Kucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC na kukaribisha kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika, ikiwa sasa ni saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Jina langu Harizon Kamau, na mimi ni Idi Ligongo. Leo ikiwa ni Jumatatu, Oktoba 11, mwaka wa 2021, tunasikika kupitia rezetu wa shirika uh, kama vile Radio Racom Bunagana DRC, Radio Malaika Lubumbashi DRC, Radio Soleil, uh, Butembo DRC, Radio RFM Kisangani DRC, Radio Sunrise Arusha Tanzania, KisFM Mwanza Tanzania, KFM Tanga, Sayada radio Elore Kenya na UBC Radio Uganda, pamoja na mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Katika taarifa zetu alfajiri ya leo, watanzania wanaoishi kwenye mataifa ya kigeni waombwa kuwekeza zaidi nyumbani ili kuvutia watalii zaidi. Ushauri wanaopewa ni upi? wa kuriviu sera zetu za uhamiaji. Teknolojia tulionayo sasa duniani inatuwezesha kumtraki mgeni yeyote pahali popote alipo kabla hajaingia katika nchi nyingine. Na kwenye habari nyingine, shirika la afya duniani laomba mataifa kuwekeza fedha zaidi kwenye suala la matatizo ya akili, na hasa wakati huu wa janga la korona ambapo msongo wa mawazo umeongezeka. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa naye mwenzangu Idi Ligongo. Polisi wa Bangladeshi wamekamata wakimbizi wa, wa, wa Rohinya takriban 16 katika mfululizo wa uvamizi kwenye kumbi zao mjini Dhaka baada ya mauaji ya kiongozi wa jumuiya ya Warohinya wiki iliyopita, kwa mujibu wa taarifa za maafisa jana Jumapili. Mtetezi wa haki za binadamu Mohibu Ula alishambuliwa siku kumi zilizopita na watu wasiojulikana nje ya ofisi yake iliyokuwa Katupalong, katika makazi makubwa sana ya wakimbizi katika eneo la kusini mashariki mwa Bangladesh. Familia yake na viongozi wengine wa jumuiya wanashutumu jeshi la uokovu la Arakan Rohingya, ARSA, kuhusika na mfululizo wa mashambulizi ya vituo vya Myanmar, kwa kusema kuwa na umaarufu wa Mohib Ula kulikasirisha kundi hilo, lakini ARSA yenyewe inapinga shutuma hizo za kuhusika na mauaji hayo. Kiongozi huyo alikuwa na umri wa miaka 48. Alikuwa ni sauti ya utetezi wa Rohingya laki nane ambao walikimbia nchini Myanmar. Papa Francisi Jumapili alikutana na Gloria Cecilia Navares, mtawa wa kifaransa kutoka Colombia, siku moja baada ya kuachiliwa na wanamgambo wenye msimamo mkali wa Mali walikuwa wanamshikilia kwa zaidi ya miaka minne, kwa mujibu wa wasemaji wa Vatican. Mtawa Gloria alitekwa Februari 7 mwaka 2017 kusini mwa Mali, karibu na mpaka wa Burkina Faso, ambako alikuwa akilitumikia kanisa Katoliki. Ofisi ya rais wa Mali ilitangaza kwamba mtawa Gloria aliachiliwa Jumamosi na kumpa pole kwa ujasiri wake aliyokuwa nao kwa kipindi chote hicho. Jana kabla ya papa ya kufanya ibada ya umma alimsalimu mtawa huyo wa Kolombia. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Vatican. Maelfu ya wananchi wa Tunisia Jumapili walikusanyika katikati mwa mji mkuu wa Tunis kwenye maandamano ya kupinga hatua ya hivi karibuni ya rais Kais Saidi ya kujitwika madaraka yote, suala ambalo wakosoaji wanasema ni sawa na kufanya mapinduzi. Harison Kamau anatuarifu zaidi. Maandamano hayo yanaashiria mgawanyiko ulioko nchini Tunisia kufuatia hatua ya kiongozi huo ya kuvunja bunge pamoja na kumsimamisha kazi waziri mkuu miezi kadhaa iliyopita. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, maafisa wa usalama walikuwepo wakati wa maandamano hayo, ambapo iliripotiwa kuwa waandamanaji walijaribu kuvunja uzio uliowekwa kwenye barabara kuu ya Bugiba mjini humo. Mwandishi mmoja wa habari kutoka shirika la habari la serikali pia anasemekana kujeruhiwa wakati wa maandamano hayo. Sayed Julai 25 alisimamisha kazi waziri mkuu na pia kusitisha shughuli zote za bunge kufuatia maandamano ya kitaifa dhidi ya utawala wake. Kiongozi huyo alitetea hatua hiyo kwa kusema kwamba alikuwa analiokoa taifa hilo kutokana na kuporomoka kwa uchumi pamoja na kuzuia janga la kisiasa pamoja na kuanguka kwa mfumo wa afya. Mwezi uliopita Sayed alijitwika madaraka yote wakati akisitisha sehemu ya katiba iliyoandikwa mwaka elfu mbili kumi na nne. Wafuasi wake wanaiona hatua hiyo ikilenga kumaliza ufisadi pamoja na kudhibiti wanasiasa, wakati wakosoaji wake wakisema kwamba inarejesha Tunisia kwenye enzi ya udikteta iliyokuwepo kabla ya ya kabla kufanyika mageuzi ya Kiarabu mwaka elfu mbili kumi na moja. Katika muda wa wiki kadhaa sasa waandamanaji wa kila upande wamekuwa wakijitokeza kwa mfano wale nivijana, wengi, wa jumapili wakiwa ni vijana wengi wao wakiwa wafuasi wa vyama vya Kiislamu ambavyo vimetelekezwa na. Said Raja masmudi ni mwalimu aliyeshiriki kwenye maandamano ya Jumapili na anasema kwamba hali iliyoko Tunisia inatia wasiwasi wa kurejea tena kwenye utawala wa kidikteta unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Vikosi vya serikali vimewatia mbaroni takribani watu mia tano katika operesheni ya kusaka watu katika eneo la Kashmir linalodhibitiwa na India kwa mujibu wa taarifa ya Jumapili ya maafisa wa eneo hilo. Hatua hiyo inatokana na mfululizo wa mashambulizi ya wanamgambo na mauaji katika eneo hilo lenye mgogoro. Wanamgambo hao waliwafyatulia risasi watu watatu kutoka kabila la kihindi na singasinga singa katika mji mkuu wa eneo hilo Srinagar wiki hii, baada ya kuzuka ghafla kwa ghasia dhidi ya raia ambao wanaunga mkono wale wanaowapinga wanasiasa wa Kashmir inayodhibitiwa na India na kwa shutumu vikali Polisi wa huko wamelaumu wimbi la mauaji hayo kufanywa na wanamgambo wanaopambana na utawala wa India katika eneo hilo kwa miaka mingi. Maafisa wanasema imewashikilia zaidi ya watu mia tano katika kipindi cha siku tatu kutoka katika eneo lote la bonde la Kashmir kwa ajili ya uchunguzi zaidi. <tune> Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Nchi za Kiafrika zimeomba kulegeza masharti yanayowekewa wageni wanaotembelea nchi hizo ili kuongeza idadi ya watalii wanaotembea, kwa kuwa mapato mengi yanatokana na sekta hiyo ambayo imeathiriwa kwa kiasi kikubwa na janga la korona. Mwandishi wetu Asraj Mvungi anaripoti zaidi. Ushauri huu unatolewa na wataalamu wa maswala ya uchumi wa nchi wanachama wa Jumuia ya Afrika Mashariki ambao wamesema asilimia kubwa ya masharti wanayoendelea kuwekewa wageni wanaotoka nchi moja kwenda nyingine, wakiwemo watalii, kwa sasa yamepitwa na wakati, haswa kutokana na kukua kwa teknolojia. Mmoja wa wataalamu hao, Bi Leila Mohamed, ambaye pia ni waziri wa mambo ya kale wa visiwa vya Zanzibar, amesema kuendelea kuwepo kwa masharti, yakiwemo ya wageni kulazimika kuwa na viza kunaendelea kuzorotesha na kuchelewesha ukuaji wa uchumi wa nchi za Afrika, haswa zinazotegemea utalii. Imekuwa ni kizingiti kimoja kikubwa kinachozuia urahisi wa wageni kuingia katika nchi tofauti. Niombe serikali zetu katika mataifa yetu ya Afrika, ni muda sasa wa kurevyu sera zetu za uhamiaji. Teknoloji tulionayo sasa duniani inatuwezesha kumtraki mgeni yeyote pahali popote alipo, kabla hajaingia katika nchi nyingine. Umuhimu wa serikali za nchi za Afrika kufungua milango kwa lengo la kuvutia zaidi wageni, wakiwemo watalii, pia unazungumziwa na katibu mkuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki Dr Peter Mathuki, ambaye amesema njia pekee ya kuziwezesha nchi za Afrika kunufaika na utalii ni kuunganisha nguvu na kushirikiana And work. Katika hatua inayolenga kuziwezesha nchi za ukanda wa Afrika Mashariki kufikia lengo hilo, Jumuiya ya Afrika Mashariki imeandaa maonyesho ya utalii kwa nchi zote wanachama yanayofanyika katika makao makuu ya jumuiya hiyo Arusha, kaskazini mwa Tanzania, yakishirikisha wadau wa sekta hiyo kutoka nchi zote wanachama. Kwa mujibu wa katibu mkuu wa jumuiya hiyo Dr. Peter Mathuki, hatua hiyo inaonyesha kuwa wadau wa sekta hiyo kutoka nchi zote wako tayari kushirikiana na kuunganisha nguvu zao kuimarisha utalii na kwamba wanachohitaji ni utayari wa serikali za nchi wanachama wa kuhakikisha kuwa zinarekebisha sera zake na kuendelea kuondoa vikwazo vya kibiashara .Utalii ni miongoni mwa sekta zinazotegemewa kwa asilimia kubwa na nchi za Afrika Mashariki katika kukuza uchumi, sekta ambayo hata hivyo imeathiriwa kwa kiasi kikubwa na janga la korona. Ikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, mimi ni Asra Jimu. unaendelea kusikiliza kamekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika kama vile redio munango oicha drc radio progress bunia drc pamoja na rtgl butembo drc mwenzangu id ligongo anaendelea kusomea habari zaidi za dunia rais wa cheki milos zeman amekimbizwa hospitalini siku moja baada ya uchaguzi wa bunge ambapo ana jukumu kubwa la kuunda serikali mpya. Hospitali ya jeshi mjini Prague imethibitisha kuwa rais huyo amelazwa hapo. Rais huyo mwenye umri wa miaka 77 ni mvutaji mkubwa wa sigara na anasumbuliwa na maradhi ya kisukari. Urais wa Chek upo tu kiitifaki, lakini pia rais huchagua wanasiasa ambaye atajaribu kuunda serikali mpya. Siku ya Jumamosi, chama cha waziri mkuu Andrej Babis kwa kushangaza kilishika nafasi ya pili katika muungano wao. Rais Zeman ni mshirika wa waziri mkuu Babis na wawili hao walikutana Jumapili. Hapo awali alisema kwamba atamchagua waziri mkuu Babis badala ya mtu aliyekuwa wa kwanza katika muungano kwa mujibu wa msemaji wa rais Zeman, anaeleza kwamba kulazwa kwake hakutoathiri kuundwa kwa serikali mpya. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wabunge wa mrengo wa kushoto na wanasiasa Jumapili wametoa wa mwito wa hatua zichukuliwe kupiga marufuku makundi ya kifashisti siku moja baada ya maandamano ya wanaopinga chanjo ya covid 19 yakichochewa na viongozi wa mrengo wa mbali kulia kuvamia ofisi za chama cha wafanyakazi Jumapili. waandamanaji kumi na wawili walikamatwa na kushikiliwa, kwa mujibu wa taarifa ya serikali ya Jumapili, yakijumuisha Guliano Costelino, kiongozi wa chama cha mrengo wa kulia cha Furuza na Uva. Baadhi ya waandamanaji elfu kumi walijitokeza Jumamosi mosi kuelezea kughadhibishwa kwao na serikali baada ya kutangaza utaratibu wa kuwepo kwa kadi ya lazima ya kijani ya kwa wafanyakazi e, kuenda kazini pale wanapokuwa wamechanjwa Covid 19. Kadi hiyo ni njia ya kudhihirisha kwamba mtu angalau amepata chanjo moja ya Covid 19. Na takriban watu sita wameuawa Jumapili nchini Yemen katika mji wa bandari wa Aden baada ya gari lililokuwa na bomu kulenga maafisa wawili wa juu wa serikali ambao wamenusurika. Kwa mujibu wa taarifa, mlipuko ulilenga msafara wa waziri wa kilimo Salem Al Sokotrai na gavana wa Aden Ahmedi Lamlas katika wilaya ya Tawahi, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na waziri wa habari Moamar Al Iriani. Mlipuko huo umeua watu sita na kujeruhi watu saba wengine. Watu hao walipelekwa hospitali kwa ajili ya matibabu. Mlipuko huo umeharibu majengo kadhaa katika eneo hilo, kwa mujibu wa maafisa wa usalama ambao walizungumza na wanahabari, lakini hawakutaka kuwatambulishwa kwa sababu ya kutoruhusiwa kuongea na wanahabari. Unaendelea kusikiliza kwa mikuu cha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Basi tukielekea huko Beni, Kivu Kaskazini, mashariki mwa Kongo, tunaarifiwa kwamba wizara ya afya nchini DRC, hasa huko Kivu Kaskazini, imeomba wananchi kuwa watulivu kwa kuwa imewatambua watu waliohusiana na mtoto mmoja wa miaka mitatu aliyefariki kutokana na ebola mjini Beni. Austel Malivika anaripoti zaidi. Jil Kuboya, kiongozi wa divisheni ya afya Kivu Kaskazini hapo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, asema mtoto wa miaka mitatu aliyepatwa na ebola katika kituo cha afya buchili mjini Beni alifariki dunia, na wizara ya afya tayari imewapata watu zaidi ya mia mbili ambao walihusiana kwa mbali na kwa karibu na familia hiyo, ama na mgonjwa huyo. Tuliweza kudiagnostike virusi ya Ebola kwa mtoto kidogo wa miaka kama tatu hivi, malheureusement alikuwa alishafariki, na kwa sasa tukonaweza kupiganisha kufanya ili enye tunaitaka msako ya kujua wanani walikuwa kuwa pembeni ya ule mtoto kutoka siku alianza magonjwa yake, na kwa sasa tulisha kukuwa na liste ya watu kama mia mbili hivi. Kubuya ameomba wakazi wa Beni na Butembo kuepuka kugusa maiti na wagonjwa kujielekeza hospitali mara wanapojisikia vibaya. Tusiguse maiti na vitu yake yote na tusibaguane. Ile ni ya lazima sana. Ebola inajulikana kisha kufanya maegzame ya laboratoire. Mtu wa ebola hautamjua hivi. Wakazi katika mji wa Beni wakishangazwa na taarifa ya kutangazwa upya ebola eneo lao, kwani iliwaua watu zaidi ya elfu mbili mwaka wa elfu mbili kumi na nane hadi mwaka wa elfu mbili na ishirini Beni, Butembo pamoja na Ituri. Estashen Rungo ni mkazi wa Beni alipoteza marafiki zake kwa ebola siku zilizopita. ni mambo ya kushangaza sana, mpaka sasa niliweza kufuata kwenye mtandao wa radio, nilishtuka, kwani nilikuwa niko bado kitandani, nilishtuka sana wakati nisikia kama ebola inaweza kurudia tena ndani ya vile yetu ya Beni. Marafiki zangu walienda sana. Nina kiasi ya warafiki karibia tatu hivi ine, ambao walienda ndani ya Ebola, na pale njo tuliweza kujikinga, ili tuweze tusiweze kupata ile magonjwa. Njo naona njo isha niweza kutuletea tena hoga sirtu, mie sirtu mie isha letea hoga sana. Beni ikiandamwa na ukosefu wa usalama, korona, na kwa sasa tena na Ebola. Nimekutana naye jivinale metia: wakati tulisikia hiyo mambo ya kiisa kingine cha Ebola hapa mjini wa Beni, ilikuwa mambo ambayo inatushangaza sana, kwani tumewahi kufanya miaka mbili tukipiganisha hii magonjwa na yaliweza kuisha. Wakati tunasikia tena yanaanza iko vitu inatushangaza sana wizara ya afya hapa Kivu Kaskazini ikisema kwamba tayari madaktari wa pelekwa katika mji wa Beni kukabiliana na maambukizi hayo mapya ambayo yamepatikana katika mji wa Beni. Usere Malivika, sauti ya Amerika, Goma. Shirika la afya duniani limetoa wito kwa serikali ziongoze fedha kuelekea kwa matibabu ya afya ya akili, wakati maadhimisho ya siku ya afya ya akili siku ya Jumapili ikifanyika mwenzangu Harrison Kamau anatuarifu zaidi. Takwimu zilizokusanywa kwenye mataifa 171 zinaonyesha kwamba hakuna taifa lililofikia malengo ya shirika la afya duniani ya mwaka wa 2020 kutokana na hilo, WHO imeongeza muda wa kufikia malengo hayo hadi mwaka wa 2030. Fahmi Hana ni afisa wa kiufundi kwenye idara ya afya ya kiakili ya WHO. Anasema kwamba mojawapo ya sababu za kufikia malengo yaliyowekwa ni ukosefu wa fedha. Anasema kwamba serikali nyingi hutoa asilimia mbili nukta moja ya bajeti zao za afya kwa huduma za afya ya kiakili. Katika mataifa mengi, fedha nyingi hupelekwa kwa hospitali za magonjwa ya akili ambazo wagonjwa huwekwa kwa muda mrefu badala ya kuzitumia katika kutoa huduma za afya ya akili kwenye jamii. Huduma za kijamii zinategemea kwenye haki za kibinadamu, wakati fedha zikifikia watu wengi zaidi. WHO inasema kwamba zaidi ya watu bilioni moja kote ulimwenguni wanapitia matatizo ya afya ya akili. Baadhi ya hali ambazo zinajitokeza zaidi ni wasiwasi, msongo wa mawazo na matatizo ya kula, miongoni mwa nyingine. Data iliyotolewa na WHO ilikusanywa mwaka wa 2019 kabla ya kutokea kwa janga la korona. Hata hivyo, maafisa wa afya wanakubaliana kwamba janga hilo limechangia pakubwa kwenye afya ya akili na kwamba fedha zaidi zinahitajika kuwekeza kwenye sekta hiyo. Hana anasema kwamba WHO imekusanya takwimu mara mbili wakati wa kipindi cha korona na kugundua ongezeko kubwa la watu wanakabiliwa na matatizo ya kiakili pamoja na matumizi ya dawa za kulevya. Wakati huo kulikuwa na haja ya kuongeza huduma za afya ya akili kote ulimwenguni, na tuligundua kutokana na takwimu zilizokusanywa mwaka wa 2021 kwa asilimia 23 za mataifa yameripoti kupunguza huduma za afya ya jamii. Kando na gharama za kibinadamu, shirika la WHO linasema kwamba sio jambo la busara kuwekeza kwenye sekta ya afya ya kiakili ripoti ya shirika hilo inasema kwamba uchumi wa dunia unapoteza dola trilioni moja kila mwaka kutokana na matatizo ya kiakili. Ripoti hiyo inasema kwamba kwa kila dola moja inayowekezwa katika kutibu matatizo ya afya ya kiakili kuna jumla ya faida ya takriban dola tano mambo mapya. mambo hipo. Mambo, mapya. Mambo, msukumo mambo moto sana mambo pesa Mambo sawa, sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, jiunge nasi Kiswahili ya ya sauti ya Amerika moja kwa moja kwa kutoka Washington DC tujamii na maendeleo hivi leo, Watanzania wanaoishi Misri wa mawasa wenzao wanaoishi ugenini katika mataifa mengine mbalimbali kuhamasika na kushiriki kwa harakati za kimaendeleo nchini mwao kwa kuvutia utalii uwekezaji, pamoja na maswala mengine ya kibiashara ili kuongeza fursa za ajira katika nchi ya Tanzania. Basi mwenzetu wa Kairu Shafi Mbinda anao taarifa zaidi kuhusiana na watanzania wanavyosema kwa nchi ya Tanzania kuwa mwenyeji wa maonyesho ya utalii ya kanda ya Afrika Mashariki yanayotazamiwa kuanza kufanyika tarehe 9 mpaka tarehe 16 mwezi wa kumi ujao mjini Arusha. Basi kwa hapa Misri tayari ushajiishaji umeshaanza katika maeneo mbalimbali ili kuwashawishi wananchi na raia wengine kuhudhuria maonyesho hayo wanaoendesha kampeni hii ni wanadiaspora wakiamini kuwa wanachokifanya ni sehemu ya mchango wao kwa ajili ya maendeleo ya nchi yao. Na kwenye makala hii, nikizungumza na balozi wa Tanzania nchini Misri, Meja Jenerali Anselim Bahati anaendelea kuwahimiza jua hili, na akiwahakikishia ushirikiano wadiaspora hapa kwamba lazima wajue kwamba serikali sasa hivi inaangalia utaratibu mzuri wa kuhusisha diaspora katika maendeleo ya Tanzania na vipi wataweza kushiriki. Kwa hiyo niwaombe tu diaspora wa waliopo hapa nchini Misri kushiriki katika maendeleo ambayo yataleta yata tija kwa Tanzania, na kueleza vivutio vilivyopo, fursa zilizopo za uwekezaji ili watu waende, waweze kuenda kuwekeza na baadaye ya kutengeneza ajira kwa watanzania wengi. Aidha, balozi Anselim amewataka watanzania waliopo hapa kuiangalia nchi ya Misri kama mfano katika masuala ya uwekezaji na utalii, kutokana na uzoefu. Kwa mfano Misri hapa uchumi wake unategemea utalii kwa kiasi kikubwa. Kwa hiyo ni waombe diaspora waliopo Misri wautumie uzoefu wa hapa Misri ili kuweza kushawishi na kuvutia Wamisri wengi kwenda kuwekeza Tanzania, lakini na pia kutembelea Tanzania katika vivutio vyetu. Shughuli kama hizi za uhamasishaji utalii, fursa za uwekezaji na biashara kwa ujumla zinazofanywa na Watanzania wanaoishi Misri, Balozi Anselim ana imani ya kuja kupata matokeo mazuri kutokana na ushirikiano wao waliouonyesha katika matukio mbalimbali yaliyopita. E, tunawahusisha katika mambo mengi na imedhihirishwa na kongamano ambayo tulifanya ambapo tulivutia zaidi ya wafanyabiashara kama zaidi ya mia mbili hamsini walikuja, na tulishirikiana na vizuri na diaspora na kuwavutia wafanyabiashara wengi. Kwa hiyo mfano tuliofanya ni dhahiri kwamba tu kama tukiendelea, basi tutafanya vizuri zaidi. Bila shaka, kazi ya kuhamasisha na kuvutia watalii au wawekezaji na wafanyabiashara kwenda katika nchi yao ni jambo linalohitaji sana kujitolea kwa dhati na uzalendo ili mambo yasonge mbele. Naye katibu mkuu wa jumuiya ya watanzania wanaoishi Misri, Ayubu Abdallah, anatupatia fikra kuhusu harakati hizi wanazofanya kusaidia upatikanaji wa masilahi ya nchi yao. Mchango wa diaspora ni mkubwa sana, na anatakiwa diaspora waweze kupewa kipaumbele kwa kiasi kikubwa sana, kwa sababu kwa mfano hapa nchini Misri kupitia diaspora na ushirikiano mzuri kabisa uliokuwepo kati ya ubalozi pamoja na diaspora, wamejikuta kwamba wamekuwa wakifanya mambo mengi sana ambayo amekuwa na mchango na, na nchi yetu. Saidi Mikongo, kiongozi wa jumuiya ya wanafunzi wa Kitanzania nchini Misri, yeye anawaasa watanzania wenzake waliopo nje ya nchi katika sehemu mbalimbali duniani kutambua na kufanyia kazi suala la ushiriki katika kuleta maendeleo nchini mwao. Raia yote anavyoenda nje, basi jambo kubwa wanatakiwa kufanya ni kuhakikisha wanapambania maisha yake, pia analipambania taifa lake. So niweze kuwaambia diaspora wote waliokuwa nchini Misri na waliokuwa katika mataifa mengine kwamba wao ni daraja la mafanikio katika nchi zao walizotoka. Naam, hadi hapa kwa leo. Nikihitimisha makala hii ya jamii na maendeleo kutoka mjini Cairo, Shafii Mbinda, Sauti ya Amerika. Msikilizaji, usikose kujiunga nasi katika makala ya viji mambo jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya kati na saa moja unusu saa za Afrika Mashariki. Unitafutie bibi moja ni oe, ndiyo, tuweze kupata watoto haraka haraka. Viji mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida, ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki We ekumbuka ni Juma mosi hii hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Sasa basi, karibu kusikiliza muktasari wa habari. Msomaji wako ni Id Ligongo. Polisi wa Bangladeshi wamewakamata wakimbizi wa Rohingya takriban 16 katika mfululizo wa uvamizi kwenye kambi zao mjini Dhaka baada ya mauaji ya kiongozi wa jumuiya ya Warohingya wiki iliyopita, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na maafisa jana Jumapili. Mtetezi wa haki za binadamu Muhibu Uda alishambuliwa siku kumi zilizopita na watu wasiojulikana nje ya ofisi yake iliyokuwa Katu Palong, katika makazi makubwa sana ya wakimbizi katika eneo la kusini mashariki mwa Bangladesh. Papa Francisi Jumapili alikutana na Gloria Cecilia Narvis, mtawa wa kifransiska kutoka Colombia, siku moja baada ya kuachiliwa na wanamgambo wenye msimamo mkali wa Mali waliokuwa wanamshikilia kwa zaidi ya miaka minne, kwa mujibu wa msemaji wa Vatican. Vikosi vya serikali vimewatia mbaroni takriban watu mia tano katika operesheni ya kusaka watu katika eneo la kashmiri linalodhibitiwa na, na India. Kwa mujibu wa taarifa ya Jumapili, maafisa wa eneo hilo wameeleza hatua wa hiyo inatokana na mfululizo wa mashambulizi ya wanamgambo na mauaji katika eneo hilo lenye mgogoro. Wanamgambo hao waliwafyatulia risasi watu watatu kutoka kabila la kihindi na singasinga singa. Rais wa Cheki Milosi Zeman amekimbizwa hospitali siku moja baada ya uchaguzi wa bunge ambapo ana jukumu la kuunda serikali mpya. Hospitali ya jeshi ya Prague imethibitisha kuwa rais huyo amelazwa hapo. Rais huyo mwenye umri wa miaka 77 ni mvutaji mkubwa wa sigara na anasumbuliwa na maradhi ya kisukari. Wabunge wa mrengo wa kushoto na wanasiasa Jumapili wametoa mwito wa kutaka zichukuliwe hatua kupiga marufuku makundi ya kifashisti siku moja baada ya maandamano ya wanaopinga chanjo ya COVID-19 yakichochewa na viongozi wa mrengo wa mbali kulia kuvamia ofisi ya chama cha wafanyakazi Jumapili. Waandamanaji kumi na wawili walikamatwa na kushikiliwa, kwa mujibu wa taarifa ya serikali ya Jumapili. Takriban watu sita wameuawa Jumapili nchini Yemen, katika mji wa bandari wa Aden baada ya gari lililokuwa na bomu kulenga maafisa wawili wa juu wa serikali ambao wamenusurika. Kwa mujibu wa taarifa, mlipuko ulilenga msafara wa waziri wa kilimo Salem Al Sokotrai na gavana wa Aden Ahmedi Lamlas katika wilaya ya Tawahi, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa basi hapo ndio tunapatisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Usikose kusikiliza matangazo yetu ya VOA Express hapo saa kumi na nusu jioni majira ya Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha, msimamizi Adija Riami, produsa Jumbe Hamza, jina langu Harizon Kamau na nimeshirikiana naye Edli Gongo, pamoja tukikutakia asubuhi njema, popote ulipo.