momacnaha waqtiga la filay in doorashooyinka aqalka Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki. Lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington. Leo ni siku ya pili na ya mwisho ya mkutano mkuu wa nchi zenye uchumi mkubwa zaidi duniani G20 mjini Roma, Italia, ambako kati ya mengine viongozi kutoka mataifa hayo wanajadili mikakati ya kukabiliana na tishio lililopo la mabadiliko ya hali ya hewa kabla ya mkutano wa Umoja wa Mataifa wa mabadiliko ya hali ya hewa COP 26 unaoanza hii leo mjini Glasgow, Scotland. Viongozi wameahidi kuchukua hatua za haraka ili kufikia lengo la kupunguza ongezeko la joto duniani hadi nyuzi joto moja nukta tano za Celsius, kulingana na ahadi ya kimataifa iliyotolewa mwaka wa elfu mbili kumi na tano katika mkataba wa Paris wa hali ya hewa na kuweka joto duniani kuwa chini ya nyuzi mbili za Celsius zaidi ya viwango vya kabla ya kipindi cha viwanda kuanza kuchafua mazingira na ikiwezekana hadi digrii 1.5 Celsius. Kundi la nchi 19 pamoja na Umoja wa Ulaya linachangia zaidi ya robo tatu ya uzalishaji wa gesi chafuzi duniani. Nchi hizo zilihitajika kupata makubaliano juu ya kufikia upunguzaji wa hewa chafu, haswa juu ya kupunguza uzalishaji wa gesi ya methane na kusitisha matumizi ya makaa ya mawe. Nchi kumi na mbili mwezi huu zimejiunga na juhudi zinazoongozwa na Marekani pamoja na Umoja wa Ulaya kupunguza uzalishaji wa methane kwa asilimia 30 ifikapo mwaka wa 2030. Hata hivyo viongozi wa nchi kama vile China na Rusia ambazo ni kati ya wachafuzi wakuu wa mazingira duniani hawatahudhuria mkutano wa COP 26 ana kwa ana na wala hawakuhudhuria ule wa G 20. Wakati huo huo, mkutano mkuu wa mazingira wa Umoja wa Mataifa COP 26 umefunguliwa rasmi hii leo mjini Glasgow, Scotland, Uingereza. Ni mkutano ambao utakuwa ni wa wiki mbili wa mazungumzo ya kina ya kidiplomasia ambayo yanahujuriwa na wawakilishi kutoka takribani nchi 200 kote duniani wakiangazia namna ya kukabiliana na changamoto ya pamoja ya ongezeko la joto duniani matukio makubwa yatakayojadiliwa ni pamoja na ongezeko la joto duniani, mafuriko na vilevile kuongezeka kwa moto misituni. Rekodi za Umoja wa Mataifa zinaonyesha kwamba mwongo uliopita ulikuwa na joto jingi zaidi, hali ambayo inapelekea wataalamu kuonya kuhusu umuhimu mkubwa wa mikakati mahususi ya kukabiliana na mabadiliko hayo. Mkutano huo wa Umoja wa Mataifa ni moja ya mikutano mikubwa zaidi kimataifa na ulicheleweshwa kwa mwaka mmoja kwa sababu ya janga la Corona. Katika ufunguzi wa leo Jumapili, maafisa wa Umoja wa Mataifa walianza kwa kuelezea masala muhimu yatakayojadiliwa kabla ya duru itakayowakutanisha viongozi wa juu kutoka nchi mbalimbali za dunia. Mwenyekiti anayeondoka Carolina Smith aliyefungua mazungumzo hayo ya Glasgow kwa kuwataka waliohudhuria kukaa kimya kwa dakika moja kwa heshima ya waliopoteza maisha yao kutokana na janga la COVID-19 tangu kufanyika kwa mkutano wa mwisho wa hali ya hewa hapo mwaka wa 2019. Viongozi wa nchi mbalimbali wanatarajiwa kukusanyika hapo kesho Jumatatu, huko Glasgow kuhudhuria mkutano huo. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Waandamanaji wa kupinga mapinduzi ya kijeshi nchini Sudan leo wameweka vizuizi vya barabarani mjini Khartoum siku moja baada ya msako mkali dhidi ya mikutano ya hadhara huku kampeni ya ukaidi wa kiraia dhidi ya mapinduzi hayo ikiingia siku yake ya saba. Dazeni za maelfu ya raia walijitokeza kote nchini kwa maandamano ya jana Jumamosi, wakipinga mapinduzi ya tarehe 25 mwezi huu, wakati jenerali mkuu Abdel Fattah al-Burhan alipoivunja serikali, kutangaza hali ya hatari na kuwaweka kizuizini viongozi wa kiraia wa Sudan. Hatua hiyo iliibua shutuma nyingi za kimataifa, huku mataifa yenye nguvu duniani yakitaka kurejeshwa kwa haraka kwa utawala wa kiraia na pia kutoa wito wa jeshi kuonyesha uvumilivu dhidi ya waandamanaji. Takriban watu watatu wameuawa kwa kupigwa risasi na zaidi ya mia moja kujeruhiwa wakati wa maandamano haya ya Jumamosi, kulingana na wahudumu wa afya ambao waliripoti kwamba waliouawa walikuwa na majeraha ya risasi kichwani, kifuani au hatatumbo. Hii inafanya idadi ya vifo tangu maandamano hayo kuanza kufikia angalau kumi na moja. Hata hivyo vikosi vya polisi vimekanusha kutekeleza mauaji hayo au hata kutumia risasi za moto. Na watu wasiojulikana waliokuwa na silaha wamewaua maafisa watano wa polisi katika shambulizi dhidi ya vikosi vya usalama kaskazini mwa Burkina Faso leo asubuhi. Katika makabiliano hayo washambuliaji 15 waliuawa kwa mujibu wa wizara ya usalama katika taifa hilo. <mucho> tena ya Jumapili linapokualika katika salamu na muziki ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ninayekukaribisha ni mimi mwenyeji wako, naitwa Idi Ligongo, na kuambia karibu. Salamu na muziki. Moja kwa moja tunaanzia e, siku ya leo tulivu kabisa ya Jumapili. E, si mwingine tunaanza naye huyu msikilizaji wetu amejitambulisha ame kwa jina la John Kelvin Kinyasi e, anasema anapatikana kule maeneo ya Amboni, Mwembe Kahawa, Tanga, Tanzania. zake salamu anasema ziende kwa marafiki, ndugu jamaa, vilevile bila vile vile kuwasahau wazazi wake na marafiki popote pale walipo. Amemsalimia vilevile vile Masanja Kanone e, bila kumsahau a, Masanja Wagabika Jandama, Vincent JJ kaji wanaisikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ambayo inakupeperushia zako salam hivi e. Sasa anakamata ujumbe wake huyu, si mwingine ni zengo Kisandu. E, Zengo Kisandu, Kisandu anasema anapatikana kule maeneo ya Tabora, Tanzania, anasema zake salam zimfikie Shukuru Nsekerabandia, bila kumsahau Ngalama Maluta, Malikwisa Alexis Kambale, bila kumsahau vilevile Charles Emanuel Masi ambaye kwa namna moja nyingine anasema E, basi asikae kimya hivi. E sasa nakamata ujumbe wake si mwingine ni Malikwisa Alexis Kambale, anasema kule, e, mambo ya DRC yanakwenda vyema kabisa, zake salam zimfikie Charles Emmanuel Mc Masai a, Machenji Lupemba, bila kumsahau Shukuru Nsekera Banja a, Charles vilevile vile na Machenji Lupemba anasema jamani, e, salam ni nusu ya kuonana, na tuhakikishe basi tunakumbukana wote na kupeana salamu kwa ndugu jamaa na marafiki ambazo zinaambatana na muziki hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti e, ya hivi sasa, Amerika anakamata ujumbe wake si mwingine ni Viki VK e, yeye anaeleza kwamba anapatikana kule maeneo ya nchini Kenya 254 zake salamu zimfikie uh, Oweno uh, Obwingo bila kumsahau uh, Neto Sanga. Uh, Fadhili Femwila, Neto wa Ngumbila, uh, bila kumsahau Festo Karimila Mulia na Dismus wa Dismus. Anasema uh, wanapatikana kule uh, nchini Kenya hivi sasa kanakamata ujumbe wake si mwingine ni Demikus Oyo First Karas, uh, baba David, uh, baba David, zaki salam zimfikie Kabanzi eh, wa Binomo uh, bila kumsahau Eshua na Joel uh, wote wakiwa eh, Afrika ya Mashariki na anasema kwamba jamani, tukumbukane eh, kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Vilevile ametuma vile, uh, zaki salam kwa mtangazaji wa zamu uh, leo wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hivi e sasa anakamata ujumbe wake, si mwingine ni Jean Kabanzi wa Kabanzi e, Kabanzi Jean anasema anapatikana kule maeneo ya DRC, zaki salamu zimfikie Vincent JJ Kaji, Emmanuel Charles Masai, Emmanuel uh, wa Emmanuel vilevile uh, vile, uh, bila kumsahau Jikono Jandama. Salamu uh, zake vilevile zinakwenda kwa ndugu jamaa na marafiki, uh, popote pale walipo anasema, uh, endapo wanasikiliza salamu hizi uh, ziwafikie na anaamini kabisa burudani ya muziki itakuwa inakwenda E, sambamba kabisa na salamu zake hivi. E, sasa nakamata ujumbe wake simu mwingine ni Zuberi Kabirima. Zuberi Kabirima anasema anapatikana kule maeneo e, ya Burundi e, na zake salam ziwafikie Abdalla Abdalla, Juma, Suleimani, Suleimani wa Mbingenya, bila kumsahau e, Joel Mbinga na watu wote ambao wanaweza e, kwa namna moja maningine kumtumia vilevile vile salamu ili na yeye akumbukwe, na afahamu kwamba watu wana mjali kama nilivyokuambia kipindi hiki cha salamu na muziki huwa kinaambatana na burudani ya muziki na hivi sasa basi eh, tunasikiliza kibao hiki uh, raha ambapo Arrow Bwoy eh, ameshirikiana na, Nadia Mukami sikiliza ngoma hii eh, mara baada ya hapo tutasonga mbele na salamu na muziki sijazoea kubembelezwa unavyonidekeza bwana Nikupe wana kina safari na Lola wakuite na wewe baba mm. Ni vingi tumepitia, matosi na wivu nimejionea, nikavumilia. jina na pesa nilizopata, na mimi nikakuvimbia, ila kwako sitoki, nishapata wakufa kuzikwa mwenzangu kwa Jamani kupendwa raha raha. Kupendwa na wewe Sheri, kupendwa raha. Love is a beautiful thing. Ukipata unayempenda, love is a wonderful thing. nam unasikiliza basi salamu na muziki, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na ni kibao hicho raha eh, kutoka kwake Arrow Bwoy na Nadia Mukami eh, ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kama ndo unafungua redio yako hivi sasa na hewani eh, tunakupeperushia salamu zako ambazo umetutumia wewe eh, huku tukiambatana na burudani ya muziki hivi sasa anakamata ujumbe wake, si mwingine ni Machenji Lupemba. Anazima zake salamu, zimfikie Jandama e, bila kumsahau Charles Mc, amemsalimia vilevile e, Masei e, wa Masei Vicent JJ Kaji na Jean Kapanzi. Hivi sasa anakamata ujumbe wake, si mwingine e, msikilizaji huyu ambaye amekuwa akitusikiliza mwenyewe anadai hasa wa kipindi kirefu sana na ni mpenzi wa kipindi hiki cha salamu na muziki. Zake salamu anasema zimfikie shanuela Shebereza e mandela Mushimushi a, bila kumsahau morisho haruna lulu a, na samuel kakwaya Hivi sasa nakapata ujumbe wake, si mwingine ni peter Nuwagaba, anasema anapatikana kule e, maeneo ya nchini Uganda. zake salamu zimfikie african beauty e, wa Uganda, salum Mahandu a, bila kumsahau saif Hemedi a, bila kumsahau vilevile a, majubel Isak na dan rich na kamata ujumbe wake si mwingine ni Salum Hamdu eh, anasema anapatikana kule kutoka Tanzania eh, anasema zake salamu zimfikie Paluku eh, Benezeti kutoka DRC kule Durba eh, na amemsalimia vilevile Abraham Kiranga, Nick Simon, Henry Kipchirchir na Abdallah bin Amir. Hivi sasa anakamata ujumbe wake, si mwingine ni Heri bin Shabani Mkombera Simba. Anasema zake salamu zimfikie Maka Orota, Abel Alaton Mwakenjela, Denis Kimeu, Rama Rama, Octavian Octavian, Christopher George Kandila, na zake salamu zimfikie vilevile vile Musa, uh, Josia Huyu hapa amejitambulisha kwa jina la James Swinyai Kelvin, zake salamu anasema zimfikie Omari Nyahenga, bila kumsahau Jasper Joas eh, na vilevile vile, eh, Joshua Temba. Nakamata ujumbe wake hivi sasa, si mwingine ni Victor Pavel, anasema zake salamu zimfikie Asongo Emena Makulu, E, Kiobya Habib, malkia wa nguvu, Alexandra Lilwise Otavior vilevile amemsalimia Peter Stone. Na kama unafungua redio yako hivi sasa, basi unasikiliza salamu e, na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kipindi ambacho hukujia kila siku e, ama Jumapili e, ya hapa e, idhaa ya Kiswahili tulivu kabisa. Wakati hapa Washington DC kabaridi kanaanza kuingia ingia Hivi sasa nakamata ujumbe wake se. Mwingine ni luke muntu anasema, anamsalimia abel arimba, uh, bila kumsahau uh, kiobya habib asongo, uh, emmanuel huyu dingi, sijui uh, victori pavel, bila vile bila, bila, bila, bila kumsahau uh, joas wa joas. Na moja kwa moja hivi sasa tuelekee kupata burudani ya muziki uh, kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na hivi sasa eh, tunasikiliza kibao chao eh, Loyex eh, vilevile na Sas wanakuambia mona lisa, mona lisa vipi? Eh, wanasumbua watu mona lisa. Lakini eh, basi ni salamu na muziki kula kitu iko sana basi, eh, kibao hiko kitamu kabisa eh, kutoka kwake Sas na Loj wanakuambia Mona Lisa. Na kama unafungulia redio yako hivi sasa eh, ninayekueleza ni kwamba unasikiliza eh, Salam na Muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikikutangazia moja kwa moja kutoka Washington DC na kamata ujumbe wake ni Malikwisa Alexis Kambali, anasema kutoka kule eh, kiwanja Rutshuru, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Zake salamu anasema ziwafikie wana Kongo wote eh, popote pale eh, walipo, na ujumbe wake anaeleza kwamba jamani, eh, tujitahidi kila linalowezekana eh, kuifanya Kongo yetu iwe imara na iwe na usalama eh, na hali ya amani iwe imetamalaki eh, ili nimechomekea neno tamalaki inajua ndugu zangu kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, nilivyosema tamalaki e, mtakuwa mmetafuta ile e, kamusi ama diksionari. Basi nakamata ujumbe wake si mwingine ni Celestin uh, Kajuna Celestin Kajuna, zako salamu unasema zimfikie Mugisho, za bona Christiani e, Kilpatrick uh, bila kumsahau Faustin Siahanwa uh, upole lwa Mungu Ramadhani Piana, mkulima halisi Bamba, Charity vilevile uh, vile umemsalimia Edgar Alexi Chilima uh, za kusalamu zimemfikia. Vile vile uh, Masengo Sitch eh, na vile vile uh, eh, ndugu jamaa na marafiki, na kamata ujumbe wake si mwingine ni Kasore Ruhi Ndukira uh, eh, anatoka kule maeneo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo maeneo ya Fizi. Anasema jamani ye, eh, kwa kweli e, eh, tukumbukani kupitia salamu, idhaa ya Kiswahili ipo wazi kabisa e, eh, ina ambayo inatufungulia milango sisi kupeperusha zetu salamu kwa ndugu jamaa na marafiki. Kwa hiyo basi e, tuendelee kukumbukana, yeye salamu zake anasema azimfikie simu mwingine ni Mumbele vya Sakumeso uh, Joel Calvin, Kenyasi Emmanuel Charles e, Kikarabu Moses Kambale e, bila kumsahau Domicius Oya Farkars baba David Jerome Tumbi na vilevile vile, e, Kuibwana Jamwari Mandela Wilson. Hivi sasa nakamata ujumbe wake. Sehemu mwingine ni Ed Teofile Mugabo Gakuzu wa Sina, anasema zake salamu zinamfikia Uncle Pascal, bila kumsahau Uncle Wena Joshua, mjukuu wa Nila Butrizi uh, Kihoza Kazon, bila kumsahau uh, uh, ndugu jamaa na marafiki amesema pe, bila kumsahau e, lakini amesema ndugu jamaa na marafiki, ila mi nakuambia bila kuwasahau ndugu jamaa na marafiki. Hapo ila takiwa, e, iwe e, ndugu jamaa na marafiki. Kama unafungulia redio yako hivi sasa unasikiliza salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikikutangazia moja kwa moja kutoka Washington DC. Na hivi sasa moja kwa moja tunaelekea basi eh, si kwa mwingine ni msikilizaji wetu huyu ambaye amejitambulisha kwa jina la Ochieng Jo Ochelen George. George mi nakuambia, uh, pole sana kwa kufiwa na rafiki yako Amiani, na tupo pamoja kabisa kabisa na wana VOA wote, lakini vilevile ungependa kutoa salamu zako kwa uh, watu wote wanaosikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika na kamata ujumbe wake. Ni wako Aerero Duresa, unasema zako salamu e, zifikie Malikwisa Alex Kambale na ndugu jamaa na marafiki ambao kwa namna moja manyingine wanasikiliza matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya ya Amerika, na moja kwa moja hivi sasa tuelekee katika uh, burudani ya muziki uh, ambapo hivi uh, sasa tunaye Otile Brown akiwa ameshirikiana na Jovial, wanakuambia jeraha. Jeraha gani? Sikiliza ngoma hii. jina haya bwana, nabidi uwe makini kidogo na, ki na, tukisonga mbele basi nakamata ujumbe wake, si mwingine e, huyo hapa ujumbe wake amejitambulisha kwa jina la Simon Chourai Baba Ombeni e, zake Sadam zimfikie John Calvin Kenyasi e, bila kumsahau Faustin Sia Hanwa, Shukuru Nsekarabandia na Kasim Ali Ticha. Huyu hapa mwingine ambaye amejitambulisha ni Kasore Ruhindukira eh, kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ndugu yangu anatuma kweli eh, salamu, anasema ah, zake salam zimfikie Paluku Benezeti, Eric Yanga Thomas, ah, bila kumsahau Jonas Saidi Mwaya Juma Katiora Alex, Mujaku Christian, bila kumsahau kika labu Moses. Basi kwa salamu hizo, tunakamilisha salamu na muziki ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi jina langu unaitwa Idi Ligongo, nakuambia alamsiki, lakini nakuacha na ngoma hii eh, kutoka kwake Ali Kiba na Black Diamond, wanakuambia ni tekee. Shukran kwa kuwa nami, tukutane tena siku nyingine, katika salamu na muziki ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikilizaji, salamu na muziki hukujia kila siku ya Jumaa pili saa kama za leo. Usikose basi kuungana nasi wiki kesho kwa kipindi kingine cha salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Basi kutamatisha matangazo haya, mimi BMJ Mrithi na kusomea muktasari wa habari. Ikiwa ni siku ya pili ni ya mwisho wa mkutano mkuu wa nchi zenye uchumi mkubwa zaidi duniani G20 mjini Roma, Italia, viongozi wameahidi kuchukua hatua za haraka ili kufikia lengo la kupunguza ongezeko la joto duniani hadi nyuzi joto 1.5 za Celsius. Wakati huo huo, mkutano mkuu wa mazingira wa Umoja wa Mataifa maarufu COP 26 umefunguliwa rasmi leo mjini Glasgow, Scotland, huko Uingereza. Utakuwa ni mkutano wa wiki mbili wa mazungumzo ya kina ya kidiplomasia ambao pia utahudhuriwa na wawakilishi kutoka takribani nchi 200 kote duniani. Waandamanaji wa kupinga mapinduzi ya kijeshi nchini Sudani leo wameweka vizuizi vya barabarani mjini Khartoum siku moja baada ya msako mkali dhidi ya mikutano ya hadhara huku kampeni ya ukaidi ya kiraia dhidi ya mapinduzi hayo ikiingia siku yake ya saba. Na watu wasiojulikana waliokuwa na silaha wamewaua maafisa watano wa polisi katika shambulizi dhidi ya vikosi vya usalama kaskazini mwa Burkina Faso leo asubuhi. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12:30 jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.