Hii, eh, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia zifuatazo. Ni habari za dunia, msomaji Sandei Shomari. Maelfu wa ya Waethiopia Ethiopia waliandamana mjini Adis Ababa hii leo Jumapili, kuunga mkono serikali ya wa waziri mkuu Abiy Ahmed, huku wanajeshi wa serikali kuu wakipambana na waasi wanaotishia kuingia mjini humo. Baadhi ya waandamanaji waliikashifu Marekani, ambao ni miongoni mwa mataifa ya kigeni yenye nguvu ambayo yametoa wito wa kusitishwa kwa mapigano kwa vita vya mwaka mzima ambavyo vimesababisha vifo vya maelfu ya watu, huku kukiwa na ongezeko la mapambano ya waasi mwishoni mwa juma lililopita. Marekani, Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika, Kenya na Uganda zimetoa wito katika siku za karibuni kusitishwa kwa mapigano. Serikali ya Abi imeahidi kuendelea kupigana. Siku ya Ijumaa, serikali ilisema ina jukumu la kulinda nchi yake na kuwataka washirika wake wa kimataifa kusimama na demokrasia ya Ethiopia. Baadhi ya waliokusanyika katika uwanja wa Meskel katikati mwa Adis Ababa walijifunika bendera ya taifa. Wengi walishutumu Marekani kwa ukosoaji. Utawala wa Rais wa Marekani Joe Biden siku ya Jumanne uliishutumu Ethiopia kwa ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu na kusema kuwa unapanga kuiondoa nchi hiyo kutoka kwenye makubaliano ya kibiashara ya sheria ya ukuaji na fursa ya Afrika, AGOA. Mizoga na mifugo iliyonyauka ni ukumbusho kwamba ukame umeingia tena kaskazini mwa Kenya, ikiwa ni hali ya hivi karibuni katika mfululizo wa majanga ya hali ya hewa yanayokumba pembe ya Afrika. Wakati viongozi wa dunia wakihudhuria mkutano wa kilele wa hali ya hewa wa kimataifa huko Glasgow, Scotland, wafugaji wanatazama wanyama wao wakiteseka kwa ukosefu wa maji na chakula. Yusuf Abdullahi anasema amepoteza mbuzi arobaini. Serikali ya Kenya imetangaza janga la kitaifa katika kaunti kumi kati ya kaunti zake arobaini na saba Umoja wa Mataifa unasema zaidi ya watu milioni mbili wana uhaba mkubwa wa chakula, na huku watu wakienda mbali zaidi kutafuta chakula na maji, watafiti wanaonya kwamba mizozo kati ya jamii inaweza kuongezeka. Wanyamapori wameanza kufa, anasema mwenyekiti wa hifadhi ya wanyamapori ya Subuli Muhamed Sharmarke. Meendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Papa Francis si leo Jumapili alishutumu kuzorota kwa mzozo wa kibinadamu nchini Ethiopia na kushinikiza mazungumzo ili kushinda vita hivyo vya muda mrefu. Papa huyo katika mwonekano wake uma, wa kila siku mbele ya umma katika uwanja wa St Peters amesema alikuwa akifuatilia habari hiyo kwa wasiwasi kutoka pembe ya Afrika, hasa kutoka Ethiopia iliyotikiswa na mzozo ambao umedumu kwa zaidi ya mwaka mmoja na kusababisha waathiriwa wengi na janga kubwa la kibinadamu. Vita katika eneo la Tigre, kaskazini mwa Ethiopia, vimeua maelfu ya watu na kusababisha mamilioni wengine kuhama makazi yao na kuwaacha wengi wakihangaika na njaa kali. Ninaalika kila mtu kuwaombea wale watu waliojaribiwa kwa ukali sana, na ninasisitiza upya ombi langu ili maelewano ya kindugu na njia ya amani ya mazungumzo iweze kuwepo. Papa Francis alisema. Vikosi vya usalama vya Sudan hii leo Jumapili vilirusha mabomu ya machozi katika maandamano ya kupinga mapinduzi ya kundi la walimu, mwanzoni mwa wito wa siku mbili wa kupinga wasi wa kijeshi wa mwezi uliopita. Darzeni ya walimu walibeba mabango yenye maandishi hapana hapana kwa utawala wa kijeshi na kutoa wito wa mabadiliko ya utawala kamili wa kiraia katika maandamano nje ya wizara ya elimu katika mji mkuu Khartum. Maandamano ya kupinga mapinduzi ya nchi nzima ikiwa ni pamoja na maelfu ya watu Oktoba 30 yametokea mapinduzi ya Oktoba 25, lakini yamekabiliwa na ukandamizaji mbaya. Takriban waandamanaji kumi na nne wameuawa na takriban mia tatu kujeruhiwa kulingana na kamati kuu huru ya madaktari wa Sudan. "Tulipanga msimamo wa ukimya dhidi ya maamuzi ya Burhan nje ya wizara ya elimu," alisema Muhamed Al Amin, mwalimu wa jiografia ambaye alishiriki katika msimamo huo dhidi ya jenerali mkuu wa nchi hiyo Abdul Fatah Al Burhan. Hakukuwa na ripoti za mara moja za majeruhi, lakini umoja wa walimu wa Sudan ulisema idadi kubwa ya walimu wa waliwekwa kizuizini. John Kerry yupo kila mahali na anaendelea kwenye mkutano wa hali ya hewa wa Umoja Mataifa. Kerry ni mjumbe wa rais Joe Biden wa hali ya hewa na anatoka kwenye mazungumzo na maafisa wa China hadi mikutano ya habari hadi kupiga picha na wanawake wa kiasili kutoka Amazon iliyo hatarini. Kerry aliwahi kuwa waziri wa mambo ya nje chini ya rais Barack Obama. Sasa yeye ni sehemu ya mazungumzo na sehemu ya uhamasishaji kwa juhudi za haraka za hali ya hewa duniani. Sauti ya Kerry imeongezeka hadi mwishoni mwa mkutano wa Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya hewa wa kwanza kati ya wiki mbili huko Glasgow, kutokana na kazi yake ya kuhamasisha juhudi za hali ya hewa duniani ambazo zinatishia kugonga ukuta nyumbani Marekani. Na Wapalestina Jumapili walishutumu Israel kwa kataa hadi ya kufunguliwa tena kwa ubalozi mdogo wa Marekani mjini Jerusalem, hatua ambayo itarejesha ujumbe mkuu wa kidiplomasia Washington kwa Wapalestina katika mji huo unaogombaniwa. Waziri mkuu wa Israel Naftali Bennett alisema Jumamosi jioni hakukuwa nafasi huko Jerusalem kwa harakati nyingine za Marekani. Utawala wa Trump ulifunga ubalozi mdogo wa Marekani wa Jerusalem, ofisi ambayo kwa miaka mingi ilitumika kama balozi halisi wa Wapalestina. Mwisho wa habari za dunia. Muda mfupi ujao nitakusomea muktasari wa habari. Katika mambo ya salamu na muziki kutoka hapa VOA, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC, na mimi si mwingine ni wako Harrison Kamau, nikitarajia kwamba popote ulipo merlax vizuri kabisa, ukitarajia kusikia salamu zako zikipeperushwa au pia kupokea salamu kutoka wapendao wakiwa mbali na karibu. Kwanza kabisa, naanza na salamu zangu mimi mwenyewe nikisema kwamba popote ulipo msikilizaji wa VOA basi pokea salamu zangu kwa niaba ya wenzangu wote watangazaji kutoka hapa Washington DC. Basi tukiondoka hapo, za kwanza kabisa ninazozipata ni kutoka Tamtam Salam Club Asanawari, Kilimani, Arusha, Tanzania. Unasema salamu za kwanza kabisa ziende kwa Doto Kushanga, Njile Oswango, Gusa Mbela, Mlemba Mbuga, Pita Bucheki, Litisha Shilogile, Mkui Shilinde Ndoto Mahona Mchenji Lupemba James Mzalendo Juma Dunga Rachi Warachi KB Kasimu Bakari Majaliwa Mabasi Emmanuel Charles Mc Masei Emmanuel John Mcha, Mchungwa Muhammed Mjengi Musa Mjengi Lipole Jisandu Buhu Magembia na rais mkuu wa Tamtam Salams Club Baba Ali Mbondei. Unasema ujumbe wa amani na idumu duniani kote. Salamu nyingine nazozipata ni Shilinde Shilinde, naibu msemaji wa Umoja wa Wanasalamu TZ, unasema kwamba salamu ziwende kwa mtangazaji wa zamu, nami nasema nimezipokea kwa mikono miwili. Unasema zingine zimwendee William Kitengai, bila kusahau Muharami Mabula, Elias Lange, afande Mabondo Ogendo, Omera Masuka, Baba Domina Shabari, Armwangi, Fuso wa Fuso, Ibrahimu Malumba wa Nzega, Jafedhi Maembe, Manzelele Mshadawa, Madefenge, Abeli Beteli, Mkiwi Shilinde, bila kusahau Musa Mjengi, Letisia Silogile, na vilevile vile Milembe, Robert Kezia Manyama, mama Yondo, sister mama Justina Chali, papa Lima Julius. Uh, Malenja unasema mke wako Elizabeth William AKM, kewamtu, nkumba, aka mke wa mtu na Lukas Nkumba Daudi aka pundupundu. Ujumbe kula ni kula, vibaya kukomba mboga basi. Ujumbe safi sana kwako kutoka kwako Shilinde wa Shilinde salamu zingine unazozikamata sasa hivi se ni za huyu golikodha magabe mkono, unasema salamu zako ziwafikie wafuatao: king majuto, Victor b mselabuye, vilevile kigobedi, eh, zenovi baraka maganga, mze Joseph sindano, bila kusahau james aitano, vilevile kuna thomas mayunga, mwana rolesia, muhamed kachuru, elias range maginge, letisia shilogile Revoate Levaeli na vilevile vile Frank Shawa, bila kusahau Mama Sorongai, Mama Jastina Fitina, Pola wa Kioko, bila kusahau Michael Longa, Jafed Jude fundi, na Maronge Shabani. Ujumbe, wazazi walezi, tusomeshe tushom, watoto, maana ndio taifa la kesho. Kweli kabisa, nakubaliana nawe uh, uh, Kolicodha Magabe foj Momloka anasema yuko kule Nkunga kule Mbea, Tanzania, anasema zake salamu ziende kwa Charles uh, Jumanne fundi wa simu, Nazaleth Mwakipembe, nel Siobela Majaliwa Bususu, Fadhil Hamdan Jones, na mas Joans vile na vilevile Pascal Lucas James tano, Emmanuel john Mchungwa Rutahiwa, Busisi Tunza, Mwakapenda kinyozi mstaafu, Nicolas Godfrey, Julius Mamloka, mwalimu Ulisekelo Baton, Furaha James za moyoni, Haonga Elia, Penda Mwanyika na Notabeni Mwakamala. Ujumbe: akufaa kwa dhiki kabisa ndiyo rafiki. Napoona ngoma yake mboso ikiingia polepole kibao o kibao chake napata salamu zake cha nasema kwamba zako salamu kabisa zimeendea, Nazarethe Mwakipembe, Sadik John, mwanaharakati Joseph Maembe, waugala Katavi, Magembise, Emanuel John machungwa, na vilevile vile Mashaka Subi Mkonole, bila kusahau kusahau Lutahabusisi, vilevile ungependa salamu zimfikie aliyapenda Mwanyika, bila kusahau Mkunyi Shindile, Kazungu Simoni Mashimba Malimi Mnankule wa Mnankule na vilevile vile mwalimu Kennedi Mpemba uzila kusahau Maria Bura Dorika Tadeo Devota Daniel Eliasi Daudi Nkumba Shangembe kinyozi mstaafu Sidia Fagulu vilevile Nicolas Godfrey Kayago Juma o Kazuri Moshi mapigano Yakobo Tina Mwatelula, Tunza Godfrey Mwakapenda, Alfred John John, bila kusahau kinyuzi mstaafu Sidi ya Fugulu, Masanja Msanii, pamoja na Radisalza Damas. Unasema ujumbe, tuombe uzima na siku nyingine tukutane hapa VOA ili mambo yawe safi kabisa. Nami namekubaliana nawe kabisa, kama unavyosema ujumbe mwafaka kabisa. Salamu zingine anazo zikamata ni za Charles Jumanne fundi wa simu, unasema kwamba umetoka kule Kizungu Maswa Simiu Tzedi unasema zako salamu. Zimwendee James Tano na Juma Dunga. Unasema Galama Maluta hautamsahau vilevile, Charles Jumanne fundi wa simu, Emmanuel John na Machungwa Levokata za Kalava Mwakinama Mahundi Suke Johnson Mwogabulalila Nanamala Joas Daud Nkumba Shigembe Samuel Shila Shilinde wa Shilinde Mbuga Pitara Bucheyeki Pascal Lucas Chambi Juma Oukazuri Nicolas Godfrey Machenji Lupemba vilevile Letisha Shilogile Jafeth Maembe Abubakar Geres Emmanuel Chaz Mc Masai Sai John James Ilanga Mzalendo Deus Ganga Pascal Lucas Nazareth Mwakipembe ujumbe chezea mshahara, usicheze kazi. Basi kipindi ni salamu na muziki kutoka hapa VOA, mambo yakiendelea fiti kabisa. Jina langu Harrison Kamau, natumai kwamba mambo yanashika kasi popote ulipo. Napokamata salamu za Charles Jumanne, fundi wa simu, kwa mara nyingine tena akisema kwamba zake salamu zimwende Michael Nonga, Litishia Shilogile, Nazares Mwakipembe, Sadik John mwanaharakati, bila kusahau Jafeth Maembe wa Ugala, Katavi. Unasema zingine zimfikie kinyozi mstaafu Sidi ya Fugulu, Nicholas Godfrey Kayango, Juma Okazuri Moshi, Mapigano ya Kobo Tina Matelula Tunza Godfrey Mwakapenda, bila kusahau Alfred John John na vilevile ladisala za Damas na Masanja msanii, popote walipo, ukisema kwamba unawapenda sana na popote walipo wawe wakiendelea kukutana kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika au VOA moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Salamu zingine nazo zikamata sasa hivi ni zako Mwamloka kutoka Nkunga kule Tukuyu, Mbeya, Tanzania, unasema salamu zako zimwendee Charles Jumanne fundi wa simu, na za Mwakipembe Nelsiobela Majaliwa Bususu Fadhil Hamdan na Malas Jones na Nico Mgavilwa, Pascal Lucas James tano, bila kusahau Emmanuel John Machungwa, Rutahiwa Busisi, Tunza Mwakapenda, kinyozi mstaafu Nicolas Godfrey, Julius Mamloka, Mwalimu Lusekelo Baton, Furaha James za moyoni, Haonga na Elia Penda Mwanyika. Na unasema akufai kwa dhiki, huyu ndio rafiki wa kweli, nami nakubalia nawe kabisa. Fojei Mamloka kutoka kule Nkunga Tukuyumbea. Mzee Joseph Sindano wa Dareda, Manyara, Tanzania, unasema salamu kwa gwiji wa salamu Fikiri Ndario Galaka, Letisha Shilogile, Filbert Jonathan Kenshambi, Sidia Fugulu kinyozi mstafu, Charles Jumanne fundi simu, Devote Daniel Elias Mashaka, Sumi Mkonole Majariwa, Bususu DC wa Kibondo Mh Lus, Peter Bura wa DC wa Musoma Mh Vincent Nano, mbunge wa Bubulu vijijini ic ise mbunge wa Bahati mjini mh Gekul, hamfle mansi Anton Amazengo Dorika, bila kusahau dhadio Richard Kambale, Abubakar Ngeresi, Sayenda Mabula, Nazareth Mwakipembe, Vincent jj Kaji, Jafari Kobo, waziri Kasim Majariwa, Rutahiwa Busisi, mwalimu Kennedy Mpemba Fadhil Hamdani, bila kusahau tabiika. Ujumbe tukutane kupitia idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Ujumbe poa kabisa kutoka kwako Joseph Sindano wa Dareda, Manyara, Tanzania na kamata zingine sasa zake Nazareth Mwakipembe wa Kiwira, Tukuyu, Mbea, Tanzania. Uhali gani mtangazaji wa zamu? Nami kwangu nasema niko salama kabisa, labda wewe sijui vipi unasema. Basi salamu hizi zipeleke kwa Asajile Kayange Wasenjele Songwe, bila kusahau Foj Mamkola na vilevile vile Nelsio Bela Mwandu, John Kanyuti Liambo, Tina Matelula za moyoni Haonga Tunza, Godfrey Mwakapenda, Majaliwa Bususu, Onaisikejo Mage Mbise Lutahiwa Busisi Letishe Shilonge bila kusahau Charles Jumai na fundu wa simu Muhamed Kachuru Jels Mjenji na vilevile vile Njile Oswango bila kusahau DJ Vumi Lalata na Mashaka Nkonole Hasani Kajumulo James Mzalendo na Pascal Lucas. Ujumbe kama jina lako halikusikika leo usivunjike moyo, tegea sikio jumapili ijayo. Basi kabisa kwa hakika nitakukumbuka, ndivyo anavyosema kabisa kabisa. Uh, huyu Nazareth Mwakipembe akiwa Tukuyu, Mbea, Tanzania. Nami nasema kwa kweli, jumapili siyo mbali. Kama jina alikupatikana leo, usiwe na wasiwasi hata kidogo, manake jumapili ijao hujui, labda wewe ndio utakuwa kwanza kabisa uh, kusalimiwa kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Salamu na muziki, napoona kwa umbali vijana kutoka kule nchini Kenya hat the bandau Kanisa ya hat the band you, kutoka kule nchini Kenya. Tunaendelea nazo salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. napopata Julius Kubai. Julius Kubai kutoka Nairobi anasema, natuma salamu zangu kwa bibi yangu Stela Kadhure, mama na baba yangu wote wakiwa Meru au Maidha Village, na ninawatakia wakati mwema popote walipo. Hamza Mkolele, anaitwa Hamza, yuko kule Mdimba, anasema nchini Tanzania, anasema salamu zake ziende kwa mtoto wake afisa Hamza na wasikilizaji wote wa VOA na kamata zako. David Sechenga kutoka Wagung tunadum Muheza, Tanzania, na unasema salamu zako ziwafikie Yalaka sura mbaya, Elen Sechenga, Adhumani Hasim Adhuman, Gonson Sechenga, Maulid Abdalah msi wa Simon na Kilimanjaro wa pekee uh, na unasema pia huwezi kumsahau Shaibu Ali na wote wadau wa vo nami nasema kamili. Salamu zimeisha wafikia. Mapigano ya Jakobo wa Full Respect Media Team anasema kule Kigoma Ujiji, salamu ungependa ziende kwa Revias Serukaza, King Peza, Angalama Maluta, Baraka Rabani, Amadi William, Baba Daton Simon, Shauri wa Maskaroda, Juventus Joan Talima, Muhamedi Salim Ndinya na Mashaka Subi Mkonole kinyozi mstaafu, Sidi ya Fugulu, Daudi Mdachi, Alexis Christopher Majariwa, Bususu Eliges Ketombo, Tito Jeremia Mpenda Aman unasema ujumbe, tuendelee kukutana kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Dedanyotham Zilikana anasema anapatikana Kasulu, Kigoma, Tanzania. Anasema wafuatao wazipokee salamu: Raban Fundi Kakakuona MP Ruben Baraka Rabani Dedani Luya Gaza Bullet Bigagwa Majaliwa Shabani Benjamin Mtunge King Obed Zenobi Junias Jafari Copo Alon Mayan Moses Kaizilege Ignacio Boaze Bartolomeo Zobanya Feruz Ambaya Bosco Lufatie Esau Lafael na salamu ziendelee kupeperushwa popote mlipo, mambo yakiendelea vizuri kabisa, tunapoendelea kukaribia kutamatisha salamu na muziki hivi leo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Basi nazikamata zako Bahati Okech, unasema huko kule Nyamusi, Mara, Tanzania, salamu zako ziwafikie e, wafuatao. Kwanza ni kakako Victor Okech, baba yako Robert Kure, rafiki zako kama Bahati Odero, Doto Mahona, Salisa Magina, Paul Sefa Kulua Mahona, uh, Alitwani Wazenga, na vilevile Hamis, uh, uh, na vilevile Jafari kopo na Judith Spara unawambia ni bora tukisalimiana hata kama hatuonani, kwani salamu ni nusu ya kuonana. Nami nakubaliana nawe kabisa, Bahati Okech, ukiwa kule Mara Tanzania. Napotazama kwa umbali tu jamaa Joboy anaingia na kibao chake alkoho. Kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC, nami nikisema kwamba nakuaga na kwa kukutakia wakati mwema popote ulipo. Jina langu Harrison Kamau. Hadi wakati mwingine, basi enjoy, salamu na wasalimu wote mlio nao wakiwa mbali na karibu. Joboy pata kibao aka So, sasa ni muktasari wa habari ukisomwa nami Sandey Shomari. Maelfu ya Waethiopia waliandamana mjini Addis Ababa hii leo Jumapili kuunga mkono serikali ya waziri mkuu Abiy Ahmed, huku wanajeshi wa serikali kuu wakipambana na waasi wanaotishia kuingia mjini humo. Baadhi ya waandamanaji waliikashifu Marekani, ambao ni miongoni mwa mataifa ya kigeni yenye nguvu ambayo yametoa wito wa kusitishwa kwa mapigano kwa vita vya mwaka mzima ambao vimesababisha vifo vya maelfu ya watu huku kukiwa na ongezeko la mapambano ya waasi mwishoni mwa juma lililopita. Mizoga na mifugo iliyonyeuka ni ukumbusho kwamba ukame umeingia tena kaskazini mwa Kenya, ikiwa ni hali ya hivi karibuni katika mfululizo wa majanga ya hali ya hewa yanayokumba pembe ya Afrika. Papa Francis leo Jumapili alishutumu kuzorota kwa mzozo wa kibinadamu nchini Ethiopia na kushinikiza mazungumzo ili kushinda vita hivyo vya muda mrefu. Papa huyo katika mwonekano wake, wake uma, wa kila siku mbele ya umma katika uwanja wa St. Peter's amesema alikuwa akifuatilia habari hiyo kwa wasiwasi kutoka pembe ya Afrika, hasa kutoka Ethiopia iliyotikiswa na mzozo ambao umedumu kwa zaidi ya mwaka mmoja na kusababisha waathiriwa wengi na janga kubwa la kibinadamu. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.