Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya Kwa Undani, tunaangalia hatua ya Wizara ya Fedha ya Marekani kueleza kwamba endapo eh kikomo cha ukopaji hakitaongezwa mpaka Oktoba 18, basi serikali ya Marekani itaishiwa fedha na kushindwa kuhudumia baadhi ya shughuli zake. Katika sehemu hii ya pili, tunaangazia hatua ya serikali ya Kenya kuanzisha kampeni ya kuhakikisha watu wengi zaidi wanachanjwa na kulenga kuchanjwa watu milioni kumi ifikapo mwishoni mwa mwaka huu, e, katika taifa hilo ambapo bado hali ya kuchanja baadhi ya watu wamekuwa wakisuasua na kuwa na wasiwasi juu ya chanjo kama vile yalivyo mataifa mengi ya Afrika. Ninayekukaribisha katika matangazo haya mimi, jina langu ni Idi Ligongo. nam karibu katika matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hii leo tunaangalia hatua ya wizara ya fedha ya Marekani ambaye hivi sasa inaendelea kufanya juhudi za kuhakikisha kwamba serikali inapata fedha mpaka ifikapo Oktoba 18 ambapo itakuwa imeishiwa pesa. Lakini kile ambacho kinahitajika hivi sasa kwa serikali ya wa Demokrat ni kwamba kuhakikisha kiwango cha ukopaji kinaongezwa ili kuwezesha serikali isifunge baadhi ya shughuli zake ifikapo hiyo Oktoba 18. Eh, kwa mujibu wa tangazo ambalo metolewa na waziri wa fedha wa Marekani uh, Janet Yellen ambaye ameonya kwamba hatua hiyo isipofanywa basi, kile ambacho uh, kitatokea ni kusimamisha baadhi baadhi ya shughuli zilizopo. Tumsikilize hapa eh, waziri wa fedha wa Marekani uh, Janet Yellen akieleza Our current estimate... anasema ni muhimu kwa baraza la Congress e, kushughulikia swala hilo la kiwango ama ukomo wa kukopa. Kama haitofanikiwa e, kwa kiwango cha sasa na makadirio ya wizara ya fedha inakadiria kwamba kutatokea a, matatizo makubwa ya ifikapo Oktoba 18 na kwa wakati huu wizara ya fedha inatarajia kwamba Uh, kile ambacho kitafanyika ni kuongeza ukomo wa ukopaji ili kuiwezesha serikali kufanya shughuli zake, na kile ambacho amekizungumza ni kwamba Marekani itajikuta inaingia katika hali mbaya ya kiuchumi katika mara ya kwanza, na kile ambacho kinataka kuonekana kikifanyika ni kuongeza kikomo hicho cha fedha ili kuepukana na mgogoro wa kiuchumi, na ikiwezekana vilevile kudhoofisha uh, na kutokea uh, hali mbaya ya kiuchumi ambayo haijawahi kushuhudiwa, amesema Janet Yellen ambaye ni waziri wa fedha uh, wa taifa la Marekani. Hayo yakiendelea kwa upande wa wademokrat wenyewe wamekuwa wakiendelea kuweka eh, ngumu kwa ajili ya kusimamisha swala hili lisifanyike, lakini kumbukwe kwamba toka mwaka elfu moja mia tisa na sitini uh, jambo hili limefanyika mara 78 vilevile, hata wakati wa utawala wa rais Uh, Donald Trump, suala hili limewahi kufanyika na aliyekuwa akiongoza ni kiongozi wa walio wengi katika bunge Mitch McConnell, lakini hivi sasa ameonekana kuwa ni tofauti na kile ambacho kinatakikana kufanyika, na akisema kwamba kamwe yeye hawezi kukubali hilo, msikilize hapa. I've said for more than two months that we will not help this unified democratic government. Mitch McConnell anaeleza kwamba, ambaye ni kiongozi wa Uh, walio wengi katika baraza la Senate anaeleza kwamba ameshasema kwa zaidi ya miezi miwili eh, kwamba wenyewe hawatosaidia serikali ya wademokrat ili kuongeza ukomo wa kukopa. Anasema uh, wademokrat hawawezi kupata uungwaji mkono kutoka kwa upande wao kwa ajili ya kuwazima fedha ili kupitisha utumiaji wa fedha ambao wao kwa namna moja ama nyingine wanaona hauko katika hali ya umakini na anasema uh, kiongozi wa, wa Demokrat alifahamu msimamo huu mapema hali hiyo basi ikiendelea, bado kuna hali ya wasiwasi mkubwa endapo kama eh, wa Democrat na wa Republican watafikia mwafaka kuhakikisha kwamba suala hili linakamilika na kupitishwa, na yale ambayo yameelezwa yanaweza kujitokeza endapo hili litofanikiwa ni kwa baadhi ya shughuli mbalimbali za serikali eh, kusimamisha kazi zake, na hali hiyo itafanya basi E, hali ya kiuchumi kudorora hata yale masoko ya hisa a, kuwa katika hali ambayo si njema. Kutokana na haya yote inazungumza hapa na Profesa Alfubel na Mwamba. Profesa na Mwamba, labda ungetueleza e, kabla ya kuangalia kwamba hili ni swala la kisiasa ifi, hivi hapa tumefika fika vipi mpaka kufikia katika hatua hii? Ni siasa, siasa, siasa. Hakuna njia ya kuzunguka na kusema iko namna gani, sababu pale kuna unafiki wa kisiasa. Mwaka jana Republicans walipitisha na hata wakaweka hicho kikomo pale kilipo sasa, lakini wakati huu wanataka kufunga mikono na kuangalia kando na waseme eti Democrats wamefanya wenyewe, lakini lile Democrats watakalofanya kuweka kile kikomo ndicho Republicans walichofanya mwaka jana. Kwa hivyo ingawa najua waniuliza nisiseme siasa, lakini ni siasa tu. Hakuna jambo lingi pa. Lakini sasa, profesa, uh, nini kimesababisha mpaka uh, serikali ya Marekani kuona kwamba kuna haja ya kuongeza eh, ukomo wa ukopaji ili kufanikisha shughuli zake? Sababu fedha zimeisha na zile fedha wanazo kwenye makadirio zinawafikisha Alhamisi. Kwa hiyo ikifika Alhamisi eh, tarehe kumi na nane no, ikifika walikuwa wameisongesha mpaka Oktoba nafikiri, na ifikapo ile tarehe, hizo fedha zikiisha, ni huduma fulani wakisema kufunga serikali, sio huduma zote zitafungwa. Lakini uh, kama ikifika Alhamisi, zile fedha zipo, zitawafikisha tu Oktoba tarehe kumi na nane. Kwa hivyo ni lazima kabla ya Alhamisi wapitishe kuongeza fedha kuisukuma mpaka Desemba tarehe tatu, na kile ambacho sasa uh, kipo kwa mazingira haya, ambapo yapo kwa namna ambayo huo umegusia, ijapokuwa eh, hujataka kusita kusema kwamba ni siasa siasa siasa. Uh, endapo haya masuala hayatafikiwa mwafaka, nini ambacho kina uh, kuja kutokea? Kinachotokea ni kuna huduma za serikali kama misitu hifadhi, uh, uh, shughuli nyingi za serikali isiwa ile inayoshughulika na usalama, usalama wanaoacha wazi upande wa maji, stima, vitu kama hivyo vinabaki waziwazi wazi. Huduma zingine za serikali ni kuwa hawana mishahara ya kuwalipa wafanyikazi wa serikali kuu, na wafanyikazi wa serikali kuu kama hawana mishahara, inafaa wabaki nyumbani, na yeyote anayeenda kwenye afisi za serikali kutafuta huduma hapati huduma hiyo sababu hakuna fedha za kusongesha huduma zile wala kulipia mishahara. Na kile ambacho mtu anaweza akawa anajiuliza, pamoja na utajiri eh, Marekani iliyokuwa nao, kweli serikali inaona kwamba inataka kukopa zaidi? Inakuwaje? Serikali zote hukopa zaidi. Ni kusema kuwa unafanya makadirio mwanzo wa mwaka, lakini wewe umejiwekea kikomo kuwa utatumia makadirio tuseme trilioni tatu, lakini kwa makadirio yako ukichukua zile kodi unafika trilioni mbili nukta nane. Sasa dakika ya mwisho pale pale, kujazilia kazi za serikali, ni lazima usongeshe aa, njia ya kukopa, ili kupata zile fedha kusukuma huduma za serikali. Halafu mkiweka mm, makadirio ya mwaka ufa- ufuatao, mtaweza kuona kuwa kutakuwa fedha za kutosha. Kwa hivyo ukifanya makadirio au budget, wewe unasema kuwa tunafikiria tutapata fedha hizi, lakini ukifika karibu na mwisho wa mwaka unaona kuwa yale makadirio uliyofanya yatakuwa bado yako tu chini kidogo, unahitaji fedha zaidi kuumaliza mwaka. Waziri wa fedha wa Marekani ameshaweka bayana kabisa kwamba hali hii, endapo haitoshughulikiwa, eh, waziri huyu Janet Yellen kwamba uh, Oktoba 18 ikifika, hali itakuwa ni mbaya zaidi. Tunaona wa Republican kupitia Mitch McConnell ameendelea kusisitiza kwamba wao hawako tayari kuona kwamba wanapitisha ukomo ili serikali ya uh, Joe Biden iendelee kufanya matumizi zaidi kwa mazingira ambayo uh, yapo sasa. Hili swala ndiyo umegusia, swala la siasa, siasa, siasa nini ambacho wao Republican wanakiona kama vile ni sababu ya msingi kabisa, hoja ya msingi ya kukataa hili. Mitch McConnell yeye anataka Democrat ndio wapitishe uh, huo mkomo ili wakati wa kura za midterm zile huitwa kura za midterm, kura za za katikati ya awamu au katikati ya ya muhula, watasema angalia, hawa wanatumia fedha zaidi kuliko. Na na Republicans wanadai eti hao ndio wa, wanataka serikali itumie pesa ndogo na wapunguze kodi na Democrats, kuba, kuna miswada miwili ambayo Democrats hawajaelewana na Democrats walikuwa wamesema uh, wale wa mrenge wa kushoto kuwa wanangojea lazima kwanza wakubaliane juu ya miswada hiyo miwili ndipo wapitishe. Kwa hivyo furaha, eh, vita vya panzi furaha ya kunguru. Hawa Republicans wamekuwa kunguru na Democrats wamekuwa panzi, sababu hawakubaliani miswada, na vile hawakubaliani miswada hawaja kubali pa kuweka eh, kikomo kile, na Republicans hawataki kueguza mikono yao katika uongezaji wa kikomo hicho ili watatumia hiyo wakati wa kura za katikati ya mhula tunafahamu kwamba uh, ni mara sabini na nane, huu, tisa, e, na nane ukomo huu umebadilishwa toka mwaka elfu moja mia tisa na sitini na kile ambacho wataalam wanatishia ni kwamba hali hii inaweza ikavuruga maswala mbalimbali ya kiuchumi, ikiwemo vilevile masoko ya hisa e, ya taifa hili. Lakini kile ambacho uh, kinaonekana kwa namna moja ama nyingine ni athari kubwa ambayo inaweza kujitokeza e, mara baada ya swala hili endapo halitofikiwa mwafaka. Sasa unachoweza kutueleza ni kwamba kwa namna ga hili swala na linaelezwa kuwa ni itakuwa ni baya kabisa ya eh, kuwahi kutokea katika historia ya Marekani. Je, Marekani haijawahi kupitia hatua mbaya kama hii, na kwa nini hili linaonekana kama ni baya zaidi? Ah, sababu kuna nilikueleza kuwa kuna miswada miwili ambayo ni juu ya makadirio ya kwanza ya miundombinu, na iko nyingine ya ambayo inaangalia uh, utoshelezi wa makadirio na fedha zinavyoingia na huduma mpya kufuatana na sera za rais Biden. Kwa hivyo ikiwa makadirio hayakutani na na kile kikomo kimewekelewa, kutakuwa ni shida, sababu kuna kile kitu kuitwa inflation uh, kikomo ni lazima kisonge kila mwaka, lakini sababu siasa ipo ndani hawataki kuelewana kiwaziwazi, jambo ambalo liko waziwazi uh, kwa hivyo ni kuwa tu Uh, yale ambayo wamepanga kwenye makadirio basi hayatakuwa yanaonana na, na upande penye wameweka kikomo cha makadirio. Asante sana Profesa Fulbert na Mwamba kwa maelezo hayo yote, na hapa tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii ya pili hii leo tunakwenda moja kwa moja eh, kwa studio zetu na wenzetu walioko Mombasa nchini Kenya, ambacho kile wanakiangalia ni kuanza kwa kampeni maalum ya kuhakikisha Wakenya wanapokea chanjo za Covid 19 ikilenga watu milioni kumi ifikapo mwezi Desemba. Uh, basi tuungane na mwenzetu Collins Adede pamoja na Amina Chombo wakituletia sehemu hii. Shukrani sana wenzetu Washington DC, kama ulivyogusia hivi leo, tunaangazia mpango maalum ambao serikali ya Kenya imeanza kutekeleza kuhakikisha inaongeza idadi ya watu ambao wamechanjwa dhidi ya Covid-19. Katika mpango huo waziri wa afya Mutai Kagwe ameanzisha kampeni maalum kuhakikisha kwamba Wakenya wanachanjwa dhidi ya COVID-19, mpango huo ukikusudia kwamba itimiapo mwisho wa mwezi Oktoba Wakenya milioni 5.8 wawe wamepokea chanjo zote mbili, huku ikikusudiwa kwamba itimiapo mwezi Disemba mwishoni mwa mwaka Wakenya milioni kumi wawe wamepokea chanjo hiyo kikamilifu. Na kufanikisha e, mpango huu waziri wa masuala ya afya Mutahi Kagwe, amezindua hatua e, mbalimbali ambazo zinaenda kutekelezwa katika kipindi hiki, ikiwemo kutoa chanjo kwa wafungwa, shughuli ambayo inaendelea katika magereza mbalimbali mbali nchini Kenya, huku sahanati mbalimbali zikiwa za kibinafsi pia zikiruhusiwa kwanza kutoa chanjo hiyo namna. Huku haya yakijiri, ni kwamba taifa la Kenya tuko katika wimbi la nne la maambukizi ya Covid 19 na kampeni hiyo inaendelezwa, wamefika katika vituo ambavyo kuna watu wengi ikiwemo masoko na vituo vya mabasi na pia vile vile maduka makuu ikiwemo malls na utaona kwamba katika baadhi ya majimbo wanatumia sherehe eh, zile ambazo zinaleta watu kwa pamoja kama vile, uh, sherehe za utalii ambazo zilifanyika katika jimbo la Mombasa ambayo ilijulikana kama food festivals zilifanyika uh, weekend. Uh, wakazi wengi tu walipata fursa ya kupata chanjo uh, ambayo ilikuwa ni wale ambao walikuwa wanapata kwa chanjo ya pili walikuwa wanapata AstraZeneca, na wale walikuwa wanakwenda kwa awamu ya kwanza walikuwa wanapata chanjo ya Moderna. Hii ikiwa itakuwa inajumuisha ama kuongeza vituo hivi vya upatikanaji wa chanjo kutoka 800 hadi elfu tatu kufikia mwishoni mwa mwaka huu, na katika hilo basi itakuwa inaendelea kufikia uh, target ama lengo ambalo uh, mwenzangu Collins ametangulia kulitaja la kufikia wa Kenya milioni kumi. Na hapa uh, kulingana na serikali na Wizara ya Afya na wale wanaosimamia uh, chanjo hii ya Covid 19 wametoka katika kupeana chanjo kwa wale ambao wako katika hatari kuu hadi kwa umma wote. Watu wote ambao wako zaidi ya miaka kumi na minane wanapaswa kufika katika vituo vya afya uh, kupata chanjo bila kuangalia anafanya kazi gani ama anajishughulisha na shughuli gani. Nakumbuka kwa wakati huu basi, chanjo hii imeambiwa ni salama kwa wenye kunyonyesha, waja wazito. Kwa hivyo hakuna sababu ya mtu kutopata chanjo hii, huku tafiti mbalimbali kufanywa zina uh, ya ya zinaendelea. Waziri Mtaikagu anasema kwamba ni jukumu la kuhakikisha Wakenya wote wanapokea chanjo na kuiweka taifa hili salama. Hapo ametoa wito kwa mataifa ya kigeni na jumuiya ya kimataifa kuhakikisha kwamba hakuna ubaguzi wa kutolewa chanjo. Anasema kwamba kuna mataifa mengi ambayo sasa yameanza hata kuwachanja watoto, huku mataifa mengi mengine yakiwemo mataifa ya bara Afrika ambayo hata wale ambao wako hatarini hawajaanza kupokea chanjo, akitoa wito chanjo hizo ziwafikie wale wanaohitaji. Pia amechukua wakati huu kutoa wasiwasi ulioko miongoni mwa wakenya wanaosita kwenda kuchukua chanjo hii, akisisitiza kwamba ni salama. Mama, yeye mwenyewe amechanjwa na ana washauri Wakenya kwenda kuchukua chanjo hii. Tuisikie sauti yake hapa akiwa pamoja na waziri wa masala ya usalama wa ndani ya nchi Bwana Fred Matiang'i wakizungumza katika eneo la Kiambu. Mimi nimeshachanjwa. Wale ambao wanasema ati chanjo hili sijui inafanya nini, ati wengine hawazai, wengine hawafanyi nini, mitataka kusema wazi, mimi nimeshachanjwa na mimi nasema wazi Mtu anaweza zaa akichanjwa, msiniulize ni majua hiyo namna na gani, kwa sababu wewe uweke siri yako na mimi ni niweke yangu, si ndio? Nimesikia watu wengi wakisema mambo mingi, hata haya waziri alikuwa anasema hapa eti ukichanjwa, shida itatokea kwingine huku, hedibeti litasimika sijui nini. Actually if waziri had not said, I was going to ask him, lakini amesema. Sitaki kumuuliza, hiyo ni siri yake. Amesema amechanjwa na amejaribu akapata betri bado inafanya kazi. kwa <laughs> hivyo sasa, kama waziri mwenyewe <laughs> amechanjwa na bado transforma inafanya kazi kabisa, na anaendesha hiyo mambo sasa, we unasumbuka kitu gani? We chukua shindano, wacheni hii porocho hii ndogondogo ya huku akudanganyana huko jioni. Etii kitu inaweza kufanya hivi? hakuna kitu takufanya watu wengi wamechanjwa duniani na kila siku watu wanazaa. Kwani sasa sisi ndio tutakuja kuwa na shida hapa? Kwa hivyo tafadhali tupate chanjo, wacheni porojo nyingi. Hapo ni mawaziri Mutaikagwe na eh, daktari Fred Matiang'i wakizungumzia umuhimu wa kuchanjwa na kuondoa hofu ambayo iko miongoni mwa Wakenya. Amina amegusia baadhi ka ya yale yanawakumba wa wanawake, sio naam. Kauli sawia na hiyo iliwahi kutolewa na mmoja wa wabunge eh, katika bunge la Kenya hapa pwani ya Kenya, akisema kwamba yeye binafsi amepokea chanjo zake zote mbili na pia akapata booster dose, na akiwa na wake wawili ndani ya nyumba hajawahi kupata lalama, kwa hivyo akatoa ile wasiwasi wasi, eh, kwamba wanaume wengi wanakataa kwenda kupata chanjo dhidi ya COVID 19 na Mwamina, eh, Kenya sasa ina chanjo karibu chanjo zote iko na chanjo no. ya Pfizer iko na johnson and johnson, kuna Moderna pamoja na ile AstraZeneca. Na kufikia sasa Kenya imepokea eh, takriban dozi milioni sita nukta mbili ya chanjo hizi, watu milioni tatu nukta sita wakiwa wamechanjwa, yani wamepokea dozi zote mbili za chanjo hizi, na pia watu milioni mbili 7 wakiwa wamepata awamu ya kwanza ya chanjo hizi na pia sasa maambukizi yameshuka ikiwa ni asilimia tatu nukta tatu. Hii ikionekana kuwa ni habari nzuri kulingana na viwango vya kimataifa ya ni asilimia tano. Sasa Kenya imemaliza wiki nzima ikiwa viwango viko chini na hii inaashiria kwamba kunaweza ondolewa baadhi ya masharti makali ambayo yanatekelezwa kuzuia maambukizi. Takriban watu milioni mbili nukta tano wamewahi kuambukizwa covid 19 nchini Kenya watu elfu tano mia moja na kumi na sita wamepoteza maisha. Wito unaanza kutolewa eh, wa watu kuchukua chanjo. tuangalie hali iko vipi katika mataifa mengine lakini afrika mashariki ka, kabla hatujaangalia afrika mashariki, unaona kwamba bado kuna changamoto, labda kampeni lazima bado iendelee. Uh, kuna wale ambao wanahisi kwamba kwa sababu kuna chanjo wameanza kuacha yale masharti ya uh, kuvaa barakoa uh, kunawa mikono mara kwa mara. Niingie uh, hapo nchi jirani ya Uganda, lakini katika aa ango vyao vya maambukizi eh, kufikia tarehe ishirini na nane kulingana na jedwali ambalo naliangalia hapa la shirika la afya ulimwenguni ni kwamba wamekuwa na visa laki moja elfu ishirini na tisa mia tatu ishirini na tisa ambao wamepata maambukizi ya Covid 19 huku wakiwa na vifo elfu tatu mia moja arobaini na nane. Siku sita zilizopita walipata dozi milioni moja nukta sita kutoka Marekani ambayo ni dozi ya Moderna, na kwa jumla wamepata dozi milioni tano ikiwemo Pfizer milioni moja nukta sita na vile vile wako na dozi zingine ambazo wamekuwa wakipokea. Kumbuka walikuwa na tatizo la AstraZeneca kwa wale walikuwa wamepata AstraZeneca kwa awamu ya kwanza, lakini hilo halijasumbua serikali, maana serikali kupitia Rais Yoweri Museveni ameweka mikakati kubwa akisema kwamba wengi ya watu wa Uganda wamekuwa hawataki kupata chanjo dhidi ya Covid. Kumbuka, idadi hii ambayo nimetaja milioni arobaini na nane, ni asilimia mbili tu ambao wamepata uh, chanjo ya Covid. Hivi basi wamefanya nini? Wamepeleka kampeni hii katika mabaa na maeneo ya burudani, ambapo ndiko kuliko na watu wengi zaidi. Kwa hivyo katika uh, miji mikuu kama vile Kampala, unapata kwamba wameweka mahema mbele ya mabaa na maburudani kwamba huingii mpaka upate uh, chanjo niliona. Katika ujumbe wake kwa taifa hilo alikuwa anasisitiza kwamba waganda wote wanahitajika kupokea chanjo hiyo, lakini na alitoa tahadhari akasema kwamba iwapo watu hawatokubali kuchanjwa, basi hawataingia katika hizo baa na pia mabaa, labda huenda akaendelea kufungwa hadi pale watu watakapochanjwa. Madaktari wanasema pia kunywa pombe ukiwa umechanjwa hairuhusiwi kwa hicho kipindi cha wiki mbili. <laughs> Tuangalie Tanzania hali iko vipi? Tanzania hatuna takwimu kamili, lakini kile tunachojua ni kwamba e, taifa hilo ilipokea chanjo ya Johnson and Johnson mwezi Julai mwaka huu na wito umekuwa ukitolewa kwa watu kuchukua chanjo hizo. Rais Samia Suluhu amekuwa akisisitiza umuhimu wa Watanzania kushiriki na kuchukua chanjo hizi, huku viongozi mbalimbali wa kidini wakihitajika kutoa ushauri kwa waumini wao kuchukua chanjo hizi na ikiwa basi, katika eneo hili watu watatii e, uchukuaji chanjo kama vile inavyoendelea katika taifa la Rwanda, basi itakuwa ni hatua nzuri kuweza kukuamua na kufungua uchumi ambao e, umekuwa chini ya lockdown haswa sana nchini Kenya, Uganda na pia Rwanda. Basi vilevile nikiangalia hapa naona e, katika mataifa ya Afrika wamepokea e, dozi milioni 177 za chanjo dhidi ya Covid ikiwa ni hizo aina zote ambazo tumezitaja ziko katika uh, bara la Afrika, japo wanasema kwamba huenda kuna mataifa kama kumi hivi akashindwa kufikia uh, ile malengo ya idadi ya watu kupata chanjo kutokana na hali ya watu kukataa labda kupata chanjo hizo na mambo kama hayo. Kwa yote tisa ni kwamba uh, wataalamu wa kisayansi wanasema chanjo si tiba, lakini inasaidia kwa asilimia 67 hadi 75 ya kupata makali makuu ya virusi vya Covid-19. Kufikia hapo nasalia Amina Chombo na mwenzangu ni Collins Adede, tukurudishe studio 15 Washington DC. Asante sana Amina Chombo na Collins Adede kwa kutuletea sehemu hii, na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Edi Ligongo na shukran kwa kuwa nami sana kwa muda ulionipa, wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Hadi wakati mwingine, jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana, oh,