Habari. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha ni mimi Mkamiti Kibayasi. Leo ni Ijumaa, Novemba 5 mwaka 2021. Tunasikika kupitia Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi. Vilevile vile tunasikika kupitia Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya, bila kusahau mtandao wetu wa VOA swahili.com. Katika matangazo yetu hivi sasa kwenye Live Talk tunaangazia matokeo ya uchaguzi mdogo Marekani uliofanyika Jumanne unaashiria mustakabali gani katika siasa za nchi kuelekea uchaguzi wa katikati ya muhula mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Huu ni mchujo wa mhula, wakati ambapo kutakuwa na uchaguzi mwaka ujao. Ah, kuna msisimko pale ambapo sasa wana Republican wameanza kuamka kuchukua hadhi yao kwa so, hivyo huu ni mwanzo tu, na pia inatingiza serikali yake bwana Biden. Na katika taarifa nyingine, maafisa wa usalama wa Nigeria wameokoa wa watu sita karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Abuja. Watu hao walitekwa kutoka chuo kikuu cha Abuja. Lakini kwanza ni habari za dunia zinasomwa na Kenneth Bwire. za vyama vya Ujerumani kuunda serikali mpya kuchukua nafasi ya muungano wa Angela Merkel zimekumbana na changamoto kadhaa na kupelekea juhudi zao za kutaka kumchagua chansela mpya mwezi ujao kukumbwa na hali ya sintofahamu. Chama cha Wademokrat wa mrengo wa kati kikiongozwa na Olaf Scholz kiliibuka katika nafasi ya mbele kuunda serikali mpya baada ya uchaguzi wa kihistoria wa mwezi Septemba uliopelekea kushindwa kwa chama cha wakonservative cha Angela Merkel. Mgawanyiko umetokea katika mazungumzo kati ya chama cha mazingira na wademokrat waliohuru FDP katika juhudi za kuunda serikali ya muungano. Masuala ya uwekezaji katika mazingira, hali ya baadaye ya muungano huo na uteuzi wa waziri wa fedha ndiyo yamesababisha mgawanyiko. Iwapo vyama hivyo vitashindwa kufikia makubaliano kabla ya mwezi huu, hatua ya kumchagua chancellor Olaf Scholz itachelewa. Mabalozi wa nchi za jumuiya ya kiuchumi ya mataifa ya afrika magharibi ECOWAS wamekutana na waziri wa mambo ya nje wa Guini mjini Conaki kabla ya kufanyika kongamano la jumuiya hiyo litakalofanyika Jumaapili kujadili hali ya usalama nchini Guini na Mali. Jumuiya hiyo imesitisha wanachama wa Guini na kutaka viongozi wa mapinduzi kuachilia huru rais Alpha Conde. Viongozi wa mapinduzi ya kijeshi wametakiwa pia kuandaa uchaguzi mkuu na kurejesha utawala wa kikatiba nchini Guinea. Kanali Mamadi Domboya, ambaye aliongoza mapinduzi hayo, aliapishwa kama rais wa serikali ya mpito mwezi wa Oktoba na kubuni baraza lake la mawaziri na kuunda serikali inayoongoza nchi hiyo katika kurejesha utawala wa kiraia. Wanajeshi walipindua serikali ya rais Alfa Conde ambaye aligombea muhula wa tatu madarakani baada ya kubadilisha katiba. Waokoaji wanaotafuta manusura katika jengo lililoanguka wakati wa ujenzi mjini Lagos, Nigeria, wamepata mwili wa mwenye jengo hilo ndani ya mabaki ya jengo. Watu wametambua mwili huo kuwa Olufemi Osibona, tajiri aliyemiliki nyumba hiyo ya ghorofa 21, iliyoanguka Jumatatu. Idadi kamili ya watu waliokufa katika mkasa huo haijajulikana. Kufikia sasa, watu 36 wamethibitishwa kufariki. Walioshuhudia tukio hilo wamesema kwamba watu hamsini walikuwa katika jengo hilo wakati lilianguka. Watu tisa pekee wameokolewa wakiwa hai. Maafisa wanachunguza kilichopelekea jengo hilo kuanguka. Serikali ya Tunisia imetoa kibali cha kukamatwa dhidi ya aliyekuwa rais wa nchi hiyo Monsef Mazuki. Kibali hicho kimetolewa mwezi mmoja baada ya kutoa wito kwa Ufaransa kusitisha msaada wa serikali aliyovunjilia mbali mwezi Julai. Rais Kais Saied aliamurisha wizara ya haki kuanzisha uchunguzi dhidi ya Mozoki mwenye umri wa miaka 76 siku chache baada ya kiongozi huyo wa zamani kutoka Ufaransa kutosaidia utawala wa kimla wa rais Saied. Televisheni ya taifa ya Tunisia haikutoa sababu za kutolewa kwa kibali hicho cha kukamatwa na waendesha mashtaka hawajatoa taarifa yoyote. Mazoki ambaye aliishi nchini Ufaransa kwa muda wa miaka kumi wakati wa utawala wa Zain Ala Bedain Ben Ali amesema kwamba hababaishwi na hatua yoyote inayochukuliwa na utawala wa Tunisia. Unaendelea kusikiliza habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA moja kwa moja kutoka Washington DC, Marekani. Maafisa wa ngazi ya juu wa shirika la afya duniani wamesema kwamba maambukizi ya virusi vya korona yameongezeka kwa asilimia 50 barani Ulaya mwezi uliopita, na kufanya Ulaya kuwa kitovu cha maambukizi mapya licha ya kuwa na chanjo ya kutosha. Mkuu wa kushughulikia masuala ya dharura katika shirika la afya duniani Dr Michael Ryan amesema kwamba watu wanaendelea kusita kupewa chanjo dhidi ya virusi vya korona licha ya chanjo hiyo kuwepo ya kutosha. Rayan ametoa wito kwa mataifa ya Ulaya kutoa chanjo kwa watu wengi zaidi, lakini mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema kwamba nchi ambazo zimetoa chanjo kwa zaidi ya asilimia hamsini ya watu wake zinastahili kugawia chanjo hiyo kwa nchi zinazoendelea ili angalau kutoa dozi ya kwanza kwa raia wake. Zaidi ya nchi sitini zimeanza kutoa dozi ya ziada ya kuimarisha kinga ya mwili baada ya kupokea chanjo inayostahili ili kuzuia maambukizi ya virusi vya korona kabla ya msimu wa baridi ambapo maambukizi yanatarajiwa kuongezeka. Makundi tisa yanayopiga vita serikali ya Ethiopia yametangaza kuunda muungano hii leo ili kulazimisha mabadiliko ya kisiasa nchini humo. Hatua hiyo inaongeza shinikizo dhidi ya waziri mkuu Abiy Ahmed wakati makundi ya wapiganaji yakiendelea kukaribia mji mkuu wa Addis Ababa. Makundi ya wapiganaji ya Oromo na lile linalodai kupigania demokrasia la Agau yameambia shirika la habari la Reuters kwamba muungano huo unaojumulisha wapiganaji wa Tigrei ni halali. Mataifa ya Afrika na ya Magharibi yamekuwa yakitaka mapigano kusitishwa mara moja nchini Ethiopia baada ya wapiganaji wa Tigrei kusema kwamba wako njiani kwenda kuchukua udhibiti wa mji mkuu wa Addis Ababa, Ethiopia. Wapiganaji wametangaza kudhibiti mji wa Kemise, kilomita 325 kutoka Addis, lakini serikali inakanusha madai hayo na kusema kwamba wapiganaji wanatoa habari za uongo kuhusu walipofika. Magavana wa chama cha Republican nchini Marekani wanatarajiwa kuishitaki serikali kuu ili kuzuia utawala wa Rais Joe Biden kutekeleza amri ya kutaka wafanyakazi wa serikali kupata chanjo dhidi ya virusi vya korona kwa lazima. Magavana hao wanasema amri hiyo inavunja uhuru wa watu. Gavana wa Florida Ron DeSantis amesema kwamba ataungana na magavana wa Georgia na Alabama katika kesi dhidi ya utawala wa Biden kupinga amri hiyo itakayoanza kutekeleza Januari tarehe nne. Ron DeSantis amesema kwamba serikali haiwezi kulazimisha sera ya kimatibabu kwa watu kwa kudai kwamba inatekeleza masharti ya kikazi. Magavana wa Indiana, Iowa na Nebraska nao wametangaza kupinga sera hiyo mahakamani. Gavana wa Texas Ken Paxton, ambaye pia ni Mrepublican, ametangaza kushtaki mahakamani sera hiyo ya serikali kuu. Na maafisa wa usalama wa Nigeria wameokoa watu sita ambao walikuwa wametekwa nyara kutoka chuo kikuu karibu na uwanja mkuu wa ndege wa kimataifa wa Abuja. Watu hao walitekwa nyara wakiwa katika chuo kikuu cha Abuja na kusababisha wasiwasi mkubwa kuhusu hali ya usalama katika uwanja wa ndege wa Namdi Azikiwe ulio kilomita 20 kutoka chuo hicho. Msemaji wa polisi mjini Abuja, Josephine Ade, amesema kwamba watu waliokuwa wametekwa nyara wameokolewa. Ade ameongezea kwamba watu sita walitekwa nyara. Chuo kikuu kimesema kwamba waliokuwa wametekwa nyara na wafanyakazi wanne na watoto wao. Nigeria yenye idadi kubwa ya watu Afrika, kiasi cha milioni mia mbili na kumi, inakabiliwa na ukosefu mkubwa wa usalama makundi ya watu wenye silaha yameongeza mashambulizi dhidi ya shule na vyuo vikuu katika miezi ya hivi karibuni. Mwisho wa habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na kuacha na Mkamiti Kibayasi akiongoza mjadala Live Talk. Mimi ni Kenneth Bwire. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Hivi sasa ninakukaribisha katika Live Talk. Kipindi ambacho huzungumzia masuala mbalimbali mbali ya kijamii na kisiasa yanayoendelea duniani. Leo ninazungumzia siasa za Marekani nikiangazia matokeo baada ya uchaguzi mdogo katika majimbo kadhaa hapa nchini uliofanyika Jumanne. Kulingana na mtandao maalum wa serikali unaoelezea uchaguzi wa majimbo na mitaa Marekani, ni kwamba chaguzi hizi zinaweza kufanyika mwaka wowote kwa nyakati tofauti. Mwaka mzima, kunaweza kuwa na uchaguzi wa jimbo lote kwa ugavana au ubunge wa jimbo. Jiji linaweza kumchagua meya wake. Kunaweza pia kuwa na uchaguzi wa majaji na maafisa wa serikali za mitaa. Mipango ya kura inaweza kupigiwa kura. Katika kuzungumzia haya na mengine, kwenye laini ya simu ninaowashiriki katika live talk ambao ni Profesa David Monda kutoka jimbo la New York, Mobelo wa Bandio kutoka jimbo la Maryland na vilevile vile, tunaendelea kumtafuta Timothy Sadera kutoka jimbo la Georgia. Shukrani washiriki kwa kujumuika nami. Vilevile wewe msikilizaji, unayo fursa ya kupiga simu hapa studio na kutoa mchango wako au kuuliza swali, ukitumia namba yetu hapa studio. Unaanza na plus 1 202 619 315. Kwa wewe uliye ndani ya Marekani, unapiga 202 619 315 Upo nami mkamiti kibayasi. Nashukuru washiriki uh, na kama nilivyosema awali, mazungumzo kila kona Marekani kuhusu matokeo baada ya uchaguzi huu mdogo yanaendelea kushika kasi, licha ya kwamba kuna majimbo kama Washington State, Pennsylvania, nayo yalifanya hivyo lakini uh, katika jimbo la Virginia na New Jersey yalikuwa yakiangaliwa sana, na wote wapiga kura, wanasiasa wa zamani na wa sasa uh, katika uchaguzi huu ambapo Virginia sasa imechukuliwa na Republican Republican Glenn Youngkin, na New Jersey imechukuliwa na Democrat Democrat Phil Murphy. Matokeo haya yanatoa taswira gani kuelekea katika uchaguzi wa katikati ya muhula mwaka ujao hapo Novemba elfu mbili na ishirini na mbili na pengine hata uchaguzi mkuu wa elfu mbili ishirini na nne Nianze kwako Profesa. Monda sana kwa kunialika kwenye kipindi cha leo. Nafikiria inaashiria kwamba kutakuwa na mvutano mkubwa uh, kwa uh, zile uchaguzi za mwaka ujao za midterm na pia ukiangazia kwamba kutakuwa na uchaguzi wa urais uh, mwaka wa elfu mbili na ishirini na nne. Kwa kiwango fulani, kama hapa jimbo la New York uh, kumekuwa na uchaguzi huu wa umea na Eric Adams ameweza kushinda kupata historia ya kuwa mea wa pili mweusi baada ya David Dinkins. Kwa hivyo hiyo inaashiria vyema kwa um, uenezwaji wa haki za watu wa asilia Kiafrika na pia inaonyesha kwamba uh, mji, mji umebadilika. Ile kampeni ya Dinkins ilikuwa na changamoto nyingi za ubaguzi wa rangi eh, na sokomoko na matumshi machafu, lakini ni kama mji ume, umeendelea mbele. Kwa hivyo kwa ujumla Virginia, New Jersey unaashiria ule mvutano kati ya wana Democrat eh, na wana Republican eh, kwa viti vya ugavana lakini, pia hapa kwa mji wa New York pia inaashiria mabadiliko kwenda mbele. Naam, uh, uh, Mobelo abandio, hebu tuangalie jimbo la Virginia ambapo tumeona kampeni zake zilikuwa ni kali, ambapo uh, uh, mgombea um, wa Demokrat huyu ni Terry McAuliffe alipata uh, usaidizi mkubwa tu kutoka kwa wanasiasa maarufu wa zamani na wa sasa akiwemo rais uh, Joe Biden mwenyewe. Hali kadhalika tumeona uh, pia uh, watu wa uh, nafasi za juu katika siasa kwenye chama cha Demokrat kama Stacey Adams pia alimfanyia kampeni, hali kadhalika Barack Obama. Sasa nini ambacho unadhani wa Demokrat hapo walienda kombo na kuto kufanikiwa kufikisha lengo lao la kumweka uh, madarakani Terry McAuliffe, ukizingatia kwamba ni mwanasiasa wa siku nyingi, alishawahi kushika kiti hicho, lakini kimechukuliwa na mtu ambaye ndio anaingia katika siasa. Kwanza ni shukuru kwa, kwa nafasi ya kujiunga nani, um, mawili matatu labda kuhusiana na na hili um, Terry McAuliffe unapoangalia yeye kama mwanasiasa mkongwe, hiyo ilikuwa ni kitu ambacho kinampa uzoefu, lakini pia ilikuwa inakuja na mzigo wake kwamba watu wangeweza kujua historia yake. Alikuwa anakwenda dhidi ya mtu ambaye kwanza alikuwa mgeni hapo. Unapozungumzia mgombea ambaye sasa ndiye ndiye ndiye gavana mteule, alikuwa mgeni ni mfanyabiashara ni mtu ambaye uh, hajionyeshi kuwa mhafidhina kwa upande wa Republican, inaonyesha iliturudisha mpaka uh, miaka ya elfu mbili na kumi na nne kumi na tano na kurudi nyuma Republican asilia kama naweza nikaita hivyo kwa hiyo Terry alikuwa alikuwa amekuja amepigiwa kampeni na watu wengi, lakini kilichoharibu haribu zaidi kilikuwa ni kwamba uh, Terry McAuliffe kwa mtazamo wa kila, kwa namna ambavyo nilifuatilia uh, kampeni zake, hakuwa akizungumza nini kinafuata, hakuwa akizungumza mbele zaidi, alikuwa anazungumza mambo yaliyopo sasa na zaidi kujaribu kumweka uh, Youngkin pamoja na, na na na Donald Trump uh, akiwahusisha na Youngkin. Nayo alifanya kitu kizuri kwamba alijaribu kutenga ama kuweka mstari mzuri wa namna ambavyo angeweza kukubali baadhi ya ya falsa a Trump bila kumkubali Trump mwenyewe, na mambo makubwa ambayo ameyafanya hasa yale yale ambayo yamekuwa hasi Konozo. Kwa unaweza kuona kwamba licha ya kwamba Terry McAuliffe alikuwa na hawa wote walikuwa wanakuja nao, lakini Youngkin aliendelea kubaki pale na akizungumza zaidi matatizo ya ndani. Unaona, akizungumzia kuhusiana na uh, yale ambayo Virginians walikuwa wakikabiliana waki nayo hivi sasa. Watu wa Virginia walikuwa wanazungumzia wasiwasi walionao kuhusu masuala ya elimu, kile ambacho watu wanajifunza. Kunayo masuala ya uhamiaji, ya, ya namna ambavyo ambavyo wanaweza kuingia. Alibaki na vitu ambavyo hasa vilikwenda vikafanya watu wakusema labda tuende tukamjaribu huyu ni mtu mpya. Kuna baadhi ya vitu ambavyo hakutaka kutoka kabisa kwa Trump, kwao ina maana ile beizi ya Trump hakuweza kuipoteza, lakini wakati huo huo akiendelea kuamsha hisia katika haya mapya ambayo yalikuwa anakuja, lakini pia pamoja na kwamba watu waliona kama vile hili ni suala la kihistoria ki zaidi, si sana ama niseme si kweli, kwa sababu uh, Virginia wao uh, wana utaratibu wa kuwa na governor kwa kwa muhula mmoja, tayari umeshakuwa utaratibu, na wao wanasema kwamba fanye kitu miaka minne uondoke. Terry McAuliffe alikuwa anajaribu kurudi baada ya kuwa amepumzika kwa miaka minne. Ni mtu mmoja tu aliyewahi kufanikiwa katika hili ambaye ni Mills Godwin. Yeye alipata kuwa uh, governor mwaka sitini na sita hadi sabini, kisha akaja sabini na nne mpaka uh, sabini na nane. Na hata wakati huo aliingia kwa mara ya kwanza kama Democrat, kwa mara ya pili kama Republican. Hakuna governor yeyote ambaye amepata kurudi na hili, kwa hiyo unaweza ukaona kwamba yes Terry McAuliffe alikuwa na uzoefu, alikuwa na watu wengi lakini hakuizungumzia hakuzungumzia mstakabali wa watu wa Virginia. Hakuzungumzia yale ambayo yanawakabili watu wa Virginia hivi sasa na nafikiri hicho ndio ambacho kilikuja kumwangusha, na kitu kingine ambacho inawezekana uh, kimekuwa faida kwa kwa Youngkin, kwamba yeye ni mpya, ni mpya, ni mpya ni kwamba yeye ni mpya, ni mfanyabiashara, ni ni Republican, wale ambao ungeweza kuwazungumzia katika miaka ambayo tumekuwa tukianza kufuatilia siasa za hapa. Hakuwa na mzigo mkubwa wa maamuzi ambayo amepata kufanya ukimlinganisha na Terry McAuliffe. Kwa hiyo naweza nikasema kwamba hiyo ndio sababu ambayo naiona ambayo imetupa matokeo mbayo yametokea hivi sasa. Naam, basi. Na kwa upande wa New Jersey tunaona kwamba Phil, uh, Murphy mdemokrat amepata ushindi, lakini ushindi wake si mkubwa sana, uh, dhidi ya mpinzani wake kutoka chama cha Republican. Kwa hapo tu basi, uh, ni ni taswira gani ama wake up call inatoka kwa demokrati nini ambacho wanatakiwa wafanye? Zaidi waamke, wajiamshe, wajitambue kwamba kuna kitu wamekosea. Katika siku zijazo, inabidi waweke mtazamo wa kampeni katika hatua moja, mbili, tatu. uh. uh, oh, oh, oh, okay. Uh, kusema kweli uh, dada mwenyekiti ni kwamba uh, New Jersey ni jimbo uh, ndugu hapa tunapakana nao na jambo la kushangaza ni kwamba wanademokrat kwa jimbo la New Jersey wanawashinda wanarepublican zaidi ya uh, wapiga kura milioni moja. Kwa hivyo wadadisi wengi walikuwa wamesema imeonekana dhahiri shahiri ya kwamba mwanademokrat e eh, atashinda kwa urahisi ya kwamba kwamba mafia atam patia kichapo huyu uh, Jack uh, uh, Kainterelli. Lakini ikawa wamepigwa chenga ya kisiasa, na hata ingawa wanademokrat walishinda walishinda kwa kura chache sana, na hili ni jambo hatari, maanake ukiangazia kwa ujumla uh, ya kwamba kulikuwa na ile kura tumeiangazia ya Virginia ambapo Glen Yankin uh, mwana mwanarepublican ameshinda Uh, tusisahau ya kwamba pia kule Minnesota uh, Minneapolis, ile kura ya kuvunjilia mbali idara ya polisi ilipigwa kalamu ikashindwa. Na wanarepublican pia wanaongezewa motisha na moyo kwa kuweza kuja karibu sana na kuweza kumshinda huyu Phil Murphy. Kwa hivyo kwenda mbele, itabidi wanademokrat wapige darubini upya, wasihamasishe au wasi koroge sokomoko za kisiasa kusema ya kwamba ni Trump. Huyu Trump ana lugha chafu, Trump alifanya hiki ama kile. Maanake Trump hayupo kwenye siasa, yeye siye raisi. Ana matamshi bado anayetoa, lakini kwa wakati huu jamii hapa Marekani, kule Virginia, kule new Jersey, hapa new York, uh, kwa majimbo yote hamsini uh, watu wana hofu ya ajira watu wanahisia mbalimbali, mvutano um, kuhusu jambo hili la mabadiliko ya tabia nchi. Hapa New York, New Jersey, kulikuwa na mafuriko mabaya sana. Watu wanahisia na ile hofu kuhusu eh, ajira na hali ya watoto wao, elimu ya watoto wao eh. Kwa hivyo ningefikiria kwenda mbele, wanademokrat waangazie eh, matamshi yao ya kisiasa ya kuweza kushughulikia eh, yale zile shida ambazo zinaathiri jamii, na nafikiria Virginia na pia kwa kiwango fulani hapa New Jersey hawakuangazia vile walifikiria, kwamba wakifanya uchaguzi huu uwe uchaguzi kati ya Trump na tuseme Phil Murphy ama Trump na Terry McAuliffe, basi watashinda, lakini wapiga kura pia wamewapiga chenga na kuwaonyesha kwamba lazima watie maanani uh, shida za wananchi. Naam, katika laini ya simu kuna msikilizaji. Karibu msikilizaji, taja jina lako, unapiga simu kutoka wapi? Tunakaribisha mchango wa maoni au kama unaswali endelea tafadhali. Asante sana kwa majina, ni Chin George nikiwa hapo Kakamega, magharibi mwa Kenya. Swali so, ambalo ningependa kuuliza washiriki ni kwanza hii kura ambayo inapigwa hapo Marekani, je, ukiangalia ule umaarufu wa chama cha Demokrat na Urepublic wakati bwana Biden aliposhinda kiti, je, umaarufu wa Demokrat umeweza kupungua ama bado upo tu pale pale tu wakati na swali la pili ukizingatiwa kwamba kulikuwa na wakati ambapo ghasia ziliweza kukumba hapo Marekani baada ya Marekani mweusi George Floyd kuwawa na labda marekebisho fulani yaliweza kupendekezwa kufanyika. Je, pia ya haya yanaweza kuwa yaliweza kuathiri uchaguzi huu mdogo ambao unafanyika katika majimbo mbalimbali ya mbali Marekani? Ni hayo tu maswali ambayo ningependa kuwa nayo ni uchini George nikiwa hapa Kakamega, magharibi mwa Kenya. Nalipeleka swali hili moja kwa moja atuanze na profesa Monda. Nafikiria hilo ni swali nyeti sana. Uh, kujibu uh, swali lake la kwanza, ninafikiria ya kwamba uh, uchaguzi huu umeonyesha au umeashiria pia udhaifu wa uongozi wa Biden kwenye kura za maoni uh, sarufi zake au nambari zake zimeendelea kudorora uh, ya kwamba Wamarekani kwa ujumla hawana imani kwa uongozi wa Bwana Joe Biden uh, na takwimu zake kwenye kura za maoni zimeendelea kwenda chini, kudorora kwa kiasi kikubwa. Na ukiangazia uh, jambo hili pia linaleta uh, mvuto mbaya kwa chama Maanake rais akiwa na kura za maoni ambazo ziko juu sana sana, kukiwa na uchaguzi ya ugavana au useneta au uh, kwenye jumba la wawakilishi, huwa inawainua wale wanasiasa wa chama chake. Kwa wakati huu, nambari takwimu za uh, kura za maoni za uh, bwana Joe Biden ziko chini, kwa hivyo um, ni kama amevuta tena chama chini, uh, kwa uh, siasa hizi za Marekani. Upande wa jambo la hizi vuguvugu vugu za Black Lives Matter, uh, nafikiria hilo ni swali nyeti msikilizaji um, ameliuliza uh, na pengine ningeangazia hapa New York kwa mfano, ambapo um, tunaye meya wa kwanza mweusi Eric Adams. Yeye siku za nyuma alikuwa kapteni uh, kwenye NYPD, kwenye polisi. Yeye ni polisi na itabidi aweze pia kuelekeza NYPD, yana idara yetu ya polisi hapa kwa njia mbadala, ili uh, hususan watu weusi, watu wa pato la chini, wasione ya kwamba polisi wanawadhulumu na kuwafanyia unyama. Na hiyo ni kazi ngumu sana manake, tuwajua ya kwamba pato la mji umeenda chini, umedorora na uongezaji au kule kuenea kwa ukosaji wa kazi pia umeenea, na wakati huu pia kuna hili janga la COVID. Kwa hivyo vitu hivi vyote vinaingiliana. Uh, kama hakuna rasilimali au hela za kubadilisha idara ya polisi, bado kutakuwa na ule unyama baadaye, bado pengine kukawa na hizi vuguvugu vugu za Black Lives Matter, na wale we watu weusi, kwa mfano wakiwao waki wa, wakiholela, kwa hivyo kwake ni kazi kubwa kwa ujumla. Kumalizia pia ni kwamba eh, tuliona kule Minneapolis ya kwamba kulikuwa na ile eh, kura ya kupiga uh, kalamu idara ya polisi. Hata hapa New York kulikuwa na hisia kwamba NYPD ipigwe kalamu, lakini wapiga kura ni kama wame, wame, wameona mwelekeo mbadala, hata ingawa kulikuwa na yale mauaji ya George Floyd hata ingawa uh, uh, polisi wengine uh, wanafanya unyama kwa raia, lakini wapiga kura wanafikiria kwa ujumla, wanaona umuhimu wa idara za polisi. Kinachotakikana ni mabadiliko uh, kwenye idara za polisi na ule uongozi wa polisi, na hapa New York uh, kumuidhinisha Eric Adams nafikiria ni, ni mwanzo mzuri uh, kuelekea uh, na kubadilisha Uh, ule uwajibikaji wa idara za polisi sio tu hapa New York, lakini pia nafikiria kwa uh, miji mingine mikubwa hapa Marekani. Shukrani sana uh, profesa Monda. Naona muda nao pia unakwenda mbio, ambapo uh, msikilizaji, dakika thelathini hizi za kwanza, uh, unasikiliza Live Talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ambayo inasikika kote kwa njia ya redio, hali kadhalika kupitia mtandao wetu wa intanet wa voaswahili.com. Lakini dakika thelathini zijazo za Live Talk zitakuwa zikisikika kwa njia ya mtandao pekee, wa wwwvoiswahilicom. Basi uh, tukiwa bado tuna dakika chache, hebu nije kwako uh, Mobelwa, uh, kuna hili swala la kuwepo kwa janga la virusi vya korona uh, na kwamba kushuka kwa umaarufu wa rais Jo Biden ndani ya nchi ni mojawapo ya sababu za matokeo uh, ya chama cha Demokrat uh, kushindwa katika baadhi ya majimbo. Nipatie mtazamo wako kuhusiana na matamshi haya. Kuna unaweza ukasema kwamba kuna uhusiano kwa, uh, japokuwa inaweza isiwe uhusiano wa moja kwa moja uh, kwa sababu Uh, sababu ya kuporomoka kwa, kwa umaarufu wa rais Joe Biden pia ni pamoja na namna ambavyo serikali yake kwa ujumla pamoja na washirika wake katika chama cha Democrat ambavyo wameweza kupambana katika yale ambayo yamekuja n yani si, si, uh, hawalaumiwi hawa sana kwa namna ambavyo kumekuwa na korona ama kirusi cha korona hapa hapa Marekani, lakini namna ambavyo watu wameanza kupata sonona na msongo wa mawazo na mambo kama hayo kutokana na jinsi ambavyo maisha yamekuwa, kwa hiyo zile sheria ndogondogo na nyingine kutoka juu ambazo zimekuwa zikiambatana na hii, limekuwa swala moja, lakini pia umaarufu wake ume, ume, umeleta tabu kwa sababu ya yale ambayo yanaendelea. Pamoja na mambo mengine, ni mwelekeo wa nchi kutokana na vita vya ndani kwa ndani vya chama cha Democrat, kama alivyozungumza profesa hapo awali kwamba wameshindwa wao wenyewe, wameshindwa kuelewana, wameshindwa kupitisha baadhi ya miswada ambayo wananchi wanaamini kwamba ni msaada kwao na ni vitu ambavyo wamekuwa wakisubiri. Kwa hiyo wa wananchi, inaonekana fika kwamba hawafurahii mwenendo wa nchi. Uh, kwenye masuala mbalimbali elimu na afya. Unapozungumzia afya ni pamoja na swala zima la, la corona. Unapozungumzia elimu ni namna gani wa, wanafunzi watakuwa salama baada ya corona, kwa sababu katika nchi kama hii tunatambua fika, moja kati ya changamoto ni kwamba ili baadhi ya, ya wazazi mm -hmm, uh, waweze kwenda kazini lazima watoto wawe shule. Kwa hiyo shule inapoendelea kufungwa wakati mwananchi haamini hivyo, inakuwa ni changamoto nyingine. Kwa hiyo unaweza ukaona kwamba kuna namna. Mubelwa, naomba nikukatishe hapo kwa sababu nakamilisha dakika thelathini za kwanza, lakini tutaendelea uh, dakika dakika 30 zijazo. Endelea kusikiliza live talk ya VOA Swahili kutoka hapa Washington. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kiswahili kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Uh, hivi sasa live talk inaendelea katika njia ya intaneti ya voaswahili.com, na ninazungumzia kuhusu siasa za Marekani nikiangazia matokeo baada ya uchaguzi mdogo katika majimbo kadhaa hapa nchini uliofanyika siku ya Jumanne. Upo nami Mkamiti Kibaya na kwenye laini ya simu bado ninao washiriki ambao ni Profesa David Monda kutoka jimbo la New York. Hali kadhalika ninaye uh, Mubelwa Bandio kutoka jimbo la Maryland. Vilevile vile wewe, msikilizaji, una fursa ya kuweza kupiga simu na kutoa maoni au kuuliza swali kuhusiana na mada yetu hii tunayoizungumzia hii leo. Basi nakaribisha pia simu zenu. Mobelwa, uh, sekunde chache zilizopita ulikuwa bado ukiendelea kuzungumzia suala hili ambapo nimeuliza kwamba uh, wa Democrat matokeo mabaya kuyapata huku kupoteza viti katika baadhi ya majimbo kwenye uchaguzi huu uliofanyika Jumanne kunatokana na janga la COVID-19, hali kadhalika kushuka kwa umaarufu wa Rais Joe Biden, na alitaka kupata mtazamo wako kuhusu matamshi hayo. Unaweza ukaendelea kutokea hapo. Yeah, kwa kumalizia tu katika hili niseme kwanza, uh, kwa ufupi ni kwamba wananchi hawafurahishi na mwenendo uh, katika haya masuala makubwa mawili, tumeona haya masuala makubwa mawili pamoja uh, na masuala ya, ya property taxes uko, uko New Jersey, lakini haya mawili yameonekana kuwa msukumo mkubwa kwamba suala so zima la elimu na afya, na yanaendana sana, na kwa bahati mbaya haya yote yamekuja amekuwa sehemu ya athari za kile ambacho kimetokea kutokana na uviko kumi na tisa ama COVID-19, uh, kwa sababu imeharibu ime mfumo mzima wa afya lakini pia ikalazimisha watoto wakawa nyumbani, na kama nilivyosema katika baadhi ya, ya sehemu uh, ili mzazi aweze kwenda kazini lazima mtoto aende shuleni hapa Marekani. uh, kwa sisi wazazi, kuna wakati ambao, siku ambayo shule zimefungwa ama shule zimelazimishwa watoto hawajalazimika kwenda shuleni, ina maana mzazi analazimika kubaki nyumbani. Kwa hiyo hii imeathiri hata uchumi wa watu, kwa sababu usipofungua shule ama kusipokuwa na mikakati salama ya kuweza kufungua shule, ina maana kuna wazazi ambao watashindwa kufanya kazi, ina maana kuna uchumi ambao utakuja kuathirika, na hii imeleta imeleta uchungu katika baadhi ya familia. Kwa hiyo COVID-19 si kama uh, serikali kushindwa kushughulikia namna ambavyo COVID iliingia, laasha lakini le aftermath, matokeo ya kuwa na covid COVID-19 kwa muda mrefu uh, kuona namna ambavyo watoto wangeweza kutoka na mambo mengine, imekuwa ni changamoto, lakini pia suala la afya Uh, la swala la elimu tumeona na, na ni kati ya vitu ambavyo vinaonekana vimemkosesha nafasi Terry McAuliffe. Ni sehemu ambayo aliweza kukosea kusema kwamba wazazi wasiwe na maamuzi juu ya, ya elimu ya watoto wao na nini watoto wanaweza wakafanya ni baki swala la waalimu. Asilimia kubwa ya watu Democrats na Republicans wamesema kwamba ilikuwa ni kati ya vitu ambavyo viliwasukuma kwenda kupiga kura. Uh, kuporomoka kwa umaarufu wa Joe Biden ni kweli na unaporomoka kwa sababu wao wenyewe kama chama, yeye kama kiongozi wa chama, niseme sura ya chama, ameshindwa kuwa sehemu ya kuweza kuunganisha na kuweza kupitisha baadhi ya miswada miswada ambayo ingeweza kusaidia sio tu kwenye kampeni za watu katika hizi ofisi ambazo walikuwa wanagombea, lakini pia kuweza kuwasaidia watu wakaweza kuondoka na kuweza uchumi kuanza kurejea. Kwa hiyo umaarufu wake umetokana na maamuzi ambayo ameshindwa kufanyika, na hiyo imekuwa na athari, lakini pia Covid kumi na tisa haijawasaidia kwa namna yoyote watu wa Democrats na katika laini ya simu hivi sasa kuna msikilizaji. Karibu msikilizaji, jitambulishe jina lako na endelea kuuliza swali ama kama una mchango wote katika mada hii tunayozungumza. Yes, asante kwa majina, naitwa Fadhili Faringa, nipo Tunduma, mkoa wa Songwe, Tanzania. O, kwa maoni yangu mimi, kwa maoni yangu mimi uchaguzi ambao umefanyika nchini Marekani huko ambao ume, umefanya chama tawala kuporomoka mimi nafikiri kwamba tayari rais aliyepo bado aliyepo madarakani ameshindwa kuiendesha nchi ya Marekani kwa, ma kwa manao kwamba uchaguzi ujao ana athari kubwa za kushindwa, isipokuwa anapongeza kwamba uchaguzi umefanyika kwa kwa amani, tofauti kama tofauti kabisa na Afrika, chaguzi jinsi zinavyofanyika, polisi wanaenda kuwapokonya fomu wagombea wa upinzani, mbona kuwatengenezea kesi. Ah, okay uchaguzi unaofanyika Afrika na na Asia kafana kama Urusi ni kitu kimoja, kuona wapongeza Marekani kwa ona, kwa demokrasia kwa kubali kufanya mabadiliko ma E, naomba kama makada wa chama cha Biden ya wajaribu ku, ku, kujisarisha semu ambao wamekosea ili waweze ku, ku, kushinda uchaguzi jao. Nafikiri maoni yangu ndio hayo. Shukrani sana Fadhili, kwa maoni yako. Msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Na hivi sasa hewani tupo katika mjadala wa LiveTalk ambapo ninazungumzia siasa za Marekani, matokeo baada ya uchaguzi mdogo wa majimbo uliofanyika siku ya Jumanne. Wakati matokeo wa ya uchaguzi wa Jumanne yakiendelea kuzungumzwa kwenye vyombo vya habari mbalimbali mbali, uh, washiriki lakini, pia kumekuwepo na matokeo ya kipekee kwa mfano uh, New York City hapo awali uh, Profesa Monda umemtaja Eric Adams ambaye yeye anakuwa meya mia moja na kumi lakini ni meya mweusi wa pili kushika nafasi hiyo, ambapo meya wa kwanza mweusi alikuwa David Norman Dinkins ambaye amefariki uh, mwaka jana vilevile vile tunaona kwamba uh, Buffalo huko huko New York, uh, Byron Brown anashinda, ameshinda kiti cha umea kama mgombea wa ziada na kumshinda India Walton ambaye aliibuka mshindi kwenye kura za maoni. Boston, Massachusetts, Michelle Wu anakuwa mea wa kwanza mwanamke na wa asili ya Asia. Hali kadhalika, Durham, North Carolina, Elaine O'Neal anakuwa mea kwanza wa kwanza mwanamke wa asili ya Afrika. Haya yanatuashiria ya nini katika uchaguzi ujao? Pengine nafasi za watu weusi katika siasa, Profesa Monda? Na, inafikiria yanaashiria uh, maendeleo uh, hususan ukiangazia upande wa watu wa uh, asilia ya kilatino na asilia ya, ya, ya, uh, ya kiafrika yani weusi. Uh, lakini pia lazima kwa ujumla ukiangazia kwa ujumla, iwe bunge la Congress kule DC au uh, mabunge ya majimbo maanake, kila jimbo pia lina bunge lake. Uh, pia kuna kule ukosefu wa uwakilishi wa wanawake kwa njia inayofaa. Uh, hapa Marekani tumekuwa tukipiga debe jambo la LGBTQI, hapa New York, kule Virginia, California. Hilo ni jambo watu wanatilia maanani, yani ule uwazi wa watu wa jinsia tofauti tofauti kuweza kuwakilishwa kwenye mabunge. Uh, nafikiria pia idadi yao kwenye mabunge yetu uh, iwe Washington au kwenye majimbo ba bado uko chini. Kwa hivyo kwa wanawake watu wa jinsia mbalimbali uh, na pia nafikiria inaangazia hata ingawa tuna raha ya kwamba watu wa asilia ya uh, ya, ya rangi nyeusi bado wanajiendeleza uh, nafikiria ki, kisiasa tume, uh, tumefanikiwa sana lakini, uh, dada mwenyekiti, lazima nisisitize pia, kuna takwimu nyingi ambazo zinaashiria kwamba kiuchumi watu wa Latino, watu wa asili ya Kiafrika bado tuko nyuma. Kwa hivyo yale maendeleo tuliyoyafanya kwa siasa lazima pia yaende sambamba na yale maendeleo, kuinua hali ya maisha ya weusi na walatino kwa masuala ya uh, kiuchumi uh, na kwenye masuala la afya, manake takwimu za weusi na walatino kwenye hali ya afya pato lao la kiuchumi bado ziko chini sana ukilinganisha kwa uh, takwimu za uh, watu weupe. Kwa hivyo kisiasa tumeendelea kweli, kuna raha kwamba Eric Adams uh, ameweza kutawazwa hivi kuwa mea, kumekuwa mabadiliko tofauti tofauti, lakini pia kwa uchumi uh, pia kwa takwimu za uh, afya, takwimu za elimu, bado kazi ni nyingi na uh, Mobelwa, hivi tunavyozungumza, ni kwamba wabunge wanatazamiwa kupiga kura muhimu leo kuhusu bili kubwa pacha katikati ya mpango wa Joe Biden wa dola trilioni tatu ili kubadilisha mtandao wa usafiri wa Marekani unaoporomoka, pamoja na kupanua mtandao wa usalama wa ustawi. Baadhi ya wademokrati wenyewe wanapinga eh, kupitisha uh, mswada huu wa hizi dola trilioni tatu. Je, nini kinatakiwa kifanyike hapa kwa kwa wademokrati ili kuweza uh, kuwashinda warepublican wengi ambao pia wanaupinga, hawapi mkono wa kutosha ili kuweza kupitishwa kwa mswada huu? Nafikiri hapa tunarudi kwenye baadhi ya, ya mambo ambayo tumekuwa tukizungumza tuki, tuki pengine kwa, kwa kipindi kirefu kwamba tofauti kubwa iliyopo kimtazamo kati ya Republican na Democrat ni kwamba Republican unaweza ukajua msimamo wao. Democrat ni kama wanabadilika, Democrat wanakuwa kama vile vuguvugu vugu, na ndio maana hawaitwi afidhina. Mara chache sana utasikia wakiwa kama conservatives, kwa sababu hawana msimamo halisi. Uh, tukirudi nyuma mpaka mwaka elfu mbili na nne wakati tunaanza kufanya uchambu, mimi uchaguzi wangu wa kwanza kuweza kufuatilia na kufanya uchunguzi uh, uchambuzi ni kwamba kipindi kile wapo baadhi ya watu ambao tulipata kuwasikia wakisema kwamba mimi simpendi uh, George Bush lakini simwamini John Kerry. Kwa hiyo ilikuwa ni, ni, ni dhana hiyo ambayo sasa inakuja kwamba Democrats kwa namna alionayo nafasi walionayo, walikuwa na uwezo wa kufanya makubwa sana, lakini si watu wa kwenda na kitu kimoja wakisema kwamba msimamo wetu ni huu, hata kama utasugharimu tuende nao. Wanabaki kuwa watu watu wavuguvugu, na hilo ndio ambao linakuja kuathiri baadhi ya sehemu kwenda chini kwa maana ya kwamba kama matokeo yaliyokuwa yamezungumzia pale mwanzo katika hizi sehemu za New York na Buffalo na Boston na Durham, kitu ambacho tunakiona tuna ni kwamba uh, zile siasa katika sehemu husika uh, ukiangalia matokeo ya, ya juzi licha kwamba katika sehemu maarufu yameathiri zaidi uh, uh, Democrats, lakini ungeweza kuona kwamba kwa hata ndani ya Democrats kuna baadhi ya sehemu ambazo wale wanaojiita ma progressive wale upande wa kushoto zaidi wamefanikiwa, na kuna sehemu ambao wale walikuwa na sera zile zile wameanguka vibaya. Hii inamaanisha nini? kwamba sasa hivi siasa zimerudi sana katika ngazi ya chini, ngazi ya mitaa, ama ngazi ya, ya, ya mji kama ni meya na, na kadhalika. Kwa hiyo Demokrat wanalazimika sasa hivi, tunakoelekea ni kwamba kama ambavyo nilisema hapo awali, kwamba hii funzo kwao ni kwamba twende na kitu kimoja vugu vugu, na tusibaki kama vuguvugu, na inawezekana ndio jumba ambao wametumiwa. Na umeona sasa hata spika Nancy Pelosi anasema kwamba licha ya kwamba katika mswada huu kuna vitu ambavyo Joe Manchin pamoja na mwenzake Sinema wameonekana kwamba wanavipinga, bado tunaviweka na tunavipeleka ili waende wakavipinge kule mbele. Kwa hiyo hii imewapa namna ya tambua kwamba kuwa vuguvugu vugu ni mbaya zaidi. Ni afadhali tuwe na msimamo mmoja hata kama ukitugarimu, ujue kwamba umetugarimu kwa namna moja. Kwa hiyo nategemea kwamba watasukuma na hili ni funzo lingine ambalo wamelipata, kwa sababu watu wengi bado wanaamini kwamba iwapo demokrati wangekuwa wa wamepitisha hata kama sio hizi hii miswada pacha, hata kama wangekuwa wamepita mswada mmoja, wangekuwa na kitu cha kuzungumza, kwa sababu athari zake zingeanza kuonekana, athari chanya zingeanza kuonekana mtaani, na hawa wagombea wangekuwa na namna ya kuweza kuambia kwa kwamba sasa mnaweza mkapata hiki kwa sababu ya kile ambacho kimepitishwa mnipeleke mimi kama niwe kiongozi tuweze kuleta mambo zaidi. Kwa hiyo hii ni kitu muhimu, lakini unaweza ukaona kwamba baada tu ya ya ya kushindwa katika uchaguzi na kuonekana kabisa kwamba wataelekea kushindwa katika uchaguzi ujao, japokuwa wasiamini kama hii ni akisi ya, ya moja kwa moja, tayari wakaamua kufanya maamuzi magumu, na tayari tunaanza kuona kwamba kuna kuna maamuzi yanaanza kuchukuliwa, hatua zinaanza kuchukuliwa kuelekea kupitisha miswada ambayo imekwama kwa muda mrefu. Uh, Profesa Monda unadhani nini uh, kitafuata sasa kwa wote Republican na Democrats kwa mwaka ujao, ambapo wapiga kura watalichagua tena baraza la wawakilishi lenye viti vyote mia nne thelathini na tano eh, kwa mwaka ujao. Nafikiria uh, vile mtindo wa kihistoria unavyoashiria uh, kwa hizi midterms chama ambacho huwa kinashinda urais sana sana huwa kinapigwa kichapo eh, kwenye hizi kura za midterms. Hiyo ni historia, na nafikiria mwelekeo wa siasa uh, vile tumeuona Virginia, New Jersey ni kama inaashiria kwamba wanademokrat watapoteza viti zaidi uh, kwenye senate na pia kwenye jumbe la wawakilishi lakini pia tu, tunajua kwamba mwaka mmoja kwa siasa ni muda mrefu, vitu vinaweza kubadilika. Lakini mwelekeo ukiendelea vile ulivyo wakati huu na vile mwelekeo umekuwa kihistoria, uh, chama kinachoshinda urais sana sana huwa kinapigwa kichapo kwenye hizi midterms. Uh, dada mwenyekiti, tafadhali uki- uki-, uki nikubalia anaweza kuangazia kidogo pia kwenye eh, eh, lile jambo Mubelwa ameliangazia jambo zuri sana uh, jambo hili la uh, bajeti. Nafikiria kule ndani kumekuwa na sio tu mvutano kati ya wanarepublican na wanademokrat, lakini mvutano kwenye chama cha wanademokrat. Kuna uh, wakilishi kwa mfano huyu mwakilishi wa New York AOC ambaye amesisitiza sana ya kwamba kwenye bajeti lazima kuwa na kitita cha kusaidia wanawake eh, wale ambao wamepata watoto wa kwanza, kuwasaidia hali ya elimu na pia eh, kitita cha pesa kuelekezwa kwa hii hali ya mbadiliko wa tabia nchi, yani climate change. Na nafikiria pale tukiangazia mbele eh, dada mwenyekiti, ni jambo muhimu sana manake kutakuwa na huu mvutano ambao Wanarepublican watautoa kwenye hizi midterms, na pia kwenye ule uchaguzi wa elfu mbili ishirini na nne, kwamba Wanademokrat kazi yao ni eh, ku, kuongezea eh, raia kodi, ni kubana biashara, ni kubana uchumi. Angazia Uchina wanatumia makaa. Hapa Marekani tuna makaa ya kutosha tunaweza kujenga uchumi wetu, lakini angazia wanademokrat wamekataa kuchimba makaa. Kwa hivyo mi nafikiria hizi eh, siasa za mbadiliko wa tabia nchi bwana Biden asipoyasimamia vizuri na asipoonyeshea asipoangazia kwa umma ya kwamba eh, ku, ana msimamo na ana ah, ah, mikakati kabambe kuweze kudhibiti hali ya mbadiliko ah, ya tabia nchi lakini pia kuendeleza na kujenga uchumi atajipata pahala pagumu. Nafikiria eh, bajeti na sheria hivyo, atapata shida kupitia wanarepublican, uh, juu ya jambo hili la la, la la bajeti, lakini pia kwenye wanademokrat kuna vuguvugu kubwa eh, kuweza kushughulikia hili jambo la tabia nchi na pia litaonekana kwenye bajeti eh, na lazima bwana Biden aonyeshe uongozi Manaki, anaye Chuck Schumer pale kwenye Senate, anaye Nancy Pelosi, wote wana Democrat. Nafikiria pale ndani wanaweza kupata wana Republican kujaribu kuwasaidia kwa huu mswada wa bajeti waupitishe. Biden lazima aonyeshe uongozi. Eh, nitaka kusema kwamba labda pia katika katika hili swali um, ambalo pia ni, ni kubwa na uh, tuki, tutakapoliangalia sasa pia tunachopata nafasi mwakani baada ya uchaguzi wa miaka miwili kuangalia nini ambacho kilifuata, lakini kama ulivyosema kwamba nini kinatokea kifanyike katika hivi vyama, hasa katika siasa za Marekani, kwanza hakuna ubishi kwamba tayari vyama vimeamka, hasa ukiangalia Democrats, na ndio maana umeona mswada umezungumza, miswada miwili miswada pache inayo kwenda kupita, lakini pia Republican nao wanatakiwa kukumbuka kwamba uh, ushindi ulikuwa zaidi Uh, uh, si chuki kwa chama tawala uh, ni kwamba Biden sasa hivi ataanza kusukuma ajenda na kuziweka kuelekea mwaka elfu mbili na ishirini na mbili kama alivyosema hapo profesa, kwa mwaka mmoja ni. Kwa hiyo wajue kwamba wamewaamsha wenzao, lakini pia kuna tofauti. Watu wengi wamekuwa wakiamini kwamba uh, uchaguzi unaweza ukawa ni akisi moja kwa moja kuelekea uchaguzi unaofuata. Mimi naweza nikasema la hasha, kwa sababu huu uh, uchaguzi katika, unapokuwa na uchaguzi katika ngazi hizi, mara nyingi unatokana na yale ambayo yanaendelea katika eneo husika, namna uh, ambavyo watu wanakuwa wana, wana, wana, wana kwa hiyo unaweza ukaona kwamba uchaguzi wa kitaifa unapokuwa na Joe Biden alipokuwa na Donald Trump, kuna wakati ambao watu walikuwa wanapigia zaidi sura zilizoko pale kuliko watu na ndio maana unakuja kuona kwamba hata katika haya majimbo, baadhi ya watu ambao walimpigia Biden uh, alipata asilimia kumi na sita uh, New Jersey tofauti na, na Donald Trump aliongoza pale. Lakini sasa hivi imetuchukua siku kadhaa kabla sijaja kumtangaza meya wa Democrat katika mwaka mmoja tu tangu Joe Biden ashinde hapa. Virginia waliona kwamba Joe Biden alishinda kwa asilimia kumi, um, mtu wa Democrat amekuja kushindwa kwa asilimia mbili. Ina maana kulikuwa una asilimia kumi na mbili tofauti, kwahiyo lazima kuwe na namna ambavyo vyama vinaweza vikajitambua. Wameshasema ama, ama uh, kwamba wataangalia mwenendo wa ya ya ya Virginia ambako awali hakupewa nafasi kushinda, lakini ameweza kupita kwa njia sana baadhi ya ya Donald Trump, lakini akimkimbia Donald Trump akuweza kuonekana katika sehemu kwa kuona kuona, wanaanza kuangalia ile kama playbook kuona, ni vipi wanaweza wakashinda bila kumtumia Trump katika zema ambazo bado kuna wafuasi wengi ambao wanaendelea kumwamini na hivyo na anakoelekea kufungua mtandao wa kijamii lakini kwa hmm, Demokrat nafikiri wao wameshagundua kwamba walipoteleza. Wanaanza kusukuma ajenda sasa hivi, unaona mswada ambao, um, ambao tumezungumzia inaanza kupelekwa, lakini pia huu uh, msigano mpya ambao unaanza kati ya wale wa mrengo wa kati na mrengo wa kushoto zaidi wakilaumiana kuhusiana na kupoteza. Naamini wataweza kukaa chini na kuangalia namna mbili, ama wanavyoweza kurejesha imani na kushinda uchaguzi ujao au namna ambavyo watalazimika kufanya kazi chini ya spika Makasi. Shukran sana uh, Mubelwa. Hebu sasa uh, tuelekee kwa mwenzangu Kennes Bwire ambaye uh, yupo tayari kutusomea maoni ya msikilizaji aliyoyatuma kupitia mtandao wetu wa Facebook. Karibu Kennes. Asante mkamiti. Fadhili Falinga anasema yupo Tunduma, kata ya Mpande mji Mwema. Uh, kwa maoni yake, uchaguzi wa Marekani ni uchaguzi ambao nchi za Afrika zinapaswa kuiga kwa sababu uchaguzi umefanyika kwa amani bila vyombo vya dola kupora kwa nguvu fomu za wagombea wa upinzani Pia anasema hajasikia mwanasiasa yoyote wa upinzani anasema ana, anaenda mahakamani ama kutengeneza kesi na polisi kama ilivyo Afrika na siyo mfano wa Urusi. Anasema uchaguzi wa Marekani unastahili kuigwa. Philbert Jonathan Kanyeishambi wa Nshamba, Muleba, Kagera, Tanzania. Yeye kwa maoni yake anasema ulingo wa siasa una mambo mengi, lakini la msingi ni hekima na busara kutumika kufikia malengo wanayohitaji raia na wapiga kura. Ngambwe Siponga wa Sanja Fizi, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, anasema anaomba viongozi wa nchi yake, yani DRC, angalau waige mfano wa uchaguzi wa nchi zingine, kama hawawezi kufikia kiwango cha Marekani na angalau uchaguzi uwe ni uchaguzi Ngambwe Siponga huyo. Ngalama Maluta wa Isolo, Magu, Mwanza, Tanzania, anasema uchaguzi mdogo uliofanyika Jumanne nchini Marekani huenda ukawa na changamoto zake ndogondogo ndogo, maana siasa haziachani na dosari, lakini ni uchaguzi wa kuigwa. Magisho za Bona anasema uchaguzi huo mdogo wa Marekani uangaliwe vizuri, nani wa kuongoza mwenye roho nzuri kuwaona wanyonge wa maskini wasiwe sawa wakuu wa, wa kiafrika kia wenye kujitumikia wenyewe na watoto wao bila kumjali mpiga kura. Ni maoni yako msikilizaji kwenye ukurasa wetu wa Facebook wa VOA Swahili. Kwako mkamiti, shukrani sana Kenneth Bwire. Uh, mubelwa uh, kabla ya kupata maoni ya kwenye Facebook, ulikuwa ukizungumzia kwamba wa Demokrat uh, bila shaka wameshajua kile ambacho kilienda kombo kupitia uh, matokeo ya uchaguzi wa Virginia. Je, kwa mtazamo wako unadhani wa Republican wanaweza kubadilisha hali ilivyo kwa baraza la wawakilishi pamoja na Senate uh, kwenye uchaguzi ujao baada ya kufanya vyema kwenye jimbo la Virginia oh yeah. Uh, na na nafikiri Senate tunaweza tukawa tuna wasiwasi kidogo, lakini sina shaka kwamba elfu mbili na uh, ishirini na mbili Republican watachukua, watachukua jimbo watachukua uh, baraza la wakilishi. Hii ni iwapo tu uh, Demokrat wataendelea kufanya kile ambacho wa wanakifanya hivi sasa kama wanataka mambo yabadilike, wa lazima wabadilike, lazima waungane, lazima Joe Biden aingie kazini hivi sasa, lazima yale ambayo aliyaahidi wakati anapiga kampeni, karibu yote makubwa ambayo alikuwa ameahidi kwa ameonekana kwamba amedororeshwa na kwa namna moja ni Republican wakicheza nyuma ya pazia, lakini kwa bahati mbaya kinachoonekana huku mbele ni vile ambavyo Democrats wenyewe wanakuwa wana wanaendelea ona, kusigana wenyewe kwa wenyewe. O, kuna nafasi ndogo sana ya Democrats kuelekea kushinda katika uchaguzi wa katikati ya muula, na profesa Monda alipata kusema, uh, ndivyo ambavyo imekuwa mara nyingi kwamba inapoonekana kuna uzembe kama ambao unaonekana hivi sasa. Uchaguzi wa katikati ya mula umeundwa kwa sababu hiyo, kuonekana kwamba twende tukabadilishe mwelekeo, twende tukakutumia. Nyuki kama unaonekana umelala au kama unakwamishwa, basi tukuletee watu watakao kuwezesha wewe kuweza kufanya kazi, na ndicho ambacho kinaelekea kutokea hapa. Bahati mbaya sana, watu wengine wao wanasahau kwamba tunachokiona ndani ya progressive hivi sasa ni kile ambacho tulikiona wakati wa Tea Party. Kwa wakati fulani waliweza kaungana, waka wakaleta watu wengi, lakini ndio ambao walikuja wakaangusha Uh, uchaguzi. Kwa hiyo historia inajirudia mara kwa mara, na, na baadhi ya, ya vitu kama usema pale awali uh, watu wana- tunavyoangalia juu juu, lakini uh, ni sehemu ya, ya historia. Kwa hiyo ni nafasi kubwa ukiangalia uh, re Republican wana nafasi kubwa sana kuingia madarakani na kuanzia sasa ajenda yao itakuwa ni kukwamisha baadhi ya vitu vya, vya, vya, vya Democrats ili wapate kitu cha kupigia kampeni na kuweza kuingia na makasi uh, mwakilishi makasi awe spika wa bunge lijalo. Profesa Monda, tumeshuhudia na kuona kwamba katika uchaguzi huu mdogo, wanawake wengi walijitokeza katika kuania nafasi za siasa hapa Marekani, na wengi pia, naweza kusema, wamefanikiwa kushika nafasi za, za juu baada ya matokeo. Hii inatufundisha nini katika siasa za Marekani? Nafikiria inatufundisha kwamba hayawi hayawi mwishowe huwa uh, hata ingawa miaka ya nyuma wanawake walikuwa uh, wakiwekwa kando, Marekani imepiga uh, imepiga uh, nimefanya vizuri sana kujielekeza kuweza kuingiza uh, wanawake kwa siasa. Tusahau ya kwamba ilikuwa tu chini ya miaka au juu ya miaka mia moja hivi hivi karibuni, miaka ya ishirini uh, kwenye ile karne iliyopita, wanawake hawakuweza kupiga kura uh, tusahau pia ya kwamba hadi miaka ya sitini hivi ndiposa weusi wakaja kupiga kura. Uh, uh, kuna wadadisi wengi ambao wameshuku kweli ya Marekani imekuwa demokrasia tangu ilivyoundwa ama ni hadi tu pengine miaka ya ishirini na miaka hii ya sitini na sabini ambapo kura ilipanuliwa na kuweza kuingiza watu, watu wengi zaidi. Kwa hivyo uh, kujibu swali lako kweli ni jambo zuri, wanawake wanaingizwa wanajitolea ku, ku, kupigania kura. Tuliona kwamba Hillary Clinton alikuja karibu sana uh, kuweza kushinda urais, na nafikiria kwenda mbele, lazima jambo hili litiliwe maanani, tupanue nafasi ya kila mtu anayetaka kuwania uchaguzi aweze pia kupata nafasi ile kunadi sera zake na kuweza kujiendeleza, iwe mwanamume iwe mwanamke, lakini pia tusisitize kwenye idara zetu za elimu, tuhamasishe uh, wasichana wachanga pia waote ile ndoto ya kuwa rais wa Marekani. Mobelwa, pia nawee, nikupe fursa hii ya kulieleza na u mtazamo wako kuhusiana na wanawake na siasa za Marekani wanavyojitokeza uh, mwaka elfu mbili na ishirini kwenda elfu mbili ishirini na mbili hali kadhalika mwaka elfu mbili ishirini na mbili ishirini na nne nafikiri elfu mbili na ishirini tuliona rekodi. Uh, tuliona rekodi na nafikiri ulikuwa ni wakati ambao uh, watu waliamini wali kwamba uh, ni wakati wa kupenda kufanyia kazi na hii ilisukumwa zaidi kwa bahati mbaya sana ilisukumwa zaidi na namna ambavyo Rais Donald Trump kwanza aliingia namna ambavyo alionekana kuwachukulia wanawake lakini ni kama vile waliona uh, swala zima hata walipoanza uh, kutangaza uh, safi yake ya uongozi wanaume walikuwa wengi sana pale mwanzo hiyo ikawa sehemu ya mazungumzo uchaguzi uliofuata ule uchaguzi wa katikati ya muhula tuliweza kuona namna ambavyo uh, uh, ambavyo wanawake wali- waliingia kwa wingi sana uh, na kugombea na pia wakaweza kushinda kwa wingi mno. Baada ya hapo kilichofuata ni namna ambavyo waliweza kuwa sehemu ya mabadiliko walivyoweza kuongoza katika uh, katika kampeni mbalimbali mbali, katika mambo mbalimbali kuanzia elfu uh, mbili na na kumi na uh, kumi na nane kuelekea mwaka elfu mbili na ishirini kwa kuna namna michango mikubwa sana ya wanawake ikaa ameingia. Sio tu walionyesha kwamba wanaweza, lakini wanaonyesha kwamba sio watu wa kushauri tu, bali ni watu ambao sasa hivi wanatakiwa waingie uh, na wanasema kwamba usipo usipokuwa mezani basi wewe utakuwa ni chakula, kwamba usipokuwa, usipokaa kama mlaji basi wewe ndio utakuwa mliwa. Kwao wanawake wakagundua waka kwamba ni wakati wao wa kuweza kufanya hivyo, na wameweza kuongoza njia. Ninategemea kutokuwa kuna kuna wanawake wengi uh, watu wa rangi tofauti wengi, kwa maana ya kwamba people of color ambao si wazungu, um, na, na, na minority kwa ujumla, wale ambao wanaonekana kama ni wachache wataingia kwa wingi, kwa sababu wale wachache ambao wameingia kati ya mwaka elfu mbili na ishirini na mwaka elfu mbili na kumi na uh, kumi na nane mpaka mwaka elfu mbili na ishirini walikuwa sehemu kubwa ya kusukuma ajenda ambazo ziliweza kufanikiwa. Shukrani sana Mubelwa Bandio kwa maelezo hayo uliotupania. Naona muda nao pia umekimbia umetushika mkono, nina takriban uh, dakika moja na nusu uh, nirejee kwako Profesa Monda ili na wewe uweze kutoa uh, nini kifanyike kwa vyama hivi viwili katika kuweza kufanikisha miswada, hali kadhalika kuimarisha na kujiimarisha katika kampeni zijazo. Nafikiria vyama vyote viwili vitajizatiti kidete, uh, kuweza kunadi sera zao. Upande wa wana Republican watajaribu kumpiga uh, kalamu Joe Biden, kumkosoa kwa sera zake za ndani na sera zake za nje. Upande wa wanademokrat uh, pia watajaribu kuja pamoja, kusiwe na huu mgawanyiko wa, wa mirengo tofauti kwenye chama wa, cha wanademokrat lakini pia lazima nisisitize, na hili ni jambo muhimu, ya kwamba siasa inaweza badilika haraka sana. Nafikiria kwa sera za nje kunaweza kuwa na pigo la ugaidi au maneno ya sambaratike zaidi ya Afghanistan, au vile tunaona safisha safisha za kikabila zinavyoendelea kule Ethiopia, huenda mm-hmm, pia kukawa na tukio eh, nje ya Marekani ambalo linaweza kwa, uh, kushawishi wapiga kura wengi sana hapa Marekani, pengine ugaidi Sao. Pengine uh, kusambaratika kwa hali ya, uh, ya. Shukran sana Profesa Monda kwa maoni yako, lakini muda pia hauturuhusu sinabudi kukamilisha live talk kwa siku ya leo. Nilikuwa naye Profesa David Monda wa New York, hali kadhalika mubelwa bandio kutoka jimbo la Maryland. Naitwa Mkamiti Kibayasi, shukran.