Utoka <laughs> Hits. Kutoka Studio kumi na tano, hii ni VOA Express matangazo dao ya Kiswahili a sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Kwa sasa hivi sasa, ikiwa kumi na nusu joni Afrika Mashariki, tisa na nusu kule Afrika ya Kati, limekusha ja tele kama pishi la mchele. Langu jina Sunday Shomari najulikana kama mkamiti kibayasi na Imani upo nasi katika VOA Express kupitia redio zetu washirika huko Afrika mashariki na Kati, pamoja na mtandao wetu wa intaneti wa VOA Swahili.com. Tega sikio kusikiliza yale tuliyokuandalia ndani ya dakika 30 za VOA Express, ikiwemo kipengele cha barazani, meza ya biashara ni miongoni mwa mengineyo. Nam, pia tutakuwa na kipengele cha swali la leo ambapo tumepokea maoni lukuki kutoka kwa wewe msikilizaji. Lakini kwa sasa, Mkamiti, tunaelekea wapi? Nam, tuelekee huko Lubumbashi katika taarifa uliokuwa ukiifuatilia Sande Shomari, na hatimaye kuzungumza na mwandishi wetu wa Lubumbashi Kahozi Kosha kuhusiana na vifo vya watu 58 na kutokana na ajali ya gari huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo mwandishi wetu anaanza kutueleza chanzo cha ajali hiyo mbaya ya Uli, ilifanyika usiku wa manane gari lori kubwa ambayo ilikuwa ikitugua asidi si, ilikuwa ikitoka Lubumbashi kuelekea huko Kolwezi, na kwenye sehemu ya kilometa zaidi kilometa kumi na mbili kutoka hapa Lubumbashi, kulikuwa basi kubwa ya uchuguzi wa watu ilikuwa ikitoka Kolwezi kuja Lubumbashi, alafu hiyo magari mawili ili, iligongana na kisha kugongana, hiyo lori kubwa ambayo ilikuwa ikichugua asidi iliwaka moto na kuwaunguza wa wasafiri takriban hamsini na nane kulingana na ripoti kutoka kwa viongozi wa serikali ambao nimezungumza nao kwa muda mfupi uliopita ambao wanapatikana mahali ambayo kwa muja ambayo ulifanyika hiyo hiyo msiba. Wanaitwa Kawama ni kaskazini mwa mji wa Lubumbashi. Na kilichotokea hasa hapa ni nini? Kuna dereva ambao walifanya makosa au ilikuwaje? Kwa kweli, lori hiyo ikowa kitoka Zimbabwe ilikuwa ikichugua acid, na hiyo ni sumu ambayo wanaitumia ndani ya makampuni yanayochimba madini ya shaba, inayofuma madini ya shaba na cobalt hapa, eh, mjini Kolwezi. Alafu vile vile hiyo e, basi kubwa ilikuwa ikisafirisha wa, wa, watu kutoka Kolwezi kufika hapa Lubumbashi, ndio iligongana kwa sababu kuna sababu ni kwamba hiyo lori ilikuwa ikichugua, ilikuwa ikiendeshwa na raia kutoka Zimbabwe. Huko Zimbabwe wanaendesha gari mkono wa kushoto na hapa Kongo tunaendesha gari mkono wa kuume. Alafu huyo huyo driver kutoka Zimbabwe alikuwa akisahau kuwa iko Kongo, kwa sababu sisi Kongo tunaendesha gari mkono wa kulia, alafu yeye yeah, anaendesha gari mkono wa kushoto. Ndiyo kwa maana hiyo malori mawili iligongana, ni kutokuheshimia hiyo eh, kanuni kama hapa Kongo ni tofauti na huko Zimbabwe. Hiyo ndio chanjo kwanza ya hiyo msiba, kwa sababu huyo dereva kutoka Zimbabwe alikuwa akiendesha upande ambao haistahili kuendesha gari hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hiyo ndio ya kwanza ipikisha. Hiyo basi pilivili ilikuwa ilikuwa, ilikuwa ilikuwa nakuja kasa ilikuwa, ilikuwa natembea eh, haraka eh, zaidi na ndiyo maana haikupata nafasi kwa kuweza kwenda kushoto kwa kumwepuka huyo dreva kutoka Zimbabwe ambaye alikuwa nafikiri kuwa haiko Zimbabwe, alafu wakati ambao epo Kongo, ambapo sisi tunaendesha gari mkono wa kulia. Na pengine mpaka sasa polisi wanasema nini kuhusu majeruhi walioko uh, kwenye ajali hiyo? Wangapi walifariki, wangapi wanatibiwa? Mpaka sasa nimeipata, wanasema eh, kiongozi wa polisi ambapo nimezungumza naye sehemu ya pale Kawama amesema ni watu watatu tu ndio walitoka wali hai, e, eh, moja ni dreva na msaidizi wake. Na vile vile, na kina mama moja na mtoto wake ndio watu, wa, watu wa, kwa, kwa jumla ndio walipona. Ni kahozi kosha mwandishi wa VOA huko Lubumbashi akizungumza na Sande Shomari katika VOA Express. Na kundi la G20 limerejea kusitiza uungaji mkono wao kwa mfumo wa biashara wa pande nyingi na wamekubali kufanikisha mageuzi ya shirika la biashara ulimwenguni, WTO Kulingana na taarifa ya pamoja iliyotolewa baada ya mkutano wa mawaziri juu ya biashara na uwekezaji katika mji wa kusini mwa Italy wa Sorento hapo jana Jumanne, mawaziri wa biashara pia waliahidi wa kufanya kazi kuelekea usambazaji wa haki wa chanjo ya Covid kwa kuondoa vizuizi vya usafirishaji na kufanya mfumo wa biashara kwa wazi zaidi. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Italy alisema kuwa katika taarifa yao ya mwisho iliyopitishwa baada ya mkutano huko Sorrento kusini mwa Italy ilikuwa ni ishara ya kurudi kwa ushirikiano wa kimataifa. Naye waziri wa biashara wa Ufaransa, Franck Riester, alisema ni lazima wahakikishe kuwa chanjo inatolewa kwa sehemu zote na kwamba kuna viwanda vya uzalishaji katika nchi zinazoendelea. Kuhusu biashara, taarifa hiyo inaeleza kuwa mawaziri wa G20 walisisitiza kwamba biashara ilikuwa muhimu kwa nguzo tatu za ushirika wao Watu, sayari na ustawi. Ilisema ni muhimu kwa nchi kushirikiana ili kupunguza athari za janga hilo la afya na kutoa auheni endelevu ya uchumi, wakati ikiimarisha biashara inayotegemea sheria isiyo na ubaguzi, uwazi haki, umoja, usawa, endelevu na uwazi wa biashara ya mfumo wa pande zote. Walikubaliana pia kufanya mageuzi muhimu katika shirika la biashara duniani WTO, kuendeleza utendaji mzuri wa kazi ya mazungumzo ya WTO na mfumo wa utatuzi wa migogoro. Na wakati huo, katika mkutano wa dharura wa viongozi ulioandaliwa na waziri mkuu wa Italy Mario Draghi, mataifa ishirini yenye uchumi mkubwa wa dunia yametangaza yani, ya kwamba wameanza kushughulikia mgogoro wa kibinadamu nchini Afghanistan hata ikiwa inamaanisha kuratibu juhudi hizo pamoja na viongozi wa Taliban. Perche effettivamente la presidente della Commissione Europea eh, la von der Leyen. Rais wa Tume ya Ulaya von der Leyen alitangaza kutolewa kwa dola bilioni moja kwa lengo hili na hili lilikuwa moja ya ahadi mbalimbali za kufadhili juhudi za kukabiliana na mzozo wa kibinadamu nchini humo. Katika mkutano huo, Rais wa Marekani Joe Biden pia alitangaza kuongeza, kama nakumbuka vyema karibu dola milioni mia tatu. Huu ulikuwa mkutano wa kwanza kama huo wa viongozi wa G20 tangu Taliban ilivyochukua madaraka hapo Agosti mwaka huu, na miezi miwili baadaye nchi hiyo inakabiliwa na uchumi unaoporomoka, benki zinaishiwa fedha, wafanya biashara wa serikali hawajalipwa na bei ya chakula imepanda. Viongozi wote wa G20 walikubaliana kwamba Waafghanistan wa kawaida walihitaji sana msaada, lakini mataifa aas kuitambua rasmi serikali mpya Taliban kwa hivi sasa. Hii ni VOA Express kutoka Washington DC. Zifuatazo ni habari za dunia zinasomwa na Sande Shomari. Rais Jo Biden wa Marekani atakuwa mwenyeji wa Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya kwenye mkutano wao mjini Washington siku ya Alhamisi, wakati ikulu ya Marekani ikiangalia vikwazo dhidi ya pande zinazohusika na mzozo katika mkoa wa kaskazini mwa nchi jirani ya Afrika Mashariki ya Ethiopia. Mkutano huo huko ikulu utakuwa wa kwanza kwa Biden kama raisi na kiongozi kutoka Afrika. Msemaji wa White House Jane Psaki alisema katika taarifa kwamba viongozi hao watajadili juhudi za kutetea demokrasia na haki za binadamu, kuendeleza amani na usalama kuharakisha ukuaji wa uchumi na kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Kenya inashikilia uraisi unaozunguka wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa mwezi huu. Marekani na Kenya kwa muda mrefu wameshirikiana katika mipango ya kiuchumi na usalama ikiwa ni pamoja na kupambana na ugaidi. Utawala wa Biden unafikiria kuchukua hatua kuhusu mzozo unaozidi kuongezeka kaskazini mwa Ethiopia, ambapo maelfu wameuawa na mamilioni wanahitaji msaada wa kibinadamu. Idara ya usalama ya Sudan imepiga marufuku kusafiri kwa wanachama wa kikosi kazi kinachosimamia mabadiliko ya nchi hiyo kuelekea kwenye demokrasia, vyanzo vya serikali vilisema, wakati wa mivutano kati ya viongozi wa kiraia na wanajeshi ikitishia kuongezeka zaidi, wiki kadhaa baada ya mapinduzi yaliyofeli. Mgogoro huo wa kisiasa ulizuka Septemba 21, wakati wa waziri mkuu Abdullah Hamdok aliposema wanajeshi hatari ambao bado ni watiifu kwa kiongozi wa zamani Omar Al Bashir walipotaka kwa nguvu kuvuruga mapinduzi ambayo alimwondoa rais huyo wa zamani mamlakani mwaka 2019. Vyanzo viwili vya juu vya serikali ya raia vilisema Jumatano kwamba marufuku hayo ya kusafiri ya idara ya ujasusi GIS nchini humo iliathiri maafisa 11 wa kiraia, wengi wao wakiwa wajumbe wa kamati waliopewa jukumu la kumaliza urithi wa kifedha na kisiasa wa Bashir. Hakukuwa na maoni ya mara moja kutoka GIS au wakilishi wa jeshi, vyanzo vilisema. Orodha hiyo ni pamoja na Muhamed Alfaki, ambaye katika mkutano na waandishi wa habari mwezi uliopita alilaumu wanajeshi kwa kutumia mapinduzi kama kisingizio cha kujaribu kutoa madaraka. Mwanajeshi mmoja wa Ufaransa alifariki dunia nchini Mali siku ya Jumanne katika ajali ya matengenezo ya gari, waziri wa vikosi vya jeshi Florence Pali alisema hii leo Jumatano. Wanajeshi walisema katika taarifa kwamba mwanajeshi huyo alifariki dunia baada ya mzigo kwenye lori kuanguka wakati alipokuwa akifanya kazi. Nasikiliza VOA Express matangazo yanayokujia kupitia redio zetu shirika pamoja na mtandao wetu wa VOA Swahili.com, kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Nam, basi, moja kwa moja tuangalie kipengele cha barazani kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Tumekuuliza wewe msikilizaji Juhudi gani zifanyike kupunguza hatari zitokanazo na majanga? Naona maoni ni mengi kwelikweli, na baadhi tunapokea kwa njia ya simu na hivi ndivyo wasemavyo. Okay, kwa majina anaitwa Denis Miusi kutokea Kakamega, Kenya. Uh, kwa majanga kama hizo, nafikiri ingekuwa vizuri kama taasisi zote za elimu, vitu kama vile shule, labda vitu kama vile vyuo vikuu na pia shule za sekondari ziweze kuchukua fursa ya kuweza kuwapatia wanafunzi wao nafasi ya kupata ile elimu ya kuweza kukabiliana na majanga kama hizo wakati wote inapotokea. Unajua, wakati mwingi unajua, tuwezi tukasema tunaweza tukatabiri kwamba kuna janga itatokezea, lakini inafaa, ni muhimu zaidi kuweza kujua ni jinsi gani tunaweza kukabiliana naye u huwa zinatokezea, na uwezi ukajua wakati wakati itatokezea so, wakati wote ule ambapo inaweza kutokezea, ni wewe mwenyewe au ni mwananchi mwenyewe anafaa chukua ile nafasi yake kuweza kujua jinsi ataweza kujisaidia mwenyewe. Asante kwa majina. Naitwa nchini Tanzania. Mi niseme tu kwamba kuhusiana na majanga, kinachotakiwa kufanyika cha muhimu sana ni kutoa elimu kwa wananchi. Kwa mfano, nikitoa mfano labda kwenye majanga, kwa mfano, mafuriko kuna watu wanakuwa wanaishi maeneo ambayo tunaona kabisa kwamba haya maeneo ni ya mabondeni. Kwa hiyo sasa, inamaana kwamba hapo kinachotakiwa wananchi wapewe elimu kwamba bwana, inatakiwa hapa maeneo haya ya yatakuwepo ya na athari, kwa sababu kuna utabiri wa hali ya hewa ambao unaujurisha moja kwa moja kabisa kwamba labda mwakaau kutakuwa na mvua kubwa. Kwayo sasa, watu kama hao wanatakiwa wapewe elimu kwamba wanatakiwa wahame. Pia kwa mfano itoa mfano wa janga zingine, kuna majanga mengine ya moto. Majanga kama haya yanatakiwa na yenyewe yatolewe elimu kwamba kunapotokea ili itolewe ile huduma ya kwanza kabla wale wa, wa, wa, watu wa, wa huduma ya, ya moto wanaokuja kuwazima moto. Kuna huduma ambayo inatakiwa itolewe kwanza na watu ambao wapo kwenye eneo husika, kwamba wanatakiwa wafanye nini na nini. Nadhani kama hayo, wananchi wa kizidi kutewa elimu ya namna tofauti tofauti, tunaweza kusaidia sana katika kupambana na majanga ambayo tumekuwa muda mwingine tukisubiri mpaka watu wahusika wafike na mwisho wa siku kujikuta amepelekea athari kubwa kabisa yeah. Natakia kazi njema. Nikiendelea na maoni hayo kwa njia ya maandishi, na soma kutoka kwa Paluku Benezeti kutoka huko Durba, DRC, anaandika: majanga tunayo, serikali ya Congo haioni. Mfano hai ni kwamba tuna Covid 19 hawaoni, ila kukimbilia pesa na kodi hapa na pale. Ndiyo kipaumbele kwa serikali ya Congo. Goligota Magabe Makono yanapatikana Geita, Tanzania, ameandika, inapaswa idara husika iweke mikakati itakayosaidia raia kupata elimu zaidi. Kuhusiana na majanga, Douglas Carrick yeye ya anasema nchi ya Kenya kwa mfano, kama janga la mafuriko, kumekuwepo na utabiri wa hali ya anga ili kutahadharisha wakazi mapema mno. Pia kuna mashirika yasiyo ya kiserikali kama vile Msalaba Mwekundu ukiongozwa naye Abbas Gulet, yametoa misaada kwa waathiriwa na kuhamasisha watu vilevile vile serikali inatenga fedha kupambana na janga kama la njaa, kwa mfano katika maeneo ya kaskazini mashariki mwa Kenya ambapo kuna uhaba huo wa chakula pamoja na maji. Haya ndiyo maoni machache niliyokuwa nayo kwa upande wangu na mkamiti, kwa upande wangu basi naye maoni yake malikwisha. Alexis Kambale kutoka kule DRC sasa mimi naona mwanadamu hawezi kuzuia hatari inayotokana na majanga, kwani uwezo wake ni duni anasababisha haya haya, acheni maandiko yatimie. Francois Xavier Butonge akiwa kule kule DRC anasema nadhani kishatokiwa kufanyika ni elimu ya kutunza mazingira, zipewe kwa hawa wakaji wa hapa duniani. bila shaka, Shukuru Nsekarabanda kutoka kule Bukoba, Tanzania, anasema anaona cha kufanya ni kila mtu kaa tahadhari, pindi majanga yote yanapotokea, tuwe tayari kukabiliana nayo naye Magufuli Jikono Jandama kutoka kule Morogoro, Tanzania anasema elimu itolewe kwa ajili ya kupunguza hizi hatari. Naye Ngeno Collins akiwa Kenya, Kericho anasema serikali inafaa kutenga fedha za dharura kukabiliana na majanga, pia wanafaa kuwapa makazi mapya watu walio kwenye athari ya kuathirika zaidi. Naye Doto Ngolio mkazi wa Galamungi, Mwanza Arafa kikubwa elimu itolewe ndani ya jamii itapunguza sana hatari za majanga. Bila shaka kwako, Mkamiti. Hakika maoni ni mseto kutoka kwa wasikilizaji, ambayo yanatupa muda wa kupumzisha sauti zetu na kusikiliza burudani ya muziki. Leo tunakuchezea wimbo alkoholi kutoka kwa Joeboy. Poa kabisa kibao chake Jo Boy hicho, msikilizaji. Ndio mambo yanavyokwenda kwenye VOA Express kupitia redio washirika ikiwemo kule nchini Kenya, Sauti ya Mwananchi Radio eneo la na Nakuru, Mwenedo redio ya Voi, sasa radio ya Bungoma. Tanzania ni Dodoma FM ya kule Dodoma, bila ya kusahau Nuru FM ya Iringa, Key FM kule Songea, Hits FM Zanzibar, Voice of Africa ya Korogwe Tanga, na kwa DRC unatupata kupitia Radio RNA eneo la Baraka, Redio Manyema Namba a ya Kindu, Redio Racom ya Bunagana, Redio Malaika na Redio Dinamik zinapatikana Lubumbashi, pia live hd radio ya akalo wezi na Redio Baraka eneo la Baraka. Na kutoka meza ya biashara tunaarifiwa kwamba kampuni moja ya Kenya iitwayo Koko, ambayo inauza mafuta aina ya ethanol yatokanayo na mabaki ya miwa, inaendelea kupata umaarufu kwa wateja ambao wanasema mbali na kupunguza uchafuzi wa mazingira, gharama yake ni nafuu, hasa katika kipindi hiki ambapo bei ya mafuta imepanda mno katika taifa hilo la Afrika Mashariki. DMJ Muridhi anayo taarifa zaidi. Katika mji mkuu wa Kenya Nairobi, mmiliki mgahawa Miriam Kamau anaendelea na shughuli zake za upishi, lakini akitumia ya mafuta yaliyozalishwa kutokana na mazao. ni mmoja wa takriban wateja laki mbili wa kampuni ya Kenya ambayo imekuwepo sasa kwa miaka mitatu itwayo Koko. Koko imebadilisha jinsi watu wengi wanavyopika kwa sababu badala ya kutumia makaa, mafuta taa au gesi, sasa wanatumia ethanol <tutu> t wataalamu wanasema kwamba ethanol iliyozalishwa kutokana na mazao inasaidia kupunguza hewa chafu kwa kiasi kikubwa kwa sababu wapishi hawatumii makaa ambayo hutokana na ukataji wa miti. Shirika la Mazingira la Umoja wa Mataifa UNEP linasema kwamba ethano iliyotengenezwa kutokana na mabaki ya miwa inaweza kupunguza gesi chafu kwa kati ya asilimia 40 na 60 ikilinganishwa na, na mafuta yatokanayo na petroli. Wateja pia wanaipenda kwa sababu bei yake ni rahisi kumudu. Faith Moran ni mmoja wa wateja hao. Juhiko na meko mbili, na chukua na wekerea sukuma hapa, na wekerea na ugali hapa ni dakika moja baada ya dakika tano umemaliza chakula yako yote, na imenisaidia sana juu gas, nilikuwa na firi na ngiri moja na koko, nikiwa na mia niko na mafuta Kampuni ya Coco huuza lita moja ya mafuta ya ethano kwa chini ya dola moja ya Marekani, shilingi 77 na senti 83 za Kenya, na kiasi kidogo zaidi ambacho mteja anaweza kununua ni cha shilingi 30 za Kenya. Mafuta taa mjini Nairobi yanauzwa kwa wastani wa shilingi 110 na senti 82 kwa lita huku gesi ya kupikia nayo ikiuzwa kwenye mitungi yenye gharama kubwa Kampuni hiyo ya Koko inatumia vioski mfano wa ATM kuuza bidhaa zake ambavyo vinawawezesha wateja kununua kiasi chochote cha mafuta ya ethano wanachokitaka. Utabiri wa shirika la afya duniani unaonyesha kwamba soko la ethano ni kubwa kwa sasa. Takriban no watu milioni mia tisa barani Afrika hutumia mafuta chafu kupikia, hali ambayo inachangia uchafuzi wa hewa na kusababisha takriban vifo laki tano kila mwaka katika bara hilo, kwa mujibu wa WHO. Serikali ya Kenya imewapa afueni ya kodi wazalishaji wa nishati hiyo ya ethano kutokana na mabaki ya miwa, ambapo hawalipi kodi ya asilimia 16 ya nyongeza ya thamani maarufu VAT, jambo ambalo linatajwa kama motisha kwao na kampuni kama Koko ambayo hutengeneza ethano kutokana na mabaki hayo. Maafisa wa kampuni ya Coco wameliambia shirika la habari la Reuters kwamba wana mipango ya kupanua wigo wao na kuuza bidhaa hiyo kwa miji mingine kumi ya Kenya katika siku za karibuni. Kutoka meza ya biashara, BMJ Murithi, Sauti ya Amerika shukrani sana BMJ Murithi kwa msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Na pia napenda kukumbusha kwamba saa moja na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, ambapo ni saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, usikose kusikiliza matangazo mengine ya VOA Swahili. Naona una muda, unakimbia hebu tuangalie yale yanayotanda au kuvuma katika mitandao ya kijamii ambapo Sande Shomari anatupasha zaidi. Basi moja moja tukiangalia na ujiri kwenye mtandao mbalimbali ya kijamii, Twitter, Facebook, Instagram na kwingineko, ni mwanamuziki wa Tanzania bongo flava Harmonize au Konde Boy mjeshi anaendelea kufanya vitu vyake hapa Marekani akiwa kwenye ziara yake, ameonekana moja studio kubwa hapa Marekani akisema kwamba ameenda kwenye studio hizo A2F kule Miami, Florida ulea, ambayo amekwenda kufanya wimbo na msanii mwingine wa Latin America au Amerika ya Kusini e, baada ya kutangaza kwamba hivi sasa anaandaa albamu nyingine ambayo itakuwa moto kwelikweli. Hatujui itakuwaje, lakini anasema haja izindua baada ya kufanya huo kwenye ukurasa rasmi wa a A2F Studios umetoa waraka wako mkubali Harmonize kama mwana msanii mzuri kutoka Afrika Mashariki, wakisema kwamba huyu ni legendi wa kule Afrika Mashariki. Studio hizo pia ambazo ameenda zimetumika na wanamuziki wengine wakubwa wakiwemo Rihana eh, Asap Rocky na Rick Ross Steph London Burna Boy na wengineo. Kwa hiyo eh, kijana Harmonize anachanja mbuga kwelikweli, akionyesha hizo picha kwenye mtandao wake wa Instagram. Habari nyingine inayosambaa ni ya kusikitisha huko nchini Kenya ambapo mwanariadha Agnes Tirop aliwahi kuhalikisha Kenya katika mbio za mita elfu tano kwenye Olympic amekutwa amefariki nyumbani kwake. Shirikisho la riadha nchini Kenya AK limetuma salamu za rambirambi kufuatia taarifa za kifo cha mwanariadha huyo ambaye ni mshindi wa medali ya shaba katika mbio za mita elfu kumi mwezi uliopita. Mwanariadha huyo alivunja rekodi ya wanawake katika mbio za mita elfu kumi katika mashindano ya Road to Records Race kule Ujerumani. Pia alishinda mashindano ya nyika ya Afrika elfu mbili na kumi na nne Kampala ya Uganda na mashindano ya dunia ya nyika kwa vijana duniani elfu mbili na kumi na tatu huko Poland. Mwenyezi Mungu ailaze roho yake mahali pema peponi, amin. Na kwingineko huko Tanzania, usiku wa kuamkia leo, taarifa zinasambaa kuhusu moto uliotokea kwenye ofisi za Chadema katika mkoa wa Songwe. Wanasema moto huo umesababishwa na watu wasiojulikana, lakini zimamoto lafanikiwa kuzima moto huo wakisema kwamba e, eh, vitu kadhaa vya ofisi hiyo vimeteketea kwa moto na chanzo hakijafahamika. Lakini mkuu wa mkoa wa Songwe amethibitisha kwamba tukio hilo limetokea la kuchoma moto baadhi ya nyaraka mbalimbali zilizokuwemo ndani ya ofisi hiyo ya chama cha upinzani nchini Tanzania cha Chadema. Basi hayo ni baadhi tuyo inayotanda kwenye mitandao mbalimbali. Nirudi kwako mkamiti Kibayasi. Asante sana Sande Shomari kutueleza yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii. Unaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo yanayokujia kutoka hapa Washington DC. Tuangalie swali la leo. Tumekuuliza wewe, msikilizaji, mahakama ya haki ya kimataifa ICJ imetoa uamuzi unaopendelea zaidi Somalia katika kesi ya mpaka wa baharini kati yake na Kenya. Nini maoni yako kuhusu uamuzi huo? Yafuatayo ni maoni kutoka kwenu wasikilizaji. Haya basi, nikiangalia kwa maoni yaliyopata kwenye swali. Naye Kibet Tanui kutoka Eldoret. Anasema swala litaleta mtafaruku, kwani kama hilo la mipaka ikifuatiwa, Kenya itadai eneo lake la upande wa Tanzania na pia Tanzania itadai Msumbiji na haya hayataisha. Mwanaharakati Madata Shindai anasema huu ni uchochezi, mahakama hizi za kimataifa zinazingatia zaidi maslahi ya mataifa ya Ulaya naye Makacha Joshua anasema asante sana kwa muda, sijasikia e, haya mambo, lakini napenda kusema kwamba Somalia inadanganywa na nchi za kigeni, licha ya kuwa inafadhishwa kutoka Kenya na kufaidika. Matawala Hasan anasema Kenya wanajifanyia wagumu kubali kwa sababu ya Somalia, lakini hichi kitu kitaleta matatizo hapa mimi nasoma maoni kutoka kwa Timothe Sira Lunda, yeye ameandika, anataka kuwaambia wandugu zangu wa Somalia na hawa wa Kenya kuwa wapendane wao kwa wao na kusikilizana wao kwa wao, kwani mpaka wa baharini unaweza kuheshimiwa kikamilifu. Kweli hakika maoni yapo mseto, na msikilizaji, basi kuna msemo unasema barabara ndefu haikosi kona. Hivyo basi, VOA Express inajikita hapa kwa wakati huu. Ninawashukuru wote waliofanikisha matangazo haya. Mwelekezi anaitwa Aida Isa, msimamizi ni BMJ Mridhi. Hapa studio nimeshirikiana na Sande Shomari. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Uwe na wakati mzuri na usikilizaji mwema wa VOA Express.