Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hujambo msikilizaji popote ulipo, jina langu ni BMJ Mridhi nikikukaribisha kwa matangazo yetu ya jioni leo, ikiwa ni Ijumaa tarehe mosi mwezi Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika maeneo ya Afrika mashariki na kati, zikiwa ni pamoja na Redio Free Africa inayosikika kote nchini in Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi, na pamoja na Redio Citizen inayosikika kote nchini in Kenya. Andamana nasi hadi mwisho <mucho> katika matangazo yetu jioni ya leo, ikiwa ni Ijumaa, kama unavyojua msikilizaji, tutakuletea live talk kama ilivyo ada, yani majadiliano ya wiki, ambapo tunaangazia matukio muhimu ya kisiasa nchini Kenya kuelekea kwa uchaguzi mkuu utakaofanyika mwezi Agosti mwakani. Tayari kuna maoni mseto kutoka kwa baadhi ya watu nchini Kenya, viongozi wengi tu wa kisiasa kila mtu anajaribu tu kuvuta kamba upande wake kuakisha kwamba itakapofika mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili kila mtu anaweza kuwa na nafasi. Utasikia hayo na mengine mengi katika live talk hii leo, na kabla hatujasikia mengi kuhusu mada hiyo, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na Abdu Shakur Abud. Kanali Mamadi Dombaya aliyeongoza mapinduzi ya kijeshi mwezi uliopita nchini Guine amekula kiapo kuchukua mamlaka ya rais wa mpito, akiapa kuheshimu ahadi ya mikataba yote ya kimataifa ya taifa hilo la Afrika Magharibi. Dombaya aliyemwondoa madarakani rais Alfa Conde Septemba 5 aliyeapishwa na jaji mkuu wa mahakama kuu Mamadu Sila kwa kipindi kisichojulikana madarakani. Rais mpya wa mpito ameahidi kwamba si yeye wala wajumbe wa baraza lake la kijeshi watakaozuia kufanyika uchaguzi wowote ule ambao jeshi limeahidi kutayarisha wakati wa kipindi cha mpito. Akivaa nguo za kijeshi na kofia nyekundu, Doumbouya aliahidi pia kuheshimu na kulinda umoja wa mipaka ya taifa pamoja na kuimarisha mafanikio ya kidemokrasia. Kampuni kubwa ya nishati inayomilikiwa na serikali ya China imetakiwa kuhakikisha kwa gharama yoyote kunakuwa na mafuta ya kutosha nchini humo kuelekea majira ya baridi. Kwa mujibu wa ripoti za leo Ijumaa, taifa hilo kwa sasa linakabiliwa na matatizo ya umeme yanayotishia ukuaji wa taifa hilo nambari mbili kwa uchumi duniani. China imekumbwa na kukosekana kwa umeme wa uhakika ambao umesababisha baadhi ya viwanda kufungwa kwa muda na kusumbua uzalishaji uliotatiza usambazaji wa bidhaa muhimu duniani. Tatizo hilo limesababishwa na sababu mbalimbali ikijumuisha mbali, mahitaji ya nje wakati uchumi wa dunia ukianza kufunguka, bei ya makaa ya mawe kupanda, udhibiti wa serikali wa bei za umeme na malengo muhimu ya kupunguza kiwango cha moshi viwandani. Zaidi ya dazeni ya majimbo na miji imejikuta ikiweka kanuni za kuzuia matumizi ya ziada ya umeme. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameeleza kushutushwa na uamuzi wa serikali ya Ethiopia wa jana Alhamisi wa kuwafukuza maafisa saba wa Umoja wa Mataifa wa misaada ya kibinadamu waliokuwa wakifanya kazi nchini humo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema katika taarifa yake kwamba Umoja wa Mataifa unatoa misaada ya kuokoa misaada ikijumuisha chakula, dawa, maji na vifaa vya usafi kwa watu walio katika uhitaji mkubwa. Ameongeza kusema kwamba ana imani kubwa na wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa waliopo Ethiopia ambao wanafanya kazi kutoa misaada hiyo ya kibinadamu. Amesema taasisi hiyo kubwa ipo katika mazungumzo na serikali ya Ethiopia ili kuondoa kadhia hiyo ya kuruhusu wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa kuendelea na kazi yao hiyo muhimu. Maafisa saba wa Umoja wa Mataifa walipewa saa 72 kuondoka Ethiopia. Wanadiplomasia wa mataifa ya magharibi wanasema kiongozi wa shirika la afya duniani WHO yupo katika shinikizo la marekani la kumtaka kushughulikia haraka iwezekanavyo kashfa zilizoelezwa na ripoti mmoja kwamba maafisa wake walijihusisha na udhalilishaji wa kingono nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Zaidi ya wafanyakazi 80 robo ya wale walioajiriwa na WHO walijihusisha na matendo ya unyanyasaji wa kingono na dhuluma wakati walipokuwa wakishughulikia mlipuko wa Ebola mashariki mwa Kongo, kwa mujibu wa ripoti ya tume hiyo iliyotolewa Jumanne. Uchunguzi huo ulioanzishwa na mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus ulitokana na uchunguzi wa mwaka jana uliofanywa na taasisi ya Thomson Reuters na The New Humanitarian ambazo zilifichua kwamba wanawake zaidi ya 50 walishutumu wafanyakazi wa, wa misaada wa WHO na idara nyingine utaka kufanya nao mapenzi ili kupatiwa kazi katika kipindi cha mwaka 2018 na 2020. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Wajumbe wa pande zinazohasimiana nchini Libya wameanza mazungumzo mjini Rahbati nchini Moroko juu ya sheria mpya ya uchaguzi inayozusha mvutano mkubwa miezi mitatu kabla ya kuitishwa uchaguzi mkuu nchini humo. Wajumbe kutoka baraza kuu la taifa ambalo ndilo seneti, na baraza kuu la bunge wanajadili juu ya sheria ya uchaguzi iliyoidhinishwa tarehe tisa Septemba na rais wa baraza kuu la bunge mjini Tabruk bila ya kupigiwa kura na kupingwa na seneti lenye makazi yake Tripoli. Wakati huo huo, hii leo, kansela wa Ujerumani anayeondoka madarakani Angela Merkel amemwambia kiongozi wa baraza la rais la Libya Mohamedi El Menfi kwamba nchi yake itaendelea kuisaidia Libya hata baada ya mabadiliko ya serikali mjini Berlin. Merkel alisema hayo baada ya kukutana na El Menfi mjini Berlin hii leo. Kiongozi huyo wa Libya anasema ataitisha mkutano wa kimataifa mwezi huu ili kutafuta msaada wa kuweza kuleta utulivu nchini mwake, akionya kwamba wanakabiliwa na changamoto nyingi ambazo zinaweza kuhatarisha kufanyika uchaguzi wa Desemba. Na waziri wa ulinzi wa Mali Sadio Kamara amesema nchi yake imepokea helikopta nne, silaha na risasi kutoka Rusia Alhamisi jioni, ambapo vifaa hivyo vilishushwa na ndege ya mizigo. Amesema kwamba Mali imenunua helikopta hizo katika mkataba uliopitishwa Desemba elfu mbili na ishirini ili kuongeza nguvu kwa vikosi vya ulinzi na usalama katika mapambano yanayofanyika kwa pamoja na vikosi vya Ufaransa, Ulaya na Umoja wa Mataifa dhidi ya wanamgambo wenye uhusiano na Islamic State pamoja na Alqaida. Vifaa hivyo vimewasili wakati kukiwa na wasiwasi wa uhusiano baina ya Mali na mshirika wake muhimu wa kijeshi Ufaransa, kuhusiana na ripoti kwamba Bamako inataka kuishirikisha Rusia katika harakati hizo, wakati tayari Paris imeshapeleka kikosi maalum cha kukabiliana na ugaidi katika eneo hilo. Vyanzo vya Reuters vya kidiplomasia na usalama vimeeleza kwamba utawala wa mapinduzi ya kijeshi wenye mwaka mmoja mpaka sasa upo mbioni kuajiri kundi la Rusia la Wagner huku Ufaransa ikiwa imeanzisha kampeni ya kidiplomasia kuzuia hilo kwa kusema makubaliano hayo yanakwenda kinyume na uwepo wa Ufaransa katika eneo hilo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yakikujia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Nimeshukuru Idi Ligongo na wala sio Abdu Shakur Abud kwa kutusomea habari hizo za dunia, na baada ya hapo sasa tuingie kwenye mada yetu ya Live Talk, majadiliano ya wiki kwa kifupi ni kwamba katika siku za karibuni kumekuwa na matukio muhimu ya kisiasa nchini Kenya kuelekea kwa uchaguzi mkuu ambao unatarajiwa kufanyika mwezi Agosti mwaka ujao. Ingawa hatima ya msukumo wa kuifanyia marekebisho katiba ya nchi hiyo bado haujulikani kwa sababu kuna rufaa iliyowasilishwa mbele ya mahakama ya juu, hilo halijawazuia wadau wa kisiasa kuendelea na mchakato wa matayarisho ya uchaguzi huo. Tayari joto la kisiasa limeanza kupanda hata ingawa kuna miezi kumi kati ya sasa na tarehe ya uchaguzi huo. Kuna baadhi ya watu ambao wanasema kwamba ukiangalia yanayoendelea nchini Kenya kwa sasa utadhani kwamba uchaguzi utafanyika wiki kesho. Kwanza, miungano ya kisiasa inafanyika kila uchao; pili, tume ya uchaguzi na mipaka imetangaza hatua kadhaa katika mchakato wa kuelekea kwa uchaguzi huo ikiwa ni pamoja na kuanza kwa usajili wa wapiga kura wiki ijayo na hata pia kutangaza kwamba Wakenya wanaoishi katika nchi za nje kumi na moja watapiga kura raundi hii. Wiki jana, bunge la kitaifa lilitupilia mbali mpango wa IEBC wa kuweka vigezo vya kiasi cha pesa ambacho wanasiasa wanaweza kutumia kwenye kampeni. Na wakati tukizungumzia mambo ya kampeni, licha ya kauli za mara kwa mara kwamba mikusanyiko ya kisiasa imepigwa marufuku tayari kuna wanasiasa ambao wanaonekana wakiwahutubia ama wakihutubia mikusanyiko ya maelfu kwa maelfu ya watu pasina kujali kanuni zilizowekwa za kujikinga na Covid 19. Kwa upande mwingine mamlaka ya mawasiliano ya nchini Kenya ambayo ni taasisi muhimu kabisa kwenye mchakato wa siasa katika taifa hilo, imempata mkurugenzi ambaye ni mpya. Haya yote na mengine yana umuhimu gani? Ndio sababu hii leo tunajadili suala hili la siasa za Kenya kwenye live talk, ambapo tumewaalika wachambuzi, wataalam na hata raia wa kawaida nafahamishwa na mwelekezi wangu hapa Saida Hamdun kwamba kwenye laini za simu tuko na Profesa Haman Manyora. Huyu ni mchambuzi, ni mhadhiri wa chuo kikuu na pia ni mchambuzi wa siasa za Kenya. Na tuko naye Bobi Mkangi. Huyu ni mwanasheria na pia ni mtaalam wa maswala ya katiba, mmoja wa watu ambao walitayarisha, walikuwa kwenye jopo la kutayarisha katiba ya Kenya ya mwaka wa elfu mbili na kumi. Nawakaribisha, kisha tutajiunga na wengine inshallah. Karibu profesa Herman Manyora, na nianze na wewe tu moja kwa moja, kwa sababu umesikia yale niliyoyaeleza hapo. Ni nini unachokiona hapo katika joto hilo nilolisema la kisiasa hapo Kenya? Kwa nini linapanda ikiwa hata ni miezi kumi e, zaidi ya miezi kumi kabla ya uchaguzi wa mwaka ujao? Asante uh, kwa kunialika kushiriki hapa na ulivyosema ni kweli, kwamba uh, mgeni akiingia hapa atadhani kura ni ni kesho, wacha hata wiki ijayo, ulivyosema atadhani ni kesho. Hiyo ni kweli, sababu ni nafikiri nikidhani ni mbili, lakini kwa kawaida siasa za Kenya huwa zina joto nyuzi ya juu, na, na ni hivyo ndio desturi yetu. Lakini sasa hii kuna sababu mbili. Sababu ya kwanza, rais aliyoko mamlakani anaondoka manake awamu yake ya mwisho ya pili na ya mwisho, ndio hiyo anakamilisha. Kwa hiyo hiyo ni sababu moja ambayo inafanya interest iwe juu sana. Sababu nyingine ya kupandisha joto ya siasa hapa Kenya ni kutokana na kule kushikana mkono rais anayestaafu pamoja na aliyekuwa adui wake mpinzani mkuu Raila Odinga, na baada ya kusalimiana ikawa inaashiria kwamba yule ambaye alionekana kuwa mrithi wake wa moja kwa moja, naibu wa rais William Ruto, sasa ni kama ametemwa, anavyosema wazungu, thrown under the bus. Sasa haya ndio yanachangia siasa za Kenya ziwe zimechacha kiasi cha kufanya mtu afikiri kura inapigwa kesho. Bila shaka, bila shaka, joto linapanda kama unavyoeleza hapo na uh, Bobby Mkangi, karibu kwa live talk na wewe. Labda labda uanzie tu moja kwa moja kati ya mengine ambayo labda utaeleza, eh, kuhusu hali ilivyo sasa kwa tume ya, ya uchaguzi na mipaka hapo Kenya, inaitwa IEBC ambayo tayari iko na makamishina wa kutosha, tofauti na ilivyokuwa kama miezi mitatu hivi iliyopita, na imeanza mchakato wa kujitayarisha. Labda swali langu moja kwa moja kwako, kama mmoja kwa kwa wa watu waliokuwa kwenye lile jopo, kama nilivyoeleza la katiba ya elfu mbili na kumi ni sasa, ni IBC iliyopo sasa, tofauti yake ni nini na ya mwaka elfu mbili kumi na saba pengine kwanza nianze kwa kushukuru eh, kwa kunikaribisha katika kipindi hiki kizuri na eh, se katika hilo suala la IBC eh, la kwanza kama ulivyotaja, ni kwamba eh, kwa, eh, kwa, kwa mtazamo wa kisheria eh, na kikatiba, na kwamba makamishna uh, wanne, ambao walikuwa uh, hawamo E, katika e, tume hii wameshaapishwa rasmi na wameanza kutekeleza majukumu yake. Kwa hivyo kiakidi, kikatiba uh, na kimfumo, kimuundo e, IEBC sasa iko imara. Maanake tukumbuka ya kwamba hili swala la kwamba e, kunao makamishna ambao walijiuzulu, wengine hata wakakimbia e, kutoka nchi hii kuelekea katika usalama Uh, ni jambo ambalo lilikuwa limeminya eh, sana ile hadhi eh, na kimombo tunasema legitimacy ya hii tume, na kwamba katika hii miaka eh, mitatu minne ambayo imepita, IBC imekuwa ikitekeleza majukumu yake kwa njia ya uh, kusuasua kwa mm-hmm. Hivyo sasa kimfumo kimuundo iko imara uh, lazima tukumbuke kwamba kama ulivyotaja hapo awali, tunakaribia uchaguzi uh, mkuu mwakani. Profesa uh, ameeleza ame vizuri kwamba joto la kisiasa hapa Kenya huwa liko juu nyakati zote, na hasa sasa tunakaribia uchaguzi mkuu, na zile uh, sababu alizotoa, joto linazidi kupanda juu. IBC lazima iwe imara kuweza kuona kwa ya kwamba maandalizi ya kuelekea katika kile kitendo cha kupiga kura. Maanake lazima tukumbuka kwamba uchaguzi ni mchakato, sio eh, tukio moja tu lile. Wengi wanaangazia tu ile siku ya kupiga kura yenyewe, lakini ni mchakato. Kwa hivyo itakuwa kwamba hawa makamishna wanne wapya ambao ni lazima wajitose uwanjani, waanze majukumu yao. Kimombo tunasema the ground running. mm -hmm. Uh, katika hili joto la juu E, itakuwa ni changamoto kubwa sana, e, kwa IBC, e, lakini nadhani uh, wakijizatiti na waweze kupatiwa e, na kusaidiwa na kupawa nyenzo zote ambazo watahitaji ili kukamilisha majukumu yao, e, basi e, pengine watajaribu lakini no. Kuangalia kikatiba kimikakati ki, ki, na pia ma, mapendekezo ambayo ameweza kutolewa hapo awali. Ni kwamba tumechelewa eh, kwa kujaribu kuiandaa tume yenyewe, chombo eh, ambacho kitaweza kusimamia uchaguzi. Kwa hivyo uh, itakuwa ni changamoto, lakini waaiti wataweza kuuada. Profesa Manyora, unamsikia hapo Bobby Mkangi akieleza IBC. Swali ambalo limekuwa likiulizwa hapa na pale ni kuhusu sasa ilivyo sasa na inaelekea kwa uchaguzi, lakini itakumbukwa mwaka elfu mbili kumi na saba katika uchaguzi uliofanyika Agosti na, na ule uliofuatia ambao ulisusiwa na uh, baadhi ya viongozi wa upinzani aib, kitu ambacho kili kwenye mahakama, kitu ambacho kilizungumzwa sana ni kuhusu zile sava Eh, kwamba hawakuruhusiwa kwenda kuziona zile sava kuona ni nini au ni takwimu uh, au data iliyokuwepo. Sijui kama hili limezungumzwa katika mchakato wote huu unaoendelea, au kukifika mwaka ujao itakuwa ni stori, ni ile ile, wanarudia yale yale yaliyokuwa mwaka elfu mbili kumi na saba. Profesa, nafikiri ngoma ni ile ile, wachezaji watakuwa tofauti kidogo, wale ambao walikuwa upande ule sasa wataingia upande huu mwingine. Mimi eh, labda miezi tatu iliyopita, labda nne tano iliyopita, na nimerudia rudia kuwauliza Wakenya, je, mko tayari kwa huu uchaguzi? Aya, wananirukia sana, wanasema we mtu mbaya, uchaguzi lazima ufanyike. Nawauliza, ni bora uchaguzi au uchaguzi bora? Unalouliza hili ni suala la muhimu, wala sio sava peke yake, ni swala la uwazi, si na uwajibikaji Transparency and accountability. Wale ambao wanashiriki kura mwaka ujao watashiriki wakiwa katika giza ile, wengine walikuwa ndani ya 2017 pasi na kujua vitu e, ambavyo vinatumiwa iwe itakuwa ni kura inachapishwa na kina nani, ni kwa sababu gani yule anapewa Nam, nafikiria tumempoteza Profesa Manyora hapo. Tutajaribu kumpata kwenye laini ya simu, lakini nafahamishwa kwamba tuko na uh, Richard Onyonga. Huyu ni mbunge e, wa nafikiri Nyaribari Chache, lakini atatueleza mwenyewe. Na kabla sijamkaribisha, tusikie uh, tusikie maoni ya mmoja wa wasikilizaji ambaye anaambua kapiga simu kutoka Tanzania. Uh, yuko kwenye laini ya simu tusikie anasema nini tu kuhusu mada hii, kwa sababu eh, tunawasi, tunawashirikisha eh, wasikilizaji pia katika mazungumzo haya moja kwa moja. Tusikie sauti, uh, anasema nini huyu msikilizaji uh, kwa majina anaitwa Emmanuel Chazi au MC Masai uh, nazungumza nanyi kutoka hapa Babai Dodoma nchini Tanzania. Aa, kugusia uchaguzi wa nchini Kenya, mimi kimtazamo wangu kwa ninavyoona, hasa wanasiasa ambao wana nguvu sana ni naibu wa rais William Ruto. Aa, ni mtu ambayo kimsingi kabisa ukimtazama ana ushawishi mkubwa sana na anaonekana kwamba anafikiriwa na Wakenya wengi sana hapo nchini Kenya, na ni mtu huenda ambayo anakubalika sana sasa. Hatuwezi tukafahamu aa, ama, ni mapema sana kuweza kuzungumza kwamba ni nani ambayo anaweza akachukua nafasi hiyo, lakini tukiangalia aa, katika chama cha Kanu pia kuna, kuna, kuna yule ambayo mtoto uh, wa rais wa zamani ambao alishafariki fariki ndugu uh, yetu Daniel Arap, uh, Moi ambao ame, wame, wameweza kumteua uh, yule kijana wake kuweza kugombea ile nafasi. Kwa hiyo kwa namna moja ama nyingine uh, matarajio makubwa sana ya Wakenya ni kwamba kuhakikisha kwamba wanapata mtu ambao anaweza uh, kalisogeza taifa la Kenya kuweza kufika mbali sana katika masuala mazima ya kiuchumi, masuala mazima ya kiutawala na vitu kama hivyo. Kwa hiyo matarajio yetu sisi kama uh, Waafrika mashariki uh, ni watu kwamba kwamba ambao tunatarajia kwamba Kenya itafanya uchaguzi wa huru na haki lakini sana. Nadhani watu ambao wanatazamwa sana ni ndugu ndugu yetu William Ruto. Asante sana, MC. Nakushukuru sana BM Mrizi. Asante sana sana sana kaka kwa kuni, mara kwa kunikumbuka mara mara ndugu yangu. Naam, ni msikilizaji uh, ambapo kama nilivyokueleza kwamba tuko naye mbunge wa Kitutu Chache, nilikuwa nimesema Nyaribari Chache, Kitutu Chache nchini Kenya, Richard Onyonka ni mchangiaji wa mada nyingi katika VOA Swahili. E, karibu uh, mbunge Richard Onyonga, na labda tuanzie hapo hapo alipoachia huyo msikilizaji uh. Amemtaja hapo rais na makamu naibu rais hapo Kenya William Ruto, kama ambaye yuko bendera yake iko juu sana, lakini najua kuna wengine wengi, labda tutajie kwa wale wanasikia haya kwa mara ya kwanza, ni nani wanaongoza hapo katika wale waliotangaza azima zao za kuwania urais, na wewe msimamo wako ni upi kuhusu hilo? Muridhi, habari ya jioni. Mimi niko salama, asante kwa kunialika tena. Aa, jambo ningependa kumwelezea huyo ndugu yangu ambaye alisema kuwa naibu wa rais Aa, ana umaarufu. Ndio ana umaarufu lakini, ukiangalia siasa ya Kenya, muda haujafika. Lazima tungoje mpaka mwaka ujao, haswa hadi nusu ya mwaka ujao, ndio tujue ni nani ambaye atakayeshinda kura ambazo zinakuja. Jambo la pili, ukiangalia siasa ya Kenya haswa ukimwangalia mzee Raila ambaye amekuwa kwa siasa ya Kenya zaidi ya miaka thelathini na kitu, mzee ambaye ameshinda kura zake karibu mara nne na akanyanganywa mara tatu, mzee ambaye anaheshimika nchini Kenya. Uh, wale wafuasi wake hawajamwachilia mzee Raila kwa sababu wanasema kuwa lazima tumpeleke na, na mimi pia namsindikisha na, na, na hapo, kwa sababu mimi ni mfuasi wake. Uh, mwaka elfu mbili themanini na mbili tulikuwa tumefungwa na yeye uh, nimekuja kwa serikali ya mseto ambayo tulikuwa pamoja na mzee Kibaki. Kwa hivyo ni mzee ambaye wananchi wengi wanasema kuwa tungependa mzee Raila apewe uongozi wake yule ambayo amenyang'anywa mara karibu tatu ili Wakenya waridhike wamalizane na yeye. Lakini hili haya anayosema si kuwa naibu wa rais hana umaarufu ama havutii watu kuenda kwa mikutano yake. Bila siasa ya Kenya iko bado, wananchi wengi wanajijumlisha, wanasiasa wanajijumlisha, na tukingojea tuseme ukifika mwaka ujao mwezi wa nne, tano, ndio utakuwa najua ni nani atakayekuwa rais wa, wa Kenya baada ya uchaguzi utakapomalizika. Na kuna wengine kama spika wa Bunge la Taifa hapo JB Moturi. Kuna wengine kama Jimmy Wanjigi, Kivuda Kibwana, wengi wametangaza na labda tutapata orodha hiyo kikamilifu. Lakini kwa sababu umemtaja uh, Raila Odinga, hebu uh, tusikie, kuna kauli ambayo ameitoa sio kitambo sana, alitoa hapo jana kuhusu kitu anaita madynasty ama dynasty hapo nchini Kenya. Hebu tusikie kidogo kisha nikuulize swali tukielekea kwake, profesa. Wewe ni wewe, mtu asiambia wewe ati wewe zi, ni dynasty. Mzee Moi alitoka kule kienda huko juu sacho ufukara kubwa. Mzee Kenyatta alikuwa na- anasoma hii mita ya, ya maji hapa mita rida hapa katika ni, uh, town. Hata baba yake hakujua ya ametoka huko mpaka baadaye aka kenda juu mpaka akawa rais wa taifa letu. Hiyo sio dynasty dinas ni ile utawala ya, ya ukifalme ambaye mtu akikufa wa mtoto wake an anarithi, lakini Moi alipata tu kwa sababu ya uwezo wake, hata Jaramogi hata Kenyatta na hata Huru na Gideon na hata Raila, mambo ya urithi huo wa a, kutoka kwa familia hii kwenda kwa huyu mwingine lakini vizuri tuseme hapa kwamba Raila Odinga, mheshimiwa Raila Odinga hajatangaza rasmi kwamba anagombea urais, lakini wanaeleza wachambuzi kwamba kuna kila dalili e. Na kama mnavyosikia, wasikilizaji, hata wale wachambuzi tuko nao hapa wanasema Raila Odinga atasimama mwaka wa 2022 au atagombea kiti cha urais e. Richard Onyonga, kwa haraka haraka, kwa sababu tuna wageni wengi, labda ugusie hilo la urithi kwamba unachukua unachukua urithi kutoka kwa baba yako. Hilo kwa nini linajirudia? lina manake, sio mara ya kwanza tunalisikia hilo jambo. Ni jambo ambalo naibu wa rais Mheshimiwa William Ruto amelitumia kisiasa kuonyesha kuwa wale wanasiasa maarufu ambao wako nchini Kenya ni wanasiasa ambao wamepata umaarufu wao kwa sababu wamerithi viti vya mababa zao. Um, kwa kusema kweli mridhi, ukiniangalia mimi babangu alikuwa waziri wa serikali ya mzee Kenyatta, akaja akawa waziri serikali ya mzee Moi akafariki, alafu nikaanza kutafuta kura. Ilichukua zaidi ya miaka ishirini kabla wananchi kunichagua. Ukiangalia Musalia Mudavadi, aliingia hapo baada ya babake kufariki, lakini yeye alikuwa amechukuliwa kutoka kwa eh, university ya Nairobi na mahala alikuwa anafanya kazi, akaletwa na Moi akaingizwa siasa lakini uh, naibu wa rais anajaribu Raila Odinga, sidhani aliingia siasa ya Kenya kwa sababu babake alikuwa Odinga. Raila Odinga aliingia siasa akipigania haki, uh, kuhusu uongozi mbaya wa kibepari ambao ulikuwa nchini kwetu. Alikuwa anapigania haki za kibinadamu akiwa kijana mchanga, alikuwa anajihusisha kuhakikisha kuwa serikali ya Moi ambayo ilikuwa ni serikali ilikuwa imetoa kipengee cha ambapo ilikuwa anasema kuwa vyama vingi vya kisiasa havikutakikana kuwa hapa hapa nchini Kenya. mm -hmm. Raila Raila Odinga aliweka korokoroni miaka tisa na nusu, karibu miaka kumi. Alikuwa akipigania mambo ya Wakenya. Kwa hivyo hakuingia siasa ya Kenya kwa sababu alikuwa mtoto wa Odinga. Ukija kwa Uhuru Mwigae Kenyatta, alizaliwa kwa nyumba ya uongozi, baba yake alikuwa Mzee Kenyatta, lakini uhuru mwenyewe alisimama kura mara ya kwanza, akasimama mara ya pili akaanguka. Mara ya tatu ndio hii sasa, akaja akajijumlisha na kuj-, kujijumlisha na naibu wa rais Mheshimiwa William Ruto ndio watengeneza waka, serikali ya Jubilee. Kwa hivyo hili jambo naibu wa rais uh, um, William Ruto ndio anajaribu kulitumia kusema kuwa yeye mm-hmm. ametoka kwa kwa kwa kwa umaskini akajitengeneza akaji akajipigania. Kwa hivyo, sasa ni kama kama wananchi wa Kenya wangependa ni afadhali wamwone yeye kama mtu ambaye ana busara na anausia mzuri, hata yeye ni mtu ambaye atabadilisha maisha wananchi, kwa sababu yeye ametoka kwa mji maskini na akajijenga hivyo, kwa hivyo ni jambo ambalo ukilitumia vizuri kwa kisiasa mwananchi wa kawaida nadhani kuwa wewe ndio utasikia mambo yake, wewe ndio utamsaidia na wewe ndio utajaribu kusuluhisha shida zile ziko nchini Kenya. Na, na hapo ndipo hilo jambo lilipokuja, na ndio sababu iliona jana mzee Raila alipoenda kwa nini kwa, uh, mabano la KANU ambayo KANU ilikuwa kilikuwa chama cha mzee Moi. Ndio Raila alikuwa anasema kuwa ndio tumesikia wengine wakisema kuwa sisi ni watoto ambao Mababa zetu walikuwa kwa uongozi wa Kenya zamani, lakini na, lazima mjue kuwa hata mababa zetu walikuwa maskini na wengine wetu tulikuwa napigania ili tuwe Mb... na uongozi mwema na, na, na nchi yetu ya Kenya iwe nchi ya baraka mbunge Richard Onyonga, kwa kweli sijui muda uenda wapi, manake dakika zote zimeisha hizi ishirini na tisa e, kuna mengi sana hatuja yazungumza hatujazungumza kuhusu kura za mlima Kenya ambazo naona kila mtu mwanasiasa anaelekea huko, kuna masuala chungu nzima ikiwa ni pamoja na pesa na siasa hapo Kenya. Haya yote labda tutayangalia katika sehemu ya pili. Muda wa sehemu ya kwanza umekwisha kabisa. Wale wote ambao wamejiunga nasi kwa njia ya redio tunawashukuru sana. Tutaingia na washirika wetu wa baadhi ya redio na pia tutaingia kwenye wwwvoaswahilicom, kwa sehemu ya pili ya kipindi cha Livetalk. Naitwa BMJ Mridhi, tuonane katika sehemu ya pili. na karibu kwa sehemu ya pili ya matangazo haya ya live talk, moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, jiji kuu la Marekani, Washington DC, ambapo tuna wageni chungu nzima katika show ya leo, ikiwa ni live talk. Unavyojua msikilizaji, ni kwamba Eh, huwa tuna uh, huwa tunawapata wageni wakizungumzia mada tofauti tofauti, lakini leo tunaangalia siasa za Kenya eh, matukio muhimu kuhusu siasa hizo kuelekea kwa uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika mwezi Agosti mwaka ujao. Tuna uh, profesa uh, Profesa Herman Manyora eh, ambaye ni mchambuzi wa masala ya siasa huko nchini Kenya tuko pia na amezungumza mara moja tu katika sehemu ya kwanza nafikiri e, kwa sababu wageni wamekuwa ni wengi e, huyu ni Bob Mkangi, mtaalam wa maswala ya katiba ambaye pia ni wakili nchini Kenya. Tuko pia naye uh, hasi surea surea hasi, ni mwanaharakati wa kutetea maswala ya vijana na wanawake huko nchini Kenya, amejiunga nasi sasa hivi, lakini kabla hatuja kwenda kwake e, Bob Mkangi, Profesa, kuna yale yalikuwa yanazungumzwa hapo awali, sitaki turudie hayo, lakini nilikuwa nimetaja kuhusu mlima Kenya. Kuna wengi wanauliza e, hata walio nje ya Kenya wanasikia mambo ya mlima Kenya na kura zake, ni kwa nini imekuwa ni muhimu kwa wagombea au wale waliotangaza kwamba wanataka kugombea uh, kiti cha urais wanaelekea kwa mlima Kenya? Mtu anaelekea mlima Kenya naleana na kwamba raundi hii ya mara hii eh, eneo hili halina mgombea wa urais. Ni kama kwamba wameona wawape wakenya wengine nafasi, manake Kenyatta miaka kumi na tano Kibaki miaka kumi Uhuru sasa kumi Nafikiri, uh, wanaona itakuwa ni heri wao kuwapisha wakenya wengine. Kwa hivyo kutokana na hilo kila mtu anakimbia kule, ili ni eneo ambalo lina kura nyingi sana kuliko eneo lingine lote. Kwa hiyo mawili yanachangia kufanya watu wa kila mtu ambaye anataka kura ya urahisi anakimbia kule. Haya, bila shaka bila shaka ni eneo muhimu na nafikiri uh, kama unavyoeleza pia wale ambao wanasoma historia wanajua kwamba pale pametokea marais watatu, kuanza na rais wa kwanza mwanzilishi wa Kenya uh, rais uh, hayati Jomo Kenyatta uh, kufuatia uh, Mwai Kibaki na sasa uh, mwanaye mwana uh, rais wa kwanza ambaye sasa ni Uhuru Kenyatta, wote wametokea eneo hilo na kwa hivyo, kama anavyosema Profesa Manyora, bila shaka ni eneo ambalo hauwezi ukalitupia mikono ukasema si muhimu. E, kwako Mkangi, e, labda tuangalie kwa haraka haraka, kuna yale ambayo niliyataja kuhusu mchakato wa BBI kwamba uko kwenye mahakama ya juu hii hatima yake ni nini eh? ni lini itasikizwa? sijui kama ishatangazwa, na kama itasikizwa, kuna matumaini yoyote kwamba huenda wakabadilisha yale ambayo yalisemwa na mahakama ya rufaa? Ah, eh, kwa kweli kufikia kwa sasa na baada ya ilani ya kwamba rufaa itakatwa na wale ambao walikuwa wanataka kufungua kesi ya rufaa fanyika sijapata sija kupata taarifa za ziada kuhusiana mm -hmm. na mchakato halisi eh, kama kesi za sikizwa lini na mambo kama hayo, lakini ni kusema kwamba uh, eh, ufaulu kwake, tutasubiri tuweze kusikiza eh, jinsi uh, pande zote zitaweza kujitetea. kwangu ni kusema kwamba tu kwa sasa tumeweza kusikiza eh, hii kesi hoja ambazo ziliibuliwa kutokana na hili suala la BBI, eh, kwa undani na upana eh, mara mbili, kwanza wakati ule hii kesi iliweza kuwasilishwa katika Mahakama Kuu yn yani high court ah, na tukaweza kusikia eh, na kuipata kauli ya majaji watano ambao waliisikiza kesi hii na ukiangalia judgment yao, e, ambayo iliweza kusitika sio Kenya tu lakini wasomi wengi wanasheria wengi katika e, maeneo tofauti ya ulimwengu waliweza kuangalia a, a, maono, nadharia, falsafa na mantiki ambayo hawa majaji waliweza kutumia kuweza kufikia kauli zao ama na wakaungama na, na, na, na, na maoni yao. Na hili pia tuliliona uh, katika mahakama ya rufaa ambayo iliweza kuongezea hoja zao na kuzipanua zile zile hoja ambazo eh, majaji wa mahakama kuu waliweza kuzidondoa eh, na kuzielezea kuzi kwa uh, hivyo kwangu ni kwamba sioni kama kuna maelezo, kuna nadharia, kuna mapya ushahidi mpya eh, ambao utaweza kuandaliwa uh, eh, katika wakati huu uh, katika uh, Supreme Court. mm -hmm. Kwa hivyo sitarajii kwamba eh, eh, ule msimamo wa mahakama ambao ndiyo sheria, ndiyo uh, uh, katiba kwa sasa uh, utaweza kubatilishwa uh, katika mahakama uh, ya Supreme Court, lakini uh, kama tusemavyo, ni lazima tusubiri tuweze kuwasikiza ambao uh, wataweza kutoa maoni yao, na tuwape ma, uh, majaji ama mahakimu wa uh, hii mahakama nafasi ya kusikiza na kutathmini na kutoa Maoni yao. Na msikilizaji unaendelea kusikiliza live talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Wageni wetu, naomba msiende mbali, manake tuna dakika zingine takriban ishirini hivi ishirini na mbili hivi e, kuwa nanyi, lakini kwanza tusikie msikilizaji ambaye yuko kwenye laini ya simu. Msikilizaji, taja jina lako, pahali ulipo, alafu toa mchango wako kwenye live talk. Asante kwa kunipatia fursa hiyo. Kwa majina ni Ochieng George kutoka Kakamega, Kenya na siasa kweli zimechacha moto katika taifa hili. Kila kiongozi anajaribu kuuza sera yake, na siku za hivi karibuni, vile aliyekuwa waziri mkuu wa Kenya anavyoendesha siasa zake zimekuwa katika njia ambayo imechukua viongozi wengine ambao labda hawakutarajia kwamba ataweza kuwa na mvutio kama hiyo, na kuweza kuvutia e, viongozi na wale ambao wanatoka maeneo ya mlima Kenya, na pia upande mwingine ukiangalia, utaona Gideon Moi anajaribu kujimarisha kisiasa ili kupata uungwaji mkono. Kwa hivyo viongozi wengi tu wa kisiasa, kila mtu anajaribu tu kuvuta kamba upande wake kuhakikisha kwamba itakapofika mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili kila mtu anaweza kuwa na nafasi, lakini kwa sasa wale ambao naona wako na nafasi kubwa na nafasi nzuri ni viongozi wawili, nao ni aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga na kiongozi ama hata deputy president naibu wa rais William Ruto. Asante sana. Ni Chieng George kutoka hapa Kakamega, Kenya. Shukran sana, Ochieng George. Na umeleta eh, mwelekeo oh, muhimu hapo kwa kutaja kwamba Gideon Moy huyu eh, kiongozi wa chama cha KANU, mwanaye aliyekuwa rais wa nchi hiyo Daniel Arap Moi, Daniel Toroitich Arap Moi. Jana tu ndio ametangaza eh, kwamba kulikuwa na hafula moja pale Nairobi, ametangaza kwamba anagombea urais, ametangaza rasmi. Eh, lakini sasa kabla sijarejea kwa eh, wataalamu wetu wengine ne, tuzungumze sasa na Sureya Harsi, yuko mjini Mombasa, ni mwanaharakati na pia naambiwa na mwelekezi wangu kwamba bado tunamtafuta Dr. Kayoza ambaye yuko kule Tanzania, angezungumzia eh, vile anavyoona kisiasa na kiuchumi akiangalia kutoka nje ya nchi. Tukimpata tutakuletea, lakini Sureya Harsi sasa karibu kwa live talk eh, labda tuende moja kwa moja kwa jinsi wewe unavyoangalia uh, siasa za Kenya uh, kwa upande wa kinamama na na vijana uh, yale yanayoendelea sasa yanaonyesha chochote ambacho vijana na wanawake wanaweza kusema kwamba watajivunia ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini na mbili? Asante sana kwa kunialika kwanza katika kipindi cha leo, nashukuru na swali ambayo ni swala ambayo lazima tuliangalia kwa undani. Sisi kama kina mama na vijana, kwa muda mrefu tumekuwa mahesabu tu katika kura za watu wengine, na vile mambo yanavyoenda, siasa ya Kenya inabadilika kila uchao. Hatuwezi kujua nini kitafanyika wiki ijayo, lakini tumeona ya kuwa siasa za kinamama zimetuliwa mkazo, japokuwa bado kuko na changamoto. Hatujui ile idadi ya kinamama itaongezeka namna gani lakini tumeona ya, ya kuwa hapo wanataka wa urahisi wamepatia changamoto nyingi, kuambia ikiwa wanataka kupata sapo lazima wawe na makamu wa rais ama running mate ambayo ni mwanamke, na tumesikia ili wakati wakitajwa hapa na pale. Ni kitu ambacho tunaangalia wengine kutoka mlima Kenya, kama vile mwenzangu mwenzangu wametangulia kusema ya kuwa mlima Kenya bado wao watakuwa ima kwa sababu ya idadi ya wapigakura walionao na tumekuwa wa na mazungumzo pia wanawake ambao watakuwa na manaibu wa marais waweze kutoka pengine sehemu hizo ili waweze kuongezea hiyo namba. Lakini pia ukiangalia kwa upande wa vijana, tumeona huyu ambaye anataka urais kupitia chama cha Mainawangigi amechukua msimamo na mwelekeo wa kujaribu kuhusisha vijana, ambaye amemchukua huyo mtekesaji mmoja, ambaye wanazunguka wakisema ya kuwa wazee wote wakati akuikaka nyumbani, hiyo ndio sigani wao na wakati huu ni wakati wa vijana. Kwa hivyo so, imechukuliwa ni kama strategy katika siasa, lakini pia lazima tufahamu ya kuwa okay, vyama vina viongozi na viongozi wote ambao wako katika vyama, kila mmoja ana matohi yake na kila mmoja ana mapendekezo yake, na mara nyingi vijana na kina mama wanakuwa kolaaani jamaa. Wengine wao pia wanapata uongozi sio kwa kuwa wanapendwa sana na hivyo vyama, ni kwa sababu kuna sheria akisema ya kuwa lazima kuwa na wakilishi kutoka kina mama na vijana. Kwa hivyo sisi kama kina mama, naona bado tuko na changamoto, kwa sababu huu mwelekeo tunaona tunaona kimkubwa, wote ambao wanaotaka na rahisi wote wamejitokeza hivi leo ni wanaume watupu. Wanawake hatuko katika hesabu, hatuko kabisa. Watu wanavisharisha maneno tu kusema kuwa tupate hiyo nafasi ya makamu wa rais. Tunavyojua sisi, asilimia kubwa zaidi ya asilimia hamsini ya wapiga kura ni wanawake, na tunaambiwa nafikiri asilimia karibu sabini na tano ama zaidi pia ni vijana, kwa hivyo, nafikiri kuna umuhimu wa jua ya kuwa safari hii mwaka elfu mbili ishirini na mbili ikiwa kuna kiongozi ambaye anataka kuwa mstari wa mbele, lazima mkazo kuhusisha kina mama katika vijana, kwa sababu bila kupitia katika chama inakuwa ngumu sana kwa kina no. nah, mama kwa... na vijana kupata maelekeo katika siasa na kupata viti za uongozi, lazima kuwe na ya vijana kuhakikisha ya kuwa kikiti na mambo kama hayo, vijana na kina mama wamehusika. Kwa hivyo hiyo bado ni changamoto na garantini, naona bado kuna hapa na pale, hapa wanavutana bado lakini, bado baba zetu ndio viongozi wa ndio wanataka urahisi na sisi tuko katika mahitaji, tuangalia tutaingia vipi kuhakikisha ya kuwa tumewakilisha. Shukran sana, shukran sana, Sureya. Uh... Uh, Harsi usiondoke eh, nimlete profesa profesa. Unasikia hapo kama ninamshika vizuri, anazungumzia mambo ya affirmative action, e, eh, ambayo inawaleta watu ambao labda kama mazingira yangekuwa tu ni hivi wangekuwa hawana nafasi zozote na nafikiri pia hilo swala la vijana, nitaka nikuulize profesa Herman Manyora kuhusu uh, jinsi ambavyo uh, wanaanza sasa mchakato wa kuwasajili uh, wapiga kura. Inaelezwa kwamba idadi kubwa zaidi ya milioni sita saba, sijui eh, ni vijana ambao wamehitimu miaka kumi na minane na hawajapiga kura tena lakini wakiwa ni vijana inakuwa, labda wanawaeleza wanasema, huenda ikawa ni vigumu kwa wao kuwaelewa hawa viongozi ambao ni wengi walioingia na ni wazamani. Sijui unaonaje hali hiyo, hapo Kenya? Kwa vijana ni lazima washiriki katika siasa nchi yao, manake kushiriki ndio kujaribu kuamua na kusaidia kuamua nchi itakuwa namna gani siku za usoni na usoni ni siku zao vijana, kwa hivyo ni lazima yeah, wapige kura watusaidie kuamua amua niani wataendeza nchi. Pili, vijana kwa hakika uh, ndio wengi sasa, alivosema vile na wao wow, ambao tunatarajia wachukue kura milioni sita hivi, uh, karibu wote ni vijana ambao wametimu miaka kumi uh, na nane. Shida iliyoko watu wanasema kwamba vijana wa wengi ambao wanapiga kura hawajui chansa zetu za zamani hawajui kina Raila hawajui ukombozi hawajui historia. Sasa mimi nadhani hilo si jambo la kujivunia, ni lazima vijana wajue nchi hii iliko sasa iko hapa kwa sababu gani, tumetoka wapi, shida tulizo nazo sasa. Manake wanaona shida zipo, ikiwepo pamoja na ukosefu wa kazi na mambo mengine mabaya na utawala mbaya. Ni lazima kufuatilia kwa makini yao wajue tumetoka wapi, tumepigania haki kwa namna gani, na hiyo ndio itawasaidia. Maanake wakisema tu wao ni watu wa ghetto, hiyo ghetto itawapeleka wapi? Kwa hivyo ni kweli wengi hawajui nini ilifanyika 63 tukipata uhuru, nini ilifanyika wakati wa ukombozi wa pili, second liberation. Mm, hawajui -hmm. Eh, hiyo lakini inabidi wajue. Mimi msimamo wangu ni kwamba inabidi wajue maanake, Kenya hii ni yao, si ya mimi. Wanyora ni mzee, hii Kenya si yangu. Kenya ni yao. Kwa hivyo ikiwa Kenya ni yao, inabidi wajue Kenya imetoka wapi, shida tulizonao apatikana wapi, tutazitatua vipi, na sana sana washiriki katika uh, kura na uchaguzi wa nchi yao. Hapana shaka kwamba vijana ni muhimu, ni kikundi muhimu katika Eh, siasa za tuseme nchi yoyote, ingawa wengine wanasema kwamba vijana hukumbukwa tu wakati uchaguzi unakaribia, lakini baada ya hapo inakuwa ni miradi tu ya kuambiwa kwamba itakuwa itakuwa mpaka uchaguzi mwingine uanze tena au uanze kufanyika tena. Kabla sijamuuliza Bob Mkangi kuhusu kutumia uh, matumizi ya pesa nyingi hapo katika siasa za Kenya, ikiwa ni pamoja na yale tumesikia mwaka wiki iliyopita kwamba wabunge walitupilia mbali yale yaliyokuwa yametangazwa na IBC kwamba MPs na maseneta na watu, watu, watu wote wanaofanya siasa hapo wasitumie zaidi ya kiasi fulani cha pesa e, kabla sijakuleta Bobby Mkangi, kwanza tusikie ni nini ambacho mnasema kwenye mitandao ya kijamii e, wasikilizaji kwenye Facebook na vilevile vile mitandao mingine e, tuko na mwenzetu Sandi Shomari ambaye ya amekuwa akiangalia angalia ni nini mnasema. Asante sana BMJ Murithi. Moja kwa moja basi, nikiangalia yale yanayotolewa kwenye Facebook, maoni ni mengi kwelikweli kutoka watazamaji wetu. Nianze naye Machenji Lupemba akiwa kule Katavi, Tanzania. Sasa mimi kwa maoni yangu kuhusu uchaguzi, nchi za Afrika hazimpi fursa kijana katika nyafa za uongozi wa ngazi za juu, kwani wanadhani mipango ya vijana bado hawawezi michakato ya uongozi wa ngazi za juu. Lakini kwa nini isifanyike sasa hivi? haya naye Mashaka Juma Kayungilo akiwa Geita, Tanzania, anasema kuna mvutano mkubwa wa kisiasa unaofukuta huko nchini Kenya hadi kupelekea wananchi kukosa amani. Rai yangu ni kwamba mvutano wa kisiasa upate suluhu mapema kabla ya uchaguzi mkuu, ili kusudi uchaguzi huo uwe wa amani na upendo. Haya, nakutana naye Paluku Benezet akiwa DRC, anasema kwa kweli, nawatakia matarajio mema ya uchaguzi huko nchini Kenya naye Akili Baraka Medad akiwa kule Mpulungu nchini Zambia anasema, jamani, mimi niseme tu kwamba maamuzi makubwa wanayo Wakenya wa wenyewe, lakini kwa namna moja au nyingine naona kwamba kiongozi aliyepo, e, Raila Odinga huenda akapelekwa Ikulu mwakani, maana tangu muda mrefu amekuwa akipigania. Isitosha anasema, tumeona uchaguzi uliopita wa muhula wa mwisho, Rais Kenyatta alipata kula nyingi sana, mpaka akaaminika kwamba ameingia Ikulu, lakini leo hii ameamua kumpigia debe Raila Odinga. Basi hapo mambo ni mengi zaidi, tutaona huko nchini Kenya. Haya, naye Emmanuel Ntinagila wa Katahoka Biharamulo anasema nafikiri uchaguzi ujao utakuwa wenye amani, wenye uhuru na haki, endapo tutakuwa na watu wenye kuomba sana. Haya, mwingine ni nani? Kaspar Sikuku yuko Bungoma, Kenya, anasema hii ni farasi wawili tu, Raila Odinga na Ruto. Kwa Raila siku zote huwa na bahati mbaya. Anasema kwa Raila siku zote huwa na bahati mbaya, lakini Ruto ameingia kwa wananchi na sera zake wamezipokea. Haya, nimalize na nani na David Sechenga, Wagumu, Muheza, Tanga, Tanzania, anasema wanasiasa wa Kenya ambao kwa mtazamo wanaungwa mkono kwa asilimia kubwa kuelekea uchaguzi mkuu nchini humo ni Ruto na Raila Odinga. Hawa wana nafasi kubwa sana katika siasa za Kenya kutoka meza ya Facebook. Hayo ni baadhi ya maoni ya wasikilizaji wetu. Nirudi kwako, BMJ Muridhi. Shukran sana, Sandy Shomari. Sasa tuangalie money and politics, maanake pesa na siasa hapo Kenya. Boba Mkangi, eh, mambo ya pesa, kuna watu ambao hutumia pesa nyingi kweli kweli, si siri kwamba watu hutumia mabilioni eh, ya pesa. Kwa ujumla kila mtu akitumia milioni kadhaa kuna kuna maoni ambayo au ni utafiti ambao ulifanywa na kundi moja linalojulikana kama South uh, na najaribu kulisoma hapa uh, jina la pili sipati vizuri, lakini Consulting Consulting South Consulting Africa Limited unaeleza kwamba uh, kutumia, um, MP hapo kutum, kupata tu uh, UMP, Member of Parliament hapo Eh, mwaka wa elfu mbili kumi na saba eh, kwa ujumla memba wa parliament anatumia uh, milioni kumi na nane nukta mbili seneta milioni thelathini na tano katika kupiga tu kampeni na mambo kama hayo. Lakini sasa swali linaulizwa inakuwaje kwamba wanatumia pesa nyingi kuliko zile ambazo zinajulikana kuwa ni mishahara yao, ukijibu swali hilo Uh, u -u useme pia ni kwa nini nyinyi mliotengeza katiba ya mwaka elfu mbili na kumi mkuliangalia hili kwa kina, ili pia kupunguza hali ya ufisadi na kutumia pesa vibaya eh, ambayo imekuwa ikijidhihirisha katika miaka ya karibuni. Ha, kwanza pengine nianze na kusema kwamba sio ati kwamba eh, Wakenya hawaku ukiangazia hili swala la matumizi ya pesa wakati wa kampeni iposa, utaona kwamba katika katiba ya elfu mbili na kumi wakenya waliweza kupendekeza e, na ikawa kwamba ndio sheria kwa sasa, kwamba jukumu moja la IBC ni kuweza kutathmini e, na kudhibiti kiwango cha hela ambazo mwanasiasa ama chama cha kisiasa kinaweza e, wakati wa kampeni na diposa, utaona kwamba bunge e, la Kenya liliweza kupitisha e, sheria ya kuwezesha e, ibara hii ya katiba e, sheria hiyo ijulikanayo kama election campaign finance, na hii ni sheria ambayo ilipitishwa mwaka wa elfu mbili kumi na tatu ila tu ilikuwa matumizi yake yalisimamishwa ya kwa muda. Uh, kwa, kwa sababu eh, za utekelezaji na maandalizi ikawa kwamba ni sheria ambayo itatumika baada ya uchaguzi wa elfu mbili kumi na saba. Kosa hili swala limeibuka kwa sasa, manake eh, uchaguzi ambao unafuatilia huo wa elfu mbili na kumi na saba ni huu ambao tunaanza kujiandaa. Uh, lakini ni kwamba hili pia halitaweza kutekelezeka eh, kwa sababu ulizotaja kwamba bunge liliweza kilia ku, eh, mbali uh, uh, zile kanuni ambazo eh, IDC ilikuwa imeandaa eh, na kutangaza rasmi kupitia gazeti rasmi la la kidola yn yani, eh, eh, Kenya Gazette. Mm -hmm. Na mimi naungana na sababu zile za bunge Ma, manake eh, ni jambo la kusikitisha kwamba hili swala halitaweza kutekelezwa katika uchaguzi ujao, lakini ukiangalia sababu za kisheria ambazo bunge iliweza kutumia utaona kwamba zinao mashiko fulani, kwamba kulikuwa ni zile kanuni ambazo zilikuwa zimeandaliwa mwaka elfu mbili kumi na sita, kulikuwa hakuna Uh, IBC iliweza kufanya matangazo rasmi baada ya ule muda ambao umetajwa ume kirasmi uh, katika sheria hii election finance. Nam uh, kwa hivyo ni kwamba uh, hili ni swala ambalo limo katika katiba uh, kunayo taasisi ambayo imepatiwa jukumu la kutekeleza swala hili uh, lakini kufikia kwa sasa ni kama hatuna uh, njia za kisheria za kufanya hivi, lakini tuseme kwamba ukiangalia chombo kama e, katiba utasikia wengi wakisema kwamba kuna katiba mara mbili: kuna katiba maandiko ama yale maandishi mm -hmm. E, maneno ambayo yamo katika katiba na kuna katiba moyo ama wengine watasema roho, yani the spirit. E, kwebo, e, kwa hivyo kwa vyama vya kisiasa na wabunge kuweza kusema kwamba hawataweza hao wenyewe e, haswa vyama vya kisiasa kuweza kuitumia eh, hii roho, huu moyo eh, matarajio ya Wakenya kwamba vyama eh, eh, vya kisiasa na wanasiasa watatumia hela na kwa njia ambayo inaweza kuwajibika kwamba mtu eh, mwanasiasa ataweza kuwaonyesha Wakenya na kuthibitisha Eh, ni wapi ambapo anapokea hela ambazo ame, anazitumia na amezitumia kwa njia ipi, na hili liwe ni jambo ambalo kila mwanasiasa ajitokeze na kusema kwamba atatangaza wazi, sio nah. Lazima kuwepo na sheria ili mwanasiasa aweze kufanya hivi ili kujionyesha yeye kwamba ni mwanasiasa ambaye an, anafuatilia katiba na uwazi na anawajibika. Mm -hmm. Basi e, ingekuwa ni jambo e, la busara na hekima kama kila mwanasiasa angejitokeza na kutangaza e, kama ilivyo e, e, katika katiba mwanzo mali zake e, na pia aweze kudhihirishia Wakenya ni wapi ambapo atatoa hela za no. kampeni no, aaia no. vipi na mwisho kutangaza hesabu yake. Kwa hivyo hilo jambo linaweza kufanyika pasi na, na sheria Eh, eh maalum. Naona ni swala ambalo sio mara ya kwanza tunalisikia, na nadhani si mara ya mwisho tunalisikia, kwa sababu linagusa watu wengi, wazuri na wabaya, wote ni wengi sana ambao hawataki wa mali zao zitangazwe wazi, lakini eh, tutaangalia itakuwaje. Tumebakia na na dakika tatu na, eh, najua um, akuzungumza harsi, harsi, uh, sana ni ningependa nimpe nafasi uh, ya mwisho katika kufunga, alafu tufunge na profesa eh, akitueleza kuna masuala mawili hapa kama tunaweza kuyagusia kwa haraka haraka, eh, kuhusu mchakato wa kusajili wa, wapiga kura. Eh, hasi imetangazwa kwamba nchi kumi na moja ambako kuna Wakenya wanaoishi huko ughaibuni, wanaitwa wanadiaspora eh. Sasa watapiga kura katika uchaguzi wa mwaka ujao. Sijui, kwa dakika moja tu, eh, yapi maoni yako kuhusu Wakenya walio nje kushiriki katika upigaji kura? Asante sana. Kusema kweli, si viwazibaya, lakini nafikiri kama ni nia yangu ama ni mawazo yangu, wangekosi sana hapa nchini kwa sababu unakuta kupiga kura wakiwa nchi za kigeni, si itabidi waende katika maembasi kule, ndio waweze kwenda kupiga kura, na embasi ya Kenya katika nchi nyingi ziko mbali sana na kule wananchi wanakoishi. Kwa hivyo inakuwa ni changamoto. Watapeana maboksi, lakini wengi hawasafiri kwenda kupiga kura. Hawaoni hata faida ya kwenda kung'ang'ana kusafiri kipi, muda mrefu kwenda kupiga kura. Na ki Sada, zimali, ma, kwa hivyo wa na rafiki tuliambiwa idadi pia sio kubwa sana kwa sababu lazima wawe na vibali na vitambulisho na vitu kama hivyo kwa hivyo ni kitu ambacho wanapanga na electronic voting na nafikiri ingesaidia wangeweza kupiga kura pale walipo ingekuwa ni rahisi na wengi tu kuhusu haya mambo ambayo olimpan wamezungumza ukweli ni kwamba wabunge wetu wanaobinafsi na wanawake wa na vijana hawataingia katika siasa kwa sababu hawana hela za kufanya kampeni. Wabunge wetu ni wanafiki. Wabunge wetu wengi wao wamepata pesa kwa njia isiyo halali, na wanajua watatumia zile pesa wanazoweza kwa kadiri ya uwezo wao kuweza kuvihimili vile vitu vyao. Kwa hivyo hapa kimeka mama ama kimeka kijana, na wale wabunge ambao wako katika bunge hivi leo, hakuna ushindani, kwa sababu wao tayari wako mbele, washatangulia. Umeuliza hizi pesa wanapata wapi? Na wao tunajua mishahara yao majibu wanawajua wao kwa sababu wengi wamepata pesa njia isiyo sawa, lakini hawataki kupeana nafasi wa uongozi kwa watu wengine. Kwa hivyo ni kitu cha kusikitisha ikiwa wao ndio wanavunja sheria na wao ndio wanavunja sheria. Asante uh, sana Surea Harsi, naona muda umetupa kisogo. Msikilizaji ni mpe Profesa Herman Manyora uh, maneno ya mwisho mwisho, labda uzungumzie kwa kifupi. Tumeona juzi na najua tumezungumza kwenye show zetu na wewe uh, hapo jana ama juzi kwamba serikali imefanyiwa mabadiliko kidogo na Rais Uhuru Kenyatta, hapo ma, mawaziri fulani waka, wakanyanganywa baadhi ya wizara, wengine wakabadilishwa. Hilo uh, lina umuhimu gani kuelekea kwa mwaka elfu mbili ishirini na mbili profesa? Dakika moja. Yaliyofanywa ya hapo jana ni mageuzi madogo sana, hayana umuhimu kabisa, japo tu kwamba wandani wa rais, naibu wa rais yule waziri wa kawi Keter kapunguziwa, kapelekwa mahali, na pale alipopelekwa madaraka kidogo ikaondolewa na yule Chelugui wizara yake ya ikapunguziwa nguvu kidogo, lakini sioni umuhimu kabisa. Labda wangesimamishwa kazi ungesema kuna kitu, lakini bado wanaendelea na labda na, kama kuna mengine atafanya, lakini hayo sioni uzito ambao unaweza kutokana na mabadiliko ya aina hiyo, hamna uzito mkubwa. Ni kushukuru sana Profesa Haman Manyora. Uh, huyu ni mchambuzi na ni mhadhiri wa chuo kikuu huko nchini Kenya na vilevile vile Bob Mkangi, mtaalamu wa masuala ya katiba, ambaye pia ni wakili huko huko Kenya, na pia ni mshukuru Surea Harsi, mwanaharakati wa kutetea masuala ya wanawake na vijana, na hapo awali tulikuwa naye pia mbunge kutoka huko Kitutu chache pia pia huko huko nchini Kenya, Richard Onyonga. Wote ambao wameshiriki, na washukuru sana. Jina langu ni BMJ Murithi. Mwelekezi wangu hapa amekuwa ni Saida Hamdun, msimamizi wa matangazo haya alikuwa ni Abdu Shakur Abud. Tuonane wiki kesho, Mungu akijalia.