Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia, msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Kiongozi wa kijeshi wa Sudan, Jenerali Abdel Fatah Al Burhan, ametangaza hii leo kupitia televisheni ya taifa kwamba amelivunja baraza tawala la mpito pamoja na serikali ya waziri mkuu Abdallah Hamdok na jeshi kuchukua madaraka. Hatua hiyo inayotajwa kama mapinduzi na wasudani wengi imelaaniwa na jumuiya ya kimataifa hii leo ikitaka utawala wa mpito kurudishwa madarakani. Mjumbe maalum wa Marekani kwa ajili ya Sudan Jeffrey Feltman ametoa ujumbe wa Twitter, Akisema Marekani imeshtushwa na ripoti za jeshi kuchukua madaraka ya utawala wa mpito, ikiwa ni kinyume na matakwa ya Wasudan ya kuwepo na demokrasia na mageuzi, hayo hayakubaliki. Feltman alikutana mwishoni mwa wiki na viongozi wa kijeshi na kiraia mjini Khartum na kuwaeleza kwamba Marekani inaunga mkono utaratibu wa mpito wa kidemokrasia kuelekea utawala wa kiraia. Wakati huo, Umoja wa Afrika, Umoja wa Mataifa, Umoja wa Ulaya na Umoja wa nchi za Kiarabu zimetoa wito kupitia ujumbe wa Twitter wa kutaka kuachiliwa kwa viongozi wa kisiasa wa Sudan na kulaani juhudi zote za kuhujumu kipindi cha mpito cha kisiasa nchini humo. Kesi ya wanaume kumi na wanne pamoja na rais wa zamani wa Burkina Faso aliyeshtakiwa kwa mauaji ya kiongozi wa mrengo wa kushoto wa Burkina Faso Thomas Sankara miaka thelathini na minne iliyopita ilianza tena katika mahakama ya kijeshi mjini Wagadugu hii leo. Kuuawa kwa Sankara kioo cha Afrika kwa miaka mingi kimekuwa kivuli katika eneo maskini la Sahel na kuchochea sifa yake ya ghasia na umwagaji damu. Yeye na wengine kumi na wawili walimiminiwa risasi na kikosi maalum mnamo Oktoba 15 mwaka 1987 wakati wa msako ambao ulimweka rafiki yake Blaise Compaore madarakani. Mashtaka yalifunguliwa Oktoba 11 na yaliahirishwa kwa ombi la mawakili wa utetezi ambao walitaka muda zaidi wa kusoma karatasi elfu ishirini zenye maelezo hayo. Washtakiwa kumi na wawili kati ya kumi na nne walikuwa mahakamani hii leo pamoja na Jenerali Gilbert Diendere, kiongozi mwandamizi wa jeshi wakati wa mapinduzi ya mwaka elfu moja mia tisa themanini na saba. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Vikosi vya usalama nchini Nigeria viliwakamata tena wafungwa mia nne arobaini na sita ambao walitoroka gerezani wakati wafungwa wengi walipotoroka gerezani mwishoni mwa juma, na wengine karibu mia nne bado wanatafutwa kufikia hii leo. Maafisa walisema wanaume wenye silaha kali walitumia mabomu, walivamia gereza la Abolongo kusini magharibi mwa jimbo la Oyo mwishoni mwa Ijumaa. Kituo hicho kilisema katika mlipuko wa tatu kwenye gereza kubwa mwaka huu katika taifa hilo lenye idadi kubwa ya watu barani Afrika. Waziri wa mambo ya ndani wa Nigeria, Rauf Aregsobola, alisema wafungwa mia nne arobaini na sita wamekamatwa tena na mia tatu tisini na mbili bado wanatafutwa baada ya kulitembelea gereza hilo hapo Jumaapili. Mashirika ya Umoja wa Mataifa yameonya leo Jumatatu, mahitaji ya kibinadamu nchini Afghanistan yameongezeka kwa viwango ambavyo havijawahi kutokea, na zaidi ya nusu ya idadi ya watu wa nchi hiyo iliyokumbwa na mizozo, rekodi ya watu milioni 22.8 watakabiliwa na ukosefu mkubwa wa usalama wa chakula kuanzia mwezi Novemba. Shirika la chakula na kilimo na mpango wa chakula duniani limesema katika utafiti wa pamoja kwamba athari za pamoja za ukame, mzozo na kushuka kwa uchumi zimeathiri sana maisha na fursa ya ufikiaji chakula kwa Waafghanistan. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tunapekua pekua, kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutamulika hali ilivyo nchini Sudan baada ya taarifa kwamba serikali ya mpito ya nchi hiyo imepinduliwa na wanajeshi. Mambo mabaya sana katika Sudan, hata vilevile pia kama nchi jirani kama Ethiopia, nchi pengine hata Sudan kusini yenyewe kadhalika. Katika sehemu ya pili, tutakwenda mpaka nchini Rwanda, ambako mkutano mkuu unafanyika kati ya mawaziri mbalimbali kutoka Jumuiya ya Ulaya na wale wa Jumuiya ya Afrika wakijadili maswala mbalimbali ni kwa undani. Mimi ni BMJ Murithi, nikiwa hapa Washington. Nam, kama ulivyosikia kwenye baadhi ya ripoti zetu, ni kwamba jeshi la Sudan limetangaza kwamba limevunja utawala wa kiraia yeah na kuwakamata viongozi wa kisiasa pamoja pia na kutangaza hali ya hatari. Jenerali Abdel Fatah Buran, ambaye alikuwa akiongoza baraza la pamoja na viongozi wa kiraia, amesema kwamba mapigano ya kisiasa na malumbano ambayo yamekuwepo ndiyo yaliyochangia hatua hiyo kuchukuliwa. Waandamanaji wameingia kwenye barabara za mji mkuu Hatumu hii leo na pia kuna ripoti za milio ya risasi na kuna watu waliojeruhiwa, kulingana na taarifa za vyombo mbalimbali vya habari. Viongozi wa jeshi na raia wamekuwa wakipigana tangu kiongozi wa muda mrefu Omar al-Bashir kupinduliwa miaka miwili iliyopita na serikali ya mpito ikaanzishwa. Kabla hatujazungumza kuhusu yale ambayo yametokea hivi punde kwa kina zaidi, na mchambuzi wetu E, ambaye anaona yuko standby, Erastus Mwenja ambaye alikuwa naibu mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika AU, na pia katibu mkuu wa Jumuiya ya Kiuchumi ya COMESA. Namwona yuko standby, lakini kabla ya hapo, tupate ripoti hii iliyotayarishwa mapema kidogo hii leo na mwenzangu Abdushakur Shakur Abud. Oh, well, Akihutubia taifa Jumatatu mchana, Jenerali Abdul Fatah Al Burhan anasema kwamba wanachukua uamuzi wa huu ili kurekebisha njia kuelekea mapinduzi ambayo Wasudan wanataka. Kiongozi huyo alitangaza hatua tisa zinazochukuliwa. Miongoni mwa hizo ni pamoja na kutekelezwa kwa amri ya dharura kote nchini Hal alintikali. nne. kuvunja baraza hili la mpito na kuwaondoa wajumbe wake. tano. kuvunja serikali. sita. kuwaondoa wakuu wa majimbo. saba. kuwaondoa makatibu wakuu. nane. kutoa wakurugenzi wakuu kuhakikisha kazi za serikali, na hatimaye tisa. kusitisha kazi za kamati ya kuwezesha utawala kufanya kazi. Kiongozi huyo anasema watateua serikali mpya itakayowajibika na kuheshimu mikataba yote ya kimataifa na ya ndani ikiwa ni pamoja na makubaliano ya amani ya Juba ya mwaka 2020. Hebu tufanye kazi pamoja kuanzia hii leo, uchaguzi mkuu hapo Julai 2023 ili kuimarisha maisha ya wananchi na kuhakikisha usalama na kubuni mazingira mazuri kwa vyama vya kisiasa ili kukubaliana na tarehe ya uchaguzi na kujitayarisha vizuri. Alipokuwa anatoa hotuba yake, wa Sudan wanaopinga kile wanachodai ni mapinduzi walikuwa wakiandamana na kupambana na wanajeshi na polisi waliotumia mabomu ya kutoa machozi kuwatawanya. Mabadiliko haya yametokea baada ya wiki moja ya maandamano makubwa ya Wasudan waliotaka wanajeshi kuchukua tena madaraka na yale ya kuunga mkono utawala wa kiraia. Fatma Mohamed Ismail anaunga mkono utawala wa kiraia. Tuko hapa tukidai kipindi cha mpito kimalize kazi zake na kuleta utawala wa kiraia. Tunataka taifa linalodhibitiwa na raia, kwa sababu jeshi linadhibiti taasisi nyingi za taifa hadi hivi sasa. Ibrahim Abdul Karim ni miongoni mwa waliokusanyika nje ya ikulu kutaka utawala wa kijeshi. Sisi tuko mbele ya ikulu ya rais ili kuwasilisha ujumbe wa wazi kwa maafisa wa serikali ya mpito kwamba tuna njaa, hatuna dawa, hatuwezi kuwasomesha watoto wetu. Tunataka mabadiliko sasa. Nini kilichosababisha mageuzi haya ghafla, nasema, ya ghafla? Wachambuzi wanasema yanatokana na mvutano kati ya wanajeshi na viongozi wa kiraia juu ya namna ya kutekeleza mageuzi jumla ya nchi kuelekea demokrasia. Jonas Horner, mchambuzi mwandamizi wa masuala ya Sudan kwenye kundi la kukabiliana na migogoro International Crisis Group, ICG, anasema haya yalikuwa yanatarajiwa. You know... inatokea hivi sasa ninadhani kwa sababu jeshi limeanza kuhisi shinikizo zaidi kutoka kwa maafisa wa kiraia ndani ya serikali, wanaojaribu kumulika uwezekano wa mashtaka ambayo wanajeshi wanaweza kukabiliana nayo kutokana na uhalifu uliofanyika wakati wa enzi ya Bashir hadi sasa. Vilevile vile jeshi lina wasiwasi litapoteza mapato muhimu kutoka kwa makampuni ya umma yanayodhibitiwa na jeshi ambacho ni chanzo muhimu cha uchumi wa nchi. Tangu kuanza mabadiliko hayo huko Khartoum, leo Jumatatu, jumuiya ya kimataifa imekuwa ikitoa ujumbe wa kutaka kuendelea kwa mazungumzo na kulihimiza jeshi kutofanya mapinduzi. Mjumbe maalum wa Marekani kwa ajili ya Sudan, Jeffrey Feltman, ametoa ujumbe wa Twitter akisema Marekani imeshtushwa sana na ripoti za jeshi kuchukua madaraka ya utawala wa mpito, ikiwa ni kinyume cha matakwa ya Wasudan ya kuwepo na demokrasia na mageuzi hayo hayakubaliki. Feltman alikutana mwishoni mwa wiki na viongozi wa kijeshi na kiraia mjini Khartoum kuwaeleza kwamba Marekani inaunga mkono utaratibu wa mpito kuelekea demokrasia na utawala wa kiraia. Umoja wa Afrika, Umoja wa Mataifa, Umoja wa Ulaya na Umoja wa Nchi za Kiarabu zimetoa wito wa kuachiliwa kwa viongozi wa kisiasa wa Sudan na kulaani juhudi zote za kuhujumu kipindi cha mpito cha kisiasa nchini humo. Asante sana Abdu Shakur Abud. Na bila kupoteza wakati, msikilizaji, tunakwenda moja kwa moja kwa mchambuzi wetu tuliye naye. E, ni mtu ambaye ana uzoefu mno wa mambo ya diplomasia, hasa katika Afrika, bara la Afrika, nchi mbalimbali amefanya kazi. Kama nilivyokuarifu hapo mwanzo, yeye alikuwa kwa wakati mmoja naibu mwenyekiti wa tume ya umoja wa Afrika AU, na pia amewahi kuhudumu kama katibu mkuu wa jumuiya ya kiuchumi na biashara ya eneo la Afrika Mashariki na, na Kusini mwa Afrika ijulikanayo eh, nayo kama COMESA. Karibu, eh, Erastus Mwenja eh, ukiwa hapo Nairobi na labda tuanze tu, tu moja kwa moja uliposikia taarifa hizi. Kwanza ni hisia zipi zilizokujia wewe ambaye umefanya kazi kwa karibu na baadhi ya wahusika eh, hasa katika nchi zilizo karibu na nchi ambako hali hii imetokea hileo. Hii leo hii serikali ya mseto ya kwanza ilianza kazi yake sehemu miaka ya ya ya ya miwili iliyopita, na serikali yenyewe iliristi mambo magumu sana, maanake kulikuwa mchafuko sana ambao ulitokana na njaa sana, maanake kulikuwa upotefu kubwa katika bidhaa, na watu wakaingia barabarani wakifanya maandamano na wengi ambao walikufa wakati majeshi walifyatua uh, silaha na kuua watu wengi. Mwishoe ikaonekana hawatafaulu katika ile sera yao ya kutoa watu uh, maandamano, ndio mwishoe serikali hiyo ikawekwa uh, serikali ya majeshi ikiwa pamoja na serikali ya raia, lakini na kwa miaka hii miwili imepita mi Uh, mambo hayakuwa yanaendelea vizuri sana lakini, ingawa hivyo uh, ilikuwa inaonekana hiyo uh, ili serikali ambayo ilikuwa ya kisisi na raia ilifikia kiwango wa chake ukingoni mwake kamanake, kuanzia mwaka ujao uh, machezi yange kitoa katika serikali ya mseto, waachie raia na raia waendelee uh, serikali ya raia iendelee mpaka ujauzi na pia kuweka uh, katiba mpya. Lakini kwa vile sasa walikuwa wameona wakati umewadia, sasa majeshi akafanya vile vyovyote, na sasa ndio wametoa hiyo serikali. Sasa kulikuwa na matumaini, kama ambavyo umeeleza hapo kwamba, eh, hali ingekuwa nzuri baada ya hiyo serikali ya mpito na yale ambayo matayarisho yaliyokuwa yakifanyika E, kuhakikisha kwamba kuna uchaguzi na vilevile vile, e, maisha yanaendelea kama kawaida. E, e, sasa ni kama kwamba matumaini hayo yamesambaratika kabisa. Kwa maoni yako, ni uhakika kabisa maanake vile uh, imeonekana leo katika mji wa Katumu watu wameingia barabarani uh, wakikataa hiyo serikali ambayo imepinduliwa wakikataa hiyo serikali majeshi na hata naona itakuwa ngumu sana maanake katika jamii ya kimataifa haitakuwa na uh, mm -hmm. confidence yoyote katika hiyo hatua uh, imechukuliwa na kwa hivyo inaonekana Sudani imeingia uh, wakati mgumu, maanake sasa inaweza kuwa mapigano ya kindani yataendelea vile ilikuwa hapo awali, na kwa hivyo sasa uchumi itaendelea kusorota sana manake hata yaye machache ambayo yametokea kuhusu watu kutongojea sana kwa shida ambao wamepitia katika sera ya uchumi sasa yatakuwa magumu sana. Kwa hivyo naona kama Sudani imeingia wakati magumu sana, na tukimalizia, ni vizuri umeleta uh, suala hilo la mapinduzi um, ya kijeshi katika eneo hilo la Afrika magharibi e, kwa sababu limeonekana kama ni wimbi ambalo linafagia upande huo na kila kunapotokea kunakuwa na hizo, e, kauli za kulaani kutoka jumuiya ya kimataifa, alafu mambo yanaendelea tu e, kama ambavyo wale waliopindua serikali wa, walitaka yaendelee. Swali so, langu hapa ni unahisi kwamba huu M upepo tuseme ambao unafagia eneo hilo unatokana una na nini? Maanake haya tulikuwa hatujasikii kama ka, uh, mwongo mmoja umepita, e, mapinduzi baada ya mapinduzi, hasa Afrika magharibi, nini kinachochea? Kwa ujumla hilo ni swali ngumu na ni swala ambayo ambayo inapaswa uh, watu wa Afrika na nchi zingine wali wa Uh, lakini kwa maono yangu mimi nadhani ya kwamba inaonekana demokrasia imeleta ina shida yenyewe. Tumeona katika nchi ambayo zimeendelea demokrasia yenyewe ilikuwa inakuwa na shida. Tumeona yale machili met, met, katika hata njia ya kama uh, United States. Kwa hivyo watu sasa demokrasia ile ambayo Uh, tulikuwa tunafikiria wakati wa miaka ya uh, sio demokrasia ya kisasa maanake, wakati huu hata kulikuwa wamefika wakati ambao uh, katika Afrika, ilikuwa imekubalika ya kwamba hata kuosa katiba uh, mwenye kuongoza nchi uh, lazima akae uh, kwa miongo miwili na ajia mingine, lakini sasa tumeona katiba zimerekebishwa na watu wame faa uh, uh, kwa makusudi. Kwa hivyo mi naona international community yenyewe kabisa imeleta la uregefu katika kuzingatia ile uh, demokrasia yenyewe uh, uh, na kanuni za demokrasia, na la pili uh, watu tuseme, rahia wamekuwa na kutoriki, kurudika, kurudika katika vile mambo yanaendelea, uh, uchumi unaendelea kusorota, na ukiangalia wakati huu watu ambao wameathirika sana na hata mambo <coughs> ya korona na uchumi yenyewe ni wengi sana, na ikiwa hivyo, uh, kufumilia shida kama hii inakuwa uh, ni shida sana. Kwa hivyo kuna mengi yanaendelea kusema kutoka kwa kimataifa na ndani na tena tunaona mdeganyiko katika sera, uh, sera nchi. Mwisho kabisa, uh, tuangalie. Kuna juzi tumekuwa na ripoti kwamba uh, kuna bandari ambazo ziko Sudan ambazo zimeathiriwa sana na hasa maandamano yaliyokuwepo. Sasa serikali imepinduliwa ama ripoti zipo za kupinduliwa kwa serikali eh, labda nitaka tu kujua tukimalizia Unaona, ni athari zipi a, machafuko kama haya yanakuwa nazo a, athari zipi kwa nchi jirani, kwa jumla? Kuna nchi hapo hiyo umesema Chad, kuna Libya, kuna Egypt, na upande huu mwingine kuna Ethiopia, kuna hata Kenya manake Kenya pale kapakana na jirani ya Sudan e, Sudan Kusini e, na nchi kama Uganda ziko pale zote, Chad hiyo nimesema na na vile vile Central Republic na kina DRC kuna athari hizo zote za moja kwa moja kwa nchi kama hii kuwa katika machafuko ama hali iliyo uh, ilivyo hivi sasa. Nchi ambazo hawana uh, uh, uh, na uh, bahari na wanategemea kupita katika nchi nyingine kufikia bahari wanakuwa mm -hmm. na shida sana sasa, ukiendelea kama nchi South Sudan imetegemea sana airport Sudan na kwa vile sasa maandamano na machafuko ambayo yameleta shida katika kusafirisha vidhaa za kwenda soko za ngama na vidhaa kuingia njiani njini, hiyo italeta shida sana. Na vile imesema, na ni kweli, nchi nyingi zinaendelea kuteseka sana kwa vile kutokuwa na usafirishaji mzuri katika uh, Uh, bidhaa ambazo zinaingia uh, na bidhaa zinatoka katika nchi, ndio kusema pasipo kuwepo na hali ya kisiasa ambayo inaleta maendeleo. Na ikiwa mchafuko kama hii sasa leo e, sasa imeendelea leo sasa hii, ndio waendelee tusorota. Kwa hivyo nakubaliana na wewe, hii ni shida, na kwa Sudani itakuwa tena maratufu manake vile tumesema hapa awali watu walikuwa wameingia katika maandamano wakilalamika katika njaa ambayo ilikuwa huko, uh, na sasa vile sasa uh, mipaka imefungwa na wakiangalia opi kama Ethiopia yenyewe inakuwa na shida sasa, wakati kusafirisha vyombo kutoka Ethiopia itakuwa shida. Kwa hivyo ndio Sudani itakuwa na shida sana, na hiyo poti ni ya muhimu sana. Kwa hivyo vile umesema ni shida sana katika na uchumi na uh, hali ya kurekebisha shida ya uchumi hapo usoni. Shukran sana mtaalamu wa maswala ya diplomasia kwa uchambuzi huo ya kinifu, Erastus Mwenja, asante sana, asante sana ndugu msikilizaji. Erastus Mwenja anatukamilishia ana sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani. Erastus Mwenja alikuwa ni naibu wa mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Ulaya EU, na vilevile vile amewahi kuhudumu kama katibu mkuu wa jumuiya ya biashara ya eneo la Afrika mashariki na kusini mwa Afrika, COMESA, na amezungumza nasi moja kwa moja kutoka mjini Nairobi. Ndiye anayetukamilishia sehemu hiyo ya kwanza ya kipindi kwa undani. Usiondoke, tutaingia katika sehemu ya pili hivi punde. nam karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc kikao cha mawaziri wa kiafrika na wale wa jumuiya ya ulaya kimeanza mjini kigali rwanda hii leo kikifanyika e, kwa mara ya kwanza ana kwa ana na ni kikao ambacho kitaendelea kwa siku mbili mfululizo na kinanuia kuweka ushirikiano baina ya mabara hayo mawili katika changamoto mbalimbali mbali, ikiwa ni pamoja na janga la korona. Kwa mengi zaidi, tupate taarifa hii kutoka kwake Silvanus Karemera. Siku ya kwanza ya kikao hiki cha mawaziri wa Umoja wa Afrika na Umoja wa Ulaya kimetawaliwa na wataalam kutoka pande zote kurejelea makubaliano yaliyokuwa yamefikiwa miaka michache iliyopita kabla ya ujio wa janga la Uviko 19. Ni kikao kinachofanyika ana kwa ana kutokana na kupungua kwa maambukizi ya janga hilo la uviko 19. Wakazi wote wa mji mkuu wa Rwanda, Kigali, ambako ndio kunaofanyika mkutano huo wameshapata chanjo, na hii imesaidia kurejea tena kwa maisha ya kawaida kama hapo awali, kabla ya janga la uviko 19. Katibu mkuu katika wizara ya masharo ya kigeni ya Rwanda, Bi Clementine Mkesha, amesema kikao hiki ni fursa muhimu kwa pande mbili kurejea upya katika ushirikiano wao. Nadhani kikao hiki ni fursa ya kuimarisha tena ushirikiano baina yetu ambao umekuwepo tangu enzi na enzi. Tuko hapa kwa kutathmini kila kitu, ili tujue ni wapi tumefanikiwa, wapi tumekosea, na ni mikakati gani tuichukue. Mmoja ya maeneo walioyatangaza kushirikiana zaidi ni mapambano dhidi ya janga la uviko kumi na tisa. Pande mbili zimeonelea kwamba tatizo hili si la nchi moja wala bara moja, isipokuwa ni janga la dunia, na hivyo ushirikiano wa kila mmojawapo ni muhimu. Haya yanajiri wakati maandalizi ya kujenga viwanda vya kutengeneza chanjo ya uviko 19 katika nchi za Rwanda na Senegal yakiendelea. Naibu mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Bi Monike Nsanzabaganwa akasema ukutana kwao ana kwa ana ni ushahidi tosha kuhusu uwezekano wa kuweka kikomo kwa janga la uviko 19. Ukweli kwamba tumeweza kukutana pamoja ana kwa ana ni ushahidi wa kuthubutu kwetu kwa nia moja kukomesha janga hili ambalo limesambaratisha maisha yetu sote kama wanadamu na kudhoofisha maendeleo yetu tuliyoyafikia sisi kama binadamu. Siku ya pili ya kikao hiki ambayo ni Jumanne, mawaziri baada ya kutathimini ripoti itakayotolewa baadaye jioni hii na wataalamu wa pande mbili, wataipitisha kwa ajili ya utekelezaji. Hiki ni kikao cha pili tangu kile kilichofanyika mjini ya Abidjan nchini Ivory Coast mwaka elfu mbili na kumi na saba na marais wa nchi za Kiafrika. Silvanus Karemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Asante sana Silvanus Karemera mwenzangu ukiwa hapo Kigali, Rwanda. Na sasa moja kwa moja twende kwa mchambuzi wetu ambaye pia ni mwandishi wa habari amekuwa akifuatilia kuona ni nini, kwa nini masuala haya muhimu yanazungumzwa na sio kwingineko, isipokuwa katika mji mkuu wa e, Rwanda Kigali. Javia e, karibu kwa undani na twende moja kwa moja swala ambalo umesikia linaangaziwa sana hapo ni kuhusu COVID 19 eh, na pamoja pia na masuala mengine ambayo walikuwa wanaangazia kabla ya u, u, u, ugonjwa huu eh, kugonga dunia mwaka uliopita mwaka elfu mbili na ishirini. Nini kinafanya COVID 19 mpaka sasa ni mengi yanazungumzwa kwingineko, lakini eh, mpaka mikutano inafanyika katika kiwango cha mawaziri na yanafanyika hapo Kigali, ni, ni kwa nini covid 19 bado inaendelea kuangaziwa kwa kiasi hiki. Unajua, uh, hii covid 19 ime- in, meimeona in, watu waone vitu ambavyo vingine walikuwa hawavioni. Unaweza uh, ukaona tu kama swala ambalo ni la kiafya kwamba watu wanaumwa e, lakini ukiangalia covid 19 imefanya watu waone kuna mapengo mengi uh, upande wa elimu, upande wa miundombinu, watu wanahitaji maji, maji yakwati. Eh, kupambana na COVID kumi na tisa, watu wameanza kujifunza kwa kutumia njia za kielektroniki. Kwa mfano wanafunzi shuleni kujifunza kupitia redio na, na, na TV, lakini wananchi wa ambao wana redio na TV ni wangapi? Wananchi ambao wana iundombili zinazohitajika kuweza kupambana na virusi eh, eh, ni, ni, ni, ni, ni wangapi? Hili swala ndo wanaliangalia zaidi, kwa sababu kwanza ukiangalia ulimwengu wa leo hilo swala la covid kumi na tisa lipo na hata ukiangalia siku za nyuma kumekuwa na misaada imetolewa sana kuweza kuzisaidia hizi nchi za Afrika kuweza kupambana covid kumi na tisa kwa sababu ndio nyingi zime, kipindi hiki zimeonekana kutokuwa na uwezo na wa kupambana na magonjwa wanaojitokeza. Alafu Afrika wanaangalia pia kwamba ili tatizo lipo, lakini likija kutokea tatizo kama hili katika siku zijazo itakuwaje? Um, ili wameliangalia wame, wame zaidi kwa sababu ni suala ambalo ili gonjwa la Covid kumi na tisa ndio lipo kwa sasa na si suala la Afrika tu, ni suala la Afrika, Ulaya na mabara mengine. Uh, na taarifa ya Rwanda Convention Bureau ambayo ni taasisi ya serikali ambayo inahusika na uandaji wa mikutano kima ya kimataifa inasema mkutano eh, wataa angalia vitu vingine sio covid 19 tu. Wataangalia mambo mengi ikiwemo e, juhudi za kuhakikisha kunakuwa na, na amani, usalama, uongozi bora, jitihada za kukuza uwekezaji barani Afrika kwa ajili ya maendeleo endelevu ya bara hili. Na katika shughuli ya upunguzi wa mkutano huu, katibu wa kudumu katika wizara ya mambo ya nje upande wa Rwanda Bi Clementina Mukeka amesema mkutano huu ni fursa ya kuimarisha ushirikiano uliopo kati ya Afrika na Ulaya, lakini pia kuangalia mambo ambayo hayaendi vizuri yanayohitaji kuboreshwa kwa ajili ya manufaa ya pande hizi mbili. Asante sana Javia Popote eh, kwa kuzungumza na sauti America. Okay, asante sana msikilizaji Javia Popote ndiye anayetukamilishia sehemu ya kwanza. Msikilizaji govian popote akiwa mjini Kigali Rwanda anatukamilishia sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi kizima hiki cha kwa Undani tutaendelea kufuatilia hali hiyo ya mkutano, mkutano huo unaoendelea mjini Kigali Rwanda, kuona ni nini eh, kitatokea katika maazimio eh, eh, inshallah wakati wakimaliza mkutano huo hapo kesho. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi amekuwa ni Mary Mgawe, mwelekezi amekuwa ni Aida Isa, mimi ni pia BMJ Mridi na kutakia usiku mwema kutoka hapa Washington. Asante.