Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji popote ulipo, jina langu ni BMJ Mridhi na kukaribisha kwa matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa tarehe 29 mwezi Oktoba mwaka 2021 ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika katika ukanda wa Afrika mashariki na kati, zikiwa ni pamoja na Redio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi na pia Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Andamana nasi hadi mwisho e, katika matangazo yetu jioni ya leo, ikiwa ni Ijumaa. Kama ilivyo ada, msikilizaji, tunakuletea live talk, yani majadiliano ya wiki tukiangazia hali ilivyo kwenye sekta ya utalii, usafiri na biashara kwa ujumla katika eneo la Afrika Mashariki na Kati, wakati baadhi ya nchi zikianza kuchukua hatua za kufufua uchumi ulioathiriwa pakubwa na janga la korona. Ukiangalia katika masuala mazima ya, ya, ya, ya gharama ya vipimo kuenda katika mataifa mengine, kwa hiyo hii moja kwa moja inamvunja moyo kama mtalii kuweza kuenda katika taifa husika, kwa sababu wanaona gharama zinakuwa kubwa. Kabla ya hapo katika habari za dunia, tutakuarifu kuhusu rais wa Marekani Joe Biden kukutana ana kwa ana na kiongozi mkuu wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis mjini Vatican. Ni kati tu ya yale utakayoyasikia kwenye matangazo haya takriban dakika, uh, saa zima hii leo kutoka hapa Washington DC. Ni matangazo ambayo pia unaweza kuyapata kupitia masafa ya FM kote duniani na kwenye mtandao wa voaswahili.com. Kabla ya kusikiliza mengi zaidi kwenye Live Talk, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na Sandi Shomari. Rais Marekani Jo Biden ameanza ziara ya tano Ulaya hivi leo kwa kutana na Baa Mtakatifu Francis huko Vatican, ambapo viongozi hao walifanya mazungumzo ya muda mrefu yaliyotarajiwa kuhusisha janga la COVID-19, mabadiliko ya hali ya hewa, umasikini, miongoni mwa mengineyo. Kwa mujibu wa Vatican, mkutano huo wa faragha wa Biden na Baba Mtakatifu ulihudumu kwa dakika 75, ikiwa si jambo la kawaida kwa kiongozi huyo wa kanisa Katoliki kufanya mkutano wa faragha kwa muda huo baadaye viongozi hao walikwenda kukutana na mke wa rais na maafisa wengine wa juu. Walishiriki muda huo mrefu wa mkutano ulichelewesha ratiba ya Biden ya mikutano yake ya jioni ya leo. Kwa mujibu wa Vatican, Biden alimpa zawadi baba mtakatifu joho linalovaliwa na watu wenye hadhi lililoshonwa kwa mkono mwaka 930 na fundi wa kimataifa Ganareli, ambalo lilitumiwa na baba mtakatifu wa shirika Jesuit nchini Marekani, inamilikiwa na makumbusho ya kanisa la Holy Trinity ambayo ni parokia anapoabudu Rais Biden mjini Washington. Kwa upande wake, Baba Mtakatifu alimpa Biden kipande cha kigae cha kizamani chenye taswira ya hija pamoja na mkusanyiko wa mafundisho makuu ya Baba Mtakatifu. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield akizungumza kutoka Libreville, Gabon hii leo ametoa wito wa kudumishwa demokrasia katika nchi zilizokumbwa na mapinduzi hivi karibuni barani Afrika, hasa za Mali, Nijer, Guinea na Sudan. Akizungumza waandishi wa habari wa nchi za kiarabu wa marekani na kupitia mtandao big thomas Greenfield amesema mabalozi wa baraza la usalama wamekutana na viongozi wa kijeshi wa Mali na kusisitiza juu ya kurudisha hadhi ya utawala wa kikatiba kupitia mfumo wa uchaguzi wa kidemokrasia. Anasema alikutana na marais wa Mali na kusisitiza juu ya msimamo wa Marekani kuendelea kwaunga mkono wananchi wa Mali katika juhudi zao za kurudisha demokrasia, amani, maendeleo na kuheshimiwa haki za binadamu nchini mwao. Ujumbe wa baraza la usalama watembelea katika nchi za Sahel za Afrika ya magharibi kutathmini hali ya demokrasia na vita dhidi ya ugaidi na kutana na wakuu wa kikosi cha Sahel cha nchi za G5 nchini Nigeria. Greenfield anasema wako Gaboni hivi sasa kuzungumza na viongozi wa nchi hiyo kuhusu swala la kulinda msitu mkubwa wa Afrika ya kati katika juhudi za kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa na kwa vile nchi hiyo itajiunga na baraza la usalama mwakani kama mwanachama wa kawaida kwa, kwa miaka miwili ijayo. Kiongozi wa mapinduzi wa kijeshi Sudan nakabiliwa na shinikizo ndani na nje ya nchi kurejesha mamlaka kwa raia. Alisema waziri mkuu mwenye weledi anaweza kutangaza baada ya wiki moja, na bado anajaribu kumshawishi mtu aliyemuondoa Marekani kurejea na kuunda serikali mpya. Nchi za magharibi zimesitisha misaada ya mamilioni ya dola inayotajika sana Sudan tangu Jenerali Abdel Fatah Abdurahman aliyeongoza mapinduzi ya Sudan Oktoba 26 mwaka 2021 kuvunja serikali ya kushirikiana madaraka inayoongozwa na waziri mkuu Abdullah Hamdok siku ya Jumatatu. Serikali ya kushirikiana madaraka ilikusudiwa kuelekeza Sudan katika uchaguzi wa mwaka 2023, baada ya mtawala wa muda mrefu Omar Al Bashir kupinduliwa miaka miwili iliyopita. Wapinzana wa mapinduzi ya wiki hii wameitisha maandamano makubwa ya siku ya Jumatano. Takriban waandamanaji 11 wameuawa katika makabiliano na vikosi vya usalama kufikia sasa. Wiki hii, Marekani na Umoja wa Mataifa zilitoa shinikizo kuhusu Burhan hapo jana Alhamisi, wakati baraza la usalama lilitoa wito wa kurejeshwa kwa serikali inayoongozwa kiraia. Na rais Joe Biden na Marekani alisema taifa lake kama wengine lilisimama pamoja na waandamanaji. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Waziri wa mazingira wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Ef Bazaiba alisema jana Alhamisi kwamba nchi hiyo inakusudia marufuku ya usafirishaji wote wa magogo na kutekeleza hatua zingine ili kupunguza tishio kwa msitu wake wa kanda ya joto naya carbon, hali ya hewa, makazi ya sehemu kubwa ya dunia. Kongo iko chini usimamizi wa F Bazaiba alitangaza kusimamishwa kwa usafirishaji wa magogo kwa waandishi wa habari katika mji mkuu wa Kinshasa, lakini ya kusema ni lini hatua hiyo itaanza kutekelezwa. Inaturuhusu sio tu kuwawezesha kurudi kwenye misitu kwa kawaida, lakini pia programu ya upandaji miti ambayo tunayo pamoja na washirika wetu wote wa kiufundi kifedha na maendeleo, alisema. Dazeni ya watu wengi katika vikundi vya mrengo wa kulia vya kihindu walikamatwa Ijumaa nchini India kwa kuvuruga mikusanyiko ya swala za Waislam, vyombo vya habari vya nchi hiyo vimeripoti, katika ishara ya hivi karibuni ya kuongezeka kwa mivutano ya kidini nchini India. Makundi ya kihindu yamekuwa yakishinikiza maafisa kwa wiki kadhaa katika mji wa kaskazini wa Gowan, nje kidogo ya New Delhi, kuwazuia Waislam kuswali swala ya Ijumaa katika maeneo wa ya wazi. Wakosoaji wamekishutumu chama cha waziri mkuu Narendra Modi cha Baratia Janata kinachofuata Uhindu kwa kuwatesa walio wachache, wakiwemo waislamu milioni mia mbili wa India. Leo Ijumaa, polisi walitumia mamia kadhaa ya maafisa wa ziada na kuwakamata takriban watu 30 huku umati wa wenyeji na vikundi vya wahindu wakiimba nyimbo, vyombo vya habari vya nchi hiyo viliripoti. Na wanadiplomasia wa Taliban wameanza kazi katika balozi, balozi wa Afghanistan katika mji mkuu wa Pakistan, Islamabad, katika balozi ndogo za Afghanistan katika miji mingine ya Pakistan. Maafisa wawili wa Taliban na wanadiplomasia wawili wa Afghanistan waliambia VOA jana Alhamisi. VOA imepata nakala za taarifa rasmi za Taliban zilizotumwa kwa balozi wa Afghanistan mjini Islamabad. Maafisa wa Pakistan wanasema wameruhusu kutumwa kwa wanadiplomasia hao ingawa Pakistan bado haijatambua serikali ya Taliban. Pia balozi wa Pakistan mjini Kabul, Mansur Khan, alithibitisha utoaji wa viza kwa maafisa wa Taliban alipoulizwa na VOA kupitia WhatsApp. Viza hizi zimetolewa kwa ajili ya kuwawezesha kazi za kibalozi na huduma za viza kwa Wapakistan wanaotembelea Afghanistan kwa kazi ya huduma za dharura na kutoa msaada kwa raia wa Afghanistan nchini Pakistan, Khan alisema. Aliongeza kuwa utoaji wa viza hizo haimaanishi kutambuliwa bali kuwezesha. unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ukiwa nami BMJ Mridhi. Ni mshukuru Sandi Shomari kwa kutusomea habari hizo za dunia. Basi, kama nilivyokuarifu msikilizaji, ikiwa ni Ijumaa kama ujuavyo, ni siku ambapo huwa tuna mjadala wa wiki, na katika kipindi chetu cha Live Talk hii leo Tunaangazia athari za janga la COVID-19 kwa usafiri, utalii na biashara kwa ujumla katika ukanda wa Afrika mashariki na kati. Hii ni kufuatia ripoti ya hivi karibuni ya shirika la biashara na maendeleo la Umoja wa Mataifa, UNCTAD, kukadiria hasara kubwa kwa sekta ya utalii barani Afrika ya kati ya dola bilioni 170 na bilioni 250 huku kimataifa ikikadiria hasara hiyo kwamba huenda ikafikia trilioni mbili nukta nne kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja. Sasa swali linaulizwa ni je, ada za juu ambazo zinatozwa kwa vipimo vya covid zina athari zipi? Na je ni mambo gani au ni jambo la busara kutaka wasafiri kuonyesha pasi za chanjo ili waruhusiwe kuingia nchini yote hayo yana umuhimu gani katika eh, kuangazia uh, suala nzima hilo la uchumi eh, ukiangazia kwamba uh, tunazungumza kuhusu athari za janga la korona. Takwimu ambazo zimekuwa zikitolewa mara kwa mara na serikali za Afrika mashariki na kati zinaonyesha kwamba ingawa sekta ya utalii imeanza kufufuka kwa kiasi kikubwa kwa baadhi ya nchi eh, kuna hatua kadhaa zinazohitaji kuchukuliwa ili kuimarisha hali hiyo. Wakati huo huo, abiria wa ndege wanalalamikia gharama kubwa ya vipimo vya Covid 19 katika viwanja vya ndege katika nchi mbalimbali barani Afrika ambavyo vinaifanya kuwa ni hali zaidi kwa watalii kufanya safari kwenda kwenye nchi hizo za Kiafrika. Jumuia ya kimataifa pia ya usafiri wa anga inaonya nchi ambazo zinatoza ada za juu kwa wale wanaotakiwa kufanyiwa vipimo hivyo vya COVID 19 katika viwanja hivyo vya ndege a, kwamba hatua hiyo itaendelea kuathiri usafiri na hivyo basi kuathiri pakubwa uchumi wa nchi hizo. Pia kuna wasiwasi kwamba wasafiri wa anga duniani wananyanyaswa na baadhi ya watoa huduma wa za vipimo hivyo vya COVID, huku baadhi ya nchi za Kiafrika pia zikipinga wazo hilo la passport za chanjo. Ni kati ya yale tukataka yoyazungumza, pamoja na athari za Covid kwa, kwa utalii pia. Tutaangalia e, biashara kwa ujumla, na tayari inafahamishwa kwenye laini ya simu tuko naye Sam Ikwaye. Sam Ikwaye e, ambaye ni afisa mtendaji wa wafanyakazi wa mahoteli pwani ya Kenya na vile vile naambiwa tuko naye na, na e, ni huyu um, Sami wa Mwasebu, huyu mfanya biashara kutoka Kenya. Atatueleza uh, mengi zaidi kuhusu nini anachokifanya na vile anavyoangalia suala hili. Lakini kwanza nimkaribishe, e, Sami Kwaye. Huyu amekuwa ni mmoja wa wachambuzi wetu wa muda mrefu kuhusu maswala ya uchumi na vilevile vile, eh, kama tulivyosema ni mtaalamu pia kuhusiana na maswala ya utalii. Eh, labda kwa yule anayesikia haya kwa mara ya kwanza kuhusu hiyo eh, eh, takwimu ambayo imetolewa na UNCTAD. Eh, Samikwae eh, kutoka hapo ulipo, nini kinachosemwa eh, kutoka Kenya kuhusiana na uh, athari eh, za uh, mambo haya athari za janga la corona kwa hasa usafiri wa anga na vilevile utalii kwa jumla. Asante uh, sana kwa nani katika kipindi na. Ujambo msikilizaji, ni kweli tan kwamba tangia ujio wa virusi hivi vya korona duniani, wanasayansi kwa upesi sana waliweza kugundua kwamba marari haya ama virusi hivi vya korona vilikuwa vinasambazwa pakubwa sana kutokana na shughuli za usafiri kwamba watu wanapotoka kutoka eneo moja hadi nyingine ndio iliyokuwa ikisababisha usambazaji mkubwa sana wa virusi hivi e, kutoka kontinenti moja hadi nyingine e, na kwa hivyo njia ya kwanza kabisa ya kuweza kusitisha kusambazwa kwa virusi hivi e, ilikuwa kuweza kudhibiti shughuli za usafiri e, na hivyo ndege nyingi sana na mashirika mengi ya usafiri yaliweza kuchukua tahadhari e, na kuweza kusitisha safari. Kwa hivyo kwa mara ya kwanza uh, kwa miongo mingi ya hivi karibuni uh, shughuli za utati zinaweza kusitishwa kote duniani na kwa sababu ikumbuka kwamba utalii kwa, utali, uh, kwa definition ama katika kuchambua uh, shughuli za kitalii zenyewe uh, kulingana na ufafanuzi uh, ambao umepeana na Baraza la Umoja wa Mataifa uh, ni kwamba utalii unasemekana ni shughuli za mtu kutoka katika eneo lake la nyumbani kwenda katika eneo lingine mbali na nyumbani, ikimaanisha e, kwamba kutakuwa na hali fulani ya usafiri ambao unahusika. Kwa hivyo moja kwa moja wa kusitishwa kwa shughuli za usafiri kulipelekea kuweza kusitishwa kwa shughuli za kitalii e, na hiyo ikamaanisha kwamba maeneo mengi ikiwemo pwani ya Mombasa ambayo eh, inategemea sana Chumi wa ambao unategemezwa na, na shughuli za kitalii e, ni kwamba wengi waliweza kupoteza ajira, na uchumi mzima wa nchi ambayo mchango wa utalii ni huwa mkubwa sana kama nchi ya Kenya, ni kwamba waliweza kuathirika sana, na hivyo inamaanisha kwamba sio wale tu wa ambao wanafanya kazi katika sekta ile ambao waliweza kupoteza, ila uwekezaji mwingi uliweza kusambaratika. Uh, mchango wa sekta ile katika GDP uliweza kupotea, uh, na la muhimu sana ni kwamba kuna ile ambayo inaitwa support services. Kuna wale ambao si wafanyikazi wa moja kwa moja katika sekta ile, lakini ni suppliers, labda wanapeana huduma moja ama nyingine. Hii inaitwa multiplier effect, ama wale ambao kwa njia moja ama nyingine wanategemea uh, shughuli za kitalii kwa biashara zao za kila siku. Hawa vilivile waliweza kuathirika kwa hivyo naweza kusema kwamba virusi hivi vimeweza kuwa na hatari kubwa sana kwa uchumi mzima na lai, zaidi ya uchumi ambao umeweza kusambaratika, kumekuwa na madhara mengine eh, ile ambayo kwa kimombo inaitwa, kumekuwa na changamoto nyingi kwa familia nyingi. Kumekuwa na mkazo ambao haujaweza kuwa quantified, ambao haujaweza ku... kudadisiwa ni uh, wa kiasi gani. Tumeweza eh, kuona visa vingi sana vya uh, watu sasa kuweza kuangalia idadi, ni takwimu zinazotolewa kuonyesha kwamba watu wengi sasa walikuwa na msongo wa mawazo uh, na mambo haya yameweza kuathiri mambo mengine mengi ambayo kwa ujumla yameweza kuingia katika historia ya wanadamu kama uh, rnkuzori wanadamu kama Uh, mambo ambayo ameweza kusababisha changamoto kubwa uh, uh, sana. Asante sana Sam, uh, Ikwaya, naomba usiondoke hapo, tuna mengi ya kuzungumza kwa takribani saa nzima mm -hmm. Hapa eh, tuna wageni wengine, kuna mmoja kutoka hapo Kenya, anaambiwa kwamba yuko upande wa Kakamega huyo anaitwa Sami wa Masebu, lakini kwa sababu ninyi wawili mko Kenya, wacha kwanza tu uh, safiri moja kwa moja mpaka nchini Tanzania. Tuko naye kwenye laini ya simu Emmanuel Masai, ambaye pia huwa anachambua masuala ya uh, biashara na athari hizo ambazo tumezungumzia. Uh, Emmanuel Masai, karibu kwa uh, kipindi hiki cha leo, na kwanza kabisa tupe taswira tu kwa kifupi hali ilivyo kuhusu biashara hasa ya utalii hapo Tanzania, ukiangalia athari ambazo tumekuwa tukizizungumza uh, kutokana na janga la korona. Uh, asante sana uh, kwa majina kama ulivyonitaja ni Emmanuel Chazi au MC Masai na patikana hapa babaya Dodoma, Tanzania. Uh, mimi niseme tu kwamba uh, gonjwa la corona ama virusi vya uh, covid kumi na tisa vimeleta athari kubwa sana katika masuala ya biashara, maana tukiangalia mataifa mengi sana yamejaribu kuporomoka katika masuala mazima ya ya, ya, ya utalii, yamejaribu kuporomoka katika masuala mazima ya, ya kibiashara kwa sababu imekuwa ni ngumu sana kuweza kuingiliana. Kwa mfano, labda sisi kutoka hapa Tanzania kwenda Kenya, kutoka Kenya kuja Tanzania ama kutoka Tanzania kwenda Burundi, kimekuwa ni kitu kigumu sana. Kwa hiyo, kwa namna moja ama nyingine, ukiangalia kwamba tume, tume, tumekutana na, na, na, na, na, na zaha makubwa, na ukiangalia mataifa mengi sana uh, hapa Afrika na duniani kiujumla kwamba yameporomoka katika masuala mazima ya kiuchumi, na imekuwa ni kitu kigumu sana kuweza watalii wa, wa kuweza kusafiri kwenda katika mataifa mbalimbali Uh, ikilingana na, na, na gharama ambazo zimeongezeka wanafikiri, kwa hiyo watalii wanafikiria kwamba inakuwa ni kitu kigumu sana kuweza kwenda katika mataifa mengine kutokana na gharama zimeongezeka. Sasa watalii wasiposafiri moja kwa moja, kwamba sekta ya ya utalii lazima itaporomoka, kwamba mfanyabiashara asipotoka Tanzania kwenda Kenya moja kwa moja, masuala mazima ya kibiashara yataporomoka. Kwa hiyo kwa namna na moja ama nyingine, mimi niseme kwamba janga la korona limetuathiri pakubwa sana sisi kama Waafrika, limetuathiri mm -hmm. pakubwa sana sisi kama kama dunia. Shukran sana Emmanuel Masai, unajiita m Tanzania, lakini kaa hapo hapo, tuvuke mpaka tuingie Uganda. Tuko naye Captain mstaafu Francis Babu. Huyu pia ni eh, mchambuzi wa maswala ya uchumi na pia ni mfanya biashara wa siku nyingi. Captain Babu, hapo Uganda kumekuwa na mambo mengi tu, tumekuwa tukiripoti kuhusu athari eh, kwa biashara na, na athari zitokanazo na gonjwa hili kama alivyosema eh, hapo Eh, nani huyu Emmanuel Masai huko Tanzania, lakini kwa kwa upande wa utalii, nini ambacho unaweza kukieleza? Kwa sababu kama sasa tunaripoti kwamba watoto wa shule bado wako nyumbani, inakuwa kwamba ni nchi ambayo ni ya pekee bara la Afrika kuendelea kuweka watoto nyumbani. Kwa mfano yote hayo yanachangia kwa njia moja au nyingine, lakini kwa utalii nini unaweza kueleza athari ambazo zimekumba sekta hiyo? Ni vigumu sana kutoa nini, kwangu kutoka huu ugonjwa uanze mpaka leo kila kitu karibu imesimama. Sasa ukitaka kuuliza kwa nini watu wenye kutoka nchi mbalimbali hawawezi kuja nchi zetu, kwanza ni nchi zao zenyewe hazikubali watu kutembea kwenda nchi zingine na alafu sasa tumeanza mchanjo, nchi zingine zimefanya mchanjo, nchi zingine mchanjo hawajatumika vizuri, watu wadogo watu watu, watu, watu, watu, watu, watu kuhisabu ni wachache. Sasa na kampuni za ndege zimeweka zimeweka nini regulation fulani mpaka upate uchanjo au upate test, hujatembea saa sabaini na mbili. Sasa watu wengi wanaona kufanya utalii kwenda nchi mbalimbali imeanza kuwa vigumu sasa. Wazungu wamebaki kwa nchi zao, Wahindi hawatoki, Wachaina hawatoki kwao, na sisi hapa wenyewe kutoka hapa kwenda Kenya, Kenya kwenda Tanzania, nayo mambo yamekuwa magumu. Sasa utalii, tulazima tukae chini tufikirie sana, tuwasaidie namna gani watu wenye kwenye hiyo industry ya utalii wanaweza kusaidiwa namna gani na, na serikali. Kitu cha kwanza hapa Entebe juzi wameweka nini, sheria fulani. Ukifika Entebe ukiwa natoka nchi za nje, lazima upimwe tena, ukifika Entebe upimwe, unalipa dola thelathini. Watu wengine hawataki. Sasa mtu anasema mimi nanichukua kwenda ku, nimefanya test kutoka London, nimefanya test. Kwa nini saa sabaini na mbili zenye nini nini, airline inataka tena nifike ne nifanye testi nyingine. Sasa watu wa utalii wengi, industry yenyewe itaanguka zaidi, kwa sababu sasa ma-scientists wanasema njia inatembeza huu ugonjwa ni hizo airline kutoka nchi mbalimbali zinakwenda kwa nchi zingine. Sasa lazima tutafute njia gani tunaweza kusaidia hiyo industry, yote itakufa kama kama nchi zetu haziwezi kuamuka. Kama hawataki ile industry watuambie, lakini sasa hizo hizo sheria zote wanaweka zinaanza kuwa ngumu bila... Sasa watu wenye kuingia sisi, wamefunga wamefunga business zao. Ndipo aha, bila shaka ni hali ngumu kweli kweli, na sio tu hapo Uganda. Kabla sijakwenda kwake wa Masebu, ni irudi eh, kwake kwa eh, Sam Ikwaye. Uh, Sam kama anavyozungumza hapo oh, Captain Mstaafu Francis Babu kule Uganda. Eh, nimekumbuka tu kwamba nafikiri ni mapema wiki hii waziri wa afya hapo Kenya Mutahi Kagwe akizungumzia eh, suala la kuingia na kutoka eh, hasa kwa wageni akasema, kwamba nchi ambazo hazikubali wa Kenya kuingia bila kupimwa, basi Kenya haitakubali wageni wake au watalii kutoka nchi hizo waingie bila kupimwa. Je, je hili ulilichukuliaje na unaona kama litakuwa na na manufaa yoyote kwa kwa utalii hapo Kenya? Uh, haya ni masuala ya kidiplomasia. uh, mara nyingi uh, kunakuwa na majibizano kama ya uh, wakati nchi uh, fulani inachukua hatua fulani ambazo zinaweza kuathiri uchumi wa nchi nyingine. uh, bila shaka itakuwa na athari, kwa sababu ikiwa kuna wageni ambao wangependa kuja uh, Kenya, lakini sasa uh, kuna zile tahadhari ambazo zinaweza kupeanwa kutoka katika nchi ile ambapo wanatoka, na labda kuna mikataba ambayo haijaweza kukubaliwa. ikumbuke kwamba hadi siku za hivi karibuni Ujerumani, Uingereza na nchi zingine zilikuwa zimeweka Kenya katika ile red list, kumaanisha kwamba ikiwa ungezuri nchi ya Kenya ulikuwa unakuwa discouraged kuzuri nchi ya Kenya kwa sababu unaporudi nyumbani na nchi katika red list, unalazimika kwenda katika ile quarantine ya lazima. Uh, kwa hivyo inamaanisha kwamba ikiwa utawekwa kama vile kwamba ukiuzuru Kenya unaporudi katika nchi yako, uh, unatambuliwa kwamba mtaka katika nchi ambayo ina tahadhari mm -hmm. na hivyo unalazimika kurudi katika ile karantini, itamaanisha kwamba watu wengi ambao labda wangefikiria kuja likizo Kenya hawatakuja, na hiyo itaweza kuathiri uchumi uh, wetu kutokana na utalii. Naam, uh, Naam, twende twende Kakamega sasa, twende kwa Sami uh, wa Masebu. uh, Sami wa Masebu wewe kwanza ni mwalimu na pia mfanya biashara, na u, uko na kofia kadhaa, lakini nataka nikuulize, kama Mkenya wa kawaida hapo, unatazama vipi hali hii ya utalii, ikielezwa kwamba uh, utalii ni nambari ya pili kwa pato la taifa, e, e, wakati una Uh, poromoka basi unaathiri moja kwa moja uh, shughuli za serikali na mambo kama hayo uh, ikielezwa kwamba takriban watu milioni mbili walitembelea Kenya mwaka elfu mbili kumi na tisa lakini idadi sasa imeshuka kweli kweli, wewe unatazamaje kama raia wa Kenya wa kawaida? Uh, kwa majina ulivyonitaja naitwa Sami Nyongesa Wamasebu, na, na ulivyoeleza hapo awali kwamba mimi nafanya biashara na vile vile ni mwalimu um, nataka kukubaliana na takwimu mlizotoa mwle, hapo awali kwamba e, eneo la Afrika limepoteza karibu bilioni mia moja sabini kuelekea bilioni mia e, mbili hamsini na kimataifa takwimu ambazo mmezitoa ni kwamba kuna hasara ya trilioni mbili nukta nne vipi imekuaje mpaka tukafikia hapa? Hasara tuliyopata hasa katika nchi ya Kenya, kukizingatia kwamba Kenya inategemea ulivyosema hapa awali nambari mbili katika changio ya, ya, la, la, la, la, la pato la jumla la serikali. Kwanza, vivutio mbalimbali hapa Kenya, Maasai Mara, Tsavo, Sibiloi, Malka Mari, vivutio hivyo havipati watalii ambao tumekuwa tukitegemea hasa miaka mingi iliyopita. Pili, sehemu za ufuo wa bahari, hasa wajua, Kenya ni nchi ambayo inapakana na barahi, amba, eh, eh, eh, inayopakana na ba, bahari Hindi ndio. Na, na na na bahari Hindi mm -hmm. Na sehemu hizo zimechangia sana kukua katika, uh, kwa uchumi nchini Kenya. Kwa mfano, ukienda sehemu za Diani kule Kwale, sehemu za Ukunda, sehemu za Malindi, sehemu za Lamu, kidogo watalii hawakuweza kufika jinsi ambavyo huwa wanafika Jambo la tatu ni kwamba hoteli za kitalii, hoteli ambazo huwa zinachukua wageni katika viwanja mbalimbali, wanapopumzika kabla ya kutua vivutio mbalimbali hapa Kenya, hoteli hizo zilibaki bila wageni, na bila shaka wana-wafanyikazi wengi tu wa hoteli hizo waliweza kufuta kazi kwa sababu ya kukosa watalii ambao wanachangia pato kubwa katika kukua na kuendeleza hoteli hizo. Um, kuna upande wa biashara eh, taifa la Kenya baada ya kugundua kwamba chimbuko la corona lilitokea kule, uh, China, bila shaka ilipiga marufuku bidhaa kutoka China na mataifa mengine ambayo yalikuwa yameathirika pakubwa. Na unavyojua hapa Kenya mara nyingi inaagiza bidhaa, nafikiri kama sio Amerika na nchi za za, za za za uzunguni kama Uingereza. Nafikiri China ni nchi muhimu sana katika uchumi wa Kenya, maana mm-hmm. kwamba bidhaa nyingi tu zinatolea huko, uh, kwa mfano, vipuli, vipodozi, kwa mfano vipuli kuna vipodozi na vidude kadhaa. Kwa hivyo kwa jumla tu sekta zote ziwe za usafiri uwe utalii uwe usambazaji wa bidhaa mbalimbali mm. Kenya iliathirika pakubwa. Sami, tutakupa nafasi uendeleze wazo lako hilo, lakini ni katika sehemu ya pili ya matangazo haya ya Live Talk kutoka hapa Washington. Naona muda wa sehemu ya kwanza unazidi kutupa kisogo eh, lakini tutarejea. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ambapo kwenye kipindi cha Live Talk leo tunazungumzia E, athari za e, corona covid 19 kwa usafiri, utalii na biashara kwa ujumla katika e, ukanda wa Afrika Mashariki na Kati. Kumbuka kwamba pia wewe unaweza kuchangia, ingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook na tutayasoma yale utakayoandika, na pia e, wale ambao tumezungumza nao kwa njia ya simu watasikika katika e, sehemu ya pili kutoka e, hapa, na washukuru wote ambao mmejiunga nasi kwa njia ya redio na vile vile kupitia internet, lakini tukirejea tutaingia upande wa mtandao, wote ambao wamefanikisha matangazo haya. Jina langu ni BMJ Mridhi, tuonane katika sehemu ya pili ya matangazo haya. ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika matangazo ya moja kwa moja yanayokujia kutoka mji mkuu wa marekani hapa washington dc uko nami bmj murithi kama ambavyo tumekuwa tukizungumza katika sehemu ya kwanza au kama ndo kwanza unajiunga nasi e, tunazungumza kwenye live talk kipindi cha leo ijumaa tukiangazia athari za janga la covid-19 kwa usafiri utalii na biashara kwa jumla e katika ukanda wa afrika mashariki na kati hii ni baada ya ripoti ya hivi karibuni ya shirika la biashara na maendeleo la Umoja wa Mataifa, UNCTAD, kukadiria hasara kubwa kwa sekta hiyo ya utalii barani Afrika ya kati ya dola bilioni 170 na bilioni 250, huku kimataifa hasara hiyo ikikadiriwa kufikia dola trilioni 2.4 ifikapo mwishoni mwa mwaka huu wa 2021. Kwenye laini za simu tuko nao Sami Ikwaye, huyu ni afisa mtendaji wa wafanyakazi ama muungano wa wafanyakazi wa, wa mahoteli e, nchini Kenya, lakini akiwakilisha e, eneo la pwani ya Kenya. Na pia e, kutoka huko huko Kenya tunaye e, Sami wa Masebu, mfanyabiashara na mwalimu na pia mchambuzi wa masala ya uchumi. Tuko pia kwenye laini ya simu naye Captain Francis Babu kule Kampala, Uganda. Yeye pia mchambuzi wa masala ya uchumi na pia mfanyabiashara wa siku nyingi. Nafahamishwa Emmanuel Masai pia bado yuko nasi naye, pia anachambua hali ya maisha na hasa eh, upande wa biashara kutoka nchini Tanzania. Lakini kabla sijaja kwenu, eh, wageni wetu nataka tusikilize mmoja wa wasikilizaji ambaye amezungumza kwa njia ya simu. Twende moja kwa moja tusikie. Sema jina lako na pahali ulipo, na alafu toa kauli yako. Okay, kwa majina naitwa Wafadhili Faringa, anapatikana Tunduma mkoa wa Songe, Tanzania. Kwa moja, mimi janga la korona limeathiri dunia zima kwa ujumla, kwayo tulikuwa naomba mashirika mbalimbali yajaribu kusaidia nchi ambazo zimeathirika kwa asilimia kubwa katika janga la corona, mfano nchi za Afrika, kwa sababu ya mfumo mbovu wa afya. Na pia tukua tunaomba nchi ambazo zimewekwa vikwazo, nilikuwa napendekeza nchi ambazo zimewekwa vikwazo kwa wasa, kwa mwingiliano wa wasafiri, nilikuwa naomba huo msimamo uendelee kwa masilahi kwa ajili ya kukinga nchi za kwao, kuahiri ku, zaidi magonjwa ya corona. So, okay, asante. Asante sana Fwalinga. Basi ukiwa huko huko Tanzania tukai, tukalie huko huko. Emmanuel Masai, kama unavyosikia Fwalinga akizungumza hapo e, lakini tuangalie utawala wa Rais Samia Suluhu Hassan, nini ambacho unakifanya kuhakikisha kwamba baadhi ya maswala hayo ambayo yanatajwa yanarekebishwa yana, yana ili utalii pia uwe wa manufaa kwa mwananchi wa kawaida? Asante uh, sana uh, jambo la kwanza na naiona serikali ya Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan ikijaribu kutia nguvu zaidi katika masuala mazima ya, ya, ya kuleta chanjo. Hapo awali uh, tulikuwa hatupate chanjo hapo nyumbani Tanzania, lakini jambo zuri ni kwamba kwa sasa chanjo zinaingia, na Watanzania bado tunahimizwa pakubwa sana kuweza kupata hizi chanjo. Uh, kupata chanjo kuna maana gani? Kuna maana ya kwamba sisi kama Watanzania, endapo tutapata chanjo sasa, itaturahisishia sisi kufanya biashara katika mataifa mbalimbali na itaturahisishia kufanya kazi zetu kiurahisi zaidi kwa sababu tunakuwa tuna chanjo. Lakini hapo awali tulipokuwa hatujapata chanjo ya Covid kumi na tisa ilikuwa bado ni, ni jambo gumu sana kwa sababu huwezi ukaenda taifa lolote watu walikuwa wanakataa kuingia. Huwezi ukaingia katika taifa lolote kama huna chanjo ya covid. Kwa hiyo kwa serikali ya mheshimiwa Samia Suluhu Hasani uh, kuweza kuleta chanjo ya covid kumi na tisa ni jambo zuri ambalo kimsingi kabisa sisi kama taifa la Tanzania linatutangaza sasa katika ulimwengu kwamba taifa la Tanzania linapata chanjo na raia wa Tanzania sasa tunaweza tukasafiri kwenda katika mataifa mengine pasipokuwa na vikwazo, japo vikwazo vinaweza vikawepo, lakini haviwezi vikawa vikwazo vikubwa sana na unaweza kusema kwamba utalii wa ndani ambao kwa siku za karibuni umekuwa e, watu wakitoa hamasisho kwamba kama watanzania wa, wa wafanye e, utalii nchini Kenya na Kenya waingie Tanzania, Tanzania waende Uganda. Unaweza kusema hali ikoje kwa sasa kuhusu hilo? Unaituona kama pato pia litaongezeka? Uh, kwa mtazamo wangu kwa ninavyoona kwa sasa kwamba sasa kutakuwa na mwingiliano kiurahisi kwa sababu kutokana na kwamba mataifa haya ya Afrika Mashariki yanapata yana yana chanjo kama nilivyosema hapo awali. Kwa hiyo itakuwa ni rahisi sana kama Mtanzania una chanjo itakuwa ni rahisi kuweza kwenda Kenya kufanya utalii, lakini pia Mkenya anaweza akatoka Kenya kuja Tanzania kufanya utalii, lakini mtu wa wa wa wa Uganda anaweza akatoka Uganda kuja Tanzania kufanya utalii kutokana na kwamba nchi hizi zote tatu zimeshaingia katika masuala mazima ya kupatia raia wake chanjo. Kwa hiyo ni kitu ambacho mimi naona kwamba ah, kina urahisi mkubwa sana, japokuwa kutakuwa na changamoto za hapa na pale ziwezi zikakosekana, lakini kuna urahisi sasa. Mimi naweza nikatoka hapa Tanzania nikaenda Kenya kufanya biashara, na mkenya anaweza kutoka Kenya kuja Tanzania kufanya biashara. Vikwazo vinaweza vikawepo kutokana na taratibu za nchi husika, lakini aa, mimi nadhani kutakuwa kuna urahisi mkubwa sana kuweza kuingiliana kufanya biashara, na nina imani sasa kwa muda si mrefu sana kwamba mataifa yetu yanaweza yakarudi katika hali ya uchumi, japo kwa kujikongoja. Haitakuwa kwa asilimia kubwa sana lakini mimi nina imani kwamba kutokana na nchi jinsi zi, zi, zi, zinavyopambana na na gonjwa hili la la, la la Covid basi mimi na imani kwamba nchi zetu zitarudi katika hali ya kawaida ya kiuchumi, japokuwa haitakuwa leo wala kesho, itakuwa ni changamoto, lakini mimi nina imani hiyo kwamba. Kapteni Francis Babu, hapo Uganda kumekuwa na wakosoaji wa utawala wa rais Museveni kwamba hawajafanya vya kutosha eh, kuleta hali ambayo inaweza kuingiza dola na pesa kwa jumla kutoka nje. Wewe unaonaje kapteni Babu? Bado utakuwa kwa sababu nimesikia jana kwamba China imefunga tauni mbili nzima ikaweka lockdown sasa. Sasa kuna kuna ile wevu inakuja yau, ugonjwa hiyo ni kitu kimoja. Kitu cha pili, nchi zetu bado zina tabu, kwa sababu nahuyo mchanjo unazungumzwa ni watu watu wachache wamefanya, n mii na milioni arobaini na tatu utakuta na watu hata milioni kumi hawajafanya Tuna matatizo tuna matatizo kidogo ya mitambo hapo Kapteni Babu labda, eh, tujaribu turekebishe alafu tutarejea kwako eh. Twende eh, eh, naam, twende pwani ya Kenya ah, kuna taarifa za hivi karibuni same ikwai ambazo zinaeleza kwamba eh, kuna nchi hasa nchi ambazo huwa uh, zinategemewa kuleta eh, watalii hapo Kenya ah, baadhi yazo zikiwa ni kama Marekani eh, zimetoa ile eh, eh, tahadhari ya raia wake kutembelea baadhi ya maeneo hapo Kenya. Najua tushalizungumza hili na wewe kwa wakati mwingine, lakini kwa sasa wakati tukiangalia hizi athari tunasema ni kubwa, hizo travel advisories kama wanavyosema kwa Kiingereza eh, zina athari zipi kwa eh, kwa mchakato wote mzima huu wa kuleta hela za kutoka nje hapo nchini Kenya? Sami Kwaye, msikilizaji, naona kidogo tuna matatizo ya mitambo. Sami Kwaye, sijui kama unatusikiliza, unatusikiliza? Naam. <coughs> E, e, nafikiri tumepoteanwa hapo kidogo, lakini nafikiri umepata swali langu. Naam, nimelipata kuhusiana na tahadhari ambazo zimeendelea kupeanwa kwa na nchi za Marekani kuelekea wananchi wake kusafiri katika maeneo fulani hapa pwani ya Mombasa. uh -huh. uh, ni muhimu kutambua kwamba tahadhari zile hazijatolewa kutokana na vikwazo vya corona. Uh, kwa sababu nchi ile imesaidia sana nchi ya Kenya kwa msaada mbali mbali mbali kuhusiana na vita dhidi ya virusi hivi vya corona. Uh, tahadhari ile inaweza kutolewa kwa sababu za kiusalama na huwa tunasema mara nyingi. Uh, janga la usalama ni janga ambalo Uh, linakumba nchi nyingi ikiwemo nchi ya Marekani na nchi hizo ambazo labda zina ustawi sana. uh, mara nyingine tahadhari zile zinatolewa ni nzuri, hatuwezi kuwazuia hatuwezi kuzuia nchi fulani eh, kwa sababu inawajibika kwa wananchi wake kuweza kuwapatia tahadhari kama zile na maelezo kama yale, lakini jambo uh, la kupendeza ni kwamba tumaendelea kushuhudia ongezeko la wageni ambao wangependa kuzuru eneo hili la pwani eh, licha ya tahadhari zile kuwepo. Uh, kwa hivyo inapendeza sana kuona kwamba sababu ya teknolojia na maendeleo ambayo tumekuwa nayo ya kiteknolojia, kimsingi wageni wengi sasa wanaweza kupata habari mwafaka na uh, hali hususa ilivyo, na kufanya uamuzi wa kuweza kusafiri moja kwa moja kama wale wa kimombo independent travelers. Na kwako Sami wa Masebu, sijui we unaona ni nafasi gani ambayo uh, serikali Sami, Sami wa Masebo uh, unaona ni nafasi gani ambayo uh, labda unaona serikali hapo nchini Kenya inaweza kuwa nayo katika kuhakikisha kwamba hizi e, kanuni zilizosalia ambazo nasikia si nyingi. Hivi karibuni tunajua kwamba Rais Uhuru Kenyatta aliondoa ile kafu iliyokuwa hapo e, hii kwa ujumla ni, ni nafasi ni nini ambacho serikali inaweza kufanya zaidi ili kuhakikisha kwamba sasa siangalii tu utalii, lakini jumla biashara zinaendelea kama ambavyo uh, ingetarajiwa ili ziweze kuleta tija hapo Kenya. uh, kwanza kabisa kuna miungano ya mataifa ya Afrika ya kibiashara, na biashara hizo kwa muda sasa hazijakuwa vile ilivyokuwa kabla kuingia kwa janga la korona. Uh, kuna miungano kama COMESA, SADC, ECOWAS, IGAD, na muungano wa Afrika Mashariki, East African Community. Kwa hivyo vile vikwazo vilivyowekwa, na nadhani kwamba mataifa ya Afrika Mashariki ni vizuri yarahisishe vile vikwazo ili kwamba biashara iendelee kukuwepo. Um, jambo lingine ni kwamba karibu mwaka mmoja unusu safari za usiku zilikuwa zimesitishwa, na safari nyingi za usiku, nafikiri zinachangia moja kwa moja kuboresha biashara, hasa lango kuu, na si Kenya peke yake lakini Afrika Mashariki, ni Mombasa. Kwa hivyo chochote kinachotoka Mombasa ha na hakifikii nje ya Uganda, e, kaskazi, e, mashariki mwa Congo, Burundi na na, na, na kaskazini mwa Tanzania, inakuwa ni kwamba tayari uchumi utalemaa. Kwa hivyo juhudi za serikali zaidi ziwekwe katika vile viwango vya upimaji. Nafikiri ni chini ya asilimia tano ya wakenya ambao wamepata chanjo ya korona. Nafikiri chanjo hiyo ikiwekwa, basi ule uoga ambao upo miongoni mwa mata, mataifa afrika mashariki utaondolewa, ili kwamba watu waruhusiwe kufanya biashara, watu waruhusiwe kutangamana, bidhaa ambazo zilikuwa zimepigwa marufuku kutoka mataifa ambayo yalikuwa chimbuko la korona. Mm -hmm. Uh, bidhaa hizo zifunguliwe, halafu uchumi ufunguke. Nadhani serikali ikichukua jukumu hilo, naam, hali ita itakuwa shwari na itarudi mahali ilipokuwa hapo kabla janga la korona kutukia. Asante sana, tutarejea kwake Captain Francis Babu lakini ambaye yuko kule Uganda. Lakini kabla ya hapo, msikilizaji, kama ambavyo nimekuahidi, tunaangalia sio tu sauti hapa, lakini tunaangalia nini mnachokisema kwenye kurasa zetu za mitandao ya kijamii. Sasa hivi tukiangazia kwenye Facebook, mwenzangu Sandi Shomari naona yuko standby kabisa kusoma maoni yenu. Karibu Sandi Shomari. Haya basi, moja kwa moja BMJ, tunayo maoni mengi kwelikweli hapa, lakini ukiangalia upande wa Facebook nigeukie kwake, anayetufungulia ni Masanja Kanune akiwa Geita, Tanzania, anasema hii ilikawa mateso tu, kwani watu wateseke kupitia ugonjwa huu. Je, mtu mwenye virusi vya UKIMWI naye huonyesha kibali kinachoashiria anatumia ARV au COVID? Umekuwa ugonjwa hatarishi kwangu. Mimi naona hii ni kunyanyapaa. Haya, John Kelvin Kinyasi anasema nadhani sio jambo la busara kuonyesha pasi ya chanjo pindi ya abiria akitaka kuingia nchi fulani kwa sababu hiyo itafanya kumkwamisha pindi kama atakuwa bado hajachanjwa, kwa maana kwa baadhi ya nchi za Afrika chanjo ni hiari na si lazima ya mtu, mfano huu kwetu Tanzania. Magufuli Jikono Jandama akiwa Tanzania anasema kutoka hapa Itete Morogoro, ugonjwa wa korona ni kama tungezoea tu kama tuvyozoea magonjwa mengine kama vile ukimwi, kulio kuweka masharti E, mpaka kwenye usafiri. Naye Fadhili Fualinga akiwa Tunduma anasema ni jambo zuri kukaguliwa vyeti vya chanjo kwa wasafiri wa kigeni kwa sababu kila nchi ina mkakati wa ndani wa kujilinda. Malikwisha Alexis Kambale kwa upande wake anasema ugonjwa huo ni kama pigo ambayo watu wanapambana nayo. Watu wamekuwa maskini zaidi, usafiri unakuwa na matatizo ya utalii vilevile, mambo yayote yameharibika kabisa. Kusudi hili irudi kuwa shwari, tukubali kupokea chanjo, jamani. Haya, naye Neta Sanga akiwa Inyonga, Katavi asama inaona sahi, sio sahihi kwa wasafiri kuonyesha pasi ya chanjo, maana hii kidogo inasaidia kwa asilimia chache kupunguza, maana tutawagundua wale wenye maambukizi na kuwatenga ili wasisambaze kwa uzima uzima. Haya, basi naye namwona Viki Viki akiwa kule Nairobi, Kenya. Anasema kwa maoni yangu, si vyema. Mwanzo si wote wanataka kupata chanjo, hiyo chanjo yenyewe ni hiari. Kwa hivyo ili ifanyike watu wananyuma uhuru wa kusafiri. Haya, nashukuru sana basi, nirudi kwako BMJ Muridhi. Safi safi kabisa, Sandi Shomari. E, hayo mambo kuhusu pasi ya chanjo nimesikia yameanza kupata, uh, ilo wanaita kwa Kiingereza traction, yani yanazungumzwa sana sana, sio tu e, hapo Afrika lakini hata hapa tulipo Marekani, na pia kule e, Ulaya. E, msikilizaji, kabla sijamkaribisha tena e, Captain Francis Zimbabwe kutoka Uganda, nikukumbushe tu unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Kikim, kipindi kikiwa ni Live talk. Leo tukiangazia athari za janga la covid-19 kwa usafiri, utalii na biashara kwa jumla katika ukanda wa Afrika mashariki na kati, kwamba wewe pia unaweza kuchangia kama ulivyosikia eh, kama wengine ambao tumesoma jumbe zao hapo, unaweza kuchangia kwa kuingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook na pia eh, kwa njia ya simu ambapo hivi, eh, karibuni pia tutasikiliza ni nini mnachokisema kupitia uh, simu, e, kabla uh, nani, uh, Dr. samahani, uh, Kapteni Francis Babu Uh, pasi za chanjo, najua ulikuwa unazungumzia nini ambacho uh, Rais Museveni amefanya hapo na vipi ambavyo mambo yanaangaliwa. Nafikiri laini sasa iko uh, iko sawa. Uh, ukizungumzia hilo, hebu zungumza kuhusu pasi ya chanjo, ni jambo ambalo hapo Uganda linazungumzwa au ah, bado alijafika hapo? Linazungumzwa na sisi tumepata na na ha, kila dawa na kila kila namna ya vaksini kutoka nchi nzima tuko na na, na, na, na vaksini kutoka Amerika kutoka Ulaya kutoka India kutoka China kutoka Russia imeletwa hapa, lakini watu wenye wamepata chanjo wako hawajafika hata milioni kumi n yaani tunasema haitoshi, vizuri bado tunaendelea, lakini kitu kizuri, imefika kila kijiji Uganda, kila kila kijiji watu wanachanjwa wanafanya chanjo, lakini kuna yale machanjo lazima wafanye mara mbili, kuna nyingine wanafanya mara moja. sasa hiyo inafanywa, lakini kulikuwa kitu nauliza kwamba utalii kwa, utalii kwa ndani unawezekana hapa Afrika? Wacha nawambia tuzungumze mambo tu ukweli, Waafrika utalii wao ni chache sana, yani ni watu kidogo sana wanakwenda Mombasa au wanakwenda kutembelea nchi zingine kwa utalii, hiyo hapa Afrika. Waafrika kazi yao ni kwenda Ulaya kununua nguo na kutembelea wazungu. Hapa tulikuwa hatuna utalii lazima tuanze program labda ya watu waanze kujua kwamba wanaweza kufanya utalii kwa nchi zao hiyo hatuna lazima tuongeze nguvu kwa hiyo nini hiyo hiyo industry ya kufanya utalii kwa ndani kufanya utalii kwa uganda tufanye utalii afrika mashariki tufanye utalii afrika hiyo lazima tuanze hiyo ni kitu cha kwanza kitu cha pili nimesikia kwamba in China sasa kuna kuna tauni mbili nzima limeweka kwenye lockdown. Sasa inaonyesha kwamba kuna wevu nyingine, yani kuna ugonjwa namna nyingine unakuja wa korona. Sasa watu wengine wataanza kuogopa kwenda kwa nchi zingine, kwa sababu wanajua hiyo, huo ugonjwa unatembezwa na kutembea kutoka nchi moja kwenda kwa nchi nyingine. Sasa hiyo lazima nayo tuanze kukuangalia in polepole. Sasa nchi zetu kwa uchumi wanafanya kitu gani? Watu wengi wamekimbia, wameanza kufanya industries kutoka kwa nchi zao kwa vitu vyenye wanao n yani, kama South Africa tunaanza kutengeneza vitu, tumeanza factory za kutengeneza vitu vyetu vya chakula na vitu mbalimbali. Lakini tourism mwenyewe ime, ime, ime, ime, ime, ime, ime, tumepata mkosi mkubwa sana kwa tourism. Na itachukua muda kurudisha tena. Naam, hata mkichanja mara ngapi kwanza haitoi hai, hiyo hai, hai, ugonjwa kuchanjwa inasaidia mwili wako uwe na nguvu kupiganisha huo ugonjwa. Kuna watu wamechanjwa wakakuta wana so, inategemea sasa. Nchi zote zimeanza kiwa, unatoka nchi nyingine, ukifika kwa hiyo nchi, lazima wafanye kesi nyingine. Sasa watu wengine hawataki hiyo nini hiyo kwenda kwa nchi zingine, wakae saa mbili. Wanangoja results na vitu namna hiyo, ndio kitu leta mzozo kwa kwenye utalii wetu. Shukran sana Captain Babu hapo Kampala Uganda. Nikirejea kwake Sam Ikwae. E, mambo ya pasi ya chanjo labda unaweza zungumzia, lakini e, nilichotaka kujua zaidi ni kuhusu mahoteli hapo e, nchini Kenya kwa jumla. Najua hiyo ni hilo ni eneo lako, kuhusu mahoteli na ufanyaka, ufanya, e, wafanyakazi wa hoteli na mambo kama hayo. Kuna hoteli kadhaa ambazo tulijua kwamba zilikuwa zimefungwa wakati kipindi hicho cha wakati COVID ilikuwa imechacha, e, hapo mwaka jana, hoteli kama hoteli Intercontinental pale mjini Nairobi na nyingine ile iko pale na sahau kidogo, ukielekea kule KBC Norfolk hoteli, nakumbuka kipindi fulani ilifungwa. Hoteli kama hizo na zinginezo, sasa hali ikoje? Mambo yameanza kufunguka, zinafunguliwa tena na zinaendeleaje? Tunaweza kusema kwamba kwa um, jumla uchumi wa nchi Kenya ume kuwa unaathiriwa na mambo mengi na hasa sekta ya utalii uh, ikumbuke kwamba ni nchi ambayo imekuwa na changamoto za kiusalama ile, uh, vurugu ambayo inakuja kila baada ya shughuli za kitalii za uchaguzi baada ya kila miaka tano, uh, na sasa uh, juwa virusi hivi ya korona tu ilifanya ikawa hali ngumu zaidi kwa uwekezaji mwingine, na ni ukweli, kuna hoteli kadhaa, si nyingi, lakini kadhaa ambazo ni kubwa ambazo zimeweza kufunga kule Nairobi eh, lakini ukweli ni kwamba hazijafunga hususa, uh, ni kwa sababu ya athari za virusi vya korona. La, uh, ni hoteli ambazo zimekuwa nchini kwa muda mrefu, hoteli zimekuwa hapa kwa miongo kadhaa, hoteli ambazo zimekuwa uh, uh, na Uh, zinabadilisha labda zile zimekuwa na foreign ownership ama uwekezaji mwingi umekuwa wa nje, na ni kwamba zile leases ama ile hini ya kuweza kufanya biashara labda ilikuwa imeisha. Uh, kwa hivyo ni kadhaa ambazo zimefungwa kwa sababu ya uh, hali zile, e, ni kwamba tu wakati virusi vya korona vilikuja, uh, ikawa kwamba ni vigumu kuweza kuendelea kushikilia, sababu nyingi zilikuwa na wafanyakazi nyingi, zilikuwa na shughuli ambazo zilikuwa na zinasimamia, na hivyo ikawa kwamba si rahisi kuweza kuzifunga tu mara moja. Kwa hivyo virusi hivi vilifanya ikawa rahisi na ikawa upesi kwamba zikaweza kupitisha shughuli za uh, hoteli kimsingi, na sasa uh, ni kwamba zimeweza kufunga, lakini katika eneo la pwani. Eh, ni kwamba hoteli nyingi ambazo zilikuwa zimefungwa kwa sababu ya ya virusi hivi vya korona, nyingi kwa sasa zimeweza kuanza kufungua. Uh, uh, kumekuwa na ubaya, mabadiliko kidogo ambayo alitangazwa na rais uh, hivi karibuni kuhusiana na kufungua kwa nchi na uchumi, wengi umeanza kuimarika uh, na hivyo tunatazamia kwamba uchumi huu utaweza kuendelea kuimarika uh, tukitazamia kwamba kufikia mwaka wa elfu uh, mbili na ishirini na tatu baada ya shughuli za uchaguzi mwaka ujao uh, labda tutaweza kuwa na sekta ambayo imeweza kuimarika tena, naam. Nam, saa, naona muda sasa unakimbia, nafikiri zitakuwa ni kauli za mwisho mwisho. Niende kwake Emmanuel Masai huko Tanzania eh. Kabla ya kuja kwako Emmanuel Masai, pia unieleze vile hali ya mahoteli ilivyo eh, hapo Tanzania. Kwanza tusikilize msikilizaji ambaye eh, anazungumza kwa njia ya simu. Taja jina lako na pahali ulipo, kisha toa, eh, toa mchango wako kwa ajili ya. Mimi naitwa Ngalamu Maruta napatikana maeneo ya Ilemela hapa Mwanza Tanzania. E, kwa kweli athari za janga la Corona kwa upande wa biashara na utalii, kwa kweli ukiangalia kwa kweli zinaathiri sana. Kwa sababu gani? Kwa sababu wafanyabiashara, kuna wafanyabiashara wengine wa wanaweza wanafata bidhaa zao wa nje ya nchi e, na watalii wanatembelea nchi husika kwa namna tu ya utalii. Hili janga la korona kwa kweli limeathiri vibaya sana nyani wamefikisha eh, mimi tu niseme kwamba tahadhari tu zizidi kuchukuliwa, za kujikinga na hili janga la korona, na ndio Asante uh, sana msikilizaji kwa maoni yako hayo. Basi ni kae hapo hapo Tanzania, ambapo ndipo umezungumzia umezungumza ukiwa Emanuel Masai eh, na kuuliza swali lile lile nilomuuliza uh, ikwaye akiwa kule Mombasa eh, hali ya mahoteli hapo eh, Tanzania inafahamika, watu wote wanajua kwamba kipindi kirefu wakati wa uh, utawala wa hayati eh, John Pombe Magufuli biashara ilisema biashara ziendelee. Kwa hiyo sijui kama kuna mahoteli yaliyofungwa na eh, kumekuwa kukionekana kama eh, labda biashara zimedorora zime, eh, ingawaje serikali wakati huo haikusema eh, biashara zifungwe. Asante uh, sana uh, mimi ninachoweza no kukizungumza ni kwamba toka awali kwamba hakuna biashara ambazo labda kusema kwamba zilifungwa au mahoteli au uh, biashara fulani fulani ambazo ziliweza kufungwa watu tuliendelea na harakati zetu kama kawaida za kufanya biashara, japokuwa kulikuwa sasa kuna utofauti kutokana na kwamba, uh, janga lenyewe lilivyoingia, kukawa kuna hofu kwa watu, kulijenga taharuki kubwa sana. Kwa hiyo biashara zina kwa, kwa, kwa, kwa kwa namna moja ama nyingine zilishuka chini, kwa sababu watu walianza sasa kuingiwa na ile hofu, hofu iliyoingia. Kwa hiyo kwa namna moja ama nyingine, mimi niseme kwa hapa kwetu. Uh, sijaweza kushuhudia kwamba kwa, kwa labda kuna mahoteli yamefungwa, labda kuna nini vimefungwa, hapana. Ila kulizuka kama ni hofu fulani, watu tukaingiwa na hofu kutokana na janga lenyewe lililokuwa linaitikisa dunia, mpaka sasa bado linatikisa dunia. Lakini sasa hapo mwanzo jinsi ilivyoingia, basi ilikuwa ni changamoto kubwa sana, lakini kwa sasa Uh, kwa kweli bado nadhani watu wanaendelea kufanya shughuli zao kama kawaida, kwenye mikusanyiko watu wamekuwa wakienda hapa na pale, lakini tahadhari zimekuwa bado zikisisitizwa sana na serikali kwamba watu tuzidi kuchukua tahadhari na tufate maelekezo ambao tumekuwa tukipatiwa na Wizara ya Afya. Kwa hiyo ni kitu ambacho cha msingi sana na Watanzania wenzangu, sasa niwaambie haswa ambao bado hawajapatiwa chanjo ni vizuri sana wakaweza kupatiwa chanjo, kwa sababu ni kitu muhimu sana, kwa sababu serikali mm -hmm. Uh, ime, ime, ime, ime, imeleta hizi chanjo hapa nchini ili kutusaidia sisi kama raia kuweza kuzipata hizi chanjo. Kuna baadhi ya watu unakuta una wanakuwa ni wagumu sana kuweza kuzipata hizi chanjo mimi. Nadhani uh, ni wakati muafaka sasa sisi kama Watanzania tujitokeze tuweze kupata chanjo ili tuweze kufanya shughuli zetu kabisa kwa amani na uhuru zaidi. Shukrani sana na hatuna Fika mwisho kwa upande huu wa Tanzania, naona tumebakia dakika kama tatu. Kwa hiyo nawapa dakika moja moja, e, wale wageni wetu tulionao, nikianza nawe Captain Francis Mbabu, alafu tutaenda e, kwake nani huyu ambaye yuko kule Kakamega Esami wa Masebu alafu tumalizie na, na isami kwae. E, kauli ya mwisho mwisho, labda Kapteni Babu, chochote ambacho ungependa wasikilizaji wajue e, kuhusu nini kifanyike kuhakikisha kwamba tunaangazia hali hii kwa njia itakayonufaisha taifa nzima na eneo hilo la Afrika mashariki na Kati. Kicha kwanza ni serikali zetu zote lazima ziweke nguvu kwa namna ya kusaidia utalii yaani watu wakifika nchi hizo wanaweza kusaidiwa namna gani? Yani kwenda kutembea, kuna, kwa sababu kuna watu wamejitolea wao, wanakuja hawajali haya sheria zote zenye zimewekwa, bado wanakuja. Tunaweza tunaweza, serikali inaweza kuwasaidia namna gani? Kama sasa ntego wamesema wat, watalii wakija watafanyiwa test pale pale, lakini watakwenda immediately kwenye hoteli mm -hmm. Alafu results zitachukuliwa hoteli, alafu wakiwa wanatembezwa watatembezwa namna na watakuwa na serikali itajaribu kuwa, kuwasaidia Nama. kuwatembeza na kuwafata na kuwapa security ya kutosha. Asante sana Captain. Naam Captain, nchi za nje lazima ziambiwe hivi vitu. Asante sana Captain. Tuwape nafasi wengine dakika moja moja tu kwa kifupi. Eh, wewe Sami wa Masebu, kauli zako za mwisho. Kuna hatua muhimu tatu ambazo serikali za Afrika Mashariki zofaa zichukue ili kupunguza msambao wa korona. Jambo la kwanza ni chanjo. Asilimia ndogo sana, chini ya asilimia tano ya mataifa ya Afrika Mashariki yameweza ku uh, wapatia chanjo raia la zake la, jambo la pili ni kwamba yale mashariki yaliyowekwa na wizara ya afya katika mataifa yote Afrika Mashariki, nadhani hakuna ule ufuatilizi wa moja kwa moja. Sheria hizo mara nyingi zinapuuzwa tu, ni uh, machoni pwa, pa pa vyombo vya dola, pamoja na wale maafisa wa afya na maafisa wengine wa serikali. Nafikiri fkiri wakitetea mm, na hali hiyo kwamba, uh, wale wanao kuhusika na usambazaji wa ugonjwa huu wanapoweka sheria ambazo zitasaidia kuepuka msambao wa virusi vya vi korona, nafikiri hili litakuwa jambo la maana. Asante sana, asante sana, asante sana. Yes. <laughs> Muda, bahati mbaya, muda umetupa kisogo. Hata Sami Ikwaye hatutapata nafasi ya kumpa eh, wakati wa kuzungumza, lakini tutakutana wakati mwingine. Ni washukuru sana nyote, Sami Ikwaye hapo Mombasa eh, Sami wa Masebu hapo Kakamega, Kenya, huyu Kapteni Francis Babu hapo Kampala, Uganda, na bila kumsahau Emmanuel Masai akiwa kule eh, Dar es Salaam, Tanzania. Wote tunawashukuru sana na wote ambao mmetusikiliza kwa leo. eh, kutoka hapa Washington, mi naitwa BMJ Mridhi. Mwelekezi wangu amekuwa wa ni Aida Isa na msimamizi amekuwa ni Abdu Shakur Abudi. Tuonane wakati mwingine, majaliwa.