi na tatu Lakini kama wazao watasaidiwa, mi nasema wasaidiwe, wapewe wanatukitaka Mwalimu unamleta Katukaingi, unamlipa chakula, unamlipa nyumba, unampa na usafiri, lakini sisi mitimbadni itakaa nyumbani kwanu. Watanzania wanakusikiliza, wanataka kusikia ujumbe wako katika soka hapa nchini. Kwanza tuwasaidie vijana, wajifunze, wapeleke kwenye akademi au popote pale, wakapata elimu, kama tunacheza lini inachezwa na wageni, ina taifa uweze kuipata vizuri na iamaaoiichezinawenyezi ambayo inachezie zinakusaidia wewe kuonekana kuja kucheza kwenye taifa. Sasa kama huku huonekani ni shida. Shukrani Kibaden kwa kushiriki nasi kwenye jicho letu leo. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. Asante ah, sana Lucy Patrick. Hii msikilizaji ni VOA Express, na sasa umewadia wakati wa kusikiliza burudani ya muziki. Na kama tunavyosema hapa, bila muziki basi hujasukuma gurudumu. Ni kibao ambacho ni chake kijana kutoka Rwanda. Huyu anajulikana kama Medi, anatamba na kitu kinaitwa Queen of Shiba. Twende kazi. na msikilizaji, kibao hicho basi kimetoka wiki moja tu iliyopita, lakini tayari hivi sasa kina views, kimeshatazamwa zaidi ya milioni moja nukta tisa kwenye YouTube. Kijana huyu anachanja mboga kweli kweli. Sasa basi tuelekee kwenye masuala ya burudani na michezo. Namwona Collins Liberty Adede kutoka Mombasa anamulika, anasema michezo ya burudani kuanzia kule maandalizi ya mechi za kufuzu kushiriki kombe la Dunia na pia ziara ya mwanamuziki na mwigizaji maarufu wa filamu Rotimi katika miji mbalimbali ya Afrika na Marekani. Shukran sana mwenzangu. Katika michezo na burudani hivi leo ni kwamba mataifa mbalimbali mbali barani Afrika yameanza kujiandaa kwa ajili ya mechi za kufuzu kushiriki kombe la dunia litakaloandaliwa Qatar mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Kenya chini ya kocha mpya raia wa Uturuki Engin Firat amekitaja kikosi chake kucheza dhidi ya Mali wiki ijayo. Miongoni mwa waliotajwa ni beki Joashonyango anayechezea Simba ya Tanzania, Richard Odada anayecheza soka ya kulipwa nchini Serbia, Eric Kapaito aliyeibuka mchezaji jibora ligi ya Kenya msimu uliopita na pia Philip Mayaka anayecheza soka ya kulipwa katika timu ya Colorado Rapids nchini Marekani. Kenya itacheza ugenini dhidi ya Mali tarehe saba mwezi huu wa Oktoba. Timu zingine mbalimbali mbali za Afrika zitakuwa uwanjani tarehe sita Oktoba, Sudan ikikutana na Guini, kisha tarehe saba Oktoba Tanzania itaialika Benin, nayo Rwanda ikutane na jirani Uganda. Kwingineko katika ndondi ni kwamba bondia wa Kenya Rayton Okwiri amepangiwa kuzichapa dhidi ya John Serunjogi bondia wa Uganda katika pigano lisilo la kuwania taji lolote. Pigano hili katika uzani wa midlwet litafanyika Dar es Salaam Ijumaa ya Oktoba 8. Rayton Okwiri amekuwa Portland Main Marekani kwa mazoezi ni majuma kadhaa yaliyopita, ambapo alimtandika ko Fidel Munoz, bondia wa Colombia katika pigano lisilo la kuwania taji lililokuwa tu kuangazia ni hatua zipi amepiga katika Mazoezi yake. Tuingie katika masuala ya burudani kwamba mwimbaji na mwigizaji filamu nchini Marekani, Rotimi anatarajiwa kuizuru Kenya kuipigia debe albamu yake mpya all or nothing. Rotimi amefichua hayo kwenye ukurasa wake wa Instagram ambapo amesema anatarajia kuzuru miji ya Nairobi, Kenya, Lagos, Nigeria, pamoja na majimbo ya Oakland, Washington DC, Cleveland, New York, Newark na Atlanta mwezi Oktoba. Rutimi amewahi kuwa kundi moja na wasanii nguli wa Marekani kama vile Cents na Cranium. Wakati huo, Rutimi ambaye amemchumbia Mtanzania Vanessa Mdii ametangaza juzi kuwa wamejaliwa kupata mtoto wa kike. Binti huyo anaitwa Seven Adeolua Akinosh. Pongezi zetu kwa wawili hao, hasua Vanessa Mdi kwa kukamilisha safari hiyo kwa usalama. Na hatimaye tuangazie yaliyoko kule Tanzania. Ni kwamba msanii Ali Kiba wa Tanzania amezindua jina la cover image ya albamu yake itakayofahamika kama Only One King. Albamu hii itakuwa na jumla ya nyimbo 16 huku Kiba akiweka wazi kuwa tayari ameachia nyimbo nne ambazo zinapatikana kwenye albamu hiyo. Nyimbo hizo ni pamoja na Salute, Jealous, Ndombolo na Ifidele. Natumaye miziki hii umepata kuisikia hapa VOA Express. kuhusu wa wa kuipa albamu hiyo jina Only One King, Kiba amesema kuwa ni jina ambalo lilipendekezwa na shabiki wake na aliamua kulitumia kwa kuwa yeye ndiye mfalme wa mziki wa Bongo Flava. Kufikia hapo, nahitimisha michezo na burudani kutoka Mombasa. mimi ni Collins Liberty Adede, Gwen Washington, asante sana. Collins Liberty Adede, msikilizaji, unayosikiliza sasa hivi ni VOA Express kutoka Washington DC usikose kuungana nasi pia katika matangazo yetu ya jioni ambayo yanakujia kuanzia saa moja unusu saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu saa za Afrika ya Kati katika e, kipindi pia cha live talk hii leo Ijumaa e, tutakuwa tukizungumza kuhusu siasa za Kenya e, utapata kujua ni nini ambacho kinazungumzwa kuhusu siasa huko wakati tukielekea eh, mwaka 2022 ambapo nchi hiyo itafanya uchaguzi mkuu usikose. Na sasa basi, wakati umewadia ule wakati wa kuchambua yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Namwona BMJ Muridhi yuko stand by kushusha vitu yale yaliyojiri. Kazi kwako BMJ. Sawa sawa kabisa. Mitandao kwa kweli imefurika mambo chungu nzima, wakati tunaingia katika weekend lakini niangalie yale mazito mazito. Mbunge wa zamani wa Malawi Clement Chiwaya amejiua yeye mwenyewe kwa kujipiga risasi nje ya bunge. Chiwaya ambaye alikuwa akitumia kiti cha kusukuma cha wheelchair tangu apate ugonjwa wa polio akiwa na umri wa miaka miwili, kama inavyoripotiwa na magazeti ya huko, alikuwa naibu wa spika kati ya mwaka elfu mbili kumi na nne na elfu mbili kumi na tisa. Kwenye ujumbe ambao ameuacha kabla hajaenda bungeni huko Lilongwe, ameandika kuhusu mgogoro ambao amekuwa nao kati yake na bunge la nchi hiyo juu ya umiliki wa gari ambalo alikuwa akilitumia. Sasa baada ya kushindwa kwenye uchaguzi, alianza mchakato wa kutaka kununua gari ambalo alipewa na bunge, baadaye lililomwezesha kuendesha licha ya kuwa na ulemavu. Anaeleza kwamba alilipia gari hilo, lakini akashutumu bunge kwa kushindwa kumpa haki ya umiliki wa gari hilo na vyombo vya habari huko vimeripoti kwamba aliingia kwenye ofisi e, moja huko kwa bunge e, siku ya Alhamisi hiyo jana, na kujipiga risasi na kafa papo hapo. Na katika ujumbe ambao ameuacha amesema amechoka sana na kuomba kile ambacho anakiita kuwa ni chake, na ameamua kuchukua maisha yake akihofia kuwaumiza wengine. Sasa yanayozungumzwa kwenye mitandao, bila shaka wengi wanasikitishwa na kuhuzunishwa na swala hili, lakini kuna baadhi pia wanasema ha, kulikuwa na haja kweli ya kujitoa uhai kwa sababu ya swala la gari e, angeuliza ushauri kutoka kwa watu wengine, labda hawangemwambia kwamba hilo ni jambo la busara, lakini linazungumzwa kweli kweli kwenye mitandao. Lakini huko Rwanda pia mahakama imemhukumu kifungo cha miezi Uh, miaka kundradi miaka kumi na mitano gerezani Yvonne Idamange. Yvonne Idamange ambaye yeye ni mmoja wa watu ambao wanachakarika sana kwenye mtandao wa YouTube wakiweka video za kila aina, na sasa uh, inaelezwa kwamba anafahamika sana kwenye hiyo YouTube kwa kumkashifu au kumkashifu kumkosoa , tuseme kumkosoa rais wa nchi hiyo Paul Kagame. E, sasa huyo ambaye ni mama ya watoto wane mama ya watoto wane mama wa watoto wane alimepigwa faini na pamoja pia na kifungo hicho. E, na inaelezwa kwamba upande wa mashtaka ulitaka afungwe miaka thelathini gerezani kwa sababu ya kumkashifu kiongozi wa nchi hiyo. Ida Mange alipatikana hatia kwa mashtaka yote sita ambayo yalikuwa yanamkabili ikiwa ni pamoja na, na kuchochea uasi au hasia za umma na pia kukashifu e, mabaki ya kumbukumbu kumbu ya mauaji ya mwaka wa 1994. Na, haya naona muda ndio huo, nirudi kwako kwa Sande Shomari. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express kutoka Washington DC. Naona muda nao unakimbia kweli kweli, lakini tuna machache ya kukujuza msikilizaji. Tuangalie maoni ya Facebook ambayo umetuma kupitia swali letu tukisema kwamba je, changamoto gani zinapelekea kuongezeka wafanyakazi wa kingono wakati huu wa janga la korona? Kwako BMJ. Safi kabisa, Sandi Shomari. Mimi nianze na Robert Mwanzi, anasema ni wa Village Market kule Nairobi, Kenya. Bila shaka kuongezeka kwa wafanyakazi wa kingono ingeongezeka sio tu kwa wakati huu ama kumeongezeka sio tu kwa wakati huu wa janga la korona, hali ngumu ya kiuchumi, ukosefu wa ajira na leseni za juu kwa wachuuzi na wanabiashara wadogo, ikizingatiwa biashara ya ngono ndiyo rahisi mno, haswa kwa wanawake, kwa sababu kazi hii haihitaji ujuzi. Sijui kwa kweli, sijui kuhusu hilo, sijui kama haihitaji ujuzi, lakini ndio hayo eh, maoni yake Robert Mwanzi hapo. Naye Hashim eh, Mbega anasema, eh, yuko kule Uziguani, pwani eh, ndio imekuwa, anasema ndio imekuwa ni njia yao rahisi ya kupata pesa, hasa ukizingatia ni kazi isiyohitaji vieti wala uzoefu. Angalizo: baada ya changamoto ya COVID kuongezeka ulimwengu utashuhudia janga kubwa uh, la ukimwi. Sijui hapo anamaanisha nini, lakini ndivyo hivyo anavyojieleza uh, hapa kwenye Facebook. Hashim eh, Mbega kwako sandi nam nami, kwa upande wangu ni nao. Asha Amir anasema kwa kifupi, korona imezorotesha uchumi wa nchi nyingi, pesa hazifunguki, biashara haziendi kwa hiyo unakuta mtu anafikiria kuingia kwenye maswala hayo ya ngono. Jonatus Deus Kagoye kwa upande wake akiwa Chabalisa, Karagwe, Kagera, Tanzania, anasema binafsi naona sio chanzo. Chanzo ni COVID-19. Kwa hiyo anasema mambo haya yalianza kabla hata ya COVID-19, sio leo tu haya. Sawa kabisa, asante Shomari, lakini kama ulivyosema, muda unakimbia kweli kweli. Kwa hivyo VOA Express inakamilisha muda wake kwa leo, kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi anaitwa Dan Brown, msimamizi Hadija Riami, hapa studio imeshirikiana na Sandi Shomari. Mimi naitwa BMJ Mridhi, nawatakia siku njema popote mlipo. E, tukutoka hapa Washington DC, sisi tunataka muwe na wikendi safi, Mungu akijaalia.