Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekuapekua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Msikilizaji, kwenye sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutakwenda mpaka kule DRC ambako baada ya kuapishwa kwa mwenyekiti au kiongozi wa tume ya uchaguzi ya nchi hiyo seni kumekuwa na malalamiko ya hapa na pale. Je, kuna nini? Katika sehemu ya pili, tutaangalia hali ilivyo kule nchini Kenya baada ya ripoti kuibuka kwamba maambukizi ya malaria yameshuka kwa asilimia mbili. Kulikoni? Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Mridhi. Nam, mkuu wa tume ya uchaguzi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ameapishwa hiyo jana, licha ya kuwepo upingamizi kuhusu uteuzi wake. Denis Kadima anachukua nafasi hiyo ya Tume Huru ya Kitaifa ya Kusimamia Uchaguzi maarufu Seni, wakati kuna kazi nyingi na mzigo mkubwa wa kuandaa uchaguzi mkuu mwaka wa 2023 uteuzi wake umepingwa na makundi kadhaa, yakiwemo yale ya kidini, yakitaka uteuzi kufanyika baada ya mazungumzo na makubaliano ya wahusika wakuu e, katika uchaguzi huo. Tutaliangalia hili kwa kina, namuona tayari mchambuzi wetu hii leo ambaye e, pia huwa anafuatilia kwa makini mambo yanayoendelea nchini DRC. E, Mambo Kawaya, huyu ni e, kiongozi wa shirika moja ambalo ni kama asasi ya kiraia ambayo inatetea haki za raia kule mashariki mwa DRC. Lakini tutamkaribisha muda si muda. Lakini kabla ya hapo, kukufahamisha tu ni kwamba kanisa Katoliki ambayo ndio kanisa kubwa zaidi katika nchi hiyo, na vilevile Wanaprotestanti wamepinga uteuzi wake kwa msingi kwamba haukufuata kanuni zilizowekwa madai hayo pia yanaungwa mkono na wanasiasa wa upinzani ambao uh, wakuidhinisha uteuzi huo katika bunge. Bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo liliidhinisha uteuzi wa Kadima hapo tarehe kumi na sita mwezi huu licha ya kukosekana kwa makubaliano na makundi hayo ya kidini. Ni kwamba uh, makundi ya kidini yana usemi mkubwa eh, katika masala yote ya kijamii na pia siasa katika nchi hiyo kwa sababu wafuasi ni wengi na wanasikiliza ni nini kinachoelezwa na viongozi wao wa kidini hapo. Wiki iliyopita rais Felix Tshisekedi aliidhinisha uchaguzi wa Kadima na pamoja pia na maafisa wengine a, au tuwaita wanachama wengine wa senii e, ambayo ndiyo tume hiyo ya uchaguzi. Na sasa inaelezwa kwamba wanachama watatu wanaostahili kuwakilisha vyama vya upinzani bado hawajateuliwa lakini rais Tshisekedi anasema ana matumaini kuwa wataunga mkono uh, au wataungana na tume hiyo uh, hivi karibuni, na kwamba matatizo ambayo yameibuka yatatatuliwa. Na sasa, kabla ya kumkaribisha mchambuzi wetu Mambo Kawaya akiwa huko DRC, kwanza tupate ripoti hii iliyotayarishwa na mwenzetu Austel Malivika akiwa mjini Goma. Omben Katabazi kutoka mashirika kirai ya kiraia Kivu Kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo asema kutorizishwa na hatua ya bunge kuapishwa kwa viongozi wapya wa tume huru ya uchaguzi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na sisi kama shirika ya raia tunasema kwamba e, wameiba raia hiyo uamzi wake, wameiba raia hiyo e, sauti yake na kwetu umeendelea kutulitia huzuni na kusema kwamba e, uchaguzi ambao unakuya hapa kwenye siku ambazo zinakuja ni uchaguzi ambao hautakuwa Una, unaaminika maana sio raia ambayo itakuwa imechagua , lakini ni wanasiasa wamoyo wataweza kujipatia wao pekee hiyo uongozi. Maapisho yaliyofanyika mjini Kinjasa hapo jana wow, ambako sauti ya Amerika ilikutana na Kahindo Brenda, aliyemshindikiza mwenjie kutoka chama cha RCDK ML wii chama tunakuwa kusutenir mtoto wetu eh, Chama tawala cha UDPS kinachomuunga mkono rais wa sasa Felix Chisekedi kikisema kilichofanyika ni udemokrasia. Asiraji Nyalamba ni kiongozi wa chama cha UDPS katika muji wa Goma, na miongoni mwa wanane watu e, dini sita zikakuwa zimemchagua bwana Kadima, wakati watu wamekubali demokrasia inakuwa. Kwanza ni hatua kubwa kidemokrasia, kuona kama mtu kwenye kuko kikao kya watu nane mtu aweza kuchaguliwa na watu sita. Kwanza pale inakuwa ni, ni, ni ushindi wa demokrasia kwa sababu kondisio o no, watu wote wakuchague, wanawake wakisema wanachokihitaji kwa sasa ni kuona kwamba uchaguzi unafanyika kwa mwafaka na muda unaofaa. poleti dimanja wananchi wanachunga sheri, wanachunga uchaguzi ikuwe kwa, kwa hii mwaka elfu mbili makumi mbili na tatu au wakipenda warudishe wa, mambo nyuma. Sisi populasio tutaona kama wao wapinzani njua wapendi uchaguzi, vyama vinavyomuunga mkono rais wa zamani, yani rais mstafu Joseph Kabila, vikiwa na shingo upande na kukataa kuweka mjumbe wao katika tume hiyo huru ya uchaguzi. Ezekias Mhaya ni kutoka PPRD Kivu Kaskazini. Ukiona ni kutazama namna gani imeandikwa kwa sababu kuna nafasi ambazo tulipashwa kuweka watu na kwamba wakati hatukuweka watu, ni kusema hatukuwa tayari kufatana na jambo hili, ni kusema ni upinzani tu, ni mambo yamefanyika, sisi hatuyakubali. Tume huru ya uchaguzi jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imepata kiongozi mpya Denis Kadima ambaye atashindikiza serikali kufanya uchaguzi mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu, taifa kum kumi na nane zinazosaidia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika miradi mbalimbali mbali, zikisema muundo wa Tume Huru ya Uchaguzi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haukuheshimu utaratibu mzuri. Nchi hizo ikiwa ni Marekani, Ubelgiji, Uingereza, Italiani, Japani pamoja na nji nyingine, pamoja na nji nyingine zilizowakilishwa na mabalozi wao, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sauti ya Amerika. Naam, tunajiunga sasa na mambo Kawaya. Huyu ni kiongozi wa hasasi za kiraia kule nchini DRC e, ambaye yuko mashariki mwa nchi hiyo. Kawaya, kwanza kabisa, hebu tueleze umepokeaje e, taarifa kwamba huyo e, kiongozi wa seni tume ya uchaguzi ameapishwa? Sisi kitu cha kwanza ni kusema kwamba tumeweza kupokea Uh, uteuzi wa ule prezidenti wa tume la uchaguzi kwa uhofu kubwa, kwa sababu unajua kwamba tumeweza kupata vipindi vyote namna ilikuwa ikielekezwa. Uh, na unajua kwamba makanisa yalikuwa uh, nane, ambayo walikuwa uh, wote wakihusishwa ndani ya hiyo vipindi uh, uh, yaani ya kuweza kuchagua huyo prezidenti, lakini sita wameweza kuziweka upande na wakijipendelea wenyewe na kugandamiza kanisa mbili, na hizo kanisa ndio kanisa kubwa ambazo tunajua hapa DRC ambazo zimeweza kupinga uteuzi wa president wa tume na uchaguzi. Na unafikiri ni kwa nini mchakato huo umeendelea licha ya kwamba kuna pingamizi nyingi tu kutoka maeneo mbalimbali? Si wewe unajua kwamba hapa uh, kwenye Afrika na zaidi jijini Kongo, uchaguzi inakuwa ikifanyishwa na uh, watu ambao wanakuwa kwenye serikali wanataka waweze kuweka watu wao ambao wenyewe wamewataka, sababu ya kuweza kuangalia kama wanaweza wakawina ama kupata viti uh, vingi kwenye bunge hata kwenye urais, na hiyo inaacha hata wa wafanya siasa wengi hawafanye ugombezi ama ugombezi wa uchaguzi, lakini kuwa akitegemea hiyo shirika hivi iweze kuwateua kwa siku za uchaguzi. Na sasa, Kawaya, kama unavyojua, mkurugenzi ama kiongozi wa tume ya uchaguzi au tume za uchaguzi zote kote duniani ni ni shirika muhimu tuseme sana katika mchakato wa demokrasia. Inakuwaje kwa sababu wao ndio ni kama wapatanishi wa aina fulani, wao ndio wanaamua mambo mengi ambayo yanahitaji kuwa na usawa. Inakuwaje kwamba hapo DRC hakuna ni kama hakuna mpangilio maalum wa kuhakikisha kwamba mchakato unakwenda na wanapata watu ambao hawawezi kuegemea upande mmoja au mwingine. Ah bo, mimi sifikirie hivyo, mimi inakuwa nikiua na hofu sababu unajua hapa uh, DRC nchi ya DRC ni tofauti na nchi zingine. Unajua, sisi, mapigano, siku kwa nini, unajua sisi tunakuwa katika hali ya mapigano siku kwa siku, vikundi haramia vikundi vya kijeshi vinakuwa vikiundwa. Bunge la DRC liliidhinisha uteuzi wa huyo Kadima tarehe kumi na sita e, mwezi huu, na hii ilikuwa ni baada ya kukosekana kwa makubaliano ya makundi ya kidini. Sasa kuna mtu ambaye atauliza kwa nini watu wanakosoa na ili hali wabunge ndio wanata, wanatajwa au wanatarajiwa kuwa kama wawakilishi wa wananchi. Kama walipitisha, basi mbona kuna kuwa kwamba hakuna makubaliano kutoka pembe zingine za nchi? Wanabunge, unajua kwamba wametoka wame kati ya uwingi wa urais uh, kwa uchaguzi wa, kumi na wa elfu mbili kumi na nane na baada ya wapo wameweza kuenda upande mwingine, wamefanya tena ingine uwingi ya urahisi tena kwa sasa. Mwisho kabisa, kuna pingamizi kutoka kwa nchi za nje mpaka. E, kuna taarifa kwamba e, mataifa ya nje pia yameingilia kati, yanasema kwamba hayakubaliana. Hii ina maana gani kwako, kwa wewe kama e, mtu ambaye unaongoza taasisi muhimu ya a, kutetea haki za raia? Tunafikiria kwamba hizo nchi za nje zimetoa mchango kubwa na zinaweka kipaumbele usalama na ni wao ndio wanakuwa wakipoteza vitu vingi sana, hata pesa kwa kuweza kutafuta usalama uh, ya kudumu kwa raia wa Kongo. Asante sana mambo Kawaya kwa kuzungumza na sauti Amerika. Kwa leo ni mimi natolea tena shukrani kwangu kwenu, asante msikilizaji. Mambo Kawaya, kiongozi wa asasi ya kiraia mashariki mwa DRC. Diana anayetukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani. Lakini usiondoke, kwani tutarejea hivi punde na sehemu ya pili ya kipindi hiki. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani, ukiwa nami BMJ Mridhi, nikiwa hapa Washington DC. Kwenye sehemu hii wenzangu Amina Chombo na Liberty Adede wakiwa mjini Mombasa, pwani ya Kenya, wanaangazia ripoti ya utafiti kuhusu malaria nchini humo ambayo imedokeza kwamba viwango vya maambukizi ya ugonjwa huo vimepungua kwa asilimia mbili. Ripoti hiyo imetolewa rasmi hivi leo jijini Nairobi, ambapo maambukizi yameshuka kutoka asilimia nane hadi asilimia sita. Kazi kwenu Liberty Adede na Amina Chombo. Asante sana wenzetu Washington DC. Kama ulivyogusia, tunaangazia ugonjwa wa malaria, ambapo Kenya inatabasamu, maana ripoti ya utafiti uliofanywa hivi majuzi katika kipindi cha mwaka mmoja inadokeza kwamba maambukizi ya ugonjwa huu malaria, ambao ni hatari sana dhidi e, ya watoto wachanga na wanawake wajawazito, imeshuka kwa asilimia mbili. Kwenye ripoti iliyotolewa hivi leo rasmi kwa umma, inadokeza kwamba maambukizi yameshuka sana miongoni mwa watoto walio kati ya miezi sita hadi miezi kumi na nne ambao huwa wako hatarini pamoja na wanawake wajawazito na bila shaka, kwa sababu malaria bado imesalia kuwa ugonjwa hatari, sio tu Kenya bali Afrika. Ukiangalia katika taifa la Kenya, wa Kenya milioni tatu nukta tano uh, hupata maambukizi ya malaria kila mwaka, huku vifo elfu kumi na mia saba vikiripotiwa kutokana na ugonjwa huu wa malaria. Katika bara zima la Afrika, ripoti ya mwaka elfu mbili kumi na tisa kulingana na shirika la afya ulimwenguni ilionyesha kwamba watu laki tatu elfu themanini na sita walifariki kutokana na ugonjwa ugonjwa huu wa malaria huku, uh, shirika hilo la afya ulimwenguni likisema kwamba ugonjwa wa malaria bado ni tishio hata kushinda COVID 19 ambapo ukiangalia katika kipindi cha mwaka mmoja huo watu laki tatu elfu themanini na sita E, walifariki na malaria na ukilinganisha na vifo vya Covid 19 ni vifo laki mbili na elfu kumi na mbili kwa hivyo, malaria bado ni tishio, na katika ripoti hiyo vilevile inaonyesha kwamba uh, upande wa maeneo yanayopakana na ziwa Victoria asilimia japo imepungua lakini bado iko juu kwa sababu mwaka elfu mbili kumi na tano ilikuwa asilimia ishirini na tatu ya maambukizi na sasa hivi ni asilimia kumi na tisa, huku katika eh, pwani ya Kenya ambayo inapakana na Bahari Hindi ikiwa na maambukizi ya asilimia tano. Kwa hivyo bado katika maeneo hayo ambayo inajumuisha majimbo kumi na sita nchini Kenya na ugonjwa wa malaria. Jambo moja ambalo linadokezwa kuwa ni muhimu sana kufanikisha haya ambayo tunayataja, ni kutokana na umma kuanza kuelewa na kufuata masharti yanayotolewa na wale wataalamu na madaktari, wakielezea kwamba watu wengi sana haswa katika miji wanalala ndani ya neti. Wanasema kwamba asilimia thelathini na nne ya watu haswa sana kinamama vijijini, sasa wana habari kuhusiana na malaria na wengi wanachukua jukumu la kufuata masharti yanayotolewa, na pia kuchukua neti ambazo zinatolewa na serikali kila baada ya miaka mitatu, hii ikiwa ni e, mojawapo ya hatua zilizosaidia sana kupambana na malaria. Amina, tukuangazia hili kwa ndani zaidi, tuko hapa na mkuu wa kitengo cha kitaifa nchini Kenya kinachoshughulikia uh, kupunguza maambukizi ya malaria Bwana Jo kizuka. Kwanza tuelezee, unadhani ama kulingana na utafiti wenu ni nini kimesababisha matokeo kushuka kwa maambukizi ya malaria? Sababu kubwa ya kushuka ya haya maambukizi ya malaria ni zile mikakati ambazo tumeweka za, za, za, za kujikinga ama kudhibiti haya maambukizi. Uh, maambukizi yale yamepungua zaidi ni katika zile kaunti ambazo inakuanga juu zaidi zile tunaita Lake Endemic Counties, ambapo maambukizi ya malaria yameshuka kutoka 27% to 19%, na zile kaunti zingine tunaita hizo Lake endemic ni zile kaunti zimezunguka Lake Victoria, na pia kupungua kwa ambukizi kwa zile kaunti ambazo ziko karibu na bahari la India ambazo ilishuka kutoka 8% mpaka 5%. Ni zile mikakati ambazo tumeweka kama uh, ku, ku, ku, ku, kupatiana neti kupatia mama wa wajawazito na watoto wa chini wa, wa umri moja neti wanapokuja uh, kliniki na, na pia ile kupatia mama wa wajawazito ile dawa ya Fansidar ili wasipate maambukizi ya malaria wakiwa uh, na mimba. Tunafanya ile inaitwa indoor residual spraying, ile kunyunyizia dawa katika kuta ndani ya nyumba na ya mwisho ni ile kusisitiza na kuhakikisha kwamba mtu yeyote ya ambaye ako na dalili za ugonjwa wa malaria anaenda hospitalini, anapimwa, na akipatikana na malaria anatibiwa bila malipo yoyote, na dawa ambazo tuna aa, tuna recommend, zile zinaitwa ACT. Katika ripoti hii pia tumeona kwamba upande wa mijini asilimia ni tatu huku upande wa vijijini asilimia ni saba. Hivi ni kwa nini kwamba bado katika maeneo ya vijijini aa, malaria inaendelea e, kutatiza jamii. Sababu moja ni kwamba hawa umbu ambao wanaambukiza malaria wanaweza kuwa wana wako wengi sana katika hizi uh, hizi rural areas. Unajua huko ndipo kuna hizi maji ambapo zinataga mayai na zinazaana hawa umbu. Kuna zile tunaita vegetation, zile bushes ambapo hizi umbu wanaenda wanapumzika huko ndio mchana, ndio jioni wanaingia kwa nyumba na wanaambukiza wana malaria sana sana, hawa umbu ambao wanaambukiza malaria huwa hawa, hawafanyi vizuri katika eneo za mijini. Mashinani ama huko rural areas, ndio tunasisitiza sana hizi utumiaji wa neti ama mama wajawazito kwenda hospitali ili wapewe dawa na watu kupimwa na kutibiwa haraka iwezekanavyo. Bwana Kidhuka, sasa dunia inasherehekea kwamba chanjo ya malaria imepatikana na sasa imeidhinishwa, hmm, kutumiwa nchini Kenya. Uh, hatua hii ina umuhimu gani kwa jukumu lako na idara yako kupambana na malaria? Jambo la kwanza ni kwamba hii chanjo uh, dhidi ya malaria ilikuwa inafanyiwa piloting Kenya. Uh, Kenya ilikuwa moja nchi tatu ambazo majaribio ya hii dawa ilikuwa inafanywa ilikuwa Kenya, uh, na nchi zingine mbili hapo, ambapo tulikuwa tunafanya piloting zile nimeita lake endemic counties ambazo maambukizi ya malaria yako juu zaidi. Uh, kuna huko ndio hiyo piloting ilifanywa, na wakati ambapo hii chanjo imeonekana inaweza fanya kazi hiyo chanjo itaendelea kupatianwa kwa kwenye ilikuwa inafanyiwa piloting huku, hatutaacha kupatiana chanjo lakini ile hatua ingine ambayo uh, wizara ya afya itachukua ni kupeleka ni, ni, ni kurifaa hii kesi kuna kuna institution, uh, katika kila nchi kwetu kwe inaitwa Kenya National, uh, Immunization Technical Advisory Group hawa ni wataalamu wa, wa chanjo ambao huwa wanasha, wa, wanapatia uh, ushauri kwa serikali uh, vile ambavyo itaweza kutekeleza uh, chanjo mpya hiyo. KENITAG watapatia wizara ya afya recommendation, na ili wizara ya afya iweze kujua uh, vipi ambavyo itaweza kuscale up ama kupatiana hii chanjo uh, katika nchi yote na... kuna vitu mingi ambazo zinaangaliwa kama tunapatiana hii chanjo uh, jambo la kwanza ni kwanza chanjo zinafaa kuwa ziko uh, zinatosha ni mingi zinatosha hakuna upungufu wa hizo shindano. Pia kuna zile fedha za za, za, za, za kuhakikishia ya kwamba hizo uh, chanjo itaendekea kupatikana. Kuna ile ku, ku, ku, ku, ku sensitize healthcare workers, ku sensitize communities uh, na tunaona kabla kama hii mwaka ujao tunaweza kuwa tunapatiana hii chanjo karibu kwa nchi mzima. Nam tumalizie uh, mdahalo um, huu uh, tumeona kwamba mnalenga kumaliza malaria kufikia mwaka elfu mbili na thelathini huku shirika la afya ulimwenguni tayari limeorodhesha mataifa ishirini na tano ambao kufikia mwishoni mwa mwaka huu elfu mbili na ishirini wao watakuwa uh, wamemaliza malaria. Je, katika miaka hii tisa Kenya mm, kuna uwezo gani zaidi ambao mtakuwa mmeufanya ili kumaliza malaria hapa nchini? Uh, hilo ndilo lengo letu kuweza kumaliza malaria hapa nchini, na kama umesema, kama vile hii chanjo dhidi uh, ya malaria imepatikana, itakuwa mojawapo ya zile mikakati tutaweka kuhakikisha ku kwamba uh, tumeweza kutimiza hili lengo letu. Lakini tutaendelea ku kuweka hii mikakati ingine, tutaanza ku, mpango wa serikali ni kuanza kumaliza malaria kaunti kwa kaunti. Uh, kama unajua Kenya, tunasema health ni devolve function, hii national wizara ya afya inafanya kazi pamoja na kaunti na kuna zile kaunti ambazo tumeanza kushirikiana nao kuona ya kwamba tumeangamiza malaria katika hizo kaunti, na ni zile kaunti ambazo hazina maambukizi mengi, na zile kaunti tumeanza nazo ni Laikipia, Nyeri, Kirinyaga na Nyandarwa. Na tukianza na hizo kaunti, kutakuja kaunti zingine mingi ambazo tutaweka hiyo mikakati ya kumaliza malaria, na ni matumaini yetu kufikia mwaka wa 2030 tutakuwa tumefikia akaunti zote na tutakuwa tumeangamiza malaria katika hizo akaunti zote. Tukushukuru sana eh, Bwana Kidhuka kwa wakati wako na VOA, asante nam. Huyo ni daktari George Kidhuka akituelezea mengi kuhusiana na Uh, hatua ambazo wanatarajia pia kuzitekeleza ili kuhakikisha kwamba malaria inamalizwa kabisa nchini Kenya na kuna mengi ambayo uh, wanategemea kuyatumia ikiwemo utumizi wa teknolojia ya kisasa eh, katika uh, unyunyiziaji wa dawa ambayo Rais Uhuru Kenyatta mapema mwaka huu alizindua mpango huo kupitia drone uh, hapa pwani ya Kenya nam ni mpango ambao umehusisha vijana sana kutumia hizi ndege zisizokuwa na marubani kunyunyiza dawa katika maeneo ambayo yako hatarini kupata maambukizi ao so sana vijijini, na ni mpango ambao unafanywa katika maeneo ya pwani ya Kenya na pia eneo la kati ya Kenya, vijana wakiwa mstari wa mbele kuhusishwa katika mradi huu. Kando na hayo, kuna hatua ambayo zimechukuliwa mfano wa kupiga dawa ndani ya nyumba kuhakikisha kwamba mbu hawajifichi wa katika sehemu mbalimbali za nyumba. Hatua ambayo nyingine pia inakusudiwa kuwa itakuwa ya muhimu ni kuhusiana na vifaa vya kupima malaria vya haraka, rapid testing kits, ambazo wanasema zitazinduliwa baadaye mwaka huu mwezi Disemba, na hii itasaidia sana. Ukipatwa na malaria, unaweza kujipima hata ukiwa nyumbani na kuweza kujitafutia madawa ya ambayo yanapatikana katika maduka ya madawa popote pale nchini Kenya na bila shaka pia kutokana na lile ambalo ametaja Daktari Githuka katika mahojiano, ni kwamba tatizo kubwa kule vijijini ni kuwepo kwa ama maeneo ambayo yanasaidia hawambu kuenea kwa hivyo vijana wa elfu mbili mia nne katika majimbo kumi na sita ambayo wameathirika zaidi na malaria watapata ajira ya kazi mtaani, ili kuhakikisha kwamba wanasafisha ili kuzuia uh, mazazi ya mbu hao. Jambo lingine ni kuhusiana na kuendelea kuhamasisha umma kuhusu matatizo haya ya malaria, e, tena na tena, isije ikatokea tena ikapatikana e, watu wanaokaa vijijini wanatumia neti hizi kufuga kuku, mambo ambayo sana tunaona katika maeneo mbalimbali ya vijijini e, nchini Kenya, na, na badala yake kutumia neti hizi kujikinga dhidi ya mbu. Zaidi ya yote ni kuhakikisha kwamba kila mmoja anakwenda kupimwa kabla ya kutumia dawa za malaria. Kufikia hapo, hatuna la ziada ila kukunja jamvi. Kwa undani kutoka Mombasa, tumeangazia ripoti kuhusu maambukizi ya malaria ambayo imedokeza kwamba maambukizi ya ugonjwa huo umeshuka kwa asilimia mbili kutokea asilimia nane hadi asilimia eh, sita. Mimi ni Collins Liberty Edede nimekuwa pamoja na mwenzangu Amina Chombo kwenu Washington ni washukuru sana, Amina Chombo na Liberty Adede hapo kwa ripoti hiyo, katika sehemu ya pili ya kwa undani. Wao ndio wanaotukamilishia kipindi hiki cha kwa undani kwa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi amekuwa ni Mary Mgawe, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun. Mimi ni BMJ Mridhi nakutakia usiku mwema, tuonane wakati mwingine panapo majaliwa. sana kwa muda ulionipa, wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC hadi wakati mwingine. Jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana. Yeah, yeah.