Umekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Karibu katika matangazo ya kumekucha Afrika. Bila shaka hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Idi Ligongo. Na mimi jina langu naitwa Harrison Kamau. Tunakukaribisha kwenye matangazo yetu ya kumekucha Afrika, ikiwa ni Jumaa Novemba 5 mwaka wa 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na maziwa Makuu. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Ndani ya dakika hizi 30 utasikiliza habari na ripoti mbalimbali. Moja ya ripoti utakayosikia leo, naibu rais wa Kenya William Ruto adai ameondoka katika chama chake cha zamani Jubilii siku nyingi zilizopita, ati saa hizi wanasema ati ile mabaki ya Jubilii sasa wanatusumbua na Jubilii nini? Jubilii tayari iliisha na wao ndio walimaliza, si hawa watu wote wanajifanya bado wako Jubilii zi, wameshaama wameenda ODM na na leo ikiwa siku ya Ijumaa, tunakuletea vio Mitaani ambapo tunaangalia zoezi la kuwapanga wafanyabiashara ndogo ndogo maarufu machita. Wadau wenyewe wasiwasi wao ni upi? Eneo la biashara si mchezo, natakia eneo kubwa ambayo kama nieka, karibu nieka 40 inaweza kufanya mfanya biashara aweze kukaa katika kujiridhisha na kufanya kufanya biashara. Lakini lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu, unasomewa kwanza habari za dunia na Harrison Kamau <muchas> Uungaji mkono wa chama tawala cha Afrika Kusini cha ANC umeonekana kushuka hadi chini ya asilimia hamsini kwenye uchaguzi wa mitaa ambao umefanyika wiki hii, ikiwa mara ya kwanza tangu kumalizika kwa utawala wa kibeberu. Matokeo yaliyotangazwa Alhamisi kutoka nyingi ya wadi za miji iliyoshiriki yanaonyesha ANC kikiwa na asilimia 46 ya kura milioni 12.3 zilizopigwa kote nchini. Tangu mwaka wa 1994 baada ya Afrika Kusini kujipatia uhuru wake Chama hicho hakijawahi kupata idadi ndogo hivyo. Licha ya hilo, bado kinaongoza kwenye wingi wa viti vya manispa wakati kikiwa na 161, kulinganishwa na kile cha upinzani cha Democratic Alliance ambacho kina 13, huku kile cha Inkatha Freedom kikijipatia viti kumi. Hakuna chama kilichopata udhibiti wa manispa 66 na, na kwa hivyo kwenye baadhi ya maeneo ya nc kitalazimika kuunda muungano. ANC kimekosolewa pakubwa katika siku za karibuni kutokana na kuwa manispa zake nyingi zinakabiliwa na ufukara pamoja na kushindwa kufikisha huduma muhimu kwa wakazi wake. Wakati akifanya mahojiano ya VOA, Sheila Camerel ambaye aliwahi kuwa mbunge kutoka chama cha upinzani cha Democratic Alliance amesema kwamba chama chake ndicho kinafaa zaidi kwenye uongozi wa mitaa. Ikiwa kama hatua ya kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa, mataifa mengi yanayotumia makaa ya mawe Alhamisi yameahidi kupunguza matumizi yake ingawa kwa kasi ndogo ili kupunguza uchafuzi wa hewa. Ahadi hiyo ni mojawapo ya zile zilizofanywa Alhamisi kwenye kikao cha Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya hewa cha COP 26 mjini Glasgow. Hata hivyo wakosoaji kwa wanasema kwamba ahadi hizo siyo za kutegemewa kutokana na kwamba mataifa yanayotumia makaa ya mawe yakiwemo Marekani, China, India na Japan hajatoa ratiba ya kusitisha utumizi wake. Baadhi ya wa wakosoaji wanasemekana kuandamana nje ya ukumbi wa mkutano wakipinga baadhi ya hatua wa zilizochukuliwa. Wanasema kwamba ahadi zilizotolewa zinatofautiana kwa kuwa baadhi ya mataifa yaliahidi kusitisha kabisa uzalishaji wa makaa ya mawe, huku mengine yakiahidi kutojenga viwanda zaidi, wakati mengine kama China yakisema kwamba yatasitisha ufadhili wa viwanda vinavyotumia makaa hayo kwenye mataifa ya kigeni. Uingereza imesema kwamba baadhi ya mataifa yaliyoahidi kusitisha utumiaji wa makaa hayo ni zaidi ya ishirini, yakiwemo Ukraine, Vietnam, Korea Kusini, Indonesia na Chile. na serikali ya Ethiopia imefikisha mwaka mmoja wa mapambano baina ya vikosi vyake na vikosi vya kaskazini mwa nchi katika jimbo la Tigray, huku ikieleza kuwa jeshi lake linakabiliana kutoa ushindi. Idli Gongo anasimulia zaidi. Wakati huu ambapo kuna wito kutoka kote ulimwenguni kutaka kusimamisha mapigano yanayosambaa kwa kasi. Serikali imesema katika taarifa ya Facebook kwamba wapiganaji wa Tigrei TPLF na wafuasi wake wameanza kuzidiwa na vikosi vya serikali na kwamba panya ambaye amekuwa akikimbia ameingia tundu la kifo. Taarifa hiyo ya serikali imeongeza kusema kwamba taifa halitasambaratika kwa mitego ya propaganda kutoka nje ya nchi. Hata hivyo, vikosi vya Tigrei vinasema vinasonga mbele katika mji mkuu wa Addis Ababa na kwamba vitautwa mji huo katika kipindi cha miezi ama wiki kadhaa zijazo. Katika wiki za hivi karibuni vikosi vya eneo la Oromo vimejiunga na vile vya Tigray kupambana dhidi ya serikali kuu na kupata kile makundi hayo mawili yameeleza kuwa ni kusonga mbele kuzuri. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed ameapa kwamba serikali yake itashinda. Msemaji wa waziri mkuu Bilene Seyoum hakujibu pale alipoulizwa kama waziri mkuu Ahmed atakutana na mwakilishi wa Marekani kwa pembe ya Afrika Jeffrey Feltman, ambaye anatarajia kuwasili Ethiopia Alhamisi kwa ziara ya siku mbili, ikiwa ni katikati ya wasiwasi uliopo kuhusiana na hasia zinazoendelea. Serikali ya Ethiopia Jumatano imetangaza hali ya hatari kwa kipindi cha miezi sita na kuwataka raia kulinda makazi yao pale vikosi vya Tigrei na Oromo vitakapowasili katika mji mkuu wa Adis Ababa. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Kiongozi wa jeshi nchini Sudan Alhamisi ameamuru kuachiliwa huru kwa mawaziri wanne wa kiraia waliozuiliwa kwenye mapinduzi yake ya mwezi uliopita, wakati kukiwa na shinikizo la kimataifa la kurejeshwa kwa utawala wa mpito wa kidemokrasia kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, Jenerali Abdel Fatah Al Buhan ametoa amri hiyo wakati jeshi likisema kwamba kuundwa kwa serikali jipya kulikuwa njiani. Buhan ambaye ameshikilia uongozi wa taifa hilo tangu kuondolewa madarakani kwa kiongozi wa muda mrefu Omar Al Bashir mwaka wa 2019. Wiki iliyopita alivunja serikali wakati akizuilia viongozi wa kiraia akiwemo waziri mkuu Abdalla Hamdok huku akitangaza hali ya dharura. Mshauri wa Buhan Taher Abu Haga amesema kwamba wanatumia kila mbinu kuhakikisha maslahi ya kitaifa na kwamba serikali mpya itatangazwa hivi karibuni. Tangazo la kuachiliwa kwa viongozi hao linasemekana kuja muda mfupi baada ya Buhan kuwasiliana na kwa njia ya simu na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres wakati akimsihi kurejesha mpito wa kidemokrasia. Tunisia Alhamisi imetoa hati ya kimataifa ya kukamatwa kwa aliyekuwa rais wakati mmoja Moncef Marzouki, ikiwa mwezi mmoja tangu alipoomba Ufaransa kusitisha kuunga mkono utawala ulioko. Haijamanika tuhuma zinazomkabili Marzouki, ingawa rais aliyeko madarakani Kais Said mwezi uliopita aliamuru kufanyika kwa uchunguzi kwa kile alitaja kuwa mpango wake wa kuhatarisha usalama wa taifa. Sayed alikabiliwa na ukosoaji mkubwa wa kimataifa tangu alipojitwika madaraka yote mwezi Julai, wakati akikiuka katiba ya nchi, suala ambalo limepelekea wakosoaji wake kama Marzuki kuitisha mapinduzi. Sayed alizindua serikali mpya mwezi uliopita wakati akiahidi kuitisha mjadala wa kitaifa, ingawa bado hajatoa maelezo ya kina kuhusiana na mpango wake. Marzuki ameambia televisheni ya Aljazira kwamba hajashangazwa na hati ya kukamatwa kwake, akisema kwamba hatua hiyo ni sawa na tishio kwa watu wote wa Tunisia. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia hivi sasa, tunaelekea moja kwa moja katika ripoti zetu na tunaanzia nchini Kenya ambapo naibu rais wa taifa hilo William Ruto huenda akafurushwa nje ya chama tawala cha Jubilee baada ya chama hicho kinachoongozwa na rais wa taifa hilo Uhuru Kenyatta kutangaza kuwa kinaandaa mkutano wa kufikia hatima yake na viongozi wengine walio kiasi. Hata hivyo Ruto ameeleza kuwa hatashiriki, kwani tayari amesha kihama chama hicho anachokitaja kutokuwa na maana yoyote. Je, iwapo chama hicho kitamfurusha, ipi ni hatma yake katika serikali ya rais Uhuru Kenyatta? Mwandishi wetu wa Nairobi, Kenya, Kennedy Wandera ana ripoti kamili. Mpasuko ndani ya chama tawala nchini Kenya, Jubilee, umefikia kiwango kingine baada ya chama hicho kueleza nia ya kumfurusha Bwana Ruto kwa kile viongozi wa chama wanakieleza kuwa ni kuasi sera za chama tawala, pamoja na wanasiasa wengine wanaonekana wazi wakijihusisha na sera, mienendo na mikakati ya chama kipya cha United Democratic Alliance UDA, chenye nembo ya rukwama na kauli mbiu kazi ni kazi, kilichotangazwa na Ruto kumwezesha kuwania urais mwaka ujao, rais Kenyatta anapostaafu. Sisi ni watu tumejipanga. Si chama ni UDA. Alhamisi, jukwaa la wabunge wa chama hicho limeafikia uamuzi wa kuwatorosha wanasiasa hao chamani akiwemo bwana Ruto kama njia mojawapo ya kubadilisha sura ya chama hicho. Hata hivyo, baraza kuu la wanachama linatarajiwa kufanya mkutano wa kilele kuidhinisha mapendekezo hayo. Bwana Ruto ameeleza kuwa hasitushwi, kwani tayari amekiondoka chama hicho ambacho kimewavua uongozi wanachama kadhaa wanaomuunga mkono. Ati saa hizi wanasema ati ile mabaki ya Jubilii sasa wanatusumbua. Na Jubilii nini? Jubilii tayari iliisha na wao ndio walimaliza. Si hawa watu wote wanajifanya bado wako Jubilii, si wamesha ama wameenda ODM na sisi wengine tumeama, tumeenda UDA si sasa hii Jubilii tu ifungwe. Sasa wanatusumbua ya nini? Ati sijui wanataka kutufukuza. Munatufukuza kutoka wapi? Na nyinyi tayari mlienda ODM. Aidha, bwana Ruto analaumu upinzani unaoongozwa na Raila Odinga kwa kukivuruga chama hicho anachokitaja kwa msingi wa Umoja wa Raia wa Kenya. Kwa hawa watu milioni nane imekosekana mtu ya sisi kuunga mkono mpaka waende wakodeshe mtu akitendawili atakuja kuwa candidate yetu. Hiyo ni madharau nani? Hiyo ni matusi bwana. Haiwezekani. hiyo chama hicho cha rais Kenyatta kwa sasa kipo kwenye mazungumzo yenye kina kirefu na chama cha bwana Odinga, Orange Democratic Movement, kuweka makubaliano ya kufanya kazi kwa pamoja na kuwa na mgombea mmoja wa urais mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Hata hivyo, wanaomkosoa wa bwana Ruto ndani ya chama hicho wanamtaja kuwa mwasi na kizingiti katika utawala wa rais Kenyatta. Je, iwapo chama hicho kitamfurusha rasmi Ruto, ipi itakuwa hatima yake katika serikali ya rais Kenyatta? Swali hili limemuuliza Profesa Hezron Mgambi, mfuatiliaji wa siasa za Kenya na mhadhiri katika chuo kikuu cha Nairobi. Mimi sioni e, kwamba hiyo itakuwa na athari yoyote kwa naibu rais katika chama au katika serikali, maana tuna miezi kama minane tisa hivi kabla ya uchaguzi ujao, na ilivyo siasa za Kenya zinavyochezwa, sioni kama kumwondoa hapa kutam kumtilia shaka au kumletea matatizo yoyote. na je, uhusiano wake na maafisa wengine serikalini utakuwa wa aina gani? Profesa Mgambi anaeleza tena. kukosa kuwepo kwake katika baraza la mawaziri au katika hafla au shughuli za kiserikali kumekuwa hakuleti tofauti yoyote. Kwa hiyo hata akiondolewa kama ambavyo imepangwa, sioni kama itakuwa na, na athari yoyote. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Harrison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Maafisa wawili wa kieneo Alhamisi wameambia shirika la habari la Reuters kwamba takriban watu 60 akiwemo meya wa mji wameuawa kwenye shambulizi dhidi ya kijiji cha Bani Bangou kusini magharibi mwa Niger. Afisa wa ngazi ya juu wa jimbo hilo Zakari Karijo amethibitisha kwamba meya wa mji huo aliuawa, akisema kuwa hakuna kundi lililodai kuhusika kufikia sasa kwenye eneo hilo linalopakana na Mali. Eneo hilo lenye umaskini mkubwa na ambalo pia linapakana na Burkina Faso, katika miaka ya karibuni limeshuhudia mashambulizi kutoka kwa wanamgambo wengine, wakiaminika kuwa na uhusiano na kundi la kigaidi la Alqaida. Kando na shambulizi hilo la wiki hii, makundi ya Kiislamu yanaaminika kuwa zaidi ya watu mwaka huu kusini magharibi mwa Niger ikiwa idadi mara tano kulinganishwa na mwaka jana. Mwezi Agosti makundi hayo yalifanya mashambulizi kwenye eneo la Banibangou na kuua watu 37 wakiwemo viongozi wa nyadhifa mbalimbali. Makundi hayo kwa kawaida hulenga machifu, viongozi wa kidini, miongoni mwa wengine wakati wa kutekeleza mashambulizi yao. Wengi wa viongozi hao wameuawa au kutekwa nyara tangu mwanzoni mwa mwaka wa 218 Mataifa ya Afrika magharibi na kati huenda yakashuhudia ongezeko kubwa la maambukizi ya HIV na ukimwi katika miaka ijayo kutokana na kutatizwa kwa mifumo ya afya na janga la korona, kulingana na mratibu wa shirika la Umoja wa Mataifa UNAIDS Win Bianyima. Ingawa viwango vya maambukizi pamoja na vifo inasemekana kushuka katika muongo mmoja uliopita, eneo hilo lilishuhudia asilimia 22 ya, ya vifo kutokana na ukimwi mwaka uliopita. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, data kutoka UNAIDS zinaonyesha kuwa takriban watu 200 magharibi na kati mwa Afrika waliambukizwa HIV mwaka uliopita, kutoka kwa jumla ya watu milioni moja na nusu kote ulimwenguni. Maambukizi mapya yanasemekana kushuhudiwa miongoni mwa makundi yaliyoko hatarini kama vile wafanyakazi wa ngono, mashoga, watumizi wa dawa za kulevya na wafungwa, ambao kwa kawaida hawapati huduma za kimatibabu. Bianyima wakati akizungumza na wanahabari pembezoni mwa mkangamano la afya wiki hii amesema kwamba wanahofia kuwa takwimu za maambukizi mwaka huu huenda zikawa juu zikilinganishwa na mwaka uliopita. Na hivi sasa tukielekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mashirika ya wanawake katika mji wa Lubumbashi, mkoa wa Haut Katanga, imeomba kiongozi wa mahakama mjini Lubumbashi kuwafikisha mahakamani kwa mara nyingine wafungwa wote waliohusika na ubakaji wa wanawake zaidi ya 56 siku zilizopita katika gereza la Kasapa mkoa wa Katanga. Ausere malivika na ripoti kamili. Mamilu Bandola ni mmoja wa wanawake katika mji wa Lubumbashi mkoa wa ho Katanga, akiwa miongoni mwa wanawake walioandamana hadi ofisi za kiongozi wa mahakama ya serikali mjini Lubumbashi, waliohusika na ubakaji wa wanawake zaidi ya hamsini na sita siku zilizopita, wote wakiwa ni wafungwa katika gereza ya Kasapa walipotarajia kukimbia. Wanawake wakiomba wafungwa hao wote te kuadhibiwa na kulipa fidia kwa waathirika. Anyes Bembeleza ni kutoka shirika moja la wanawake wapasha habari Ikofem katika muji wa Lubumbashi, asema wanawake kwa sasa wanachokihitaji ni kupata haki zao na kupiganisha ubakaji dhidi ya wanawake. turikuwa juu ya dosie bafa, ya bafam bale varikuwaka jiole ku prizon ya Kasapa depuis ane pase ya domin, domin 20, po pukwe, kama, kama ifahamike kwamba siku zilizopita mwaka wa elfu mbili na ishirini wanawake kadhaa walibakwa na wafungwa wenzao. Sasa hivi wengi wakiwa wamejifungua watoto wasiotarajia na hata wengine kuambukizwa maradhi ya ukimwi. Kansifa, vale, viongozi wa mahakama mjini Lubumbashi wakisema kuwa mwito huo wa wanawake kuomba wafungwa waliobaka wenzao kuhukumiwa ni vizuri, na hivi karibuni tarehe kumi na moja kesi itaanza rasmi mjini lubumbashiawhoser malivika sauti Amerika. Makamu wa rais wa Tanzania D Philip Mpango amesema Tanzania haijajitoa katika wanachama wa mahakama ya Afrika ya haki za binadamu na watu, bali inataka baadhi ya vitu vifanyiwe kazi katika utaratibu ambao ni mzuri zaidi. Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na D Brevis Kayoza na kutaka kujua kwa nini hivi sasa serikali ya Tanzania kupitia makamu wake wa rais inatoa kauli hii. Kwa kweli kwa hali ya sasa nchini Tanzania e, ambayo imejikita kwenye kujenga taswira mpya ya Tanzania kwenye jumuiya ya kimataifa, hili ni jambo ambalo halijanishangaza hata kidogo. E, bila shaka wazi- makamu wa rais alienda pale kimkakati ili kuweza kuhakikishia e, wenzake kwa jumuiya ya, ya, ya bara Afrika, lakini ya ulimwengu kwa ujumla kwamba Tanzania iko pamoja nanyi katika taasisi muhimu za kulinda haki za raia na hivyo maendeleo endelevu ya watu kipengele ambacho amekitaja cha thelathini na nne sura ya sita eh, ni zile zinaitwa kwa kiingereza protocols za eh, chata ambayo ilianzisha eh, mahakama hiyo ni kwa nini tanzania iliona kuna umuhimu wa kuondoka kwenye, eh, kuondoka kwenye kipengele hiki Ha, ni, ni kweli kwamba Tanzania ili, ilikuwa kwa kweli ime, imeondoka na e, ilikuwa na sababu kadhaa. Nafikiri, nafikiri sababu kubwa sana kuliko zote ni kwamba serikali ya awamu ya tano uh, haiku, haikuwa vizuri sana kwenye masuala ya haki za binadamu, na kwa hiyo hiyo itifaki uliyohitaja ya ibara ya thelathini na nne kipengele kidogo cha sita Ilikuwa kana kwamba inakwaza e, mtazamo wa serikali ya wakati huo kuhusu kipengele hiki e, sasa makamu wa rais anasema hicho ndo alikuwa na wasiwasi nacho na walikuwa na tatizo nacho. Uh, lakini wako, kwa ujumla wanataka koti, um, um, mahakama hii endelee kufanya kazi au endelee kushirikiana nayo. Ni, ni muhimu kwa kweli tukaweka masuala haya kwenye muktadha. Jambo la kwanza nafikiri Fanya, wakati nchi inafanya maboresho na marekebisho yake, ya taswira yake katika jumuiya ya kiulimwengu ni vizuri kuelewa kwamba upo mgongano kati ya mazingira ya kitaasisi nchini in Tanzania na mazingira ya taasisi pana za kibara ama za kiulimwengu. Taasisi nyingi bado nchini in Tanzania zimekuwa zime ni za kizamani mno, au bado zimezingirwa na tamaduni za kale. Wakati huo huo, taasisi za kimataifa zimebadilika kwa kiwango kikubwa. Ndio maana unapomsikia makamu wa rais anasema zipo nchi pia zilikataa itifaki hiyo, sio tu Tanzania. Nchi za aina hiyo ni zile tu ambazo unaziona kwamba bado kwenye mfumo wa kitaasisi. Hili linaweza likawa ni tatizo la bara Afrika, lakini uwezi ukalijumuisha kwa kweli kwa kila nchi, kwa sababu zipo nchi ambazo kitaasisi zimevuka mipaka ya kuzifanya taasisi hizo ziweze kufanya kazi katika mazingira ya kileo. Lakini kwa kweli kwenye mfumo wa sheria haki mfumo wa kimahakama nchini Tanzania bado e, kuna changamoto Dr. Kayoza. Ni Dr. Breves Kayoza akizungumza na VOA kutoka Dar es Salaam, Tanzania. VOA Mitani. Na leo katika VOA Mitaani tunaelekea nchini Tanzania, ambapo kwa wiki kadhaa sasa taifa hilo limeshuhudia utaratibu wa kuwapanga upya wafanyabiashara ndogo ndogo maarufu kama wamachinga katika maeneo mbalimbali, ikiwemo ni kutoa utaratibu wa wafanyabiashara hao kufanya biashara kwenye maeneo rasmi kuliko ilivyokuwa hapo awali. Mwanahabari wetu Dina Chahali na taarifa zaidi katika VOA Mitaani. Kwa wiki kadhaa sasa, Tanzania imeshuhudia utaratibu wa kuwapanga upya wafanyabiashara ndogondogo maarufu kama wamachinga katika maeneo mbalimbali, ili kuwepo utaratibu wa wafanyabiashara hao kufanya biashara kwenye maeneo rasmi kuliko ilivyokuwa awali. VOA Mitaani hata hivyo imeshuhudia changamoto mbalimbali kutokana na operesheni hiyo ya kuwapanga wamachinga katika maeneo maalumu, ikiwemo ufinyu wa maeneo na wafanyabiashara kulalamikia maeneo hayo ambayo mengine bado hayana wateja pamoja na kukosekana rafiki eneo la biashara si mchezo, natakiwa eneo kubwa ambao kama nieka karibu nieka arobaini vinaweza kufanya mfanya biashara aweze kukaa katika kujiridhisha na kufanya kufanya biashara. Lakini hili endelevu la mkuu wa mkoa ambaye anazungumza, ni kiongozi wetu, nimwona na nimwona mbele, lakini naye maagizo anayotumia angeweza kutoa hata ushauri wa kuwapelekea wale kwamba jamani, wafanya biashara ni wengi, hawawezi kukidhi mahitaji ya kompleksi lile soko kuu sasa katika kutokufika kwa machinga ndani ya soko hili, kwa sababu sisi machinga tunategemea population ya watu, kwa mzunguko umekuwa sio rafiki, ndio maana machinga wengi bado hawajafika. Lakini tumezungumza na serikali, hususan mkuu wa mkoa, mkuu wa wilaya pamoja na mkurugenzi, wameiona hii changamoto, kwa wakasema watatuletea daladala katika eneo hili, ili na machinga wengine waweze kuattend. Wito wangu labda waje, pengine tutakapokuwa wengi, pengine serikali na wenyewe watajua jinsi ya kufanya tutakapokuwa wengi kulikuwa kuna taa ziwaki maji, na bahati nzuri serikali, tumekaa juzi tu hapa, serikali imetuwezesha maji. Saa hizi kuna mitaro ya maji inachimbwa, yanasogezwa eneo hili, taa zinaanza kufungwa. Hizi meza tangia zimegawiwa hapa mpaka sasa tujaona wafanyabiashara waliowaweka, na mpaka muda huu hatuwezi kujielewa, mpaka sasa hivi tuko wapi, tunakwenda wapi, tunarudi wapi? Mpaka sasa hivi waliopewa meza wote kufika hapa wanakaliza vibanda wanaondoka sehemu ya biashara yenyewe, labda wameshaona kwamba si sahihi kuwekwa hapa na biashara yenyewe. Sisi wenyewe tunashinda biashara hakuna. Ah, mtu wangu, mimi naona kwa uongozi walivyojaribu wenyewe kuyaweka, labda wanaweza kuelewa kwamba manufaa yanaweza yakapatikana, hayo yasivyopatikana. Maanaake kama ingekuwa yanapatikana watu wangefika lakini mpaka sasa hivi watu tangia sasa tunamaliza mwezi, mpaka sasa hivi watu hawajaonekana. no, ni mwenyekiti wa ile soko la Kolasa hapa tulipo. Kimsingi ni kwamba mwitikio kama unavyoona, siwezi kujua kwamba kwa mwitikio, lakini mwitikio unaonekana kama vile umekuwa ni mdogo kuja kwao, aa kwa, kwa hawa ambao wamepewa maeneo, lakini kimsingi ni kwamba hili eneo lote unaloona hapa ni visehemu ambavyo tayari wafanyabiashara ambao wanatoka maeneo ya feli. Wamepewa hapa vieneo, kila mtu ana kieneo cha kwake. Sasa hao waliopewa maeneo ndio ambao hawajaja, lakini kama manispa imekuja hapa imekata vipande hivi ikawagaia. Steven Lusinde, makamu mwenyekiti wa machinga Tanzania, amezungumzia pia changamoto zinazowakabili wafanyabiashara wanaohamishiwa maeneo hayo maalumu, wakiwemo wa jiji la Dar es Salaam, huku mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Amos Makala akitoa onyo kwa wamachinga wanaofikiria kurudi maeneo walioondolewa. Hii ni changamoto kwa serikali na sisi viongozi, kwa sababu kama watu walikubali, kwa hiyo na sisi wanatakiwa tukae chini, tutafakari namna gani hawa watu tunaweza tukawasaidia ili wakafanya shughuli zao na maisha mengine yakaendelea. Kwa sababu nini nasema kuna changamoto, kuna changamoto ya nafasi zilizopo machinga complex, changamoto iliyopo maana yake ziko ghorofa ya nne na ghorofa ya tano. Eh, ukweli ni changamoto. Pamoja serikali imesema tuende, lakini ukweli kwamba ni changamoto, kwa sababu unaweza ukaona ghorofa ya 4 na ya 5 eh, sisemi kwa maana ya kuambia watu warudi kwenye maeneo ambayo serikali imekataza, lakini hapa leo tunazungumzia changamoto eh, ambayo serikali inatakiwa izifanyie kazi hizo changamoto. Kwa mfano pale pana pana ngazi za kupanda kwenda juu kwenye ghorofa ya 4 na 5, maana hakuna lifti za kisasa. Kwa hiyo unaweza ukaona mtu akatoka chini ameacha kibanio cha mia tano alafu akaenda gorofa ya tano na ya nne na ya tano akafuata kibanio cha mia tano. Kwa hiyo hii ni changamoto. Kwa mfano kama tutatengeneza masoko yaliyo rafiki, hawa watu wasirudi kwenye hizi barabara, na tukawasikiliza changamoto zao, maanake watu hawawezi wakarudi. Tumewaondoa kistarabu, tumepangana kistarabu, ukitaka kurudi, tutayalinda maeneo yale kisheria nam vioo mitaani kwa siku ya leo haina la ziada kutoka jijini Dar es Salaam mimi ni dina chahali msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa unasikiliza matangazo ya kumekuu cha afrika na ufuatao ni muktasari wa habari unaosomwa na harison kamau Uungaji mkono wa chama tawala cha Afrika Kusini cha ANC umeonekana kushuka hadi chini ya asilimia 50 kwenye uchaguzi wa mitaa ambao umefanyika wiki hii ikiwa mara ya kwanza tangu kumalizika kwa utawala wa kibeberu. Matokeo yaliyotangazwa Alhamisi kutoka nyingi ya wadi za miji iliyoshiriki yanaonyesha ANC kikiwa na asilimia 46 ya, ya kura milioni 12.3 zilizopigwa kote nchini. Tangu mwaka 1994 baada ya Afrika Kusini kujipatia uhuru wake, chama hicho hakijawahi kupata idadi ndogo hivyo. Ikiwa kama hatua ya kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa, mataifa mengi yanayotumia makaa ya mawe Alhamisi yameahidi kupunguza matumizi yake, ingawa kwa kasi ndogo, ili kupunguza uchafuzi wa hewa. Ahadi hiyo ni mojawapo ya zile zilizofanywa Alhamisi kwenye kikao cha Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya hewa cha COP 26 mjini Glasgow. Hata hivyo, wakosoaji wanasema kwamba ahadi hizo sio za kutegemewa, kutokana na kwamba mataifa yanayotumia makaa ya mawe yakiwemo Marekani, China na India pamoja na Japan hayajatoa ratiba kamili ya kusitisha utumizi wake. Serikali ya Ethiopia imefikisha mwaka mmoja wa mapambano baina ya vikosi vyake na vikosi vya kaskazini mwa nchi katika jimbo la Tigray ieleza kuwa jeshi lake linakabiliana kutoa ushindi mpaka hapa. Ndipo tunakamilisha matangazo ya kumekuu cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Hadija Riami, mwongozaji ni Jumbe Hamza. Nimeshirikiana na mwenzangu Harison Kamau. Naitwa Idi Ligongo ni nakutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza.