Soo gureen oy aruriyen oo runtii. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Mbwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha marudio cha Life Talk, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. na msomaji wako kwa hii leo ni mimi Abdu Shakur Abud. Maelfu ya watu wameandamana katika mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya Kinshasa hii leo kudai kuteuliwa kwa tume huru ya uchaguzi baada ya rais Feliks Tshisekedi kumteua rafiki yake wa karibu kuongoza tume hiyo. Chisekedi alimteua Denis Kadima kuwa mkuu wa tume ya uchaguzi seni mwezi uliopita, licha ya upinzani kutoka viongozi wote wa makanisa wa Katoliki na Kiprotestanti na upinzani. Upinzani unadai kwamba Kadima ni mlaji rushwa na mtu wa karibu sana na rais. Waandamanaji hii leo wakikaidi mvua wamebeba mabango yaliyoandikwa, tumechoshwa, tumechoshwa, hatutaki seni yenye mwelekeo wa kisiasa. Spika wa zamani wa bunge Obin Minaku, waziri mkuu wa zamani Bruno Chibala na waziri wa zamani wa mambo ya ndani Ramzan Sadari walihudhuria maandamano hayo ambayo hayakuwa yanaelemea upande wote. Baadhi ya wa waandamanaji walitaka walimu walipwe vilevile, wakimtaka rais wa zamani, kwa upande mwingine, Joseph Kabila arudi tena madarakani. Maafisa wa usalama wa Sudan wamefatua mabomu ya kutoa machozi dhidi ya maelfu ya waandamanaji katika sehemu mbalimbali za nchi siku mbili baada ya jeshi kujaribu kuimarisha tena utawala wake na kuunda baraza jipya la utawala. Chama huru cha wafanyakazi wa afya ameripoti kwamba mtu mmoja ameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa kwenye maandamano yaliyofanyika kwenye mitaa mbalimbali mji mkuu wa Katum. Maandamano haya ya kuunga mkono demokrasia yanafanyika karibu wiki tatu tu baada ya Jenerali Abdul Fatah al Burhan kuipindua serikali ya mpito, kuwafunga baadhi ya viongozi wa kiraia na kutangaza hali ya dharura nchini. Licha ya kufungwa kwa mawasiliano yote ya mtandao, mamia watu walikusanyika katika mji wa Ondurman karibu na mji mkuu wa Khartoum, ambako polisi walitumia mabomu ya kutoa machozi kuwatawanya katika mji mkuu. Muhdin Hassan aliliambia shirika la habari la AFP kwamba watu wanakusanyika pamoja na kupinga utawala wa kijeshi maandamano hayo yamefanyika pia licha ya kwamba wanajeshi, polisi na wanamgambo wameongezwa kila mahali na kuwekwa katika sehemu mbalimbali za mji mkuu wa Khatum na daraja na barabara muhimu kufungwa. Hii leo wanajeshi wawili wa jeshi la Uganda wanaofanya kazi na jeshi la kulinda amani la Umoja wa Afrika nchini Somalia, AMISON, wamehukumiwa kifo na wengine watatu wamehukumiwa miaka 39 jela kwa vifo vya raia. Mahakama moja yao, ya kijeshi ya Uganda, iliyosikiliza kesi ya wanajeshi hao mjini Mogadishu, iliwapata maafisa hao wawili na hatia ya kuwaua raia kwa makusudi karibu na kijiji cha Golwayn katika jimbo la Loa Shebele huko Somalia mwezi Agosti mwaka huu. Wanajeshi wengine watatu walihukumiwa vifungo vya jela kwa jukumu lao katika uhalifu huo. Waziri wa sheria wa Somalia, Abdulqadir Muhammed Nur, ameiambia Sauti ya Amerika kwamba hukumu hiyo itatoa funzo kwa kikosi cha AMISON kwamba hakuna mwanajeshi anayeweza kuepuka na mauaji ya raia wa Somalia. Kulingana na maafisa wa wilaya na taarifa ya Amison, tukio hilo lilitokea Agosti 10 pale wanajeshi wa Uganda walipokuwa wanapiga doria kati ya vijiji vya Beldamin na Goldwen na kuwafyatulia risasi wananchi katika shamba moja karibu kilomita 120 kusini magharibi mwa Mogadishu. Habari za dunia zinaojia kutoka idhaa <clears throat> Uturuki imepinga hii leo wito wa rais Emmanuel Macron wa Ufaransa wa kutaka mataifa ya kigeni kuondoa wanajeshi wake huko Libya kama sehemu ya juhudi za kubadili ukurasa mpya baada ya mwongo mmoja wa ghasia nchini humo. Macron aliuambia mkutano wa kimataifa juu ya Libya huko Paris hapo jana kwamba Russia na Uturuki ni lazima ziwaondoshe wa mamluki wake mara moja. Lakini mshauri wa juu wa masuala ya kigeni wa rais Recep Tayyip Erdogan wa Uturuki ameliambia shirika la habari la AFP hii leo kwamba kuhimiza kuondoa kwa haraka wanajeshi ni kosa. Ibrahim Kalin amesema kwamba Libya inahitaji msaada kwa ajili ya kukamilisha utaratibu wake wa kisiasa, uchaguzi na masuala ya kiuchumi, na hivyo kuliweka suala la kuondoa wanajeshi wa kigeni kuwa muhimu zaidi. Wanaamini ni kosa. Karlin anasema kuendelea kuwepo kwa wanajeshi wa Uturuki nchini Libya kutasaidia kuleta utulivu wa kisiasa na usalama nchini humo. Uturuki ilipeleka ujumbe wa maafisa wa ngazi ya chini kwenye mkutano wa kilele wa Paris ikiwa ni dalili za kutoridhika kwa Ankara na msimamo wa Macron kuhusiana na masuala ya kigeni. Na serikali za Eritrea na Ethiopia zimelaani hii leo vikwazo vipya vilivyotangazwa na Marekani hapo jana dhidi ya jeshi na serikali ya Asmara katika juhudi za kuwashinikiza wanaohusika na vita vya jimbo la Tigre kutafuta suluhisho la amani kupitia mazungumzo. Taarifa ya wizara ya habari ya Eritrea imelaani vikwazo hivyo inavyovieleza ni haramu, na kuitumia Eritrea kama kisingizio katika vita hivyo. Eritrea imepata uungaji mkono kutoka Adis Ababa, ambayo inaitaka Washington kubadili uamuzi huo, ikichukulia kwamba kundi la TPLF ndicho kinabidi kulengwa kuwekewa vikwazo hivyo na kabla ya kuondoka leo Jumamosi kuelekea Nairobi kwa ziara ya kwanza barani Afrika, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken kwa mara nyingine tena ametoa wito wa kufanyika majadiliano kati ya Addis Ababa na wapiganaji wa TPLF. Blinken ametishia pia kuziwekea vikwazo serikali ya Abi Ahmed, waziri mkuu wa Ethiopia, na kundi la TPLF ikiwa hawatakubali kuendelea mbele na mazungumzo ya kutafuta suluhisho kwa njia ya amani. Blinken ataelekea Kenya, Nigeria na Senegal katika ziara yake hii ya bara la Afrika. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, msomaji Abdu Shakur Abud. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kifuatacho ni kipindi cha marudio cha Live Talk. Naam, karibu tena msikilizaji wetu katika mjadala wa Live Talk. Leo kama nilivyodokeza kwenye mjadala huu, tunamulika mkutano wa kimataifa kuhusu ya hali ya hewa ambao umefunga kikao chake cha wiki mbili leo huko Glasgow, Scotland. Baada ya wiki mbili za majadiliano, bila kusita, wajumbe kutoka karibu mataifa mia mbili wameweza kutoa rasimu ya taarifa ya mwisho juu ya maendeleo yao hii leo. Taarifa hiyo ya mkutano wa COP 26 inatoa wito kwa serikali za dunia kuharakisha juhudi za kufunga vinu vya umeme vinavyotumia mkaa na kuziwia kutoa ruzuku kwa ajili ya mafuta hafi yanayotoka chini ya ardhi na licha ya ahadi kubwa za kulinda misitu na kupunguza uzalishaji wa gesi chafu, lakini hakuna maendeleo yaliyoweza kupatikana katika majadiliano ya kiwango cha wataalamu na kile cha mawaziri kwa hivi sasa. Mjumbe maalum wa hali ya hewa wa Marekani John Kerry aliwatia moyo wajumbe alipotangaza kwamba Marekani na China zitashirikiana katika kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Makubaliano yao ni tangazo la wazi kuhusu juhudi za lazima za kushirikiana pamoja. Na hivyo mkutano wa Glasgow unamalizika bila ya kuwaridhisha wanaharakati wanaosema mambo ni yale yale, na wataalam wakionya kwamba ahadi ya kutoa dola bilioni mia moja kila mwaka kwa nchi maskini haitotosha tena, na gharama zitapanda ikiwa wataruhusu joto kuendelea kuongezeka duniani. Ili kujadili kwa kina kuhusu mada yetu ya leo, tunao washiriki Uh, kwenye laini ya simu tunaye uh, Dan, Dr. Dan Naburi kutoka huko Kenya. Dr. Dan Naburi ni mtaalamu wa masuala ya hali ya hewa na majanga. Dr. Dan karibu katika live talk. Yeah, okay, okay. Uh, na asante kwa kuweza kushiriki nasi katika live talk. Vile vilevile kwenye laini ya simu tunaye Abdul Nzeimana kutoka huko Belgiji Brussels. Abdul Nzeimana wewe ni injinia au mhandisi katika sayansi za kilimo, nimepatia ndiyo? Mimi ni mu, kama umevyozungumza ni mhandisi katika sayansi za kilimo na pia ni mwanamazingira, sababu uh, katika maisha yangu ya kikazi sana nimefanya kwenye sekta ya mazingira. Haya kabisa, na wewe ni kushukuru kuweza kujiunga nasi. Vile vile tunasubiri muda wowote kuungana na Dr. Elen Otaru kutoka huko Tanzania yeye ni mwenyekiti wa chama cha waandishi wa habari ambayo unafuatilia maswala ya mazingira, JET kwa kifupi. Basi moja kwa moja uh, mm, naende kwa mtaalam uh, Dr dan, uh, dan Naburi, uh, nafikiri ulifuatilia kwa karibu sana mkutano huo wa Glasgow. Uh, umefuatilia, ni nini uh, wadau wameweza kukubali kutekeleza, uh, tunapozungumza swala hili la mabadiliko ya hali ya hewa, uh, mambo ambayo yanajirudia mara nyingi ni gesi chafu joto. Uh, uh, gesi chafu ambayo inasababisha ongezeko la joto. Nyuzi joto uh, moja nukta tano ndio lengo kuu la mataifa kuweza kufikia kupunguza kiwango cha joto. Sijui, ili uh, msikilizaji wa kawaida aweze kuelewa, uh, gesi chafu inatoka wapi na nini inasababisha ongezeko la joto? Um, asante sana mwenzangu e, kwa kawaida ni kwamba katika harakati za uzalishaji wa mali na pia harakati za matumizi ya mali, kwa mara nyingi sana binadamu huwa ana- anafanya zile anafanya zile shughuli ambazo anatoa ana zile gesi kama, kama zile za kaboni, gesi kama zile za metheni, kama kwa mfano kama matumizi ya, ya kwa kwenye mashamba uh, pia matumizi ya, ya ma, mafuta ghafi kama haya petroli eh, matumizi ya nguvu za umeme kutokana na na coal madini ya ma, coal mkaa ndiyo makaa coal. eh, mm. ya mawe mm -hmm. Ukiona katika katika harakati hizo za binadamu kutumia yale ambayo nimetaja yote kama haya makaa ya hii mawe yanatoa ya gesi ya kaboni. Matumizi ya fataliza ama mbolea kwa mashamba inaleta ile ile gesi ya methane, ndiyo yeah. Na hii tunavyotumia tunavyozalisha mali tukitumia hizi sijui, eh, niseme nini kwa Kiswahili, Kiswahili kinatatiza kidogo Mm -hmm. Eh, likaa napata kwamba hiyo gesi ambayo inatokana na uzalishaji eh, wa mali inaongeza kiwango cha joto duniani. li kidogo antatia kidogo, samahani. Hamna wasiwasi. Haya, nimeambiwa kwamba Dr. Ellen Otaru kutoka huko Tanzania, mwenyekiti wa chama cha waandishi wa habari wanafuatilia masuala ya mazingira, tayari ameungana nasi. Dr. Ellen, karibu katika Live Talk. Asante nashukuru Ellen, uh, uh, bila shaka nimeambiwa kwamba chama chenu Jet kiliwakilishwa huko Glasgow na mkurugenzi uh, wa chama chenu, labda amekupa ripoti na ulifuatilia uh, matokeo yenyewe ya mkutano huu wa Glasgow. Upande wenu kama waandishi wa habari ambao mnafuatilia masuala ya uh, mazingira mmeridhika na maazimio au ahadi ambazo zimechukuliwa kwenye mkutano huo? Ha, asante sana kwa kutupa hii fursa. Na hivi inavyoongea na wewe, nilijaribu sana kumpata mkurugenzi wetu, alikuwa njiani akitafuta jinji ya kurejea kutoka Glasgow. Mkutano umeisha leo, lakini kwa kifupi naweza kusema tuna wazungu wanasema mixed feelings, yani tuna furaha lakini pia hatuna furaha sana, kutokana na kwamba, uh, mwaka huu mkutano ulikuwa wa kipekee waandishi tukiona kabisa kwamba katika mkakati ambao sisi Tanzania tulikuwa tunategemea kuona kwamba washiriki wakubwa kabisa wa ulimwengu watakwepo pale wote, tunaona kwamba baadhi yao hawakushiriki. Tunaona Uchina hawakwepo, Urusi hawakwepo, na hawa ni wadau wakubwa sana katika kuhakikisha kwa kwamba wanatoa ahadi ambazo zinatekelezeka na zinatakiwa kutekelezeka katika kuzuia uh, kupata joto kwa dunia. Tunaona kwamba ulimwengu mzima tuliweka ahadi mwaka mitano iliyopita ya kupunguza nyuzi joto kuzuia nyuzi joto isivuke angalau moja na nusu sentigrade. Na tunaona kwamba hiyo imesikitisha kidogo, kuto kwapo kwao. Kitu kingine uh, tunaona kwamba wadau wakubwa wa kuharibu mazingira ni nchi ambazo zimeendelea, lakini nchi ambazo zinazoendelea ndo zinazoumia tukiwemo na sisi uh, Tanzania. Sasa tunaona kwamba hata mkutano wenyewe ulivyokwenda, ulivyoanza, tunaona kwamba wale ambao walikuwa wangekuwa mstari wa kwanza kusaidia na kuhakikisha kwamba uh, tunaona matabia nchi inakuwa ina imewekwa ina inazuiwa kuharibika au kubadilika wamepanda ndege zao kwenda kwenye mkutano. Kwa hiyo hiyo ilikuwa nayo kidogo, waandishi wa habari walinote wali wakasema, sasa nde, kila mtu akipanda ndege yake tayari mazingira yanakuwa affected, na katika mazungumzo na makubaliano tunaona kwamba kuna ukakasi uh, zile ahadi ambazo tunaona kwamba zingetekelezeka ndani ya miaka mitano kumi inasogezwa hadi miaka thelathini na tunaelewa kwamba kuna changamoto nyingi zimetokea hapa duniani hususan hizi zinazokwenda na uviko kumi na tisa ambazo zimepelekea nchi nyingi kushuka katika uh, na, uh, kuzalisha kwao, lakini pia kushuka katika kupata faida ya, ya, ya nchi yao kifedha, na hivyo hata kuangalia masuala ya mazingira kwa namna nyingine. Haa, nimetoa kwa kifupi ambayo nimepata kutoka huko. Asante sana uh, Abdul Nzeimana. Bila shaka ukiwa huko Ubelgiji umefuatilia kwa karibu mkutano huo wa Glasgow. Sijui uh, wewe upande wako, kile ambacho unaona kwamba wadau uh, wameweza kuwafikiana uh, kimekuridhisha upande wako ni kipi, au bado unaona kwamba uh, ahadi au uh, kuweza kuonyesha nia ya kutekeleza ahadi uh, bado kuna matatizo? na ninataka kusema hivi kwanza. Eh, kitu kikubwa ambacho kimefanyika kule Glasgow ni kwamba eh, wadau walioshiriki wameafikiana kwa malengo, wameafikiana kwa malengo, lakini bado hawajaafikiana kwa vitendo vya kutekeleza malengo yenyewe, na hili ndiyo swala tete. Yaani, naweza kusema kuwa kama amevyozungumza dada yangu hapo wa Tanzania e, nami pia niko katika naweza kusema kidogo moto kidogo baridi, sababu yale ma, ma, matukio hayo yaliyofikiwa kule, sidhani si kama yatakamilika. Uh, hata kama sijazungumza kuhusu wale vigogo ambao hawakushiriki, mimi nimezungumzia malengo ambayo wameafikiana kwayo, lakini hawajazungumzia vipi watakaotekeleza malengo, sababu katika kuzungumzia vipi malengo yatakavyotekelezwa, uh, nyuma yake kuna kuja kitu cha pesa ambazo zitatekeleza yale malengo malengo wameafiki ni vizuri ya, lakini lazima vitendo vya kutekeleza malengo navyo pia wangekuwa wameafiki. Halafu tungetizama suala hili la vigogo na pesa ambazo zinatosha kutumika ili kuweza kubadili hali ambayo ni hatari sana, tuko ndani yake. Kama haitofanyiwa kazi, basi tunaweza kuenda katika... eh, kuna mambo ambayo nakosa neno la Kiswahili, extension. E, e, watu wengi hawajui kama katika dunia maisha yaliwahi kusimama kama mara tano. Mi nimesoma hivyo shuleni, maisha ya viumbe yaliwahi kusimama kama mara tano, na hivyo kama hatukuwa ma, ma, ma, hatukuwa makini, tunaweza kufikia, maisha yanaweza kusimama mara ya sita. Hiyo ajabu, Mungu akinge <laughs> Sawa, so, uh, uh, Dkt. Dan umezungumzia kidogo kwamba, uh, vitu ambavyo vinachangia kuharibu mazingira uh, kuleta kuzalisha gesi chafu ni tabia mwana, ya mwanadamu vilevile uh, vile, lakini tunaambiwa kwamba viwanda vya hasa nchi zilizoendelea, nchi tajiri vinachangia zaidi kuchafua mazingira, lakini vilevile vile katika nchi zetu, mwaka huu tumeshuhudia mafuriko huko Kenya, bila shaka uh, unaelewa vizuri kuliko sisi. Tumeambiwa kwamba kuna ukame katika baadhi ya maeneo ya nchi. Sasa nchi zetu uh, ukame uh, mafuriko na nini, ni kutokana na nini hasa? Kwanza kabisa, ningependa kukubaliana na wenzangu kwamba uh, hili suala ni suala la dharura kabisa, na ni suala ambalo limekuwa kwa miaka mingi, limeongelewa kwa miaka mingi lakini hata tunaposhuhudia hatari zake kama zile ambazo unataja ambazo tumeshuhudia upande huo wa Kenya, bado suala hili la mabadiliko ya, ya hali ya anga halitiliwi maanani kabisa, na hatari hizi zimekuwa kwa miaka mingi. Ukame sio tu ukame peke yake, tumeona hata upande wa wa agriculture ya, kilimo, ya mazao yanajidinia mashambani mm -hmm. Na yes, ya mazao yanajigimia ya ya mashambani mm -hmm. kuna yale magonjwa ambayo yana- yameanza kujitokeza ambayo pia wataalamu wana wanatambia wana, wana, wana, wana, wana kwamba yanachangiwa na haya mabadiliko ya hali ya anga tume, tume, kwa hivyo tumeanza kushuhudia kwamba maisha ya binadamu wa kawaida katika nchi zote ulimwenguni, hata sio tu Afrika peke yake, maisha yameanza kubadilika na nikitazama hivi na ikia najaribu kutazama yale ambayo yamejiri kule kule black ya katika mkutano huu. Nashangaa kwa nini suala hili la la mabadiliko ya hali ya anga haliwezi ongelewa pamoja na masuala mengine ya maendeleo? Manake hatuwezi tofautisha sisi kama wataalam kati ya yale ambayo yanayojiri katika maendeleo ya nchi haswa zinazoendelea na yale ambayo yanayojiri upande ya, upande wa, upande wa mabadiliko ya hali ya anga. Daktari Dan, samahani kidogo Wanda, uh, Wanda, Dr. Wanda, Dr. Dan, samahani kidogo uh, kukatikiza, lakini tutarudi kwako tena uh, kuna msikilizaji ambaye uko kwenye laini ya simu anataka uh -huh, kuchangia. Eh, karibu msikilizaji wetu katika live talk. Asante sana kwa majina, ni Uchieng George, nikiwa hapa Kakamega, Kenya. Kile ambacho mimi ningependa kusema ni kwamba hizi mataifa, haya mataifa yaliyoendelea haya mataifa kama Uchina, Urusi pamoja na Marekani yanastahili kujitolea zaidi kuhakikisha ya kwamba wanalinda mazingira. Ni kwa nini nasema haya? Nasema haya kwa sababu utakuta mchina ambaye ni ni nchi ambaye ni mchafuzi zaidi wa mazingira, anaposema ya kwamba labda ataweza kutoa fedha kwa mataifa maskini kupigana na haya, mimi naona hayataweza kusaidia sana. Kile ambacho wangefanya ni wao wenyewe kutumia vitendo kupunguza gesi chafu wanazotupa hewani na kupunguza vitendo ambavyo wanafanya yale ambayo yanaweza kuchafua mazingira. Na ikiwa watafanya hivyo wote, basi mazingira itaweza kuwa nzuri kabisa, pasipokuwepo na shida yeyote ile. Asante sana, ni Uchieng George nikiwa hapa Kakamega, nchini Kenya. Shukrani sana, Uchieng George, wewe ni mchangiaji mkubwa katika uh, Livetalk. Uh, Dr Dan, unaweza kuendelea na uh, maelezo ambayo ulikuwa wanatoa uh, kwa kifupi. Asante kwa mwenzangu wa Chen. Kwa hivyo tunapojadili suala hili la mabadiliko ya hali ya anga, lazima tuangalie pia ni vipengele vipi kwenye jamii, ni shida vipi kwenye jamii ambazo zinaletwa na, na mabadiliko haya na eh, suluhisho pia zinaweza enda sambamba. Ah, mi nakubaliana naye kwa kiasi kikubwa kabisa, kwa sababu uh, majukumu yanaanza na sisi wenyewe Tusitegemee jirani aje akusaidie, wakati wewe mwenyewe unatakiwa uanze kufanya msaada juu yako, alafu yeye atakuja kukusaidia. Kwa mfano uh, sisi wenyewe wa Afrika tuna, tuna vitu vya kwetu wenyewe, kama vile kutumia matumizi ya mkaa kwa ajili ya kupikia chakula na labda huenda hata kupata joto au kuwasha mwanga usiku, kama vile kutumia kuni ambayo hatimaye na kwa mkaa sasa na vitu vingine ambavyo tunaharibu, tunakata miti ili tupikie mkaa, lakini utamwambia, utawambia wananchi tumia uh, njia mbadala tumia nishati mbadala, labda gesi atumie uh, mtu uh, ili uweze kupikia. Lakini gesi naye inapatikana wapi? Kwenye ardhi ile ile, nayo bado tunaharibu. Lakini mwananchi huyu ambaye namwambia tumia gesi hajapata hela ya kutosha ya kuweza kununua gesi, bado mkaa kwake ndio ana nafuu kwa sababu anaikuta pale kwenye shamba, anakata tu na anachoma, wakati gesi inabidi aweze kununua na iletwe mahali alipo. Uchumi wake ni mdogo. Kitu kingine ambacho tunaona, hatuna nidhamu ya kukata na kupanda miti, tunapata joto. Nimesikia mwenzangu wa Dodoma anasema joto kali, mi niko Dar es Salaam hivi naongea na wewe, kwa kweli joto ni kali zaidi nadhani kuliko tai ya Dodoma. Mvua imenyesha asubuhi kidogo sana, tukafikiria labda itanyesha zaidi, lakini ikasimama na Tanzania sasa hivi tuna ukame wa maeneo mengi, lakini hapa tulipo, nazoongea na wewe, matatizo ya maji ni wiki nadhani ya pili, kuna mapungufu ya maji maji kabisa kwenye ile reservoir ama maji ambapo yanapochotwa yanapo na kuhifadhiwa, yamepungua. Kwa nini? Kwa sababu hakuna mvua, na hii ni kwa sababu sisi wenyewe binadamu tunakata miti na hatupandi miti, tunalima mashamba, hatuboreshi ardhi tunafuga mifugo ambao wanapelekea kuharibu ardhi mpaka ile ardhi inakosa rutuba, na pia kuharibu mimea ambayo inaota kwenye ardhi, kwa hiyo inapelekea kuharibika. Na hiyo ajaletwa na e, dunia ambayo siku hizi tunasema dunia, ami zamani dunia ya kwanza, sasa tunasema magharibi ama kaskazini. Hapana, ni sisi wenyewe. Kwa hiyo tunatakiwa kuwa na nidhamu yetu wenyewe. Lakini pia tunakuwa tunaangalia upande mmoja tu wa mazingira ya uchafuzi ni miti na mimea. Kuna kitu kingine kinaitwa noise pollution ama uchafuzi wa mazingira kwa sauti au kelele, nayo ni uchafuzi wa mazingira. Tunapofanya uh, kazi za kijamii au shughuli za kijamii, kwa kufanya kupata kelele kubwa, kama vile kupiga miziki mkubwa, ama kupiga kelele, ama kuleta hata viwanda, mabadiliko ya viwanda katika ujenzi maeneo ambapo tunafanyia kazi, tunatakiwa kutambua kwamba tunafukuza vile, uh, wale wanyama wadogo wadogo, tunafukuza nyuki, tunafukuza ndege ambao ndio wanasambaza na kuhakikisha kwamba miti na maua ina, inakua. Eh, kwanza, kinachofanyika kianzie kwako Bwana Patrick Nduimana, kama e, mfanya mwanahabari, um, um, um, uendelee kuwahimiza watu kuhusu mazingira, na wewe mwenyewe nyumbani kwako utakachokifanya, kila siku uhakikishe, kwa maisha yako ya kila siku unafanya kama mtu ambaye anazi, anazingatia mazingira yaendelee kuwa bora. Cha pili, sisi wote wadau ambao tuli, tumeshiriki katika uh, mjadala huyu wale wasikilizaji na sisi ambao tumeweza kupeleka sauti, tuyafanye hayo yawe maisha yetu ya kila siku, sababu tutakapo, tutakaposahau hilo, basi tufahamu kama tunaweka matatani eh, vizazi vijavyo kuhusu niwashukuru wote walioshiriki eh, kwenye mjadala huu. Niwashukuru pia wasikilizaji wetu. Tunakamilisha Live Talk leo. Upande mwingine nilikuwa na mwelekezi wetu Aida Isa, mlikuwa nami Patrick Ndwimana kwa pamoja na msimamizi Abdu Shakur Abud. Tuna wageni tukiwatakia usiku mwema, na kabla ya kumaliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ifuatayo ni muhtasari wa habari, msomaji ni Abdu Shakur Abud. Maelfu ya watu wameandamana katika mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kinshasa, hii leo, licha ya kuwepo na mvua, kudai kuteuliwa kwa tume huru ya uchaguzi baada ya Rais Felix Chisekedi kumteua rafiki yake wa karibu kuongoza tume hiyo. Chisekedi alimteua Denis Kadima kuwa mkuu wa tume ya uchaguzi seni, licha ya wito wa viongozi wa dini na kisiasa. Mtu mmoja ameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa kwenye maandamano yamefanyika katika mitaa mbalimbali ya mji mkuu wa Khartoum, Sudan hii leo baada ya polisi kufyatua mabomu ya kutoa machozi kujaribu kuwatawanya waandamanaji hao. Maandamano hayo yamefanyika siku mbili tu baada ya jeshi kuunda baraza jipya la utawala. Uturuki imepinga hilo wito wa rais Emmanuel Macron wa Ufaransa wa kutaka mataifa ya kigeni kuwaondoa wanajeshi wake kutoka Libya, kama sehemu ya juhudi za kubadili ukurasa mpya baada ya mwongo mmoja wa ghasia nchini humo. Uturuki inasema kuwaondoa wanajeshi kwa wakati huu ni kosa, wakati Libya inahitaji msaada wa kijeshi kuweza kuleta utulivu wa kisiasa na kiusalama. Na waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani, Antony Blinken, kwa mara nyingine tena ametoa wito wa kufanyika majadiliano kati ya Addis Ababa na wapiganaji wa TPLF ili kutafuta suluhisho kwa mzozo wao kwa njia ya amani. Wakati serikali ya Eritrea na Ethiopia zimelaani hii leo vikwazo vipya vilivyotangazwa na Marekani dhidi ya serikali ya Asmara katika juhudi za kuwashinikiza waliohusika na vita vya jimbo la Tigre kutafuta suluhisho la amani kupitia mazungumzo. Mwisho wa muktasar wa habari, msomaji wako Abdu Shakur Abud. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo mimi ni patrick ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa washington dc