Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, saa saba kamili hapa Washington. Zifuatazo habari za dunia, msomaji Sunday Shomari. Milipuko miwili imeutikisa mji mkuu wa Uganda, Kampala, siku ya hii leo Jumanne, na kusababisha vifo vya watu sita na karibu thelathini kujeruhiwa katika kile polisi walichokitaja kuwa ni shambulizi la kigaidi katika mji huo ikiwa ni mlipuko ya hivi karibuni zaidi katika mfululizo wa milipuko iliyolenga nchi hiyo mkuu wa polisi wa uganda anasema mlipuko hiyo ilitokea katika mtaa wa biashara katikati ya kampala karibu na kituo kikuu cha polisi na eneo la majengo ya bunge wanajeshi sita wa kongo wanaoshukiwa kuwapora wasafiri fedha kwenye vizuizi vya barabara wamekamatwa mashariki mwa DRC, ambapo wengine wawili wamepatikana na hatia ya kuwaua watoto wawili, duru zilisema Jumanne. Msimamizi wa utawala wa kijeshi wa eneo la Rushuru amekuwa akipokea malalamiko kutoka kwa watumiaji wa barabara ya Rushuru kwa Goma kwa muda, alisema Luteni Kanali Muhindo Luwanzo, mkuu wa utawala wa mkuu wa jeshi. Wanajeshi sita walikamatwa siku ya Jumapili na uchunguzi unaendelea ili kubaini washukiwa walioshirikiana nao, alisema. Aidha, askari wawili walihukumiwa kifo mwishoni mwa wiki hii kwa mauaji na jaribio la ubakaji, alisema Aime Umba, mkaguzi wa kijeshi wa ngome ya Goma, mji mkuu wa jimbo la Kivu Kaskazini. Mkuu wa jeshi la mashariki mwa Libya Khalifa Haftar alichukua fomu hii leo za kugombea urais katika uchaguzi wa Desemba 24 ambao pia unawaniwa na mtoto wa dikteta wa zamani Muammar Gaddafi. Ninatangaza kugombea kiti cha urais, sio kwa sababu ninasaka mamlaka lakini kwa sababu ninataka kuongoza watu wetu kuelekea kwenye mafanikio, maendeleo na ustawi, Haftar alisema katika hotuba iliyotangazwa moja kwa moja televisheni ya Libya. Tangazo la Haftar limekuja siku mbili baada ya Saif al Islam Gaddafi kutangaza nia yake muungu mmoja baada ya kifo cha baba yake katika uasi na moja wa mwaka elfu mbili na kumi na moja ulioungwa mkono na NATO. Gaddafi anasakwa na mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC kwa madai ya uhalifu wa kivita huku wengi wa magharibi mwa Libya wakimkataa Haftar baada ya vita vyake vya mwaka mzima dhidi ya Tripoli, wakimtuhumu kiongozi huyo wa juu wa kijeshi kwa kutaka kuanzisha udikteta wa kijeshi. Akitangaza kugombea urais siku hiyo ya Jumanne, Haftar aliapa kutetea umoja na uhuru wa Libya na kutoa wito wa maridhiano na amani, ujenzi na uthabiti. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Ikitangaza kutoka Washington D. C. afisa wa wilaya Dudon Yugiana wa Uhampende aliambia AFP hii leo kwamba raia 11 wameuawa kaskazini magharibi mwa jamhuri ya Afrika ya Kati wakati wa mapigano kati ya waasi na wanajeshi licha ya kusitishwa mapigano nchini humo. Ugina alilaumu vipengele vya waasi wa 3R, Return Reclamation Rehabilitation, kundi la 3R, ambao linaundwa zaidi na wapiganaji kutoka kabila la fulani, ni mojawapo ya makundi yenye nguvu zaidi nchini humo, alisema. Waasi walijipenyeza katika soko la kila wiki mwendo wa saa kumi alfajiri siku ya Jumapili, karibu na man mji ulioko kilomita karibu mia sita kaskazini magharibi mwa Bangi, na kuongeza kuwa vikosi vya Afrika ya Kati viliingilia kati na mapigano ya bunduki ilisababisha vifo vya raia kumi na moja, wanaume tisa na wanawake wawili pamoja na majeruhi wa nane. Mwishoni mwa Desemba walijiunga na muungano wa waasi ambao ulitaka kumpindua Rais Faustin Archange Touadera na kuzuia kuchaguliwa tena. Ikulu ya Marekani ilisema hii leo mapema Jumanne kwamba rais wa Marekani Joe Biden alikaribisha fursa ya kuzungumza kwa wazi na moja kwa moja na mwenzake wa China Xi Jinping kuhusu maswala ya haki za binadamu, ushindani wa wa kiuchumi na Taiwan na katika mkutano wao wa kwanza wa ana kwa ana kupitia mtandao tangu Biden achukua madaraka, rais Biden alisisitiza kwamba Marekani itaendelea kutetea maslahi na maadili yake na pamoja na washirika kuhakikisha sheria za karne ya ishirini na moja kuendeleza mfumo wa kimataifa ambao ni huru, wazi na wa haki. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari. Muda mfupi ujao utaungana na Kenis Bwiri na kipindi cha kwa Undani. Karibu katika Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Katika sehemu ya kwanza, tunaangazia milipuko ya mabomu katika jiji la Kampala, Uganda. Sehemu ya pili, tutaangazia uchaguzi nchini Libya na migogoro ya kisiasa tangu kuanguka kwa utawala wa Muammar Gadafi. Ni Kwa Undani. Mimi ni Kenes Bwire. na msikilizaji, mapema hi leo, kumetokea milipuko ya mabomu jijini Kampala, Uganda. Polisi wamesema milipuko miwili imetokea karibu na majengo ya bunge kwenye barabara kuu ya Parliamentary Avenue kuliko na ofisi kadhaa za serikali na wabunge. Mlipuko mwingine umetokea kwenye kizuizi cha polisi karibu na kituo kikuu cha polisi katikati mwa Kampala na watu watatu wamethibitishwa kufariki papo hapo, wengine zaidi ya thelathini na tatu kujeruhiwa na huenda idadi ya vifo ikaongezeka. Polisi wamesema watu saba wapo katika hali mahututi. Msemaji wa polisi Fred Enanga amesema kwamba walipuaji hao walirekodiwa na kamera za CCTV na walikuwa wakitumia usafiri wa pikipiki maarufu nchini humo kama bodaboda. Milipuko imetokea ndani ya kipindi cha dakika tatu kati ya saa nne dakika tatu na saa nne dakika sita asubuhi. Barabara ya Parliament Avenue ndipo kuna Bunge, wizara ya habari na mawasiliano, wizara ya biashara, wizara ya haki na katiba, ofisi kuu za idara ya magereza, miongoni mwa ofisi zingine za serikali. Manake ni kitovu cha shughuli za serikali. Mlipuaji wa nne amekamatwa katika mtaa wa Bwaise karibu na Kampala. Polisi wamefanya msako nyumbani kwake, mtaa wa Nansana karibu na Kampala, na kuripoti kupata vilipuzi. Taarifa ya polisi wa Kampala inataja kundi la waasi la Allied Democratic Forces ADF kuwa wahusika katika shambulizi hilo. Shambulizi la leo limetokea siku ishirini na mbili baada ya shambulizi la bomu kutokea kwenye basi, na kumekuwepo matukio ya hapa na pale nchini Uganda ya mabomu ama vitu vinavyokisiwa kuwa mabomu kupatikana katika sehemu tofauti za nchi. Kwa undani zaidi nimemwalika Captain Francis Babu kutueleza haya Captain Francis, karibu. Kwa undani, je, hili ni tukio ambalo linashutukiza taifa ama ni shutukio ambalo raia wa Uganda wamekuwa wakitarajia kwamba huenda siku moja jambo likatokea kutokana na matukio mengine ya awali ambayo wamekuwa wakiripotiwa na polisi <tutu>, inaonekana unajua, unajua ni nini jeshi la Uganda nimekwenda Somalia kutoa kutoa nini kusaidia. Na kuna jamaa wengine hapa wanaita maadf, wale jamaa wanapiganisha nchi Uganda sio rea, wale warea wanajikuta fasi kuna marepuko hayo, lakini inaonekana hii hi, hi, hi, hi, ni, ni plani kubwa sana, sio ndogo. Inaonekana inafatwa tena, sasa wanaifata moja kwa moja. Hii ndio mara ya saba sasa tunapata hizo bomu kwa mwezi mmoja. Je, inaashiria kwamba huenda kundi la ADF limejipenyeza na sasa limo ndani ya sehemu za Uganda, sio mashariki mwa Kongo pekee? Nafikiri zile sales, zile sales za majimbazi wale kutoka, kwa sababu zile za kwanza uh, ujamaa alisema ni Islamic nation ndio Islamic state walifanya sasa ya leo unasikia kwamba ni ADF. ADF, Islamic State na Al-Shabab ni mtu mmoja, wale wanatumia, wanashikana vizuri kwa haya maneno ya ya ni, ni, ni, ya terrorism haya, maanake wameingia ndani ya Uganda. Unapoangalia kama mchambuzi wa maswala, mi nafikiri ziko sel zao hapa, ziko nini zao, vile vikundi vidogo vidogo vile vile wanaita sel kwa Kiingereza hapo hapa na u, u, polisi ilikuwa imetoka nyuma inawafata. Uh, siku za nyuma walikuwa wanasema hawa jamaa wanawasumbua wa jamaa Waislamu, lakini inaonekana sio mambo ya, ya dini, haya ni mambo ya, ya wajambazi wale. Nafikiri ziko sales kama zile zilikuwa nchi za mbalimbali kama kama Kenya, zilikuwa zipo kama nchi zingine zipo, zile sales za wale jamaa majambazi yapo hapa, wako hapo East Africa wapo ndani umetaja ADF ndani ya mashariki mwa Kongo, wanasema wanapigana kwa sababu serikali ya Kongo imekataa kupeleka maendeleo sehemu hiyo, ndio maana wanapigana na ile serikali. Je, kuwepo kwao Uganda kutakuwa na lengo gani? A, ni, lengo ni moja, wanatafuta wan, wanajua serikali zinakuaga na soft soft spot zile zile, yani wanajua kuna mambo hayakwenda vizuri, wanataka kuwayitumia, lakini nini yao ni nyingine kabisa. Eh, waneni, kitu wanajaribu kufata ni vitu vingine kabisa, lakini wanajua serikali inakosa hapa na hapa, alafu wanatumia yale makosa kama ndio kitu wanapigania, lakini sio wanapigania hili, wanapigania kitu kingine kabisa, ambacho huenda kikawa nini? Mara nyingi mi nafikiri ni siasa za, za za za za kuwa Uganda. Unajua Uganda imesaidia sana kwenye region, wamesaidia mm -hmm. Somalia wamesaidia Southern Sudan wamesaidia hata Congo. Sasa inaonekana wale watu jeshi la Uganda wameleta wame, wame, wame ile vita kutoka Somalia, kutoka eastern Congo, kutoka Sudani, wameileta Uganda. Hili ni kundi ambalo kuandali kuundwa ku, ku, kwake kulianzia nchini Uganda kabla halijafurushwa na kwenda Congo na kuendeleza mapigano yake nchini Congo ni kundi ambalo kimataifa linatambuliwa kwamba kundi la Uganda. Wanapolitambua wanasema kundi la ADF kutoka Uganda. Kama Uganda ilifanikiwa kulifurusha kwenda nchini Kongo, imekuwaje tena wanarudi ndani ya Uganda hadi katikati mwa shughuli za taifa, Kampala, karibu na Bunge, karibu na kituo kikuu cha polisi? Unajua wale wale wale sistemu yao yote ni kwamba kuna kitu kimoja watu hawaoni, wale jamaa hawapiganishi, wale wanapigani, wale wanapigania uh, ina, wanapigania jihadi, yani jihadism. Sasa wale watu sio mtu mmoja kwamba inatoka Uganda, wale ni system. Wengine wamepata uh, kusomesha nchi za Iraq, wengine wamekwenda Libya, wengine wamekwenda Siria, mpaka wakarudishwe tena kuja kufanya ule ule ule wale majambazi yao hapa. Unakumbuka wale jamaa walipiga Kenya embassy ile kina Tanzania, na na juzi hapa Uganda, tulikuwa na watu walifanya rugby club, na pengine hawa watu wote walikuwa hawakuwa trained Uganda, walikuwa trained nchi za nje, mara nyingi walikuwa trained kwenye Iraq na Syria, na wengine wamepepona mpaka Afghanistan, so inakuwa ile ni, ni, ni international ile na Museveni, kila mara amewakashifu sana ADF, ameahidi taifa kwamba hawa atawashinda nguvu. Lakini kama ni ADF limeshutumiwa kwa matukio kadhaa, sio mauaji ya wanasiasa, sio mauaji ya maafisa wa ngazi ya juu. Hadi ndani ya mahakama wametekeleza mauaji kwa kumuua mmoja eh, wa viongozi wa mashtaka. Wameua viongozi wa dini, wameenda katika polisi, wameua aliyekuwa msemaji wa polisi. Wabunge wameuawa wa raia wa kawaida wameuawa. Mabomu ndio hayo yanalipuka. Kuna udoofu wowote? hmm. Viashiria kwamba usalama, maafisa wa usalama wameshindwa kwa hili katika kuwafagia hawa ADF hawakushindwa, lakini unajua terrorism, watu wengine, watu wengi hawaoni kwamba terrorism. Wale ni watu wako yaani ya, ya, ya, wameenda vituo vya kuwasomesha hiyo kazi na hawa jamaa wa, wanapiganisha mpaka nchi kama Amerika, wanapiganisha mpaka Ulaya, wanapiganisha watu wengine kila nchi. Wale watu wa, wa, wa, wa, wanafundishwa ile kazi sawasawa, hakuna mtu ameshindwa. Lakini namna ile wanatumia kuonyesha kwamba wako kwa sababu sio wengi sana, wanatumia ile system ya, ya bomu, wanatumia na system ya kuwa mtu yenye anaweza kuonyesha kwamba wao wapo. Sasa ile system yao wanatumia ile ya terrorism ile inafanywa hivyo hata ukiwa na, ukiwa na watu wangapi watatokea kupiganisha watu. Sababu kubwa ambayo inafanya maafisa wa usalama wa Uganda ama Museveni mm-hmm, na serikali yake kushindwa kuingia Kongo, kwa sababu mara si moja amesema nataka kuingia Kongo kupigana nao ndani ya Kongo. Sababu kubwa imemshinda kufanya hili ni nini? Na sasa ni kama wanamjibu kwa madharau kwamba unatutafuta Kongo, tupo hapa, tunaweza tukashambulia hata ofisi za serikali ambazo zinazingira na bunge. Sasa hiyo ndio message wanasukuma wao, hiyo ndio message. Lakini hawa maofisa wa serikali hawajashindwa, ni kwamba hawa jamaa wanatumia ni yani, wanatumia tactics zile za kuweza kuonyesha kwamba wao hata wakifanya nini wanaweza kupiganisha serikali, lakini serikali yenyewe inajua zile sistim zao na ile mchezo wanacheza, kwa sababu mi nimeuliza mtu fulani, ofisa moja mkubwa, akasema tulikuwa tunawafata, lakini hatujui watafanyia huo huo ukorofi wao watafanyia pande gani, lakini walikuwa wanawafata, ndio kwa sababu wamemshika yule mtu mwingine kutoka Bwaise mpaka nyumbani kwake wakakuta mabomu pale nyumbani kwake mawili. Sasa zile, kama sasa kama wewe afi, afisa ambao umekuwa katika jeshi unaelewa masuala ya usalama, ha, hatua za haraka za Museveni na serikali kufanya ni kusafisha ndani ya Uganda, kuwatafuta Kongo. Afanyeje Museveni kukabiliana na haya mashambulizi ya hapa na pale ambao sasa yanaonekana kuongezeka kwa uzito? na kitu kizuri, lazima waongeze nguvu. Sio hiyo nguvu peke yake, lazima shikane watu kwenye Afrika Mashariki, kwenye Lake District, Lake, Lake, Lake region, yani watu kama Congo, watu kama Rwanda, watu kama Kenya, Tanzania, shikane, wajue security ya East Africa iko namna gani, kwa sababu wale jamaa wakimshinda Mseveni hapa, wataingia Kinya kwa sababu na Kinya nayo ina, ina tabu hiyo. Wakishindwa Kinya wataingia Tanzania kwa sababu juzi mlikwenda mkasaidia mpaka mpaka inaitwa nini, nini Msumbiji. Unakumbuka, una kulikuwa na nini juzi hapa karibu na Mtwara? Sasa hata mkifanya nini hapo. Hawa jamaa wapo hawapo Uganda peke yake, wako East Africa nzima. Sasa, inakuwa hii nini, tufanye namna gani insecurity? Hawa jamaa wamesomeshwa vizuri, usije kudanganywa, wanajua kazi yao, lakini nataka maafisa wa jeshi na wa kulinda nchi zetu waongeze nguvu kutafuta namna hawa jamaa wanafanya kazi zao. Ni kushukuru Captain Francis Babu kwa muda wako. Haya bwana, asante sana. Ni Captain Babu, mchambuzi wa masuala ya usalama akiwa nchini Uganda. Itafahamika vile vile kwamba kamanda wa waasi wa, wa Allied Democratic Forces ADF Jamili Mkulu anazuiliwa nchini Uganda baada ya kukamatwa Tanzania. nam Nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani baada ya mapumziko mafupi, na rejea na sehemu ya pili. Hii ni kwa undani kutoka sauti ya Amerika VOA, naitwa Kenneth Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani kutoka sauti Amerika, naitwa Kenneth Bwire. Libya ambayo imekumbwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe tangu kuanguka kwa utawala wa Muamar Gadafi inajitayarisha kwa uchaguzi mkuu Desemba 24. Kamanda waasi Halifa Haftar, mwanao aliyekuwa rais Muamar Gadafi Saif al Islam Gadafi, spika wa bunge Agila Saleh na aliyekuwa waziri wa mambo ya ndani Fathi Bashaga wameeleza nia ya Ugombea urais. Saif al-Islam mwenye umri wa miaka 49, aliyesomea uchumi nchini Uingereza, ambaye ana uhusiano mkubwa na makabila kadhaa kote Libya, amewasilisha maombi yake kwa tume ya uchaguzi, licha ya kwamba anatafutwa na mahakama ya uhalifu wa kimataifa ICC kwa kushiriki katika uhalifu wa vita dhidi ya binadamu wakati wa vita vilivyoangusha utawala wa miaka 40 wa babake. Kamanda wa waasi wanaodhibiti mashariki mwa Libya, Halifa Haftar, mwenye umri wa miaka 77, naye anagombea urais akisema kwamba uchaguzi ndiyo njia pekee ya kusuluhisha migogoro ya Libya. Haftar ameongoza waasi katika jaribio la kuangusha utawala wa Tripoli unaotambuliwa kimataifa tangu mwaka 2014 ikiwemo miezi kumi na nne ya vita kujaribu kuingia Tripoli bila mafanikio. Wanasiasa na makundi ya wapiganaji wametangaza kwamba watakataa matokeo ya uchaguzi huo endapo Haftar na Saif Al Aslam wataruhusiwa kugombea urais, wakitaka sheria zinazosimamia uchaguzi kufanyiwa marekebisho ili kuwazuia wawili hao kugombea. Kwa undani zaidi, nimemwalika Profesa Munene Macharia, mhadhiri wa masuala ya diplomasia na uhusiano wa kiukanda hii leo kuangazia zaidi masuala ya Libya. Profesa Mnene, je, uchaguzi wa Libya ndio suluhisho la migogoro ya Libya? Ni njia moja ambayo inaweza saidia eh, kupunguza migogoro eh, kwanza tuseme ni jambo mzuri, ati hata kuna ma maneno na mambo kuongea juu ya uchaguzi. Hiyo ni njia moja maana, kuna wakati Libya ilikuwa imeonekana imezambaratika kabisa na hakuna mwelekeo. Kwa vile sasa wanaongea juu ya uchaguzi alafu wanabishana ati nani atagombea au asigombee, hiyo ni njia moja. Kwa hivyo uchaguzi ni mzuri na unafaa, eh, kupewa uwezo na watu wa Libya, wapewe nafasi ya kuchagua mtu ambaye wanataka. Kwa hiyo ni hatua njema ambayo imefikiwa ikiwa kumekubaliwana ati ni vizuri kuwe na uchaguzi, basi hiyo ni njia moja ya kuleta usawa na kuleta amani katika eneo hilo. Hakuna makubaliano mwafaka kisheria kuhusu maandalizi ya uchaguzi huu, yaani yanafanyika kwa ridhaa, kwamba watu wapo huru kugombea nafasi mbalimbali, lakini kisheria hakuna makubaliano utakapopamilika kila upande utakubali matokeo kweli? Hapo ndipo saa ugumu huko, na inafaa kila mgombea ambaye yuko na ikiwa amekubaliwa kugombea eh, kiti cha urais au viti vyovyote awe amesema waziwazi atakubali matokeo vile yatatokea, ikiwa kweli inaonekana ni ya haki, ni kweli na utulivu, basi wakienda kwa kiwanja wewe wamekubali watakubali matokeo na ikiwa hawatakuwa wamekubali matokeo basi, hata uch uchaguzi mwenyewe utakuwa na shaka. Kwa hivyo njia moja ni kujaribu kuondoa shaka kabla ya uchaguzi, ili wakati uchaguzi utafanyika, hata kama kuna sheria ambazo hazijulikani sawasawa, eh, hatua moja hiyo ya kusema watakuwa na uchaguzi ni njia mzuri. Kama kuna ukosefu wa sheria, basi hiyo ita angaziwa baadaye, lakini kwa wakati huu, kama uchaguzi utapunguza mzozo, basi ni kitu kizuri zaidi e, eh. Na sheria ambazo ziko wakati huu, unajua sa, kama nchi imegawanikana mara mbili au tatu, ukisema kuna sheria ni unauliza sheria gani? Maana kama ile sheria iko Bengazi haikubaliki Tripoli, na Tripoli haikubaliki Shengazi e, eh, eh, Bengazi, basi unaona hapo kuna, kuna utata, na kama kuna utata njia moja ni kuondokea utata ili kufikia makubaliano kwa njia mwafaka ambayo inafaa kwa nchi ya Libya kuenda mbele, baadaye ya kurudi nyuma. Kama Haftar anadhibiti mashariki mwa Libya na serikali ya kimataifa hmm. inadhibiti Tripoli, Haftar kwa muda amesema yeah. anaachilia ile nafasi ya kuwa kiongozi wa hawa waasi ili ashiriki uchaguzi mkuu, yani anaachilia nafasi kwa muda. Endapo mm -hmm, hakubali matokeo ya uchaguzi, lile kundi lake bado lipo, je mm -hmm, yeah, ataliambia lile kundi mm -hmm, kwamba mkubali matokeo haya? Tunatarajia e, atasema kama yeye ameingia kiwanjani kwa masharti ambayo yako ya uchaguzi, na amewaeleza watu wake ameingia kiwanja kwa njia hii na hii na yuko tayari kukubali matokeo, ashinde ashindwe, basi itakuwa hatua nzuri sana. Na sida, nafikiria labda kwa kichwa chake anafikiria labda kuna nafasi na yu nafasi nzuri, na ikiwa hiyo nafasi iko basi anaichukua hatua ugu, ugumu. Hata hapo mbeleni kulikuwa na wasiwasi, je, yeye atakubali atakuwe na uchaguzi? Na kama amekubali kuwe na uchaguzi na atashiriki, basi hiyo ni hatua nzuri na watu wake ikiwa atakuwa wamewaarifu, yale matokeo ambayo yatatokea vile yatatokea, kama ni hakuna utata, ni ya haki na e, utaratibu, basi watakubali huyu, uh, Haftar. hmm. mataifa ya magharibi ya kimataifa yanamshutumu hmm. kwa uhalifu dhidi ya binadamu, yaani hakubaliwi, hatambuliwi na mataifa ya magharibi mwanawe hmm. Muammar Gaddafi aliislam anatafutwa na mahakama ya ICC. Hawa watu wawili wanaporuhusiwa kugombea urais na ndio ambao wametajwa kwa katika nafasi ya mbele zaidi, mmoja kuipu, kuibuka kuwa mshindi mustakabali Mu, mm -hmm. wao katika kuongoza hili taifa, endapo mmoja wao atashindwa, unaona pingamizi kubwa ama utakuwa mustakabali ambao baadaye wanao wasakama wanaweza kawaruhusu, mm. kuseme kwa sababu ya utulivu na minajili ya Libya, basi waendelee na uongozi kwa minajili ya utulivu wa Libya na usalama wake na siku za usoni, ikiwa hii ni njia moja ya kupunguza vita, maana miaka hiyo yote kutoka wakati Muammar Gaddafi alikufa eh? ni miaka ngapi sasa? Karibu ni kumi na baada ya nchi kuwa tulivu, kumekuwa vita na hizo vita havionekani kama vitaisha eh. hivi karibuni kama njia moja ya kupunguza hiyo vita na kukubali, wakubaliane pande zote, na inaonekana kama labda amefikia hayo mawazo. Basi ikiwa watu wa Libya watachagua hao au mmoja wao, basi itakuwa ni vizuri kama Eh, jamii ya kimataifa ingeheshimu uamuzi wa watu wa Libya. Ndio kuna hayo mashaka, maswali hivi na, hapa na pale, kama mtu ambaye anashukiwa kuwa na uhalifu huu au jambo hili na lile anakubaliwa ana, basi swali la ambalo linakuja ni nani ambaye atampea ruhusa au amnyime ruhusa, maana ni watu wa Libya ambao wanafaa ku, kuamua ikiwa ni nchi zingine watu kutoka mahali pengine wanasema huyu asikubaliwe, kwa hivyo huo si uamuzi wa watu wa Libya, utakuwa ni uamuzi wa watu wengine. Kwa hivyo kuna haja ya nchi za magharibi na wengine kujiuliza maswali magumu kama wangependa eh, Libya itulie au isitulie. Ikiwa wangependa wa Libya itulie, basi kuna haja ya mazungumzo na kama wangekuwa wangemshinda Hafta na wakati wa miaka hiyo yote kumi ambao wamekuwa kwa vita eh, kama kumeonekana njia ambayo ya kupunguza vita na kuleta usalama na amani, basi inafaa ichunguzwe kwa, eh, eh, kwa kina ili wapunguze huo wa mzozo. Baadaye labda watu, watu wataongea mambo yaliyotukia wa, wawe na ile tume ya kuchunguza haki eh, na maridhiano eh, kama vile kulikuwa mahali pengine eh, na nchi ikaanza kugeuka hivi. Kwa hivyo ni vigumu kusema ati watu fulani, ikiwa eh, wanatakikana, watu wa Libya wanawapenda, ati watu kutoka nchi zingine ndio wanasema wasikubaliwe, hapo kuna shida, na tunajua kwa kawaida, eh, hii mahakama ya ICC iko na dosari na kuna watu wanasema hii haiwezi kuwa ati ndio eh, kiwango cha kusema hii na hii, kwa sababu ya eh, dosari ambazo ziko na mambo mengine ambayo a amefanyika huko ambayo si mazuri sana, kwa njia ya kuleta usalama duniani. Kwa hivyo kuna maswali mengi ambayo yanafaa kuulizwa ni Profesa Munene Macharia muhadhiri katika chuo kikuu cha United States, um, jijini Nairobi nchini Kenya. Asante profesa, asante sana nam. Nakamilisha sehemu ya pili ya kwa undani. Sehemu ya kwanza tumeangazia mlipuko um, ya mabomu jijini Kampala nchini Uganda. Sehemu ya pili tumeangazia uchaguzi unaoandaliwa Libya Kongamano la Paris kuhusu uchaguzi wa Libya, msikilizaji, lililofanyika Ijumaa lilikubaliana kuwachukulia hatua kali ikiwemo kuwawekea vikwazo watakaovuruga uchaguzi huo. Asante kwa muda wako kusikiliza kwa undani kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Mwelekezi wa kipindi hiki amekuwa Aida Isa. Uwe na usiku