Africa.. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Karibu katika matangazo ya kumekucha Afrika, bila shaka hujambo, msikilizaji popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Idi Ligongo. Na mimi jina la langu Harizon Kamau, na nakukaribisha kwenye matangazo yetu ya kumekucha Afrika ikiwa Jumanne Novemba 2 mwaka 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika mashariki pamoja na maziwa makuu. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa voa swahili.com. Ndani ya dakika hizi 30 utasikiliza habari na ripoti mbalimbali moja ya ripoti utakayosikia leo, mkutano wa kimataifa wa mazingira COP 26 unaendelea mjini Glasgow, Scotland na kwa mwaka huu unaonekana kuwa na umuhimu mkubwa kwa mataifa yote. Kwa nini? Kwa wakati huu jambo la mabadiliko ya hali ya anga yamekuwa kipao mbele na ni lazima mataifa yote yaweze kujipa, uh, ma masulia yaani responsibility ya hali ya juu so kwa hivyo matarajio huwa ni mengi sana. Na katika taarifa nyingine, mgogoro wa Ethiopia unaendelea kuchukua mwelekeo mpya, taarifa zikisema kwamba TPLF wanajiongeza nguvu, huku waziri mkuu Abi Ahmed akisihi raia kulinda taifa lao. Waziri mkuu huyo yupo katika hali gani? Abi Ahmed, ninavyoona ni kwamba yeye kwa wakati huo amezingirwa na hofu sana. Lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu, unasomewa kwanza habari za dunia na Harison Kamau. Kiongozi wa walio wachache kwenye bunge la Uganda, Mathias Mpuga, amesema kwamba itakuwa kinyume cha sheria kwa mamlaka za bunge kuzuia wabunge ambao hawajapokea chanjo za Covid kuingia kwenye majengo ya bunge kwa mujibu wa shirika la habari la AFP amesema kwamba kanuni hiyo ambayo imeanza kutekelezwa Jumatatu ni kinyume na haki za katiba. Maoni hayo yametolewa muda mfupi baada ya spika na naibu spika wa bunge kukubaliana na Rais Yoweri Museveni kwamba ni lazima raia wote nchini humo wapatiwe chanjo, wakiwemo viongozi wa kisiasa ili kuzuia kuenea kwa maambukizi ya virusi vya korona. Kufuatia agizo hilo, karani wa bunge aliandika barua kwa wabunge pamoja na wafanyakazi wengine kwamba wanahitajika kuonyesha ushahidi wa chanjo kabla ya kuingia kwenye majengo ya bunge. Baadhi ya vyombo vya habari nchini humo vinasema kwamba uhaba wa chanjo unadumaza juhudi za serikali za kudhibiti maambukizi. Mpuga ameambia VOA kwamba suala la kulazimisha watu kupokea chanjo halikubaliki kamwe. Ameongeza kusema kwamba ni jukumu la serikali kuhakikisha kwamba kila mmoja anapata chanjo yake ili kuzuia maambukizi ya korona. Nchini Nigeria inaripotiwa kuwa kiasi cha watu mia moja wamekwama baada ya jengo la kifahari lilokuwa likijengwa kwenye eneo la makazi katika mji mkuu kibia wa kibiashara wa Lagos kuporomoka Jumatatu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, wengi waliokwama kwenye vifusi vya jengo hilo ni wajenzi. Kufikia jioni, mwili mmoja ulipatikana wakati manusura watatu wakiokolewa, huku timu ya uokozi ikiendelea na shughuli za uokozi. Matukio ya majengo kuanguka ni swala la kawaida nchini Nigeria, ambako sheria za ujenzi hazizingatiwi inavyohitajika. Mamlaka za mji wa Lagos zimesema kwamba jengo hilo lilikuwa na ghorofa 22 na kwamba wanaendelea na ukaguzi wa majengo yaliyoko karibu ili kutathmini iwapo yaliathiriwa. Jengo hilo linasemekana kuwa sehemu ya majengo mengine matatu yaliyokuwa yakijengwa na kampuni ya Fosco Homes. Na msemaji wa vikosi vya Tigri nchini Ethiopia Jumatatu amesema kwamba wameungana na vikosi vya Oromo ambavyo pia vinakabiliana na serikali kuu na kwamba sasa wanafikiria kuelekea katika mji mkuu wa Addis Ababa. Anasoma ripoti kamili ya shirika habari. Licha ya kuwepo taarifa hizo, shirika la habari la Reuters ilivoeleza kwamba halikufanikiwa kupata usahihi wa taarifa hizo kutokana na kukosekana kwa mawasiliano katika eneo hilo. Msemaji wa serikali Tulu, msemaji wa jeshi na msemaji wa eneo la Amhara hawakujibu maombi yarters kutoa ufafanuzi wa habari hizo. Vikosi kutoka eneo la kaskazini la Tigrei vinasema kwamba vinasonga mbele kwenda kusini karibu na eneo la Amhara wiki hii katika hatua ya kutoa msukumo kwa serikali kuu kushughulikia mahitaji yao licha ya kwamba serikali inapinga kiwango ambacho wamesogea. Endapo vikosi vya Tigrei vitaungana na vile vya Oromo, eneo la Ethiopia lenye watu wengi, vitaimarisha uwezo wao wa kutishia mji mkuu hatua ambayo itaongeza mgogoro kwa taifa hilo nambari mbili kwa idadi ya watu barani Afrika na kuongeza mtafaruku wa majimbo yaliyo katika ghasia. Msemaji wa TPLF Gatecho Reda amesema kwamba wameungana na vikosi vya Oromo na ili kufanikisha malengo yao ya Tigrei itawabidi kwenda mpaka mji mkuu wa Adis Ababa na kwamba wako tayari kufanya hivyo, lakini kwa sasa amesema hamaanishi kuwa wanaelekea Adis kundi la oromo liberation army ola ni kundi lenye silaha na lililopigwa marufuku ambalo lilitokana na chama cha siasa cha upinzani cha oromo liberation oromo ni kabila kubwa la ethiopia na wengi wa viongozi wake wa kisiasa kwa sasa wamefungwa jela unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc Vyombo vya huko jimboni Miami hapa Marekani Jumatatu vimesema kwamba shoo ya mwanamuziki John Bon Jovi Jumamosi ilifutwa dakika chache kabla ya kuanza kutokana na nyota huyo kugundulika na virusi vya COVID-19 baada ya kufanyiwa vipimo. Televisheni moja ya Miami imesema kwamba Bon Jovi ambaye tayari alikuwa amepokea chanjo kamili, kulingana na msemaji wake, alipatikana kuwa na virusi hivyo baada ya yeye na wanabendi wake kufanyiwa vipimo vya haraka kabla ya show kuanza. Msemaji huyo ameongeza kusema kwamba mwanamuziki huyo hakuwa na maumivu yoyote, lakini baada ya matokeo hayo aliamua kuenda kulala. Hata hivyo, wanabendi wengine waliendelea kutumbuiza mashabiki waliohudhuria bila kutoa maelezo ya lini bonjovi atafanya show tena. Bon Jovi mwaka uliopita alishiriki kwenye kampeni ya kurai watu kuvaa barakoa pamoja na kuzingatia umbali unaohitajika. Mapema Jumatatu, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alisema kwamba zaidi ya vifo milioni tano kutokana na COVID-19 ni aibu kubwa kwa ulimwengu na ni suala linaloashiria adhari kutokana na ukosefu wa usawa katika utoaji wa chanjo. Rais wa Marekani Jo Biden Jumatatu ametangaza hatua kadhaa za Marekani zinazolenga kudhibiti ongezeko la joto ulimwenguni wakati zaidi ya viongozi mia moja wakikutana mjini Glasgow kwenye mkutano wa Umoja wa Mataifa wa COP 26, amesema kwamba Marekani itaweza kufikia malengo yaliyowekwa wakati wa mkutano wa viongozi kuhusiana na hali ya hewa mwezi Aprili ya kupunguza utoaji wa gesi chafu kwa asilimia hamsini hadi hamsini na mbili chini ya viwango vya mwaka wa 2005 kufikia mwaka wa 2030. Tunataka kudhihirishia ulimwengu kwamba Marekani haijarejea tu kwenye mezani, lakini inalenga kuongoza kwa mfano, kwa uwezo wake kama taifa lenye nguvu, Biden amesema. Ameongeza kusema kwamba ingawa hilo halijakuwa likifanyika, utawala wake unafanya kila uwezalo kuonyesha ulimwengu azimio la kupiga hatua na wala sio maneno matupu. Miaka ya nyuma, Marekani imefeli kwenye malengo yake kuhusiana na hali ya hewa, wakati rais aliyeondoka Donald Trump mwaka wa akisema kwamba anaiondoa Marekani kwenye mkataba wa Paris. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea katika ripoti zetu, ambapo tunaanza na mkutano wa kimataifa wa mazingira wa COP 26 unaendelea mjini Glasgow, Scotland, ambapo wawakilishi kutoka takriban nchi mia mbili wanashiriki pamoja na viongozi wa mataifa yenye viwanda vikubwa. Matumaini yaliyopo ni kwamba mkutano huu utapanga mikakati mahususi ya kukabiliana na changamoto za mabadiliko ya tabia nchi. bmj Muridhi amezungumza na mdao wa mazingira Abdul Kadir Aden kutoka Garisa, Kenya, na kwanza akamuuliza ni masuala gani yanayoonekana muhimu zaidi. Uh, jambo la kwanza ni kupeleka pendekezo zao kama mataifa, uh, hali ambayo mazingira yao yanaweza yameathirika, hasa kwa mfano kama sahizi kuna ukame ambao umeweza kuenea kwa miezi mingi sana katika hizi mataifa mengi ya Kiafrika na in, nchi mingi za kigharibi zikifanya biashara na huenda wakaziathiri mazingira zaidi. Ni kwa nini huu mkutano unatajwa kama muhimu zaidi kuliko labda mingine ambayo imefanyika awali? Unajua, kumekuwa mikutano mwaka baada ya mwaka, lakini huu umekuwa ukizungumzwa sana uh, kabla ya hujafanyika E, na kwamba uliahirishwa unakumbuka mwaka uliopita, lakini kwa nini unatajwa kama <laughs> muhimu kwa, kwa jumla kote duniani? And, kwa sababu mara mingi hizi mikutano huwa zinafanyika huwa inaletanisha nchi matajiri, nchi ambazo huwa wameweza kuweka rasilimali yao katika pembe tofauti tofauti ya ulimwengu, na mara mingi hizi mikutano ni wao ndio wanaziandaa wakiwa na interest zao na mara nyingi huwa wanajiweka wajibu, lakini huenda hawatekelezi. Lakini kwa wakati huu jambo la mabadiliko ya hali ya anga yamepewa kipao mbele na ni lazima mataifa yote yaweze kujipa uh, ma masulia, yani responsibility ya hali ya juu. So kwa hivyo matarajio huwa ni mengi sana ikilinganishwa na mikutano zingine, kwa sababu mambo ya mazingira yamekuwa ni hatari sana, milima mito zinakauka, maji imepungua, watu wanazidi kufa, mifugo wanamalizika, kiwango cha chakula kimepungua na madhara kama hizo. Pia kumekuwa na maradhi, kwa mfano kama Covid ambayo imeweza kafanya vitu mingi sana. Na ni vizuri umezungumza hilo, kwa sababu kumekuwa pia na maswali eh, kwa nini wanaharakati umeongezeka sana? Je, ni kwamba sasa watu wamehamasishwa vya kutosha, kwa sababu hayo mambo unayazungumza sio kwamba hayajazungumzwa, hata miaka kumi iliyopita walikuwa wanasema hivyo hivyo, lakini sasa kiwango cha wanaharakati kinaonekana kimepanda juu zaidi, hasa katika hata mataifa ambayo yanaendelea na nchi maskini pia. Ni kwa nini? Ni kwa sababu hali imezidi kuwa mbaya zaidi, na pia imefika mahali ambayo inahatarisha maisha ya wanadamu. Kwa mfano, ugonjwa huu kwa mfano wa Covid haukuwa unatarajiwa, na wakati ugonjwa huu umeweza kupasuka, inamaanisha watu wengi hawakuwa tayari, na ikabidi imekuwa na imeleta matatizo mengi zaidi ya kiuchumi, kiafya, watu kumalizika. Na huenda kitu kama hicho kikafanyika miaka zijazo pia, inabidi itakuwa imedhuru maisha ya watu wengi sana, kwa hivyo wanaharakati watu wameona kwamba e, wakizidi kunyamaza shida itakuwa inaongezeka, watu watakuwa wanakufa, mambo mengi yatakuwa yanasimama kimaendeleo, kimaisha, afya inazoroteka, mazingira inazoroteka na vitu mingi huwa inabadilika. So ni Abdul Kadir Adin, mdau wa mazingira akizungumza nasi kutoka Garissa, Kenya. Unasikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka hapa Washington, DC. Harrison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Idara ya kitaifa ya jiolojia ya Marekani imesema kwamba tetemeko la ardhi la kiwango cha 5.9 kwa kipimo cha Rikta limetokea kwenye ufukwa wa kisiwa cha Indonesia cha Sumatra bila kutoa onyo la kutokea kwa tsunami wala ripoti za uharibifu au maafa. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, tetemeko hilo limetokea baharini likiwa na kipimo au kimo cha kilomita 6 takribani kilomita 255 kusini mwa mji wa Sinabang. Indonesia hushuhudia matukio kama hayo mara kwa mara kutokana na ukaribu wake na kile kinachochajwa kuwa ulingo wa moto kwenye bahari ya Pacific unaoanzia Japan ukipita kusini mashariki mwa Asia hadi kwenye bahari ya Pacific. Mwezi Januari zaidi ya watu 100 walikufa huku maelfu wakiachwa bila makazi kutokana na tetemeko la ardhi la 6.2 kwa kipimo cha Rikta kwenye kisiwa cha Sulawesi, wakati likifanya uharibifu mkubwa wa majengo na barabara kwenye mji wa Mamuju. na maafisa wa Marekani Jumatatu wamethibitisha kwamba kundi jipya lililoundwa linalopinga utawala wa Taliban nchini Afghanistan limesajiliwa hapa Marekani. Udhibitisho huo umekuja baada ya madai ya kundi hilo kwa jina anti-Taliban National Resistance Force ama NRF kwamba ofisi yake ya kimataifa imepata idhini ya kufunguliwa hapa Marekani. Afisa wa masuala ya kigeni wa kundi hilo Ali Maisam Nazari, Ijumaa iliyopita, kupitia ujumbe wa Twitter alisema kwamba NRF hivi karibuni litaendesha shughuli zake kote ulimwenguni. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani ameambia VOA kwamba maafisa wa Marekani wana habari kwamba kundi la NRF limesajiliwa hapa Marekani chini ya sheria ya mashirika ya kigeni hapo Oktoba 26. Hata hivyo, wanasema kwamba uamuzi wa kusajili ulifanywa na kundi hilo na wala sio kupitia wizara ya sheria au ofisi nyingine yoyote ya serikali ya Marekani. Taliban walichukua udhibiti wa Afghanistan mwezi Agasti baada ya kuiangusha serikali ya rais Ashraf Ghani iliyokuwa ikiungwa mkono na mataifa ya magharibi wakati vikosi vya Marekani na NATO vilipokuwa vikiondoka nchini humo baada ya kuwepo kwa miongo miwili. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kama mlivyosikia katika taarifa zetu hapo awali, mgogoro wa Ethiopia unaendelea kuchukua mwelekeo mpya, baadhi ya taarifa zikisema TPLF wanajiongeza nguvu, huku serikali ikieleza kuendelea kudhibiti hali ya mambo. Waziri mkuu wa Ethiopia anaendelea kuwasihi raia wa Ethiopia kuendelea kulinda taifa lao likiwa ni moja lakini kutokana na hali hiyo, hivi sasa waziri mkuu Abi Ahmed ana hali gani? Huyu hapa ni Nabendi wa Moto, mchambuzi wa masuala ya siasa za Afrika, akizungumza na mwenzangu BMJ Muridhi. Abi Ahmed, ninavyoona ni kwamba yeye kwa wakati huo amezingirwa na hofu sana. Nafikiri misingi yake ya kuongoza serikali inaendelea kutetemeka na ieleweke kwamba ulimwengu ulimlaumu sana kwa njia ilivyo alivyoichukua kuweza na hata kukataza msaada kufikia watu wa Tigray, na sio vema. Nafikiri kwa kiongozi kuweza kuanzisha vita na hata aweze kupiganisa watu wake wa kawaida, kwa sababu vita sio risasi peke yake. Hata njaa ni vita, na ukikataza watu wako kuweza kupewa vyakula na kupewa usaidizi mwingine ule uliopo, ni kuonyesha kwamba wewe ni kiongozi ambaye haujali. Kwa hivyo kwa wakati huu ali, anapotoa mwito kwa watu ambao wanamshabikia wa, wa, wa, wa, wana kuweza kuchukua kila silaha anayo wanaokuwa nayo karibu, ni kama kutangaza genocide dhidi ya watu wake na dhidi ya nchi yake. Na sioni kama akiendelea na mwenendo huo, sioni kama serikali yake itasimama kwa muda mrefu kuanzia sasa. Hivyo ndivyo ninavyoona. Unavyojua, ni kwa na, na na unavyo jua, kwamba kumekuwa na watu wengi tu wanaitwa wakimbizi wa ndani, wengine wakihamia mpaka katika nchi jirani, na kumekuwa na msukumo hata wito wa kimataifa e, kumtaka Abiy Ahmed hasa e, kujaribu kufanya juu chini kurekebisha hali hii. Je, unadhani pia upande wa TPLF awa wapiganaji wana jukumu fulani katika kuhakikisha kwamba kuna amani? Hao sasa watu wa Tigre na majenedari wa Tigre wa hapo awali hawakueleweka vizuri, lakini kwa wakati huu <coughs> kulingana <coughs> na vile waziri mkuu uh, anavyojiendeleza, nafkiri Tigre, watu wa Tigre na hasa wapiganaji wameanza sasa kupata huruma kutoka kwa nchi zingine vile, na hii itawale, italetea waziri mkuu yake shida zaidi, kwa sababu watu ambayo wametorokea nchi za karibu, nchi za jirani, watu wakiwa na hasira sana, watu am, wana, watak, wakikerwa, watu huwa hakuna njia ingine isipokuwa a kutafuta njia pia za kujihami. Na la mwisho kabisa ni hili tangazo ambalo amelifanya na vile ulivyosema hata miezi iliyopita mitatu. Tangazo hilo ni Nabende wa moto akizungumza na Kumekucha Afrika kutoka Kampala, Uganda. Matangazo ya Kumekucha Afrika pia yanasikika kupitia redio mbalimbali, washirika wetu, ikiwa ni pamoja na KFM Songea, Tanzania Voice of Africa Korogwi Tanzania, Chuchu Radio Zanzibar, Global Radio Dar es Salaam, Storm FM Geita, Radio RNA Baraka Fizi DRC, Radio Maniema namba Kindu DRC na UBC Radio Uganda, pamoja na mtandao wetu wa voaswahili.com. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Somalia imeanza uchaguzi wake wa bunge la chini, na uchaguzi huo umekuwa ukiahirishwa mara kwa mara kutokana na kutokuwepo kwa makubaliano baina ya viongozi wa kisiasa wa Somalia kuhusiana na mchakato wenyewe. Mwandishi wa VOA Mohamed Kahie anaripoti kutoka Mogadishu na Idli Gongo anaisoma ripoti yake kamili. Uchaguzi wa bunge la nchini Somalia ambao umekuwa ukiahirishwa umeanza Jumatatu. Kila kiti katika bunge lenye viti 275 kitachaguliwa na kundi la wajumbe waliochaguliwa na uongozi wa koo za Somalia. Wajumbe walikutana katika kumbi za nchini kote kwa ajili ya kuendesha uchaguzi. Kundi la wanamgambo la Al-Shababu limetishia kuvuruga uchaguzi huo, na kutokana na hilo, kila sehemu ambapo uchaguzi ulikuwa ukifanyika ililindwa na vikosi vya usalama vya Somalia na walinda amani wa Umoja wa Mataifa. Naibu Waziri Mkuu Mahdi Muhamed Gulaid kutoka eneo la Somaliland alikuwa mwanachama wa kwanza kupata ushindi mkubwa. Amesema mchakato wa kidemokrasia ni muhimu katika kuleta uthabiti wa amani wa taifa hilo anigabahada aniga cira wana, wana hada. Anasema uchaguzi ni njia pekee ya kuwepo amani miongoni mwa raia pamoja na kuweka mazingira ama kuweka uangalizi kwa serikali na utawala. Ametoa mwito kwa mchakato huo kufanyika kwa njia ya amani kwa sehemu nyingine zilizosalia kabla ya mwezi Desemba ili kufungua njia kwa uchaguzi wa rais. Idara inayosimamia uchaguzi wa Somalia imeeleza kwamba itahakikisha makundi maalum kama vile wanawake wanatengewa viti vyao katika bungefaraxaaoa dac aahaelinnganamesema tume itahakikisha asilimia 30 ama zaidi ya wa wabunge ni wanawake katika uchaguzi wa bunge la chini huku akitoa wito kote nchini humo kuongeza kasi ya mchakato huo. Wabunge wa bunge la juu walichaguliwa mwezi uliopita. Wabunge 329 wa bunge la Somalia wanatarajia kumchagua rais ajaye baadaye kabla ya mwisho wa mwaka. Muhula wa rais wa sasa Muhamed Abdullahi Muhamed Farmajo ulimalizika mwezi Februari, lakini katiba ilifanyiwa marekebisho ili yaendelee kuwepo madarakani mpaka pale wabunge watakapomchagua mrithi wake. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika na ufuatao ni muktasari wa habari unaosomwa na Harison Kamau. Kiongozi wa walio wachache kwenye bunge la Uganda, Mathayas Mpuga, amesema kwamba itakuwa kinyume cha sheria kwa mamlaka za bunge kuzuiwa bunge ambao hawajapokea chanjo za COVID-19 kuingia kwenye majengo ya bunge kwa mujibu wa shirika la habari la AFP amesema kwamba kanuni hiyo ambayo imeanza kutekelezwa Jumatatu ni kinyume na haki za kikatiba. Nchini Nigeria, inaripotiwa kuwa kiasi cha watu mia moja wamekwama baada ya jengo la kifahari lililokuwa likijengwa kwenye eneo la makazi katika mji mkuu wa kibiashara wa la Lagos kuporomoka Jumatatu, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Wengi waliokwama kwenye vifusi hivyo ni wajenzi. Kufikia jioni, mwili mmoja ulipatikana wakati manusura watatu wakiokolewa, huku timu za uokozi zikiendelea na shughuli za kuokoa. Msemaji wa vikosi vya Tigri nchini Ethiopia Jumatatu wamesema kwamba wameungana na vikosi vya Oromo ambavyo pia vinakabiliana na serikali na kwamba sasa wanafikiria kuelekea katika mji mkuu wa Adis Ababa. Vyombo vya habari huko Mayami Jumatatu vimesema kwamba shuo ya mwanamziki John Bonjovi Jumamosi ilifutwa dakika chache kabla ya kuanza kutokana na nyota huyo kugundulika na virusi vya COVID-19 baada ya kufanyiwa vipimo. Televisheni moja Miami imesema kwamba Bon Jovi, ambaye tayari alikuwa amepokea chanjo kamili, kulingana na msemaji wake, alipatikana kuwa na virusi hivyo baada ya yeye na wanabendi wake kufanyiwa vipimo vya haraka kabla ya show yenyewe kuanza. Rais wa Marekani Jumatatu ametangaza hatua kadhaa za Marekani zinazolenga kudhibiti ongezeko la joto ulimwenguni, wakati zaidi ya viongozi mia moja wakikutana nchini Glasgow kwenye mkutano wa Umoja wa Mataifa wa COP26. Amesema kwamba Marekani itaweza kufikia malengo yaliyowekwa wakati wa mkutano wa viongozi kuhusiana na hali ya hewa mwezi Aprili na kupunguza utoaji wa gesi chafu kwa asilimia 50 hadi 52 chini ya viwango vya mwaka 2005 kufikia mwaka wa 2030. Idara ya kitaifa ya jiolojia ya Marekani imesema kwamba tetemeko la ardhi la kiwango cha 5.9 kwa kipimo cha Rikta limetokea kwenye ufuko wa kisiwa cha Indonesia cha Sumatra bila kutoa onyo la kutokea kwa tsunami wanaripoti ya uharibifu wa maafa. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, tetemeko hilo limetokea baharini ikiwa na kimo la kilomita 6 takriban kilomita 255 kusini mwa mji wa Sinabang. Indonesia hushuhudia matukio kama hayo mara kwa mara kutokana na ukaribu wake na kile kinachotajwa kuwa ulingo wa moto Kwenye bahari ya Pacific unaoanzia Japan ukipitia kusini mashariki mwa Asia hadi kwenye bahari ya Pacific. Na maafisa wa Marekani Jumatatu wamethibitisha kwamba kundi jipya lililoundwa na linalopinga utawala wa Taliban nchini Afghanistan limesajiliwa hapa Marekani. Uthibitisho huu umekuja baada ya madai ya kundi hilo kwa jina Anti-Taliban National Resistance Front ama NRF kwamba ofisi yake ya kimataifa imepata idhini ya kufunguliwa hapa Marekani. Mpaka hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya kumekuu cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni BMJ Murithi, mwongozaji ni Jumbe Hamza. Nimeshirikiana na mwenzangu Harison Kamau. Naitwa Idi Ligongo, ninakutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza. Fuatayo ni tahariri inaeleza mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. Utawala wa Maduro nchini Venezuela umesusia duru ya karibuni ya mashauriano na upinzani wa Unity Platform ambayo ilitarajiwa kufanyika Mexico City Oktoba 17 mpaka 20. Mchakato wa majadiliano ambao ulianza rasmi kwa mazungumzo hapo Septemba tatu unatoa nuru ya matumaini kwa Venezuela kurejea kwenye njia ya demokrasia. Maduro alikataa kupeleka ujumbe katika duru ya karibuni ya mazungumzo baada ya mshirika wa karibu mfadhili haramu Alex Saab kukabidhiwa kwa Marekani ambako alishtakiwa mwaka 2019 kwa biashara haramu ya mzunguko wa fedha na kukiuka sheria ya Foreign Corrupt Practices, FCPA. Akiulizwa katika mkutano wa waandishi wa habari kuhusu uamuzi wa Maduro kujiondoa katika mashauriano, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken aliita ni bahati mbaya sana, pia ni ishara bahati mbaya kwa Bwana Maduro kuweka maslahi binafsi mbele ya masilahi ya watu wa Venezuela na kuweka maslahi ya mtu mmoja mbele ya masilahi ya watu wote nchini Venezuela, amesema bwana Blinken. Pia ameelezea kuhusu kesi ya uhalifu dhidi ya Alex Saab imekuwa ikiendelea kwa takriban muongo mzima na kusisitiza hali ya uhuru wa mahakama nchini Marekani ambayo inafanya shughuli zake mbali na, na kile kinachotokea kwenye upande wa siasa kama vile mashauriano kati ya utawala wa Maduro na upinzani wa Unity Platform. Akiulizwa katika mkutano tofauti wa waandishi wa habari kuhusu Citgo 6 na maduro kususia mashauriano ya Venezuela, msemaji wa wizara ya mambo ya nje Ned Price alisema kuwa watendaji sita walikuwa wakitendewa na Maduro kama mizingo ya kisiasa, ni waathirika wa vitendo vibaya sana vya kutiwa ndani kiholela. Price amemtaka Maduro kuwaachilia haraka bila ya masharti. Marekani, bwana Price ametangaza inaunga mkono mashauriano yanayoongozwa na venezuela na utawala wa Maduro na tutaendelea kuamini kwamba ni vyema waongoze kuelekea kurejeshwa kwa amani ya hali ya kidemokrasia ambayo watu wa Venezuela wanaitaka sana na wanastahili. Wakati wa ziara ya hivi karibuni, waziri mdogo wa mambo ya nje wa ukanda wa magharibi, Brian Nichols alisema kama utawala wa Maduro una nia ya dhati kuhusu kutaka kusukuma mbele hali njema kwa watu wake, kuzungumzia masuala ya kibinadamu hiyo ilikuwa tahariri ilieleza mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani <muchos>