Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau. karibu katika kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa mimi naitwa kennes bwire katika sehemu ya kwanza tunaangazia usalama katika nchi za afrika mashariki na majirani katika sehemu ya pili tutakuwa tukiangazia ziara ya waziri wa mambo ya nje wa marekani anthony blinken nchini kenya akielekea nigeria baadaye senegal kwa undani mimi ni kennes bwire Msikilizaji, hali ya wasiwasi katika nchi za Afrika Mashariki imeendelea kuongezeka hasa katika siku za hivi karibuni. Hali hii inatokana na kuwepo kwa makundi ya kigaidi ama ya wapiganaji katika nchi hizo za Afrika Mashariki na nchi jirani. Hivi karibuni DRC iliripoti mashambulizi yaliyotekelezwa na kundi la waasi la M23, Kiswahili M23 Kabla ya hapo kumekuwepo mashambulizi ya makundi hasa ADF yani Allied Democratic Forces Maimai na mengineyo. Kumekuwepo na mashambulizi ambayo yameripotiwa vilevile katika nchi mpakani mwa nchi ya Rwanda na DRC. Serikali hizo mbili zimeshutumiana, lakini hakuna taarifa kamili kueleza mhusika alikuwa ni nani. Karibuni hivi serikali ya Uganda imeshuhudia mashambulizi mengi ya mabomu katika sehemu kadhaa, ambalo kilele chake kilikuwa siku ya Jumanne kutokea mabomu katikati mwa jiji la Kampala, kupelekea vifo na majeruhi. Awali polisi wa Uganda walidai ni kundi la Allied Democratic Forces lenye makao yake DRC, lakini hi leo kundi la Islamic State limedai kuhusika na shambulizi hilo. Hakuna mtu amekamatwa. Aliyekuwa amekamatwa alipigwa risasi na kuuawa, bila kutoa taarifa zaidi kwa polisi. Nchini Kenya, tahadhari imetolewa ya hali ya juu baada ya kutoroka wafungwa watatu ambao walikuwa wamefungwa gejela kwa mashtaka ya ugaidi, ikiwemo lile ambao lilitokea katika chuo kikuu cha Garissa na kuua zaidi ya watu mia moja hamsini. Mkuu wa idara ya mahakama amefutwa kazi na amekamatwa kutokana na hilo, huku walinzi karibu tisa wakikamatwa ikiripotiwa kwamba huenda walihusika. Tanzania hivi majuzi ilikuwa inajishughulisha zaidi katika kurejesha hali ya utulivu nchini Msumbiji kutokana na mashambulizi ambayo iliripotiwa sehemu hizo. Jirani wa Afrika Mashariki yupo Somalia, ambayo bado anapambana na makundi ya kigaidi ambayo wamefanya nchi hiyo kuwa ngumu kujiendeleza kimaendeleo na kiutawala. Ni wasiwasi ambayo msikilizaji, inaendelea kote Afrika Mashariki, na hii leo nimemwalika na Vende wa Moto, mchambuzi wa maswala siyo tu ya siasa, bali pia kiusalama katika kanda nzima ya Afrika Mashariki. na Vende, kwa kutanguliza, mbona matukio haya ya kigaidi yanaonekana sasa kuongezeka katika nchi za Afrika Mashariki? Imeongezeka na inaendelea kutoa, inaendelea kutoa wasiwasi katika eneo lote la maziwa makuu. Eh, kama vile ulivyosema hapo, na nafikiri mwendo unaendelea zaidi hata kuwa wa juu sana kuliko hapo awali. Na Uganda kwa wakati huu, nafikiri wasiwasi wasi bado unaendelea kwa sababu Uh, kufikia wakati huu hatuna mtu yeyote anayeshukiwa a ambaye amekamatwa akiwa hai. Kwa hivyo hii inafanya habari za kuweza kupeleleza hao watu ambao wanafanya ugaidi huu kuweza kujulikana ni wapi wanatoka na ni waakina nani. Ieleweke kwamba serikali kupitia kitengo chake cha polisi hapo Uganda walitangaza kwamba washukiwa ni wale wale ambao ni magaidi wa ADF wanaopigana wanao kutoka huko Jamhuri ya, ya Congo, na vile ulivyosema hayo sasa yamekatwa meka, ya kwa sababu kundi lingine limetokea di kwa sababu hatuna ushahidi kwa kweli likisema likitangaza kwamba ndilo hilo liliyotekeleza yaliyotokea hapo mjini mji mkuu wa Kampala hapo jana asubuhi. Lakini haya matukio yameongezeka sana, kwamba kuna vitisho vya usalama hapa na pale. Hii ina maana kwamba haya makundi ya kigaidi yameweka vitengo vyake, kuna watu wake katika hizi nchi yani Wakiingereza wanasema seli za kigaidi ambazo zimeanza kujitokeza katika hizi hizi nchi za Afrika Mashariki. Ndio hilo naweza kusema ndio kwa haraka, kwa sababu nafikiri wanang'ang'ania kujenga seli karibu kila nchi ya maziwa makuu, hasa Uganda kwa wakati huu. Kenya hatuwezi kusema kwa wakati huu kwamba sezo zinaongezeka kwa sababu wasiwasi ulioko kwa wakati huu ni kwamba magaidi wametoroka kutoka gerezani, na hapa Uganda yetu inaeleweka ADF. ADF ni wazaliwa wa hapa, walitokea hapa, wakaanzia hapa, walifukuzwa tu wakaenda nchi jirani. Kwa hivyo ni rahisi sana kuweza kufikiri ni, ni sio ugumu wowote kwa ADF kuweza kujenga kujenga seli zao hapa Uganda. Ieleweke kwamba mkuu wao, ikiwa ni kweli hawa ndio wanafanya mashambulizi kwa wakati huu, mkuu wao wa zamani, u, u, u, yupo gerezani hapa Uganda. um, bwana anaitwa Jamili, um, Mkulu, bwana Mkulu uh, yuko yuko, yuko gerezani hapa Uganda na seli hizo hapa awali zilikuwa nyingi sana sehemu la Uganda, Uganda ya, ya, ya katikati mpaka wakati walipofukuzwa um, kwa hivyo hatuwezi kufikiri kwamba ni itakuwa ngumu sana kuweza kujenga seli zao mpya, na wanaunganishwa. Magaidi wanapendelea sana kuunganishwa na wenzako na magaidi wenzao wenye wanashughulikia wenye, wenye, wenye, wenye, wenye, wenye, wenye haya huu ugaidi kutoka sehemu zingine zingine, zile. Kwa hivyo sio ngumu sana kusema wana, wana wanaweza, wanaweza, wanaweza ku, ku, kushindwa kujenga seri za za haraka nchini. Lazima ieleweke pia baada ya uchaguzi hapa Uganda mwaka uliopita, hasira za vijana zilipanda sana. Hatujui kwa sababu gani, lakini sababu ya kwanza tuki tukiongea nao ni kwamba wenzao wengi waliuliwa, wenzao wengi bado wanapotea, hawajulikana ni wapi walipo, na wenzao wengine wako uh, gorogoroni, sehemu nyingi Uganda. Hilo linafanya vijana kuweza kushurutishwa ku- kubali kuingizwa kwenye seli za hawa vijana na wenzao wa magaidi wa, wa, wa, wa makundi hayo. Na ukitazama katika, kwa mfano, nchi jirani ya Kenya, hivi majuzi kulikamatwa mtu ambaye anadaniwa kwamba ni mshukiwa wa kundi la Al Shabab aliyekuwa anajaribu kumhonga polisi ili ampe taarifa kuhusu mahala kuliko mikusanyiko ya watu. Hawa watu wanapotekeleza mashambulizi wanajua hatima yao ni kifo, kama wamenusurika, zaidi ni kukamatwa. Akihutubia taifa kupitia mtandao wa Twitter hiyo jana, Rais Museveni alisema ni ile kupewa mafunzo potofu, yani radicalization Mbona wale wanatoa mafunzo wanafanikiwa kiurahisi sana? Niseme kuwapata hawa vijana ambao unasema labda wana hasira wananchi na rais wa Uganda, lazima waelewe kwamba makundi haya yanaitwa makundi ya magaidi. Kwa hivyo yeye rais akisema mafunzo potofu, wale ambao wanatarajia kulindwa na serikali na rais mwenyewe wanaendelea kupata wasiwasi. Hakuna mtu yeyote kwenye makundi hayo ambaye amesema mafunzo yao ni mafunzo ya ukarimu. Hii ni, ni mafunzo potofu <laughs> mafunzo ya kuua kwa jumla. Kwa hivyo hatuwezi kusema vijana wameenda kufanya mafunzo ya kupigana vita vya kawaida, uh, rahisi labda aelewe kwamba hata yale maneno ambayo tunayaongea yanaweza pia kuzoa um, kero zaidi kwa vijana. Ieleweke ndugu wangu na wasikizaji, kwamba uh, wa, vijana wengi hawana kazi, vijana wengi mafunzo na kupelelezwa kwa kwenda kufanya mambo ma haya yote ni kwa ajili ya kukosa kazi, na wengi wao wamesoma we sana. Kila mwaka Uganda inatoa zaidi, nafikiri sio Uganda peke yake, i kila nchi hapa Afrika Mashariki na na sehemu yote ya maziwa ma makuu inatoa zaidi ya watu kutoka vyuo vikuu zaidi ya elfu kumi kila nchi kila mwaka, na hao vijana wanakuwa hatari wakiwa hawana cha kufanya, na wakichukuliwa sehemu yoyote wakiambiwa kwamba sehemu hii inaweza zalisha na mafanikio vijana. Hata nyumbani kwetu huwa wanaongozwa kwa mambo isiyoeleweka na vijana wenzao mitaani bila kufikiri ni nini itatokea, ikiwa wataambiwa hiki ni kizuri. Unaona, wengi wao sasa wanapiga kamari, wanashinda kwenye vio vya kupiga kamari kutoka asubuhi mpaka jioni, na unashindwa kuelewa pesa wanazitoa wapi. Sehemu kama hizo ni rahisi sana, ndugu msikilizaji kuweza kushurutisha vijana hawa kuweza kufanya mambo ya mengine yale yanayoonekana ya kwamba inaweza kuonekana kama ajira kwao. Kwa hivyo rahisi kwa ajue kwamba hata maneno ni, ni inaweza kuwa vita. Asante sana na vendo wa moto uh, kwa uchambuzi wako. Nimeshukuru kaka na, na kutakia mema na wasikilizaji wote ni navendwa Moto, mchambuzi wa masuala ya siasa na usalama katika kanda ya Maziwa Makuu. Nakamilisha kwa undani sehemu ya kwanza kutoka Sauti ya Amerika VOA. Naitwa Kenneth Bwire. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani kutoka Sauti ya Amerika VOA, mimi ni Kenneth Bwire naungana sasa na wenzetu wa Mombasa, Josephat Kioko akishirikiana na Salma Mohamed wakiangazia ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken nchini Kenya, baadaye ameelekea uh, Nigeria, kisha safari yake ataikamilishia huko Senegal. Shukran sana wenzetu, Kennes Bwire na wenzako katika kwa undani. Kweli ni mgogoro mkubwa ambao unashuhudiwa katika mataifa ya Afrika Mashariki na kati, migogoro ya Sudan, migogoro ya Ethiopia na shambulio ya kigaidi Uganda, ni mambo yote haya ambayo Marekani inawazia sana na kukutana na viongozi wa nchi mbalimbali mbali kama vile Kenya, ili kujaribu kuondoa hii migogoro ambayo pia inaleta maafa na watu kufariki na kuumizwa. Ndio maana katika kwa undani tunajadili hayo yote, na ziara yake waziri wa mambo ya nchi wa Marekani Antony Blinken inasemekana huenda ikaleta matumaini makubwa kwa migogoro hii ya mataifa mbalimbali mbali. Yuko hapa katika ziara ya nchi kadhaa za Afrika, nchi tatu nam. Ni waziri Blinken akiwa hapa nchini Kenya, ameweza kufanya kikao na waandishi wa habari kuzungumzia kuhusu ziara yake katika bara la Afrika, akiwa anatizamia kwenda katika nchi kama vile Nigeria atakapotoka hapa nchini Kenya, na vilevile kwenda katika nchi ya Senegal. Waziri Blinken akitaja kwamba mambo ambayo endelea ya bara uh, la Afrika. Hivi sasa kumekuwa na mitingishiko ya kisiasa kufanya nchi katika bara hili la Afrika kuwa katika hali ya kukosa amani. Amezungumzia kuhusu mzozo ambayo inaendelea katika nchi za Sudan na Ethiopia zinaongeza hatari katika bara hili la Afrika, akitaja kuwa nchi ambazo ni jirani kushikana katika kuhakikisha kwamba ustawi unapatikana. Amefurahia juhudi ambazo zimechukuliwa na Rais wa nchi ya Kenya Uhuru Kenyatta, ziara yake wiki moja iliyopita katika nchi ya Ethiopia. Waziri Antony Blinken alipozuru Kenya amekuwa na kikao mapema Jumatano alipokutana na mashirika mbalimbali mbali ya kutetea haki za kibinadamu na, na hapo akazungumza nao kuhusu umuhimu wa demokrasia katika nchi tofauti akisema hata Marekani inajitahidi kuhusu masuala ya demokrasia. Na katika kikao kile ameelezea umuhimu wa kulinda masilahi ya raia na kutetea yale yanayostahili zaidi. Ziara yake ni pamoja na eneo ambalo magaidi walishambulia mjini Nairobi na kuwaua watu mwaka elfu moja mia tisa tisini na nane, ikiwa ni eneo la kumbukumbu -kumbu. Ubalozi wa Marekani ulishambuliwa wakati huo, na pia ziara yake ni katika msitu wa Karura ulio nchini Kenya, msitu ambao ni moja ya maeneo ambayo Marekani inasaidia Kenya kulinda mazingira. Katika kuzungumzia migogoro ambayo inatatuliwa kupitia mazungumzo, ametaja kwamba Kenya ni mshirika muhimu wa Marekani katika masuala ya kusuluhisha migogoro ya mataifa ya Afrika na mgogoro unaokumba Ethiopia kwa sasa na ule uliokumba Sudan tangu mwezi jana baada ya serikali kupinduliwa na wale wanajeshi walio katika mamlaka hayo kusema wanastahili kuwapa raia nafasi ya kuzidi kutawala. Wakati wa mazungumzo yake leo alipokutana na waziri wa mashauri wa kigeni wa Kenya b Rachel Omamo, bwana Blinken amesema rais Joe Biden pia anatambua umuhimu wa Kenya, kwa sababu alipokutana rais Huru Kenyatta mwezi uliopita huko Marekani, walitaja kwamba Kenya ni mshirika mkubwa, na ndio maana katika mazungumzo ya leo amezungumzia namna Marekani amejitahidi kusaidia nchi za Afrika kukabili ugaidi. Amesema Marekani imejitolea kuangamiza mitandao ya magaidi kama vile Al-Shababu. Hotuba yake ya kwanza alipokuwa katika kikao na waandishi wa habari imelenga hapo hapo masuala ya usalama na zaidi kukabili ugaidi. Shambulio la kigaidi jana katika mji wa Kampala ni ukumbusho ulio na machungu sana. Inaonyesha jinsi tunavyoendeleza ushirika huu katika kulinda usalama eneo hili la Afrika Mashariki. Serikali ya Marekani inachukua fursa hii kutuma rambirambi kwa watu waliojeruhiwa na familia za wale waliouawa. Tunaipongeza Kenya kwa kuwa amerika wa kweli katika masuala ya usalama eneo zima Somalia. Serikali ya Marekani imejitahidi sana kuisaidia Kenya pamoja na AMISON kuwashinda magaidi wa Al-Shabab na mitandao mingine ya magaidi. Ni vyema kwamba viongozi wa Somalia watachukua jukumu kuijenga nchi yao na kuisaidia kurejesha usalama katika eneo hili. Kwa sasa, tuna wasiwasi na Ethiopia. Nchi hii inakaribia kuporomoka kiusalama na hili litaathiri pia nchi jirani. Tunasema asante sana kwa Rais Kenyatta kwa kujitolea kutembelea Ethiopia na kuanza mazungumzo kupitia Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa. Mchango wa Olusegun Obasanjo wa Nigeria pia ni mkubwa katika kutatua hii migogoro. Raia wengi wa Ethiopia wanapitia hali mbaya kwa wakati huu mzozo ambao unaendelea nchini Ethiopia ni vita vya wenyewe kwa wenyewe kati ya nchi ya Ethiopia na Eritrea ya sasa, iliyopiganiwa kati ya serikali za kikomunisti za kijeshi za Kiethiopia na waasi wa Eritrea wanaoipinga serikali tangu miaka ya 1974 hadi Juni mwaka 1991. Maswala mbalimbali mbali kama vile njaa mnamo mwaka 1983 hadi mwaka 1985 na kudorora kwa uchumi na athari zingine za sera ziliharibu nchi ya Ethiopia na kuongeza uungwaji mkono maarufu kwa waasi na ndio maana kwa mgogoro huo wa miaka mingi sasa, mgogoro wa sasa, wale wenyeji wa jimbo la Tigray wanahisi kunyanyazwa na serikali. Wanasema viongozi wao na watu wao wamekuwa wakikamatwa na kuzuiwa, ndio maana waziri wa mambo ya nchi wa Marekani Blinken amesema waliokamatwa wengi wazungumze, waachiwe huru na warejeshe amani katika nchi yao. Na wakati wa haya yakiarifiwa, waasi wa jimbo hilo la Tigray wanajaribu pia kuondoka eneo lao kuelekea katika mji mkuu wa Addis Ababa, ikisemekana wanajaribu kuuteka, lakini serikali yake waziri mkuu Abiy Ahmed ameapa kuangamiza na kuhakikisha kwamba hilo halitatendeka, ndio maana mgogoro unaendelea kati ya waasi wa Tigrei na serikali hiyo ya Adis Ababa. Kuhusu mgogoro huu wa Sudan unaoendelea kwa sasa, serikali ya kiraia iliyokuwa mamlakani huko Sudan nayo ilisemekana kutekwa na kundi la wanajeshi wanaosemekana kuwa ni waasi. Sasa na wao wakakatalia mamlakani, nao raia walianza kuandamana wakipinga mapinduzi yao ya kuondoa serikali iliyochaguliwa na raia pale jenerali Abdel Fatah Burhan aliposema kwamba anachukua uongozi kama mwenyekiti wa baraza la sasa la serikali ya mpito ya Sudan, lakini Marekani imeuliza kwa suluhishi hayo na kurejesha utawala kwa raia. Na kufikia sasa, Marekani imetumia dola milioni mia saba ili kusaidia katika harakati za kurejesha utawala wa raia, na hivi ndivyo waziri eh, Antony Blinken amezungumza katika mji wa Nairobi. Sudanese people Again, appreciate... Tunaunga mkono watu wa Sudan kwa kukataa mapinduzi katika nchi yao. Raia wa Sudan wamesema waziwazi kuwa wanataka uongozi wa kidemokrasia na sisi tunakubaliana nao kwamba utawala wa kiraia ni lazima urejeshwe. Tunawauliza viongozi wa kijeshi huko Sudan kuwaachia huru watu wote waliokamatwa na kuzuiliwa wakati wa mgogoro huu. Kurejesha uongozi wa kidemokrasia ndiyo njia ya pekee ya kuhakikisha haki na amani. Karo Jendeka ni mtaalamu pia wa masuala ya kuhusu mizozo, na hapa anatupa mtazamo wake kuhusu anachofikiria juu ya ziara hii ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken, ambaye anajaribu kusuluhisha migogoro ya Afrika hasa katika nchi za Ethiopia na Sudan. Karibu sana, utueleze mtazamo wako. Unafikiria nini kuhusu migogoro hii na vile Marekani inajaribu kusaidiana na Kenya? Uh, wacha nirudi nyuma kidogo. Kenya imeweza kuingilia ile mzozo hapa Somalia, ile wakati ambao kumekuwa na Alshababu, mara nyingi vile tuliingia huko hiyo mzozo imeenda ikaingilia internal affairs za Somalia. Wakati huu ambao tumeenda Ethiopia na South Sudan, ni vizuri kukuwe na mfumo ambao unaweza kusikiza pande zote mbili their political interests. Kwa sababu mara mingi tukienda huko tunakuwa tuna support, tunaangalia pande moja na inawacha bado mzozo unaendelea kama Somalia ile kitu ambayo imefanyika ni kuwa tumeenda huko hata imebidi tumeathiri ile independent or sovereignty ile ya Somalia kwa sababu tumeingilia mambo yao ya ndani. Sudan na Ethiopia tukiingilia jambo kama hilo, tuingie huko kama neutral party. Na hii ingine ya South Sudan, ingekuwa vizuri tuingilie, tusikize pande zote, ni nini haswa imefanya mzozo umekuwa ukiendelea kwa muda mrefu. Kwa sababu pande zote ziko na supporters wa nchi ziko na watu wa kabila mbalimbali mbali, na tukiweza kuleta hao wakubwa wa, wa pande zote pamoja inaweza kuwa vizuri zaidi kuliko kuingilia kama tuko na matakwa yetu kama nchi ya Kenya. Marekani inasema ina uwezo wa kusaidia nchi zenye mgogoro hata kifedha. Unashauri wafanye nini serikali ya Marekani? Wanafaa pia wahusishe wataalam ambao wanaweza kuingilia hizo nchi na kuleta uhusiano kati ya wale watu ambao wasikizani. Marekani imejulikana mara kwa mara, walikuwa Somalia. Marekani waliingilia mzozo wa Somalia. Na sasa kama sisi kama nchi kama Kenya tumeachwa hapo Somalia, tumekuwa na huu mzozo wa Kenya na Somalia na hii maritime dispute na pia sisi hatukuweza kuishughulikia kui vizuri, na hawa ni ndugu zetu, na tuko na wasomalia ambao wanaishi Kenya. Tukiingilia mzozo kama wa Ethiopia, tunaingia namna gani? Wanatuangalia namna gani? Because ukiingia kwa mzozo na inaonekana kuwa wewe already uko umesimama pande moja au wengine, hawatasikia vizuri. Hata kama unaingia na fedha, lazima utumie wale watu ambao wanaitwa the experts. Wale hmm, watu ambao wanaweza wamejua historia ya hizi nchi, wale watu ambao wanaweza kuangalia ni jambo gani ni nini ni rasilimali ni historia ipi ambayo iko katika hiyo mzozo, na je, kama amerikani inaleta resources zake, wanafaa ikuwe kinagaubaga, ni nini haswa inawafanya wawe na interest katika hizi nchi. Ni Caroline Jendeka huyo, ambaye ni mtaalamu wa maswala ya kutatua migogoro katika sehemu mbalimbali na hata mambo ya utawala, akizungumza nasi hapa katika Kwa Undani. Nasi hatuna muda mrefu kukamilisha sehemu hii ya Kwa Undani. Mimi ni Josephat Kioko nami ni Salma Muhamed, tuwarudishe kwa wenzetu Washington. Makala haya ya Kwa Undani kutoka Mombasa nakamilisha. Kwa Undani kwa leo, hadi kesho, panapo majaliwa. Makala yameongozwa na Aida Isa, mimi naitwa Kennes Bwire. Uwe na usiku mwema. Asante sana kwa muda ulionipa, wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Hadi wakati mwingine, jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana.