ambayo iliwekwa Novemba 22 mwaka 2015, ilihusisha pia kuzuia mali za baadhi ya watu ambao walichangia katika hali iliyokuwa nchini Burundi, ikiwemo mauaji na ghasia dhidi ya raia, vurugu, kuchochea ukandamizaji wa kisiasa, vitendo ambavyo ilitishia amani kwa kiasi kikubwa, pamoja na ukosefu wa uthabiti katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na White House leo, imesema kuwa baadhi ya hatua ambazo ilichukuliwa kabla utanaji, tatu, saba, mbili, ya amri ya dharura ya kiutendaji nambari 13712 ya mwaka 2015 zitaendelea kuwepo mpaka itakavyoamuliwa vinginevyo. Amri hiyo ilizuia mali za watu ambao walisadikiwa kuhusika au kushiriki katika vitendo au sera ambazo zilitishia amani, usalama na uthabiti wa Burundi, ikiwa ni pamoja na kudumaza mchakato wa kidemokrasia au taasisi mbalimbali mbali nchini humo na kujihusisha na ukiukwaji wa haki za binadamu. Taarifa ya Biden imeelezea kwamba Marekani inaimani kuwa hali ambayo ilipelekea amri hiyo hivi sasa imeboreka na kuna umuhimu wa kuifuta amri hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amewasili nchini Nigeria hii leo Alhamisi, huku machafuko yanayoendelea na wasiwasi wa haki za binadamu yakipelekea wito wa kutafakari upya uhusiano wa Marekani na taifa hilo lenye watu wengi zaidi barani Afrika. Waziri huyo akiwa anakutana na waandishi wa habari na waziri wa mambo nje wa Nigeria, geoffrey Onyeyama, wakati wa ziara yake, ambapo ukosefu wa usalama unaoongezeka katika taifa hilo unatarajiwa kuwa kwenye ajenda. Majadiliano yanatarajiwa kujumuisha uwezekano wa usaidizi wa usalama kutoka kwa Marekani, chanzo katika ofisi ya rais wa Nigeria kimeeleza. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Wanadiplomasia wawili wa juu wa, wa kimataifa wanaojaribu kufua mazungumzo ya amani na kufanikisha usitishaji vita katika mzozo wa mwaka mzima wa Ethiopia wamerejea nchini huko, wizara ya mambo ya nje ilisema Alhamisi. Olusegun Obasanjo, rais wa zamani wa Nigeria na sasa mwakilishi mkuu wa Umoja wa Afrika katika pembe ya Afrika, na Jeffrey Feltman, mjumbe maalum wa Marekani katika pembe ya Afrika, wote wawili siku ya Alhamisi, msemaji wa wizara hiyo Dinmufti alisema waliwasili. Watu hawa wawili wamesema wanataka serikali ya Ethiopia na vikosi vya waasi vya Tigre na washirika wao kutangaza usitishaji vita bila masharti na upatikanaji wa misaada ya kibinadamu kwa maeneo yote ya kaskazini mwa Ethiopia yaliyoathiriwa na vita. Takriban watu laki nne katika eneo la kaskazini la Tigre wanaaminika kuishi katika hali ya njaa na msaada mdogo tu umeingia huko kwa miezi kadhaa. Njaa iliyoenea pia inaripotiwa katika mikoa ya jirani ya Amhara na Afar. Mzozo ulianza mwaka mmoja uliopita kati ya chama cha ukombozi cha watu wa Tigre TPLF ambacho kilikuwa kitawala siasa za Ethiopia na serikali kuu. Na TPLF inashutumu serikali kwa kujaribu kuweka mamlaka kati kwa gharama ya mikoa ya Ethiopia, na serikali inashutumu TPLF kwa kujaribu kurejesha utawala wake wa kitaifa. Wabunge wa mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wameonya kuongezeka mauaji katika eneo lao na kusema kwamba takriban raia 144 wameuawa mwezi huu. Wabunge hao wamekataa pia kuunga mkono kuendeleza dharura hali ya dharura ambayo walisema inafeli dhamira yake ya kumaliza miongo kadhaa ya ukosefu wa utulivu. Licha ya pingamizi la wabunge hao, bunge siku ya Jumatano liliidhinisha hoja ya kuongeza muda wa hali ya dharura kama inavyofanyika kila baada ya wiki mbili. Chini ya mpango wa dharura, serikali mwezi Mei ilibadilisha tawala za kiraia katika majimbo ya Kivu Kaskazini na Ituri na mafiso, na kuweka maafisa wa polisi na wanajeshi. Lakini ripoti ya bunge ya mwezi uliopita ilikosoa ukosefu wa mipango na ufadhili sahihi. Raia wameuawa kiwango sawa na kabla ya dharura, kwa mujibu wa data kutoka Kivu Security Tracker ambayo inaweka ramani ya ghasia katika eneo ambalo zaidi ya makundi mia moja na ishirini ya wasi yanaendesha shughuli zake. Mawaziri wa mambo ya nje wa kundi la mataifa ya nchi tajiri yenye uchumi mkubwa G7 waliilani Belarus kwa kupanga uhamiaji usio wa kawaida katika mipaka yake, kutaka Chokita, na kutaka kusitishwa mara moja kwa kile ilichokiita kampeni ya uchokozi na ya kinyonyaji. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao utaungana naye Kennes Bwire katika kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Mimi naitwa Kennes Bwire. Katika sehemu ya kwanza, tunaangazia vita na migogoro mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Sehemu ya pili, kuangazia ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken, ambayo amekamilisha ziara hiyo nchini Kenya, yupo Nigeria na hatimaye ataelekea Senegal. Ni Kwa Undani kutoka Sauti Amerika, VOA. Wabunge kutoka majimbo ya mashariki yanayokabiliwa na vita nchini jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo wamesema kwamba karibu raia 144 wameuawa mwezi huu pekee mashariki mwa nchi hiyo. Wabunge hao wamekataa tena kuunga mkono utawala wa kijeshi katika majimbo yao, wakisema uongozi huo umeshindwa kabisa kumaliza mashambulizi ambayo yamekuwa yakiendelea kwa miongo kadhaa. Licha ya wabunge hao kupiga hatua ya kuongezea muda utawala wa kijeshi na polisi katika majimbo ya Kivu kaskazini na Ituri, bunge limeidhinisha hatua hiyo. Ripoti ya bunge iliyotolewa mwezi uliopita ilitaja ukosefu wa mipangilio mwafaka na fedha kuwa changamoto kubwa katika kurejesha utulivu sehemu hiyo. Raia wameendelea kufawa namna ya ilivyokuwa hata kabla ya kuondolewa kwa utawala wa kiraia katika sehemu za Kivu kaskazini na Ituri ambapo kuna zaidi ya makundi ya wapiganaji mia moja ishirini wabunge wa sehemu hizo wamesema mauaji yanaendelea licha ya kuwepo jeshi la Umoja wa Mataifa jeshi la Kongo na polisi wametaja mauaji ya watu ishirini na wawili yaliyotokea Jumapili katika kijiji cha Chabusiku na mauaji ya watu sabini katika Kisunga Kivu Kaskazini wiki iliyopita. Mili ya watu hamsini na wawili ilipatikana Ituri kati ya Novemba tarehe 3 na Novemba tarehe 8 ikiwa imeanza kuoza. Kwenye laini ya simu kutoka Beni, jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, nina mchambuzi wa usalama profesa Laurent Mugrameja. Profesa, wapo wanajeshi, polisi, MONUSCO na vyombo vyote vya usalama Ituri na Kivu Kaskazini, mbona hakuna mabadiliko kiusalama, ama ni siasa zimeingia swala la usalama? Asante sana mpasha habari, naweza kama tangu mwanzo wa na wanawazi tangu walipokamata huu wamzi wa kuweka uongozi wa kijeshi na polisi katika provense ya Nord Kivu na, na Ituri, tuliweza kuwahi kusema kama sio wasiviliani ama wagavana wa siviliani wa waliowaacha kama amani isirudi katika eh, katika Ituri na Nord Kivu, kwa sababu utakumbuka kama madaraka Kongo ya kijeshi yanayo ya mamlaka yake yako Kinshasa, na tangu zamani ndio tangu mwaka elfu mbili kumi na nne ambapo majeshi wameanza kupambana na wale namna upekee wa ade. Ni uongozi tu wa jeshi ambao ulikuwa umetokea Kinshasa na wao ndio wa hawakufaulu kumaliza vita hivyo vya mabeberu wengi hata Monisco ikiwa imewekwa kwa tahadhari ili kuweza kusaidia uh, FARDC uh, jeshi la Kongo kumaliza uh, ma, ma, mabeberu hao wa ADF, lakini mpaka ile wakati haikuwezekana. Utakumbuka kama wamekamata hiyo mitindo ya kusema eti jeshi ndiyo iongozi Nord Kivu na Ituri, wakisema eti hiyo inapatikana katika ajenda ya kuwasaidia Uh, kusema wa, wa ADEF nano lakini sisi walipotuuliza kwa mwanzo tunaweza kuweza kusita na kusema kama hata wakati ambapo magavana wa sriani walikuwa wakiongoza, uh, maprovensa ya North Kivu na, na Ituri ni wale wale majeshi wale wale ambao walikuwa wakimiliki mamlaka ya kuataki ama kufukuza wale mabeberi wa uh, wa ADEF wengineo lakini kwa mshangao mkubwa wa uh, rais akakamata uamuzi huo, ni uamuzi wake sababu katika nia yake njema aliwaza kama uamuzi huo utaweza kuwaletea wakazi wa Nord Kivu na wa Ituri amani. Mshangao mkubwa ni kwamba kwamba sasa tunawezi kuhakikisha kama hakuna jambo ambalo lina, linaendeka sasa, hatuwezi zingira kuweza kuwatapa majeshi mkoli wanapigana, lakini enda kuonekana kama uongozi wa kijeshi na wapolisi bado kuleta kimabadiliko sababu kadiri ilivyokuwa tangu mwanzo walipokamata ile decision ya kusema eti majeshi waongoze hii provensa ya North Kivu na Ituri mpaka sasa tunaenda kuangalia sasa kama mbele ya itade siyezi inawezekana. Kama leo wakati wa uongozi wa kijeshi mambo yameharibika vibaya sana, sababu ndipo unaenda kuona kama watu Ituri wameuawa wengi, ndipo utaenda ona kama mitugari nyingi imeunguzwa huko Beni, utaenda kuona kama watu wengi wamechinja, nyumba nyingi zimeunguzwa, na ndio maana wale wa parlamenti wale wandugu wa, wa depute wetu ambao wana Kivu na watu wa Ituri wamekataa kata kata. Kuna pia wale warafiki wa Nord Kivu na Sud Kivu ambao kwa kweli wanaona kama hii etat de siege ama uongozi wa wajeshi haikuleta mabadiliko yoyote, na hata raia, ambapo sisi tulitumainia kama etat de e, siege kwa suluhisho letu, kwa kuweza kuleta suluhisho juu ya swali ya FDR swali ya ya, ya, ya, ma, ya, ma, ya makundi ni kumiliki silaha hapa Kongo itaweza kutusaidia, tumenda kama tunaenda kuona kama yiki ilikuwa kampeni tu, labda kuna ajenda yenye kuwekwa pembeni ambayo sisi wakaazi hatujui. Sababu wakati e, uamzi fulani umekamatwa na uamzi huo haufikie lengo lake, sherti rahisi aweze kukamata na kusikiliza raia na kukamata ingine, mitindo ingine yenye kuwasaidia raia kuwa na matumaini ya kupata amani. Lakini mpaka sasa nakwambia kwa kweli, kama wakazi wa Nor Kivu, mahali inapozungumza ni Goma, niko Goma, lakini Nor Kivu yote Ituri yote bado mizozo iko mingi. Utaenda kujua hata kama ni wakati wa rekade sage ambao tena eta ni akina ne vin trois imepima kuthubutu ehhku- ku ku kukamata mijini ya ya Jomba, milima ya Runyoni, milima ya Chanzu, na hayo yote inaleta wasiwasi kidogo kwa wakaaji wa Nor Kivu nan nda kuonekana kama kuna mambo yaliyotayarishwa, sababu umiliki wa kijeshi jeshi napo miliki wa mamlaka katika Nord Kivu na Ituri, na wao ndio kuwa na administration pahali waenza kutafuta kupigania amani zaidi ipate amani. Mshangao mkubwa ni kwamba labda wanaenda kujitafuta kuwina kupata mali na wafanyi chochote, ili kuwasaidia waka ash. Tunachokiomba ni kuomba msaada wa Umoja wa Mataifa ikuzeze kwanza kwa sali moja Kazi ya Mnisko rigani mm, sabu tumelalamika tangu zamani, Monisko ididi kwao, sabu najua hii mambo imetokea hetadi fezo, wakati raia wa Kongo wa Nord Kivu Beni, Nord Kivu Goma kasimama wakasema Mnisko iende na vijana walikamata migogo ya kutosha, na mnisko kweli ilitingizwa na tayari Mnisko ilipata kufunga midabo yake sababu walikuwa wameona kama kongomani wamechoka nao. Walipoona politiki hiyo, waliweza kuenda kwenye ile na mamlaka yao ya Umoja ya wa Mataifa, na ndipo waenda kuempoze Kongo tu ili wakazi wasiwe na nafasi ya, ya ya kugombania haki yao wakazi, ya wafunge kinywa na wafanye iwezekanavyo. Tunaomba MONUSCO iwe irudi kwao sababu MONUSCO imeshinda kumaliza vikundi eh, vile kumiliki silaha hapa Kongo. Tunaomba raisi wetu asikilize sauti ya ya wale wanabunge wa Norokivu na, na Waituri na wengine marafiki wao ambao wameona ukweli kama hii hatua ya etaje siezo haikuweza kulita amani wala mabadiliko yoyote. Tuwote wasikilize na tuanze kuunda muundo mpya wa kuikala fasi moja, uh, raia na jeshi raia na, na wale wa siviliani wote wenye moyo mwema ili tuangalie jienza kupata amani katika Norokivu yetu na Ituri lakini kuna wale wanasema kwamba kama MONUSCO ingekuwa imeondoka, hali ingekuwa mbaya zaidi kuliko ilivyo sasa. Sasa kama kuna wanajeshi, kuna polisi, kuna MONUSCO wameshika doria ya kupambana na hawa asi sehemu hiyo, lakini watu wanaendelea kuuawa kila siku, matatizo yako upande gani? Asante sana. na matatizo huko kwa upande kwanza wa raia, naweza kusema kama vikundi vyote vyenye kumiliki silaha vinashidai ekinweni kutokea raia lakini ni vile vile vikundi ambavyo vinaangamiza raia. Utaenda kujua kama tunao wa Maimai, wakina Nyatura, wakina CMC. Wale watu wamewepo wamegangamia porini, sio kwa manufaa ya raia, ni kwa manufaa yao wenyewe na wako na ajenda yao ambao bado kujulikana. Alikuwa swali lako kuhusu Monisco. Nawaza kama ni ujinga mtupu kuwaza kama Monisco imeweza kuwekwa katika Kongo ili kusaidia, ndakuonyesha kama tangu Monisco ibaki Kongo yaweza ya kuwa ya yapata miaka kumi eh, zaidi ya miaka kumi na miwili, lakini bado vikundi vile kumiliki silaha vimeendelea tu kujiongeza. Ni kusema wamonisco imekuja Kongo ni business, yani ile business ambayo imetokana na ile business international, ili manchi yenye kuwa makuni yenye kutaka kugawanya Kongo eh, labda na wenye kutaka madini ya Kongo. Ni business ambayo iko ndani, lakini kuangalia kama jeshi nyingi yapata kama hivi yenye kushinda hata jeshi ya Kongo, ambayo imeweza kufika na vyombo vyote vya usalama, wanavyo silaha wazito zito wanazo, wamefanya nini? Wamekosa nini? ili kugandamiza hata kuomba maimai eh, mai? kama kikundi kama mai mai kimoja kiongoke ponini? Hawajafanya hivyo. Tunaoonza ni kama ni umoja wa Mataifa, mm, unayo komplo yani, wanao wengine ajenda yenye mm, wanaficha kwa ajili ya Kongo na ajenda hiyo ni kuwaacha wakongomani wapige magoti, wabakie ndani ya umaskini ili waendelee kulalamika na kuwaomba kwao, nao wapate nafasi ya kuchimba dhahabu zetu na kubeba maji yetu yote ya Kongo, Wakongomani. Naam, Profesa, ni madai ndiyo ambayo yamesemwa yametajwa na baadhi yameandikwa, lakini endapo basi MONUSCO wataondoka kwa sasa, wapo na hali si nzuri, wanajeshi wa Kongo, polisi wa Kongo wamo mle ndani, hali si nzuri Raia wanaendelea kukimbia, umetaja, wanateswa, wanauawa. Wakiondoka, si hali itaharibika ba, zaidi kuliko ilivyo sasa. Tunayolalamikia ni kuomba eh, rais wetu, government yetu ya Kongo iwasapoti wanajeshi wetu, kama ilivyo, wapewe mishahara yao kamili, waongezewe mishahara na watoto wao wasome, bibi zao wapate, wapate mamlaka, wapate chakula kupiana na chakula. Jeshi letu inayo uwezo wa kupigana, inayoweza kugombana, lakini wanaokosa ni vifaa vya kweli na mishahara ya kweli. Mniso haitusaidia na kitu chochote ile budget ambao Umoja wa Mataifa inaitia kwa ajili ya kuwapatia MONUSCO, wakifanywa kwa ajili ya kupatia wanajeshi wetu, wakiwa wa wanashiba wa bila njaa, wakiwa na yote bila bila ugandamizi. Wanajeshi wetu tunaona tumeni kama wanawezi kupigana vita hiyo, lakini wanajeshi hao waondoshwe, wale wanajeshi wenye kuiba na wale wanajeshi ambao wamekwisha wame kufanya kama wenye kuchuruza kufanya biashara, wale waondoshwe katika jeshi na wapia maridizi wale wali kukula dij ama ile pesa ya kijeshi. Lakini kwa kweli monisko haikufarii chochote, na una labda unafaria wale ambao wanatumika pamoja nao wanakula kwao. Lakini kwa ngambo ya kuwasaidia raia, kuhusu asernal militeri wanayo, kuhusu silaha, kuhusu vyombo vya usalama wanavyo, wameshindwa kabisa kuwahudumia na kuwasaidia. Wakungumani, asante, nakushukuru. Ni Profesa Laurend Mukirameja, mchambuzi wa maswala ya usalama, akizungumzia ukosefu wa usalama katika mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Muda si mrefu narejea na sehemu ya pili. Ni Kwa Undani kutoka Sauti ya Amerika. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani kutoka sauti Amerika, VOA. Mimi ni Kenneth Bwire. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken yupo Nigeria, nchi ya pili katika ziara yake Afrika itakapomalizikia ya Dakar, Senegal. Migogoro ya Ethiopia, Sudan na Somalia imetawala ziara yake, akiwa ametaka mapigano ya Ethiopia kukoma mara moja bila masharti yoyote. Ametaka pia viongozi wa kijeshi wa Sudan kuachilia huru wafungwa mazingira hasa matumizi ya mifuko ya plastiki, kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa, janga la virusi vya korona pia vimejadiliwa katika ziara yake nchini Kenya kabla ya kuelekea Nigeria, ambako kuna makundi ya wapiganaji wa, wa kiislamu kaskazini mashariki na ambayo pia yamewateka nyara watu kila mara kaskazini magharibi. Profesa Macharia Mnene ni mhadhiri wa diplomasia na uhusiano wa kimataifa katika chuo kikuu kima cha kimataifa cha Marekani kilicho Nairobi, Kenya. Profesa Machari aliyosema kwamba yamejadiliwa katika ziara ya Blinken ndani ya Kenya japo yamezunguka zaidi nchi jirani, na migogoro iliyo katika nchi jirani, ni ya kuvutia ni ya kutia moyo kwamba suluhu litapatikana kwa migogoro ambayo tayari tunatambua, Ethiopia, Sudani, Somalia. Nafikiri amezungumzia vizuri na maneno yake yalikuwa ambayo ameipima ili kutiana habari na maoni yake vile na msimamo wa Amerika e, bila kuonekana kama anachochea au anakemea sana nini, kama hii. Alizungumza vizuri, na vile alikuwa akitaka kusema akasema, na watu wakasikia saa ile, kusema kushirikiana na Kenya na nchi jirani kwa mambo ya usalama na, na, na nakoli, wakati alikuwa hapa na Nairobi au akija Nairobi si, ndipo huko Kampala. Kwa hivyo jambo hilo likawekwa uzito. Usalama wa namna gani tutaulinda namna gani tutahusiana namna gani, ili magaidi e, wasije wakakuwa ati wana uwezo we, kuliko uh, raia wema. Swala la Ethiopia haswa ndilo swala ambalo lilikuwa limepewa mstari wa mbele zaidi, limezungumziwa zaidi, hata kabla ya kuanza safari yake, kwa sababu ya machafuko yanayoendelea nchini Ethiopia. Kwa mtazamo wake kuhitaji vita vya Ethiopia ambavyo vimechukua muda wa mwaka mzima, kuwa swala hatari linaloendelea kupanua mizizi yake, kupanuka zaidi na kutishia Ethiopia. Mikakati inakuwa inawekwa mikakati ya aina yoyote kuhakikisha hili linamalizika kwa haraka iwezekanavyo. Inafaa kuwe na mikakati na masikizano eh, ili kushughulikia Ethiopia kwa njia ambayo inafaa na inafikiri eh, Bwana Blinken na Rais Kenyatta vile wa, waliongea huko ndani hatujui, eh, maana wanaguzia tu jui, lakini waliongea juu ya usalama na shida ambayo inaweza kutukia ikiwa eh, vita vya Ethiopia havitakoma. Kwa hivyo ni majukumu ya kila mtu na kila nchi kuona washikilia wasikizane na wafanye vilivyo ili kupunguza vita wakipunguza vita basi, hata eneo hili lote uh, litakuwa na usalama, utaongezeka tuseme hivyo, na ni mia ya kila mtu kuona tu usalama unaongezeka na vita zinapungua, na hali ya kusikilizana irudie, maana kuna mahali pengine ambapo hakuna uh, masikilizano. Anasema anaamini sana kwamba kuna fursa nzuri kwa pande husika katika mgogoro wa Ethiopia kuketi chini kuzungumza kumaliza hivi vita. Anapozungumzia Ethiopia, pia tunajua Adis Ababa ni makao makuu ya Umoja wa Afrika, kwa hivyo anazungumzia Umoja wa Afrika kwa jumla na migogoro yake, katika kuahidi kwamba Marekani itashirikiana zaidi katika mazungumzo yanayoongozwa na aliyekuwa rais wa Nigeria, Olusegun Obasanjo, ishara yoyote kwamba endapo kunao wale ambao wataweza kuvuruga mazungumzo haya, ahadi anayoitoa kwamba Marekani itamsaidia Obasanjo kupata mwafikiano, kama kutatokea watakaovuruga, ambao wale hawatakubali mazungumzo haya, tunaweza ona usemi huu ukibadilika na kuwa usemi wenye makali sasa. Kuna uwezekano wadau watahusika, e, na watakubali, lakini kwa kusazina kukosaji watu wachache wenye vurugu ambao wangependa kuona labda wangetaka kuzungumziwa zaidi lakini, badala ya kurukia kusema la kutakuwa hivi, wakati fulani, wameanza vizuri, na kuanza vizuri ni kuanza na kuhakikishia pande zote, kila mtu na ambaye yuko hati maoni yake yatasikizwa na atapewa nafasi ambayo inafaa, ili eh, waweze kusikizana na vita vipunguzwe au viishe lakini wale ambao wengine labda wa, wanajivuruta watashughulikiwa vilivyo eh, kwa njia tofauti eh, na nafikiri kumefika wakati pande zote ambazo nihusika zingependa kuona au kupata njia ya ku, kuepuka hii vita. Lakini kila mtu au kila pande ambayo iko eh, hapo ingependa kuonekana ati haikutoka eh, kwa njia mbaya haikuacha vita kwa njia mbaya, kila mtu apate kitu kidogo ya kuonekana, hatukupigania bure. Kwa hivyo mawazo labda ya kuwekea watu wengine vikwazo, inategemea ni watu gani na ni waina gani na wana uwezo ushawishi gani katika nchi yao. Hao hawa wote, hayo yote yataangaziwa kwa kina, na wakati ukifika, tunatarajia wote wata watahusika wata ila haja ya kuonekana kama ni yani shujaa itakuwa imepungua, na ikiwa si lazima mtu fulani shujaa, basi mafikiano inaweza kuja. Utawala wa kijeshi wa Sudan umeahidiwa kwamba mm, endapo watarudisha madaraka kwa raia, basi ule msaada ambao Marekani ilikuwa imesitisha msaada wa kifedha utaweza kurudishiwa nchi hiyo, nchi hiyo itaweza kupata huo msaada tena kwa mara nyingine. Je, hii ni namna yoyote ya kushinikiza utawala wa kijeshi wa Sudan kuachia madaraka ni njia moja ya kujaribu kusindikiza, lakini tufahamu kwamba wanajeshi wana shida yao na labda ni vile hawaamini raia eh, hasa yule alikuwa waziri mkuu eh, kuna mvutano, wapo shida kidogo hivi, lakini wakiambiwa, maana wako na shida wakati huu wa kutawala hawawezi eh, raia ameleta shida na misaada imekwamishwa. Kwa hivyo hata wakitaka kujipendekeza kwa raia wanashindwa, na itakuwa ni vizuri kwao viongozi wenyewe watafute njia ambayo wanaweza ondoka bila masharti kali ambayo itawaumiza, maana nafikiri wamefika wakati huo. Sasa wanasema wataondoka namna gani, na, na wasije wakaumia binafsi, lakini wakihakikishiwa hivyo, hati kama mkiondoka, hamtadhulumiwa na hamtafuatiliwa zaidi, hata kama watafuatiliwa labda kidogo. Lakini ukiangalia sana, sasa wamefika mahali wanaanza kujiuliza usalama wao wenyewe ukoje, na hilo ni jambo ambalo linafaa linafaa kuangaziwa na wote ambao wanahusika, kwa sababu ikiwa hawa wanajeshi watafikiria hati lazima akiondoka mamlakani, basi watajiona vibaya, basi panakuwa pagumu. Hivyo inategemea diplomasia mbia itatumika na ni nani anaweza kuongea na wao na uh, ili labda wasikie. Sijui kama ubasa ubasaju anaweza maana ye mwenyewe alikuwa mwanajeshi alikuwa jemedari, uh, lakini ni, ni pahali pagumu. Lakini kule kulekewa vikwazo na kuondoa vikwazo vitasaidia Sudani kurudi kwa hali ya salama na labda kujaribu kufufua uchumi you... lakini lazima viongozi wa kivita waongelezwe wa vizuri. Blinken yupo Nigeria sasa, nchi ambayo rais wake Muhammadu Buhari amekuwa akipambana sasa kwa muda mrefu na wapiganaji wa Kiislamu ambao wameteka watu nyara katika maeneo ya kaskazini mashariki. Kwa muda mrefu, Marekani imejaribu kuisaidia e, Nigeria kupambana na wasi hawa kiasi hata cha kuwapa ndege za kupambana na makundi haya. Lakini pia lipo swala la ufisadi. Blinken ataangazia zaidi ufisadi ambao unaendelea Nigeria, ama itakuwa zaidi usalama katika sehemu hiyo, kwa sababu vita vya Nigeria pia vinaonekana kusumbua Cameroon. Nafikiri ataangazia usalama zaidi na mambo ya ufisadi ndiyo iko, lakini hiyo si ati eh, nikona kutangaza kutangaza hadharani ati ninyi watu wa Nigeria wabaya sana. Kuna na ufisadi kiasi hii na hii na ni kweli kwa huko, na ufisadi itakuwa labda ni poteza mwelekeo kidogo, ndio anaweza ongea juu ya ufisadi na Rais Buhari, ambaye wakati alichaguliwa na mara ya kwanza, ilikuwa inaonekana ati kama ni juu anaweza kupigana na vita vya ufisadi eh. Lakini vita vile vikubwa Nigeria ni za ni vita vya magaidi wa aina zote, na Nigeria kwa sababu ni nchi iko na mafuta mengi na zogozogo hutokea zogo eh, kaskazini na kusini. Maana tuna sikuleni huko kusini, kuna ile shida ya wa watu wa mafuta na uhusiano na wananchi wa huko, wauko uko, uko, uko waislamu huko juu eh, na vikundi vyao vya tofauti wamezoea hivi eh, wakikaa hivi wasikia ati wamechukua eh, watu wameteka watu nyara na Serikali inaonekana ni kama ni dhaifu. Hata in, ingawa ina majeshi na ina silaha za vita nyingi, lakini vita ambavyo wanapigana navyo si vita vya kawaida, atiza kusema kama uko na ndege ngapi au vifaru ngapi. Ni vita vya akili, na kama hawawezi kufikiria vile watapambana na hawa watu kwa akili ili wawazuie kuwavutia wenzao itakuwa ni vigumu, maana vita vya ugaidi si ati ni vita vya, vya silaha peke yake lakini ikiwa atasaidiwa na Marekani basi masaidizi yatatokana na njia ya kuingilia hawa watu na kuwafahamu vizuri ili kuwabadilisha imani yao. Profesa Macharia Mnene ni mhadhiri wa diplomasia na uhusiano wa kimataifa katika Chuo Kikuu kima cha kimataifa cha Marekani USIU kilicho Nairobi, Kenya. Msikilizaji akitoka Nigeria. Blinken atatua Senegal kukamilisha ziara yake Afrika. Akiwa Senegal, ni nchi ambayo imesifiwa kwa ukuaji wa demokrasia ya Afrika, Blinken anatarajiwa kuzungumzia utawala bora na ujasiriamali mali. Nakamilisha kwa undani. Kipindi kimeongozwa na Saida Hamdun, mimi ni Kenneth Bire. Huwe na usiku mwema.