The hits. Thanks for listening. Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari. Tayari msikilizaji nimekusha jaa tele kama pishi la mchele. Leo ikiwa ni Ijumaa, Novemba 12 mwaka 2021. Wengine Ijumaa hii wanaita Furahi Dei na mimi naitwa Mkambiti Kibayasi. Nawakaribisha wasikilizaji wetu popote pale mnaotusikiliza hivi sasa kupitia redio zetu shirika huko Afrika mashariki na kati, pamoja na maziwa makuu, vilevile kwenye mtandao wetu wa voa swahili.com, kwamba tuwe pamoja tukimulika mambo mbalimbali, ikiwa ni pamoja na yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii, burudani ya muziki na vilevile vile. Leo Ijumaa tutakuwa na kipengele cha masuala ya burudani kuelekea wikiendi nam vilevile tutakuwa na swali la leo. Vilevile usisahau Ijumaa Jicho Letu, msikilizaji. Basi moja kwa moja tuelekee huko DRC ambapo tunamulika wananchi wa Kongo waishio mpakani mwa Kongo na Rwanda na vilevile vile Uganda wilayani Rushuru, wameomba marais wa nchi hizo tatu za Uganda, Rwanda na DRC kukaa kwenye meza moja kutatua shida za usalama za mipaka, hasa shida ya waasi wa M23 ambayo wapiganaji wake wamebaki katika mataifa jirani. Mwandishi wetu Austeri Malivika yuko Chanzu huko wilayani Rushuru mpakani mwa Rwanda na DRC ametuandalia ripoti ifuatayo. Zairwanaa Pasifike, mkaazi wa Chanjo, kilometa 10 kusini mashariki mwa muji wa Bunagana pembeni ya mbuga la wanyamapori la Virunga mpakani mwa Kongo na Rwanda, anakaa meta 20 na kambi ya wanajeshi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FARDC iliyoshambuliwa Jumapili na waasi wanaozaniwa kuwa ni M23 aomba serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na ile ya Rwanda kutafuta suluhisho kuhusu uvamizi wa eneo lao. Kila mara tuko hapa ku frontiere pembeni ya Rwanda na Uganda. Sasa mbona kila siku vita na kuwaka? Wale wanatokaka wapi? Mbona tunayua M23 na kuwaka Uganda au Rwanda. Sasa ni nani mwenye anawatumaka watumaka tunaomba wafuatilie tu wale wa prezida wa Rwanda Kagame jinsi ana watumaka, aangalie jinsi anawezi nyamajisha vita mzai Rwanda. naho amerudi kwa sasa nyumbani kwake baada ya kukimbilia nchini Uganda Jumatatu tulisharudia, ilikuwa siku ya Mungu, tukasikia masasi na zeloele vasoda vakashambuliwa, tukakimbia tukakimbilia Uganda saa amani narudia, tunarudia nasie kuma nyumba njomanu na sie tutaapa nyiraza nyirazana. Beatrice naye vilevile amerudi nyumbani kwake baada ya kukimbia mapigano. Jumapili na Jumatatu tulikuwa Uganda tukasikia se wakati tulirudia, tukakutana usalama inaanza rudia, na wasoda wako na tukamata mzuri wa guvernema, ndio maana tuko hapa na wale wasoda wa yeah, guvernema wako na tuchungaje huku. Waliokimbia wakielezea kilichowapata. Bigiri mana Sebagare Emmanuel alikimbia siku ya jumapili usiku, lakini kwa sasa amerudi katika kijiji chake cha Chanju. Na tukasikia ilikuwa ni saa tano za usiku, tukasikia masasi iki napiga kisha, na tukalamuka na tukafunga vitu na tukakimbia kwa ile busiku. Tukasikia huku ngambo za chengelelo chengelelo, tukaingia Buganda e Bunagana mm -hmm, na tukavuka mpaka tukaingia Uganda. Kisha nyuma tukasikia kama FDC ilibarudisha nyuma nanjo tukarudia mashirika ya kirahia, upande wake ikiomba nchi jirani zote za Kongo kujenga ushirikiano bora na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa Rwanda pamoja na Uganda. Jean Claude Bambaze, kiongozi wa mashirika ya kirahia wilayani Ruchuru: gavmenti yetu ifanye diplomasia pia ambayo iko ya juu. Rwanda na Uganda zinaweka wale watu kwa nini zinaweka wale watu? Jeshi la Kongo likiendelea na uchunguzi kuhusu uwasi mupya uliotaka kuyumbisha usalama mashariki mwa Kongo. Auster Malivika, Sauti Amerika, chanju Ruchuru. Shukrani sana, Auster Malivika. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC nam basi. Na sasa tuelekee huko nchini Kenya, ambapo ukame, njaa na uhaba unaendelea nchini humo utaendelea hadi mwaka ujao, licha ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kutangaza ukame kwa janga la kitaifa mwezi wa tisa mwaka huu, watu na wanyama katika baadhi ya sehemu za nchi wanazidi kuripotiwa kufariki kutokana na ukosefu wa chakula. Mwandishi wetu Huba Abdi anayo taarifa zaidi kutoka huko Kenya. Tayari msimu wa mvua uliotarajiwa kuanza mwezi Oktoba umechelewa huku wakaazi wa maeneo kaskazini mashariki mwa Kenya wakiendelea kutaabika. Abdulahi Mohamed ni mkaazi wa jimbo la Mandera, mojawapo ya sehemu zilizoathirika na ukame. Ngamia ameenda, ng'ombe imemalizika, mbuzi ndio sasa moja, mbili, tatu, kumikumi imebakia. Wale watu wa mia, mia mbili, tatu elfu, ndio sasa wamebakia mbili, mbili, tatu tatu bunda, hata imeenda mambo ma, ma ya kufuruta makoteni hakuna. Zaidi ya watu milioni mbili nukta tano katika kaunti ishirini na tatu za wafugaji wanakadiria hasara ya ukame kwa kupoteza mifugo ambao ndio kitega uchumi chao cha pekee. Hasara hii ya maisha na mali imekuwa sababu kuu ya shirika la Humanitarian Network kuhamasisha wanachama wake na raia wa Kenya kwa ujumla kuishinikiza serikali kufanya jambo kuwanusuru raia kutokana na makali ya ukame. Ahmed Ibrahim ni afisa mkuu mtendaji wa shirika la Aldef. Sasa wale wameadhirika sana ni eh, wafugaji haswa kwa sababu ya ukosefu wa maji na malisho. Wafugaji wa mfugo eh, na mfugo yao huwa wanafanya safari ndefu sana kutoka maji mpaka pa malisho, na hali ya mifugo imedhoofika sana na kusababisha vifo vingi vya mfugo. Hii ukame inaashiria uharibifu mkubwa maisha ya wa wafugaji. Jane Meriswa wa shirika la Samburu Women Trust anasema kuwa janga hili pia limewaathiri wanawake na watoto wa kike ambao wamelazimika kukatiza masomo yao ili kusaidia familia katika shughuli za kutafuta maji, huku familia zingine zikiwauza wasichana ili kupata fedha za kununua chakula. Wamama wangapi wamekufa wakati wanazaa, ama wakati uh, wameenda wakatiwana na wakafanya miscarriage? Ni wangapi? statistic ni ngapi? Because hiyo ndio shida yenye tunapitia nani. Watoto wangapi wametoka, wasichana wametoka shule, wame shule trobo, pufutana, na ni wangapi wameolewa, wenye waweziona shule kwa sababu ya drug, wanaenda kufuatana na mifugo, na pengine wazazi wao hawana chochote. uh-huh. so pia hii drot ina dhulumu sana mama na mtoto msichana. Mkutano wa COP 26 unapokamilika jijini Glasgow, ahadi za kushughulikia athari za mabadiliko ya hali ya hewa zinakuja kwa kuchelewa kwa mamilioni ya Wakenya. Mwenyekiti wa hifadhi ya wa wanyamapori ya kaskazini mashariki mwa Kenya, Mohamed Sharmake, anaeleza hifadhi hizo zimepoteza twiga kumi na moja wiki hii kutokana na ukame unaozidi kuwa mbaya huku waliosalia wakiwa katika hatari ya kuangamia. Kuna pia migogoro ya wanyamapori na binadamu ama human wildlife conflict. Na kusema kweli eh, inavyozidi ukame inavyozidi, tutakuwa tunaona hizi cases za eh, migogoro ya wanyamapori na binadamu iki, ikizidi eh. Suluhu kwa sasa tunataka eh, kikubwa, nafikiri ni maji, sehemu nyingi Tukipata maji ama water pans zikiwa provided, ama water trucking itakuwa inasaidia sana, inasaidia jamii zetu na mifugo zao na pia itakuwa inasaidia Wanyamapori. Wanyamapori wakiangamia, wafugaji sasa wamesalia na wazo la kuuza mifugo kabla wote kufariki, kufuatia kuongezeka kwa makali ya ukame na njaa. Na sasa Wakenya wanapaza sauti kwa kutumia mitandao ya kijamii kwa kuonyesha athari za ukame kupitia picha tofauti. Huba Abdi, VOA, Nairobi. Asante sana Huba Abdi kwa taarifa hiyo. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express kupitia redio zetu shirika huko nchini Kenya ni sauti ya mwananchi redio eneo la Nakuru, mwenedi redio kule Voi, sasa redio ya Bungoma, na Tanzania ni 255 Global Radio, Storm FM Geita, bila kusahau Hits FM kule Zanzibar, wana TK FM kule Tanga, na kwa upande wa DRC utatopata kupitia redio Racom Bunagana, redio Manyema namba a ya Kindu, redio Malaika, redio Dinamik zinapatikana Lubumbashi vilevile Life HD Radio Kalewezi, radio communautaire environmental de Kanyabayonga na pia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Sasa basi tupate habari za dunia zikisoma kwako na Mkamiti Kibayasi. Mpinzani wa Rwanda anayetumia ukurasa wake wa YouTube kuikosoa serikali Diodon Nionsenga amehukumiwa kifungo cha miaka saba jela na mahakama moja mjini Kigali. Nionsenga ndiye mkosoaji wa hivi karibuni wa serikali mwenye wafuasi wengi kwenye YouTube kufungwa katika taifa hilo la Afrika Mashariki linalodhibiti vikali mitandao linalotawaliwa na kiongozi mmoja kwa miongo mitatu wakili wake Gatera Gashabana amesema hii leo kwamba wanakata rufaa mara moja ya hukumu hii dhidi ya Nionsenga, na hukumu hiyo siyo haki. Nionsenga ambaye kituo chake cha YouTube cha Ishema TV kina zaidi ya wa wafuasi milioni kumi na tano alipatikana na hatia jana Alhamis kwa mashtaka manne yakiwemo ya kugushi kujifanya na kuwadhalilisha maafisa wa serikali bila yeye kuwepo mahakamani. Mahakama inaona kuwa makosa ambayo ni yonsenga anahukumiwa nayo yalifanywa kwa makusudi, jaji alisema katika kutoa uamuzi huo, ikiwa ni pamoja na faini ya faranga za Rwanda milioni tano sawa na dola elfu nne na mia tisa kutokana na matokeo mabaya ambayo uhalifu wake umewasababishia jamii ya Rwanda. Mahakama inaamuru Diodon Niyonsenga matwe mara moja na apelekwe kutumikia kifungo chake jela. Rais wa Marekani Joe Biden na kiongozi wa China Xi Jinping wanatarajiwa kuhutubia viongozi wa kanda ya bahari ya Pasifiki leo Ijumaa, huku kukiwa na mvutano mkubwa wa kibiashara wa kikanda na kijiografia. China ilitoa mwelekeo kwa mkutano wa nchi wanachama 21 wa ushirikiano wa kiuchumi wa Asia na Pasifiki, APEC wiki hii pale Shi akionya kwenye video iliyorekodiwa jana kwamba eneo hilo halipaswi kurejea kwenye mvutano wa enzi ya vita baridi. Maoni hayo yalionekana kama kutaja juhudi za Marekani na washirika wake wa kikanda kupotelezea kile wanachoona kama ushawishi wa nguvu wa kiuchumi na kijeshi wa China. Biden atahutubia mkutano huo, ilithibitisha White House katika taarifa yake, na kuongeza kuwa rais atajadili juhudi zinazoendelea za kushughulikia janga la COVID-19 na kusaidia kufufua uchumi wa dunia. Ushiriki wa rais unaonyesha kujitolea kwa Marekani kwa kanda ya bahari za Hindi na Pacific na ushirikiano wa kimataifa, ilisema taarifa hiyo. Wizara ya Mambo ya Nje ya China pia imethibitisha kuwa Xi atazungumza kwenye mkutano huo kupitia njia ya video. Mkutano wa APEC unafanyika kabla ya mkutano wa kilele unaotarajiwa kati ya Biden na Xi siku ya Jumatatu, huku mataifa yenye nguvu zaidi yakitarajia kuzuia mvutano unaokuwa kati ya mataifa hayo mawili yenye uchumi mkubwa duniani kutokana na kuongezeka kwa migogoro. na baada ya kupata habari za dunia, unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express yanakujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia kumi na nusu jioni saa za Afrika Mashariki, tisa nusu Afrika ya Kati. Pia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Sasa basi, tuelekee kwenye kipengele chetu cha jicho letu. Tunaungana naye Rahab Fredi akimulika maswala ya elimu: nini kifanyike wakati wa likizo ndefu? Amezungumza na Mwalimu Projestus Mutalemwa. Kwa kwako, Rahabu. Watoto wanapelekwa na vyombo mbalimbali mbali, na wanaiga mitazamo ya vile vyombo ambavyo sisi kama wazazi au jamii inayowazunguka inajidhihirisha ina, ina, ina, ina, ina, ina navyo kwao. Wengi watapenda kusikiliza miziki, watapenda kuangalia katuni, watapenda kuimba nyimbo za, za, za, za, za singeri na kadhalika. Ningeshauri wazazi kuandaa mapema mpango wa mtoto akiwa anamaliza elimu fulani. Kwa mfano, nitusemee tu elimu ya darasa la saba. Ni lazima kuangalia kwamba huyu mtoto amemaliza kipengele fulani cha elimu, ni aina gani ya, ya study, wazungu wanaita skills, anazozihitaji kwa ajili ya level ya pili ya maisha. Pia ni lazima kumtathmini mtoto anapungukiwa nini kwenye hali ya utu wake katika jamii anayoishi. Anaweza mtoto akawa anapungukiwa maadili ya kimungu, ukaamua kuna programu ya kanisani. Anaweza akawa anapungukiwa namna ya kuzungumza mbele ya watu, ukamweka kwenye kujitolea kwenye jamii, kufanya kazi za jamii. Anaweza akawa ana vipaji ambavyo shule havijaweza kuendelezwa, uchoraji, uimbaji na kadhalika. Ndio wakati huo mzazi unapotafuta nafasi ya kumwongezea mtoto kitu chochote cho cha ziada ili aweze kumudu maisha ya jamii, kwa sababu elimu haijitengi na jamii. Elimu ni maana ya mtoto kuishi kwenye jamii akiwa na kitu kipya na akiwa na uwezo wa kufanya vitu ambavyo vina uwezo wa kukubaliwa ndani ya jamii ya na vikamfanya abuni mbinu ya kujasiriamali na kujikidhi katika mazingira hayo anayoishi. Kuna madarasa ya kabla ya kujiunga na kidato cha kwanza, wanasema preform 1 kwa hawa wanaotoka darasa la saba. Huko napo ni muhimu zaidi kuingia; asiyeingia atakuwa amekosa sana. Uh, kwangu mimi nisingekuwa mshauri mkubwa wa, wa madarasa ya preform 1 au ningeshauri wale wanaoendesha madarasa hayo kuangalia sasa stadi gani mtoto anazihitaji kwa ajili ya kwenda kidato cha kwanza badala ya kumfundisha eh mitaala ya elimu ya, ya, ya, ya kidato cha kwanza na cha pili ambacho sasa naenda kufanya marudio, baadaye yake atakuja kuona kama kidato cha kwanza hakina maana yake yoyote kwake, kwa, kwa sababu ameshajifunza vitu vingi. Ni vema kuangalia ni kitu gani watoto wanakikosa kwenye uwezo wa kuandika, kwenye uwezo wa kusoma, kwenye uwezo wa, ku, wa, ku, wa kufanya eh, majumuisho ya kihesabu, mbinu mpya za kihesabu awe na uwezo wa kuwa na e, kompyuta teknolojia mpya ya namna ya kujifunza ajifunze pia, na kumfundisha pia maadili ya matumizi ya vyombo vya, vya, vya, vya, vya, vya kimawasiliano vya ki kwa maana ya maadili ya teknolojia pia ya mawasiliano ili akuze uwezo wa kujua kwamba nitatumia simu kujifunza, lakini sio kuangalia kitu ambacho sicho. Nitajifunza sayansi ambayo iko wazi sana kwa mambo mengine ya kijamii, lakini haitanifanye niwe na mabadiliko ambayo yananiweza kunifanya kufanya vitu ambavyo sio sa, sio sahihi. Ningependa wanafunzi wa rika zote waangalie wao wanakosa nini, na kila mwanafunzi ajitathmini yeye anataka kuwa nani kwenye maisha yake ili anapoenda kwenye elimu ya, ya upili au sekondari ajaribu kupata uh, kile anachokihitaji anacho, ili aweze kuwa yule anayetaka kuwa, badala ya kwenda kusoma tu alafu anamaliza kidato cha nne ana division 1 lakini hajui anataka kuwa nani. Amalize kidato cha sita ana division 1 lakini hajui anapaswa kufanya nini, matokeo yake ataiona elimu haimsaidii. Ni vema kuchagua e, maisha mapema na kujikita katika aina ya utaalamu ambao wanaupenda kuishi ili wasome vile vitu wanavyovisoma wakiwa kwenye levels wanazozifuata au ngazi wanazozifuata kwa furaha, na hiyo itawapa mafanikio makubwa. Shukrani Mwalimu Mutalemwa, mshauri mwandamizi wa masuala ya elimu, kwa yote uliotushauri. Jicho letu halina la ziada. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. Asante sana Rahabu Fredi. Hii ni VOA Express na sasa umewadia wakati wa kusikiliza burudani ya muziki. Kama tusemavyo Express, bila muziki hujasukuma gurudumu. Ni kibao chake mwanadada Yemi Alade, anakuja na kitu dabodabo, nyimbo ambayo maadili ya hadithi yake yakieleza kwamba neema ya Mungu inaweza kwenda kwa mtu yoyote bila kujali jinsia, pato, vitu hivyo. Msikilizaji, haya, sikiliza muziki kutoka kwa Yemi Alade <mulia> namkitu chumaridhawa kabisa msikilizaji. Okay, msikilizaji u akitoweka msikilizaji, ni maswala ya burudani. Basi hivi sasa baada ya hapa kibao kime kweli, kweli, eh, hichi kimetamba kwelikweli. Hichi sio kitu cha mchezo. Eh, ukiangalia kule kwenye Facebook tayari views zaidi ya milioni moja laki saba na kimetoka, eh, mwezi wa kumi tu, kama anavyosema Mkamiti, mambo ya maadili haya sio mchezo. Kitu safi kwelikweli hicho kweli, msikilizaji. Basi tuelekee sasa kwake Collins Liberty Adede akiwa anachambua katika masuala mengi, miongoni mwa hayo anayoangazia ni tahadhari ya Kenya ya kupigwa marufuku na shirikisho la soka duniani FIFA, na pia ziara ya mwanamuziki wa Tanzania Harmonize inafanyika huko nchini Kenya mwezi ujao. Kwako Liberty Collins Adede. Asante sana wenzangu, Washington DC. Tuanzie na hapa. Shirikisho la soka duniani FIFA limeionya Kenya kuhusu uwezekano wa kupigwa marufuku kutokana na hatua za wizara ya michezo kuingilia shughuli za usimamizi wa soka Kenya. Kwenye barua iliyotumwa kwa wizara ya michezo Kenya, afisa mkuu wa mashirikisho ya FIFA Kenny Jean Marie ameonya kuwa mwingilio wa serikali katika shughuli za usimamizi wa soka katika taifa hilo ni kinyume cha sheria na huenda zikalazimisha FIFA kuchukua hatua kali. Hii ni baada ya waziri wa masuala ya michezo nchini Kenya Amina Mohamed kuwapa ya lazima maafisa wakuu katika shirikisho la soka Kenya FKF na kuteua maafisa kuhudumu kwa muda hadi uchaguzi utakapofanyika. Wizara ya michezo Kenya imechukua hatua hiyo baada ya uchunguzi kufanyika katika shirikisho hilo, kutokana na tuhuma za ubadhirifu wa fedha na pia kukosa kufuata kanuni za uchaguzi wakati maafisa hao walipochaguliwa. Hata hivyo, Kenya inatarajiwa kukutana na Rwanda siku ya Jumatatu katika mechi ya kufuzu kushiriki kombe la dunia kuandalia huko Qatar mwezi katika mechi iliyochezwa jana Alhamisi, Kenya ilipata sare ya bao moja kwa moja walipokutana na jirani Uganda. Alasiri ya leo, Jibuti wanakutana na bingwa wa Afrika Algeria. Pierre Emerick Aubameyang anayeongoza Gabon kucheza dhidi ya Libya, nayo Burkina Faso wakutane na Niger. Mataifa mengine ya Afrika Mashariki kama vile Tanzania watacheza dhidi ya Madagascar siku ya Jumapili, Uganda wamenyane na na Mali, nayo na DR Congo wakutane na Benin. Katika matokeo ya mechi zilizochezwa hapo jana Jana Tanzania walichapwa tatu mbili walipokutana na jirani dr Congo. Ethiopia wakapata sare ya bao moja kwa moja walipocheza dhidi ya Ghana, nayo Rwanda wakachapwa tatu sufuri walipocheza na Mali na tuvuke mto, tuingie masuala ya burudani. Ni kwamba msanii wa Tanzania Rajab Abdul, maarufu Harmonize, anatarajiwa nchini Kenya mapema mwezi Disemba kushiriki misururu ya shoo chini ya jina Mseto Festival, akiandamana na mwanahabari wa Radio Citizen ya Kenya Willi Tuva, ambaye ni mwandalizi wa shoo hiyo. Ticha Konde ataanzia shoo yake magharibi mwa Kenya, haswa mji wa Kakamega, kisha baadaye kuzuru miji mingine kumi ambayo Wakenya watachagua katika posti yake ya Instagram. Harmonize amesema atatumia fursa hiyo kuunganisha Kenya na Tanzania kimuziki, huku akipanga kushirikiana na wasanii wa Kenya kutengeza vibao tano vya muziki kwa jina Genge Flavor. Wakati huo huo, msanii wa Jamaica Konshens pia amesema kuwa ataendelea na maandalizi ya kupiga show nchini Kenya. Ametamani sana kurudi Kenya kupiga show, na katika posti yake ya Twitter, Consen amesema wasimamizi wake wanaendelea na juhudi za kupanga show kufanyika katika miji ya Nairobi na Mombasa. Consen amewahi kupiga show nchini Kenya mwaka 2019 ambako anasema alifurahishwa sana na mashabiki waliompokea vizuri. Msimu wa sherehe nchini Kenya unaanza kujipanga wenyewe cha mno zaidi, maambukizi ya korona pia yameshuka. Sasa tupige sherehe, hakuna cha lockdown mwanangu. Sina la ziada, wana Express, endeleeni na mambo Washington DC. Mimi naitwa Collins Liberty Adede. Shukrani sana Collins Adede. Unaendelea kusikiliza matangazo VOA Express kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, usikose kuungana nasi pia katika matangazo yetu ya jioni ambayo yanakujia kuanzia saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Katika kipindi cha Live Talk leo Ijumaa, mada yetu tunamulika matokeo ya mkutano wa wiki mbili kuhusu hali ya hewa uliofanyika mjini Glasgow, Scotland. Kwa mara nyingine, nchi tajiri zimeahidi kupunguza uzalishaji wa gesi chafu inayosababisha ongezeko la joto duniani. Usikose kusikiliza kusikiliza Live Talk. Lakini sasa tunaendelea na VOA Express. Sawa kabisa. Basi na sasa umewadia wakati ya kuchambua na uvuma kwenye mitandao ya kijamii. Naona mkamiti kibayasi umejiandaa kweli kweli kushusha vitu vizito <laughs> kwako mkamiti. Yanayotamba kwenye mitandao ya kijamii ikiwemo vipeperushi vya WhatsApp ni pamoja na picha iliyoungua ya jengo la shule ikiwa na maelezo kwamba wanafunzi wa shule ya Kakamega nchini Kenya kulipa shilingi milioni 21 kwa bweni lililoteketezwa. Masomo yataendelea katika shule hiyo kuanzia Novemba 15 hadi 25, huku kila mwanafunzi akiagizwa kulipa shilingi 9823 kwa uharibifu wa bweni katika tukio la moto uliozuka Novemba 6. Pia kwenye mitandao inazungumziwa kuhusu mzozo unaoendelea huko Ethiopia, kukiwa na picha za watu walioshika silaha na zingine zinaonyesha wanawake wakiwa wanakimbia pamoja na watoto wao, na picha kubwa ya waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed, huku pia ikiwa na maelezo kwamba Ethiopia imeweka masharti ya uwezekano wa mazungumzo na wapinzani wa Tigrei. Vilevile vile kwenye vipeperushi vya WhatsApp, Mahakama ya hakimu mkazi Kisutu huko Tanzania imemwachia huru aliyekuwa mhasibu wa taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa TAKUKURU Godfrey Gugai na wenzake wawili baada ya mahakama hiyo kushindwa kuthibitisha mashtaka yaliyokuwa yakiwakabili. Vilevile kuna picha ya umati wa watu umekusanyika kuangalia tukio la moto ambalo chanzo chake hakijafahamika umeteketeza vibanda vya wafanyabiashara vilivyopo kando ya barabara ya kuelekea katika hosteli za chuo kikuu cha Dar es Salaam juudism. Haya ni huko Tanzania. Ni hayo tu niliyoweza kukusanya hivi sasa katika yavumayo mitandaoni. Nirudi kwako, Sande Shomari, tuweze kuendeleza gurudumu hili la VOA Express. Asante sana Mkamiti Mkibayasi kwa vitu vizito kweli kweli. Msikilizaji unaendelea kusikiliza vo Express kutoka Washington DC. Muda nao unakimbia, lakini bado tuna mengine machache ya kukuambia msikilizaji. Tukiangalia kule kwenye Facebook, kuna swali tumeweka: Je, unaridhika na huduma ya umeme katika eneo lako? Haya, Mkamiti niambie. Haya basi, mimi nasoma ujumbe wa Mwambatula Mwaijande, anasema yeye ni Ayubu wa Musoma. Anasema wanakata bila sababu na bila taarifa, ni jambo la kusikitisha. Mberege Kiza yeye ameandika, kwanza maeneo ambapo yeye yupo tangu muumba aumbe au dunia hapajawahi kufika umeme na mjini, kwenye makao ya mke na watoto wake umeme ni saa kumi na tisa tu kwa wiki. Haya, narejea, nakurudisha tena kwako, sande Shomari. Aya, <laughs> basi kwa upande wangu mimi ninaanza naye Ema Kion, anasema, hapana, sijaridhika hata kidogo, huduma ni mbovu. Hata mechi ya Tanzania na DRC na ile ya Yanga sikuweza kuangalia kwa sababu hakukuwa na umeme. Haya, pole sana. Naye Andy William yataka moyo wa timu jikubali kulembea, anasema binafsi sijaridhika hata kidogo. Kwanza naanza na, na bei ya umeme, na pia tunanunua kwa gharama kubwa sana, na bado tunakatiwa umeme huo mara kwa mara. Ndio maana mimi nimeamua kuhamia kwenye kibatari. Haya. Barabara kabisa, Sande. Lakini kama ulivyosema, muda unakimbia sana hivyo. Basi Voe Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi anaitwa Saida Hamdun, msimamizi alikuwa Abdu Shakur Abod. Hapa studio nimeshirikiana na Sande Shomari. Naitwa mkamiti Kibayasi. Ninawatakia wasikilizaji wote wa VOA Express usikilizaji tulivu mwema, mahala popote pale ulipo, na endelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili inayotangaza kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC.