Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Umetumia wakati mwingine wa kupata VOA Express. Kumbuka kwamba hii ni safari ya dakika 30. Leo Novemba 18. Karibu, mimi ni Josephat Kioko. Nami ni Amina Chombo, ikiwa leo niko na dereva mwenza tofauti na ulele mzoea lakini hivyo hivyo, si unajua, <esis> lazima nijiunge naye katika <laughs> siku ya TBT Amina, TBT <laughs> na leo, wazee watupu ndani ya studio utamsikia ile longomba akiburudisha pale katika burudani ya leo ndani ya safari ya Via Express. Mambo ya usalama imeangaziwa sana leo. Naam, katika taifa la Congo wabunge wamepitisha bajeti ili kuongeza fedha za kukabiliana na masuala ya usalama na vilevile vile, hapa nchini Kenya kuna gumzo ambalo ilikuwa linazungumziwa kuhusiana na wale washukiwa ugaidi ambao walikuwa wametoroka katika gereza kuu la Kamiti na leo wakiwa kule mashariki mwa Kenya wamekamatwa. Yasemekana madola ya pesa yalikuwa yametolewa, watakawasema tu anatajirika. Subiri kama wakuwa usalama wanamlipa aliyetoa majina ya hawa washukiwa baada ya kuwa na msituni. Na pia tunaangazia sheria ya urithi, sheria imepitishwa jana Jumanne. Na katika swali la leo vilevile, tunaangazia kuhusiana na mambo hayo hayo ya usalama ama maswala ya ugaidi katika Afrika Mashariki. Kwanza tupate taarifa kuu. Huko nchini jamhuri ya Kongo, wabunge kadhaa kutoka mashariki mwa nchi hiyo wanashinikiza serikali ya Rais Felix Tshisekedi kuweka bajeti kubwa kwa vyombo vya usalama ili kuwe na nguvu ya kukabili makundi ya waasi eneo hilo. Asen Malivika ana ripoti zaidi. Mikoa ya mashariki mwa Kongo Kinjasa ikiwa inashuhudia machafuko pamoja na ukiukaji wa haki za misingi ya binadamu, hasa Kivu Kaskazini na Ituri, wabunge wa mikoa hiyo wanaokuwa katika bunge la taifa mjini Kinjasa waomba rais wa Kongo pamoja na serikali yake kuweka sheria mpya na kuwapa nguvu zaidi wanajeshi pamoja na vyombo vya usalama, kuwaongezea bajeti kubwa. Jado Kasereka Mamungwengwe ni mbunge wa Beni, akiwa bungeni mjini Kinjasa. Kongo ya Mashariki yote ina matatizo, unajua. ADF zinachinja watu mjini Beni, mjini Bunia, Ituri, na wakati nji iko ndani ya vita, ni, ni sharti bajeti ya jeshi iongezeke juu. Jeshi askari, wakati wanamtuma kuvita, aweze kuenda na amepewa prime yake ya vita yenye natosha jamaa yake ibakie bila tatizo. Mangwengwe ameomba Kongo kukubali kuleta jeshi la nji jirani kusaidia kupambana na ugaidi eneo la Beni na Ituri kwa sasa. ADF wameanza kupiga na, na Kampala. Kwa nini nchi yetu isikubaliane na Kampala, waweke nguvu fasi moja ndani ya pori ya Beni, wamalizike wote, watu wakiendelea kuuliwa kila siku na nyumba kuchoma moto na kundi linalozaniwa kuwa ni ADF. Shabola Bindu ni mbunge wa chama tawala cha UDPS wa Kasai Central, akiwa mjini Kinjasa, juu benye franga nyingine sasa ina inakuya ilipoifika kwa mkono wa mwenye nayo isikuwa, bingine banaiba bingine bana iba, détourné na mona turistique ya kekurukwa fanye bana kimbia na franga ya ya armée. Alors basi ya vile tunaomba wa mafunge ju ba ba, ba, ba répondre devant la justice. Wabunge wengine wakisema kubadilisha magavana wa kijeshi sio suluhisho bali kuwa na bajeti kubwa ili wanajeshi wapigane na waasi wakiwa na juhudi ndio muhimu. Nimezungumza naye Laura Mugiraneza, mchambuzi wa masuala ya kiusalama, kusema ulinzi na amani irudi Kongo, yafaa mwanajeshi aongezewe, mshahara bajeti ya au iongezwe, hiyo tunaunga mkono, sababu hakuna jeshi atakayenda kupigana watoto wake wakelea njaa, hata yeye mwenyewe akiwa na njaa nitugumuka. Kama ni wale wale ambao hawana chochote ndio wenye kufanya maafa makubwa, kama vile wale wamekamatwa Ruchuru, wakiwa ndio wenye kufanya kidnapping na kuwaiba raia ya mali yao, sababu wao wenyewe hawana kitu chochote. Oscar Malivika, sauti ya Amerika, Goma. Shukran sana Austria Malivita, ukiwa maeneo yale ya Congo kwingineko. Ni kwamba wawakilishi kutoka mataifa yasiyopungua 30 wanashiriki awamu ya tano ya jukwaa la kimataifa la walemavu nchini Misri. Jukwaa hilo linatumika kuwapa fursa walemavu mbalimbali kuonyesha vipaji vyao, huku ikiwa sehemu muhimu ya kutambulisha tamaduni zao. Mwandishi wetu wa Cairo, Shafii Mbinda, anayo taarifa zaidi. Sana tawir, jiddan, <mucharakatwa> Inasi Abdudaim waziri wa utamaduni wa Misri, akiongea kwenye ufunguzi wa shughuli za jukwaa la kimataifa la walemavu, anasema kwamba kila mwaka kunakuwa na maboresho na maendeleo makubwa sana wanayoyafanya. Anasema tuna ushiriki kutoka katika mataifa ya Kiafrika, Ulaya na Asia na hilo ni jambo kubwa sana, hasa kwa hawa walemavu. Ameongezea kuwa wizara yake ya utamaduni inatilia umuhimu kwa kiasi kikubwa watu wenye ulemavu. Timu za waimbaji na wengine wenye fani zao mbalimbali, kwa ujumla wanawakilisha mataifa yao kwenye jukwaa wakiwa na hamasa, anaeleza Tolali Lazar. Kuziunganisha mila na ada mbalimbali hapo, ni jambo la kuziunganisha tamaduni nyingi baina ya nchi zaidi ya thelathini kwa ukunjufu kabisa na katika muda mchache, yaani unazichanganya kwa pamoja tamaduni, kujuana na raia wa nchi tofauti tofauti kiutamaduni, hili ni jambo la furaha. Wazazi na wahudhuriaji wengine wanaona kuwa shughuli kama hizi ni muhimu, kwani zinawajengea hali ya kujiamini watoto wao na kuja kufanya vitu vingine vipya, hasa wanaposhiriki kwenye programu za kuonyesha vipaji vyao mbele ya hadhira. Kuna waogeleaji, waigizaji na wachoraji ambao wengine hutumia miguu yao kufanya kazi za sanaa. Pia washiriki wanapata fursa ya kujifunza kupitia maonyesho ya fani nyingine za ala za kimziki na ufumaji kutokea China. Daktari Ashraf Ridha mwenyekiti wa kamati ya utendaji ya jukwaa la kimataifa la walemavu, akielezea shughuli hizi anasema, hii ni kwa mara ya kwanza tunayokutanisha matamasha mawili makubwa, jukwaa la watoto wetu wenye ulemavu pamoja na tamasha la sanaa la Afrika na Asia ambalo ni Afrochina, na muunganiko huu pia ni mbadala wa mwaka uliopita ambapo ushiriki wake haukuwa mkubwa sababu ya COVID-19. Shughuli hizi zinazofanyika ndani ya siku saba kwa udhamini wa Rais El-Sisi, chini ya kauli mbiu inayosema kwa pamoja tunarejesha furaha yetu, zinalenga kuunga mkono juhudi za walemavu katika jamii kwa kupitia vipaji na kazi zao mbalimbali za sanaa. Kutoka mjini Cairo, Shafii Mbinda, Sauti America. Ni Shafi Mbinda huyo, napenda vile anapromosha taarifa kubwa kutoka eneo hilo la kaskazini mwa bara la Afrika. Unaendelea kuisikiliza Sauti Amerika. Kumbuka, unaweza kupata matangazo yetu kupitia tovuti yetu ya WWVOA, na pia vilevile vile katika redio washirika. Usikose kuingia katika ukurasa wetu wa VOA Swahili Facebook, na kwa sasa tunaungana naye Sande Shomari akituletea habari za dunia. Marekani siku Alhamisi iliunga mkono mazungumzo kuhusu makubaliano ya kimataifa ya kupunguza uchafuzi wa plastiki ambao wanatishia uhai wa bahari na viumbe vya baharini duniani. wakati wa ziara yake katika makao makuu ya shirika la Umoja Mataifa la mpango wa mazingira UNEP mjini Nairobi, Kenya, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alisema Marekani itaunga mkono makubaliano haya ambayo lazima yazingatiwe mwezi Februari mjini Nairobi. Blinken alisema lengo lao ni kuunda zana ambayo itaweza kutumika kwa ajili ya kulinda bahari na viumbe vyote ndani yake kutokana na kuongezeka kwa tishio la kimataifa la uchafuzi wa plastiki mkataba huu pia utazingatia plastiki ndogo ndogo, chanzo cha uchafuzi wa mazingira ambao ukuu wake ndiyo kwanza unaanza kupimwa na ungekuza uchumi wa mzunguko unaojumuisha mzunguko mzima wa bidhaa hizi kutoka utengenezaji hadi matumizi yao. Blinken anaelekea Nigeria hi leo ziara yake nchi za Afrika. Wabunge wa mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wameonya kuongezeka mauaji katika eneo lao na kusema kwamba takriban raia 144 wameuwawa mwezi huu. Wabunge hao wamekataa pia kuunga mkono kuendeleza hali ya dharura, ambao walisema inafeli dhamira yake ya kumaliza miongo kadhaa ya ukosefu wa utulivu. Licha ya pingamizi la wabunge hao Bunge siku ya Jumatano iliidhinisha hoja ya kuongeza muda wa hali ya dharura kama inavyofanyika kila baada ya wiki mbili. Chini ya mpango wa dharura serikali, mwezi Mei ilibadilisha tawala za kiraia katika majimbo ya Kivu Kaskazini na Ituri na kuweka maafisa wa polisi na wanajeshi, lakini ripoti ya bunge mwezi uliopita ilikosoa ukosefu wa mipango na ufadhili sahihi. Mawaziri wa mambo ya nje wa kundi la mataifa ya tajiri yenye uchumi mkubwa duniani G7 waliilaani Belarus kwa kupanga uhamiaji usio wa kawaida katika mipaka yake na kutaka kusitishwa mara moja kwa kile ilichokiita kampeni ya uchokozi na ya kinyonyaji. Uingereza, Kanada, Ufaransa, Ujerumani, Italia, Japan na Marekani zilidai kuwa utawala wa rais Alexander Lukashenko ulipanga uhamiaji usio wa kawaida kuvuka mipaka yake, katika taarifa pamoja ambayo pia ilitiwa saini na Umoja wa Ulaya, inayotolewa na serikali mjini London mawaziri hao walisema vitendo hivi vya ukatili vinaweka maisha ya watu hatarini. na ikuu ya Rusia, Kremlin ilisema Alhamisi kwamba Ulaya haipaswi kuilaumu Rusia kwa matatizo yote, kuhusu mvutano kati ya nchi za magharibi ukizidi kupamba moto juu ya Ukraine na mzozo wa wahamiaji kwenye mpaka wa Belarus na Poland. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov aliwaambia waandishi wa habari mjini Mosko hii leo kwamba Rusia ila nia ya kila mtu barani Ulaya hatimaye kupata fahamu na kuacha kuichukulia nchi hiyo kwa mhusika wa matatizo yote. Kifupi hicho Jerusalemu kilichachawiza hiyo challenge iliyowekwa kwa kibao hiki cha Master KG, ng'ambo ya pili lakini, moja kwa moja, basi inatupeleka katika kitengo chetu cha barazani. Na katika barazani tunatoa nchini Kenya, unakubaliana na sheria iliyowekwa katika nchi hiyo kuwa mtalaka na kimada hawana haki ya kurithi pale mwanaume anapofariki. Naona tayari nambari za simu zimeteremshwa hapo tuweze kuwasikia. kuna wale wanasema asilimia mia, kuna wale wanasema mm, wacha tuwasikize. Tuanzie huko nchini Kenya kwenyewe, yuko CHN George katika mji wa Kakamega. Karibu sana kaka, utupe kauli yako. Asante sana. Hii sheria ni nzuri, itaweza kusaidia zile familia ambazo zimekuwa zikipitia matatizo kama haya. Utakuta kwamba labda mume akishaaga dunia, kuna wanawake wengi hujitokeza pale kudai urithi, ya kwamba walikuwa walikuwa mke wa mwathiriwa, lakini wakati huu unakuwa, wezi, unakuwa vigumu sana kuthibitisha kwamba alikuwa mke halali ama hakuwa mke halali. Kwa hivyo ikiwa wataweza kuwekewa sheria ambayo itaweza kuwadhibiti basi hizi visa vitaweza kupungua na kuweza kupatia yule ambaye atakuwa mwathiriwa pia nafasi ya kuweza kuomboleza mumewe kwa njia iliyo sawa kabisa. Kuna wale wanasema kwamba katika mitandao wanasema kwamba huenda sheria hii wanaume wakaitumia kuwanyanyasa wanawake, kuwapachika ujauzito na kuachia majukumu Sidhani kama haya yataweza fanyika. Unajua, kupachikwa mimba ni kitu ambacho inastahili watu waelewane wawili, inastahili nyinyi wote mchukuliwa kimakosa, kwa sababu mkifanya kitu ambayo kitakuja onekana hadharani siku za mbeleni, inafaa muitambulishe mapema ili matatizo haya yasija yakatokea. Asante George kwa kauli yako. Asante sana, kauli nzito hiyo yake Ocheng George. Na sasa tuelekee katika nchi ya Tanzania, yupo Vicent Kaji. Sawa, habari yako Bwana. Kenya imeweka sheria ya kuzengua watu kuhusu ndoa. Unasemaje? Ah, ndugu mtangazaji, mimi ni huu mjadala nimeuona kweli kwamba wanazungumzia swala la kimada na mtu, na mtalaka. Kwa upande wangu mimi ndugu mtangazaji niseme kwamba huenda ili swala likawa sawa, kwa mfano kwamba tukianza na kimada, sababu kimada ni mwanamke ambayo hatambuliki kindoa, inamaana kwamba hata kama ikitokea mwanaume kweli amefa, amefariki Mi sioni kama kuna haja ya kuja kuingilia masuala ya, ya, ya urisi kwamba labda apate ulisi na yeye pia. Nikiangalia kwenye swala la mtaraka, mtaraka kiasi ki, ki, ki kwamba ni mwanamke ambayo tayari umeshaachana naye, ina maana tayari mtakuwa mmeshashika labda mahakamani, mkagawana mali mlizokuwa nazo. Ina maana sasa hapa atapata nafasi gani sasa ya, ya, kuja tena azungumzie masuala ya urithi kwa baada tu ya wewe mwanaume kufariki? Kwa hiyo hili swala, ndugu mtangazaji, ninaona kama liko sawa kabisa. Itakuwaje tena huyu mtaraka arudi tena kuja kudai mali baada ya mimi kufariki? Kwa ufupi ni kwamba hana chake pale, chake atakuwa ameshachukua mwanzoni hapo tayari ameshapata haki yake, ndugu mtangazaji. <laughs> Tukushukuru sana uh, eh, Vincent Kaji kwa mchango wako. Nashukuru, nawatakia na kazi njema pia <laughs> lakini, dami nami, naona hu mjadala hawezi kuisha bila mwanamke hapa. Naam, lakini wacha tumsikie Hadija Yusuf kutoka Kenya. Alikuwa amepeana namba yake ya simu uh, nakubadala nayo kwa sababu unaona, wanawake wengi, mtu anakuja na nia tofauti. Mwanzo nikisema mtazamu wa kidini, utapata special place wa Islamu. Mtoto ambaye ali alizaliwa nje ya ndoa si rahisi kurishi ales, pengine mzazi afanye ngofia ama amtunuku kwa upande wa wale wenzetu, wanawake wengi mtu anakuja kwa sababu ya tamaa ama lengo fulani, anakimbilia kushika uja uzito kwa sababu anajua pengine hapa sehemu kuna mali. Mm-hmm. Lakini mtoto huwa hana hatia mwanamke ambayo ni kimada tu aje arifi kidogo inakata shuishi. Kwa hivyo uamuzi waliofanya rahisi ni uamuzi wa sawa, kwa sababu italinda pia mali nyingi kupotea, kwa sababu wanawake wamekuwa wanatumia kama kiejezo kama chanzo cha kitega uchumi wale wanaume. Asante, imegusa wengi kweli, kweli, kweli. Aya basi, baada ya kumsikia Hadija Yusuf, tuangalie wale wengine waliotuma kupitia SMS zao nao wanazungumziaje ni naye hapa Kasore Ruhindukira kutoka DRC katika eneo la Fizi. Yeye anasema ni sheria nzuri sana lakini upande mmoja. Haya, Masanja Kanone wa Geita Tanzania anasema wote hawana haki sababu kimada hatambuliki, naye huyu mtalaka akishapewa haki yake anajiondokea. Ninaye hapa Samuel mji kuu, hajaandika kwao, lakini hapa nikupe ujumbe wake. Anasema hivi, mimi hiyo sheria sikubaliani nayo na kwa sababu hata mtalaka ana haki ya kurithi vitu vya mume wake waliotafuta mali pamoja nami basi nimalizie ujumbe wake malikwisha. Alexis Kambale kutoka Congo DRC ye yeah, anauliza mtalaka ni mtu wa aina gani, na kimada ni mtu wa wa aina gani? Kweli mtiani hupo wa lugha Amina, mnakupa fursa umfanulie kimada kama ulivyozungumza, wale waliozungumza ulivyo kwenye simu, ni yule tu rafiki ambaye bwana kashikana naye kule nje, yani hajulikani katika familia. Mtalaka naye ni yule ambaye aliingia katika ndoa, lakini kwa sababu moja ama nyingine talaka ikatolewa. Shabash na wale mmeugua kwa sababu ya hii sheria mpya Kenya, basi sisi tuko hapa tukuburudishe. Na leo basi, ili kutoa hizo takataka za haya masuala ya kutatiza, wacha tuingie na Awilo Longomba. Manake hii ni TBT kamili, nam leo Alhamisi bila TBT mambo haendi. Throwback Thursday, Awilo Longomba, kupe kupe, bibamba, hey Awilo Longomba miaka mingi sana, hii miaka 20 imepita, wimbo nilipoona ukiburudisha watu eneo lote la Afrika Mashariki, upe kibamba. Bibamba wenyewe anasema bibamba, bibamba, lakini sisi tulikuwa tunasema kibamba bibamba. Eh, alafu kuna mahali kila mmoja alikuwa anazunguza maneno yake, kwa sababu hawajai kutuwekea lyrics. Kwanza mimi <laughs> sina pesa mali Maragwe na mandondo. Uwe. <laughs> Naona lakini Awili Longomba amegundua muhimu wa kujiboresha wakati wa nyimbo za kisasa. Naam kabisa, ndipo sasa hivi kaja tena na mtindo wa kisasa. Na moja kwa moja leo katika lifestyle, utamaduni wa kujifunza mojawapo ya sana za jadi ambazo ni katika kumbukumbu -kumbu za historia kwa mujibu wa shirika la UNESCO. E, katika hili basi tunaangalia sanaa ya kuandika herufi za Kiarabu. Kuna ile hali ya kwamba wasomi wanasema kwamba mabadiliko kwa ya maisha yanapelekea utamaduni huo kufifia. Saadu Hashim Rashid ni msimamizi wa wasomi katika kumbukumbu -kumbu za kitaifa, aelezea ya mabadiliko yalivyoathiri masomo hayo. Mwanzo soa mtoto anakuja kujua hii mambo maandishi ya e, Kiarabu yani kutoka madarasa, maanake kule kunafundishwa lugha Kiarabu, kuzungumza na kuandika na pia ile Qurani. Utaona madarasa nyingine, wao wanaandika zile aya, mtoto anaandika mwenye kwa kalamu na kwenye kitabu sasa kila kikubwa ndo anazidi kuandika zaidi yani, ndio kuunganisha hati moja nne tano kwa pamoja sentensi. Kila kila kikubwa madrasa anazidi kujifundisha kuandika zaidi, na wengine wanaendelea tu baada ya madrasa, pengine kisoma shule ya upili na madrasa pia. Kuna kiwango cha pili pia, anaendelea kuja kuandika, na wengine baada ya madrasa wenyewe wanaendelea zaidi. Sasa wenyewe pengine anapenda ile kazi ya kuchora, kwa hivyo tamaa mwenyewe anachora, pengine aya ama majina. Sisi usema kweli, masomo yetu kwa kutofauti watoto uh, wana mpangilio sasa, wanasijua naita lessons, wana uh, si kwa twasoma twasoma Qurani na katika kusoma Qurani waisoma kisha waiandika hasa, na kila ukikuwa unajifunshalewa ungaihaunganisha ya hati walimu wetu ao kwa wakali kwa yani yani kwa yani, utajifunza popote kwa sababu utaki kuchakwa kwa hivyo utafanya bidii, ile kazi yako ifanye kwa vizuri, ujisome ule Qurani usome kwa vizuri. Kwa hivyo ile Qurani i mean kiarabu kwa juu ya kusoma na kuandika kwa, kwa pamoja ha. Na nawaona pia wafundishwa kwa vizuri zaidi kuandika sasa kuliko sisi, maana kuna mwalimu wa, wa somo lile, kwa maana ni kusoma madrasa na hata kusoma skuli pia ni kama ni sote twenda kwa pamoja. Kwa hivyo mwatoka kwenu na na jirani na jirani na jirani, jirani wapitiana, nyote mwenda pamoja eh, madrasa na kwa maana kama ni yaani ni wajibu, lazima niende madrasa, lazima nisome eh. Kwa hiyo siku hizi pengine mtoto wako asome madrasa hii na jirani asome madrasa nyingine. Sisi zamani kwa sote tulisoma madrasa pamoja ile karibu sote twenda pamoja na pengine kama tumpa so, masomo vile vya kusaidia na nyumbani wenyewe kwa wenyewe, mbeo mfundisha mwenzako na mwenzako kusoma, mafundishana vile. Ah, siku hizi hata watoto nyumbani pengine nyinyi ndugu, utaona mtoto wako soma madrasa nyingine na ndugu yako mtoto wake soma madrasa nyingine, masomo yao tofauti, pengine haitaji wakati kukaa pamoja pia kuzungumza, wale watoto hawana. Sisi kwa baada ya maghrib nyumbani lazima tukae tusome Qur'an, na kama za kusoma Qur'an, wewe mwenyewe kama na kazi yako kuandika, sasa wa iandika kabisa ile aya uliosoma, kila mmoja ana kivake kivake, kama hata si kama kama pe haina umuhimu tena. Tukiwa wadogo, watoto tutashikilia lazima wende, kila wakikua kama ilikuwa si muhimu anayasikitisha no sana, hiyo anayasikitisha maana ile dini sasa, watoto hawana hawana mwelekeo wa kisasa, kisasa wa tajriba kisasa hawana, na hiyo kuandika pia sasa pia hawaoni muhimu wa kuandika fahari kubwa sana sasa. Basi ni ule wa saa wa evumo wa mitandaoni, tunaungana moja kwa moja na mwenzetu Patrick Ndwimana atujuze mengi zaidi. Kwako kwa Patrick. Haya basi yale yanayozungumzwa zaidi kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari vya mitandaoni tuanzie huko Kenya, ambapo wafungwa watatu wa ugaidi waliotoroka jela lenye ulinzi mkali la Kamiti Jumatatu wamekamatwa leo Alhamisi. Musharah Abdallah maarufu Alex Shikanda, Joseph Uma na Mohamed Al Abikar walikamatwa katika eneo la Kitui Jumatano. Rais Kenyatta alimwagiza waziri wa masuala ya ndani Fred Matiangi kuhakikisha kila mbinu zinatumiwa ili wahalifu hao wakamatwe. Baada ya watatu hao kutoroka, msako mkubwa ulianzishwa nchini kote. Polisi ya Kenya ilikuwa imeahidi zawadi ya shilingi milioni 60 kwa yeyote atakayetoa taarifa za watoro hao. Kwengineko, habari inayogonga vichwa vya habari kuhusu burudani barani Afrika kwa sasa ni ile inayohusu kundi la muziki la P-Square kutoka huko Nigeria, ambalo lilikuwa likiundwa na ndugu wawili, Peter Okoye na Paul Okoye, limerudi tena upya hii ni baada ya usiku wa kuamkia leo Alhamisi, mapacha hao kukutana kwa mara nyingine baada ya kutengana tangu mwaka elfu mbili kumi na sita kutokana na ugomvi wa kifamilia. Licha ya kutafuta suluhu mara kadhaa, lakini wawili hao walikuwa wamepinga kabisa kupatana. Tofauti hizo ziliisha tangu wiki iliyopita, Peter alipoonekana akiwachukua watoto wa kaka yake Paul ambao wanaishi hapa Marekani na kuwapeleka shopping. Baada ya mapacha hao kukutana sasa wanarudi kama mwanzo, ingawa bado haijaeleweka hata muziki wataanza kutoa pamoja au la, kama wanavyoripoti wenzetu wa Global Publishers. katika video inayosambaa mitandaoni inamwonyesha Peter akisalimiana na kaka yake mkubwa Jude, ambaye ndiye alikuwa meneja wao, na baadaye kusalimiana na Paul kwa furaha kubwa. Tukirudi hapa Marekani, Rapa Young Dolph ameuawa kwa kupigwa risasi nje ya duka mjini Memphis katika jimbo la Tennessee jana Jumatano. Rapa huyo mwenye umri wa miaka 36 ameuawa akiwa anatoka ndani ya duka kununua biskuti. Mmiliki wa duka hilo Morris Hill amesema mtu mmoja alitokea na gari kisha kumchapa risasi Dolph mchano wa saa saba. Mwaka 2016 Young Dolph aliachia albumu yake ya kwanza King of Memphis. Tovuti ya Fox 13 imeripoti kwamba umati wa watu ulijitokeza eneo hilo na kulala chini huku vilio vikitawala. Young Dolf ambaye jina lake halisi ni Adolf Robert Thornton Jr alizaliwa Chicago lakini alihamia Memphis akiwa na umri mdogo. Septemba mwaka 2017, Young Dolf alipigwa risasi nje ya duka la rejareja huko Hollywood na kulazwa hospitali katika hali mbaya alikaa hospitali wiki mbili akipata nafuu kutokana na, kutoka na majeraha matatu ya risasi. Ni hayo tu kuhusu yavumayo mitandaoni. Kwenu Amina Chombo na Josphat Kioko. Na sasa moja kwa moja swali la leo, unadhani sababu gani zinachangia kuongezeka mashambulio ya kigaidi mashariki na kati? Wengi wamegusia hili na tusikie majibu ya hawa kwanza. Hapa kutoka Bukoba, Tanzania, yupo Hosea Kangimba anasema naona ugaidi una siri kubwa si rahisi kuifahamu. Naye Kiwele Mugaga akiwa DRC jimboni Tanganyika anasema sababu ni nyingi kweli. Moja ni uchu wa madaraka, pili ni kujifanya bora sana kuliko wengine. Grace Nskanabo kutoka kiwanja Rushuru, mashariki mwa DRC, yeye anaingia kwa kusema mashambulizi yameongezwa na raia wanaoingia kwenye nchi kimagendo. Naomba kuwe na ulinzi zaidi katika miji yetu. Jean Pierre Aganywa Mulume anasema sababu moja kubwa ni wanasiasa wenyewe, wanaona kama wananchi wa tabaka za chini hawafai. Ah, kwa kauli yake wanasiasa wanaweza sababisha sio nam, um, ionekane ugaidi ni tisho yeah. <laughs> <laughs> Haya, nami hapa ninaye Mary Kanyange hajaandika iko wapi, lakini ujumbe wake ni mfupi tu kwamba uchumi pia unachangia kwa kiasi kikubwa mambo ya ugaidi. Bijuma wa mwanzo Tanzania anasema tatizo ni unyanyasaji na watu kunyimwa uhuru wa kutoa maoni. Mimi nakamilisha na, na huyo anayejiita katika Facebook balozi Ken Onienga anasema ni kuongezeka madawa ya kulevya, niko Bondo nchini Kenya. <todakos> Basi nami nifunge na huyo mmoja kutoka Meru, Kenya, Pam Kajuju anasema ufisadi na ubinafsi tu. Asante ah, sana kwa wale watu wamechangia hapo katika swali la leo, na tuwashukuru wote waliofanikisha safari hii ya VOA Express, ikiwa ni pamoja na Aida Isa na mkuu wetu aidha Hadija Riami. Mimi ni Josephat Kioko nami ni Amina Chombo. Basi sote tushashuka.