Hii ni idhaa ya Kiswahili so ya sauti Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka mjini Washington DC. Na kukaribisha kusikiliza matangazo ya kumekucha kucha Afrika, ikiwa sasa ni saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki kwa saa kumi na moja alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Jina langu Harizon Kamau na mimi ni Idi Ligongo, ikiwa leo ni Alhamisi Oktoba 14, mwaka elfu mbili na ishirini na moja tunasikika kupitia redio zetu shirika kama vile KFM Songea Tanzania, Voice of Africa ya Tanzania, Korogo ya Tanzania, Chuchu Redio Zanzibar, Global Radio Dar es Salaam, Som FM, Gita Radio, RNA Baraka Fizi DRC, Radio Maniema namba 1 Kindu DRC na UBC Radio Uganda, pamoja na mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Taarifa zetu alfajiri ya leo. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yatangaza zoezi la kuandikisha wanajeshi wapya ili kukabiliana na tatizo la makundi yenye silaha hasa kwenye majimbo ya mashariki. Je, kuna masharti kwa wale wanaokusudia kujiunga na jeshi? Kwa kuingia kwa jeshi inafaa kwa kwanza uwe oh, uh, mkongomani kabisa na umekusha uh, kueneza miaka kumi na nane hadi miaka ishirini na tano na uwe mwenye mwendo mzuri na busara. Na kwenye habari nyingine, shirika la chakula duniani WFP linasema kwamba wakazi wa kusini mwa Madagaskar wanashuhudia kiangazi kibaya zaidi katika kipindi cha miongo minne. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa naye mwenzangu Idd Ligongo. Makundi ya haki za binadamu yameshutumu hospitali za serikali kwa manyanyaso na kulazimisha wajawazito kulipia huduma za uzazi ambazo zinapaswa kuwa bure nchini Msumbiji. Kundi la asasi za kiraia arobaini zilizojiunga chini ya mwamvuli wa Umoja wa Uangalizi wa Wanawake, wiki hii limesema kwamba limepokea ripoti kumi na sita za manyanyaso na usumbufu kutoka hospitali za umma ambazo zinapaswa kuwa bure ndani na nje ya mji mkuu wa Maputo toka kuanza kwa mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Wote ambao wameshindwa kulipia huduma hizo hawakuhudumiwa na wamenyanyaswa, kwa mujibu wa madai ya makundi hayo. Katika taarifa iliyotolewa Jumatatu na kundi hilo la uangalizi, waathirika wamesema walitakiwa kulipa dola 50 ili kupata matibabu. Wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wenye msimamo mkali wamewaua wanakijiji kumi katika shambulizi la msikitini mapema wiki hii magharibi mwa Nijaa katika eneo la Tilaberi, kwa mujibu wa taarifa za wakazi wa eneo hilo za Jumatano. Shambulizi la Jumatatu lilifanyika katika kijiji cha Abankor katika eneo la mpaka wa unaokutanisha mataifa matatu ya Nija, Mali na Burkina Faso. Afisa wa mji wa Bani Bangou ameliambia shirika la habari la AFP uh, kwamba washambuliaji hao waliwasili wakiwa katika pikipiki wakati wa sala za jioni na walioathirika walikuwa ndani ya msikiti ambapo waliuawa. Mkazi wa mji wa karibu wa Tindiwindi alithibitisha kutokea kwa shambulizi hilo na idadi ya vifo. Moja ya kituo cha redio katika eneo hilo kimesema zaidi ya watu kumi waliuawa na kuongeza kwamba shambulizi hilo lilitokea mapema jioni. Shirika la afya duniani WHO Jumatano limesema kwamba limeanza kutoa chanjo za Ebola kwa watu wa mashariki mwa Kongo baada ya kuthibitisha kwamba kifo cha mtoto mdogo siku chache zilizopita kilisababishwa na Ebola. Harrison Kamau anatuarifu zaidi. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, maafisa wa WHO kupitia taarifa wamesema kwamba zoezi hilo litaanza na watu walioko hatarini, wakiwemo wanafamilia wa mtoto aliyekufa pamoja na watoa wa huduma za afya. Taarifa zimeongeza kwamba tayari takriban dozi elfu moja zimewasili mjini Goma, ambao ni mji mkuu wa jimbo la Kivu Kaskazini. Kesi hiyo mpya iliyojitokeza Oktoba 8 inafuatia mlipuko mwingine wa ebola ulioanza mwaka 2018 ambapo ugonjwa huo uliuwa zaidi ya watu elfu mbili kwenye eneo hilo lililokumbwa na ghasia. Wakati wa mlipuko huo, zaidi ya wa wafanyakazi 80 wa WHO waliokuwa wakitoa huduma kwenye eneo hilo walipatikana na hatia za kunyanyasa wakazi kingono. WHO imesema kwamba miongoni mwa maafisa waliotumwa wakati huu ni mtaalamu wa kuzuia unyanyasaji wa kingono. Mtaalamu huyo atafahamisha wafanyakazi wa WHO pamoja na washiriki wengine kuhusu namna ya kujiepusha na tabia zinazoweza kupelekea maovu hayo. Mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus alisema kwamba hakuwa na habari ya tuhuma dhidi ya wafanyakazi wa WHO hadi pale taarifa hizo zilipochapishwa kwenye vyombo vya habari licha yake kutembelea Kongo mara 14 wakati wa mlipuko huo. Tangu tukio hilo, mataifa mengi pamoja na wafadhili wameshinikiza WHO kutathmini tena mfumo wa utoaji huduma za dharura pamoja na kuadhibu wanaopatikana na hatia. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Polisi wa Eswatini wamefyatulia risasi mtu mmoja katika hasia za kundi la waendeshaji wa mabasi ya mjini waliokuwa wakiandamana kutaka mabadiliko ya kisiasa katika taifa hilo dogo la kifalme la Eswatini siku ya Jumatano, ambapo mwanahabari wa AFP ameshuhudia hayo. Yalikuwa ni maandamano mapya kabisa katika taifa hilo ambalo lina utawala kamili wa kifalme, ambalo zamani lilifahamika kama Swaziland, ambapo wanafunzi wamekuwa wakigoma masomo na kuandamana katika kipindi cha miezi iliyopita, hasa mwezi uliopita na kusababisha wanajeshi na polisi kupelekwa katika shule zao. Ghasia za Jumatano zilitokea katika mji mdogo wa Malkens uliopo kilomita 20 magharibi mwa mji mkubwa wa taifa hilo Manzinkin, kwa mujibu wa polisi. Na mahakama ya Algeria nchini Algeria Jumatano imelifuta kundi la kiraia la Youth Action Rally RAJ ambalo limekuwa ni sehemu muhimu ya maandamano ya kudai demokrasia, kwa mujibu wa kundi la haki za binadamu jijini Algiers. Hatua hiyo imefanyika baada ya serikali kulishutumu kundi la RAJ kushiriki katika ghasia za kinyume na sheria za makundi kama hayo na kujichanganya na malengo yaliyomo katika katiba yake. Makamu wa rais wa shirikisho la Algeria la kulinda haki za binadamu ameliambia shirika la habari la AFP kwamba uamuzi wa mahakama ulitolewa kulifuta kundi hilo na kwamba uamuzi huo umekuwa ni kashfa kwa kuwa unaminya demokrasia. Kundi la RAJ linasema uamuzi huo ni mbaya na wenye kushangaza na kwamba wanasheria wake watakata rufaa. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Basi katika taarifa tuliyoipa kipaumbele hivi leo, ni kwamba serikali ya Kongo kupitia jeshi lake imeomba vijana, yaani wavulana kwa wasichana, katika mkoa wa Kivu Kaskazini kujiandikisha na kuingia katika jeshi la serikali ili kuwasaidia kutokomeza waasi wanaotatiza usalama wilayani Beni wanaotakikana ni vijana kutoka umri wa miaka kumi na minane hadi ishirini na tano. Austen Malivika anaripoti zaidi. Wa vijana inafaa waingie wengi, waweze kusaidiana kwa jeshi, tufukuze hao wajambazi. Kanali Ndakala, kiongozi anayesimamia mradi wa kutafuta vijana wanaoingia katika jeshi la Congo FARDC, ambaye tumezungumza naye kwenye laini ya simu akiwa maeneo ya Beni, Kivu Kaskazini, asema kuwa muda umepewa kwa mara nyingine wananchi wa Kongo kuingia katika jeshi hasa vijana wa Butembo, Beni pamoja na Lubero kwa kutumikia taifa lao. Ndio hii tumefanya, tuko kampanye ya rekruteme ya wa vijana wasichana wenye wanapenda kutumikia ya kwabu kwa jeshi. Tumekwisha kulanse hiyo rekrutemet uh, kwa provense nzima ya Nord Kivu na si provense tu ya upeke ni Congo mzima tuko tunafanyisha rekrutemet ya vijana wenye wanapenda kuingizana kwa jeshi. Hatua hiyo imechukuliwa na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuongeza idadi yake ya askari wake kwani siku za usoni wengi watastafu na wengine wameshajeruhiwa ama kufariki dunia wakati wa mapigano katika sehemu mbalimbali. Ni vijana kupigania taifa lao wakijiunga na jeshi la serikali kuliko kujiunga na makundi ya waasi. Ma kwa hizi siisi tumevamiwa na wajambazi, ndiyo wakati wa baba wa, wa, wa, wa vijana inafaa waingie wengi, tuweze kusaidiana kwa jeshi tufukuze hao wajambazi, huku kukiwa masharti mbalimbali mbali. Ndiyo kwa kuingia kwa jeshi inafaa kwa, kwanza uwe oh, uh, mkongomani kabisa na umekusha uh, kueneza miaka kumi na nane hadi miaka ishirini na tano na uwe mwenye mwendo mzuri na busara. Kwa masomo uwe uh, na cheti kama ni uwe na cheti cha sertifika ni kusema, eh, maso ya, ya sita primari. Nimezungumza naye Muhindo Selse, mbunge wa Beni Ruenzori. Kwangu kibinafsi ni jambo ambalo nimepokea kabisa na furaha kubwa, na zaidi sana tena kwenye raia nao ni kitu ambayo ilikuwa ni ya yao kuangalia namna gani wanaweza wakaingia katika jeshi ili waweze kusaidia jeshi letu la Kongo eh, namna gani. Tutakavyo tutakavyokimbiza eh, muhuni adi. Anaendelea kuua watu katika jimbo letu la Kivu Kaskazini. Aloiz Mbayo Mkesa ni mmoja wa vijana mjini Goma. Shie vagene tungependa nashi tuingi mwarme, lakini ile njuu inapusaka. Tusingisa tunaonaka vasoda kwamba vanashikomporte kwamba viko na pigana juu ya desanfra, ile njuu inatuzuiaka kunani kuingia serikali. Ya Kongo ikisema huu ndio muda bora kwa vijana kuonyesha uzalendo wao na kupigania taifa lao, hasa kumaliza uasi maeneo ya Ituri, Beni pamoja na maeneo mengine mashariki mwa Kongo. Hoser malevika, Sauti ya Amerika, Goma. kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika kama vile Redio Muungano Oicha DRC, Redio Progress Bunia DRC, pamoja na RTGL Butembo DRC. Mwenzangu Idli Gongo anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Mkuu wa shirika la afya duniani WHO Jumatano alitoa tuzo kwa marehemu Henrieta Lacks, mwanamke wa Kimarekani ambaye seli zake za kansa zilichukuliwa bila ya idhini yake katika miaka 1950 na kufanikisha matokeo mazuri ya utafiti ikiwemo virusi vya korona kutambuliwa huko na mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus kumekuja ikiwa ni zaidi ya miaka kumi baada ya kuchapishwa kitabu mashuhuri kinachoelezea ubaguzi wa afya kwa Wamarekani weusi wa ambao ulikuwa ugunduzi uliofanikisha kwa seli za mwanamama Lacks na mapambano ya kisheria juu ya matumizi hayo bila idhini yake. Mwanamke huyo alifariki dunia na saratani Oktoba mosi mwaka elfu moja mia tisa na hamsini na moja akiwa na na na mpango wake wa wa kufungua ubalozi mdogo ka mjini Jerusalemu, wakati huu ambapo Washington inarejesha uhusiano na wapalestina na kuahidi kutafuta utatuzi wa uwepo wa mataifa mawili. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken amesema katika mkutano na wana habari Jumatano kwamba Marekani itaendelea na mchakato wa kufungua ubalozi mdogo wa Marekani ikiwa ni sehemu ya kuimarisha ushirikiano na Wapalestina. Marekani inaunga mkono juhudi za kufanikisha amani ya kudumu ya mashariki ya kati, ambapo waziri Blinken aliongeza kusema kwamba Marekani itaendelea kuheshimu na kuboresha nyanja zote za ushirikiano wa Marekani na Israel. Kauli hiyo imetolewa kufuatia mkutano wake na mmoja wa mawaziri wakuu wanaobadilishana wa Israel na waziri wa mambo ya nje wa taifa hilo Yair Lapid na waziri wa mambo ya nje wa Falme za Kiarabu Sheikh Abdullah bin Zayed Al-Nahyan. Kundi ya kutetea haki za watumia bidhaa nchini Malawi yameomba serikali kuchukua hatua dhidi ya ongezeko kubwa la hivi karibuni la bei za mafuta, yakisema kwamba wananchi wa kawaida hawawezi kumudu. Harison Kamau anaisoma ripoti ya Lame Kimasina kutoka mji mkuu wa Malawi, Blantaya. Mapema wiki hii, rais Lazarus Chakwera ameelezea wasiwasi wake kutokana na nyongeza ya asilimia ishirini na mbili kwenye bei za mafuta, lakini akasema kwamba zimesababishwa na kupanda kwa bei za kimataifa. Silvester Namiwa, ambaye ni mkurugenzi wa kituo cha demokrasia na maendeleo ya kiuchumi, anasema kwamba nyongeza hizo zimekuja wakati usiofaa. well, price hike is coming at a time when Malawians are already struggling to make ends meet due to punitive taxes, levies and high... ongezeko hiyo imekuja wakati watu wa Malawi wakiwa wanakabiliwa na hali ngumu ya kiuchumi kutokana na kodi na ushuru wa juu. Hilo limepelekea kupanda kwa bei za bidhaa muhimu kama mafuta ya kupikia, maji, uchukuzi na pia vocha za simu. Namiwa anasema kwamba serikali ingechukua hatua zaidi badala ya kulaumu bei za kimataifa kwa nyongeza hiyo. Anasema kwamba maafisa husika wanahitajika kuondoa kodi za juu zinazosababisha bei hizo kupanda hata zaidi. I'm nasema kwamba kila lita moja ya mafuta nchini Malawi inatozwa kodi sita tofauti. Huu ndio wakati wa kuondoa baadhi ya kodi hizo. Baadhi ya kodi ni za barabara, lakini ukizunguka nchi nzima hakuna barabara zinazojengwa kutokana na fedha hizo. Idara ya kawi nchini humo kupitia taarifa mapema wiki hii imesema kwamba kupanda kwa bei ya mafuta kumetokana na kupanda kwa bei za kimataifa, yakiwa sawa na maelezo yaliyotolewa awali na rais. Idara hiyo pia imetoa sababu nyingine kwamba kupanda kwa bei hizo ni kutokana na kushuka kwa sarafu ya Malawi ya kwacha dhidi ya dola ya Kimarekani na pauni ya Uingereza. Gospel Kazako, ambaye ni msemaji wa serikali ya Malawi, amesema kwamba serikali inafanya juhudi za kuimarisha dhamani ya kwacha. Anasema kwa sasa wanajitahidi kuongeza uuzaji wa bidhaa kwenye mataifa ya kigeni ili kuongeza fedha za kigeni nchini pamoja na kuzuia kushuka kwa dhamani ya kwacha. Kufikia sasa, hakuna maandamano yoyote yaliyofanyika kulalamikia kupanda kwa bei za mafuta, lakini mwanaharakati wa haki za binadamu na miwa anasema kwamba shirika lake huenda likachukua hatua iwapo serikali haitabadili hali, ingawa hakueleza ni hatua zipi wanakusudia kuchukua. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Shirika la chakula duniani WFP linasema kwamba zaidi ya watu milioni moja nchini Madagaskar wanakabiliwa na hali mbaya ya ukame ambao umekuwepo kwa miaka minne kufikia sasa ikitajwa, e, kuwa mbaya zaidi katika kipindi cha miaka 40. Harison Kamau anatuarifu zaidi. Maji yamekuwa kitu chenye dhamani kubwa kusini mwa Madagaskar, ambapo mvua haijanyesha kwa miaka kadhaa sasa ambaye ni mkulima alipoteza mimea yake pamoja na mifugo kutokana na kiangazi kibaya zaidi ndani ya miongo minne. Hatuna maji ya kunywa tena na wala hatuwezi kumudu bei ya maji. Tulilazimika kuuza mifugo yetu ili tuweze kununua chakula pamoja na mahitaji mengine muhimu. Tunahofia maisha yetu. Kama siyo misaada kutoka kwa serikali, tungekuwa tumeangamia tayari. Maelfu ya watu nchini humo wamehama kutoka maeneo yanayoshuhudia kiangazi, wakati wakitafuta chakula, huku shirika la WFP likionya kwamba hali inaendelea kudorora. Ikiwa kama njia moja ya kujikimu, serikali imebuni vituo ambapo akina mama wanafunzwa namna ya kutayarisha mihogo ili wawalisha wanao. Rais wa Madagaskar Andry Rajoelina anasema kwamba serikali yake inajitahidi kukabiliana na hali iliyoko. Tunatoa chakula cha moto na maji kila siku. Tumeweza kufikisha watu takriban elfu arobaini hadi laki moja walau lita moja ya maji kila siku. Mradi wa serikali kwa jina Green Title uliozinduliwa mapema mwaka huu unatoa mbegu, ardhi na mifugo kwa wakulima kama ontobo Programu hiya pia inatoa mafunzo kwa wakulima kuhusu kilimo cha kisasa kinachoweza kustahimili kiangazi. Hayo ni mafunzo muhimu kwa wakulima wa kisiwa hicho ambacho hushuhudia viangazi vya mara kwa mara. Charles Bolico ni mratibu wa shirika la chakula ulimwenguni nchini Madagaskar. tunatoa mafunzo mapya ya kilimo kwa kuzingatia uhaba wa maji, ili tuweze kupata mazao licha ya mazingira yaliyopo. Hicho kinaitwa kilimo cha kisasa. Jopo la kimataifa kuhusiana na mabadiliko ya hali ya hewa linasema kwamba viwango vya joto kusini mwa Madagaskar vinapanda maradufu kulinganishwa na maeneo mengine ulimwenguni. Kwa wakulima kama Untobo, vita dhidi ya kiangazi vingali ngali mbali kushindwa. Basi kabla ya kutamatisha matangazo ya Kumekucha cha Afrika hivi leo, huu hapa muktasari wa habari. Makundi ya haki za binadamu yameshutumwa hospitali za serikali kwa manyanyaso na kulazimisha waja wazito kulipia huduma za uzazi, ambapo zinapaswa kuwa bure. Kundi la asasi za kiraia 40 zilizojiunga nchini ya mwamvuli wa Umoja wa Uangalizi wa Wanawake wiki hii limesema kwamba limepokea ripoti 16 za manyanyaso na usumbufu kutoka hospitali za umma ambazo zinapaswa kuwa bure ndani na nje ya mji mkuu wa Maputo toka kuanza kwa mwaka wa 2021 nchini Msumbiji. Wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wenye msimamo mkali wamewaua wanakijiji kumi katika shambulizi la msikitini mapema wiki hii magharibi mwa Nijar katika eneo la Tilaberi kwa mujibu wa taarifa za wakazi wa eneo hilo za Jumatano. Shambulizi la Jumatatu lilifanyika katika kijiji cha Abankor katika eneo la mpaka unaokutanisha mataifa matatu ya Nijar, Mali na Burkina Faso. Afisa wa mji wa Banibangu ameliambia shirika la habari la AFP kwamba washambuliaji hao waliwasili wakiwa katika pikipiki wakati wa sala za jioni na walioathirika walikuwa wali ndani ya msikiti ambapo pia waliuawa. Polisi wa Eswatini wamefyatulia risasi mtu mmoja katika ghasia na kundi la waendesha mabasi ya mjini walikuwa wakiandamana katika mabadiliko ya kisiasa katika taifa hilo dogo la kifalme la Eswatini siku ya Jumatano ambapo mwanahabari wa AFP ameshuhudia ya hayo. Yalikuwa ni maandamano mapya kabisa katika taifa hilo ambalo lina utawala kamili wa kifalme ambalo zamani lilifahamika kama Swaziland. Na wanafunzi wamekuwa wakigomea masomo na kuandamana katika kipindi cha mwezi uliopita na kusababisha wanajeshi na polisi kupelekwa katika shule zao. Mahakama ya Algiers nchini Algeria Jumatano imefuta kundi ya la kiraia la Youth Action Rally RAJ ambalo limekuwa ni sehemu muhimu ya maandamano ya kudai demokrasia, kwa mujibu wa kundi la haki za binadam. Hatua hiyo imefanyika baada ya serikali kulishutumu kundi la RAJ kushiriki katika ghasia za kinyume na sheria za makundi hayo na kujichanganya na malengo yaliyo katika katiba yake. Na mkuu wa shirika la afya duniani WHO Jumatano alitoa tuzo kwa marehemu Henrietta Lacks, mwanamke wa Kimarekani ambaye seli zake za kansa zilichukuliwa bila ya idhini yake katika miaka 1950 na kufanikisha matokeo mazuri ya utafiti ikiwemo za virusi vya korona kutambuliwa. Huko na mkuu wa WHO Dr Tedros Adhanom Ghebreyesus kumekuja ikiwa ni zaidi ya miaka kumi baada ya kuchapishwa kitabu mashuhuri kinachoelezea ubaguzi wa afya kwa Wamarekani weusi wa ambapo ulikuwa ni ugunduzi uliofanikisha e, kwa kutokana na seli za mwanamama huyo Lax na mapambano ya kisheria juu ya matumizi hayo bila ya idhini yake. Hapo ndipo tunatamatisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Usikose kusikiliza matangazo yetu ya VOA express hapo saa kumi na nusu jioni majira ya Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha, msimamizi Adija Riami, producer Jumbe Hamza, mimi jina langu Harrison Kamau na nimeshirikiana naye Edli Gongo, kwa pamoja tukikutakia asubuhi njema. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Marekani itachangia karibu dola milioni 180 kama msaada wa ziada kwa mzozo binadamu, wa kibinadamu unaowakabili wa Rohinja ndani na nje ya Bama na pia kwa wakimbizi wa Rohinja na jamii zilizoathiriwa katika nchi jirani ya Bangladesh. Mwishoni mwa Septemba mwaka jana, balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield alitoa tangazo hilo na hiyo ikaifanya jumla ya mchango wa Marekani kwa mgogoro wa kibinadamu wa Rohingya kuwa zaidi ya dola bilioni 1.5 tangu mwezi Agosti mwaka 2017 wakati zaidi ya Warohingya 740,000 walilazimishwa kukimbilia usalama katika eneo la soko liitwalo Cox Bazar nchini Bangladesh kutokana na mauaji ya kimbari na unyama mwingine mbaya na duluma katika jimbo la Rakhine la Bama. Msaada huu utaokoa maisha, alisema Balozi Thomas Greenfield. Utaleta ulinzi, makao, chakula, maji safi na salama ya kunywa, huduma za afya na msaada wa kisaikolojia. Utasaidia katika maandalizi ya majanga na misaada ya covid-19 kwa Warohinja na utaimarisha upatikanaji wa elimu na mafunzo ya ustadi kwa Warohinja walio nchini Bangladesh. Balozi Thomas Greenfield alisifu serikali ya Bangladesh na watu wake ambao walisema wamechukua jukumu kubwa katika kuwakaribisha wakimbizi. Msaada wa kibinadamu wa Marekani pia unawafikia zaidi ya watu 472,000 walioathiriwa kama wenyeji wa wakimbizi hao nchini Bangladesh. Katika taarifa kwa vyombo vya habari kuhusu ufadhili wa ziada wa Marekani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje Ned Price alisisitiza haja ya jumuiya ya kimataifa kuendelea kujitolea katika kushughulikia na kutatua mgogoro huo. Yeye pia aliwasifu watu na serikali ya Bangladesh kwa kusaidia wale ambao wanatafuta kimbilio katika nchi yao. Hata hivyo, aliongeza kwamba msaada zaidi unahitajika. Tunawahimiza wafadhili wengine kujitokeza sasa na fedha za ziada ili kuendeleza na kuongeza msaada wa mzozo kwa wakimbizi wa jimbo la Rakhine Rohingya. Rais alisema kuwa wengi wa wale walioongoza mapinduzi ya kijeshi katika nchi ya Bama mnamo Februari mwaka huu ni watu wale wale ambao wanahusika na unyanyasaji dhidi ya Warohingya na vilevile vile unyanyasaji na ukiukaji mwingine wa haki za binadamu dhidi ya washiriki wa vikundi vingine vya makabila na dini. Mamlaka ya kijeshi lazima isitishe hasi ya mara moja, iwaachilie wale wote waliokamatwa bila haki irudishe Burma kwenye mkondo wa demokrasia na itekeleze makubaliano matano ya ASEAN, alisema. Tunatoa wito pia kwa serikali kuruhusu ufikiaji wa watu wanaohitaji misaada ya kibinadamu kwa haraka, pamoja na utoaji wa msaada muhimu wa COVID-19, alisema Price. Hiyo imekuwa ni tahariri iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.