The hits. Kutoka Studio 15 hii ni hii ni VOA Express matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari, kanimkushaja tele kama pishi la mchele. Leo ni Jumatatu, Novemba mosi 2021. Na mimi hapa ni BMJ Mridhi , nawakaribisha wasikilizaji wetu mnaotusikiliza hivi sasa kupitia redio zetu shirika huko Afrika Mashariki na kati na Maziwa Makuu, pamoja pia na kupitia mtandao wetu voaswahili.com. Tuwe pamoja tukimulika mambo mbalimbali, ikiwa mbali ni pamoja na yale yanayovuma mitandaoni kama kawaida, barazani na mengine mengi vile vile tutakuwa na swali la leo, burudani ya muziki na mengineyo, na wadau wanasemaje kuhusu mkutano mkuu wa kimataifa wa mazingira COP 26 huko Glasgow, Scotland. Basi moja kwa moja tuanzia huko kwenye huo mkutano mkuu. Wa mazingira ulianza jana Jumapili mjini Glasgow, Scotland, ambapo wawakilishi kutoka takriban nchi mia mbili wanatarajiwa kuhudhuria. Wadau wana matumaini kwamba safari hii maazimio mahususi ya kukabiliana na changamoto ya pamoja ya ongezeko la joto duniani itazingatiwa. Kuhusiana na hayo Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mwanaharakati wa mazingira Abdikadiri Aden akiwa mjini Garisa nchini Kenya, na kwanza kumuuliza nchi za Afrika Mashariki na kati zina nafasi gani kwenye mkutano huo wa takriban wiki mbili. Jambo uh, la kwanza ni kupeleka pendekezo zao kama mataifa, uh, hali ambayo mazingira yao yanaweza yameathirika, hasa kwa mfano kama saizi kuna ukame ambao umeweza kuenea kwa miezi mingi sana katika hizi mataifa mengi ya Kiafrika na in, nchi mingi za kigharibi zikifanya biashara na huenda wakaziathiri mazingira zaidi. Ni kwa nini huu mkutano unatajwa kama muhimu zaidi kuliko labda mingine ambayo imefanyika awali? Unajua, kumekuwa mikutano mwaka baada ya mwaka, lakini huu umekuwa ukizungumzwa sana kabla ya hujafanyika E, na kwamba uliahirishwa, unakumbuka mwaka uliopita. Lakini kwa nini unatajwa kama muhimu kwa jumla kote duniani? Kwa sababu mara mingi hizi mikutano huwa zinafanyika huwa inaletanisha nchi matajiri, nchi ambazo huwa wameweza kuweka rasilimali yao katika pembe tofauti tofauti ya ulimwengu, na mara mingi hizi mkutano ni wao ndio wanaziandaa wakiwa na interest zao, na mara nyingi huwa wanajiweka wajibu, lakini huenda hawatekelezi. Lakini kwa wakati huu jambo la mabadiliko ya hali ya anga yamekuwa kipao mbele, na ni lazima mataifa yote yaweze kujipa uh, ma masuulia, yaani responsibility ya hali ya juu, so kwa hivyo matarajio huwa ni mengi sana ikilinganishwa na mikutano zingine, kwa sababu mambo ya mazingira yamekuwa ni hatari sana, milima, mito zinakauka, maji imepungua, watu wanazidi kufa, mifugo wanamalizika, kiwango cha chakula kimepungua na madhara kama kama hizo. Pia kumekuwa na maradhi, kwa mfano kama COVID ambayo imeweza kufanya vitu mingi sana. Na ni vizuri umezungumza hilo, kwa sababu kumekuwa pia na maswali eh, kwa nini wanaharakati umeongezeka sana? Je, ni kwamba sasa watu wamehamasishwa vya kutosha? Kwa sababu hayo mambo unayazungumza, sio kwamba hayajazungumzwa, hata miaka kumi iliyopita walikuwa wanasema hivyo hivyo, lakini sasa kiwango cha uwanaharakati kinaonekana kimepanda juu zaidi hasa katika hata mataifa ambayo yanaendelea na nchi maskini pia. Ni kwa nini? Ni kwa sababu hali imezidi kuwa mbaya zaidi, na pia imefika mahali ambayo inahatarisha maisha ya wanadamu. Kwa mfano ugonjwa huu kwa mfano wa COVID haukuwa unatarajiwa na wakati ugonjwa huu umeweza kupasuka inamaanisha watu wengi hawakuwa tayari, na ikabidi imekuwa na imeleta matatizo mengi zaidi ya kiuchumi, kiafya, watu kumalizika, na huenda kitu kama hicho kikafanyika miaka zijazo pia, inabidi itakuwa ime dhuru maisha ya watu wengi sana. Kwa hivyo wanaharakati, watu wameona kwamba uh, wakizidi kunyamaza shida itakuwa inaongezeka, watu watakuwa wanakufa, mambo mengi yatakuwa yanasimama kimaendeleo, kimaisha, afya inazoroteka, mazingira inazoroteka na vitu mingi huwa inabadilika. So kwa sababu hiyo ndo unapata wanaharakati wameweza kuongezeka. Jambo hili limezungumziwa mengi na watu wengi wanaweza anaweza kujipa mas, uh, kujipatia responsibility hasa katika mambo ya mazingira. Na watu wanasema kwa kizungu, enough is enough, hiyo imetutosha. Yani yale yalikuwa yanaendelea, imetutosha, na hiyo zaidi hapo hatuwezi kubali mambo yanaendelea vile yanavyoendelezwa kwa sasa. Ni mwanaharakati ya mazingira Abdikadir Aden akizungumza na VOA Express kutoka Garisa, Kenya. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Basi moja kwa moja tuelekee huko Kampala, Uganda, ambako tunaarifua kwamba serikali imetangaza kufungua tena vyuo vikuu nchini humo, lakini sio shule za msingi, baada ya kufungwa kwa zaidi ya mwaka mmoja kutokana na janga hili la COVID-19. Kuhusiana na hilo, mwenzangu Sandi Shomari amezungumza na mchambuzi na Bende wa Moto, na akaanza kutaka kujua: Je, hali hii inatosha? Inavyoona mimi kufungua vyeo vikuu na kwa wakati huu ni jambo la muhimu, isipokuwa vyeo vikuu lazima eleweke kwamba vingi zaidi ni vya watu binafsi na waalimu wa, wa wao wamekuwa nyumbani, kuwa nyumbani karibu mwaka mmoja na nusu. Ambavyo ni vya watu binafsi waalimu wao wafanye kazi, wengine wa aina zingine wamekuwa manyumbani kwao na hawana cha kufanya. Kwa hivyo wa kwa mfungua kwa wanafunzi wamefurahia zaidi wazazi ambao ni wasio wengi pia wamefurahi kwa sababu, kunao wengi wachache ambao wanazo pesa, lakini wengi wetu hatuna pesa ya kulipia watoto wetu pesa za nauti. Kwa hivyo kuna sintofahamu hata ingawa waziri ametangaza na rais pia alitangaza hayo mwezi uliopita. Sintofahamu ni kwamba wa wazazi wa walikuwa tayari wamelipa nauli kabla ya kufunga vio hivyo, je, changamoto hizo kata, terkari, kwanini, wazi, ni nini hasa? Sasa wanauliza serikali kwa nini haijitokezi wazi iwatangazie kwamba hakuna mzazi au mwanafunzi atakaye ulizwa kulipa nauli nyingine. Kwa wakati huu serikali imekaa kimya na serikali lazima itoe mwongozo ili nchi ielewe. Wazazi wa matu, wanatuma wa, wa, wanafunzi kurudi vyo, na wanalipa tena ama hawatalipa tena, isipokuwa wao ambao ni wapya, ambao wanaanza masomo yao leo, au wazazi wako na shida ya kuweza kulipa pesa, lakini waziwazi io mwingi kama wale ambao wamekuwa na wanafunzi hapo awali, ambao wanaruhusu kwa miaka yao inayoendelea. Kwa hivyo serikali rahisi na waziri wa elimu na michezo ambaye ni mkewe lazima wakitogeze kwa wazi kwamba wanafungua hiyo vio, hivyo vingine ni vya watu binafsi waliofanya ahadi hapa awali kwamba shule na vyo vya wa ma, watu wa kawaida watasaidiwa, wapewe pesa ili walite walimu wao na wafanye kazi, na mpaka wakati huu pesa hizo hazijatolewa na serikali, na wafanyakazi hao wa, wa, wa vio vya watu binafsi hawaeleweki pahali walipo kwa wakati huu. Shukran sana mchambuzi na Bende wa Moto ukiwa huko Kampala, Uganda. Unasikiliza matangazo ya VOA Express ya msikilizaji kupitia redio zetu shirika. Huko Kenya ni Sauti ya Mwananchi redio eneo la Nakuru, Mwenedu redio huko Voi, sasa redio kule Bungoma. Tanzania ni 255 Global Radio, Storm FM Geita, Hits FM kule Zanzibar, TKFM kule Tanga na kule DRC tunasikika kupitia redio Racoma huko Bunagana, redio Maniema namba 1 ya Kindu, redio Malaika na redio Dinamike, zote hizo zikipatikana kule Lubumbashi. Hali kadhalika, life hd redio ya Kolwezi na redio community environmental de Kanyambayonga, na pia kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com. Nam basi, sasa tupate habari za dunia, akisoma kwako na Kenneth Bwire. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa amefanya mazungumzo jana Jumapili na waziri mkuu wa Sudan aliyepinduliwa kuhusu hali ya baadaye ya Sudan, siku moja baada ya maelfu ya waandamanaji kujitokeza barabarani kutaka jeshi kuachia madaraka. Maandamano hayo ni changamoto kubwa kwa kiongozi wa mapinduzi ya Sudan Jenerali Abdel Fattah Al Burhan tangu alipoipindua serikali yake Hamdok na kuwakamata wanasiasa kadhaa. Vyanzo vya mahakama nchini Sudan vimesema kwamba viongozi wa chama kilichokuwa madarakani, Ibrahim Ganda ameachiliwa huru pamoja na viongozi wengine wa Kiislamu. Mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa katika mazungumzo ya Sudan Volker Perthes amesema kwamba ataendelea na juhudi za kurejesha utulivu Sudan kwa kushirikiana na viongozi wa nchi hiyo. Baathesa amesema kwamba Hamdok anaendelea kuzuiliwa nyumbani kwake. Na pendekezo muhimu katika mazungumzo ya kurejesha utulivu Sudan ni kutaka waziri mkuu Hamdok kurejeshewa mamlaka yake kamili na kuruhusiwa kuteua baraza lake la mawaziri na wataalamu serikalini. Makundi mawili tofauti yanayopigana na serikali kuu ya Ethiopia yamesema kwamba yamedhibiti miji kadhaa, wakati waziri mkuu wa nchi hiyo akiwahimiza raia kuchukua silaha na kupigana na makundi hayo. Mapigano hayo yanatishia kuyumbisha zaidi hali ya utulivu ya Ethiopia, ambayo ni ya pili Afrika kwa idadi kubwa ya watu. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amewahimiza raia kupigana dhidi ya Tigray People's Liberation Front, PLF. Chama kinachodhibiti mkoa wa kaskazini mwa Tigrei. Abiy ametoa wito huo baada ya wapiganaji wa Tigrei kusema kwamba wamedhibiti mji mwingine kwenye barabara kuu inayounganisha sehemu ya kaskazini na mji mkuu wa Adis Ababa na nchi jirani ya Jibuti. Abiy ameandika ujumbe wa Facebook kwamba raia wa Ethiopia wanastahili kutumia kila aina ya silaha walionayo kupigana na kuwashinda magaidi wa TPLF. Msemaji msema wa TPLF Gatachureda amesema kwamba wapiganaji hao wamedhibiti mji wa Kombolcha na uwanja wake wa ndege katika eneo la Amhara. Viongozi wa zaidi ya nchi mbalimbali 130 wanakutana nchini Scotland kwa kongamano la kimataifa kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa huku ulimwengu ukiwa unasubiri kujua kile viongozi hao wanafanya kukabiliana na tishio la ongezeko la joto duniani. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson anatarajiwa kuwaambia viongozi hao kwamba maisha ya binadamu yako hatarini kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa na kwamba wakati umefika kwa hatua za haraka kuchukuliwa. Rais wa Marekani Joe Biden, Narendra Modi wa India, Emmanuel Macron wa Ufaransa ni miongoni mwa viongozi wanaotarajiwa kuzungumza hii leo katika ufunguzi wa kongamano hilo. Rais wa China Xi Jinping, ambaye nchi yake inaongoza katika uchafuzi wa hewa kutokana na hewa chafu ya kabon hata kuwepo kwenye mkutano huo, sawa na Rais wa Rusia Vladimir Putin na Recep Tayyip Erdogan wa Uturuki. A habari za dunia, unaendelea kusikiliza voa express, matangazo yanayokujia kila siku jimatatu, ya Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa kumi na nusu jioni saa za Afrika Mashariki, tisa nusu kule Afrika ya Kati. Tunasikia pia kupitia mtandao wetu wa voa swahili.com na kwenye kipengele cha barazani. Hii leo tunauliza, je, unaona matokeo ya mitihani ya shule yatofautiana na yale kabla ya kwanza kwa janga la korona? Tunaanza basi na maoni kwa njia ya simu wasikilizaji wetu Alafu tasoma yale aliyopo kwenye Facebook. Asante sana kwa jina, anaitwa like Simon Mashimba Marini toka Mkojini Songa, Tanzania. Napenda kuchangia kwenye kipindi cha ja Brazani kuhusu mtiani wa, wa, wa, wa, kipindi naingia Covid 19 a asah maa wasimamisha mashuleni a sana kwa hiyo kwa upande wako, matokeo unayoonaje? Kutokana na hiyo changamoto, unaona kuna tofauti gani? Na tatizo liko wapi? Tatizo changamoto imekuja kukarimu sana u, hi, hi, Covid 19, kwa sababu elimu imekuwa kidogo hafifu, kwa sababu mwingiano wa Covid 19 hawezi ikalinganisha na wakati hakuwa na changamoto mara wanafunzi wakaelikizo. Jina langu ni Baruku Benedeti Kaikomera, Jijini eh, DRC eh, mi nashukuru sana kwa kufikia tena kwa kufikika kwenye vovyoe Swahili eh, kwenye anwani. Mi natasema hivo eh, mi nafikiri kwamba mwaka ujao watu wata wale wanafunzi wa shule watafaulu payu, watafaulu kushinda huu mwaka uliopita. Kwani ninawaza e, nini maripoti ya nini ya ya korona e, habari za korona hazisifiki tena e, kwa kikamilifu sawa kabisa Kweo. Kwa hiyo natumaini kwamba matokeo unaona kwamba ya mitihani kabla na baada ya korona yatakuwa tofauti kwa mwaka ujao. E, ila pendekezo langu, nina dhani ya kwamba serikali ama viongozi wa ama wa baraza la Afrika wafanye juu chini, waone mbino yote ya ya kuweza ku, ku nini ku, kuimarisha e, ili wa, wanafunzi wetu ama watoto wetu wapate kuendelea mbele watonge mbele na elimu na wawe na nukta nukta za juu kuliko hizo za mwaka uliopita. uh, uh, Uh, haya basi, nami kwa upande wangu ukiwa na maoni mengi hii leo, unaanza naye Ngalama Malita wakiwa Mwanza, Tanzania. Unasema matokeo ya mtihani ya kabla ya janga la korona yanatofautiana kwa asilimia kubwa, maana janga hili limeharibu mambo mengi: shule kufungwa, wanafunzi wengine kuwa watoro na wengine kuenda shule mara moja moja naona wasikilizaji wetu wamekuwa na maoni mengi kweli kweli. Eh, kwa kweli eh, kabisa eh. Hii msikilizaji ni VOA Express, na sasa umewadia wakati wa kusikiliza burudani ya mziki. Kama tusemavyo Express ya bila mziki haujasukuma gurudumu. Ni kibao chake mwana mziki Ariweize, anakuja na kitu kizima hiki cha La Vida Loca. msikilizaji na sasa tuelekee katika masuala ya hoja kwa hoja, ambapo tunamulika vile serikali ya Kenya kupitia wizara ya michezo au waziri huyo wa michezo, Bi Amina Mohamed, ameagiza ukaguzi wa fedha ndani ya shirikisho la mpira wa miguu KFKF Kufuatia madai ya ubadhirifu, ukaguzi wa mahesabu umeanza rasmi hii leo, na hilo limeibua gumzo kubwa kwa raia kuhusu maafisa wa FKF, shirikisho hilo na vilevile, vile mpira ama mchezo huo wa mpira wa miguu kuzorota. Anza mheshimiwa, jina langu naitwa Donald na un na mimi naona shida ni iko kwa ofisi ambayo inasimamiwa na Nuki mwendwa lakini kama bado hiyo ofisi iko vile ilivyo, hakuna mahali tunaenda. Inaanzaje management? Sababu tukianza hizi vitu management ya Afrika, kwa nini Kenya inasumbuka hata haiwezi kuchukua cup of nations. Sababu gani? Akia kwa ukocha lazima iwe ukocha atoke mahali fulani, lazima iwe anatetewa na president, lazima iwe ana ukoo jami na jamii fulani. Na ndio maana unaona hata timu nyingi za Afrika zinakochiwa na wazungu. Tumepiga hii nyanja kwa mpira kwa muda mrefu, lakini nakwambia ni sisi, mimi na wewe, tuweze kushirikiana kupromoti timu zetu za Kiafrika. Hatukatae ni sera, tunaweza kuuza ni um, I think they are getting so involved in football. Masikitiko Serikali ichukue nafasi yake vizuri. Ni masikitiko sana, waendelee kwa sababu serikali na rais wao wanajua mpira, maana ya mpira. Serikali irudishe kekoso, watu walipwe vizuri, wapewe chochote. Mpira ni kazi. Hayo ndio yangu, asante sana mwenye mwandishi. Wakati wakina Bobongora Muhamed Abas, watu walikuwa wasi pesa wameweka mbele, ni kujituma kwa sababu ya nchi yao, tunaona. Mi naitwa Muhamed Rashid. Sasa hiyo ni changamoto kubwa, naona tuko nayo sisi lakini yani, utengezwe kama t yani panel yani ya watu yani wazunguke kila pahali, yani wakiangalia sababu ambazo hatuzielewi. Shabiki yoyote wa mpira lazima amekasirika, kwa sababu na majority ya wale maplayers wako pale ni maplayers wa officials wa hizo timu, mtu ni baba yake, ni mjomba wake, yani relative. So kama una relative huko juu ni sisi. Sasa wenye senti ama serikali wawekeze katika mpira, bila kuwekeza urongo Kenya, bana na Mwendwa hiyo timu, yule mwanzo pesa kidogo anafanya vizuri, pesa nyingi anafanya nothing na, na kitu ambacho tunasema kwamba tupunguze tu siasa katika mpira. Siasa katika mpira inatuharibia sana, tuko na talented players, lakini siasa ambayo kila mmoja anataka kujivuta, yeye ni mkubwa, hiyo ndio inatuharibia hapa. Nikiangalia sekafu akija hapa hakika watakubali. Asante ah, sana Joseph Choko, kwa kuandaa mada hiyo ya hoja kwa hoja. Msikilizaji uendelea kusikiliza VO Express kutoka Washington DC, na pia usikose kuungana nasi kwenye matangazo yetu ya jioni hii leo kuanzia saa moja ya nusu, saa za Afrika Mashariki, kumi na mbili ya nusu kule Afrika ya Kati. Kwa habari nyingine moto moto, sasa basi, naona mwadio wakati wa kuchambua yanayojiri kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii. Namwona mzee wa kazi BMJ Muridhi yupo standby kutujuza safi kabisa. Asante Shomari, bila shaka mitandao imefurika mambo chungu nzima. Nimechagua machache tu, lakini kubwa kabisa uh, kimataifa ni suala hili la mkutano wa COP26 wa mazingira ambao unaendelea mjini Glasgow, Scotland kule Uingereza. E, suala ambalo tumelizungumza kwenye show yetu hivi leo, lakini inaonekana kwenye mitandao ya kijamii linazungumzwa sana, hasa eh, kwa sababu ya umuhimu uliopo kuhusu suala hilo la mabadiliko ya hali ya hewa kote duniani. Nikiangalia hashtag ambayo I, inaendelea kuvuma sasa hivi eh, inasema hashtag Glasgow, eh, ni moja ya hashtag zenye umaarufu mkubwa, na sio kwamba tu imeanzia leo eh, imekuwepo tangu eh, katikati mwa wiki iliyopita eh, wengi wakieleza kwamba kuna umuhimu sasa wa nchi, hasa nchi tajiri eh, kuweka bayana kwamba eh, zina uwezo uh, wa kubadilisha hali ilivyo e, badala ya kuwa tu wa a, zinatoa ahadi e, kufikia mwaka wa elfu mbili na hamsini yanayozungumzwa e, e, hapo bila shaka kuhusu uh, jinsi mkutano huo ulivyoanza hiyo jana uh, na ambavyo unaendelea na mengi tu, kila mtu akitoa eh, kauli zake kupitia mitandao ya kijamii, na siwezi kusoma yale wanayoyasema kwa sababu ni mengi kweli kweli. Nimalizie na taarifa hii ambayo nimeiona. Uh, imeandikwa na magazeti mbalimbali mbali na pia naona inaendelea kutanda kwenye mitandao ya kijamii kuhusu rubani mmoja raia wa Tanzania ambaye hajulikani aliko, kwamba alikuwa anaendesha ama alikuwa na ndege iliyokuwa inapaa kule Selous Game Reserve katika uh, eneo la uh, kuhifadhi E, la hifadhi ya Selu, anaitwa Samuel Gibuye e, kwamba ni mtu mwenye umri wa miaka 31, kufikia sasa bado anatafutwa. Alikuwa na ndege inaitwa bafo flight Number, e, 5 HWXO. Inaelezwa kwamba wanatumia vifaa vya kisasa kutafuta ndege hiyo na rubani wake na kwamba huyu Gibuye alipata leseni yake ya uendeshaji wa ndege ya, ya urubani e, mwaka elfu mbili kumi na nne ambapo alijiunga na kampuni Toyo Palms na alipata mafunzo yake Tanzania na kisha akaenda kupata mafunzo zaidi kule Afrika ya Kusini, na ni mtu ambayo anaeleza kwamba alikuwa na uzoefu wa kuendesha ndege. Anaendelea kutafutwa. Msikilizaji, tutaendelea kufuatilia eh, kuona ni nini itakuwa hatma ya habari hii ambayo bila shaka ni ya kutia wasiwasi. Naona muda umekwisha kutoka hapa ya eh, yavumayo mitandaoni, basi narejea kwake Sande Shumari. Asante sana BMJ Muridhi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya vo Express kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, basi tuangalie kwenye swali ambayo tumeweka mtanda wetu wa Facebook likisema kwamba je, Rais Museveni anapanga mkakati wa kushambulia ADF huko DRC? Igo Biamukama anasema Afrika nyumba moja, wenye wivu na kuona kukifupi wanapinga, si ajabu hapo. E, naye huyu mlengero wa mlengero anasema yuko kule DRC, mimi ni Abdulu kweli na ni sababu hatuwezi kukubali. E, sijui anamaanisha nini kusema kwamba yeye ni Abdu kweli, ama ndo jina lake, lakini nisoma tu maoni yake. Hatuwezi kubali kwamba tumeshindwa, lakini tunahitaji msaada wa kupiganisha hao majambazi kweli. E, tunaweza kupokea msaada huo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi yanaitwa Aida Isa, msimamizi ni Hadija Riyami, hapa studio nimeshirikiana na mwenzangu mzee wa kujaajaa kama pishi la mchele, Sandi Shomari. Mimi naitwa BMJ Mridhi. Nawatakia siku njema popote mlipo, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tuonane wakati mwingine.