Mamar, eh, jire, lakini hada... West. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ngwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. na msomaji wako kwa hii leo ni mimi Abdu Shakur Abud. Maandamano ya kupinga mapinduzi ya kijeshi ya Sudan yameendelea kwa siku ya pili mfululizo baada ya watu sita kuuliwa na wengine kadhaa kujeruhiwa katika maandamano ya jana Jumamosi. Maafisa wa usalama hii leo wamewakamata baadhi ya viongozi wa maandamano pamoja na mkuu wa ofisi ya kituo cha televisheni cha Qatar cha Al-Jazira Al Musalami Al, Al Kabashi. Kituo hicho kwenye ujumbe wa Twitter kimesema kwamba Al Kabashi alichukuliwa kutoka nyumbani kwake leo asubuhi, bila ya kutoa maelezo zaidi. Al-Jazira ni miongoni mwa vituo vya matangazo ambacho kimeongoza katika kufuatilia na kutangaza maandamano na malalamiko ya pinzani wa mapinduzi ya kijeshi ya Oktoba 25 huko Sudan. Vituo vingine vya habari vimekuwa vikilengwa na kukandamizwa tangu mapinduzi hayo, isipokuwa Al-Jazira. Kwa upande mwingine, ubalozi wa Marekani mjini Khartum mapema hii leo imetoa taarifa ikieleza usikitifu wake kutokana na watu waliouliwa na kujeruhiwa katika maandamano ya jana. Taarifa kama hiyo imetolewa pia na waziri wa Uingereza wa masuala ya Afrika, Bi Vicky Ford. Saif al Islam Gadafi, kijana wa kiongozi wa kimabavu wa Libya Maamar Gadafi, amejiandikisha kugombania kiti cha rais katika uchaguzi wa rais mwezi Disemba mwaka huu. Kijana huyo anatafutwa na mahakama ya uhalifu wa kimataifa kwa mashtaka ya uhalifu wa vita wakati wa mapinduzi ya wa wananchi mwaka elfu mbili kumi na moja. mm -hmm. Tume ya uchaguzi ya Libya katika taarifa imetangaza hi leo Jumapili kwamba Saif al-Islam amejiandikisha kugombania kiti cha rais katika mji wa kusini wa Sebaha. Saifa aliyezaliwa mwaka 1972 ni mtoto wa pili kati ya wanane wa Ghadafi na kijana mkuu wa mke wake wa pili Safia. Mnamo miaka 40 ya utawala wa babake, hajawahi kushika nafasi rasmi katika serikali. Hata hivyo, alianza kuwa mashuhuri mwaka 2000 wakati taasisi ya Ghadafi ambayo alikuwa kiongozi wake ilipoanza majadiliano ya kuachiliwa huru raia wa nchi za Magharibi waliokuwa wanashikiliwa na waasi wa wa Kiislamu nchini Ufilipino. Aliongoza pia juhudi za mageuzi ya utawala wa babake, akiwa na hamu ya kurudisha uhusiano mzuri na nchi za Magharibi. Lakini umashuhuri wake ulitoweka wakati wa mapinduzi ya wananchi, alipokuwa anaonekana mara kwa mara akifanya mahojiano na kusema kwamba watawamaliza wapinzani na kutetea utawala babake mnamo siku zake za mwisho. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch HRW limeuhimiza Umoja wa Afrika kutoa ahadi za kusaidia Kamisheni ya Afrika ya haki za binadamu inayoanza kikao chake cha mwisho wa mwaka hapo kesho Jumatatu. HRW katika taarifa hii leo inatoa wito kwa AU kukabiliana kwa dharura kuzorota kwa hali ya haki za binadamu na demokrasia barani Afrika, ikiwa ni pamoja na Ethiopia wakati wa kikao hicho cha 69 hapo kesho mkurugenzi wa uenezi wa masuala ya afrika katika human rights watch karina kaneza nantulia amesema kwamba mwanya unaoongezeka kati ya vyombo vya kisiasa vya eu na taasisi za haki za binadamu za afrika na unatishia kuharibu maendeleo ya miongo kadhaa ya sheria za haki za binadamu barani humo unaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington Polisi wa Tunisia wamepambana hii leo na waandamanaji karibu na majengo ya bunge yaliyositishwa kazi, wakati watu walikuwa wakiandamana kupinga uamuzi wa Rais Kais Said kunyakua madaraka ya kisiasa miezi minne iliyopita. Mamia ya polisi walizunguka eneo ambalo maelfu ya waandamanaji walikusanyika, wakimtaka rais Said arudishe mamlaka ya bunge na utawala wa kidemokrasia. Sauti ya upinzani inazidi kuongezeka nchini humo, pamoja na mzozo wa matumizi ya fedha za umma, mambo ambayo yanaweza kuwa mtihani mpya na mkubwa kwa jinsi rais Said na serikali yake zitakavyoweza kukabiliana na vitisho vipya dhidi ya mamlaka yao. Waandamanaji walikuwa wakiimba, tumwondoe Kais Said na tukomeshe utawala wa kimabavu. Saidi alichukua mamlaka kamili ya utawala Julai ishirini na tano, akisitisha kazi za bunge na kuvunja serikali katika hatua ambayo wakosoaji wake wanasema ni mapinduzi. Hivi karibuni amemteua waziri mkuu mpya na serikali mpya kuongoza kipindi cha mpito, akisema anataka kuleta mageuzi katika bunge. Muungano wa nchi za Kiarabu unaoongozwa na Saudi Arabia katika mapigano nchini Yemen umetangaza hii leo kwamba umeua wapiganaji 80 wa kihudhi mnamo saa 24 zilizopita katika shambulio la anga katika ngome ya mwisho ya serikali upande wa kaskazini katika jimbo la Marib. Muungano huo umekuwa ukitangaza idadi kubwa ya vifo kila siku tangu Oktoba ukiwa katika mapigano ya kurudisha nyuma mashambulio ya waasi kuelekea mji wa Marib. Kundi la wahudhi wanaoungwa mkono na Iran ni nadra kutangaza idadi ya vifo inayosemekana imepindukia elfu tatu katika wiki zilizopita. Hakuna habari huru kuthibitisha ripoti hizo za vifo. Wakati huo huo, kufuatana na maafisa wa serikali ya jeshi, hii leo wanajeshi 14 wameuliwa na 23 kujeruhiwa wakati wa mapigano mnamo saa 24 zilizopita katika jimbo hilo la Marib. Kundi la kutetea haki za binadamu la Israel Betslahem limesema hii leo kwamba limeorodhesha visa 451 vya mashambulizi yaliyofanywa na walowezi wa Kiyahudi dhidi ya Wapalestina tangu mwaka 2020 ambapo mara nyingi wanajeshi wa Israel hawaingili kati kuzuia mashambulizi hayo. Katika ripoti ya Bethslem inaeleza kwamba katika asilimia 66 ya visa hivyo pale walowezi katika ukanda wa magharibi unaokaliwa na Israel wanaposhambuliwa Palestina, wanajeshi wa Israel hawendi katika eneo la tukio, na katika kesi 170 ambapo wanajeshi walikwenda, waliamua kutoingilia kati kuwalinda wa Palestina au walishiriki wenyewe katika shambulizi. Jeshi la Israel halikujibu mara moja maswala kuhusiana na tuhuma za Bethlehem. Na Afrika ya Kusini, inayotegemea mkaa wa mawe kwa ajili ya nishati yake, imepongeza matokeo ya mkutano wa hali ya hewa COP 26 mjini Glasgow kwa kubadili kauli ya kupunguza utumiaji wa nishati ghafi badala ya kutaka kumaliza utumiaji wa nishati ghafi hiyo. Makaa huzalisha asilimia 80 ya umeme wa Afrika Kusini, miongoni mwa mataifa 12 miongoni mwa mataifa 12 yanayochafua zaidi hewa kwa gesi sumu za kaboni duniani. Taarifa ya mwisho ya COP26 baada ya wiki mbili za majadiliano inayahimiza mataifa ya dunia kuharakisha juhudi za kupunguza utumiaji wa makaa na kuachana kabisa na ruzuku zinazotokana na kuachana kabisa na ruzuku zinazotolewa kwa ajili ya mafuta ghafi. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Msikilizaji, unaposikia ufunguzi huo unakuhabarisha, ni wakati wa kipindi cha salamu na muziki cha VOA Swahili. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, na leo anayefungua kipindi cha salamu na muziki ni Mariam Mnyangala wa Arusha, Tanzania. Salamu zako unaandika zimfikie kwanza mama yako mzazi, mama Kisiu akiwa Isevya, Tabora. Salamu ziende kwa Kalangaza Selemani akiwa Tabora, mdogo wako ko Mwanaisha mdogo wako Eisha unamsalimia mdogo wako Zubeda, wote hawa wakiwa Tabora. Salamu unasema ziende kwa Tatu akiwa Mwanza. Salamu ziende kwa mdogo wako Halima. Salamu ziende kwa mama mkubwa wa Mwajabu akiwa safarini Mwanza, na pia salamu zimfikie baba mkubwa Kapambwe akiwa Tabora. Na kamata kadi yako wewe, Katumbi Rosa wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, DRC zako salamu na soma ziende kwa Mgema Rufiji wa Rushuru DRC, Igombe Zaki wa DRC, Kapwani Yusufu wa Kigoma Tanzania, Isabella Manuel wa Tanzania na Teofil Madoso wa Biharamulo Tanzania. Nyote nyinyi mmesalimiwa na Katumbi Rosa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC na kamata kadi yako wewe si zia Kashaija wa Karagwe huko Tanzania. Nasoma salamu zako ziende kwa Pili Hasan. Salamu ziende kwa Tabu Jumanne wakiwa Kahama. Umemsalimia Mwombeki na Mugebe, hawa ni mapacha wakiwa Moshi, Tanzania. Subiraga na mtoto wake Aileni wakiwa Moshi wapokee salamu. Salamu unasema pia ziende kwa Daniel. Salamu ziende kwa Pili Kasubiro. Salamu ziende kwa Kapimbi Shona. Vilevile umemsalimia Mama Kuti au maarufu kama dada lao wote hawa wapokee salamu. Hivi sasa nakamata kadi yako wewe, Halima Bundala wa Lugalo, Tanzania. Salamu zako unasema ziende kwa familia yako ikiwa Dar es Salaam. Unamsalimia pia kaka yako O chinja. Salamu ziende kwa kaka yako Saidi na Nzota wakiwa Dodoma. Salamu ziende kwa wajomba zako Jabiri Adam Hassan wakiwa Mwanza. Unamsalimia pia watoto wako hawa wote wanapatikana hapo hapo Dar es Salaam Simforoza biliuda wapokee salamu. Salamu ziende kwa Bakari, mtoto wako akiwa hapo Dar es Salaam. Salamu ziende kwa mawifiki zako wote pamoja na wajukuu ambao wanapatikana katika mikoa mbalimbali hapo Tanzania. Ni salamu kutoka kwa Halima Bundala wa Lugalo, Lughalo, Dar es Salaam. Tupate burudani ya muziki kutoka kwa Meja yeah. anakuambia siku hizi ni kubali <laughs> yeah. Binadamu na watwaya a wawili walikuwa wanapendana kushikana wakichindiana ni monakwa, eh, walichinjana manze, dunia inenda wapi? Mandugu wanaanajuya mali siku hiziea, ndani ya famili ni bombo stori ya mabeste weka kando kwanza mabeste kario beste ndo kikulacho. Takuta beste yako ndio alikula bibi yako. Ndio maana mi uka peke yangu tu kwa kona na pombe yangu tu. Story ya mbogi a dunia bala eh, skuizi ni kubad bad, bad, bad, bad, bad, bad. Maze, so sad Anaishi Karen, wafuasi wake Kayole. Anataka sadaka, mchange wafuasi wake juu ya mawe. Sikwizi sielewi hosi, mbono lipe parking hosi, manze awajali jwa wagonjwa hosi, zingine zimeoza. Juzi manzi yangu alinyambia, babe, nenda trip na Ivasha akapiga picha na Subaru hapo, nikajua nimerushwa manzi yangu. Ndio maana miuka peke yangu tu kwa kona na pombe yangu tu, stori ya mbogi a ah -ah, dunia bala eh, sikuhizi ni kubali Unaendelea kusikiliza salamu na muziki kutoka hapa Washington DC, na kamata kadi yako wewe, kinyozi mstaafu, wewe unajiita Fuguru, wewe unapatikana Kibondo, Kigoma, Tanzania. Salamu zako nasema ziende kwa Mashaka Juma Kayungilo, Elias Juma Kigani, Mashaka Subi. Salamu ziende kwa Mkonole. Salamu ziende kwa Fojei Mwamloka. Salamu ziende kwa Mzee Joseph Sindano, salamu umemsalimia pia Fadhili. Salamu ziende kwa Hamdan pamoja na Letisha. Na kamata kadi yako wewe, si mwingine, unajiita Fabian, unapatikana huko maeneo ya Kibonge Goma huko DRC. Salamu zako nasema ziende kwa Oliver, yeye anapatikana huko DRC. Salamu pia unasema ziende kwa Maico Nonga. Salamu ziende kwa Sadik John. Salamu ziende kwa Alfred John. Salamu ziende kwa Timothe Seni Ngasa. Salamu ziende kwa Daudi Nkuba. Salamu ziende kwa Mashegimbe wa Meshegimbe na vilevile vile unataka pia salamu ziende kwa Malimi Ombeni. Baada ya kusoma kadi hiyo, sasa ninaamia kwako wewe, unajiita Ngalama Maluta, unapatikana Isolo, Magu, Mwanza, nchini Tanzania. Habari za isolo hapo magu sasa. Salamu zako nazisoma ziwafikie wafuatao: nalama joas Vincent jj Kaji, simon Shaur, baba Ombeni Eliya, penda Mwanyika, juma Kazur Moshi, denis Mganyizi, anowizi Benjamin na simon Mashimba Malimi, nyinyi nyote mmesalimiwa na ngalama Maluta. Baada ya kusoma salamu hizi sasa nashika salamu za Kipama au baba Kaniki, habari za hapo ulipo na salamu zako nasoma ziende kwa Daudi Nkuba Shegembile, salamu ziende kwa Chinga Mwaminifu, salamu ziende kwa Machinji Lupembe, salamu ziende kwa Mkuyi Shilinde Gazungu, salamu ziende kwa Doto Mahona Kashinje, mjomba wa watu, wapokee salamu za moyoni haonga pia mmesalimiwa Daniel Male, baba Teresia, bila kusahau watuma salamu wote wa maeneo yote Afrika Mashariki na Kati, na umemalizia kwa kusema nawapenda sana. Ni Kipama au baba Kaniki ndiye aliyetuma salamu hizi. Maganga Pinga wa Iwele, zako salamu unasoma hivi sasa, basi ziende kwa huyu, si mwingine, unasema anaitwa Doto Mahona. Salamu ziende kwa Heneri Makene. Salamu ziende kwa Pius Ndaro. Salamu ziende kwa Atufigwengwe, yeye anapatikana huko pande za Mbeya. Salam ziende kwa Isaya Sambo akiwa safarini Mwanza. Salam ziende kwa Revocatus Karaveri, hujasema anapatikana wapi? Salam pia ziende kwa Emmanuel John Machungwa, umemsalimia atusile wa imsamvo. Salam ziende kwa Lou wa Msamvo, Morogoro. Salam ziende kwa Kari na Shilia, hawa wote pia wanapatikana pale pande za Kibaha. Wapokee salamu. Sasa basi, baada ya kusoma salamu hizi nami ni wakati wa kupumzisha koo langu. Pata vitu vizito vizuri kabisa ndani ya salamu na muziki ni Harmonize <laughs> yeah, yeah, wakati wanahanya kugombea kiti wanadanganyana na vyazo kuchiti Kunipendeza hadi majirani wameanza kunigeza, muziki naweza na uweza kuimba na kucheza, ona ona kunipendeza hadi majirani wameanza kunigeza, ninachojua masela, uko mtaani kuna dhiki, ndo maana singishi hela Wala navyo vimiliki mafumbo andika kwa dera Otu wanataka muziki mara kumi mwanangu asinderela apendagi makiki ona nana, u muziki na uweza, na uweza kuimba na kucheza, ona unavyo nipendeza, di majirani wameanza kunigeza Amya. Unaendelea kusikiliza salamu na muziki, kipindi kinachokujia kila Jumapili kutoka hapa VOA Swahili. Unaweza pia kufuatilia matangazo yetu ikiwemo salamu hizi za muziki kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Hivi sasa nakamata kadi yako ya salamu. Wewe unaitwa Kijadazani, salamu zako ziende kwa Kipama au Baba Kaniki. Salamu ziende kwa Joni Mwanaharakati, umemsalimia Suke Joni. Salamu ziende kwa Ali Mrangi. Salamu ziende kwa Gigili Mresa. umemsalimia Butahiwa wa Butahiwa. umemsalimia Mbuga Pita. Salamu ziende kwa Mawazo Maalimi. Vilevile vile, unasema tu zie pokea salamu popote pale ulipo. Salamu ziende kwa Muufe na Baji. Nyinyi nyote mnapatikana Kibaha. Na kuita wewe, unaitwa mwingine Singeresi, si salamu zako, unasema ziende kwa Shauli Baba, salamu ziende kwa Namara Joazi, salamu ziende kwa Buhu Magembia, salamu ziende kwa Bundala Tabu, salamu ziende kwa Ngusa Muleba, na salamu pia ziende kwa Mgenyizi Mwombela. Na kuita wewe Charles Jumanne fundi simu, sikuiti uje hapa studio, hapo hapo ulipo Banhi Kagongwa, Tanzania, salamu zako nazisoma, ziende kwa Dotto Mahona fojei Wankunga Kiwira, salamu ziende kwa Nazaret a, salamu ziende kwa Emmanuel Charles Macmasai, Vincent JJ apokee salamu. Lukala Ngese umesalimiwa, na salamu ziende kwa Masanja Msanii na Isaya Sambo mpenda amani Tanzania. Nyote mmesalimiwa na Charles Jumanne fundi simu. Ali Mrangi wewe ujasema unapatikana wapi, lakini unasema salamu zako kwanza uziende kwa wafuatao umeandika: mtangazaji wa zamu. Shukrani sana, Ali Mrangi, nami nazipokea salamu hizi kwa mikono miwili kisha basi, unasema unataka salamu zako nizisome, ziende kwa simu ingine, baba mzazi mzee Mresa Husein Gigiri, akiwa Masange, Kondoa. Salamu zako pia unasema ziende kwa mama mzazi hawa Husein Haji, akiwa huko Kondoa, Haji Ngulo, pia apokee salamu. Salamu unasema ziende kwa Rahma Ali Gigiri Mresa, Fatuma Ali wakiwa Lushoto Tanga. Salamu zako nasema ziende kwa Fatuma Hamisi Nkii. Salamu nasema ziende kwa Ali wa Ali pamoja na Warda Abduli Sijali Shomari, Juma Dunga, nyote mmesalimiwa. Nashika kadi yako wewe, Mama Zeka, hujasema unapatikana wapi, lakini siyo tatizo. Hapa VOA studio, mimi napeperusha salamu zako ambapo zinaenda kwa Muhamed Simon Emmanuel Messi, Juma Kazuri, Moshi, David Hamisi, Babu Alhaji Makumba. Salamu ziende kwa Kerema wa Kerema, Suke John wa Ilangasika, Geita. Salamu ziende kwa Musa Mjenga, Hamisi Shaaban Churi Churi salamu ziende kwa Muhamed Salim Dinya. Salamu ziende kwa Jafari Kopo na wasikilizaji wote wa salamu wa VOA, pokeni salamu. Baada ya kusoma salamu hizi basi ninazozipeperusha hivi sasa, ni vyema nikakupatia kibao cha muziki. Si mwingine, ni kutoka kwa Mac Voice akishirikiana na Reivani, wanakuambia tamu. Mimi ni mkamiti kibayasi ninakamilisha kipindi cha salamu na muziki jumapili ya leo. Ninawatakieni nyote wikendi njema, popote pale unaposikiliza VOA Swahili. Na kabla ya kumaliza matangazo yetu ya leo jioni, ifuatayo ni muhtasari wa habari. Msomaji wako Abdu Shakur Abud. Maandamano ya kupinga mapinduzi ya kijeshi nchini Sudan yameendelea kwa siku ya pili mfululizo baada ya watu sita kuuliwa na wengine kadhaa kujeruhiwa katika maandamano ya jana. Saif al Islam Gadafi, kijana wa kiongozi wa kimabavu wa Libya Muamar Gadafi, amejiandikisha kugombania kiti cha rais katika uchaguzi wa rais mwezi Disemba mwaka huu. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch linauhimiza Umoja wa Afrika kutoa ahadi za kusaidia Kamisheni ya Afrika ya Haki za Binadamu inayoanza kikao chake cha mwisho wa mwaka hapo kesho Jumatatu. Polisi wa Tunisia wamepambana na waandamanaji karibu na majengo ya bunge hileo lililositishwa kazi, wakati watu walikuwa wanaandamana kupinga uamuzi wa rais Kais Said kunyakua madaraka ya kisiasa miezi minne iliyopita na muungano wa nchi za Kiarabu unaoongozwa na Saudi Arabia katika mapigano nchini Yemen umetangaza hii leo kwamba umewaua wapiganaji 80 wa kihudhi mnamo saa 24 zilizopita katika shambulio la anga katika ngome ya mwisho ya serikali upande wa kaskazini wa jimbo la Maghrib. Mwisho wa muktasar wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa 12:30 jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.