Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Ninakukaribisha kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika, ikiwa sasa ni saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, moja alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Jina langu Harrison Kamau, na mimi naitwa Patrick Nduimana. Leo ikiwa Alhamisi tarehe 7 Oktoba mwaka 2021, tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Redio Racomi Bunagana, Redio Malaika Lubumbashi, Redio Solei Butembo, Redio RFM Kisangani DRC, Redio Sunrise Arusha, kisfm Mwanza, TKFM Tanga Tanzania, Sare Redio Eldoret Kenya na UBC Redio Uganda, kati ya nyingine. Na pia kwenye taarifa zetu alfajiri ya leo watu wanaosemekana kuwa wakimbizi kutoka Burundi wauawa wa Kigoma Tanzania. Je, nini kilichojiri? Waliouawa katika wilaya ya Kibondo walipokuwa wakijaribu kuteka magari ambayo yanapita barabara kuu ambayo inatokea Kibondo kuelekea wilaya ya Kasuru mpaka Kigoma. Kwa hiyo wanafikia kwamba ni raia wa Burundi ambao ni wakimbizi. So, walikuwa na, na bunduki walikuwa pamoja na mabomu pamoja na mapanga. Na katika ripoti nyingine, baa na vilabu vya usiku vimefunguliwa tena nchini Zimbabwe baada ya kufungwa kwa zaidi ya mwaka mmoja kutokana na janga la korona. Hata hivyo wateja watahitajika kupewa chanjo ya kwanza ya COVID-19. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia, zikisomwa naye mwenzangu Patrick Nduimana. Shirika la afya duniani WHO Jumatano limesema chanjo pekee dhidi ya malaria iliyoidhinishwa ingepewa zaidi watoto wa Afrika, hii ikiwa hatua muhimu katika kupambana na ugonjwa huo ambao unaua maelfu ya watu kila mwaka. WHO imependekeza chanjo itwayo RTSS au Mosquirix ambayo ilitengenezwa na kampuni ya kutengeneza dawa ya Uingereza GlaxoSmithKline. tangu mwaka 2019 dozi milioni 2.3 za chanjo ya Mosquirix zilitolewa kwa watoto nchini Ghana, Kenya, Malawi, katika mpango kabambe unaoratibiwa na WHO. Malaria inaua zaidi watoto walio na umri wa miaka mitano. Mpango huo uliwezekana baada ya mwongo mmoja wa majaribio ya kimatibabu katika nchi saba za Afrika. Hii ni chanjo iliyotengenezwa Afrika na wanasayansi wa Afrika na tunajivunia sana hilo, amesema mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus. Ameongeza kuwa kutumia chanjo hiyo pamoja na njia nyingine zilizopo za kuzuia malaria inaweza kuokoa maisha ya maelfu ya vijana kila mwaka. Akigusia hatua nyingine za kupambana na malaria kama vile vyandarua na dawa za kunyunyuzia. Malaria inauwa zaidi kuliko COVID-19 barani Afrika, iliua wa Afrika laki tatu na elfu themanini na sita mwaka elfu mbili kumi na tisa kulingana na makadirio ya WHO ikilinganishwa na vifo laki mbili na elfu kumi na mbili vilivyothibitishwa kutokana na vili kutoka na COVID-19 katika miezi kumi na minane iliyopita. WHO inasema asilimia 94 ya visa vya malaria na vifo vinatokea Afrika bara lenye watu bilioni moja nukta tatu. Wanamgambo wa Kiislamu Jumatano wameua wanajeshi watano na kujeruhi wengine wanane katikati mwa Mali. Jeshi limesema huku maafisa wa kieneo wakisema zaidi ya wanajeshi kumi walifariki. Shambulio hilo limefanyika karibu na kijiji cha Bodio katika eneo la Mopti kitovu cha ghasia nchini Mali zinazoendeshwa na wanamgambo wenye uhusiano na kundi la Al-Qaeda na lile la Islamic State. Kulingana na meya wa mji jirani wa Bankas Mulaye Ngwindo, idadi ya vifo ni kubwa. Wanajeshi 16, waliuawa wanamgambo 30 waliuawa na wengine 17 kujeruhiwa, ameliambia shirika la habari la Reuters. Afisa mwengine wa kieneo ambaye hakutaka jina lake litajwe amesema zaidi ya wanajeshi kumi waliuawa. Jeshi katika taarifa limesema wanajeshi waliouawa ni watano. Wanajeshi wa Mali pamoja na wale wa Ufaransa wa kupambana na ugaidi ambao wanawaunga mkono pamoja na wanajeshi wa Umoja wa Mataifa amani, wa kulinda amani hulengwa mara nyingi na wanamgambo wa katikati na kaskazini mwa Mali. Serikali ya Zimbabwe imeruhusu baa kufunguliwa tena baada ya kufungwa kwa zaidi ya mwaka mmoja kutokana na janga la virusi vya Korona, ingawa sasa watakaoruhusiwa kuingia ndani ni wale waliopata chanjo kamili wakati wakihitajika kunywa kwa haraka na kuondoka. Harison Kamau anatuarifu zaidi. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, Zimbabwe ilifunga baa zote pamoja na vilabu vya usiku hapo Machi mwaka uliopita kama masharti ya kupunguza kasi ya kusambaa kwa maambukizi ya COVID-19, ikipuuza vilio vya wamiliki wa biashara hizo kwamba walikuwa wanapata hasara kubwa. Mmoja wa wamiliki wa ba kwenye mji wa mashariki wa Mutare, Faith Masia, amesema Jumatano kwamba amefurahishwa na tangazo hilo kwa kuwa biashara yake ilikuwa karibu kuanguka kabisa baada ya kufungwa kwa zaidi ya mwaka mmoja. Waziri wa habari Monica Mutsvangwa amesema kwamba hatua hiyo imechukuliwa sio tu kuokoa biashara zinazoporomoka pamoja na kupotea kwa ajira, bali pia kupunguza tatizo la kuongezeka kwa sehemu za kuuzia pombe zisizo halali na ambazo zimejitokeza kote nchini kabla ya tangazo hilo la Jumatano. Pombe ilikuwa ikipatikana kwenye maduka makubwa kama vile supermarket, maduka maalum ya kuuza pombe kwa wateja wanaochukua na kuenda nazo nyumbani na kwenye migahawa inayouza chakula. Hata hivyo, mbali na wateja kuhitajika kuwa wamepatiwa chanjo ya korona, baa hizo bado zitakuwa zikifungwa saa moja ya jioni kulingana na kanuni zilizowekwa. Zimbabwe sasa imekuwa miongoni mwa mataifa ya kwanza barani Afrika kuwataka watu wake kupata chanjo za korona ili kupata huduma fulani. Hatua hiyo pia huenda ikaongeza kasi ya watu wanaokwenda kupokea chanjo hizo. Mbali na kuingia kwenye baa, chanjo inahitajika pia kwa wale wanaohudhuria nyumba za ibada au hata migahawa. Serikali pia imetoa ilani kwa wafanyakazi wake kwamba ni lazima wapate chanjo au wapoteze ajira zao, wakati sekta nyingi za kibinafsi zikionekana kufuata mkondo huo. Hii unaendelea kusikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya ya sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kwa kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres Jumatano ameitaka serikali ya Ethiopia kuruhusu utoaji wa haraka wa misaada ya kibinadamu kwa mamilioni ya watu kaskazini mwa nchi hiyo bila pingamizi, huku maafisa wa Umoja wa Mataifa wakiripoti vifo kutokana na njaa. Wakati wa mkutano wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, Guterres ameisihi serikali ya Ethiopia kuruhusu usambazaji usiokuwa na kiziwizi wa mafuta yanayohitajika sana, pesa taslimu vifaa vya mawasiliano na misaada ya kibinadamu huko Tigrei, Amhara na Afar. Wenzetu ambao wako uwanjani wanatufikishia ushahidi wa kutisha wa watu juu ya mateso ikiwemo maelezo ya vifo vinavyohusishwa na njaa, Guterres amesema. Wajumbe kumi na watano wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa wamekutana jana baada ya serikali ya Ethiopia kuwafurusha wiki iliyopita maafisa waandamizi saba wa Umoja wa Mataifa kwa madai ya kuingilia masuala ya ndani ya nchi hiyo. Umoja wa Mataifa ulipinga hatua hiyo na kusema hakuna ushahidi wa kuunga mkono madai hayo ya serikali ya Ethiopia. Vita vilizuka miezi kumi na moja iliyopita kati ya wanajeshi wa serikali kuu ya Ethiopia na wanajeshi watiifu kwa chama cha TPLF ambacho kinadhibiti jimbo la Tigray. Maelfu ya watu walifariki, mamilioni ya wengine walitoroka makazi yao na mzozo ulienea kwenye majimbo jirani ya Amhara na Afar. Guterres amesema watu milioni saba huko Tigrei, Amhara na Afar wanahitaji msaada wakiwemo watu milioni tano huko Tigrei, ambako watu laki nne wanakadiriwa kuishi katika mazingira ya njaa. Mataifa ya Afrika yanaamini kwamba fedha za kusaidia nchi zenye uchumi wa chini kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa zinapaswa kuongezwa zaidi ya mara kumi hadi dola trilioni 1.3 kwa mwaka ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Afisa anayesimamia majadiliano ya hali ya hewa kwa niaba ya Afrika ameliambia shirika la habari la Reuters kiwango hicho kinaashiria ongezeko kubwa ikilinganishwa na lengo la hivi sasa la dola bilioni mia moja kwa mwaka ambazo mataifa yenye uchumi wa chini yanajitahidi kufikia. Zahir Fakir, mratibu anayeongoza mazungumzo kuhusu hali ya hewa kwa niaba ya Afrika, amesema lengo hilo lipya liliidhinishwa rasmi na mawaziri wa mazingira wa Afrika mwezi Septemba na litapendekezwa na mataifa ya Afrika kwenye mkutano wa Umoja Mataifa kuhusu hali ya hewa maarufu COP 26 ambao utazinduliwa mjini Glasgow, Scotland, tarehe 31 Oktoba. Nchi zilizoendelea kiuchumi ambazo kihistoria zinachangia kwa uzalishaji wa gesi chafu ambayo inasababisha ongezeko la joto ziliahidi kutoa dola bilioni 100 kila mwaka kwa nchi zilizo hatarini kama fidia ya athari za mabadiliko ya hali ya hewa kuanzia mwaka 2020 hadi 2025. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kufuatia taarifa kwamba polisi wa Tanzania kwenye eneo la Kigoma wameua watu watano wanaosemekana kuwa wakimbizi wa Burundi, ilipata nafasi ya kuzungumza na James Joviel ambaye ni mwanahabari wa idhaa ya Afrika ya kati ya VOA akiwa Kigoma, nikitaka kufahamu zaidi kilichojiri. Asante sana, ni taarifa ambazo zimetolewa na mkuu wa jeshi la polisi mkoa wa Kigoma, SP James Manyama kwamba ni watu ambao wanashukiwa kuwa ni majambazi ambao wanajihusisha na masuala ya uharifu, lakini uh, wakionekana kwamba ni wakimbizi kutoka kambi ya Mita wameuawa katika wilaya ya Kibondo walipokuwa wakijaribu kuteka magari ambayo yanapita barabara kuu ambayo inatokea Kibondo kuelekea wilaya ya Kasulu mpaka Kigoma. Kwa hiyo walikuwa wana wanashukiwa kwamba ni raia wa Burundi ambao ni wakimbizi wamekutwa na walikuwa na na bunduki walikuwa pamoja na mabomu matatu pamoja na mapanga. Sasa sijui, labda pengine utatueleza tukio hilo linasemekana kutokea saa ngapi kwa saza huko? Tukio ambalo limetokea siku ya Jumanne jioni kwa sababu watekaji hawa kwa bahati mbaya waliteka gari la polisi bila kufahamu, wakati wanajaribu kuwateka wale watu kumbe ni polisi ambao walikuwa na silaha hivyo, wakatumia nafasi hiyo kuweza kuwaua majambazi hao watano, pamoja na kwamba kuna wengine ambao idadi yao haikufahamika mara moja, halafu waliweza kukimbia. Ni matukio ambayo yamekuwa yakijitokeza hasa katika mkoa wa Kigoma, kwa sababu ni mkoa ambao umezungukwa na nchi ambazo zimekuwa na machafuko, nchi ambazo kidogo zinakuwa na silaha hivyo Ma, ni, ni, ni watu ambao wanajihusisha uh, na ujambazi, wamekuwa wa makua wakiingia kupitia mipaka ya mkoa huo kuweza kufanya uhalifu na kurudi nchini mwao kutumia bunduki ambazo zimezagia katika maeneo yao na sijui kama labda pengine kwenye eneo hilo ambalo kwangu mimi naelewa ni upande wa Tanzania, sijui kama kuna hatua zozote kwa upande wa serikali, labda kulinda wananchi kutokana na watu ambao unasema wanatoka nchi jirani zenye ghasia, au kuna hatua zozote zimechukuliwa kisheria? U na serikali, serikali imekuwa ikifanya doria mbalimbali, pamoja na michako ya wahalifu ambao wamekuwa wakiingia na kufanya vijambazi, lakini karibu kila mwaka uh, polisi imekuwa ikifanikiwa kuwaua majambazi, lakini uh, baada ya muda fulani wamekuwa tena waki, wakija wa majambazi wengine. Hivyo ni kazi ambayo ni endelevu ambayo imekuwa ikifanywa na polisi kuhakikisha usalama wa raia na mali zao. Na labda tukimalizia, mashambulizi ambayo yamekuwa kitokea mara kwa mara ni mashambulizi kwenye nyumba za watu, ama kama ulivyosema ni mashambulizi yanayofanyika kwenye barabara ambapo watu wanasafiria. Uh, wakati mwingine yamekuwa wakifanyika pia hata kwenye nyumba, lakini mara nyingi sana uh, huwa ni barabarani ambapo wanajaribu kuteka mabasi, kuteka magari madogo yanayosafirisha uh, abiria na mara nyingi amekuwa wakiwanyang'anya labda, wanakuta watu wana pesa, watu wana simu na vitu mbalimbali ambavyo vinaweza kubebeka, ndivyo wamekuwa wakiiba. Ni James Joviel, akizungumza nasi kutoka Kigoma, Tanzania. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika kama vile Redio Muungano Oicha DRC, Radio Progress Bunia DRC, pamoja na RTGL Butembo DRC. Mwenzangu Patrick Ndwimana anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, Vyombo vya usalama vya Tunisia Jumatano vimekamata vifaa vya utangazaji vya kituo cha televisheni kisichokuwa na leseni ambacho kiko karibu na chama chenye msimamo wa kiislamu cha Ennahda. Mamlaka ya vyombo vya habari nchini humo imesema televisheni ya Zituna, inayoaminika kuwa karibu na chama cha Ennahda pamoja na mshirika wake Al Karama, vyombo hivyo viwili vya habari vikiwa vilipinga hatua ya rais Kais Said ya kunyakua madaraka yote mwezi Julai, vilikuwa vinafanya kazi kinyume cha sheria. Mamlaka inayofuatilia matangazo ya redio na televisheni HAIKA imesema kituo cha televisheni cha Zituna kimenyanganywa vifaa vyake vya utangazaji leo kufuatia uamuzi. Mwenyekiti wa HAIKA Nuri Lajmi ameliambia shirika la habari la AFP ameongeza kuwa Zituna imekuwa ikitangaza kinyume cha sheria kwa miaka mingi na haikupewa leseni ya utangazaji kwa sababu haikuheshimu utaratibu wa kisheria. Mkuu wa matangazo ya mtandao wa Zituna ambao unaandaa vipindi vya televisheni ya Zituna na vituo vingine, Nasreddin bin Hamuda amesema vyombo vya usalama vikiambatana na maafisa wa Haika walivamia afisi za mtandao wa Zituna na wakaanza kupokonya vifaa. Hakuna mtu aliyetuambia kuwa ni marufuku kufanya kazi na televisheni ya Zituna, amesema. Hali ya kibinadamu nchini Afghanistani inazidi kuwa mbaya sana, afisa mmoja wa mataifa ameonya Jumatano, akitoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuongeza juhudi kwa kulisaidia taifa hilo lililokumbwa na vita. ni mara yangu ya kwanza kuona mzozo kama huu ukiongezeka na kwenda kwa kasi kwa kiwango kama hiki, mkurugenzi wa shirika la mpango wa chakula duniani WFP kwa ajili ya Afghanistan, Mc Elen McGrorty amewaambia waandishi wa habari mjini New York wakati na mkutano nao kwa njia ya mtandao. Kabla ya Taliban kuchukua madaraka katikati mwa mwezi Agosti, Afghanistani tayari ilikuwa na mzozo wa kibinadamu wa viwango vya juu sana, ukiathiri watu milioni 18, Macgrorti amesema. Tunatarajia idadi ya wa waathirika kuongezeka, haswa upande wa masuala ya chakula na utapia mlo, ameongeza kukiwa mzozo wa ukosefu wa pesa taslimu, ambao unapelekea waafghanistani kuzidi kukata tamaa na kuishiwa na pesa. Afisa huyo wa Umoja Mataifa ameisihi jumuiya ya kimataifa kuwa na ukarimu zaidi kwa kuipa msaada Afghanistan ambayo inajiandaa kuingia msimu wa baridi kali. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Maafisa kutoka Cameroon, Chad, Niger na Nigeria wamekubaliana kufanya kazi pamoja kujenga tena bonde la ziwa Chad. Eneo hilo limekuwa kitovu cha ukosefu wa usalama kutokana na mashambulizi kutoka kwa kundi la kigaidi la Kiislamu la Boko Haram na matawi yake. Maafisa hao walikutana katika mji mkuu wa Cameroon wiki hii na kusema kwamba eneo hilo linarudi katika hali ya kawaida, lakini ukosefu wa ajira unasukuma vijana kujiunga na vikundi vya wapiganaji. Munki Edwin Kizeka anaripoti kutoka Yaunde, naye Sande Shomari anaisoma ya taarifa yake kamili. Takriban wawakilishi 400 wa vikundi vya haki, mashirika ya ufadhili, mashirika ya Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika walikutana mjini Yaunde ili kupanga njia za kuboresha hali ya maisha katika bonde lenye utata la ziwa Chad. Katika taarifa, magavana kutoka katika kanda hiyo walisema nchi wanachama na mashirika ya ufadhili yataimarisha juhudi za kujenga na kuimarisha eneo hilo. Ahuna Ezakonwa ni katibu msaidizi wa Umoja wa Mataifa na mkurugenzi wa kanda ya Afrika katika mpango wa maendeleo wa Umoja wa Mataifa. Miji na vijiji vingi katika bonde la ziwa Chad vinahitaji kujengwa upya ili kutoka chini Nyumba zimeharibiwa, shule zimekuwa hazifanyi kazi, masoko, maduka yameharibiwa, utawala wa sheria umefutwa kabisa, na vituo vya polisi vimeharibiwa kabisa. Kwa hivyo mpango wa kudhibiti unajaribu kujenga upya maisha ya watu ambao wameathiriwa na kwanza kabisa kuhakikisha tunajenga upya vituo hivyo ambavyo vinahudumia polisi. Kwa mfano, tangu kifo cha kiongozi wa Boko Haramu Abubakar Shekau mapema mwaka huu maelfu ya wapiganaji wa, wa kundi hilo wamekimbia au kujisalimisha, kulingana na serikali za kanda na maafisa wa kikosi cha pamoja cha kimataifa MNJTF, muungano wa kijeshi wa kanda ya eneo hilo wanaopambana na uwasi wa Boko Haramu, kikosi kazi kilichoundwa na wanajeshi wa kutoka Kamerun, Chad, Niger, Nigeria isa mashambulizi ya wanajeshi wake katika maeneo yaliyoshambuliwa na Boko Haramu yamewafanya wanamgambo na, na Shekau kudhoofika. Richard Fone Abram ni mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya mafunzo ya usalama iliyoko Pretoria, Afrika Kusini. Anasema huu ni wakati wa kuzindua juhudi za maendeleo endelevu wakati Boko Haramu wamekuwa wamepungua nguvu what may seem as normalcy right now could actually be the silence before another storm of attacks a few years ago there was a fracturing within Boko Haram which saw the group splinter and see the emergence of the Islamic State West Africa Province kinachoweza kuonekana kama kitu cha kawaida sasa hivi kinaweza kuwa kimya kabla ya dhoruba nyingine ya mashambulio Miaka michache iliyopita kulikuwa na mgawanyiko ndani ya Boko Haram ambayo ilisababisha vikundi kugawanyika na kuona kuibuka kwa kundi la Islamic State la Afrika Magharibi, lakini wakati huo huo Boko Haram ilibaki na nguvu. Kwa hivyo nafikiri mpaka tuwe na mifumo inayoruhusu amani na utulivu wa ngazi nyingi, itabaki kuwa vigumu sana kuelekea hali ya kawaida na ujezi mpya wenye mafanikio. Akum alisema, kumaliza umasikini wa kawaida katika eneo hilo, barabara zinapaswa kuboreshwa kwa wavuvi, wafugaji na wakulima wa maeneo hayo ili kurudisha mazao kwenda sokoni. Kiasi cha fedha kinachohitajika kwa juhudi za kujenga tena bonde la ufa la ziwa Chad hakikutajwa wakati wa mkutano, lakini Kameruni ilisema inalenga dola milioni mia tatu ili kuweza kutumia kwenye miundo mbinu iliyoharibiwa na Boko Haramu. endelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc kampuni ya facebook ya hapa marekani ambayo pia inamiliki instagram mapema wiki hii imejipata kwenye matatizo ya kutoweza kufikisha huduma kwa wateja wake kote ulimwenguni kwa zaidi ya saa sita suala ambalo limezua mjadala mkubwa wa iwapo ni vyema kutegemea kampuni moja tu kwa huduma inazotoa Kando na hilo, masaibu yake yanaendelea kuongezeka baada ya Francis Hogen aliyewahi kuwa mfanyakazi kwenye kampuni hiyo kudai kwamba inachozingatia zaidi ni faida na wala sio maslahi ya wateja wake. Basi BMJ Mridhi alipata nafasi ya kuzungumza na Profesa David Monda kutoka chuo kikuu cha New York, wakati akianza kwa kumuuliza umuhimu wa ushahidi wa Hogen mbele ya kamati ndogo ya Senati hapa Marekani. Yeye ni muhimu kwa sababu ya kwanza ni kwamba yeye alikuwa mfanyikazi wa Facebook. Yeye ni msomi kwa maneno ya kisayansi ya kompyuta, na pia ya kwamba alikuwa na ushahidi uh, ya ile yale maovu ambayo anadai Facebook walikuwa wameyatenda. Pili, kuna tetesi za awali ambazo zimekuwepo kuhusu uh, Facebook uh, utakumbuka kulikuwa na ile kuhusu Russia uh, kujaribu kuingilia kati uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na sita wa Marekani. Sasa haya ambayo tumeyajua kutoka jana na hasa kutoka wikendi wakati Francis Hogen alipohojiwa na chombo kimoja cha habari hapa Marekani, E, yana umuhimu gani katika uh, mustakabali wa kampuni hii ya Facebook? Francis Haugen ameeleza kwamba vile Facebook inavyotoa habari zake, wakati mwingine inaangazia sana zile habari za chuki na hamaki, na kwa siasa, amethibitisha ya kwamba pia ilisaidia kwa zile vuguvugu vugu za Januari sita kujaribu kupindua yale matokeo ya uchaguzi hapa Marekani. Inaweza kuporomosha uthabiti wa mataifa, sio tu hapa Marekani lakini pia kule Afrika. Baadhi ya mambo ambayo yamepewa kipaumbele kati ya yale yaliyozungumzwa jana na huyu Francis Hagen na pia kutiliwa mkazo sana na wale masenata waliokuwa kwenye kamati hiyo ndogo ni kwamba athari ni nyingi ambazo zinawaendea waendea watoto kutokana na utumiaji ya mat, au matumizi ya mitandao hii hasa Facebook, Instagram, eh, Twitter na, na, na mengine. Lakini kwa nini wanalenga Instagram katika mazungumzo haya? Manake ni kampuni ambayo inamilikiwa na Facebook, na kama kuna u, u, uh, kuna tashwishi upande wa Facebook uh, sana sana, pia kutakuwa na mwingiliano uh, na zile shida za Instagram vile umetaja wasichana wachanga sana sana, wanapokuwa kabla wawe watu wazima, mara nyingi wana shida za kiakili za kifikra wakati ule miili yao inageuka na huwa inabadilika. Ina imesemekana ya kwamba uh, Haugen ametaja ya kwamba kuna utafiti ambayo Facebook imeifanya na imethibitisha kwamba wasichana wengi wa umri mdogo, umri kama wa miaka kumi na tatu, kumi na nne hivi huwa wana fikra nyingi ku, ambazo zinaongezeka wanapoingia kwenye mitandao kama Facebook. Facebook inatilia sana uh, maadili ya kuleta kujiletea faida ni Profesa David Monda akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka chuo kikuu cha New York. Kwa sasa basi, hebu tusikilize muktasari wa habari ukisomwa naye Patrick Duimana. Shirika la Afya Duniani, WHO, Jumatano limesema chanjo pekee dhidi ya malaria iliyoidhinishwa ingepewa zaidi watoto wa Afrika, hii ikiwa hatua muhimu katika kupambana na ugonjwa huo ambao unaua maelfu ya watu kila mwaka. Wanamgambo wa Kiislamu Jumatano wameua wanajeshi watano na kujeruhi wengine wanane katikati mwa Mali, jeshi limesema, huku maafisa wa kieneo wakisema zaidi ya wanajeshi kumi walifariki. Basi hapo ndipo tunatamatisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Usikose kusikiliza matangazo yetu ya VOA Express hapo saa kumi na nusu jioni majira ya Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha, msimamizi Adija Riami, produsa Jumbe Hamza, mimi jina langu Harrison Kamau, nime na nimeshirikiana naye Patrick Duimana, kwa pamoja tukikutakia asubuhi njema popote ulipo. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Hali ya kibinadamu kwa watu wa Afghanistan ni mbaya. Watu laki sita, nusu yao watoto, wamekoseshwa makazi kutokana na vita na hofu ya ghasia. Njaa imeenea na zaidi ya watoto milioni moja chini ya umri wa miaka mitano wako katika hatari ya njaa. Mfumo wa huduma za afya unaporomoka. Akihutubia mkutano wa kwanza wa ngazi ya juu kuhusu hali ya kibinadamu nchini Afghanistan tangu Taliban ilipochukua udhibiti, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alisema watu wa Afghanistan wanahitaji mfumo wa maisha. Baada ya miongo kadhaa ya vita, mahangaiko na ukosefu wa usalama, wanakabiliwa na wakati hatari zaidi. Sasa ni wakati wa jumuiya ya kimataifa kusimama nao. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield aliuambia mkutano huo waziwazi wazi wazi kwamba Marekani ina nia ya dhati ya kutoa misaada ya kibinadamu na kuwasaidia watu wa Afghanistan. Alitangaza karibu dola milioni sitini na nne kwa misaada mipya ya kibinadamu kutolewa kupitia Umoja wa Mataifa na NGOs, ambayo itajumuisha jumla ya msaada wa Marekani kwa Afghanistan mwaka huu wa fedha kufikia dola milioni mia tatu na thelathini. Ufadhili huu, alisema, utasaidia kutoa msaada wa kuokoa maisha pamoja na chakula, utakidhi mahitaji muhimu ya afya na lishe, utashughulikia masuala ya ulinzi wa wanawake, watoto na watu ambao ni wa makabila ya walio wachache na vikundi vingine vya kidini, na utasaidia zaidi watoto pamoja na wasichana kurudi shule na utatoa maji safi ya kunywa. Balozi Thomas Greenfield hata hivyo, alisisitiza ufadhili huu pekee hautoshi kuwasaidia wa Afghanistan na juhudi za UN na washirika wengine wa NGO. Waafghanistan pia wanahitaji nchi jirani kufungua mipaka, wafanyakazi wa misaada wenye ujuzi, nia za dhati zibainishwe kwa maneno na maandishi yanayotolewa na Taliban kuhusu uendeshaji wa mashirika ya haki za kibinadamu na kuwatendea vizuri na kutoa haki kwa makundi ya walio wachache, wanawake na wasichana kunyanyuliwa. Maneno hayatoshi, alisema Balozi Thomas Greenfield. Lazima tuone hatua. Alielezea kusikitishwa na ripoti kwamba Taliban wanazuia na kuingilia kati katika utoaji wa misaada na juhudi za ulinzi, pamoja na kuwazuia wafanyakazi wa kike kufanya kazi za kuokoa maisha na kulipiza kisasi dhidi ya wa wapokeaji na watoaji wa misaada. Hiyo inatisha na haikubaliki, alisema. Huu ni wakati wa jamii ya kimataifa kuungana, alitangaza balozi Thomas Greenfield. Wacha tujitolee leo kufikia ombi hili la dharura la msaada wa kibinadamu. Jitolee kusimama na wafanyakazi wa kibinadamu wakati wanapofanya kazi zao muhimu na kuongeza hatua za kibinadamu huko Afghanistan ili tuweze kuokoa maisha ya Waafghanistan. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani.