Hujambo msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Matangazo haya jioni, ya jioni yanasikika kupitia Radio Free Africa RFA, ambayo inasikika kote nchini Tanzania, eneo zima la maziwa makuu, na kupitia masafa mafupi yanasikika pia kupitia Radio Citizen kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Anayekukaribisha leo, jina langu ni Patrick Ndwimana. Leo ikiwa Ijumaa, kama kawaida, tunakuwa na mjadala wa live talk. Leo tarehe 19 Novemba, dunia inaadhimisha siku ya choo. Kwa hiyo tunamulika ukosefu wa vyoo vya kutosha na ukosefu wa usafi wa mazingira unavyoweza kuhatarisha afya yako na katika ripoti nyingine, waziri wa masuala ya polisi nchini Afrika Kusini amesema kuwa nchi hiyo inashuhudia ongezeko la kutia wasiwasi la ubakaji na mauaji ambalo lilielezwa kwa kiasi kikubwa ni kutokana na ghasia mbaya za mwezi Julai. Lakini kabla ya kuingia kwenye mjadala wetu, tupate habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ametoa wito kwa nchi za Afrika kuungana katika kujenga uchumi wa bahari wenye manufaa na endelevu ili kuleta ushindi mara tatu kwa watu na katika hali ya mazingira na uchumi. Kenyatta ndiye mgeni mkuu katika kikao cha pili cha kongamano la kimataifa la uchumi wa bluu la Growing Blue ambalo linafanyika katika mji wa pwani ya Vilankulo nchini Msumbiji. Mkutano huo unalenga kutengeneza suluhisho ambazo zinafungua uwezo wa uchumi wa bluu wa Afrika na wakati huo huo kulinda afya na uendelevu wa bahari. Mwenyeji wa mkutano huo, Rais Filipe Nyusi wa jamhuri ya Msumbiji, na Kenyatta walishuhudia pia utiaji saini mkataba wa maelewano ya ushirikiano unaolenga kuimarisha uhusiano kati ya Kenya na Msumbiji kando ya kongamano la pili la kimataifa la Growing Blue Economy huko Vilankulo, Msumbiji. Rais Uhuru Kenyatta na mweji wake Rais Filipe Nyusi walishuhudia utiaji saini mkataba wa ushirikiano mkuu unaolenga kuimarisha uhusiano kati ya nchi hizo mbili, Kenya na Msumbiji. Dikteta wa zamani wa Gambia, Yahya Jammeh ambaye hivi sasa yupo uhamishoni amekaidi amri ya rais anayemaliza muda wake Adama Baro, wakati nchi hiyo ikijiandaa kwa uchaguzi mkuu mwezi ujao. Katika uingiliaji kati wa kutatanisha kwenye kampeni katika taifa hilo dogo la Afrika Magharibi, Jame alizungumza jana alhamis katika mkutano wa hadhara wa mgombea ambaye ameungana naye katika uchaguzi wa Disemba nne, mama Kande. Jame alimshutumu Baro na washirika wake kwa kuiba kura katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na sita ambao ulishuhudia Jame akiondolewa madarakani baada ya utawala wa kikatili wa miaka ishirini na mbili baada ya mzozo wa wiki sita uliosababisha uingiliaji wa kijeshi wa mataifa mengine ya Afrika magharibi. Jame alilazimika kwenda uhamishoni nchini Equatorial Guinea lakini bado ana uungwaji mkono mkubwa wa kisiasa nchini Gambia. Wajibu wake wa siku za usoni katika nchi hiyo maskini, pamoja na suala la haki kwa uhalifu uliofanywa chini ya utawala wake, zote ni mada kuu katika maandalizi ya uchaguzi. Mashahidi tayari wametoa ushahidi wa kutisha kuhusu mateso yaliyoidhinishwa na serikali, vikosi vya mauaji ubakaji na uwindaji wa wachawi. Mara nyingi viko mikononi mwa watu wa msituni ambao walifanya kazi kama kikosi cha mauaji cha Jame. Hii siyo mara ya kwanza kwa Jame kuingilia kati kampeni na kusababisha ukosoaji kutoka kwa Baro Waziri anayehusika na masuala ya polisi nchini Afrika Kusini, Beki Sele, alisema kuwa nchi hiyo inashuhudia ongezeko la kutia wasiwasi la ubakaji pamoja na mauaji ambalo lilielezwa kwa kiasi fulani kutokana na ghasia mbaya za mwezi Julai. Sele alisema Ijumaa kwamba asilimia ishirini ya mauaji mengi yalifanyika kati ya Julai na Septemba ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka jana. Takriban watu mia tatu na hamsini walikufa katika kipindi cha miezi minne iliyopita wakati wa ghasia pamoja na uporaji uliochochewa na kufungwa jela kwa rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma na kupelekea kuingia katika machafuko makubwa yaliyochochewa na idadi kubwa ya kushangaza ya ukosefu wa usawa nchini Afrika Kusini katika jimbo la Kwazulu Natal ambalo lilikumbwa na ghasia. Idadi ya mauaji iliongezeka kwa asilimia arobaini na nne nukta nne hadi kesi elfu moja mia saba arobaini na nne. Idadi ya visa vya ubakaji vilivyoripotiwa pia iliongezeka kwa asilimia saba nukta moja hadi kesi elfu tisa mia tano hamsini na sita. Nyingi ya kesi hizo zilitokea nyumbani kwa mbakaji au mwathirika. Sele alisisitiza kuwa takriban watu elfu kumi wamefanyiwa ukatili na kulawitiwa katika kipindi cha miezi mitatu pekee nchini humo; ni jambo la fedheha na linatia wasiwasi wasi mkubwa. Afrika Kusini ni mojawapo ya nchi zenye vurugu duniani. Kwa wastani, kuna mauaji kila baada ya dakika ishirini na tano. Ubakaji zinaripotiwa kesi mia moja kumi na tano kila siku. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken alitangaza leo Ijumaa kuwa rais wa Marekani Joe Biden anapanga kuandaa mkutano na viongozi wa Afrika ili kuonyesha dhamira ya Marekani kwa bara hilo. Blinken alisema katika mji mkuu wa Nigeria, Abuja, kwamba rais Biden anakusudia kuwa mwenyeji wa mkutano wa viongozi wa Marekani na Afrika ili kuendesha aina ya diplomasia pamoja na ushirikiano wa hali ya juu ambao unaweza kubadilisha uhusiano na kufanya ushirikiano wenye ufanisi kadri iwezekanavyo. Blinken ambaye yuko katika ziara yake ya kwanza Afrika kusini mwa jangwa la Sahara kama waziri wa mambo ya nje wa Marekani hakutoa tarehe ya mkutano huo. Hatua hiyo inatokea wakati China ikiongeza ushirikiano na Afrika, ikiwa ni pamoja na kupitia mkutano mkuu mwezi huu nchini Senegal. Washirika wa Marekani, Ufaransa, Uingereza na Japan pia wamekuwa wakifanya mikutano ya mara kwa mara na viongozi wa Afrika. Blinken alikutana na rais wa Nigeria, muhammadu Buhari, siku ya Alhamisi hapo jana, na kujadili usalama wa ndani na kikanda na kurudi nyuma kwa demokrasia Afrika Magharibi, ikiwa ni pamoja na jinsi Abuja ilivyoshughulikia maandamano ya kupinga ukatili wa polisi hapo mwaka jana. Umoja wa Mataifa umesema leo Ijumaa kwamba ukame unaozidi kuwa mbaya nchini Somalia umesababisha zaidi ya watu milioni mbili wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula na maji ikionya juu ya msimu wa nne mfululizo wa uhaba wa mvua katika nchi hiyo iliyokumbwa na migogoro. Ofisi ya kuratibu masuala ya huduma za dharura ya Umoja wa Mataifa, OCHA, imesema kwamba takriban watu milioni mbili nukta tatu katika wilaya hamsini na saba kati ya sabini na nne wamekumbwa na uhaba mkubwa wa maji, chakula na malisho, huku visima vya maji vimekauka na kuongeza hatari ya magonjwa yatokanayo na maji. Taarifa ya OCHA inaeleza kwamba huu ni msimu wa nne sasa kwa nchi za pembe ya Afrika kukosa mvua. Hali mbaya tayari imewalazimu karibu watu laki moja kukimbia makazi yao kutafuta chakula, maji na malisho ya mifugo yao, shirika la Umoja wa Mataifa lilisema. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye Patrick Nduimana katika live talk ya VOA Swahili. Karibu tena, msikilizaji wetu, katika mjadala wetu huu wa live talk kama nilivyosema hapo mwanzo, Novemba 19 kila mwaka Umoja Mataifa unaadhimisha siku ya choo duniani kwa lengo la kuhamasisha kuwepo msukumo wa kukabiliana na tatizo hili la kidunia ambapo kwa mujibu wa Umoja Mataifa watu karibu bilioni nne ulimwenguni kote wanaishi bila kuwa na vyoo bora, huku watu milioni 673 wakijisaidia nje. Na kama baadhi ya watu katika jamii hawana vyoo, basi afya kila mtu inakuwa hatarini. Hali duni ya vyoo huchafua vyanzo vya maji ya kunywa, mito, fukwe na mazao ya chakula na kusambaza magonjwa hatari kati ya watu wengi. Kauli mbiu ya mwaka huu inahusu kutathmini vyoo. Hali ya vyoo katika nchi za Afrika Mashariki na Maziwa Makuu ikoje? Haya ndiyo tutajadili na washiriki wetu katika mjadala huu wa saa nzima. Eh, katika live talk leo mshiriki tunaye kwenye laini ya simu ni Mrisho Mpoto. Huyu ni msanii, vile vile ni mwanaharakati ambaye huhamasisha uh, wananchi kuwa navyo. Mrisho Mpoto, karibu katika live talk. Uh, <coughs> nimefarijika sana kuwa sehemu ya live talk ya ya mjadala wa leo, nimeshakaribia Asante sana. Eh, tunaye pia kwenye laini ya simu Sami wa wa Masebu kutoka Kenya. Sami ni mchangiaji mkubwa sana katika uh, vipindi vyetu hasa live talk vilevile, huwa ni mchambuzi wa masuala ya kijamii eh. Sami wa Masebu uh, karibu katika live talk. Nashukuru. Tunasubiri tena kuungana naye. Eh, sawa tunasubiri tuna tena uh, tunasubiri kuungana naye Hipokrat Marume. Huyu ni kiongozi uh, wa shirika la kiraia katika wilaya ya Kadutu huko uh, Kivu Kusini. Tukijaliwa kumpata naye, tutamshirikisha kwenye mjadala wetu wa live talk. Uh, Mrisho Mpoto, uh, wewe ni uh, msanii, vilevile huwa unahamasisha uh, wananchi kuhusu swala hili la vyoo na kuna mambo ambayo unayajua huko Tanzania, lakini kabla hatujaanza uh, kuzungumza nataka tupate ripoti uh, ya mwandishi wetu wa huko Dar es Salaam Dina Chahali uh, ambaye bila shaka uh, ulizungumza naye uh, mapema leo uh, kama ripoti ya Dina Chahali ipo tayari, uh, basi naomba uh, waiweke. Tanzania, kama nchi nyingine duniani, imekuwa na kampeni mbalimbali za kuhamasisha matumizi ya vyoo bora kwa kulenga jamii zaidi, ili kuondoa utamaduni uliojengeka katika baadhi ya kaya ya kutotumia vyoo kutokana na mila na desturi, jambo ambalo linatishia afya kwa kuenea magonjwa yanayotokana na kutotumia vyoo bora. Mrisho Mpoto ni miongoni mwa wasanii maarufu hapa nchini ambaye amekuwa balozi wa kampeni maarufu iliyoasisiwa na Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia ya Wazee na Watoto iliyokuwa ikijulikana kama Usichukulie Poa, Nyumba ni Choo. Wasifikiri watu kukosa vyoo ni kwa sababu ya fedha. Sio fedha kinachomfanya mtu asiwe na choo, ni culture na tamaduni mbalimbali ambazo ziko kwenye makabila yetu. Mi nimezunguka haribu nchi nzima, kwa hiyo unajua kabisa kwamba Uh, elimu juu ya umuhimu wa choo bora inahitajika sana, na isipunguzwe nguvu, kwa sababu uh, watu wanaelekea kubadilika sasa, wanaelekea kubadilika, lakini uh, kikubwa approach ambayo wizara ya afya wameitumia ya kutoa choo kutoka kwa serikali kumrudishia mwananchi mwenyewe kufanya kampeni hiyo, approach ndio inaweza kuleta mabadiliko makubwa sana, kwa sababu mtu atendi kuambiwa hana choo na mgeni anapenda ambiwe hana choo na mtu wake wa karibu au mtu ambaye mwenye ushawishi. Amesema katika kampeni ya ujenzi na matumizi ya vyoo bora waligundua wa kuwa kuna baadhi ya makabila yamekuwa na mila na desturi za makusudi za kutotumia choo kutokana na tamaduni walizojiwekea za kufikisha ujumbe maalumu kwenye jamii husika, hivyo elimu inahitajika zaidi juu ya athari za kutotumia vyoo. Nama bwana Mrisho hapo, ukizungumza na mwenzetu Dina Chahali umesema kwamba tatizo la uhaba wa vyoo, uh, sio tatizo la sera, uh, kuna mambo mengine. Hebu tueleze uh, uh, unavyoona una hali uh, hapo Tanzania uh, kabila, kabila, kabila mengi au tamaduni nyingi za Kiafrika hasa Tanzania zina ile kacha kuonyesha nani amepata katika msimu wa sasa na mtoto wako wa kiume au wa kike wapi anapaswa kwenda kuoa ama kuolewa. Vitu ambavyo vinaangaliwa katika uh, tamaduni zetu ni chakula. Familia hii ina uwezo wa kuzalisha chakula kiasi gani katika msimu wa mwaka? Kwa hiyo changamoto hiyo imepelekea kwamba ile tamaduni, baadhi ya makabila katika kuzunguka kwangu, ni kwamba familia inalazimika au inalazimisha mkuu wa kaya kuambia familia waende kujisaidia mbele ya nyumba, sio nyuma ya nyumba, mbele ya nyumba. Katika familia za Kiafrika tuna tuna barazani na uwani, kwa hiyo barazani ni mbele ya nyumba, ili watu wanapokwenda makazini na mashambani asubuhi wakute kile kinyesi ni kibichi. Kwa hiyo kinyesi kinapokuwa kibichi, watu wanapoona wanasema, hii familia imekula humu, ndani kuna chakula hii ndio familia bora ambayo unaweza ukaoza au ukaolewa na, na mtu wako, kwa sababu kinyesi chake akijakauka sio cha juzi wala sio cha jana, kwamba uhakika. kwa hiyo wanafanya hivyo kila siku, kwa hiyo kila siku ukipita. Kwa hiyo familia nyingi zinashindana kwa kuonyesha nani mwenye chakula kwenye msimu ambao kuna ukame ama kuna njaa, kuonyesha hiyo. Kwa hiyo hiyo tamaduni na hiyo familia tayari ina fedha, wana fedha za kuchosha. Kwa hiyo tumegundua kwamba gharama kwa sababu serikali kupitia Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto ilikuwa inahamasisha choo bora. Choo bora sio choo cha kisasa, choo bora kwa maana ya choo ambacho kina kidhi na chenye sifa ya kuwa choo bora, choo chenye sakafu inayosafishika, choo chenye kuta nne imara, ili usijenge mara kwa mara, choo chenye paa juu, ili mdudunzi asiweze kuingia na kutoka na jua na mvua, choo kikajaa choo chenye maji na sabuni, maji kiririka na sabuni. Hiki ni choo ambacho ndio wizara na serikali, lakini watu wanao uwezo wa kujenga hiki choo, lakini moja ya tamaduni hiyo inafanya inasema, ah, sasa mimi nikijenga hiki choo watu watajuaje kama humu ndani kuna chakula? Hiyo ni moja ya ya, ya matamaduni tumekuta kwenye baadhi ya maeneo. Mrisho, ki, ki, ki, kidogo nielewe hapo, uh, uh, makabila ambayo yana tamaduni kama hiyo ya ku, ya ku- ku kufanya haja mbele ya nyumba ili waoneshe kwamba wamekula chakula. ni, ni, ni kutoka maeneo gani? uh, ni maeneo mbalimbali, lakini sana sana tumeyakuta kwenye maeneo ya kanda ya ziwa haya. <laughs> haya tutaendelea ku, utatupa mengi zaidi kuhusu uh, swala hilo la, la, la vyoo uh, huko huko Tanzania uh, sami wamasebu uh, huko Kenya uh, vile vile nawona na mengi ya kueleza uh, lakini kabla ya ku Kutu, kutupa mengi zaidi eh, ripoti. eh, mwenzetu mwandishi wetu wa na Nairobi Kennedy Wandera, kuna ripoti ambayo ameandaa naye, tusikie anasema nini. Huenda haja kubwa katika maeneo ya wazi au vichakani kwa kiasi kikubwa ni tatizo la maeneo ya vijijini nchini Kenya ambako familia moja kati ya kumi huenda haja kwenye maeneo ya wazi au vichakani, kwa mujibu wa ripoti ya shirika hilo ya mwaka elfu mbili na kumi na tisa kufikia Novemba mwaka 2020 kwa mujibu wa UNICEF. Licha ya kuwapo mafanikio makubwa na kampeni ya kuhamasisha wakazi wa maeneo ya vijijini nchini Kenya dhidi ya kwenda haja vichakani, majimbo 15 ya ngali na viwango vya juu vya watu wanaojisaidia vichakani au maeneo mengine ya wazi. Miongoni mwa majimbo haya ni Homabay, Kilifi, Pokot Magharibi, Trukana, Garisa, Baringo, Kwale, Narok, Kajiado, Isiolo, Marsabit, Samburu, Wajir, Mandera na Tana River. Kuenda haja kubwa katika maeneo ya wazi au vichakani kuna madhara makubwa kwa afya ya umma na kunaweza kuwa kikwazo kwa elimu na fursa za kiuchumi Anavyoeleza Jimi Karyuki, afisa anayesimamia usafi katika kitengo cha UNICEF. Kusema ukweli, hali ya Kenya uh, ambayo tunaiona kutoka kwa ile uh, data ya sensa 2019 haionyeshi picha nzuri sana. Kwa mfano, tuko na kaunti kumi na tano ambazo zina watu kutoka pasentaji ya moja kutoka kumi, ambao watu wengi sana hawana choo na wanatumia vichaka kwa choo takwimu za sensa ya mwaka 2019 zinaonyesha kuwa asilimia 7.4 ya familia zilikosa huduma na vifaa vya usafi nchini Kenya. Hii ni sawa na takriban asilimia kumi ya idadi ya watu milioni 4.7 wanaoenda vichakani au maeneo mengine ya wazi kwa haja kubwa katika maeneo ya vijijini. Kwa sasa tumeanzisha kile umbrella body tunaita Kenya Sanitation Alliance, ambapo tunataka kuleta magavana wote kumi na tano katika kikao moja ambapo wataweza kuweka pesa kando ambayo itaangalia mazingira hii ya kutengeneza choo. Ruwaza ya Kenya mwaka elfu mbili na thelathini, ambayo inalenga kuipa Kenya dira ya maendeleo kuanzia mwaka elfu mbili na nane hadi mwaka elfu mbili na thelathini, inalenga kuibadilisha Kenya kuwa nchi ya kipato cha kati na kuhakikishia raia wake maisha bora, usafi wa hali ya juu, kando na kufikia malengo ya maendeleo endelevu ya ya Umoja wa Mataifa yanayohimiza ufikiaji na upatikanaji kwa nafuu vyoo vya kutosha na safi kwa wote, kukomesha kwenda haja ya vichakani na maeneo mengine ya uwazi. Aidha, Bwana Kariuki anaeleza kuwa kuna vichangiaji vingi vya watu kutojitolea kutumia vyo vya kisasa nchini Kenya, na hii inalemaza uwezo wa kuondoa mazoea hayo ya kwenda haja kubwa vichakani. Familia ni chache lakini mazingira yao ni makubwa sana, alafu pia inachangiwa na ile hali ya maisha yao, yaani nikiongea na kimombo, wako na ile nomadic lifestyle. Kennedy Wandera sauti ya Amerika, Nairobi Asante Kennedy Wandera kwa ripoti yako. Uh, Samuel Masebu, uh, samahani kidogo, nimeambia kuna msikilizaji ambaye iko kwenye laini ya simu, ni kutoka huko Kenya. Msikilizaji karibu. Asante, mimi bila shaka ni Josfat Ayora kutoka Taribo, Kenya, na hili suala la eh, vyo eh, limeleta changamoto nyingi, na najua ya kwamba kuna mfano napeana peana katika kanisa ukiwa katika madhehebu mbalimbali mtu mbali, atakosa kuenda kwa kanisa, aweze kukosa kuenda mahali popote, lakini lazima atake choo ambao ni choo nzuri, auweze kuenda kujisaidia pale. Katika soko lolote, linahitaji choo. Unapokula chakula, unapotembea, pengine tumbo likuharibikiwa, unataka choo, choo. Kwa hivyo, kila mahali kitu cha kwanza, hata unapotaka kujenga boma lako, kitu cha kwanza ni choo. Si lazima pengine tungoje serikali iweke mikakati ili ikusaidie. Mtu aelezwa ya kwamba anapojenga nyumba kitu cha kwanza anachenga ni nini? Ni choo, kwa sababu hiyo ndio climax ya kila kitu. Mtu hapa atakuja ale chakula, aenda pale, akigonjeka ni huko anakimbia aende kujisaidia. Kwa hivyo choo, hata ikiwa sio ya kisasa, hata ata iwe ile ya zamani, bora watu waelezewe maana ya choo ni nini, na choo ndio chanzo ya poma lolote linapochengwa, soko lolote linapochengwa, hata ofisi yote inapochengwa, choo ndio kitu cha kwanza kwa sababu Ndiyo, climax ya kila kitu katika maisha. Shukrani sana, uh, kwa ushauri wako tunakushukuru sana na huwa unachangia zaidi katika mjadala wetu wa Live Talk. Basi, uh, Sami wa Masebo, umeipata ripoti ya mwandishi wetu Nairobi, Kennedy Wandera. Wewe uko huko Kenya, Nairobi, hebu tueleze hali, uh, ilivyo suala la vyoo. Um, kwa majina tu naitwa Sami wa Masebo na napatikana hapa Kenya. Kwa hakika, kwa jumla, hali ya vyo nchini Kenya ni ya kuogofya. Ukiangalia tarakimu ambazo zilitolewa na serikali, zaidi ya watu milioni nne hawana vio, na swala hili ni kero zaidi katika sehemu za mijini. Kwa mfano, katika mji wa Nairobi, mji wa Mombasa, mji wa Kisumu, mitaa kama Kibera, Korogocho, Mkuru kwa Njenga, Mkuru kwa Ruben hapo Nairobi, mtaa wa Kondele pale Kisumu, mtaa wa Kiandungu pale Pika, na mtaa wa Meritini na Magongo Hamisi pale Mombasani. Eh, kuna shida. Uh, kuna tamko uh, ambalo wengi wanaoishi katika mtaa hiyo wanalitumia kwa kusema kwamba kwa maana ya kwamba haja uh, wanaotaka kwenda haja bado wanafanya hivo uh, pembeni mwa nyumba, halafu wanarusha wana kile kinyesi haijalishi kitaangukia wapi kitaangukia nani ama kitatumbukia majini labda ni maji ya kunywa. Kwa hivyo hali ndio hivyo ilivyo hapa nchini Kenya. Na um, ukiangalia takwimu ambazo zilitolewa na Wizara ya Afya, themanini themanini na tano asilimia ya magatuzi kumi na tano lakini karibu nusu ya miaka tisa arobaini na saba yote hapa nchini Kenya, watu wanaingia vichakani kwa ajili ya kujisaidia wenyewe, wanapotamka open defecation. Kwa hivyo hali hiyo ni ya kuogopia, lakini sana vijijini. Vilevile wengi tu wa jamii za Kiafrika wajua tamaduni za Kiafrika sana zinamzuia mzazi kumwona mwanawe ama mwana mtoto kumwona mzazi zake sehemu za siri. Kwa hivyo hivyo basi wanaotaka kwenda vyuo choo kule vijijini basi huwa wanaenda sana ndani tekani, na hiyo pia ina madhara yake, kwa maana kwamba vichaka vingi vya vijijini vinanyoka na hali kama hizo. Kwa hivyo hali na u, ya afya ya bio hapa nchini in Kenya ni kutamaunisha sana. Asante sana uh, Samia Masebu. Uh, kabla ya kurudi kwako, Mrisho Mpoto, kuna msikilizaji mwengine kutoka huko ko Kenya. Inaonekana Kenya swala hili uh, watu wanalizungumzia zaidi. Karibu msikilizaji wetu Sani sana. Kwa majina ni Lapa ni Kikete, nyumbani ni Sango Malakizi, Bungoma niko Kenya. mchambo ambao naongea na, na na na sahii. Uh, nafikiri uh, kuna tatizo la mawasiliano na msikilizaji wetu uh, bila shaka akipata nafasi atarudi tena aweze kutoa maoni yake. Mrisho Mpoto, uh, kuna neno umezungumzia kuhusu utamaduni wa baadhi ya makabila. Je, tatizo hili la ukosefu wa vyoo uh, vyoo bora uh, ni, ni ni ni kutokana na mila au kuna uh, changamoto zingine, matatizo mengine ambayo yanasababisha watu kutokuwa na vyoo bora? Uh, zipo changamoto nyingine nyingi, lakini mimi nakataa kwamba swala la fedha kwa sababu approach ambayo serikali ya Tanzania imeitumia toka mwaka elfu mbili kumi na sita ambaye alipokuwa alikuwa makamu wa rais, ambaye sasa ni rais mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, alipozindua kampeni hii aliondoka kusema kaya kuwa na choo, alizungumzia choo bora, kwamba choo ni lazima mtu awe nayo lakini sasa tulikuwa tumekwenda kutoka kwenye choo cha kisasa kwenda kwenye choo bora, na hiyo imefanikiwa kwa kiwango kikubwa sana, kwa sababu elfu mbili na kumi na sita kaya ambazo zilikuwa hazina vyoo kabisa zilikuwa ni asilimia sita nukta tano lakini mpaka mwaka jana, bado kabla mwaka huu hatujapata taarifa rasmi, lakini mpaka kufikia mwaka jana imefikia imebakia asilimia moja nukta saba kaya ambazo hazina vyoo. Kwa hiyo hamasa kubwa imefanyika, lakini kutoka asilimia na tisa wenye kaya zenye viobora mpaka kufikia asilimia na saba mwaka jana. Lakini tamaduni nyingine ambayo tumeikuta uh, pande za Tanga ni kwamba familia nyingi zina michepuko kwayo, uh, wana, wana, wana, kwa hiyo wanachepuka kwa maana ya kwamba baba ataaga kwamba saa mbili usiku anakwenda haja, na mke wa jirani kule naye ataaga saa mbili usiku anakwenda haja kwa hiyo wanakutana kule kwenye kichaka kwa ajili ya kufanya ya kwao, kwamba wakijenga vyoo ule mkutano wa wa usiku, hizi familia mbili, upande huu na upande huu, unakuwa haupo. Kwa hiyo migogoro mingi ya ndoa imekutana na watu kama alivyozungumza mchangiaji wa Kenya, kuna nyoka, kuna vichaka, watu wamepata majeraha na majanga mengi sana ya usiku ya vichaka, na baadhi ya watu wanakutana kwenye vichaka kwa sababu hiyo. Lakini jitihada zimefanyika, jitihada zimefanyika na lugha mbalimbali ya kama nilivyozungumza mwanzo kwamba kampeni hii serikali imeiondoa kutoka wao kuwahamasisha wananchi na kuwa na kurudisha kampeni hii wananchi wao wenyewe wanatumia ile BCC, behaviour change communication, kwamba kumekuwa na mjadala choo kiende kikajadiliwe. Aambiwi mtu sahivi jenga choo, hapana. Mjadala wa choo unawekwa mezani, tunajadili kwa nini una, kwa nini unacho, na kwa nini uwe nacho, na kwa nini usiwe nacho. Sawa, nikushukuru, ni kushukuru Mrisho. Uh, naambiwa Otieng, Otieng George kutoka Kenya yuko kwenye line ya simu. Otieng, kwa dakika moja tu, uh, tuambie unasema nini kuhusu swala hili la vyoo? Asante sana kwa kweli, vioo ina shida sana, inaleta shida katika mataifa yetu. Kwa mfano, unakuta kwamba jamii nzima inakosa choo ya kutumia, na wakati choo inapokosekana katika jamii, basi pia inasababisha magonjwa kuwepo pale, kwa sababu labda wale wataelekea vichakani, na kuna pia magonjwa ambayo yanaweza patikana pale. Kwa hivyo, ningependa tu kuhimiza ya kwamba kila mtu aweze kuwa na choo pale popote alipo na na kuhakikisha kwamba mazingira yanakuwa masafi zaidi. Asante sana Ochieng George. Uh, labda kwa sekonda chache kabla ya kufunga sehemu ya kwanza uh, acha tufunge sehemu ya kwanza uh, wasikilizaji uh, washiriki wetu msalie kwenye laini ya simu, tukutane kwenye sehemu ya pili kwenye mtandao wetu wa voa.com. Hapa tunafunga kwenye vipindi vyetu kupitia masafa ya FM, tukutane kwenye voa.com kwenye mtandao wetu pale wa Facebook Hii ni sehemu ya pili ya Live Talk. Msikilizaji wetu ambaye unajiunga nasi wakati huu, nikukumbushe tu kwamba katika mjadala wetu wa leo tunazungumzia swala la vyo, wakati leo tarehe 19 Novemba ulimwengu au Umoja Mataifa unaadhimisha siku ya cho duniani kwa lengo la kuhamasisha kuwepo msukumo wa kukabiliana na tatizo hili la kidunia. Nilipozungumza hapo, takwimu zinatisha kabisa, ni watu wengi sana duniani ambao hawana vyo, hasa vyo bora, karibu watu bilioni nne. Nirudi kwako Sami wa Masebu, naona Kenya wasikilizaji wengi wanachangamka kabisa kuchangia katika live talk. Uh, hapo Kenya unavyoona wewe na maelezo ambayo yametolewa na uh, katika ripoti ya mwandishi wetu na hawa wasikilizaji wengine walivyozungumza, hasa tatizo la ukosefu wa vyoo ikiwa ni mijini au vijijini, ni nini? Ni ukosefu wa uwezo wa kifedha au kuna uh, mambo mengine kuna vigezo vingi tu ambavyo vinachangia ukosefu wa vio. Mwanzo ni kwamba serikali haijatoa sera mahususi kuangazia suala la kukosa kwa vio uh, kwa mfano hapa nchini Kenya, kabla hujaanza ujenzi wowote, huo mjengo wa watu ku Uh, kulipia au mjengo wa kibinafsi, lazima mjengo wa kwanza ambao unawekwa pale katika uh, sehemu hii ya ardhi choo. Lakini hili halizingatii, kwa maana ya kwamba hakuna maafisa wa nyanjani ambao wanafuatilia hali hiyo. Uh, jambo la pili ni kwamba ukosefu um, wa uh, eh, madhami kwa jumla ni umaskini eh, wajuu ya kujenga hapa choo hapa Kenya ni, eh, ni gali. Kwa mfano mm, tu choo kimoja cha Uh, futi labda futi kama thelathini, alafu uzungushe ukuta wa kona nne, chuo hicho kina gharimu zaidi ya shilingi elfu hamsini. Kwa hivyo unakuta jamii nyingi hapa Kenya haziwezi kumudu gharama hiyo. Uh, sababu ya tatu ambayo inakosesha wananchi kuwa na vyoo ni uh, uhamasisho. Serikali haijahamasisha kwa wazi kwamba lazima kila mji uwe na choo. Unakuta katika sehemu za mijini, kabla hujaingia, ukitaka kujisaidia, mpaka ulipe halmashauri za miji ambazo zinaendesha vyoo ambavyo ni vya kulipia. Kwa hivyo, hali hiyo pia, kwa kwa nafasi kidogo, inachangia ukosefu wa vyoo ama wale ambao wanataka wa, wa kwenda haja ndogo kwa mfano, lakini hawana hizo pesa ambazo halmashauri inaitisha. Kwa hivyo, ina, inabidi kwamba wa, wa, waende nje kidogo na mji, na labda waingie vichakani. Kwa hivyo, hizo ni sababu tatu kuu ambazo, uh, kulingana na mimi, imesababisha eh, ule ukosefu wa kila mji na kila boma na kila mwenye nyumba kuwa na kila mwenye makao kuwa na choo. Nam uh, asanti uh, Sami wa Masebu. Uh, vile vile hatujabahatika kumpata mshiriki um, kutoka huko uh, DRC huko Kivu Kusini, lakini kuna uh, ripoti au uh, wakazi wa huko Bukavu na baadhi ya viongozi wanaohusika na masuala ya afya ambao wamezungumzia kuhusu tatizo hilo la vyoo, uh, huko Bukavu, uh, hasa Kivu Kusini. Tusikilize baadhi yao. Safari Babunduzi ni mkazi wa Bukavu. Ukiangalia muji sa Bukavu ni muji kabambi sana, inahala watu mingi. Ukiangalia fasi ya mingi hakuna chuo, hakuna chuo yenye ya, ya serikali kwenye inajengewa aishangaze. Unaona uchafu iko fasi yote, ni mbaya sana kabisa. Na upande wa serikali huko Kivu, Kis, Kivu kusini wanazungumza nini kuhusu tatizo hili la vyoo? Sio kuzembea serikali, lakini ni kukosa usirimu ya wanakaaji, sababu kuwa na choo nzuri, kuwa na choo yenye kustahili ni usirimu wa mtu kweli. Katika ofisi za serikali leo eh, bila kujua statistiki, lakini inaonekana kuwa ni mfano mubaya ambao wakaaji wakiiga, bukavu inaweza kubaki bila choo. Uh, Morisho, Tanzania, uh, umesema kuna shughuli ambazo serikali inafanya, lakini vile vile bado suala hili umesema hukubaliani na watu wanasema kwamba ni tatizo la uh, ukosefu wa, wa kifedha. uh, Wewe ambaye umefanya kampeni ya kuhamasisha wananchi, unapozungumza na wananchi kuhusu suala hili la vyoo uh, Wana, wanazungumza nini? Nini msimamo wao? hawaoni kwamba hii inaweza kuhatarisha, sababu kama una una choo bora eh, na ukiwa unafanya haja zako eh, nje eh, au kwenye vichaka unahatarisha afya ya wengine uh, mjadala ndio unakuaga huo. Lakini pia tuna tuna, tuna, wa, wa, tuna wana, kuna misimamo ambao wanaishikilia uh, lakini wakati mwingine tunawaambia ongezeko la watu limekuwa kubwa sana, wanasema kwa mfano unakuta bibi anakwambia mimi na miaka sitini au miaka themanini au miaka sabini mpaka leo wewe umenikuta, umekuja hapa umenikuta na uhai, sijawahi kutumia choo. Unaponiambia kwamba naweza nikapoteza maisha sasa hivi nisipokuwa na choo, mbona toka nazaliwa nakuwa sijawahi kutumia choo, na leo na umri kukuzidi wewe ambayo unakuja kunihamasisha leo niwe na choo? Kwa hiyo kuna misimamo ya namna hiyo wanashikilia kwamba wazee wanasema hapana, uh, Haiwezekani leo tuje kuwa mtuambie tu ana choo wakati tumeishi na choo bila choo muda mrefu sana, kwa sababu nakataa hiyo, kwa sababu kuna watu, kuna wana, wana maboma wana nyumba nzuri eh, zina tiles zina nyumba, nyumba za, nyumba za gharama sana, lakini huyu mtu hana choo. Au kama cho, cho anacho choo basi, sio choo bora, ana choo ambacho amezungushia vimakuti kidogo, au amechukua viroba au chandalua zile amezung, amezung, amezung, amezungusha pale. Wanarudi pale pale kwamba siwezi kwenda kuinama au kuchutama sehemu ambayo mkamwana wangu naye anakwenda kuchutama, mimi niiname hapo. Uh, mtoto wa, wa, wa, wa, wa, uh, mke wa mtoto wangu naye akainame pale, wote tukainame pale, tunaangalia uh, tunachutama kwenye sehemu moja. Lakini pia wanakataa kusema nawezaje nikakaa na kinyesi karibu na nyumba, nawezaje kuhifadhi kinyesi karibu na nyumba, kwa sababu uh, sera au tamaduni za taratibu za Tanzania angalau choo kijengwe mita kumi kutoka kwenye nyumba iliyokuwepo. Kwa hiyo wanasema kwa nini ni hifadhi kinyesi nikae nacho? Kwa hiyo hizo ni tamaduni, sio fedha, yaani ni katika kuzunguka kwangu sijagundua fedha, kwa sababu choo unaweza ukajenga kidogo kidogo, na kumekuwa na utamaduni wa kwamba vijana wenye nguvu wanawasaidia wazee, kwa sababu sehemu kubwa ya watu ambao wanavyoo uh, kwa Tanzania ni watu ambao hawana nguvu ya kuchimba yale ya mashimbo. Kwa hiyo hamasa za vijana kwenye hiyo kata au kwenye hicho kitongoji kijiji zimekuwa zimekuwa kubwa, kuhamasisha uh, kuwachimbia wazee vyoo na kuwasaidia kuondoka na ile aibu ambayo ilikuwepo, kwa sababu Tanzania kulikuwa na utamaduni, kama hauna choo, tuliweka utamaduni kama sehemu ya kampeni, kama hauna choo tuna, tuna tunaweka bendera ya rangi fulani nyekundu uh, kwenye kaya yako mpaka utakapojenga tunaiondoa. Kwa hiyo hamasa ya na namna hiyo imekuwa kubwa, lakini imefika wakati sasa mtu anajenga choo kinaitwa choo cha bwana afya au bibi afya. Choo kizuri kina kila kitu, na asubuhi wanafanya kutembea kutoka kwenye nyumba mpaka kwenye choo, ili ile njia ionekane inatumika, lakini kile choo hakitumiki, kwa sababu ya hizo tamaduni kwamba hawezi kuchutama kwenye sehemu ambayo yeye atashutama na mwingine. Kwa hiyo wanajenga choo ili wasiweze kukamatwa, lakini elimu zinaendelea kutolewa na mabadiliko yanafanyika ya na yanatokea. Nasikia Tanzania uh, uh, uh, swala la tamaduni linachangia zaidi katika swala, li, swala hili la ukosefu wa vyoo bora uh, nimeambiwa kwamba ujule msikilizaji wa Kenya Josephat Ayora amerudi tena kwenye laini ya simu. Josephat, upo? Niko niko. Ah, basi malizia. E, nji... uh, yale ulikuwa unazungumza likuanazungumza ndio nataka uh -huh. E, ndi kusema hata huyo uh, msemaji kutoka Tanzania amenifurahisha sana, mambo ya dhana potofu hapa eh, Kenya kuna sehemu yangu kama penye nimesaliwa huko Kisii, ilifika upenye tulisukumia haya maneno, wizara ya afya eh, health, public health. Lazima unapochenga poma kitu cha kwanza ni choo. Hiyo tuliweka ni lazima, kwa hivyo katika eneo le letu too iko kila poma. Sasa kuna mahali pengine unapata soko liko kama hapa kwetu, taribu penye nakaa, wakati mwingine kuna vijana walikuwa wanaenda wanaongoja wa mama eh, kwa mahindi, wakati mahindi yamekuwa So that wakati mama huyu amekula chakula pale kwa soko, akiendelea kuuza nguo zake, amesikia kwenda acha ndogo, kumbe huyu kijana kwa sababu hana kazi anamnyemelea pale. Katika hiyo hali unapata huyu, kuna mtoto anaenda kuzaliwa pale, kuna maneno ya maneno mabaya yanatendeka pale, mambo ya raping na nini unapata kesi nyingi zimekuja. Kwa hivyo choo zinapotengenezwa mahali zinasuia maneno mengi. Point nyingine, unapoenda kujisaidia huko nje, ati nimekuja kwako, nataka kujisaidia, unanipa chembe. Kuna madhara mengi unapoweka kinyesi pale nje huko. Kuna wakati mvua inanyesha, mambo ya soil soil erosion, wakati wa maji yanateremka, haya maji yote yanateremka kwa visima, kwa vidimbwi vya maji. Kwa hivyo tutapata madhara mengi ya magonjwa. Kwa hivyo tuki tutakitegemea dhana povu ya kimila, tutakuwa tumepoteza maisha mengi, magonjwa yatakuwa mengi na itakuwa ni hasara kubwa kuyatibu. Maneno mengine ni kuzuia mambo ya upotovu wa nidhamu. Kwa hivyo watatu, eh, afya tukizingatia kabisa. Sana sana tuseme hii mambo ya kanisa, mambo ya kanisa. Kama kanisa unapata watu wako mkutano nje, mtu atakuweza kuenda kuomba hata kwa lile kanisa, lakini kio lazima afanye nini? Aende. Kwa hivyo tuzingatie kuchenga choo kwanza, choo ambayo ni nzuri, ili maneno yote yaweze kuwa mazuri. Ni hayo tu, nasema kila mtu ukitaka afya nzuri, chenga choo kwanza, maneno mengine yaendelee. Fema, asanteni kabisa, shukrani sana bwana Josephat, uh, uh, kutoka huko Turbo, kenya. uh, kuna msikilizaji mwengine kwenye uh, uh, laini ya simu anataka atoe maoni yake naye, uh, kwa majina anaitwa machenji upemba, nipo inyonga, mlele, katavi hali niliyoko huku no, na hususani huku vijijini masuala ya choo ni adimu sana ukilinganisha kwenye miji, kwa sababu ukiwa vijijini tena pembezoni kuna miji kwenye machaka machaka, humo ukiangalia hawana kabisa vyo. Ina maana anapopana waja mtu anaenda kujisaidia vichakani, ina maana anapojisaidia vichakani, baada tena ya mvua kunyesha, yale ule mtiririko wa maji na vile vinyesi vinashukia kwenye madimbwi ambao wanatumia kama maji ya kunywa. Ina maana ni athari kubwa sana, maradhi yanakuwa mengi sana. Nilikuwa naomba tu serikali ifanye mkazo zaidi katika miji hizi za pembeni na vijijini, pembe zinazoishi kwenye machaka machaka huko, kwa sababu hawana vyoo kabisa ukiangalia, na malazi yanakuwa ya mengi sana ndugu mtangazaji, asante sana. Uh, machenji Lupemba kutoka huko Tanzania. Uh, sami wa masebu uh, uh, tumesikia mengi sana ambayo yanachangia watu ku kufanya haja zao uh, nje. Umezungumzia mambo ya flying toilets sijui katika baadhi ya mitaa hapo Nairobi. Je, hapa uh, serikali haina jukumu uh, lolote katika kuweza kuhakikisha kwamba uh, wananchi katika mitaa uh, tofauti wanakuwa na vyoo vyoo bora, ili wasije wakafanya haja zao mahali popote nje na kusababisha uh, haya ma, ma, ma, ma, magonjwa hatari kama vile kipindupindu. Uh, mkono sheria sheria ni inafungiwa kule bungeni, lakini utekelezaji wake ndio mbovu. uh, nilivyoeleza hapo awali, hakuna maafisa wa nyanjani wanaozunguka kutoka mji mmoja hadi mwingine, makaaya mabanda vijijini, kuangalia usafi wa vio. uh, takwimu zilizotolewa hizi ni takwimu tu za wale maafisa wakuu wa afya wanaokaa Nairobi, lakini kusema kweli, ukiingie pale vijijini hali si hali, na idadi ya watu ambao waona vio kwa jumla ni kubwa mno, sio vile walivyoeleza katika taarifa iliyotolewa na Wizara ya Afya hivi leo um, wengi tu wa watu, lakini kwa uchunguzi uliofanya mimi ni kwamba asilimia kumi wanatumia vio kamilifu, toilet, wenyewe wanasema uh, flashing toilet vile vya maji, karibu asilimia eh, asilimia uh, sabini wanatumia vio vya kawaida tu vile unachimba shimo alafu unaweka ukuta, lakini asilimia ishirini hawana vyo kabisa, wengi wanatumia vichakani wa, wanatumia uh, vichaka mm, nataka kutoa mfano mmoja uh, miaka miwili mitatu iliyopita nimekuwa mi kule uh, katika kaunti moja, na hii kaunti ni kaunti ya mojawapo ambazo zile kaunti ambazo zimeorodeshwa kama ni kaunti ambazo hazina vyo mkuu um, wa elimu alisimama kwenye baride na kutangaza stori ile, ama kichaka hike ni cha walimu, kichaka kile kingine cha wanafunzi na kile kichaka kingine cha. Ni jambo la kusamausha sana, hasa shule ambayo haina choo. Na hilo lipo, shida ipo, lakini utekelezwaji wa sera za serikali ambazo zimeeleza wazi kwamba lazima mtu yeyote aliye na mji ama amejenga kwa mfano jenga la ku kukodesha lazima wanachuo hilo, lipo sera zipo, lakini hazitekelezwi. Haya, ah, asante. Uh, kuna wasikilizaji pia ambao wamechangia pale kwenye Facebook. Uh, tuungane na mwenzangu mkamiti Kibayasi, uh, atupe baadhi ya maoni ya wasikilizaji wetu. Shukran sana Patrick Ndwimana, basi nasoma ujumbe kutoka kwa msikilizaji David Sechenga. Yeye anapatikana wa Gumtu na Dumu, Muheza, Tanga, Tanzania. Ameandika, ukosefu wa huduma ya vyoo sehemu za jumuia ni tatizo, na tatizo hili husababisha uchafuzi wa mazingira kwa kuwa watu watajisaidia hovyo tena sehemu mbalimbali, mbali na kuchafua mazingira, lakini kwa hivi sasa au kwa wakati huu huduma za vyoo zime Ne ya karibu, sehemu nyingi, sehemu zote za stendi ya umma, huduma hii inapatikana, na kwenye migahawa mikubwa mikubwa huduma hii inapatikana, na hata kwenye petrol station, yaani vituo vya mafuta, pia huduma hii ya vyoo inapatikana na kuondoa usumbufu uliokuwa unajitokeza hapo awali. Ngalama Maluta Wao unapatikana Isolo, Magu, Mwanza, Tanzania, umeandika ukosefu wa vyoo bado ni changamoto kubwa katika jamii nyingi, watu wanajisaidia hovyo. Pia ukiangalia mazingira nayo ni machafu. Hivyo basi elimu inahitajika na kwamba usafi ni bure. Serikali iangalie hili. Nasoma ujumbe wako Chinga Mwaminifu Yanga Damu wa unapatikana Inyonga, Mlele, Katavi nchini Tanzania, umeandika Kiukweli, ukosefu wa choo unachangia asilimia kubwa sana kueneza magonjwa hususan kaya hizi maskini za vijijini, hivyo serikali ihimize ujenzi wa choo. Haya basi, Patrick Ndwimana, ni hayo tu niliyokuwa nayo kwa hivi sasa, sehemu ya kwanza ya maoni ya msikilizaji kuhusiana na mada yako ya live talk unayozungumzia siku ya choo duniani. Asante sana mkamiti Kibayasi. E, Mrisho Mpoto, nirudi kwako. Umegusia zaidi suala ambalo ni kweli, ni utamaduni ndio pingamizi zaidi huko Tanzania, ili watu waweze ku, kuelewa kwamba a, lazima wafanye haja zao ndani ya nyumba, ndani ya chuo ambacho kiko ki bora, kina vigezo vile vinaohitajika. Sijui katika kampeni yako hii unapowambia kwamba a, Hili suala la utamaduni ni hatari kwa afya yenu, uh, wa, wa, wanakuelewa au serikali inapoona kwamba hii ni changamoto inafanya nini? uh, kuna kuna usemi ambao unatumika, lakini hapa hapa nautumia kingine kidogo, mgeni njoo mwenyeji apone. Nadhani wengi wanaufahamu huu, lakini uh, mgeni huyu aliyekuja mwenye madhara, lakini ameleta, ameleta hauweni kubwa sana kwenye upande wa usafi wa mazingira na vyoo tulipokuwa na tunapokuwa na COVID hii UVIKO kumi na tisa, watu wamehamasishwa sana kuhusiana na kunawa mikono. Huo ni mfano ambao tulikuwa tunautumia sana, watu walikuwa wananawa sana mikono kwa maji tiririka na sabuni, na tumekwenda kwenye baadhi ya almashauri na hospitali na zahanati mbalimbali, magonjwa ya matumbo yamepungua kwa asilimia kubwa sana kwamba ilifika wakati mpaka wauza duka maduka madawa wanalalamika kwamba zile antibiotic sasa zimekosa wateja. Kwa hiyo huo mfano tunawaambia, kwa sababu magonjwa ya matumbo yanayotokana na kinyesi, watu kushika kinyesi, kuto kunawa mikono, yalikuwa mengi, ndo magonjwa yalikuwa yamejaa kwenye zahanati na vituo vyetu na vya afya pamoja na mahospitali. Watu waliponawa mikono, kwa hiyo nawaambia, mnaona kwa nini sasa, mmeona kwa nini magonjwa haya yamepungua? Ni kwa sababu watu tunanawa mikono na ukinawa mikono, maana yake unakuwa umeondoa kinyesi, na tunawambia kinyesi ni sumu kuliko sumu kubwa. Kwa hiyo watu wanaanza kuunganisha matukio, wanasema, kweli bwana, mimi mtoto wangu hajaumwa wa tumbo, mimi sijaumwa tumbo, kuhara, vipindupindu vimepungua kwa sababu ya. Kwa hiyo tumepitia zaidi kwenye kuhamasisha watu unawaji wa mikono, kuwaonyesha kwamba usiponawa mikono au ukinawa mikono utaondoa maradhi ya matumbo pamoja na, kwa sababu utakuwa umekula kinyesi. Kwa hiyo watu wanaelewa na wanaanza kuunganisha kusema kwamba Uh, kweli kwa hiyo kwa sehemu kubwa wa halmashauri nyingi nilizotembelea, hatukuwa na ugonjwa wa kipindupindu takriban miaka miwili sasa au miaka mitatu. Kwa kifupi uh, Tanzania hakujawa tena na kipindupindu, kwa sababu hamasa ya unawaji wa mikono na ujenzi wa vyoo imekuwa ime kubwa. Kwa kujibu swali lako ni kwamba ni kweli tunafanikiwa na uelewa unaongezeka. Hii ilikuwa ni, ni hadithi ambayo nakusimulia katika mchakato wa kuelekea kwenye haya mafanikio ulioniuliza na kuhusu hawa watu ambao hufanya haja zao, unakuta mbele ya nyumba kinyesi kipo, alafu kama ulivyozungumza, eti waonyeshe wengine kwamba, sasa unaona, mimi nimekula vya kutosha hapa. Serikali haoni kwamba ni hatari hapa ya, inaona, lakini changamoto unaweza ukakuta kwamba, uh, tukio hilo linafanywa na mwenyekiti wa kijiji au mtendaji wa kijiji, kabla wale ambao wameajiriwa kama professional, make wenye viti wa vitongoji vijiji pamoja na, na kata mbalimbali ndio mbali, sehemu kubwa ya watu kuonyesha kabisa kwamba moja ya sifa uchaguliwe kwenye baadhi ya vijiji lazima ionyeshe yone, nyumba yako kwamba ina uwezo wa kuzalisha chakula. Kwa hiyo mfanya maamuzi wa kitongoji ndio unakuta muhusika mkuu kwa hiyo unapopiga hodi kwa ajili ya kufanya hamasa ua-unatakiwa ukutane naye yeye na yeye ndio mwenye changamoto hiyo. Kwa hiyo mpaka wananchi wenyewe wanakuambia kwamba hebu mwambie kwanza, wanaamini sisi tunakwenda kama serikali pia. Wanasema hebu mwambie kwanza mtendaji au mwenyekiti abadilike, na sisi ndio tubadilike. Kwa hiyo ukilazimisha, uki, uki, uki sana, unakosa ushirikiano. Watu wanahamasishwa waende shambani, haukuti watu kwenye kile kijiji, kwa sababu anayesababisha hiyo ni kiongozi kwenye hicho kijiji ama kitongoji. Kwa hiyo changamoto iko kwenye maeneo kama hayo, lakini tunafanikiwa au unakuta unakuta sio kiongozi lakini ana nguvu ya ushawishi kwenye kwenye jamii. Kuna wale ambao ni influencer, wana nguvu tu kwenye kijiji, unakuta kwamba yeye ana nguvu na ndio anahakikisha kwamba wewe upate ushirikiano kwenye kile kijiji, kwa sababu yeye ana nguvu kwenye kile kwenye, kwenye kile kijiji kitongoji ya makata. Kwa hiyo changamoto iko maeneo hayo. Asante. Kabla ya kuendelea na uh, Sami wa Masebu huko Kenya, kuna msikilizaji mwingine kutoka DRC, tusikia anasema nini kwa majina unaitwa Mweze Kalunga Jean de Dieu na naishi Bukavu, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Kwa hiyo leo tunasherehekea sikukuu ya ya vyo, lakini tukiangalia kwa kulinda mazingira safi, inabidi kinyesi kisipatikane mahali po, usikione donke, kinyesi hakipashe kuonekana mahali popote. Lakini tunajikuta kuwa watu wanaanza kutupa vinyesi ovyoovyo, na vyo vilevile avyeshimilike unaweza kukutana mtu ana labda kiwanja kidogo na chuo ime haiachiani nafasi na, na na nyumba ya kulalia. Kwa hiyo, unaweza jikuta chuo kinapatikana hata haienei hai, hai, hata meta moja na nyumba ya kulalia. Kwa hiyo inaonekana kuwa choo hakiko haziko tena visafi kabisa. Hali ya vyo ni mbovu sana sana sana hapa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, ambao utajikuta mtu anaweza kuwa na na kiwanja kidogo lakini anatamani nyumba hiyo, utakuta mtu anaweka ghorofa tatu ghorofa nne, lakini chuo ni kimoja, ama utajikuta ameweka ile kitu cha kupokea kinyesi ambao wanita kwa lugha ya kifaransa kifransa nani foseptike, ama, ama ile nani shimo la kuwekea kinyesi, lakini utakutana kinyesi kimejaa kiwanja, watu wanafugua vinyesi ovyo. Mvua inaponyesha, unajikuta mjini, kila mtu anatamani kufungua chuo chuo cha kwake ili kinyesi kiweze, tam, tam tambaa katika muji ama katika mifereji yote, utakutana vinyesi vimejaa ovyo. Kwa hiyo inaonekana kuwa sikukuu ya ya, nani ya ya vyo kabisa hayeshimiliki hususan kwetu, si wa Afrika wote hasa hapa mjini Bukavu. Naam, uh, Kalunga uh, Jean Dodier kutoka Bukavu. Uh, Sami wa Masebu, umemsikia huyu msikilizaji wa Bukavu. Uh, hilo lilozungumza, uh, hata mimi niliwahi kulishuhudia mtaa ambao nilikuwa naishi huko Bujumbura, unakuta uh, kuna watu wana nyumba uh, na wana wale wapangaji wale ambao wanakodi nyumba wengi kabisa na familia zao, lakini unakuta cho, cho ni kimoja. uh, naambia kwamba Sami wa Masebu ameondoka uh, kwenye lani ya simba, lakini tutaendelea kumtafuta Mrisho. uh, alivyozungumza huyu msikilizaji wa, wa Bukavu Hili swala la unakuta mtu ana nyumba ya ghorofa lakini kuna choo kimoja, au mfano kama nilivyosema, uh, katika mtaa ambako niliishi, uh, huko Bujumbura, kuna watu walikuwa nyumba ina watu wengi sana familia nyingi uh, wanakodi nyumba hapo, lakini unakuta choo ni kimoja, na choo hicho kila mara kinajaa vinyesi uh, mpaka watu wanalazimika kwenda kufanya haja zao katika mito. Sijui hilo melishuhudia hapo Tanzania? ya nafikiri mazingira yanafanana, hizo kesi zipo nyingi tu, kwa sababu pia baadhi ya tamaduni zetu, uh, tuna ile nyumba anaita nyumba ya vyumba sita, kwamba wapangaji mnakaa kwenye nyumba ya vyumba sita lakini mnatumia choo kimoja. Na hiyo tumekutana nayo na tumejaribu kupambana nayo, tukaanzisha kitu kinaitwa mnyime funguo ajenge chake, mnyime funguo ajenge chake, kwa sababu sehemu kubwa ambayo tumekutana nayo ni kule vijijini. Jirani anapenda kujisaidia kwenye choo cha jirani yaani, hataki kujenga chake. Yule ambaye amejenga cha kwake anakwenda kujisaidia. Kwa hiyo tunaambia kwamba ukimnyima funguo, yeye atajenga cha kwake. Lakini vipi? Kwamba siku kwa ambayo wewe haupo umefunga choo chako na yeye anahitaji kwenda haja. Lakini pia tuliwaambia kwamba wewe ukiwa na choo mwenzako akiwa hana choo, wote hamna choo kutokana na yule mchangiaji wa kutoka kule uh, Kenya nilimsikia anazungumza hiyo, kwamba um, vinyesi vinatiririka, mvua zikinyesha vinakwenda kwenye makazi ya watu, kwenye vyanzo vya maji, kwa hiyo wanajikuta wanakunywa maji yale yale. Kwa hiyo tunaambia kama huo umehamasika na umeelewa kuwa na choo, basi hakikisha ya jirani yako naye anakuwa na, na choo ili wote mweze kuwa salama na inafanyika hivyo. Lakini changamoto nyingine ambayo hatujazungumzia hapa, naona ni ishu ya wanaita choo cha kuflash uh, walioko pembezoni mwa maziwa na bahari uh, pwani, hawataki hivyo. Wanakuambia nijenge jenge choo cha nini wakati kuna choo cha kuflash tayari? Nafika namaliza haja zangu kwa mara moja, naoga hapo hapo, najisaidia hapo hapo, eh nijenge choo cha nini wakati bahari iko hapo, wakati mto uko hapo? Kwa hiyo hiyo ndio bana changamoto kubwa tuliipata pembezoni mwa maziwa na, na na na bahari. Lakini wanakwenda kusema, ah, unajua udongo wetu unatitia, ah, ukijenga choo karibu na ufukwe kinazama kwa sababu ya mkondo wa maji hivyo eh, na vile lakini kuna namna ambavyo serikali ilitu, ilitusaidia ku, ku, ku, kuwaelimisha watu ujenzi wa vyoo kwenye mazingira ya namna hiyo. Kwa kujibu swali lako, ni kweli watu wanafanya hivyo na wanatiririsha maji, kwa mfano mvua zikinyesha, ndo wanakwenda kufungulia zile koki sasa za vyoo wana flashi, vinaingia kwenye makazi ya watu, vinaingia kwenye mitaro, vinaingia kwenye kwenye miji ya watu. Anasubiri mvua ikiwa kubwa, ambapo watu mko ndani hamwezi kutoka, iye ndo anakwenda kufungulia ile haja na kuingia kwenye, kwenye makazi ya watu, na ndo kipindi ambacho magonjwa ya milipuko yanakuwa mengi, ikiwemo kipindupindu, kipindi cha mvua, kwa sababu watu wengi ndo wana, wanafungulia zile koki za vyoo vyao, na vyoo vingi vimejengwa hivyo. Kuna kuna jiwe limewekwa au kumewekwa kizuizi kidogo, ili mvua zikinyesha anachomoa au anafungua hilo eneo na ule uchafu unaingia kwenye makazi ya watu. Naam, Sami wa Masebu, uh, tukielekea uh, mwisho wa kipindi swala hili la ukosefu wa vyoo hasa vyoo bora au watu ambao wana utamaduni wa kutupa vinyesi mahali popote nje ni swala kabisa, ni changamoto kubwa. Nilivyosikia wazungumzaji wakizungumza hapo, wasikilizaji, uh, yani bado ni changamoto kubwa uh, katika nchi zetu za Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Sijua una, una mapendekezo yapi ili tuweze kupata suluhu kuhusu uh, swala hili la vyoo. Kuwa na vyoo bora ni swala la afya, ni swala ambalo jamii lazima ilizingatie. Um, jambo la kwanza ni kwamba serikali lazima itunge sheria, na sheria zipo, lakini ziwe sheria fatilizi. Nilipoelezea hapo wale ni kwamba sheria hizi zipo, lakini maafisa wanyanjani hawapo. Kwa hivyo sheria zi zimebaki kwa kwenye karatasi, lakini unapoenda maeneo yale ambayo yanahitaji vio havina -ha. Jambo la pili ni kwamba mm, idadi ya watu inavyozidi kuongezeka lazima sheria changamoto nyingi mpya ambazo hazikuwa hapo awali zinajitokeza. Kwa hivyo mwongezeko wa watu, lazima serikali pia ibadilishe namna inavyozingatia hili suala la kukosesa vio. Kwa mfano, wengi wanajenga hasa karibu na mito, na wengi wanavyosema wenyewe kwamba choo ambacho kiko karibu na mto ni flying ni ni flash, kwa maana ya kwamba wako karibu na maji. Kwa hivyo sera mwafaka lazima zitungwe kuangalia ile hali kwamba kuna mwongezeko mkubwa wa watu na na, na watu wamejenga karibu na mito. Kwa hivyo ile mito inatumika kivipi, na wale wanaoishi karibu na hilo mito, choo cho, cho, chao kiko vipi? Kiko karibu na maji. Wanasayansi wenyewe wanavyosema kwamba choo ambacho kiko na maji, karibu na maji, bila shaka eh, kuna ule mzunguko wa uh, uchafu unaingia ndani ya maji kupitia sehemu za chini. Kwa so, hivyo sera hazipo, na kama zipo hazitekelezi kikamilifu. Sera fatilizi ndiyo itakayokoa hii hali ya kukosesa vyoo hapa nchini na sehemu zingine za Afrika Mashariki. Ni kushukuru sana Sami wa Masebu kutoka huko Kenya kwa mchango wako. Nikushukuru pia Mrisho Mpoto kutoka huko Tanzania, umechangia sana katika mjadala wetu wa live talk. Ni washukuru pia wasikilizaji wetu waliochangia pia. Ni mshukuru mwelekezi wetu Aida Isa pamoja na msimamizi wa matangazo Abdu, Abdu Shakur kwa pamoja, mimi Patrick Nduimana tuna kiwatakia tukiwatakia usiku mwema.