Karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji pote pale ulipo, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukipekuapekua na kuchambua na kuopa uchambuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Na leo katika sehemu ya kwanza ya kwa undani tunamulika hapa Marekani, ambapo Rais Joe Biden amekutana na mwenzake Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya, akiwa ni kiongozi wa kwanza barani Afrika kukutana na Biden tangu achukue madaraka, na kuzungumza masuala mbalimbali ya kikanda Afrika Mashariki, ikiwa pamoja na mambo ya kiuchumi na kiusalama. Na katika sehemu ya pili tutamulika hali ya COVID katika eneo zima la Afrika Mashariki na kati pamoja na maziwa makuu. Fuatana nami, hii ni Kwa Undani. Jina langu ni Sandei Shomari. Moja kwa moja basi, tuanzia hapa Marekani, ambapo rais Joe Biden amekutana na mwenzake rais Uhuru Kenyatta wa Kenya, akiwa ni kiongozi wa kwanza barani Afrika kukutana na Biden tangu yachukua madaraka. wite walisema kwamba wawili hao wajadili juhudi za kutetea demokrasia na haki za binadamu, kuendeleza amani na usalama, kuharakisha ukuaji wa uchumi na kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Kenya hivi sasa inashikilia urais unaozunguka wa baraza la usalama la Umoja Mataifa mwezi huu. Marekani na Kenya kwa muda mrefu wameshirikiana katika masuala ya kiuchumi kiusalama, ikiwa ni pamoja na kupambana na ugaidi. White House imesema hii leo mkutano huo ni sehemu tu ya ahadi ya rais Biden aliyoitoa wakati ya mazungumzo kwa njia ya simu mwezi Februari mwaka huu kuhusu ushirikiano na bara la Afrika katika hali ya kuheshimiana na usawa. Kati ya mengine pia, Biden na Kenyatta wanajadili hali ya uwazi, uwajibikaji, mifumo ya fedha ya ndani na nchi na ya kimataifa. Viongozi wawili pia wanajadili juhudi za kulinda demokrasia, haki za binadamu, kuimarisha amani na usalama, wakati ambapo Marekani inatafakari kuiwekea vikwazo zaidi serikali ya Ethiopia. Wawili hao pia wamejadili juhudi za kuongeza kasi ya ukuaji wa uchumi na kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Kuzungumzia kuhusu ziara hii ya Rais Kenyatta hapa Washington DC, tunajiunga na mchambuzi wa siasa za kimataifa Abdulahi Boru akiwa mjini Washington DC kueleza nini kimetarajiwa na umuhimu wa mkutano huu wa rais Kenyatta na Joe Biden kwa kanda ya Afrika Mashariki kwa jumla. Cha msingi ni kwamba Marekani na Kenya imekuwa na uhusiano bora na ushirikiano wa kidiplomasia kwa muda mrefu. Hii inatokana na kuwa Kenya imekuwa katika mstari wa mbele kutafuta amani na uhusiano bora katika kanda ya Afrika Mashariki na hususan upembe wa Afrika ambapo kumekuwa na mapigano kwa muda, ukizingatia kwamba nchi ya Kenya ndio ilikuwa eneo ambalo makubaliano ya ya kuunda serikali ya South Sudan Kusini. Kama tunavyozungumza serikali ya Somalia, juhudi ya kuwapatanisha viongozi katika nchi hiyo ilifanyika nchini Kenya. Kando na hayo, nchi ya Kenya ina wanajeshi wake katika nchi ya Somalia kupambana na kundi la kigaidi la Al-Shabab. Wiki hii itakuwa ni muongo mmoja tangu Kenya itume wanajeshi wao pale, na kwa hiyo Kenya na uhusiano uhusiano wa Kenya na Marekani katika nyanja hiyo ya amani na usalama. Kando na hayo, masuala ya haki za kibinadamu, maendeleo na mabadiliko ya tabia nchi Hivi ndivyo vitu ambavyo vimechangia uh, mkutano huu uwe -uwe na mkondo mpya kuhusu, khususan na swala zima la usalama kule kaskazini mwa Kenya, Ethiopia, ambako ndiko mambo yanaendelea hivi sasa. Naamini hayo yanapewa kipaumbele kikubwa sana, pengine nafasi ya Kenya, Rais Kenyatta, na hivi sasa akiwa ndo amechukua uongozi kwenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, hayo yote yatakuwa kipaumbele. Masala ambayo nimetaja hapo awali ni masala ambayo ni ya kihistoria, lakini sasa tunavyozungumza taifa kubwa kama uh, uh, Ethiopia ambayo ina watu takriban milioni mia moja na na katika um, wiki, wiki zijazo mapigano kati ya serikali ya Ethiopia na, na, na kundi la Tigray Defence Forces litakuwa imefikia Uh, mwaka mmoja mapigano hmm, um, hayo uh, hayo, Umoja wa Afrika, Umoja wa Mataifa umejaribu kutafuta suluhu, sawa na nchi ya Marekani ambayo imesema uh, hakuna njia mbadala kando na uh, suluhisho ya, kius, uh, ya, ya, ya kisiasa. Kwa hiyo Kenya kuchukua nafasi ya mwenyekiti uh, wa Baraza la uh, Usalama la Umoja Mataifa itakuwa ni, juku, itakuwa ni fursa kubwa sana katika kujaribu kutafuta suluhu kwa suala hili, lakini ningependa kusema kwamba itakuwa ni vigumu sana kwa kuwa muda wa Kenya kuwa uh, kuchukua wenyekiti utakuwa ni mwezi mmoja, na kama juhudi za haraka zitachukuliwa, utatua swala la Ethiopia na Tigrai, itakuwa ni vigumu kidogo. Na pengine hivi sasa tunazungumza wakati ambapo tunafahamu rais wa Kenya ameelezea kutokubaliana na maamuzi ya mahakama ya haki kuhusu mzozo wa Kenya na Somalia. Hilo nalo je, lina nafasi gani e, katika swala zima la mazungumzo yao na Kenya kwa jumla? Itakuwa ni swala ambalo litajadiliwa bila shaka lakini, kama kama kama, kama, kama uh, taifa Kenya na Somalia wana uhusiano wa kipindi kirefu, na kesi hii kupelekwa katika mahakama hiyo ili, ilitokana na upungufu kwa upande wa Kenya kuchukulia swala hili nzima uh, katika muda wa mwaka elfu mbili kumi na nne na kumi na tano, ndiposa Somalia haikuwa na iliwajibika kupeleka uh, swala, swala nzima la Mzozo huu katika mahakama hiyo lakini sasa uh, kwa mtazamo wangu mimi, Kenya na Somalia hawana budi ila kuketi chini na kufikiria njia mbadala, kwa kuwa mahakama imetoa uh, uamuzi wake na hakuna mahali ambapo utaweza kukata rufaa. Kutokana na uamuzi huu, Kenya itawajibika ichukue hatua mbadala na hakuna hatua mbadala. Hatua mbadala yenyewe ni kuketi chini na kujadiliana na kutatua suala hilo, kwa kuwa mpaka huu hautabadilika katika muda wa sasa. Kando na uh, uh, mahakama kutoa uamuzi wao, mahakama haina uwezo wa kushurutisha nchi hizi mbili kuhakikisha watafuatilia uamuzi huo. Kwa hiyo, itabidi mataifa haya mawili yakae chini na yaweze kutatua mgogoro uh, huo. Hivi karibuni tunafahamu kwamba rais wa Kenya Uhuru Kenyatta alitajwa kwamba anamiliki mtandao wa makampuni ya nje wenye thamani ya mamilioni ya dola e, na hizi ni kati mawaita, jee, jadili, wazi, ya ajenda ambazo zimetangazwa mkufuatilia. Je, pengine kuwajadili uwazi uwajibikaji kwenye mifumo ya fedha katika mambo ya maswala ya kitaifa na kimataifa, nini kitarajiwe hapa? Kwa mtazamo wangu, masala haya yatajadiliwa kwa kuwa serikali ambayo ya, uh, ya, ya, ya, inaongozwa na rais Biden imekuwa katika mstari wa mbele kuhakikisha kwamba masala ya kuwa na uh, makampuni na, na, na, na, na benki ambazo ni za fiche fiche hazikubaliki. Wao wanaamini kulikuwa na uwazi katika masala nzima ya, ya, ya, ya pesa na fedha na kutajwa kwa rais itakuwa ni mojawapo ya swala ambalo litakuwa ni swala nyeti, lakini kwa mtazamo wangu hata kama hawataiangazia hawata Uh, kwa, kwa upana na marefu itagusiwa tu, lakini rais mwanzo wakati nyaraka hizo zilipotoka alisema hii ni fursa nzuri, na alikaribisha hatua hiyo, akisema kwamba itapeana uwazi, kwa kuwa sio yeye peke yake ambaye anamiliki ana, uh, uh, makampuni, kuna watu tu wengi. Lakini nikiangalia matamshi yake baada ya hapo ni kama imebadilika, kwamba yeye anasema hii si hatia, sheria inaruhusu. Si sheria peke yake, kuna watu ambao wanahoji, je, kama rais mwenyewe haamini mamlaka ya ushuru nchini, kama rais mwenyewe haamini benki nchini Kenya na ye, yeye na familia yake uh, wanamiliki benki moja nchini Kenya, je, mtu wa kawaida mbona alipe ushuru? Je, mtu wa kawaida mbona awe na benki nchini Kenya? Asante sana bwana Abdullahi Boru kutoka Washington DC, kuzungumza na Sauti ya Amerika. Tumekamilisha basi sehemu ya kwanza ya Kwa Undani, twende katika sehemu ya pili. Na na katika sehemu ya pili ya Kwa Undani tunamulika hali ya COVID-19 katika eneo zima la Afrika Mashariki na Kati pamoja na Maziwa Makuu lakini wakati huo mpango mpya wa shirika la afya ulimwenguni WHO unaendelea barani Afrika ili kugundua haraka maambukizi ya COVID 19 na kuzuia kusambaa, pamoja na milipuko ya baadaye ya ugonjwa huu hatari. WHO ina ripoti zaidi ya visa milioni 8.4 vya COVID 19 barani Afrika pamoja na vifo laki mbili elfu kumi na nne walakini wachambuzi au uchambuzi mpya unaonyesha kwamba ukubwa wa wajanga kwenye bara hilo bado haujathaminiwa sana, lakini upande wa afrika Mashariki kiwango cha maambukizi kinaonekana kupungua. Je, nini siri ya mafanikio? au ni wimbi kupungua? au hatua zipi zimesaidia? Huko Rwanda, kwa mara ya kwanza, serikali ya nchi hiyo imeregeza zaidi masharti ya kupambana na korona kwa kuondoa masharti ya kukaa karantini kwa muda wa saa ishirini na nne kabla ya kuanza kutembea nchini humo. Serikali pia inasema imechukua uamuzi huo kwa sababu inaonekana kiwango cha maambukizi ya korona kimeshuka maradufu. Wizara ya afya nchini humo imetangaza kwamba sasa na kiwango cha maambukizi kimepungua kwa asilimia sifuri nukta sita na katika hatua nyingine, serikali nchini humo imetangaza kwamba wasafiri au msafiri yeyote anayeingia ya Rwanda akiwa na hati inayoonyesha kwamba alipata chanjo ya korona kule anakotoka hatatakiwa tena kukaa karantini ya saa 24 na badala yake atatakiwa tu kuchukula vipimo vya kawaida dhidi ya korona na kisha kuruhusiwa kuendelea na shughuli zake. Na tukielekea huko nchini Kenya na Tanzania, hali inatajwa kuonekana pia kuwa na maendeleo ya kupungua kwa ugonjwa huo. Upande wa Tanzania nimezungumza na Dr. Shadrack Mwaibambe, rais wa chama cha madaktari nchini humo, na kwanza anaeleza hali ilivyo kwa sasa. Kama inavyojulikana wazi kwamba kwamba hizi hizi covid huwa zinaenda kwa wave, kulikuwa na first wave, kulikuwa na second wave, kulikuwa na third wave, kwa hiyo haijatokea wave ambayo imeunganika kwa watu wanapokuwa wamechukua tahadhari zile za msingi, wevu inashuka, yale maambukizi yanashuka. Hata kweli mwanzo, wevu inapoanza, watu kama wanakuwa na hali fani ya kutokuamini kwamba kweli kuna ugonjwa au ugonjwa haupo, na kinachochangia sana watu waamini vive ni utoaji wa takwimu na na misiba tu ya mfululizo, watu malalamiko ya hapa na pale kwamba labda hospitali fani wamepungukiwa oksijeni, hospitali zimejaa na misiba ya hapa na pale, hiyo ndio inaashiria kwamba kuna wevu na, na kuna ugonjwa huko kwenye peak, lakini hivyo vitu vinakuanza kuondoka sasa. Yani hatusikii company ya namna hiyo wala misiba ambayo ilikuwa ya mfululizo inakuwa haipo. Ni dalili moja wapo tu kwamba wevu, yani kama vile inaenda ina decline, ina yani, yani, inapungua inaelekea kuisha hii wevu. Lakini vile vile takwimu za serikali ambazo zitatoa zilishatoa kwa ujumla, lakini kwa siku za karibuni apo hawajatoa siku za karibuni kuonyesha kwa kwamba maambukizi mapa ni yapi? Maana kuna ya ujumla ambayo inaanzia tangu hiyo wevu ya mara tatu ilivyokuja watoa takwimu kwa ujumla wamefariki watu wangapi, lakini kwa siku za karibuni, labda kwamba ndani ya wiki mbili zilizopita au ndani ya mwezi mmoja uliopita, maambukizi yalikuwa haya, hii takwimu hatuna, lakini tu kwa tunasema ni anecdotal -an data, yani zile takwimu ambazo sio rasmi, kwa kuangalia tu mazingira, yani kwa kuangalia tu eni makazi ya watu, yani hali halisi ya maisha ya watu, unaona kwamba maisha ya watu wamesharudi, na wala hiyo misiba wala malalamiko wala kekwenye mitandao ya kijamii kwamba kuna jambo kama hii, inaona kwamba halipo na wengi tu hata hata kwenye mabaa, sehemu za mikusanyiko, watu wanazidi kujiachia kama vile hakuna wevu, lakini ni viashiria mojapo kwamba wevu hakuna. Sio kwamba hakuna, imepungua kwa kiasi kikubwa. Lakini jambo lingine, imesema mafanikio makubwa ambayo yapo ni upande wa chanjo. Chanjo chanjo, mwitikio wa chanjo mwanzo ulikuwa ni mzuri mno, lakini tukaona kwamba huo mwitikio mzuri ni kwa sababu kuna watu ambao walikuwa tayari walikuwa wanasubiria chanjo, walishaelewa umuhimu wa chanjo wa na walikuwa wanasubiri wa chanjo zifike tu wachukue hatua ya kwenda kuchanja. Lakini baada ya hapo, ikatokea kwamba watu tena hawaendi mwamko wa mwitikio wa watu huenda kuwa mdogo hapo. Ambacho kilionekana ni kwamba watu bado hawajapata elimu. Ilionekana kabisa kuna kundi kubwa la watu ambao hawajafanya maamuzi, ambao kwa kweli inahitaji elimu ya kina. Lakini niseme tu kwamba juhudi za serikali zimekuwa kubwa sana, kuanzia kupitia wakuu wa mikoa, wakuu wa mikoa, wakuu wa wilaya, mpaka chini kabisa kule, wamejitokeza kutoa elimu sana, mpaka magerezani mpaka sehemu zote za kuingia mikusanyiko ya watu ambao sekta isiyo rasmi, wanatoa sana elimu ya chanjo. Kwao mwitikio umekuwa mkubwa, hata ule uwiano wa chanjo ambao ulitolewa kwa baadhi ya mikoa, saa hizi waziri wa afya akasema kwamba kwa mfano mkoa kama Kagera wameishiwa chanjo, yaani maanake zile chanjo ambazo zilitolewa kwa kunganisha na uo uwiano, chanjo zimeshaisha kwao. Mwitikio ni mkubwa, na hichi jambo lazima liwe endelevu. Sawa kabisa. Kwa hiyo pengine, Dokta, unaweza ukasema kwamba kutokana na sasa hivi kumekuwa kumeonekana hakuna kuonekana kama wimbi Eh, labda hatari iliyopo ni kwamba watu wanaweza wakajisahau. Au wito wako ni nini kwa wakazi, wakati hali kama hii inaendelea? Hatari ipo, hatari ipo, umeongea vizuri. Hatari ipo kwa sababu kama tulikuwa na wimbi la kwanza, likaja wimbi la pili, likaja wimbi la tatu, kuna uwezekano iko sasa wimbi la nne likaja, na imeshaonekana, imeshaonekana kabisa kwenye wimbi la tatu, kirusi kimebadilika kwao, hatuwezi kujua kama itatokea wimbi la nne, kirusi kiweza kikabadilika zaidi, kikawa kikali zaidi, kwa umuhimu wa kuchukua tahadhari kwamba watu watu watu, tusijisahau ugonjwa huu haujakoma kwa Ko, njia pekee iliyopo ni ile njia ambayo ni bora zaidi ya kujikinga ambao ni chanjo. Tumepata chanjo zingine milioni moja kama na elfu sitini na nane. Watu wajitokeze kuchanja, wasipuzie, wasubiri mpaka mabaya ya wakute, wasubirie mpaka historia yenye huzuni iandike katika maisha yao kwamba tumepotelewa na baba, tumepotelewa na mama, tumepotelewa na mke wangu, tumepotelewa na mme wangu, wasubirie mpaka historia ambayo iandike ndo wagundue umuhimu wa chanjo wajiadhari wachukue tahadhari mapema, na tahadhari kubwa ambayo kuchukua ni kuchukua hatua ya kwenda kuchanja. Saa hizi elimu imeshatolewa sana, sehemu kubwa ya maswali ambayo watu walikuwa na wasiwasi nayo yameshajibiwa na yanazidi kurudiwa kujibiwa, lakini bado wale ambao bado hawajaridhika bado wanadukuduku. Saa hizi vyombo vya habari vingi sana zimejitokeza, hata nyie wenyewe nafikiri hata kuniuliza hio swali ni semo, yapo za kuelimisha jamii kwamba wajitokeze. Saa hizi chanjo zipo, hata zie milioni moja za kwanza karibia zinaisha, lakini zimeingia zingine hizo Sinopharm kutoka chanjo za China, ka watu wajitokeze, watu wa chanjo wasubirie mpaka mabaya ya wakute. Mimi naona chance kubwa ya wimbi lingine kutokea ni kubwa mno, na especially tunapoelekea mwezi wa kumi na mbili kwa sababu hata wimbi la kwanza lijianzia mwezi wa kumi na mbili wimbi la pili lijanzia mwezi wa kumi na mbili tokea mwezi wa kumi na mbili wa kumi na moja wa kumi na mbili wimbi la pili katikati mwezi mwezi wa wa kwa limetokea katikati mwezi. Asante sana Dr Shadrak Mwaibambe, rais wa chama cha madaktari nchini Tanzania. Na huku nchini Kenya, hali ilivyo kwa sasa inaendelea kuonekana upungufu pia wa, wa maambukizi. Dr Ted Devji ni mkuu wa baraza la madaktari nchini Kenya, KMPDU, anaeleza hali hiyo ya kupungua wa kesi za ugonjwa nchini humo Asema kuwa na ile reporting cases zimeanza kupungua, ikuendelea zile positivity rates ambazo zinaonekana kwa imerudi chini kulingana na zenye ilikuwa po hapo awali, ambao tulikuwa na more than 1000 cases au 800 cases, sahizi zimekuwa karibu 100 ama 70 something, so ilikendelea kuendelea ambao zinafanya hii reduction kwanza kuna ile testing imekuwa ndio imefungua sample box wakati huu unafanywa testing, si si mi kama hapo awali. Kitu ya pili, pia kuna hiyo vaccine, watu wanaona kuchukua vaccine zaidi kwa wakati huu. Tuko na takriban milioni sita ambao wanakumekwa na kwa sababu ya atumekuwa vaccinated 4 million and uh, 3.5% fully vaccinated. So I think hiyo pia imesaidia kwa kupunguza uh, corona, but hatuwezi sema kuwa hatu hatuna uwezo hakuta kuwepo na ile wevu ingine ya tano, kwa sababu the numbers that have been fully vaccinated are still very low and they, as well as the as much as there is reopening, so kunao hiyo ule wa lingine wakuwa na wevu wa tano, ndio tuta hatuta filia maanani ku- kufota zile mesho za ministry of e ambayo zilikuwa zimetolewa, ndiyo na pengine daktari, kwa sababu hiyo wengine wanasema kwamba kuna mawimbi yanakuja, moja, mbili, tatu au vilevile vile, kuna hali ya kuchukua yeah, tahadhari sasa. Labda kwa upande wa Kenya, kipi ambacho kimeonekana kusaidia, na wito wako ni nini? Kitu moja ambayo watu wamezingatia zaidi ni kuwa hizi za kuchukua vaccine kuwa unatokana na upungufu wa wa wa, wa, wa corona. Mimi nimesema pia ni testing pia ndio chini, na pia watu watu ambao kwa na sasa merudi merudi merudi. Kwa hivyo hiyo control ambayo inatokea wakati huu ni kulingana na ile wa wa raia wa kuchukua zile measures ambazo zilikuwa zinakuwa in place, lakini ikiwapo serikali haita vaccinate ile milioni kumi ambao wako na plan naye ama kutovaccinate ile 30 ile tu 2.7 milioni wana plan benefit pia, then we cannot ya hiyo virusi. So I think it all about kuna issue eh, ni imbalance ile kuendesha kwa forbinet na pia kuchukua zile intramuscular code kuchukua ile siku na siku na ile kutambaa kwa corona. Na pengine daktari, yeah, kwa sasa unaweza kusemaje kuhusu swala la chanjo? Zipo za kutosha na je, watu wameamka kuzipokea au mna tatizo la watu kukubali pia kupiga chanjo na hali iko vipi kwa chanjo kwa jumla? Kwa kweli hiyo na, na na, na, na, na, na kwa mahali to hiviatnaat chanjo ambao ni ambao kwa imenunua ile plan ya serikali ya kununua chanjo milioni kumi na tatu kutoka Johnson and Johnson itasaidia katika yale ya hali ya chanjo, na upande mwingine pia wananchi wamekuwa na hizo. Asante sana Daktari Atela Devji kutoka kule nchini Kenya. Na nchini Uganda kuna changamoto za usambazaji wa chanjo, ingawa pia kuna tajwa kupungua kwa kesi za ugonjwa huo. Mwandishi wa kujitegemea John Kabego naungana naye akiwa pale Kampala na anaeleza hali kwanza inavyoendelea kwa sasa. Naam, uh, bila shaka hali inavyoendelea hapa kuhusiana na maambukizi kuna habari uh, uh, uh, zote zilizopo kutoka wilaya mbalimbali mbali za taifa Ina, inaonyesha kwamba kuna upungufu mkubwa wa visa vya maambukizi na vilevile vifo havitokee tena kama ilivyokuwa kule nyuma. Hiyo ni hatua kubwa sana ambayo sasa imewatia moyo waganda wa wengi wakiona kwamba watu wakiendelea labda kuzingatia yale maagizo ya wizara ya afya ya kuzuia maambukizi, maambukizi yanayoweza kutokomea kabisa na biashara zote zikarejea, watu wakarudi katika maisha ya kawaida na vilevile vile tumeona kwamba wanasema Uganda zaidi ya chanjo milioni 5.6 za Covid bado ambazo zimeletwa kwa misaada zimekaa kupatikana, ingawa kuna watu wachache sana ambao wamepewa chanjo. Sasa labda cha kuelezea kwamba sasa hivi e, pengine nini ambacho unakiona kutokana na kwamba chanjo zimeletwa lakini sio zote zimepewa kwa Waganda, na kitu gani ambacho unafikiri e, kinaendelea kwa sasa kwa upande huo? Kwa hivi tukiangalia chanja ambazo let ya hivi karibuni, kwa kufanya kweli tathmini, inaonekana ni dhahiri kwamba katika chanjo zilizokuwa zimepewa na ser kwa serikali ya Uganda kutoka nyuma kule, uh, kulikuwepo uzembe wa kutumia chanjo hizo. Maanake watu wengi hawakuwa wameitumia. Walipozisambaza kwenye wilaya mbalimbali mbali, wilaya hizo hazikuchukua hatua na kuanza kuzitumia, ikimaanisha kwamba wakati walipoleta chanjo hivi karibuni hizi milioni tano zikitarajiwa kutumiwa na wa watu milioni tano tayari kulikwepo chanjo ambazo wizara haikufichua ikasema ilikuwa ngapi, kwa kuzingatia yale aliyosema Rais Museveni alipokuwa akihutubia taifa katika hotuba yake ya mwisho, alipoagiza makamishna ambao hawakutumia dawa hawakutumia chanjo hizo hawakuchagiza watu kutumia chanjo hizo wafutwe kazi. Hizo zilikuwepo tayari na hatua ikachukuliwa. Kwa mfano, siku Jumapili iliyofuata ukio kutokana na hotuba ya rais, watu zaidi ya elfu saba walichanjwa siku moja katika jiji kuu la Kampala pekee, na hatua zikaendelea kuchukuliwa katika wilaya mbalimbali kwa ngazi ya wilaya. Maanake kumekuwepo progress, lakini kutokana na uwepo wa chanjo zile za nyuma ambazo ilikuwa bado hazijatumiwa na hii bado haijasajili mafanikio makubwa. Hiyo ni hatu, ni jambo, hilo ni jambo la kwanza. Um, la pili ambalo inaweza kuzungumzia ambalo limezuia uh, watu wengi kutopata chanjo ni ili watu kujivuta, maanake hawaamini kwamba chanjo hiyo ni salama kwao. Um, a, u, u, bado wanafikiri chanjo hiyo haitakuwa salama kwao, inaweza kuwa na madhara kiafya, inaweza kuwa na madhara huku wengine wakifikiri inaweza kuwa ma na, na madhara ya kiroho. Kwa mfano wale wa imani ya Kiadventiza nayo akubaliana na, na Biblia. Kwa hiyo hiyo imekuwa changamoto kubwa kiasi kwamba wilaya mbalimbali zimeanza kutumia mbinu tofauti. Shukran sana John Kibego kutoka kule Uganda na msikilizaji kufikia hapo ndio tunakamilisha kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba wote walioshiriki matangazo haya msimamizi khadija rami mwelekezi saida hamduni na washukuru washiriki pia kutoka nchini kenya Dr. Atela Devji na kutoka nchini tanzania Dr. Shadrack mwaibambe rais wa chama cha madaktari nchini humo na mwandishi john kibego kutoka uganda Hali kadhalika mchambuzi wa siasa za kimataifa Abdullahi Buru kutoka hapa Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Kwa heri kwa sasa. Mlikuwa mkifuata kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Tuna waageni tukiwaachia kibao hiki cha muziki.