Kutoka studio 15, hii ni VOA Express Hii ni ishara rasmi kwamba safari ya VOA Express tuko tayari kabisa kuandamana katika safari hii ya nusu saa. Leo Oktoba tarehe 26. Karibu, mimi ni Josephat Kioko. Nami ni Salma Muhamed. Kumbuka kuna mengi ambayo tumekuandalia katika safari hii ya dakika 30. Kumbuka kuna vitengo vyetu vitofauti ambavyo vinakuelimisha vilevile, zinatoa hamasa vile jamii wanazungumza kuhusuriana na taarifa tofauti pale. Hata hivyo, pia kuna burudani. Kumbuka usikose pale. Utasikiaji kuhusu utafunaji wa miraa ambao ni uraibu mkubwa nchini Kenya na Somalia. Utasikia raia wanaoteta kuhusu ushuru unaotozwa katika kitafunio hicho cha miraa. Waandamanaji nchini Sudan wazua rabsha siku moja baada ya mapinduzi ya kijeshi yakiendelea nchini humo. Naona no, migogoro imezidi sana eh, manake kuna Uganda bomu kalipua, ukaua watu wachache, hali ya mapinduzi Sudan, na sasa jamhuri ya Kongo nayo wametiwa katika mizani na serikali ya Marekani. Bila shaka mizozo hiyo ambayo inapelekea haki za kibinadam kuwa katika hali ya tete. Katika katika ya tete tutaelekea katika mziki katika nchi jirani ya Uganda, lakini kwanza nikuletee yajrana tari... Rais wa Marekani Joe Biden jana alitangaza kuwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo itaendelea kuwa kwenye orodha ya tahadhari kwa mwaka mwingine mmoja zaidi kutokana na ukosefu wa usalama katika taifa hilo. Marekani iliweka DRC katika orodha hiyo mwaka 2006 wakati wa utawala wa Rais George W Bush. BMG Mridhi amezungumza na mwanaharakati wa haki za wanawake huko Jamhuri ya Kongo Josephine Malimkono na kwanza hapa anaanza kuzungumzia hatua hiyo ya utawala wa rais Biden. Jambo hiyo ambayo baba wa taifa wa Amerika anasema kama tunabaki kwenye orodha ya nchi ambazo hazina msimamo na nguvu kuhusu amani, hiyo jambo inatusikitisha, na ina inakuwa mwito wa kuambia wakuu viongozi wa DRC kuendelea kubadili mwenendo wao kuendelea kubadili kumiliki e, nchi na kumiliki mali ya nchi Josephine. Rais Biden anasema kwamba anatumia sheria itwayo hamsini USC ambayo inaangazia sana eh, hali ya usalama katika sera za mambo ya nje za Marekani kuhatarisha hali hiyo, na labda kwa wale ambao hawafahamu hali ilivyo hapo Congo hapo DRC kuhusu usalama hasa E, mpaka kufikia kiwango hiki cha kuongezewa muda kwa mwaka mwingine mmoja na Marekani e, kwenye orodha hiyo ambayo kwa kweli siyo ya kufurahisha, hali ikoje hapo DRC? Ah, hali hivi tunaishi vijijini katika DRC, na hapo usalama si njema, tunaendelea kuoroza watu ambao wanakufa bila sababu na wanakatwa hapo Beni bila mam, bila sababu na hakuna wanaoendelea kuuliza mambo haya na kufuatilia, na hiyo inakuwa sikitiko kubwa kwa wakazi wa DRC, hasa wanaokuwa kwa, kwa, kwa North Kivu. Upe taswira ya hali ya kina mama hasa hapo DRC. Kama vile mnaendelea kufata habari toka DRC, hali ya sisi akina mama inaendelea vile kushuka, wamama wanaendelea bakwa, ingawaje kuna ma mavikundi ambazo zinaendelea kuwahudumia, lakini hali hiyo inaendelea kuonekana na ni sababu ya ku ukosefu wa amani, vilevile vile umaskini ina inapanda, watu wanaendelea kuwa masikini. Hata kuna nyumba ambazo zina wanalala njala, hasa ile masomo, watoto wameendelea garagara mitaani na inatuletea mshtuko, inatuletea mawazo mingi, sababu wakati nje hakuna masomo, ni kusema ni nje ambayo inakuwa ndani ya magumu kwa kesho. Mambo hii ya baba wa taifa wa, wa, wa, wa Amerika inakuwa mambo ya kutuhuzunisha, sababu umiliki hauendelee vizuri. Huyo ni B Josephin Mali Mkono, mwanaharakati wa masuala ya wanawake huko Jamhuri ya Kongo, akizungumza na VOA Express kwa njia ya simu kutoka Goma. Asante sana kwa taarifa hiyo, bmj Murethi. Tuangalie kwingineko, ambapo mapema leo waandamanaji nchini Sudan walizua rabsha na ghasia wakiandamana kupinga mapinduzi ya kijeshi nchini humo. Jumuiya ya kimataifa imelaani hatua za vikosi vya usalama nchini humo, huku baraza la usalama la Umoja wa Mataifa likitarajiwa kukutana baadaye leo. Wito wa kufanyika mgomo mkubwa ulitolewa siku moja baada ya jeshi kuchukua mamlaka katika mapinduzi yaliyosababisha machafuko, ambapo takriban watu Sande Shomari, anasoma taarifa kamili kurudi nyuma sio jambo linalokubalika ni maeneo waliokuwa wanatamka waandamanaji waliokaidi amri ya wanajeshi waliokuwa wanafyatua risasi mapema leo kujaribu kuwatawanya na inaripotiwa kuwaua watu watatu moshi mwingi ulitanda Khartoum kutokana na matairi yaliyochomwa moto na waandamanaji maisha yalisimama katika mji mkuu Khartoum na katika mji wake pacha Omduman ng'ambo ya mto Nile huku barabara zikiwa zimefungwa na wanajeshi au vizuizi vizu vya waandamanaji. Al tayebu Muhamed alikuwa miongoni mwa vijana waliofunga mitaa wakiandamana. Walipiga mabomu ya bandia, kisha wakapiga risasi za moto. Watu wawili walikufa, niliwaona kwa macho yangu, kisha wakarudi mara mbili na kumuua mmoja zaidi. Huyu ndiye watatu niliyemwona. Usiku ulionekana kupita kwa utulivu ukilinganisha hali baada ya machafuko ya Jumatatu, wakati waandamanaji walipoingia barabarani baada ya wanajeshi kumkamata waziri mkuu Abdallah Hamdo na raia wengine katika baraza la mawaziri. Afisa wa wizara ya afya ameliambia shirika la habari la AFP kwamba watu saba wameuawa katika makabiliano kati ya waandamanaji na maafisa wa usalama. Sudani ilikuwa katika hali mbaya tangu kushindwa kwa njama ya mapinduzi mwezi mmoja tu kabla. Makundi ya kijeshi na ya kiraia yamekuwa yakishirikiana kwenye madaraka kufuatia kupinduliwa kwa kiongozi wa kiimla Omar al Bashir miaka miwili iliyopita. Jeshi lilikusudiwa kukabidhi madaraka kwa mtu atakayechaguliwa katika miezi ijayo. Siku ya Jumatatu, vuguvugu la FFC zilitoa wito kwa nchi nzima kutotii sheria na kugoma. Mwandamanaji anayeunga mkono utawala wa kiraia Alisema hawataondoka barabarani hadi serikali ya kiraia irudi. Hali ya sasa ya Sudani ni mbaya, lakini hatutakubali mapinduzi yoyote ya kijeshi katika nchi hii. Inatosha miaka 30 ya udalilishaji wa al Bashir. Hatutaki mapinduzi mengine. Sasa tunataka serikali ya kiraia iliyochaguliwa. Watu hawa waliogeukia serikali wanataka kurudi wakiwa na damu mikononi mwao. udalilishaji tunaoishi nao tayari unatosha. Siku ya Jumatatu, wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilitoa taarifa ya pamoja, ilitoa saini na Uingereza na Norway kulaani mapinduzi hayo. Akizungumza Jumatatu jioni, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alielezea wasasi wake kuhusu ripoti kwamba vyombo vya usalama vilitumia risasi za moto dhidi ya waandamanaji. Hiyo ni ripoti kamili iliyoandaliwa na mwenzetu Sandey Shomari kutoka Washington DC, na imeangazia mgogoro unaokumba nchi ya Sudan. Kumbuka kuna Sudani na kuna Sudani Kusini. Sasa hili la Sudani limeshtua wengi kwamba serikali inaweza kuondolewa mamlakani Mambo yote yanakuwa yamebadilika. Tunajua kule maeneo ya Pakistan kilichotokea na kundi lile la Taliban ilivyochukua nchi ya Pakistan. Kwa hivyo, huku pia wananchi wanapitia wakati mgumu, na hao, hao wananchi na wasikilizaji wa VOA tutawapa nafasi pale katika swali la leo wachangie zaidi kuhusiana na misukosuko ya mapinduzi. Matangazo haya unayopokea kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Pia tuko pale mitandaoni, tufuatilie pia kupitia redio wa shirika eneo la Afrika mashariki na maziwa makuu. Sandey Shomari yuko tayari kabisa kutuletea habari za dunia. Kampuni ya Moderna inasema itapeleka hadi dozi milioni 110 za chanjo yake ya COVID-19 kwa nchi za Afrika. Tangazo hilo la Jumanne linasema Moderna iko tayari kutoa dozi milioni 15 za kwanza ifikapo mwisho wa mwaka huu na milioni 35 katika robo ya kwanza 2022, na hadi milioni 60 katika robo ya pili. Inasema dozi zote zinatolewa kwa bei ya chini kabisa ya Moderna. Kampuni hiyo iliita hatua ya kwanza katika ushirikiano wao muda mrefu na Umoja wa Afrika, ambayo imekuwa wazi juu ya hitaji la dozi nyingi zaidi za chanjo COVID ya covid-19. Afrika na watu wake bilioni 1.3 wamesalia kwa eneo lisilo na chanjo zaidi ulimwenguni dhidi ya covid-19, na zaidi kidogo asilimia ya tano tu ndio wamechanjwa kikamilifu. Modena ilisema makubaliano haya Nifaut, tofauti na makubaliano yake na mradi wa kimataifa wa COVAX wa kutoa hadi dozi milioni 500 kuanzia mwishoni wa mwaka huu hadi mwaka 2022. Na kampuni hiyo ya Moderna ya Marekani inasema jaribio la kimatibabu linaonyesha kuwa kipimo cha dozi ya chini ya chanjo yake ya covid-19 ni salama kwa watoto kati ya miaka 6 hadi 11. Kampuni hiyo inasema iliyochanja zaidi ya watoto elfu nne na mia saba, na ya watoto mia saba na chanjo yake ya dozi mbili kwa takriban siku 28 na kila chanjo ikiwa nusu ya nguvu iliyotolewa kwa watu wazima. Matokeo ya awali yanaonyesha viwango vya kingamwili kwa watoto vilikuwa viwango sawa na vile vinavyoonekana kwa vijana waliopata dozi kamili ya chanjo. Mogei anasema watoto hawa walipata athari kidogo kutokana na chanjo kama vile uchovu, maumivu ya kichwa, homa na maumivu kwenye eneo liliopiga sindano. Idada waliofanyiwa majaribio ilikuwa ndogo sana kuweza kugundua athari zozote ya dimu kama vile za kuvimba kwa moyo ambao iligunduliwa kwa zaidi ya wavijana wa ambao walipokea chanjo ya Modena au Faiza. Na Marekani hivi karibuni itafungua tena mipaka yake anga kwa wageni ambao wamechanjwa kikamilifu na chanjo iliidhinishwa awali, wale ambao wanaweza kuwasilisha kipimo cha kuonyesha hakuna maambukizi ya Covid-19 ndani ya saa 24 za kusafiri. White House ilitangaza Jumatatu sheria hiyo mpya itaanza kutumika Novemba 8 na makubaliano machache ya kipekee yataruhusiwa, maafisa wakuu wa utawala wa Baiden walisema wakati wa mkutano na waandishi wa habari. Hizo ni pamoja na wasafiri wasiokuwa na chanjo kutoka takriban nchi hamsini zilizo na viwango vya chini vya chanjo ambavyo ni pamoja na baadhi ya mataifa masikini zaidi duniani, mengi kutoka barani Afrika. Watoto walio chini ya umri wa miaka 18 pia hawatakuwa na ulazima wa chanjo kwa wakati huu, lakini bado tutalazimika kuonyesha wamepimwa na hawana maambukizi. Na viongozi kusini mashariki mwa Asia wameanza mkutano wao wa kila mwaka bila ya Myanma kuwepo huku wakiwa na mvutano wa kidiplomasia juu ya kutengwa kwa kiongozi wa taifa hilo na utawaliwa na jeshi katika mikutano ya kundi hilo Myanma iliepuka mkutano wa kilele wa maandamano baada ya jumuiya ya mataifa ya kusini mashariki mwa Asia kumzuia jenerali wake mkuu kuingia kwenye mikutano yake. Kitendo cha kundi hilo kukataa kumruhusu jenerali mwandamizi Min Anhyang kuiwakilisha Myanma baada ya mkutano huo ni karipio kali zaidi na utawala wa kijeshi wa nchi hiyo tangu alipomtimua kiongozi wa kiraia Ang San Suu Kyi mwezi Februari. T nimemlambisha ananambia chumpeza, chumpeza. Tena nikizidisha ananambia koleza, koleza. Nikitaka kusitisha ananambia ongeza, japo imethibitishwa ila itampoteza toweka chini kwa chini. Burudani fupi hiyo inatupa fursa kuingia katika gumzo letu la barazani siku hii ya leo, ambapo tumekutumia swali letu kupitia mtandao wetu wa Facebook VOA Swahili page. Tumekuuliza hii leo, je, kuna umuhimu wa kujua kuogelea? Basi tunashirikiana na wewe kupitia ujumbe mfupi ama moja kwa moja. Tunakwenda kwanza kwa simu, na wapo wengi tu wanaoishi katika maeneo ya ziwa, maeneo ya bahari na hata maji mengine ambayo huenda ni hatari kwa maisha ya mtu. Sasa tuanzie katika eneo la Tanga, Tanzania, yupo John Kinyasi. Karibu sana, tupe kauli yako. Wewe kwanza unafahamu kuogelea? kwa kuogelea kaka, nafahamu, kwa sababu mimi niko Tanga na kuna bahari ya Hindi huku kujua kuogelea mimi nilijua nikiwa ni, kijijini ni, ni, ni, ni, ni, kwetu ni kule Muweza, sehemu moja inaitwa ni Magila. Nilijifunzia kwenye mto na maji ya mto ni mazuri zaidi kuliko maji yani, ya baharini kwa sababu maji ya baharini yanakuwa imetuama yani, hayana movement kubwa kama maji ya mtoni. Maji ya mtoni sisi huwa tunaogelea kipindi akiwa mengi ambazo zimenyesha na tunajifunza nayo. Ya msingi ni kwamba umuhimu upo wa mtu kujua kuogelea kwa sababu sio siku zote utasafiri kupitia njia za nchi kavu, na ipo siku unaweza ukasafiri kupitia kwenye meli, kwenye boti, kwenye mitumbwi, kukutana na mito, bahari. Kwa hiyo unapojua kuogelea inakusaidia kujikinga dhidi ya ajali zile zinazotokea kwenye maji. Sa, unapojua kuogelea, mfano umepata ajali wewe, kama wewe unaweza kujiokoa na ukasaidia kuokoa wengine. Kwa hiyo kuogelea ni muhimu. Vitu kama hivyo unaweza ukajikinga, badala ya kusubiri tu uje kusaidiwa na mtu mwingine, na wakati wewe mwenyewe unaweza ukajisaidia wewe, ukasaidia wengine. Je, hapo Tanga mna mbinu gani ama vifaa vya mtu kufahamu kuogelea? Mtu anaanzia wapi? Kwa hapa Tanga kuna bichi moja pale Kasikazoni, ukifika pale unakutana na yale maboya na anasimamiwa una, una unakuwa unatoa boya ndilo unavaa unava unaelekezwa una namna kuogelea jinsi ya kulitumia kuanzia mwanzo kujaza upepo kumaliza mpaka kuingia kwenye maji kuogelea, jinsi ya kuogelea, unaogelea una vipi nalo, kujua kuna mia maji inasaidia. Japo ukiingia pale unalipia, lakini kwa upande mwingine wewe mwenyewe nakusaidia kujua kuogelea. Kwa hivyo, wewe ulifahamu kuogelea ukiwa umri gani? Na unaona kwamba mtu anafaa kujua kuogelea akiwa umri gani? Kwa mi nijifunza nikiwa shule ya msingi miaka kama kumi hivi kumi na moja ndo nilijifunza. Ile ilinisaidia hata nilipopepa huku Tanga kuja kutana na majabari, ilikuwa ni ni rahisi kwao. Kwa umri kama huo, mtoto anapofundishwa katika umri huo inamsaidia zaidi, akija kuwa mkubwa anakuwa na uzoefu mkubwa wa kuogelea. Asante sana, asante, kazi njema. Haya basi, kutoka nchini Tanzania tushawasikia wao kuhusiana na maswala ya kupiga mbizi hayo. Twende kwake Diu Mukenge, yuko kule Uvira province DRC. Karibu, tusha kuingiza ndani huko ndani kabisa. Tunakuuliza leo, kuna umuhimu wa mtu yeah, kujua kuogelea? Ah, yeah, ni, ni muhimu sana. <laughs> Wala Swahili ndio nanitatiza peei Swahili ya kule Tanzania na ya Kenya na ya huku inanitatiza sana kidogo. Ah, ah, unaongea vizuri, tupe maelezo ah, kuhusu manufaa ya mtu kujua kuogelea. Kama unaogelea kwenye maji ni kujifunza hata kunyoosha kwenye viungu ya mwili kwenye maji, na kunawa vyote viko pale. Unajifunza kuogelea kwenye mtoni labda, hey, hey, unatembelea kwenye boti kwenye ile vitu vyote vya vya maji pale, kama vinazama labda, kama ushakujua kuogelea utaogelea pale, unaokoka na unaokesha wengine. Kongo, mnatumia maji aina gani ambayo ni hatari mai ambayo ina hatari sana, laki Tanganyika. Wengine sie tunaendelea kujifunzafunza tu kuogelea kwenye mtoni ule mnene ule. Ni vizuri kujua kuogelea, alafu kwa watu wengine ni kujua kuogelea ni vizuri, kwa sababu wakati unatembelea kwenye vitu vile vya juu ya maji eh, inapaswa ujua kuogelea. Shukrani kwa kushiriki As, asante sana. Nami nashukuru sana, tumeshapokea wengi hapo kupitia simu, lakini wapo wengine ambao pia wametuma ujumbe kuhusiana na mpango huu wa mtu kujifunza kuogelea, iwe ni ziwani, mtoni au baharini. Tuanze na SMS yake Bahati Kalehe wa Rushuru, DRC. Anasema umuhimu wa kuogelea ni mzuri ndani ya bwawa, ukizama ni vizuri kujiokoa mwenyewe upesi. Obiero Odinga yuko nchini Kenya, naye anasema ndio, hilo linasaidia sana wanaoishi karibu na maziwa na pia maji mengi. Kalikson Moses yeye anaona kwamba kuna haja kuogelea ili kutoa uchovu, kwa kule Vihiga, Kenya. Naye Baraka Kedes yeye yuko katika mji wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema kuna umuhimu kwa sababu tunasafiri mara kwa mara baharini. Burudani yetu ni safi leo haswa, ikiwa inatoka kule nchini Uganda, tupate mambo ya matoke, matoke kule eh? unakulia na njugu, sijui Sheba huyo, mwanadada huyo kipusa sana, na wimbo wake wa Boyfire Remix akimshirikisha Selecta Jeff. Ndo safi sana, na mwanadada huyo kipusa kutoka nchini Uganda. Unajua kule nchini Uganda kuna mtindo wake dada huyo. Kumbuka alikuwa katika kile kikundi cha Obsession, utakumbuka. Bofire ni moto sana eh. <laughs> Sasa moja kwa moja basi tuelekee katika kero langu ambapo mamlaka ya mji wa Mombasa kupitia gavana wa jimbo hilo imetangaza hivi majuzi kuondoa ushuru wa bidhaa za miraa. Yaani, miraa hapa ni mmea wa majani yanayotafunwa na kuletea mtu uraibu. Sasa basi, zilikuwa zinatozwa ndani ya mji wa Mombasa, lakini zimeondolewa. Tamko hilo sasa linaonekana kuwakera baadhi ya wenyeji kutokana na madhara ya miraa kwa vijana. Tuwasikie. Kitu cha kunihuzunisha sana ni kuhusu gavana wetu alivyokuwa Meru kwa siasa. Anataka tuharibia maisha ya watoto wetu hapa, kwa sababu anajua wazi miraa ni kitu ambacho kina madhara, kinawadhuru watoto wetu, wengi wanaopoteza akili. Watoto wetu majumba yao, wakiolewa hawakai, ndoa nyingi zinavunjika kwa sababu ya wanaume kuchukua miraa kula na kukaa nje kwa, kwa masaa mengi bila kujali wake zao. Leo hii watoto wetu hawana kazi, wengi wanatumia miraa ina wadhuru eh? Leo mimi naona ajabu gavana kuzungumzia hatotukua ushuru wa miraa magari yaingie kwa wingi hapa. Kwa nini hakuna viazi vya Meru? Hakuna mboga kule. Kwa nini hangesema mboga na viazi vya Meru viletwe? Watu wapate at least chakula viuzwe kwa bei ya chini, kwa sababu hawatolipishwa ushuru. Lakini kitu ambacho amesema ni kitu kinatuumiza, especially sisi kina mama ambao tunaona watoto wetu vile wanavyoumia na madhara yanavyofitika. Uchumi wa Mombasa umekuwa chini jamani. Yeye mwenyewe ana challenges nyingi ambazo hajalipa wafanyikazi, hajalipa Madokta na manasi kila siku alikuwa kinafanya demonstration. Kwa nini aende kufikiria jambo kama hili? Nasikitika sana na hatutokubali, hatutokubali kabisa kuwa wasilipe ushuru. Tutademonstrate, tutasema lazima, kama wa Kenya lazima tusimame pamoja, tuzungumzie maneno haya, tusinyamazeni kimya jamani. Mombasa imesoroteka leo, hatuna chochote. I really this man. Atana tamani kulia sisi, watoto wetu wameharibika, watoto wetu awaendi skuli, mtoto miaka kumi na nne atafuna mairungi, alafu leo ndafanya wevingya Mongoka. Hey, hamasa za mama huyo akitetea vizazi vya sasa na vijavyo. Amezungumza mpaka kizungu chote, kweli kabisa huyu <laughs> mama wa pawa wanasema na hivi sasa, kama kawaida, huwa lazima tukujuze yanayojiri pale katika mitandao ya kijamii, ikiwa ni Twitter, kama ni Facebook, ama ni Instagram. Ndiposa nampisha BMJ Muredhi kutujuza mengi kama ambavyo ingetarajiwa. Hali ilivyo katika nchi ya Sudani ni moja mambo ya mambo yanayogonga vichwa vya habari kwenye mitandao ya kijamii, hashtag ni nyingi. Kama ambavyo tumekuwa tukiripoti, hali ya taharuki imeendelea kupanda katika mji wa Hatumu na kwingineko, ambako ripoti tulizonazo barabara zimefungwa, maduka yamefungwa, huduma za simu kwa kwingine zimesitishwa na kumesikika sauti kubwa zikitoka kwenye maloudspika ya misikiti kuelezea mengi tu kuhusiana na hali ilivyo katika nchi hiyo, wengine wakizungumza kusema kwamba hali hiyo haiwezi kukubalika ni wanajeshi wanaoshikilia wanao waliochukua mamlaka kwa sasa. Tuingie nchini Kenya, suala linalovuma ni kuhusu Anne Waiguru. Huyu ni gavana wa jimbo la Kirinyaga ambaye kwa muda mrefu msikilizaji wapo, unakuwa ukifuatilia siasa za Kenya, amekuwa akilegalega, lakini leo ametangaza hadharani kwamba anajiunga na UDA, United Democratic Alliance, chama hicho naibu rais wa nchi hiyo ametangaza kwamba anaendelea kukiunga mkono na uenda akasimama kama rais kupitia chama hicho. Sasa huyu Anne Waiguru ni mmoja wa wanasiasa tajika, hasa wanasiasa wanawake nchini Kenya, na msimamo wake ameuweka bayana hii leo wakati akikutana na naibu rais e, Ruto katika makao yake kule Karen nje kidogo ya mji wa Nairobi. Huko huko Kenya, rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta ametimiza miaka 60 tangu azaliwe. Yani, ni birthday yake leo e, na naona jumbe maelfu kwa maelfu zikimtakia maisha mema e, wengi tu wakisema kwamba Mungu amjalie aendelee kuwa na afya nzuri, kwani ana chini ya mwaka mmoja e, kuendelea kuwa rais wa nchi hiyo. Rais Kenyatta E, alizaliwa mwaka wa 1961. Msikilizaji, ni hayo tu kwa sasa, muda wangu umekwisha, na warejesha kwa wenzangu kule Mombasa, waendelee na VOA Express na hivyo ndivyo BMJ anaondoka, na sasa ni ule wakati wa kuangalia swali letu tumesha kutayarisha mapema pale mwanzo. Msikilizaji, mapinduzi ya kijeshi dhidi ya serikali ya mpito Sudan yanazima matarajio ya kuleta demokrasia katika taifa hilo, waonaji wewe? Nianze na SMS yake Kasi Ahura kutoka Ho Hoima, Uganda, anasema ndiyo kwa sababu jeshi ni kama jiwe likwazalo katika siasa za nchi. Hapa ni naye Sila Bunzali. Sila anasema hajaandika yuko wapi, lakini anasema hivi, unajua nini, mtangazaji, asilimia kubwa ya viongozi wengi hushindwa hata kutathmini mawazo ya wengi katika nchi yao, na maji yakizidi unga, basi matokeo ndiyo hayo ya Sudan. Na pia Kizuberi yeye yuko kule Dar es Salaam, asema mapinduzi ya nchi za Afrika huwa na machungu mengi kwa wananchi. Kikalabu Moses anasema yupo Kirumba, Lubero, DRC, anasema hivi: siku hizi nina mshangao mkubwa sana, mapinduzi ameanza kuripotiwa tu kama kawaida. Uh -huh. Musa Mabos Zakaria asema bora mwongozwe na jeshi linalojulikana kuliko kuongozwa na kundi la wahuni. Ala, ujumbe mfupi hapa kwani wake Muhina Vincent anasema huo ni uchu wa madaraka na mwingine anasema huyu ni masan, Masanja Kanone. Yaweza kuwa hivyo tu, nikamilishe nami. Naye Baraka Kedes kutoka Tanzania anasema mapinduzi hayana tija kabisa. Nafikiri wengi wetu wanaweza kutathmini ama kutafakari ile hali inaweza kuwa vipi. Tunawaombea wenzetu kule katika nchi za Sudan na vilevile vile DRC wapate amani na utulivu. Naona hatuna muda mrefu katika safari hii ya VOA Express. Tuwashukuru mkuu wetu Hadija Riami pamoja na mtayarishi wa matangazo haya Aida Isa kutoka hapo Washington. Ni kuaga rasmi, mimi ni Josphat Kioko, mwenzangu amekuwa ni Salma Mohammed.