Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC, inakukaribisha kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika, ikiwa sasa ni saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Jina langu Harrison Kamau na mimi naitwa Patrick Nduimana. Leo ikiwa Jumatano, tarehe 6 Oktoba mwaka 2021 tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika mashariki na maziwa makuu, kama vile RTGL Radio Butembo, RTGL Redio Kirumba, Radio Rakove Kiwanja, Radio Progre Bunia, Radio Sangomalamu Bunia, Redio Muungano Oicha, Radio Riral Kanyabayonga DRC, Redio Mitume Kitale, Lulu FM Malindi, Saare Redio Eldoret Kenya na UBC Redio Uganda tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni katika taarifa zetu alfajiri ya leo. Tutakuwa na makala ya vijana, ambapo tutasikia namna lugha ya Kiswahili ilivyotanda kote ulimwenguni wakati watu wengi hata wasio Waswahili wakiendelea kujifunza. Je, kuna umri mwafaka zaidi wa kujifunza lugha mpya? Umri mzuri kabisa naweza nikasema kuanzia miaka saba, nane mpaka kumi na moja. Yani, huo ndo umri ambao ni mzuri sana kuwafundisha watoto, kwa sababu unaona watoto wanajua, kwa umri huo wanapenda zaidi kumridhisha mzazi, wanapenda kumridhisha mwalimu, kwa hiyo wanajituma, wanajituma zaidi kwenye ule uh, umri naweza ikasema prime, yani anataka kujifunza kitu, anaweza akajifunza vizuri sana. Na katika ripoti nyingine, shirika la mpango wa chakula duniani WFP inaonya kwamba hali ya njaa inaendelea kuongezeka katika eneo la kaskazini mwa Ethiopia la Tigrey, wakati ghasia pia zikienea kwenye majimbo jirani. Hivyo ni vitokezo tu, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa naye mwenzangu Patrick Nduwimana. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres leo Jumatano atalipa taarifa baraza la usalama la Umoja Mataifa kuhusu hatua ya hivi karibuni ya Ethiopia ya kuwafukuza maafisa saba waandamizi wa mashirika ya misaada ya Umoja Mataifa. Utakuwa mkutano wa pili wa baraza la usalama la Umoja Mataifa kuhusu Ethiopia chini ya wiki moja, ambapo serikali kuu ya waziri mkuu Abiy Ahmed ilitangaza hapo tarehe 30 Septemba kwamba maafisa hawa wa misaada wamepewa saa 72 kuondoka nchini humo. Kufukuzwa kwa wafanyakazi hawa wa misaada ni hatua moja nyingine ya kasi ambayo inachukua mwelekeo mbaya juu ya hali kuzidi kuzorota, amesema balozi wa Ireland kwenye umoja mataifa, Geraldine Byrne Nelson, aliyeomba mkutano huo kwa niaba ya serikali yake. Byrne Nelson amesema ni muhimu maafisa hao wa misaada warejeshwe kwenye nafasi zao na uhusiano kati ya umoja mataifa na serikali ya Ethiopia uboreshwe. Ethiopia ilidai maafisa hao waliingilia masuala yake ya, ya ndani na kuongeza tuhuma nyingine ikiwemo kwamba walitoa misaada na vifaa vya mawasiliano kwa waasi wa Tigray People Liberation Front TPLF, ambao serikali imekuwa ikipigana nao kaskazini mwa nchi kwa karibu mwaka mmoja. Maafisa waliofukuzwa ni pamoja na naibu mkuu wa umoja mataifa anayehusika na misaada ya kibinadamu, naibu mratibu wa misaada ya kibinadamu, na mwakilishi wa shirika la umoja mataifa linalohudumia watoto UNICEF. Jumatatu Umoja wa Mataifa ulithibitisha kwamba maafisa hao hawapo tena nchini Ethiopia. Makundi ya kutetea haki za vyombo vya habari nchini Sudani Kusini yamelaani matamshi ya mbunge anayesimamia kamati ya habari ambaye alisema vyombo vya habari vinaweza kufutiwa leseni ikiwa vitaripoti juu ya matumizi ya bunge ikiwemo mishahara ya wabunge bila idhini ni kutoka kwa spika wa bunge Paul Ywaun Bonju, mwenyekiti wa kamati ya habari amesema wanahabari wanaweza kushtakiwa iwapo hawatofuatisha utaratibu wa kuripoti juu ya shughuli za kifedha za wabunge. Bonju ametaja wa ripoti zilizochapishwa na vyombo vya habari miaka mitano iliyopita kuhusu dola elfu arobaini Rais Salvakir alizowapa wabunge kwa ajili ya posho na mikopo ya gari. Ripoti kuhusu pesa hizo zilisababisha malalamiko makubwa katika nchi changa duniani ambapo serikali inadaiwa mishahara na wafanyakazi wengi na mshahara wa wastani wa mwalimu ni chini ya dola mia nne kwa mwaka. Vyombo vya habari vinasema matamshi ya Bonju ni jaribio la kuuficha umma habari, wakati Sudani Kusini ikijaribu kujenga demokrasia iliyothabiti. Mkurugenzi mtendaji wa shirika la maendeleo ya vyombo vya habari nchini Sudani Kusini, Mikael Duku amesema wabunge hawawezi kuvizuia vyombo vya habari kuripoti juu ya kazi yao ambayo ni kwa ajili ya maslahi ya umma. Serikali ya Mali Jumanne imemwita balozi wa Ufaransa mjini Bamako kutokana na matamshi yaliyotolewa na rais Emmanuel Macron kuhusiana na uhalali wa serikali ya mpito ya Mali wa kuitisha uchaguzi. Harison Kamau anaripoti zaidi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, huu ni mvutano wa karibuni kati ya Mali na Ufaransa ambayo ni mshirika wa karibu wa kijeshi baada ya ripoti za hivi karibuni kutoka Bamako kusema kwamba serikali hiyo ya mpito huenda ikaomba msaada wa mamluki kutoka Rasia, wakati Pari zikifanya mabadiliko kwenye kikosi chake cha wanajeshi elfu tano wanaokabiliana na ugaidi kwenye eneo hilo. Waziri mkuu wa Mali anailaumu Ufaransa kwa kuacha wakiwa kwenye vita vya pamoja dhidi ya waasi wa Kiislamu. Wiki iliyopita Macron alikanusha madai hayo na badala yake kuhoji uhalali wa mamlaka ya Mali kusimamia kipindi cha mpito kuelekea uchaguzi baada ya mapinduzi mawili katika kipindi cha chini ya miaka miwili. Kufuatia matamshi ya Macron, wizara ya mambo ya nje ya Mali imesema Jumanne kwamba imemwita balozi wa Ufaransa nchini humo ili kumfahamisha kughadhabishwa kwa mamlaka ya Mali na matamshi ya Macron. Wakati wa tangazo hilo, waziri wa mambo ya nje Abdoulaye Diop alisema kwamba matamshi yao huenda yanatia dosari kubwa kwa uhusiano wa kimaendeleo kati ya mataifa yote mawili. Diop pia amesisitiza umuhimu wa Mali na Ufaransa kushirikiana na kuweka kipaumbele suala la kukabiliana na uasi katika ukanda huo. Ghasia kwenye eneo la Sahel linalopakana na jangwa la Sahara upande wa kusini zimeongezeka katika miaka ya karibuni licha ya kuwepo kwa maelfu ya walinda usalama wa Umoja wa Mataifa pamoja na vikosi kutoka mataifa ya Magharibi. Vyanzo vya kidiplomasia na kiusalama vimeambia Reuters kwamba kundi la kijeshi linaloongoza Mali inakaribia kushirikiana na mamluki kutoka kundi la rasia la Wagna, hatua ambayo imekemewa vikali na Ufaransa. Hii unaendelea kusikiliza ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Uchaguzi wa bunge nchini Libya umeahirishwa hadi mwezi Januari mwakani. Bunge la taifa lenye makao yake mashariki mwa nchi limesema Jumanne. Uchaguzi huo ulikuwa umepangwa kufanyika tarehe 24 Disemba. Msemaji wa bunge Abdullah Bilheg ameuambia mkutano wa waandishi wa habari kwamba uchaguzi wa baraza la uwakilishi utafanyika siku 30 baada ya uchaguzi wa rais ambao bado umepangwa kufanyika Disemba 24 nne. Uchaguzi unakusudia kusaidia kuiunganisha nchi baada ya miaka mingi ya mzozo na mgawanyiko, lakini mabishano juu ya msingi wa kisheria na kikatiba wa uchaguzi huo yameweka wazi kiwango cha mgawanyiko kati ya mashariki na magharibi mwa nchi hiyo. Baraza la wakilishi lenye makao katika mji wa mashariki wa Tubruk limekuwa halielewani juu ya sheria za uchaguzi na taasisi hasimu ambayo ni sawa na baraza la seneti la Libya lenye makao yake katika mji wa magharibi wa Tripoli. Bill Heg amesema kuandaa uchaguzi wa raisi ndio kipaumbele na ndio imepelekea hatua ya kuchelewesha uchaguzi wa bunge. Jana baraza la seneti lenye makao magharibi mwa nchi limesema limetupilia mbali sheria iliyopitishwa na bunge la mashariki siku moja kabla kuhusu uchaguzi wa bunge ambao ulikuwa umepangwa kufanyika mwezi Disemba. Somalia Jumanne imeishtumu Somaliland, taifa lililojitenga na Somalia lakini lisilotambuliwa na Umoja Mataifa, kuwa imewafukuza kwa nguvu mamia ya watu kutoka mji wa mpakani. Waziri Mkuu wa Somalia Mohamed Hussein Roble amewaambia mkutano wa waandishi wa habari kwamba operesheni hiyo ni jambo la kusikitisha. Ni kitu cha kusikitisha kuona watu wa Somalia ambao waliishi kwenye ardhi ya Somalia walifukuzwa kwa madai kwamba wanatoka kusini. Roble amesema hii ni historia inayotengenezwa na, na natumai kwamba watu kutoka Las Anod watatoa msimamo wao kuhusu hili na kuonyesha kwamba Somalia ni ya wasomali wote. Mkuu wa jimbo la kusini magharibi mwa Somalia, Abdi Aziz Hassan Mohammed, amekitaja kitendo hicho cha kuwafurusha watu kuwasio cha ubinadamu. Familia zilizokimbia zimeliambia shirika la habari la AFP kwamba polisi wenye silaha waliwalenga wakazi wa kusini mwa Somalia katika mji wa mpakani wa Las Anod hapo Jumapili wakivamia nyumba zao, biashara na shule kabla ya kuwaamrisha kuacha mali zao zote na kupanda mara moja malori na waondoke ndani ya mji. Viongozi wa Somaliland wamesema operesheni hiyo ilikuwa kujibu tishio la kiusalama. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Shirika la mpango wa chakula duniani linaonya kwamba ukosefu wa usalama na njaa unaongezeka kaskazini mwa Ethiopia kutokana na mzozo wa Tigray ambao sasa umeingia kwenye mikoa jirani. Mwandishi wa VOA Elisha Slaine anaripoti kutoka Geneva, naye Sande Shomari anaisoma ripoti yake kamili. Shirika la Umoja Mataifa linalosimamia suala ya chakula limekamilisha duru ya kwanza ya mgao wa chakula kaskazini mwa Ethiopia katika majimbo ya Amhara na Afar. Operesheni ambayo ilianza katikati ya mwezi Agosti imewafikia takriban watu laki tatu walioathiriwa na kusambaa kwa mzozo huko Tigre na ndani ya maeneo yake. Hata hivyo, shirika la mpango wa chakula duniani linaripoti usambazaji huko Tigre unalegalega. Linasema magari yanaendelea kukwama katika mkoa wa Afar na yanashindwa kusambaza bidhaa muhimu kwa mamilioni ya raia wa Tigre wanaoishi katika hali mbaya sana. Utafiti wa Umoja Mataifa kuhusu ukosefu mkubwa wa chakula wa mwezi Juni unakadiriwa kufikia takriban watu laki nne huko Tigre na wako katika hatari ya kukumbwa na njaa. Msemaji wa WFP Thomson Firi anasema ripoti kutoka mikoa mitatu iliyoathiriwa na mzozo imesema kuwa uhaba wa chakula umeongezeka huko Afar na Amhara, timu zetu zimeshuhudia maelfu ya watu wamekoseshwa makazi kutoka kwenye nyumba zao. Kwa hakika, ni muhimu kwamba tunapata ushirikiano kamili na msaada wa pande zote katika mzozo, ili kuweza kufikia watu wote walioathiriwa kwa haraka sana na kuwapatia msaada kabla ya janga la kibinadamu alijaingia katika mikono yetu. Kote katika eneo la kaskazini mwa Ethiopia, Umoja wa Mataifa unaripoti kuwa maelfu ya watu wameuawa na mamilioni wamelazimishwa kukimbia makazi yao tangu mwezi Novemba, wakati mzozo kati ya jeshi la Ethiopia na Tigre People's Liberation Front ulipoanza, umoja wa mataifa unasema inakadiriwa watu milioni tano nukta mbili asilimia tisini ya wakazi wa Tigre wanahitaji misaada ya kibinadamu. Fizi anasema WFP inalenga kuwafikia takriban watu milioni tatu nukta tano kote katika mikoa mitatu katika duru ijayo ya usambazaji wa chakula. Hata hivyo amekiri kuna vikwazo kadhaa kufikia lengo hilo. Mfumo wa usambazaji chakula huko Tigrei bado ni wa kutosha tu kwa kila siku, huku masuala mbalimbali yakiathiri harakati za msafara. Kwa kuongezea, magari mengi makubwa yanashindwa kurejea kutoka Tigrei, ambako ni moja ya vikwazo vikubwa katika usambazaji wa mizigo, wakati tukijitahidi kuikusanya pamoja misafara Firi anaelezea takriban magari 637 yamefanikiwa kufika Tigre, yaliyobeba kiasi cha asilimia 11 ya misaada ya kibinadamu inayohitajika katika eneo hilo. Anasema kuwapatia chakula watu wa, wa huko, kiasi cha magari 100 yaliyojaa misaada ya kuokoa maisha lazima yafike katika jimbo hilo lililokumbwa na matatizo kila siku. Usikiliza Kumekucha Afrika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika kama vile Redio Muungano Oicha DRC, Redio Progress Bunia DRC pamoja na RTGL Butembo DRC. Mwenzangu Patrick Ndwiman na anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Tukiendelea na habari zaidi za dunia. Takriban wahamiaji hamsini wakiwemo wanawake na watoto waliziuliwa kwenye kisiwa cha Komoro cha Anzuani na kulazwa katika majengo ya polisi. Viongozi wa Komoro wamesema Jumanne watu hamsini na wawili walizuiliwa kwenye kisiwa hicho mwishoni mwa juma wakielekea kwenye kisiwa cha Mayot kilicho chini ya mamlaka ya Ufaransa. Wamelazwa katika chuo cha kitaifa cha mafunzo ya maafisa wa polisi chenye mabweni na vyo, wanaume na wanawake wametenganishwa. Mkurugenzi mkuu wa polisi ya taifa Abdul Kader Mohamed ameliambia shirika la habari la afp kumi kati yao walipelekwa hospitali viongozi wa komoro wameuomba umoja wa mataifa kutoa msaada wa matibabu na kibinadamu mohamed amesema wengi kati ya wahamiaji hao ni raia wa drc akiongeza kuwa walikuwemo pia raia wawili wa burundi mmoja wa rwanda na mwingine wa msumbiji kwa mujibu wa chanzo cha serikali wahamiaji hao walisafiri kwa boti kutoka pwani ya afrika mashariki wakisaidiwa na wasafirishaji haramu na wakafika kwenye kisiwa cha Anzwani ambako wangeendelea na safari yao hadi kwenye kisiwa cha Mayote. Shirika la kihisani la madaktari wasiokuwa na mipaka MSF limelaani mauaji ya mfanyakazi wake muuguzi yaliyofanywa na watu wenye silaha wasiojulikana katika eneo la Zamfara, kaskazini magharibi mwa Nigeria, eneo ambalo ni kitovu cha ongezeko la uhalifu mbaya ambapo maelfu ya watu walitekwa nyara. MSF imesema muuguzi Mohamed Hassan mwenye umri wa miaka 37 aliuawa tarehe mbili Oktoba wakati watu wenye silaha walishambulia kwa risasi gari la usafiri wa umma alilokuwa akisafiria. Kifo cha kutisha cha Muhammad ni mfano wa ghasia zinazoongezeka kaskazini magharibi mwa Nigeria, ambazo zinaathiri sana maisha ya raia na kuwakosesha makazi yao maelfu ya watu. MSF imesema kwenye Twitter, eneo lote la kaskazini magharibi mwa Nigeria limekumbwa na mzozo tangu mwishoni mwa mwaka elfu mbili na ishirini wakati magengi ya majambazi wanaotafuta fidia au kupora walianza utekaji nyara wa wanafunzi wengi kwenye shule na kufanya mashambulizi mabaya kwenye vijiji na kwa watu wanaosafiri kwa barabara. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Ikiwa imebakia chini ya mwezi mmoja kabla ya kufanyika kwa kongamano la Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya hewa mjini Glasgow, Scotland, viongozi wa kidini ulimwenguni wameomba hatua zinazohitajika zichukuliwe kulinda mazingira. Viongozi hao wa kidini walikutana mjini Vatican mapema wiki hii. Harrison Kamau anaisoma ripoti ya Sabina Castelfranco kutoka mjini Roma. Katika kikao cha siku moja kilichopewa jina Faith and Science Towards COP26 hapo Jumatatu, viongozi wa dini wametoa wito wenye hamasa kabla ya kongamano la Glasgow litakalofunguliwa Oktoba 31 na ambalo kiongozi wa kanisa Katoliki ulimwenguni Papa Francis anapanga kuhudhuria kwa muda wa wiki mbili. Wakati wa kongamano la mwaka huu la COP 26 watakaohudhuria watazungumzia hatari iliyoko ya kimazingira. Kupitia taarifa ya pamoja, viongozi hao wa dini wamesema kwamba wanaiomba jumuiya ya kimataifa itakapokutana kwenye kikao cha COP 26 kuchukua hatua ya dharura ya kulinda, kurejesha na kuponya ubinadamu uliojeruhiwa pamoja na ulimwengu ambao umepewa jukumu la kuuongoza. Taarifa hiyo iliwasilishwa na Alok Sharma, rais wa COP 26 mjini Glasgow, pamoja na waziri wa mambo ya nje wa Italy Luigi Di Maio. Hivi ndivyo Sharma alivyowaeleza waandishi wa habari baada ya kikao hicho cha Rom. Tuko kwenye mazingira hatari sana. Mlango unafungika wa kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa na kuweka viwango vya joto chini ya nyuzi digri 1.5. Bado tuna nafasi ya kufanya hivyo. Viongozi arobaini wa dini kutoka takriban mataifa ishirini walihudhuria mkutano wa Vatican, miongoni mwao imamu mkuu wa msikiti wa Misri wa Al-Azhar Sheikh Ahmed Al-Tayeb, Patriak Bartholomeo wa kwanza ambaye ni kiongozi wa wakristo wa Kiorthodox, mkuu waaskofu wa kanisa la Canterbury Justin Welby pamoja na wawakilishi wa dini nyingine kama Wahindu, Wayuda na Wasingasinga miongoni mwa wengine. Kiongozi mashuhuri ambaye hakuwepo ni Dalai Rama ambaye ni kiongozi wa wabudha wa Tibet wasiotambuliwa na China na anaishi uhamishoni. Uamuzi wa kutomwalika Dalai Rama unaonekana na wengi kama juhudi za Papa Francis za kuimarisha uhusiano na China. Shama aliwaambia wanahabari kwamba viongozi waliohudhuria kikao cha Vatican wanawakilisha takriban asilimia 75 ya watu ulimwenguni, akiongeza kwamba sauti zao zina ushawishi mkubwa. Papa Francisko kwa upande wake ameueleza ulimwengu ni nyumbani kwetu sote. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Jumanne ilikuwa siku ya kimataifa ya walimu ambayo huangazia maswala tofauti kuhusu maslahi ya walimu na vilevile vile mishahara, miongoni mwa mambo mengine mengi. Basi wakati wa maadhimisho hayo, mwenzangu BMJ Muridhi alifanya mahojiano na B Afya Rama ambaye ni mwanaharakati wa maswala ya elimu nchini Kenya, na ambaye anaanza kwa kueleza hali ya walimu ilivyo kwa ujumla nchini humo. Hali ya walimu kwetu Kenya bado ni duni kwanza katika kipato chao na mshahara wao ni uko chini sana kwa upande wa walimu, alafu na huu mfumo wa elimu ambao umeletwa sasa kwetu sisi imekuwa ngumu sana, na hatu tuliambiwa tutaitwa tufundishwe vile watoto wetu watakuwa wanaenda na hii mfumo wa elimu. Na walimu ni lazima waangaliwe, lazima wana mahitaji yao mengi, na huyu Magoha lazima aheshimu walimu. Hivi changa, changamoto nyingi zinazowakumba ni zipi hasa, kama unaweza ku, kuangalia tu uh, kwa jumla? Hapo Kenya watoto wamefunga shule na wamefunga shule kwa siku kumi na mbili peke yake, na mtoto akirudi shule kwa hiyo siku kumi na mbili alipe full school fees. U, maisha yamekuwa magumu Kenya, ambapo hata kulipa hiyo school fees ni matatizo. Kwa hivyo huu mfumo unatupeleka mbio huu mfumo Magoha angekaa chini na, wa, na wazazi na walimu wakajua watasaidiana vipi, lakini unalipa school fees after 12 days, umefunga shule, wanalipa tena school fees after two months, tena unalipa school fees. Jamani, uchumi umekuwa mbaya Kenya ndiyo na. Sasa kwa upande wa kuangalia nini ambacho labda kingefanyika ili kuboresha mazingira ambayo walimu wanajipata wakati eh, wakati hasa huu wa wakati wa kipindi hiki cha korona, mikakati ya korona ni lazima iweke kwenye kila shule. Tuangalie kuna maji katika kila shule, katika kila watoto lazima kila siku wawe wana mask, tena si moja, ni mbili tatu kwa siku. Na um, upande wa hela, walimu wetu wanadhalilika sana. Serikali haijali sana mambo ya walimu, kwa hivyo serikali yetu inafaa izingatie zaidi. Kwanza huyu huyu waziri wa elimu ni lazima akae chini na walimu na ajue matakwa ya, wa, ya walimu kwa sababu walimu wako na hali ngumu sana kwa hivi sasa. Uh, wazazi ambao wako ni nafasi gani wako nayo katika kuboresha pia uh, hali ya maisha ya walimu? Tuwachane na na serikali ye, kuna nafasi yoyote ya wazazi na hata na wanafunzi so, kuhakikisha wanaboresha hali ya maisha ya walimu? Wazazi wao hawana shida na walimu, kwa sababu walimu kile ambacho saizi wajue, kila kitu kimepingwa walimu hawezi sasa hivi itisha ile PTA na wakaitisha chochote shule itaweza kuendelea kwa sababu ukiangalia mfumo sasa hivi maisha ni magumu. Huyo mzazi mwenyewe hana bado anategemewa alipe school fees, sasa eh? Wazazi ni wakushikana na walimu ili huyu, hii serikali ijue kuwa hii serikali si serikali tu bila wazazi na bila walimu. Ni Bi Afya Rama, mwanaharakati wa maswala ya elimu nchini Kenya, akizungumza na Sauti ya America kutoka Nairobi. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Sasa inakuletea jukwaa la vijana. Lugha ya Kiswahili inaendelea kuchanja mbuga na kukua katika maeneo mbalimbali duniani. Ukuaji huu umepelekea pia kuongezeka kwa shule za kufundisha lugha hiyo ughaibuni. Vijana wengi na watoto ambao wako nje ya eneo la Afrika Mashariki au walioko ughaibuni wanajifunza Kiswahili katika jukwaa la vijana hivi leo basi, mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mwalimu Rehema Majolo, mhamiaji kutoka Tanzania ambaye ni mkazi wa Houston, Texas, na anayemiliki shule ya Kiswahili kwenye mtandao iitwayo Habari Academy na hapa ndivyo taarifa ilivyo. Lugha ya Kiswahili inafundishwa maeneo mbali mbali duniani na hapa Marekani, vyuo vikuu mbalimbali pia vinafundisha lugha hiyo. Rehema Majolo ni mwalimu na wakati wa COVID-19 ulipogonga aliamua kufanya zaidi kutaka kujua jinsi gani anavyoweza kusaidia kukuza lugha ya Kiswahili. Kama zilivyo familia nyingi huku ghaibuni, watoto walioko majumbani wanashindwa kufahamu lugha za wazazi wao. Rehema aliona tatizo hilo anaweza nikasema kitu kikubwa ambacho kilikuwa kinani sukuma ni kwamba kuona kwamba watoto wetu sisi wa Tanzania tulioko huku ughaibuni haongei lugha ya Kiswahili. Mi mwenyewe ni mzazi na kijana wangu ana miaka nane, na yeye pia lugha ni ndo hivyo, tunafundishana -tuna sasa hivi uh. kwa hiyo sasa mi hilo suala lilikuwa linanikereketa kwa muda mrefu. Kwa hiyo ni kutokana na u, eh, ni, ujuzi wangu ya, u, ya ualimu nikaona kwamba itakuwa ni vizuri uh, zaidi ikitumia ujuzi wangu wa kufundisha ni utumie kuwafundisha pia watoto, maana mimi ni mwalimu wa hesabu wa, wa high school. Lakini pamoja na wazazi wa kuzungumza lugha ya Kiswahili, changamoto bado nyingi kuweza kuwaingiza watoto kwenye lugha mekigundua kwa upande wangu ni kwamba watoto wetu sisi wanajifunza Kiingereza ni kama wajifunza wao wenyewe wazazi, mara nyingi mtoto akiwa mdogo anamweka mbele ya, ya ya televisheni ili aweze <laughs> kuangalia zile katuni. Sasa watoto, pale ndipo ambapo wanajifunza maneno, na naweza nikasema kwa sababu pia mimi ni mama kama esdi, kwa mwanangu, utakuta mtoto anakuja na maneno mapya ya Kiingereza kila siku, kwa sababu anayapata kupitia uh, kwenye kwenye hizo uh, TV. Lakini je, ni umri gani ambao watoto hawa wanaweza kuingia kirahisi na kujifunza lugha ya hmm, Kiswahili? Mzuri kabisa, naweza nikasema kuanzia miaka saba nane mpaka kumi na moja huo yani ndo umri ambao ni mzuri sana kuwafundisha watoto, kwa sababu unaona, watoto wanajua kwa umri huo, wanapenda zaidi kumridhisha mzazi, wanapenda kumridhisha mwalimu, kwa hiyo wanajituma, wanajituma zaidi yani, na na na na na sio kwamba mtoto wa miaka kumi na tatu kumi na nne kumi na tano kumi na sita kumi na saba lakini kufundisha si jambo rahisi. Pamoja na kwamba rehema ni mwalimu lakini bado kuna changamoto mbalimbali anaweza kukutana mba nazo, nazo, katika kufanikisha na kufundisha kwenye shule yake Habari Academy kwa kweli uh, changamoto yani, uh, naona watoto wanaelewa vizuri wanaelewa vizuri kabisa kwenye kwenye Zoom. Uh, ila tu ni kwamba labda Zoom, ushiriki wanafunzi wengi sana kwa sababu ina wakiwa wengi inakuwa ngumu kuinteracti uh, na kila mmoja, kuhakikisha kwamba ni kila mmoja anaelewa, lakini uelewaji kwa kweli ni, ni, ni, ni, ni, Unajua, sasa hivi kusoma kwa kutumia njia za mitandao ni wewe kama mwalimu ku, kuandaa lile somo vizuri, yani kuliandaa vizuri aa, kama unatumia uh, PowerPoint, kama ni Google sheet, uh, na ku na kuhakikisha ku, ku, kwamba watoto wanaelewa, yani ile, kwa walimu sisi tunaita check for understanding, maana kwamba uwezi kuwa wanafundisha tu bila kuangalia kama mtoto ameelewa au wajaelewa. Kwa hiyo kwa uelewaji, wanaelewa hilo, sioni kama ni tatizo na kwa sababu tunategemea pia na njia za ufundishaji, na mimi background yangu ya ualimu inanisaidia sana. Na pia au kitu kikubwa ni kwamba inaweza kuwapata wanafunzi wengi zaidi ambao wako sehemu mbalimbali, kama na wanafunzi ambao wanatoka Canada, wanatoka hapa Marekani, majimbo mbalimbali, na wanafunzi ambao wanatoka uh, bara la Ulaya, na tunaendelea kujitangaza kwa hiyo, inaleta unafuu kwamba mtoto yoyote yule kokote aliko anaweza akajifunza. Ni jambo la kutia moyo kuona kwamba mtu awaye yote anaweza kujifunza lugha ya Kiswahili bila kujali umri wa watoto hawa. Lakini kwa kiasi kikubwa watoto walioko karibuni nchi mbalimbali wanapokeaje? Uh, watoto nime nimeona kwamba uh, watoto kuna umri na umri. Ukichelewa sana mtoto akifika miaka kumi na nne, inabidi ye mwenyewe aanze kupenda. Sasa anakuwa tayari ameshakuwa uh, kwa hiyo mzazi anaweza akamlazimisha mtoto miaka kumi na nne kumi na tano kusoma Kiswahili, lakini kakuta mtoto anakuwa ye mwenyewe hajitumi. Kwa ujumla, Rehema alipitia mengi na kujifunza mengi, na hatimaye ya kusimama na kuwa na mitaala inayoeleweka ya kuweza kuwachukua wanafunzi wake. Amefanikiwa hivi sasa kwa wanafunzi wapatao takribani mia moja na si kutoka Marekani tu bali kutoka maeneo mbalimbali duniani, hasa kwenye diaspora ambako wazazi ni wazungumzaji wa lugha ya Kiswahili na wanataka watoto wao pia waweze kufahamu lugha hiyo. Rehema anatoa wito kwa wazazi mimi naomba tu uh, ni wasukume wazazi waone umuhimu uh, kwa nini watoto uh, uh, wajifunze Kiswahili. Unaona kuna ile roho ya mazoea unaona, kwamba hii ni lugha yetu tu uh, lakini hapana, kwa sababu ukiona kuna wachina wanakuja Tanzania, hata wao wajue Kiswahili eh. Ukiangalia huko Kiswahili kinafundishwa nchi mbalimbali huko za Afrika. Kwa hiyo wale wote wa South Africa wajue Kiswahili huko, watoto wetu sisi waliozaliwa ughaibuni au wazungu wajue Kiswahili zaidi kuliko sisi. Kwa hiyo kuna kitu tutakuwa tunapoteza kuna kizazi tutakuwa tunakipoteza. Inakadiriwa karibu vyuo vikuu mia moja hapa Marekani vinatoa kozi za Kiswahili. Kwa hiyo kwa ujumla, eneo ni kubwa, maeneo ya kujifunza ni mengi, lakini changamoto bado ipo kwa watoto au vijana ambao wamehamia kutoka nchi nyingine kwenda ughaibuni na wazazi wao. Na mwalimu Rehema Majolo ni mmoja wa walioamua kupambana na changamoto hiyo. Mwalimu Majolo anasema kwenye mitandao yote inapatikana na wakati wowote, yupo tayari kupitia habari ya akademi kuwafunza wale wanaotaka kujua na kufahamu lugha ya Kiswahili. Sande Shomari, Sauti Amerika, Washington DC. Basi kabla ya kutamatisha Kumekucha Afrika, huu hapa muhtasari wa habari. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres leo Jumatano atalipa taarifa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu hatua ya hivi karibuni ya Ethiopia ya kuwafukuza maafisa saba waandamizi wa mashirika ya misaada ya Umoja wa Mataifa. Makundi ya kutetea haki za vyombo vya habari nchini Sudani Kusini yamelaani matamshi ya mbunge anayesimamia kamati ya habari ambaye alisema vyombo vya habari vinaweza kufutiwa leseni ikiwa vitaripoti juu ya matumizi ya bunge ikiwemo mishahara ya wabunge bila idhini kutoka kwa spika wa bunge. Hapo ndipo tunatamatisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Sikose kusikiliza matangazo yetu ya VOE Express hapo saa kumi na nusu jioni majira ya Afrika Mashariki, na kwa niaba ya wote waliofanikisha msimamiziad producer Jumbe Hamza, jina langu Harrison Kamau, nimeshirikiana naye Patrick Duimana, nikikutakia