Karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha kwa undani. Ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho kwa kawaida huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekua pekua na kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi, msikilizaji, kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, tutaangalia hali ilivyo nchini Burundi baada ya shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia wakimbizi UNHCR kutangaza kwamba zaidi ya wakimbizi elfu sitini wamerejea nyumbani kwa hiari mwaka huu. Kwenye sehemu ya pili tutaangalia mchakato unaoendelea wa kutafuta makubaliano kuhusu matumizi ya fedha za serikali hapa Marekani, ambapo Rais Biden amefanya ziara kwenye majengo ya bunge kabla ya kuondoka kwenda Ulaya kwa mikutano miwili muhimu. Ni kwa undani, mimi ni BMJ Muridi. Ulivyosikia kwenye ripoti zetu ni kwamba shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi limeripoti kwamba zaidi ya wakimbizi elfu sitini wa Burundi wamerejea nyumbani kwa hiari mwaka huu baada ya kuwa uhamishoni kwa miaka kadhaa katika nchi tano jirani. Kuchaguliwa kwa rais wa wakati huo wa Burundi Pierre Nkurunziza kuwania muhula watatu wenye utata hapo mwaka 2015 kulisababisha kuhama kwa watu wengi, raia wa nchi hiyo, na kuchorokea nchi jirani, e, na wengine pia wakihamia nchi za nchi za ng'ambo. Waangalizi wanasema kwamba ilichukua uchaguzi mwingine wa urais mwezi Mei mwaka 2020 kushawishi maelfu ya wakimbizi kwamba ilikuwa ni salama kurejea nyumbani. Evariste Ndayishimiye aliingia madarakani tarehe 20 mwezi Juni kufuatia kifo cha ghafla cha Nkurunziza mapema mwezi huo. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR linasema kwamba mpango wa usaidizi wa hiari wa kurejea kwa wakimbizi hao ulioanza mwaka 2017 umekuwa ukishika kasi baada ya uchaguzi wa nchi hiyo wa mwaka jana. Msemaji wa UNHCR Shabia Mantoo anakiri kwamba wasiwasi wa shirika lake bado upo kuhusu ukiukaji wa haki za binadamu ambao unaripotiwa nchini Burundi, na anasema kwamba mchakato wa kuwarejesha eh, unachunguzwa na kwa uangalifu ili kuhakikisha kwamba eh, wasa, wakimbizi hao wanarudi kwa njia iliyosalama. Mamtu anasema kwamba shirika lake linasalia na wasiwasi kuhusu ripoti za ukiukaji wa haki za binadamu nchini Burundi, na linajitahidi kuhakikisha kwamba urejeshwaji nyumbani unafanyika kwa usalama na kwa heshima. Msafara uliokuwa umebeba wakimbizi 343 wa Burundi ulirejea nchini kutoka hapo nchini Uganda mapema wiki hii na kufanya jumla ya waliorejea kwa hiari kufikia zaidi ya elfu sitini mwaka huu eh, kwa mujibu wa ripoti hiyo ya UNHCR. Eh, ripoti hiyo pia inasema kwamba takriban nusu ya idadi hiyo wamerejea kutoka Tanzania, huku wengine wakitoka Rwanda, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na vile vile Kenya. Na Manto anasema shughuli za kuwarejesha makwao zinaendelea kwa haraka kama ilivyopangwa, na anasema msafara wa takriban wakimbizi 1500 hufika eh, Burundi kila wiki. Shirika hilo linaripoti kwamba limepokea tu asilimia kumi pekee ya dola milioni mia moja na nne nukta tatu ambazo zinahitajika kusaidia wakimbizi kurejea na kuwaunganisha tena na familia zao katika taifa hilo, na imebainisha kwamba hili ni tatizo kutokana na kuongezeka kwa idadi ya watu ambao wanarudi nyumbani tangu mwaka 2017. Msikilizaji, zaidi wakimbizi elfu moja na na, uh, zaidi ya wakimbizi 180,000 wa Burundi wamerejea nyumbani kwa hiari, lakini karibu wakimbizi 270,000 wa Burundi bado wamesalia uhamishoni hivi tunavyozungumza. Basi baada ya ripoti hiyo, tunajiunga sasa na Abdul Zeimana. Huyu ni Mrundi mkazi wa Ubelgiji, anajiunga nasi kwa njia ya simu. Karibu Abdul Zeimana. Asante sana ndugu mtangazaji. Natoa salamu kwa ndugu wote ambao wana wasikilizaji wote wa redio hii ya kimataifa, uh, redio ya Amerika. Asante ah, sana. Basi tuende moja kwa moja baada ya eh, kusikia hayo ambayo tumeyaripoti hapo mwanzo kwamba shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi hilo UNHCR linaripoti kwamba eh, wakimbizi zaidi ya elfu sitini kutoka Burundi wamerejea nyumbani kwa hiari mwaka huu. Kwanza hisia zako ukisikia idadi hiyo na vile wanavyoripoti? Naam, kwanza nizungumze, ndugu mtangazaji, kuwa eh, hali hiyo ni ya kuridhisha kuona kuwa Warundi wanaitikia kauli thabiti, kauli ambayo inatuliza nyoyo, ambayo ni kauli ya mheshimiwa raisi ambaye anaongoza nchi ya Burundi leo, Jenerali Meja Jenerali Evarist, eh, Ndaishimie. E, rais huyu tangu alivyochukua madaraka amekuwa na kauli ambayo uh, wengi wengi imewatuliza nyoyo e, na kwa kuwa kuna wengi ambao walikuwa tena na matatizo huko katika wanakuya, unajua maisha katika kambi za ukimbizi sio maisha ma, mazuri ni maisha ya uhaibuni, basi wengi wameona uh, haraka haraka wa kuwaitikie kauli hii, ambayo ni kauli nzuri, ni kauli ambayo inatuliza nyoyo e, kuweza kurudi nyumbani e, kwenda kuyajenga maisha yao e, walakini niseme kitu kimoja, ninataka kauli hii ambayo nimesema ni kauli thabiti, ni kauli ambayo inatuliza nyoyo ya Mheshimiwa Rais iambatanishwe na vitendo vya kutosha. Vitendo vipo, sijasema kama havipo, lakini vitendo vya kutosha eh, ili kesho wasirudi tu elfu sitini wakimbizi wote warundi ambao wametapakaa katika maziwa makuu kule Tanzania, Congo DRC na Rwanda, Uganda, wote warudi nyumbani eh, ili tujenge taifa kwa pamoja. Na wakati hayo yakiripotiwa, bado kuna wakimbizi ambao wamekataa, wamekataa katakata kata kuondoka. Wanasema kwamba wanaona mazingira bado si mazuri, hasa kutoka nchi jirani ya Tanzania. Hao utasemaje kuhusu, kuwahusu iwapo inaelezwa kwamba hao wengine wanarejea kwa njia salama? Ndiyo, ndugu mtangazaji, nasema kuwa hawa wakimbizi nao pia wana sababu ya kusema hivyo, na ndiyo maana katika kauli yangu pale mwanzo nimesema eh, kauli nzuri thabiti, ambayo ya kutuliza nyoyo ya Mheshimiwa Rais eh, Meja Jenerali eh, Ndayishimiye Evariste inataka iambatanishwe na vitendo, vitendo ambavyo eh, vinaeleweka, vitendo ambavyo vinathibitika na kuonekana. Ha, vita, ambavyo vitavunja dukuduku zote zile ambazo wakimbizi ambao unajua, kama unavyojua, wengi wameondoka Burundi mwaka elfu mbili kumi na tano. Uh, ni muda hapa, kuna muda kati. E, vitendo hivyo vitafanya kuvunja zile dukuduku zote na kuwafanya wale wakimbizi Warundi hurudi nyumbani kwenda kulijenga taifa. Nadhani kama unavyojua, sio jambo rahisi. Mimi kwa mfano, nitachukulia mfano wangu. Nilikuwa mkimbizi siku za nyuma, niliona ukimaliza siku nyingi hauko nchini, basi unakuwa ni wewe, ni uwanja mzuri sana wa uvume utakaloambiwa lote lile utalikubali. Ndiyo maana watu ambao wanataka kuwavunja mioyo wakimbizi wasirudi nyumbani, wanatumia hivi vyombo vya social media, wanatumia nini, na kuweka tu habari ndogo ndogo tu ambazo zinaweza kufanya uh, ule mchakato mzima ambao uko unatengenezwa kule Burundi, ili kuwarudisha watu nchini ukawa ume, umekwama au umetiwa ume, ume matatani. So, yani serikali inaombwa ku, serikali inaombwa kuzidisha kuzidisha uh, kuzidisha hima na kufanya kazi kubwa sana ya kuwaelewesha uh, ya ki, na kivitendo, kazi ambayo iwe ni kazi ya ku- ya kuwahakikishia hawa watu usalama wao na kila kitu, lakini na vitendo vionekane kwa wale wakimbizi ambao wamesharudi nyumbani na kabla hatujamaliza, nafikiri swali la mwisho kabla la pili kutoka mwisho ni kwamba msemaji wa UNHCR huyu Shabia Manto, ana e, amekiri katika kauli yake ambayo ameitoa, amekiri kwamba bado kuna wasiwasi, yaani shirika hilo lina wasiwasi kuhusu e, hali ya ukiukaji wa haki za binadamu ambayo pia inaendelea kuripotiwa nchini Burundi tukiangazia tu kwa upande wa wakimbizi, unahisi kwamba labda hali imebadilika kwa kiasi kikubwa kwamba sasa ni rahisi eh, kuendelea eh, na maisha eh, wakati bado kuna ripoti hizi za ukiukaji wa haki za binadamu ambazo zinashutumiwa kutekelezwa na ah, maafisa wa serikali? E, kwanza niseme kuwa katika nchi hizi ambazo zinaendelea, hata nchi hizi za magharibi, bado ripoti, ukiitafuta ripoti ya ukiukwaji wa haki za binadamu hautoikosa. Hata hapa nakoishi Ubelgiji, ukija kuitafuta tu ripoti ya ukiukwaji wa haki za binadamu utaipata, na utapata kesi nyingi ambazo zitakuonyesha kama kuna ukiukwaji wa haki za binadamu. E, lakini sitaki, sio kama nimetaka kusema kama hali ya ubijiji ni kama hali ni kama hali ya kule kwetu nchini Burundi. E, hilo ni moja, ni upande wa UNHCR. E, maanake wao hao kama unavyojua pia na wanafanya kazi na kazi yao ni wakimbizi. Sasa wakimbizi lazima wawepo, na ni vizuri wawe makini kutizama kuwa kweli wale wakimbizi wa, wanaporudi nyumbani, e, hali ya usalama tulivu na usalama na hali ya haki zao imelindwa lakini upande mwingine ni waombe wakimbizi ambao ndio wana wana wanaishi katika hali halisi, wanaujua ukimbizi uzito wake ni kitu gani. Watazame watazame e, waweke kwenye waweke kwenye naweza kusema waweke kwenye mizani e, hali ya kubaki ukimbizini na hali ambayo ile inaonekana kidogo inaleta matumaini kule nchini e, waweke kwenye mizani na wachukue uamuzi wachukue uamuzi wa baada ya kuwa wamefikiria. mm -hmm. E, vinginevyo, e, nitasema tu kuwa serikali uh, inapaswa kusimama kama msimamizi, kama msimamizi wa watu hawa ambao walikimbia. Aa, vizidishe nguvu, vizidishe hima kuweza kufanya na ripoti hizi ndogo ndogo za haki za binadamu ambazo zinatoka na kuweza kuleta dukuduku hizo ripoti pia zikiwepo, yani iboreshe hali yenye jumla ya haki za binadamu nchini, ili kuwanyima njia hawa ambao wanapenyeza na kwenda kuwaonyesha ku, kuwa, wakimbizi kama hali hajaboreka kule nchini. Mwisho kabisa tena, kwa haraka haraka tu, manake muda umetuishia. E, UNHCR pia inaripoti kwamba imepokea tu asilimia kumi ya dola ilizohitaji ambazo ni milioni mia moja na nne nukta tatu, e, kusaidia wakimbizi kurejea na vilevile vile kuwaunganisha na familia zao katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Kauli yako kuhusu hili? E, ni siara kuona kuwa imepokea pesa ndogo. E, kwa upande umoja itakuwa ni matatizo sababu E, haitoweza kukidhi mahitaji ya wakimbizi sasa. Hili lingekuja tena kuwasaidia ndugu wakimbizi kutazama katika ile hali nilisema ya kuweka kwenye mzani, kutazama li kipi wakifanye, sababu haya ni maisha yao ambayo yako uh, yako mezani. E, inabidi wao wenyewe ndio wawe wa, wa, wa, waamuzi E, wasisubiri UNHCR wala wasisubiri kutazama au kusikia yale ambayo watu wanazungumza, mm -hmm. Wakati mwingine anaweza kuwa hayana ukweli ndani yake, na watazame e, matatizo kwa ujumla wake yaliyoko, sababu kesho hata yale maharage au zile njegere ambayo UNHCR ilikuwa inaweza kuwapatishia labda zikakosekana, kutokana na uhaba huyo wa pesa ambayo UNHCR uh, ina inaushuhudia kwa wakati huyu ni kushukuru sana Abdul Zeimana kwa kuzungumza na Sauti ya Amerika kwa leo. Nami ni kushukuru sana ndugu mtangazaji, na nipeleke salamu kwa wapenzi wote wa Sauti ya Amerika. Asante sana. Asante ndugu BMG. Basi Abdul Zeimana ambaye kwa wakati mmoja, kama umesikia hapo, alikuwa ni mkimbizi na ambaye anafuatilia kwa karibu sana matukio nchini kwake alikozaliwa kule Burundi, ndio anayetukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani. Lakini kama huwa nakwambia kila wakati, tukimaliza sehemu ya kwanza usiondoke, kwa sababu tutarejea dakika zilizosalia, tuangalie masuala mengine katika sehemu ya pili. Naam, karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ukiwa nami BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington. Na rais wa Marekani Joe Biden amefanya safari ya dakika za mwisho kwenda hapa kwenye bunge la Marekani uh, leo siku ya Alhamisi kushinikiza e, mkakati ambao ni mpya wa dola trilioni 1.75 kwa matumizi ya kiuchumi na vile vile kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa baada ya wiki za mzozo, mzozo au kuzozana kati ya wanaotajwa na wachambuzi kama wapenda maendeleo na wale wenye msimamo wa wastani katika chama chake cha Democratic. Biden ambaye alichelewesha safari ya kwenda Italia na baadaye Scotland ili kupata makubaliano juu ya vipaumbele vyake katika sera hiyo ya ndani anaimani kwamba atapata uungwaji mkono kutoka kwa mirengo yote miwili ya chama cha Democratic na kile cha Republican kwa pendekezo lake hilo la matumizi ya kiasi kikubwa cha fedha za serikali. Mapema leo, Biden alisema kwamba baada ya miezi kadhaa ya mazungumzo magumu na yenye fikra kubwa, tuna mkakati ambao ninaamini unaweza kupita. Na mkakati huo o, kama ungekamilika, ungelipa e, au ungelipa kikamilifu kwa kufuta baadhi ya punguzo la kodi lilopitishwa chini ya rais wa zamani Donald Trump, kuweka malipo ya ziada kwa manunuzi ya hisa za mashirika na kuongeza pia malipo ya ziada kwa mapato ya Wamarekani matajiri zaidi eh. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Ikulu, ni mfumo ambao unajumuisha dola bilioni 555 katika matumizi kwa ajili ya hali ya hewa na miaka sita ya shule za awali n yaani, shule za mapema eh, kama zile za chekechea na za msingi, miongoni mwa ajenda nyingine kuu, lakini haujumuishi malipo likizo ya familia au ushuru kwa mabilionea. Uh, au kukatiwa kodi mabilionea. White House inasema kwamba mpango huo unaungwa mkono na wanademokrasia au uh, wabunge wa chama cha Democratic uh, wote hamsini katika seneti, na ilisema uh, taarifa kwamba uh, White House ina uhakika kwamba mswada huo pia unaweza kupitishwa na baraza la wawakilishi, lakini hilo ni tofauti na yale ambayo tumeshuhudia katika siku za karibuni kabla sijamleta E, mchambuzi wetu uh, Dr. Timothy Sadera akiwa kule Atlanta, ni taje tu kidogo kwamba Rais alichelewesha safari hiyo kwa sababu alitarajia kwamba angefikia makubaliano kabla ya kuhudhuria mkutano wa g G20 huko Roma ambapo kiwango cha chini cha eh, ushuru na kodi duniani kinakuwa eh, kiko juu katika ajenda na pia mkutano wa hali ya hewa huko Glasgow, Scotland ambapo Biden pia anatarajia kuwasilisha ujumbe kwamba Marekani imerejea katika mapambano dhidi ya ongezeko la joto duniani. Timothy Sadera, kwanza kabisa najua umekuwa ukifuatilia, umeona pia hotuba ambayo Rais Biden ameitoa baada ya kufanya ziara hiyo fupi kwenye majengo ya bunge na kurejea ikulu kabla ya kuanza safari yake hiyo kuelekea e, Ulaya sijui ni nini ambacho umekiona a, tofauti labda na hali ilivyotarajiwa kwa kuona hiyo hotuba nini kipya katika mazungumzo haya kwa sababu ni mchakato umeendelea kwa muda mrefu asante ja, kaka jambo ambalo limejitokeza siku ya leo haswa Uh, tofauti na siku zingine ni kwamba rais ameweza kuzungumzia, uh, jinsi ambavyo Marekani inavyostahili kuwa katika kipaumbele katika kuiongoza dunia, na pia ameweza kuzungumzia mafanikio ambayo Marekani inastahili kuegemea. Hatua pale anapoangalia katika mazingira, anasema ya kwamba ukilinganisha na nchi zingine, Marekani ni ya kumi na tatu. Kwa hivyo jambo hilo anasema ni changamoto. Na jambo jingine ambalo limekuwa tofauti leo ni kwamba hata wakati rais anapomaliza hotuba yake, hakuuliza hakuchukua swali hata moja ama kujibu pale wan, wanahabari wanapomuuliza maswali. Kwa hivyo alimaliza tu kutia kikomo na kuanza kuondoka moja kwa moja pamoja na makamu wake wa rais ah, Kamala Harris. Ilitarajiwa kwamba baada ya kutembea kwenye majengo ya bunge hii leo kwamba ange angetoka akiwa amefurahi kwamba mpango wake umepata uungaji mkono a. Kwanza tukumbuke matumaini yake makubwa leo ni kudhibitisha, alikuwa anataka adhihirisha ya kwamba a, angependa sana jambo hilo litendeke, lakini kwa sasa haikuonekana kwamba a, jambo hilo ni kama limefanikiwa, kwa sababu furaha ingekuwepo kama angeweza kuchukua ama kujibu maswali kadhaa na pengine aweze kuonekana kuweza kuunganisha makundi yote mawili, kwa hivyo. Lakini bado matarajio yamo ya kwamba atapata uungwaji mkono na wana, wale wa wale wa Republican. Pia unahisi ni kwa nini basi wa Republican wamekuwa wanafanya iwe vigumu sana kwa mswada wake huu au mkakati wake huu mpya kupita na ile hali inaelezwa kwamba ungesaidia nchi nzima pasina kuangalia wewe ni wa mrengo gani au chama kipi cha, cha kisiasa. Uh, kwanza tukumbuke ya kwamba wana Republican bado wengi hawajamkubali kama ndiye rais, uh, tangu pale mwanzoni. Na jambo la pili ni kwamba kuna kuna mwelekeo ya kwamba matajiri na wale wa mamilionea watatozwa kodi ya juu, na kumbuka wengi wao ndio wanaokiunga chama cha Republican mkono, kwa hivyo wanapopaza sauti haswa, jana juzi, pile pale kulikuwa na yule rais wa zamani Bwana Trump aliyekuwa pia anapinga. Kwa hivyo wale matajiri wanapinga, kwa hivyo hata nao hao wengine, ili wadhibitishe ya kwamba wako chamani, pia nao wanapinga ule mswada wa kuweza kuwatoza kodi zaidi matajiri. Kwa hivyo jambo hilo bado linamletea Bwana Biden utata mkubwa. Shukrani za dhati kwake Timothy Sadera. Dkt Timothy Sadera ni mchambuzi wa masuala ya siasa za hapa Marekani. Amejiunga ah, nasi moja kwa moja kwa njia ya simu kutoka mjini Atlanta, jimbo la Georgia, ambapo ah, kama ambavyo umesikia ni kwamba rais Joe Biden alifanya safari ya ghafla ah, ilikuwa imepangwa ah, hapo jana lakini kabla ya hapo haikuwa imepangwa, lakini kisa na maana ni kwamba a, alikuwa anataka kujaribu kushinikiza kupata uungwaji mkono kwa mpango wake huo wa zaidi ya dola trilioni moja nukta saba ambazo anasema kama zitapitishwa basi zitakuwa na umuhimu mkubwa kwa wamarekani wote. Lakini kama ulivyosikia hapo, ni kwamba yeye sio kwamba anaungwa mkono na watu wote, hata katika chama chake cha Democratic bado anapata uh, upinzani wengi wakieleza eh, kwamba vile ambavyo amepanga mkakati huo sio uh, vile inavyofaa. Kila mtu anaangalia eh, ni wapi ambapo eh, anaweza kupata uungwaji mkono na wafuasi wake katika maeneo tofauti tofauti nchini Marekani. Unavyojua msikilizaji, ni kwamba ni nchi kubwa hii, ina majimbo hamsini na kila jimbo liko eh, tofauti kwa njia moja au nyingine, kwa sababu ya mambo ya miundombinu na, na mahitaji yanakuwa ni tofauti kulingana na jimbo liko wapi na ni upi, ni vipi ambavyo uh, mwelekeo wake wa kisiasa ulivyo. Na basi, hadi hapo, kama nimekueleza kwa haraka haraka, nirudie tu kwamba Rais Biden anaondoka kuelekea huko Ulaya ambako atahudhuria mikutano miwili muhimu wikendi hii na siku za kwanza kwanza za wiki ijayo. Kufikia hapo, tunafika mwisho wa matangazo ya kwa undani au kipindi hiki cha kwa undani hivi leo. Kwa niaba ya kwa kwa ni wote waliokifanikisha, msimamizi kama kawaida Mery Mgawe, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun, mimi ni BMJ Muridhi, tuonane wakati mwingine inshallah. Wa mkifuata kipindi cha marudio cha kwa undani, tuna wageni, tukiwaachia kibao hiki cha muziki na kipa kitu ustake ustake mtoto wa Danu, jina kubwa na julikana kama Nyerele milele na milele, ulimwenguni kote ni kifalewa, makesho ni wengi watalia. Usikitika mtoto kachucoka, jina litabaki tena kwa haki, kwenye makumbusho na vitabu vya kumbukumbu. Maswali mengi bila kupata majibu, walinisema sana bila aibu. Kweli si uongo, kubeba jina mtoto wa damu si kazi ndogo, mwanatope